ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ Egreat รอบ2  (อ่าน 2676534 ครั้ง)

ออฟไลน์ nvw887

• Flat TV member
  • *
Re: รวมพลคนใช้ Egreat รอบ2
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 09:46:28 pm »
ใช้รุ่น R200 กับทีวีธรรมดา 21 นิ้ว ว่าจะซื้อ LCD TV 32 นิ้วมาใช้ วันนี้เลยเอาไปลองกับ LCD TV ของเพื่อนโดยต่อสาย HDMI ที่แถมมากับ R200 ลองเล่นไปสักพัก พอเปลี่ยนเรื่องเวลาเดินไปได้ 1 วิ ภาพและเสียงก็หยุด เหมือนเรากด pause ไว้ ต้องปิด R 200 แล้วเปิดใหม่ ไม่ทราบว่าเป็นที่สาย HDMI ที่แถมมาคุณภาพไม่ดีหรือเปล่า ตอนดูกับทีวี 21 นิ้วใช้สายคอมโพแนนท์ ไม่เคยมีอาการนี้ครับ

ออฟไลน์ noom9888

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 10:46:35 pm »
R1 ii หรือ R200 ii

ดู iso file หรือ dvd folder  เลือก ch. สุดท้ายกันได้ไหมครับ

ยังมีบัคอยู่คับถึงแม้ FW ล่าสุด 2.1.6.8 แล้วก็ตาม ยังมีอาการกระโดดข้ามบางจังหวะอยู่ ในส่วน chapter สุดท้ายเห็นทั่น Vun99 ว่าไว้ว่ายังเป็นอยู่คับ และเห็นว่าทาง SNA ว่าแจ้งไปทางโรงงานแล้วนะคับในส่วนนี้ คงต้องรออัพเดท FW กันอีกรอบคับ

ว่าแต่ทั่น Vun99 หายไปไหนหว่า ก่อนหน้านี้ผมก็อัพเดทข้อมูลหรือผลการใช้งานต่างๆจากทั่น Vun99 นะคับ ไม่รู้ว่าช่วงนี้ทั่น Vun99 หายไปไหนซ่ะนิ  [เหม่อ]

ใช้รุ่น R200 กับทีวีธรรมดา 21 นิ้ว ว่าจะซื้อ LCD TV 32 นิ้วมาใช้ วันนี้เลยเอาไปลองกับ LCD TV ของเพื่อนโดยต่อสาย HDMI ที่แถมมากับ R200 ลองเล่นไปสักพัก พอเปลี่ยนเรื่องเวลาเดินไปได้ 1 วิ ภาพและเสียงก็หยุด เหมือนเรากด pause ไว้ ต้องปิด R 200 แล้วเปิดใหม่ ไม่ทราบว่าเป็นที่สาย HDMI ที่แถมมาคุณภาพไม่ดีหรือเปล่า ตอนดูกับทีวี 21 นิ้วใช้สายคอมโพแนนท์ ไม่เคยมีอาการนี้ครับ

ลองแก้ไขตามนี้ดูก่อนคับ
- LCD-TV ที่ลองเทสเป็น HD-Ready รึป่าวคับ ได้ลองปรับภาพเป็น 720p รึยังคับ 
- ที่บ้านเพื่อนมีสาย HDMI เส้นอื่นไหมลองต่อเทสดูก่อนคับหากทั่นสงสัยในส่วนนี้คับ
- ระบบ 24Hz ปิดไว้รึยังคับถ้า TV ไม่รองรับก็ปิดไว้คับ
- ถ้ายังไม่ได้ลองอัพ FW ตัวอื่นดูคับโดยเฉพาะ FW ล่าสุดของ Egreat R200 เองจากหน้าเว็บ Egreat เลยคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2011, 10:57:02 pm โดย noom9888 »

