ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ Egreat รอบ2  (อ่าน 2677156 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pinapai

• *
Re: รวมพลคนใช้ Egreat รอบ2
« ตอบกลับ #1944 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 04:34:28 pm »
ผมมีปัญหาจะถามหน่อยครับ  [โขก]

ผมเพิ่งจะถอยเจ้า r200s มาเมื่อวันเสาร์ เจอปัญหา

1 มันไม่ detect harddisk

เป็น wd 2t green ซื้อใหม่พร้อมกัน ตอนแรกที่ร้านก็ไม่เจอ เลยถอดไป format กับเครื่อง playon แล้วมาใส่ใหม่ก็เจอ

พอกลับมาที่บ้านมันไม่เจอ เอาออกใส่ใหม่ก็ไม่  เอา ext hd 500Gb มาเสียบเจอปกติ

เลยถอดออก ต่อ int hd มาต่อกับ คอมที่บ้านเจอปกติ พบมี file .theater part อะไร ลองเอาหนังใส่ลงไป แล้วมาต่อ กับ r200s ทาง sata port ข้างนอก

มันเจอเล่นหนังได้

เลยกะจะ format ใหม่ แล้วค่อยใส่ข้างใน พอสั่ง format เครื่องดับไปเลย แล้วก็ไม่ยอม detect อีกถึงจะต่อข้างนอก [เศร้า]

เอา usb มาเสียบก็เจอ เล่นได้ปกติ 

2  ผมต่อเครื่องนี้ผ่าน wifi กับ router ที่บ้าน ได้ไม่มีปัญหาเข้าเนตได้

แต่ เข้าไปดู file ที่ share ไว้ในคอมไม่ได้มันถาม id  and  pass ตามรูป

ลองกรอก ชื่อ คอม ชื่อ egreat และ เอา pass จาก control panel > network > homegr > view pass

มาแล้วไม่ผ่านเลย   [กระดึบ]

fw 2.0 อะไรเนี่ย(ไม่ถึง 2.5.6.0 ) ร้านบอกอันนี้ เสถียรสุดแล้ว  [โขก]

ใครก็ได้ช่วยผมที

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ DUN

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #1945 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 05:36:14 pm »
ตอนนี้มีรุ่น R6S Plus Pro ขายหรือยังครับ ถ้ามีแถวเซียร์มีร้านไหนจำหน่ายบ้างครับ สนใจตัวนี้พอดี ราคากับสิ่งที่ได้มาคุ้มจริง ๆ  [หื่น]

ออฟไลน์ goodgood

• *
« ตอบกลับ #1946 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 07:56:09 pm »
ผมมีปัญหาจะถามหน่อยครับ  [โขก]

ผมเพิ่งจะถอยเจ้า r200s มาเมื่อวันเสาร์ เจอปัญหา

เป็น wd 2t green ซื้อใหม่พร้อมกัน ตอนแรกที่ร้านก็ไม่เจอ เลยถอดไป format กับเครื่อง playon แล้วมาใส่ใหม่ก็เจอ

พอกลับมาที่บ้านมันไม่เจอ เอาออกใส่ใหม่ก็ไม่  เอา ext hd 500Gb มาเสียบเจอปกติ

เลยถอดออก ต่อ int hd มาต่อกับ คอมที่บ้านเจอปกติ พบมี file .theater part อะไร ลองเอาหนังใส่ลงไป แล้วมาต่อ กับ r200s ทาง sata port ข้างนอก

เลยกะจะ format ใหม่ แล้วค่อยใส่ข้างใน พอสั่ง format เครื่องดับไปเลย แล้วก็ไม่ยอม detect อีกถึงจะต่อข้างนอก [เศร้า]

เอา usb มาเสียบก็เจอ เล่นได้ปกติ 

2  ผมต่อเครื่องนี้ผ่าน wifi กับ router ที่บ้าน ได้ไม่มีปัญหาเข้าเนตได้

แต่ เข้าไปดู file ที่ share ไว้ในคอมไม่ได้มันถาม id  and  pass ตามรูป

ลองกรอก ชื่อ คอม ชื่อ egreat และ เอา pass จาก control panel > network > homegr > view pass

fw 2.0 อะไรเนี่ย(ไม่ถึง 2.5.6.0 ) ร้านบอกอันนี้ เสถียรสุดแล้ว  [โขก]

