ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ Egreat รอบ2  (อ่าน 2676888 ครั้ง)

ออฟไลน์ shiro2102525

• *
Re: รวมพลคนใช้ Egreat รอบ2
« ตอบกลับ #1926 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 03:50:09 am »
ตอนนี้เดือดร้อนมากเลยครับ ใชั egreat r200s harddisk ในเครื่องพอเอาไปเสียบที่คอมมันสั่งให้ format เปิดเข้าไปไม่ได้
แต่ดูจากตัว egreat ได้ตามปกติ แต่มีอาการอยู่ๆ ก้อไม่เห้นบ้าง กลัวว่าไฟล์มันจะค่อยเสียเลย

ใช้วิธี copy หนังจาก harddisk ใน egreat ลง ext  harddisk เพื่อจะได้ format มัน เครื่องก้อทำการ copy ให้ แต่พอเอา ext  harddisk มาเสียบกับคอม มันไ่ม่มีหนังเลยได้แต่โฟรเดอร์ theater มาเท่านั้น หนังใน harddisk ในเครื่องegreat ก้อหายไปด้วย ทำไงดีครับ

เพราะหนังเยอะมากกก เสียดาย  [โขก] [โขก] [โขก]

และการถอด ext  harddisk มันถอดยังไง ไม่มีคำสั่ง eject เลยเพราะถอดเฉย มันฟ้องว่า  unsafe อะไรเนี่ยแหละ

ออฟไลน์ vitty

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #1927 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 06:57:22 am »
ตอนนี้เดือดร้อนมากเลยครับ ใชั egreat r200s harddisk ในเครื่องพอเอาไปเสียบที่คอมมันสั่งให้ format เปิดเข้าไปไม่ได้
แต่ดูจากตัว egreat ได้ตามปกติ แต่มีอาการอยู่ๆ ก้อไม่เห้นบ้าง กลัวว่าไฟล์มันจะค่อยเสียเลย

ใช้วิธี copy หนังจาก harddisk ใน egreat ลง ext  harddisk เพื่อจะได้ format มัน เครื่องก้อทำการ copy ให้ แต่พอเอา ext  harddisk มาเสียบกับคอม มันไ่ม่มีหนังเลยได้แต่โฟรเดอร์ theater มาเท่านั้น หนังใน harddisk ในเครื่องegreat ก้อหายไปด้วย ทำไงดีครับ

เพราะหนังเยอะมากกก เสียดาย  [โขก] [โขก] [โขก]

และการถอด ext  harddisk มันถอดยังไง ไม่มีคำสั่ง eject เลยเพราะถอดเฉย มันฟ้องว่า  unsafe อะไรเนี่ยแหละ

Hard Disk Partion คงเป็นFormat Ext ของLinux ครับ ให้ลงตัวนี้ในWindows
Linux reader เพื่ออ่านไฟล์ของระบบLinux
http://www.diskinternals.com/download/Linux_Reader.exe

ออฟไลน์ Jay

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #1928 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 02:20:33 pm »

เราใช้ Egreat R150 อยู่ บนรีโมท มันมีปุ่ม Eject นะ (อยู่เหนือปุ่ม B สีเขียว)
กดปุ่มนั้นแล้วเลือกไดรฟ์ยูเอสบี ที่ต้องการจะถอด พอดึงสายยูเอสบีออก
แล้วจะไม่มีข้อความ Drive Removed Unsafe ขึ้นมาบนจอให้เห็น 

[กิน]

ออฟไลน์ deargerous

• *
« ตอบกลับ #1929 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 07:11:35 am »
สอบถามความเห็นหน่อยค่ะ กำลังตัดสินใจจะซื้อระหว่าง R200s และ R300
และสามารถซื้อได้ที่ไหนที่แนะนำได้ค่ะ
แบบว่าขอใช้งานง่ายๆ

ขอบคุณค่ะ

ตามศูนย์ไอทีทั่วไปน่าจะมีนะครับ หรือว่าจะหาจากพ่อค้าในนี้ก็ได้ครับ

ลองไปดูที่ Digilife สิครับราคาไม่แพง ผมก็ซื้อที่นี่(สาขาพันทิป)  ราคาไม่แน่ใจว่าจะลงหรือขึ้นนะครับต้องลองไปคุยดูครับ
ตนเดือน กพ. ผมซื้อจ่าก digilife R200s=3800,R200s WiFi=4100