ออฟไลน์ nattepol

• *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 10:56:16 pm »
 สอบถามครับ ผมใช้ R200 FW Firmware PlayOn (ที่ร้านลงมาให้ น่าจะเป็นตัวนี้อะ)  เข้าใช่เมนู Internet media  มีเมนูแค่ไม่กี่อันอะครับ ไม่เหมือน ที่รีวิว เลย ตรงจอ lcd ก็ขึ้น boot ตลอด รบกวนผู้รู้บอกหน่อย เพิ่งซื้อมาลองใช้เองยังไม่ค่อยเป็นเลย เครื่องผมต้องทำไงบ้าง เเล้วเราจะลง app เพิ่มให้ เมนู นี้ได้มั้ย เห็นเค้ามีเมนูเยอะ ผมมีเเค่ 8 ตัวเอง

อีกคำถามครับ ใช่เมนู youtube  แล้วจะ search  ภาษาไทย ทำไงอะคับ จะดูคลิป ที่ ชื่อเป็นภาษาไทย เนี่ย ต้องทำไง งงมา สองสามวันละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2011, 10:57:50 pm โดย nattepol »

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 11:11:10 pm »
สอบถามครับ ผมใช้ R200 FW Firmware PlayOn (ที่ร้านลงมาให้ น่าจะเป็นตัวนี้อะ)  เข้าใช่เมนู Internet media  มีเมนูแค่ไม่กี่อันอะครับ ไม่เหมือน ที่รีวิว เลย ตรงจอ lcd ก็ขึ้น boot ตลอด รบกวนผู้รู้บอกหน่อย เพิ่งซื้อมาลองใช้เองยังไม่ค่อยเป็นเลย เครื่องผมต้องทำไงบ้าง เเล้วเราจะลง app เพิ่มให้ เมนู นี้ได้มั้ย เห็นเค้ามีเมนูเยอะ ผมมีเเค่ 8 ตัวเอง

อีกคำถามครับ ใช่เมนู youtube  แล้วจะ search  ภาษาไทย ทำไงอะคับ จะดูคลิป ที่ ชื่อเป็นภาษาไทย เนี่ย ต้องทำไง งงมา สองสามวันละ

จากรูปให้กดขวาไปเรื่อยๆนะคับถ้าจำไม่ผิดมันจะมีเพิ่มมาอีก สังเกตุจากเครื่องหมาย > ข้างๆ ในส่วนของช่องพวกนี้ผมว่าอย่าไปคาดหวังมากเลยคับ เหมือนว่าเปิดเข้าไปดูคลิปซ่ะมากกว่าคับไม่น่าจะ RealTime นะคับ แถมยังเปิดได้มั้งไม่ได้มั้งอีกต่างหากลองมาแล้วทั้ง R200,R1 II คับ ส่วนถ้าทั่นอยากลองเฟิร์มแวร์ตัวอื่นผมหามาแป่ะให้แล้วนะคับลองดูคับ

ขออนุญาตนำข้อความ/ลิ้งค์ดาวน์โหลดอันเป็นประโยชน์ของทั่น ppcboy มาโพสให้เพื่อนสมาชิกที่ใช้ R200 คับ

Support

R200 ver:1.0.5.39
Download==>ftp://down:[email protected]/Firmware/...R1_1.0.5.39.rar

R200 3 in 1:  Egreat + A.C.Ryan + mede8er rev 3.1.5
Download==>www.enjoyhdlife.net

R200: mod PlayonHD1 GUI2
CS r0.2.3 base ACRyan_v7.4.4.r4585
Download==>http://www.mediafire.com/?rb970lnu2klbpcz

- โหลดเฟิร์มแวร์ แล้วแตกไฟล์จะได้ install.img ให้ copy ไปไว้ที่ Flash Drive ด้านนอกสุด(ไม่ต้องอยู่ในโฟลเดอร์)
- นำ Flash Drive ไปเสียบที่เครื่อง
- เอาไขควงปลายเล็กๆหรือคลิบหนีบกระดาษจิ้มที่ปุ่ม restore หลังเครื่องค้างไว้แล้วเปิดเครื่องขึ้นมา
- รอประมาณ 5 วินาที แล้วค่อยปล่อยมือออกจากปุ่ม restore จากนั้นที่หน้าจอจะแสดงการ update
- รอจนเสร็จเตรื่องจะ reboot กลับมาใหม่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2011, 11:19:11 pm โดย noom9888 »