ขอบคุณครับ

ผมเคยเป็นครับ ไปเปลี่ยนเครื่องก่อนเลย แล้วเทสที่ร้านเปิดๆปิดๆ เข้าหลายเมนูหลายๆรอบเลย ตอนไปเปลี่ยนผมเปิดปิดๆ

ถอดใส่hddร่วม7-8รอบครับ เครื่องที่เปลี่ยนมาใช้อยู่ทุกวันปกติไม่มีปัญหา

ออฟไลน์ MovieFullHD

• *
« ตอบกลับ #1947 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 10:06:00 pm »
รบกวนสอบถามเพื่อนๆ Egreat R300 พร้อม wifi 2 เสา สามารถนำมาโหลดบิทได้ไหม ผมได้ยินว่าเป็นแอนดรอยน่าจะใช้ได้ ผมไม่ทราบว่ารับรองรับฮาร์ดดิสระบบไฟล์ NTFS หรือไม่ ผมเคยใช้ Samsung GALAXY โหลดบิทใช้ได้ดีทีเดียวแต่ไม่รองรับระบบไฟล์ NTFS จึงโหลดได้เฉพาะไฟล์ใหญ่ไม่เกิน4Gb ถ้ามีใครใช้ช่วยแนะนำทีครับ  [ปลื่ม] ไม่อยากเปฺิดคอมทิ้งไว้มันร้อนมาก และอยากช่วยชาติประหยัดพลังงานไปด้วย

ออฟไลน์ okanan

• *
« ตอบกลับ #1948 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 03:17:02 pm »

ขอบคุณครับ

ตามข้อ 2
    ถ้า win 7 เข้า My com  คลิ้กขวาไฟล์หรือไดร์ฟที่ต้องการ  เลือก share with --> advanced sharing

เลือก Tab sharing---> advanced sharing --> ติ๊ก share this folder --> เลือกที่ permission -> add everyone เข้าไป

ลองดูที่ network setting  center แล้วเลือก advanced sharing settings --> Turn off password

--> Turn on networl discovery --> Turn on File and printer sharing

XP  คลิ้กขวาไฟล์หรือไดร์ฟที่ต้องการ  เลือก sharing and security --> ติ๊ก share this folder --> OK

ถ้ายังมองไม่เห็นลองปิด Windows Firewall ดู

ขอบคุณคำตอบจากคุณ akkarin_c ในกระทู้ก่อนๆ

ออฟไลน์ Pinapai

• *
« ตอบกลับ #1949 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2012, 06:10:46 pm »
ขอบคุณ คุณ goodgood และ okanan มากครับ

จะลองทำดู ได้ผลอย่างไรจะมาบอกนะครับ

ตอนนี้ผมลอง up fw เป็น 2.5.6 ตัวโม

ตอนแรก มองเห็น hd ดีเลย [กระโดด] ปิดเปิด 3-4 รอบ ไม่เจออีก  [เศร้า]

เอา 2.6 มา ยังเจออยู่. แต่ android เด้งตลอด

ส่วนเรื่อง้ข้า shared file ทำยังไม่ครบเดี๋ยวไปลองครับ

อยู่ ตจว. เข้าไปเปลี่ยนยากหน่อย

ออฟไลน์ manzaaaa

• *
« ตอบกลับ #1950 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2012, 06:31:11 pm »
แก้ไขแล้วขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2012, 11:34:21 pm โดย manzaaaa »

ออฟไลน์ bigboyjar

• *
« ตอบกลับ #1951 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2012, 09:17:19 pm »
ตกลงไม่มีใครใช้ EGreat-R6A II เลยเหรอครับ เห็นว่าใช้ chipset realtex RTD1185DD ที่ไม่มีใครใช้เป็นเพราะตัวนี้เล็กไปหรือว่ามันมีปัญหาเยอะครับ ใครพอทราบช่วยตอบทีครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ okanan

• *
« ตอบกลับ #1952 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2012, 10:19:03 pm »
ขอบคุณ คุณ goodgood และ okanan มากครับ

จะลองทำดู ได้ผลอย่างไรจะมาบอกนะครับ

ตอนนี้ผมลอง up fw เป็น 2.5.6 ตัวโม

ตอนแรก มองเห็น hd ดีเลย [กระโดด] ปิดเปิด 3-4 รอบ ไม่เจออีก  [เศร้า]

