ผู้เขียน หัวข้อ: BenQ W1070+ ใช้กับจอ Vertex แบบ Fix หรือ Dalite HCMW ดีครับ  (อ่าน 6313 ครั้ง)

ออฟไลน์ manotenonta

• *
ด้วยราคาที่ต่างกัน คุ้มมั้ยครับที่จะจ่ายเพิ่มเพื่อใช้ Dalite ผมเองไม่เคยเหนความต่างของภาพจากทั้ง2 จอครับ รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Hifi_2013

• LCD TV member
  • **
Re: BenQ W1070+ ใช้กับจอ Vertex แบบ Fix หรือ Dalite HCMW ดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 04, 2015, 10:47:31 pm »
1.เนื้อจอDa-Mat จะเป็นเนื้อสีขาว คล้ายเนื้อMattwhite ทั่วๆไป  เนื้อจอประเภท นี้ จะให้ภาพสีสรรสว่างสดใสดี ระดับความดำของภาพ  จอDa-Lite เนื้อ Da-mat เขาจะมีสารเคลือบเพื่อBlock แสงรบกวนจากภายนอกดีกว่าจอตลาดทั่วๆไป  แต่Da-Lite ก็เป็นจอของอเมริกาที่คุณภาพดีทีเดียวครับ (เนื้อจอวัสดุเป็นVilnly. เกรนจอ 1.0)
2. เนื้อจอHi-Contrast Mattwhite วัสดุจะเป็นกึ่งเนื้อผ้าเคลือบน้ำยา เนื้อจอจะออกเป็นสีขาวอมเทา  ผลเมื่อใช้กับภาพคือ จะให้Black Level หรือระดับความดำของภาพดีกว่าเนื้อจอDa-Mat หรือMattwhite. ครับ แต่ยังให้สีสรรของภาพที่สว่างสดใสใกล้เคียงMattwhite อยู่ (เกรนจอ 1.1)
3.เนื้อ จอHi-contrast Damat เนื้อจอตัวนี้วัสดุจะเป็นไวนิลเหมือน Da-Mat แต่เนื้อจอจะเป็นอมสีเทามากๆ ทำให้เกรนจอ(Screen Gain) เหลือประมาณ0.8ประมาณนี้  จอตัวนี้ จะให้ภาพความดำของภาพดีมากๆ และให้ภาพสบายตาดี แต่ก็จะเสียเปรียบจอ Mattwhite และ HC-Damat คือ ความสว่างสดใสของภาพ จะเป็นลอง 

%%%%%%%

ส่วนตัวผม  ถ้าให้เลือก Da Lite ผ้า HCMW  VS Vertex Fixed Frame ผ้า HD    ผมเลือก Vertex ครับ  ภาพออกมาไม่หนีกันเท่าไหร่ แต่ราคาสบายกระเป๋ากว่าเป็นเท่าตัว

• *
Re: BenQ W1070+ ใช้กับจอ Vertex แบบ Fix หรือ Dalite HCMW ดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 05, 2015, 09:00:17 am »
ขอบคุณมากเลยครับ ผมลังเลมากๆ ที่ลังเลอีกอย่างคือ จะเพิ่มงบกระโดดไป Sony HW 40ES ดีมั้ยครับ ผมเองไม่เคยเห็นภาพของ 1070+ เลยครับ ถ้าภาพมันห่างกันมาก ผมก็อยากจัดไปให้หายคัน 555 รบกวนขอความเห็นเพิ่มเติมด้วยครับ ^^

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 05, 2015, 09:12:53 am »
สองตัวนี้ราคาต่างกันครึ่งๆเลยครับ  Sony ยังต้องซื้ออุปกรณ์เพิ่มตามมาอีกมากมาย เกรงว่าจะจบยาก  แต่ถ้างบได้ เงินเหลือ ก็จัดไปซะให้หายคัน  [หื่น] [หื่น]   แต่ถ้าเทียบกับราคาและความคุ้มค่า ผมว่าเบนคิวอาจจะนอนมา  หลายท่านที่ได้ลองก็บอกมันคุ้มจิง