ออฟไลน์ BabY Home Theater

« ตอบกลับ #1930 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 10:00:23 am »
รบกวนถามคุณ Jay  นิดนึงครับรีโมท r 150 รุ่นนี้เรืองแสงได้ไหมครับ

แล้วพอจะใช้กับ r180 ได้ไหมครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Jay

• *
« ตอบกลับ #1931 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 10:35:46 am »
รบกวนถามคุณ Jay  นิดนึงครับรีโมท r 150 รุ่นนี้เรืองแสงได้ไหมครับ

แล้วพอจะใช้กับ r180 ได้ไหมครับ ขอบคุณครับ

รีโมทไม่เรืองแสงจ้า ส่วนใช้กับเครื่อง R180 ได้ไหม ไม่ทราบจริงๆ แหะๆๆ   [จิ้ม]

ออฟไลน์ stomboy

• *
« ตอบกลับ #1932 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 09:00:25 pm »
R300 ถอดรหัสเสียง Ture HD - DTS HD Master ไม่ได้
พอเปิดมา ก็ขึ้น DTS ตลอด แต่ถ้า Dolby Digital  ได้ปรกติ
แต่พอเปลี่ยนไปใช้กับ Dune ถอดได้ปรกติไม่มีปัญหา

ผมใช้ AVR 590 ของ Onkyo  คงไม่มีปัญหาเรื่องถอดรหัสแน่
ผ่านเสียงด้วย HDMI ไม่ได้ใช้สาย Optic  Coax

ผมอ่านเห็นกระทู้บน มีปัญหาแบบนี้เหมือนกัน ท่านใดมีประสบการณ์หรือวิธีแก้ไขอย่างไร
มาเล่าให้ฟังหน่อยครับ  ถ้ายังแก้ไม่ได้ ก็คงจะโละทิ้งหาตัวใหม่มาแทนละครับ

ปล. อัพ fw ครบทุกเวอร์ชั่นแล้ว ลองทุกตัว ก็ยังเหมือนเดิม

ออฟไลน์ BlackMiracle

• *
« ตอบกลับ #1933 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 08:47:33 am »
รบกวนชี้เป้า R200S Wi-Fi ให้ผมหน่อยครับ ที่ไหนถูกสุด เอาเป็นทาง PM ก็ได้ครับถ้าโพสในกระทู้แล้วจะดูไม่เหมาะสม ขอบคุณครับ  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ Jay

• *
« ตอบกลับ #1934 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 10:29:03 am »
R300 ถอดรหัสเสียง Ture HD - DTS HD Master ไม่ได้
พอเปิดมา ก็ขึ้น DTS ตลอด แต่ถ้า Dolby Digital  ได้ปรกติ
แต่พอเปลี่ยนไปใช้กับ Dune ถอดได้ปรกติไม่มีปัญหา

ผมใช้ AVR 590 ของ Onkyo  คงไม่มีปัญหาเรื่องถอดรหัสแน่
ผ่านเสียงด้วย HDMI ไม่ได้ใช้สาย Optic  Coax

ผมอ่านเห็นกระทู้บน มีปัญหาแบบนี้เหมือนกัน ท่านใดมีประสบการณ์หรือวิธีแก้ไขอย่างไร
มาเล่าให้ฟังหน่อยครับ  ถ้ายังแก้ไม่ได้ ก็คงจะโละทิ้งหาตัวใหม่มาแทนละครับ

ปล. อัพ fw ครบทุกเวอร์ชั่นแล้ว ลองทุกตัว ก็ยังเหมือนเดิม

เราไม่ได้ใช้ R300 นะ แต่ใช้ R150 (น่าจะไม่ต่างกันมาก) + AVR ของ Onkyo
ใน Setup ของเครื่อง R150 ตรง Audio นั้น