เอา 2.6 มา ยังเจออยู่. แต่ android เด้งตลอด

ส่วนเรื่อง้ข้า shared file ทำยังไม่ครบเดี๋ยวไปลองครับ

อยู่ ตจว. เข้าไปเปลี่ยนยากหน่อย

ตอนนี้ผมใช้ V 2.1.6.0 ใช้ได้ดีครับ แต่ไม่ได้ใส่ HD ในตัวเครื่องดูผ่าน Lan/network อย่างเดียว ลองดูกระทู้ #1945 ของคุณ vitty ข้างบนนะครับอธิบายตัว V 2.5.6.0 ได้ละเอียดดีครับ

ออฟไลน์ BabY Home Theater

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #1953 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2012, 09:58:24 am »
 [ปลื่ม] เพื่อนๆพี่ครับผมขอ FW egreat r180 ตัวไหนที่ดูหนัง  Hd ออนไลน์ได้ดีๆบ้างอะครับ

ผมใช้อยู่ตัวนึงมันชอบบอก cannot play this vedio ผมต้องไปเซ็ตค่าในเมนูอะไรมันหรือป่าวครับ รบกวนชี้แนะทีครับ

ขอบคุณครับ อ่อๆเน็ตผมประมาณ 10-15 Mb อะครับ ดูยูทูปไม่มีปัญหาครับ แต่เซ็งตรงพิมได้ไม่ได้

ท่านใดมีเฟิรมแวรที่ youtube พิมไทยได้แล้วใช้ได้กับ egreat r180 รบกวนขอลิงคหน่อยครับ

ขอบคุณทุกๆคำชี้แนะครับ

ออฟไลน์ giantup

• *
« ตอบกลับ #1954 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2012, 11:36:06 pm »
ใช้ Egreat R200-II Plus ตอนนี้ FW ตัวโมล่าสุด ถึงไหนแล้ว พี่ๆช่วยอัพให้หน่อยครับ [ปลื่ม]

« ตอบกลับ #1955 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 11:26:24 am »
wifi อันนี้ของแท้หรือป่าวครับ พี่ๆช่วยดูให้ผมทีครับ

ผมซื้อมาจาพันทิพราคา 350 บาท ใช้กับ hdplayer ดีนะครับแต่พอใช้กับคอมไม่ดีเลยอะครับ งง

« ตอบกลับ #1956 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 11:33:42 am »
เน็ตผม 10- 15 mb เวลาดูหนังทำไมมันยังกระตุกอะครับ บางเรื่อง แล้วดูหนังระบบ ออนไลนนี้มะนไม่มีระบบจดจำ
อยู่แล้วใช่ไหมครับ

อ่อๆบางเรื่องกรอได้บางเรื่องกรอไม่ได้เป็นเพราะอะไรอะครับ หยังงี้ถือว่าปกติใช่ไหมครับ

ที่ผมกำลังเน้นอยู่นี้คือเอาไว้อัพเดต พวกช่องเล่นหนังต่างๆถูกต้องไหมครับ

แล้วเวลาที่จะกดได้นี้มันบอกว่าให้เสียบ usb นี้แสดงว่ามันจะต้องเซฟไฟล์อัพเดทต่างๆลงในแฟลชไดรฟ ลงในนั้น

ผมเข้าใจถูกต้องไหมครับ ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าครับ  [เท่ห์]

ออฟไลน์ vitty

« ตอบกลับ #1957 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 08:50:42 am »
เรื่อง USB Wifi ก็ OK ครับใช้ได้ก็ใช้ไปเลยครับ เป็น wireless N
แต่ Access Point หรือ Wireless Router ควรเป็น Wireless N ด้วยนะ
เพื่อความเสถียรของสัญญาณรับส่ง บ้านเรา(เมืองไทย) สัญญาณกวนมันเยอะ

ส่วนดูOnline ใช่แล้ว Resume ไม่ได้ กรอได้ไม่ได้ ขึ้นอยู่กับServer Link ที่ดู
แต่กรอแล้วต้องรอหน่อย (รอโหลด) ส่วนใหญ่จะกรอไม่ได้
ยิ่งถ้า เป็นLive TV ไม่สิทธิ์

ส่วนการUp date Script ที่คุณMark แค่Up date xLiveCZ
ถ้าอยาก Update HD for ALL เข้า ICon ตัวล่าง Systool (ช่วงนี้อัพเดทบ่อย หลังสุดตอนนี้ 07.08.12)