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 05, 2015, 09:37:51 am »
คือ sony ภาพมันดีกว่า Benq ไม่มากขนาดนั้นใช่รึเปล่าครับ อยากประหยัดเหมือนกันครับ แค่ระดับ entry level เอง
ปล. ใช้สาย Hdmi ของอะไรดีครับ งบสัก 6000 บาท Jericho or Audioquest Pearl
ขอบคุณครับ [ปลื่ม]

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 05, 2015, 10:33:15 am »
คือ sony ภาพมันดีกว่า Benq ไม่มากขนาดนั้นใช่รึเปล่าครับ อยากประหยัดเหมือนกันครับ แค่ระดับ entry level เอง
ปล. ใช้สาย Hdmi ของอะไรดีครับ งบสัก 6000 บาท Jericho or Audioquest Pearl
ขอบคุณครับ [ปลื่ม]

Entry Level ลองค่ายเบนคิวดูก่อนก็ดีครับ ผมว่ามันได้อะไรที่เกินคุ้มกับการลงทุนดี   ส่วนสายสองตัวนี้พอๆกันละครับ AQ กับ Jaricho    [เท่ห์] [เท่ห์] แต่ดูจากสเปค Jaricho เหนือกว่าหน่อย  (ช่วยเวปขายของ อิอิ)

ออฟไลน์ POKAPONG

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 09, 2015, 11:38:11 am »
ถ้างบไหวไป SONY เลยครับ จบและหายคันแน่นอนครับ คุ้ม....อิอิ

ออฟไลน์ filmman

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2015, 08:18:08 pm »
เทียบจากตาตัวเองที่ได้ดูมา Sony กิน Benq ขาดกระจุย ครับ

Contrast ดี สีดำสนิทกว่ามาก มวลสีเป็นธรรมชาติ

ถ้าเงินถึงแนะนำเลยครับ 

ออฟไลน์ suchart

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2015, 03:46:32 pm »

ต้องถามตัวเองก่อนครับ

ว่าสิ่งที่เหนือกว่าของ sony    ( ที่มาพร้อม ๆ กับ ราคาแพงกว่าอีกเท่าตัว ) 

ท่านเองได้ใช้มันหรือเปล่า

ถ้าท่านไม่ได้ใช้มัน ( หมายถึง ไม่ได้ดูจนเพ่งพินิจ  หรือ ดูหนังไป  จับผิดไป  )
ผมว่า  benq  ก็น่าจะตอบโจทย์ท่านได้

ส่วนต่าง เอาไปใช้กับอุปกรณ์อื่น ๆ ในระบบได้ เช่น จอ / สาย HDMI /  สาย AC  /
การ Calibrate จอภาพ หรือ Set up ระบบ    หรือแม้แต่ Sofa recliner ดี ๆ นุ่ม ๆ  สักชุด

น่าจะได้คุ้มค่ากว่าครับ

แต่ถ้าท่านคิดว่า อาจจะไม่สุด    หรืออาจจะรู้สึกตะขิดตะขวงใจภายหลัง  + เพิ่มงบฯ ได้ไม่อั้น

จัด Sony ก็ได้ครับ   มีแต่คนบอก ภาพ sony ตัวนี้ แจ๋วจริง   จะได้ใช้ยาว ๆ ไม่ต้องเปลี่ยนกันบ่อย ๆ
( แต่อย่าลืม เทคโนโลยี มันก้าวกระโดดไปเร็วจริง ๆ ครับ )

ps.  สาย HDMI ผมเชียร์ palic / ไม่ได้รับอนุญาต1  ครับ  10m. ราคาราว 8000   +/-

ออฟไลน์ BoND_T_T

• Edge LED TV member
  • Pre/Pro Marantz AV8801 ,Parasound A51 ,Kef LS50*6
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2015, 05:17:15 pm »
benq รุ่นที่พอฟัดพอเหวี่ยงกับ sony hw40es ได้คือรุ่น w7500 นะครับ

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2015, 11:12:33 pm »
benq รุ่นที่พอฟัดพอเหวี่ยงกับ sony hw40es ได้คือรุ่น w7500 นะครับ

เห็นมีคนขาย BenQ W7500 อยู่ 7xxxx เอง ของใหม่   ราคาน่าโดนมาก  ผมว่าตัวนี้ Hi End ว่านะครับ  ถ้าใน DLP ก็มี รองแค่ Infocus IN83