ใต้หัวข้อ HDMI Out จะมีให้เลือก LPCM, LPCM5.1, RAW และ Auto
- ให้เลือก RAW หรือ Auto ก็ได้ แต่เราเลือก Auto เพราะไม่อย่างนั้น
เวลาเราเองเล่นไฟล์ MPEG เสียงมันไม่ออกลำโพงเลย

ใต้หัวข้อ Surround Sound จะมีให้เลือก Don't Care, 5.1 และ HD Surround
- ให้เลือก HD Surround

เสียงจะออกเป็น DTSMA และ TrueHD ตามไฟล์เสียงนั้นๆ เราลองตั้งให้ผิดไปจากนี้
DTS Master ที่หน้าจอ Onkyo จะขึ้นแค่ DTS ส่วน TrueHD จะขึ้นเป็น Dolby Digital

ลองดูนะ เราว่า R300 ไม่น่าจะต่างไปจากนี้มากนัก

[กิน]

ออฟไลน์ stomboy

• *
« ตอบกลับ #1935 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 01:42:55 pm »

เราไม่ได้ใช้ R300 นะ แต่ใช้ R150 (น่าจะไม่ต่างกันมาก) + AVR ของ Onkyo
ใน Setup ของเครื่อง R150 ตรง Audio นั้น

ใต้หัวข้อ HDMI Out จะมีให้เลือก LPCM, LPCM5.1, RAW และ Auto
- ให้เลือก RAW หรือ Auto ก็ได้ แต่เราเลือก Auto เพราะไม่อย่างนั้น
เวลาเราเองเล่นไฟล์ MPEG เสียงมันไม่ออกลำโพงเลย

ใต้หัวข้อ Surround Sound จะมีให้เลือก Don't Care, 5.1 และ HD Surround

เสียงจะออกเป็น DTSMA และ TrueHD ตามไฟล์เสียงนั้นๆ เราลองตั้งให้ผิดไปจากนี้
DTS Master ที่หน้าจอ Onkyo จะขึ้นแค่ DTS ส่วน TrueHD จะขึ้นเป็น Dolby Digital

ลองดูนะ เราว่า R300 ไม่น่าจะต่างไปจากนี้มากนัก

[กิน]

ขอบคุณมากครับ...สำหรับข้อแนะนำ
จะลองนำไปปรับดู ได้ผลยังงัยจะมาแจ้งให้ทราบครับ

ออฟไลน์ hoke46

• *
    • ªØ´à´ÃÊÃÒ¤Ò¶Ù¡
« ตอบกลับ #1936 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 03:16:14 pm »
มาลงชื่อไว้ก่อนครับ กำลังจะไปสอยอยู่เร็วๆนี้

ออฟไลน์ IkungKU

• *
« ตอบกลับ #1937 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2012, 12:15:09 pm »
1. มีใคร install TV Thailand แล้วใช้งานได้บ้างค่ะ?
2. Android ของ Egreat r200s v2.2 มีใคร upgrade ไหมค่ะ? แล้วทำได้ไหม ทำอย่างไร เพราะว่าเล่น App หลายตัวไม่ได้
3. App ต่างๆ หามา install ได้ไหมคะ จากที่ไหน
4. ที่ไหนขายหนัง ราคาถูกไหมคะ แบบว่า Load bit ไม่เป็น
5. สามารถดูหนัง online ได้ไหมค่ะ

ออฟไลน์ sembe

« ตอบกลับ #1938 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2012, 12:37:32 pm »
1. มีใคร install TV Thailand แล้วใช้งานได้บ้างค่ะ?
2. Android ของ Egreat r200s v2.2 มีใคร upgrade ไหมค่ะ? แล้วทำได้ไหม ทำอย่างไร เพราะว่าเล่น App หลายตัวไม่ได้
3. App ต่างๆ หามา install ได้ไหมคะ จากที่ไหน
4. ที่ไหนขายหนัง ราคาถูกไหมคะ แบบว่า Load bit ไม่เป็น
5. สามารถดูหนัง online ได้ไหมค่ะ