วิธีีupdate XliveCZ ที่ถูกต้อง เข้าที่ DMD แล้วไปเข้าช่องตัวที่5 แล้วenter ช่อง ตัวที่1 เสร็จแล้วไปช่องตัวที่7(ตอนนี้ V5.0)

ส่วน XliveCZ ถ้าคุณลงFirmware แล้วไม่ได้ดึงออกทันทีที่ลงเสร็จ(finish) หรือไม่มีHD ตอนลงFirmware ตัวScriptมันจะเข้าไปอยู่ใน USB ที่ใส่Firmware
ต้องเสียบทิ้งไว้ถ้าอยากดู XliveCz

ส่วนดูLive TV บางครั้งกระตุก ถึงแม้ว่าเนทแรงก็ตาม เพราะISP บ้านเรามันshare net ให้ผู้ใช้หลายคนเกินไป
ความเสถียรจึงไม่ค่อยได้ โดยเฉพาะตอนกลางคืน ทางแก้คงต้องเปิดปิดModem ให้มันรับIP ใหม่ เปลี่ยนพอร์ทเชื่อมต่อ Dslam ใหม่ ช่วยได้นิดหน่อย
เมืองนอกความเร็วเนท 5Mb ก็นิ่งสนิทแล้วครับ(ของเราสัญญาณมันแกว่งเยอะ)
ส่วนตัวบางครั้งลองดูเปิดทั้งบิทให้โหลด 80เปอร็เซนท์(ตอนเช้า ความเร็วเนท 7Mb/512 มันไม่กระตุกสักนิด)
ลองขอเพิ่มความเร็วสูงขึ้น ชั่วคราวเป็น 9mb/1Mb (30วัน จ่ายเพิ่ม100บาท) เพื่ออาจเปลี่ยนPackage ให้มันแรงขึ้น
สรุปก็อาการเดียวกัน ซึ่งหมายความว่าขึ้นกับความเสถียรของISP ไม่ใช่ความเร็ว

« ตอบกลับ #1958 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 10:23:26 am »
ขอบคุณพี่  vitty มากๆเลยจริงๆครับ กระจ่างเลยครับ

ถามต่อหน่อยครับ

1. หนังที่ดูในใน hd มันบอกให้ดาวโหลดได้อันนี้จริงไหมครับ ที่มันบอกให้กด1 กด 2 อะไรอย่างงี้อะครับถ้าโหลดได้ต้องทำอย่างไรยุ่งยากไหมครับ

2. usb ที่เห็นนี้ของแท้หรือของปลอมอะครับเห็นเขาขายกัน 800-900 บาท แต่ผมซื้อมา 350 บาท แต่ผมว่ามันก็ใช้ได้ดีเลยนะครับแต่ถ้าใช้กับคอมห่วยครับ
 ถ้าแท้ผมจะได้บอกให้เพื่อนผมมันไปซื้อบ้าง

« ตอบกลับ #1959 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 10:27:57 am »
ช่องที่เน้น นี้กระตุกมากเลยอะครับ พี่มันเป็นเพราะอะไรอะครับ ต้องไปเซ็ตค่าหรืออัพเดทอะไรก่อนหรือไม่ครับ
(มันเป็นพวกช่องคอนเสริดเอชดีอะครับ)

เมนูพวกนี้ผมต้องเซ็ตค่าอย่างไรบ้างมันถึงจะลื่นๆขึ้น รบกวนทีครับ ขอบคุณครับ

มันชอบขึ้นอย่างงี้อะครับเป็นเพราะอะไรครับ

อันนี้เวอรชั่นใหม่สุดแล้วใช่ไหมครับ ถ้าไม่ใช่ขอลิงคโหลดหน่อยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 10, 2012, 10:42:51 am โดย HD player fanclub »

ออฟไลน์ vitty

« ตอบกลับ #1960 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 11:52:07 am »
OK เครื่องคุณ เป็น realtek1185
firmware Mo ตัวล่าสุดยังเป็นตัวที่คุณใช้อยู่ 3.1.1.0

ให้เครื่องเล่น ลื่นขึ้นอีกนิด ไปปรับ เปิด Swap Emulator (Active) มันจะสร้างPage file เก็บสำรองข้อมูล
เพิ่ม ใน HD อีกประมาณ 20Mb ทำงานคล้าย Pagefile ในคอม

ถ้าชอบดู HD One (Romania) ก็ไป setup ใน RSS Ex/ Application/setting
แล้วดูจาก RSS Ex /Internet Video จะลื่นกว่านะ

ส่วนUSB Wifi ของอยู่กับคุณ ผมไม่รู้ว่าใช้ Chipset รุ่นไหน อยากรู้ต้องใช้แผ่นDriver ลงดูในคอม
มันไม่มีปลอมครับ เพียงแต่ยี่ห้อ อะไีร ใช้ Chipset รุ่นไหนเท่านั้น
แต่จากที่ดูจากรูป น่าจะเป็น OEM จาก Winstar ที่ใช้Chipset Realtek 8191SU Wireless N300 Mbps
ซึ่งใช้ได้ดีและถูกดี

ส่วนใน APP ที่เป็น Online ให้Download ได้นั้นกด2 โหลดได้เลยครับ(โหลดไปดูไป ลื่นกว่าเปิดดูเฉยๆซะอีกเพราะมันอ่านจากHD)
ซึ่งHD ต้องมีพื้นที่ว่างนะ มันจะเข้าไปอยู่ใน Folder Download
เพียงแต่ไม่สามารถไปทำอย่างอื่นได้ ต้องหยุดแล้วไปดูอย่างอื่น(มันไม่โหลดต่อให้นะ)
แล้วคงต้อง delete มันออกด้วยเพราะมันอยู่ใน HD แล้ว ใช้พื้นที่ใน HDไปแล้ว ซึ่งไม่สมบูรณ์

ดูเบื่อไม่อยากเก็บ ก็ Delete ไปปกติเหมือนหนังที่เราใส่ใน HD
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 10, 2012, 12:13:50 pm โดย vitty »

« ตอบกลับ #1961 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2012, 10:28:12 am »
ขอบคุณครับพี่สำหรับคำตอบครับ

HD One (Romania) ก็ไป setup ใน RSS Ex/ Application/setting
แล้วดูจาก RSS Ex /Internet Video ลองแล้วครับดีขึ้นนิดนึงแต่ก็กระตุกมาจนดูไม่ได้อยู่ดีครับ

มีคำถามาถามเพิ่มเติมครับ

1. ที่มันชอบขึ้นว่า

มีวิธีแก้ไขไหมครับผม แล้วมันเกิดขึ้นจะอะไรอะครับ

2. ผมได้ลองเข้าไปดูพวกตัวอย่างหนังอะครับ บางทีมันก็ดูได้ลื่น บางทีก็ดูไม่ได้เลย

แต่ล่าสุดนี้ผมดูแล้วกระตุกบ้างแล้วมันก็เด้งออกมาเลยอะครับ ดูได้ไม่ทันจบคลิป ยังงี้ต้องแก้ไขอย่างไร แล้วมันเป็นเพราะอะไรครับ

3. USB Wifi เป็น Chipset Realtek 8191SU Wireless N300 Mbps ถูกต้องแล้วครับพี่

แต่ผมถามต่อนิดนึงว่ามีตัวที่แพงกว่านี้แล้วดีกว่านี้ไหมครับ รบกวนแนะนำทีครับ (เอาที่มันดูได้ลื่นๆอะครับ หรือว่าไม่เกี่ยวเอ่ย)

4.ที่ความเร็วเน็ตเท่ากันถ้าผมลงทุนเดิน สายแลน มาเสียบนี้ มันจะลื่นไม่กระตุกไหมครับ

5.ผมดูหนังออนไลน์บางทีก็กรอ (time seek)ได้บ้างไม่ได้บ้างมันเป็นเพราะอะไรอะครับ

บางทีตอนแรกผมดูกรอไม่ได้ พอมาดูอีกทีอ่าวกรอได้ซะงั้น บางเรื่อง เคยกรอได้พอมาดูอีกที กรอไม่ได้อีกละ งง จริงๆครับ

6. การดูหนังออนไลน์ ไม่สามารถเปลี่ยนเสียง เปลี่ยนซัพไตเติ้ล ปิดซัพไตเติ้ลได้ ผมเข้าใจถูกต้องใช่ไหมครับ

[ปลื่ม] ขอบคุณสำหรับคำชี้แนะครับ