มาลงชื่อ อยากรู้ด้วยครับ

ออฟไลน์ tonblackfox

• *
« ตอบกลับ #1939 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2012, 04:07:47 pm »
ผม พึ่ง ซื้อ r300 มาครับครับ อยากรบกวนถาม หน่อยนะครับ ว่าเราจะเช็คยังไงว่าเราใช้ fw ver ไหน ยังไงครับ รบกวนที ผมไม่รู้ว่าใช้อะไรอยู่ จะได้อัฟถูก

ออฟไลน์ tonblackfox

• *
« ตอบกลับ #1940 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2012, 04:17:21 pm »
ออ เจอละครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ sntiffany

• *
« ตอบกลับ #1941 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2012, 06:16:36 pm »
ขอความเห็นหน่อยครับ ระหว่าง egreat r180 กับ r200II plus อันไหนเวิร์คกว่ากันครับ

แล้วพอชี้เป้าร้านที่ถูกๆได้ป่ะครับ  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ forth

• *
« ตอบกลับ #1942 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 12:24:48 pm »

[กิน]

ขอบคุณมากครับ...สำหรับข้อแนะนำ
จะลองนำไปปรับดู ได้ผลยังงัยจะมาแจ้งให้ทราบครับ

มาชว่ยอีกแรงครับ   หัวอกเดียวกันลองทำตามด้านบนได้แน่ครับและลอง  UP FW ใหม่ๆดูนะครับ  เพราะผมเปลี่ยน  FW แล้วหาย

ผมลอง  up  FW มาหลายตัวครับและจบที่ตัวใหม่อาการเดียวกันเลยแต่ของผมใช้ FW คนละตัวกันกับท่านเพราะชิพไม่เหมือนกันลองหาดูกระทู้ก่อนๆนี้นะครับ
 ปล. ของผม  R 180 + NR 509 ครับ

ออฟไลน์ vitty

« ตอบกลับ #1943 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 03:16:40 pm »

1. APP TV Thailand ต้องลง Tubegod หรือ TubeX ด้วยครับ
    ที่หน้า 96 มีให้ืั้ืั้ทั้ง2ตัวพร้อมต้องติดตั้งทั้ง2ตัว
    แต่ถ้าใช้ Firmware 2.5.6.0 จะลงAPP Andriod เพิ่มไม่ได้ มันมีบั๊กเห็นพื้นที่ว่างเพียง สิบกว่าเมก
    ต้องใช้ V 2.1.6.0 นะครับ เพราะจะมีพื้นที่ติดตั้ง มาก กว่า สามกิ๊ก
    ก็หน้า 96เหมือนกัน

2. Andriod ของrealtek 1186 ก็Root ได้ เพียงแต่คนใช้เครื่อง chip รุ่นนี้ ดูหนังมากกว่า ไม่มีใครเขาroot
    พวกเครื่อง Chip Cortex ที่เขาroot กันเพราะต้องใช้ Andriod อย่างเดียว จำเป็นต้องroot ให้ใช้เคื่องได้ดีกว่าเดิม

3. ก็ในInternet มีทั้งฟรีและเสียตังค์ และบางตัวใช้ก็ MIP CPU(Realtek) ไม่ได้ หรือ หน้า96 นั่นแหละ ใช้ได้เลย

4. จะซื้อก็ในหน้าซื้อขาย ถ้าบิท ต้องสมัครเวปบิท วิธีใช้ลองดู ที่นี่ http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=20903.0

5. ดูTV Online ได้ครับ ถ้าใช้ Firmware Mo ของ CS
    มีให้ดูเยอะ มากๆ รวมทั้ง Live TV(ดูช่องทีวีสด)ส่วนใหญ่ Europe จีน เกาหลี เวียตนาม อินเดีย ฯลฯ หนังทุกรูปแบบทุกชนิด
    เพียงแต่มีช่องไทยน้อย เช่น 5/7/Thai PBS HD และช่องดาวเทียมไทยพวกVoice TVอีก3-4ช่อง ไม่มี ช่อง3/9/11
    ชอบดูกีฬา ก็มีให้ดู เกือบทุกช่องภาษาเพียงแต่ไม่มีของไทย
    ผมใช้ไล่ดู Olympic อยู่นะตอนนี้