ออฟไลน์ bebebubu

• *
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 12:33:19 am »
http://www.bksw.com/sna/R1_R200II/install_egr_1185_2.1.6.8.zip
ตามมาลงไว้เดี๋ยวหากันไม่เจอ

ออฟไลน์ vun99

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 08:44:01 am »
ไม่ได้หายไปไหนครับ พอดีช่วงก่อนนี้ยุ่งนิดนึงครับ พูดเรื่องการใช้งาน R1-II , R200-II ต่อเลยนะครับ
สำหรับ FW 2.1.6.8 นี้ถ้าเราต้องการให้โชว์ซับนอก พวก SRT , SSA , idx+sub จะต้องตั้งค่าเริ่มต้นที่เมนูตั้งค่า ให้ภาษาของระบบเป็น ภาษาไทย (ซึ่งจะสามารถอ่านชื่อไฟล์และโฟล์เดอร์ที่ตั้งชื่อไว้เป็นภาษาไทยได้ด้วย) และต้องตั้ง subtitle encode ให้เป็นประเทศไทย (MS877) ด้วย

แต่ถ้าท่านใดชินและชอบเมนูที่เป็นภาษาอังกฤษมากกว่า ให้ไปตั้งค่า subtitle encode เป็น (MS874) ครับ ก็จะสามารถใช้งานเมนูภาษาอังกฤษ แต่ว่าสามารถอ่านซับนอกทั้งหลายเป็นไทยออกแล้วเช่นกัน

R1-II , R200-II สามารถต่อ keyboard usb ได้นะครับ รวมถึงแบบ wireless ครับ(ส่วนผมใช้แบบ wireless) ข้อดีก็แค่ทำให้ใช้งานเมนู internet ง่ายขึ้น (สามารถใช้งานควบคุมตอนเล่นหนังได้ด้วย แต่ผมยังรู้ไม่หมดเลยว่าแป้นพิมพ์ไหนใช้ทำอะไรบ้าง กำลังศึกษาอยู่) แต่เรื่อง keyboard ถ้าใครมีอยูู่่แล้วก็ลองใช้ดูครับ แต่ถ้าใครไม่มีไม่ต้องไปหาซื้อให้เปลืองเงินนะครับ ไม่คุ้มครับ เรียกได้ว่าไม่จำเป็นหรอกครับ ใช้รีโมทก็พอ
TV : sharp 40" 40L500M
HD Player : Xtreamer pro & Egreat R1-II
Power Box SU602 + Noise Filter
HDMI : LCDTVTHAILAND 2 m.
Docking : ICY BOX & EZ Doc

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 08:47:40 am »
เรื่องอ่านไฟล์ dvd นะครับ ถ้าช่วงนี้ใครอยากดูแบบไม่กระโดดและดูจนจบ และไม่ค่อยได้ดูซับนอกพวก sart,ssa,idx+sub (ส่วนใหญ่จะเป็นซีรี่ย์) ให้กลับไปใช้ FW ตัวเก่าที่ เขาโมมาแล้วครับ จะสามารถใช้งานเกี่ยวกับ ไฟล์ DVD ได้เป็นอย่างดี โหลดได้ตามลิงค์นี้เลยครับ
http://www.mediafire.com/r1-ii
HD Player : Xtreamer pro & Egreat R1-II
Power Box SU602 + Noise Filter

ออฟไลน์ j200

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 08:53:23 am »

ผมใช้ R200II ลองอัพ FW ของ RTD1185 -HD Life V5
หน้าตาเมนูสวยดี แต่มันรีเซ็ทเองบ่อยมาก ใครเจออย่าพึ่งไปลอง
เสียเวลาเซ็ทค่าใหม่

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 09:22:01 am »
โอ้ว FW HD lite v.5 สวยจริงๆ แต่คงต้องรอเสถียรตามคุณ J200 บอก จึงจะน่าใช้
ส่วนเรื่อง youtube ตอนนี้ยัง search ภาษาไทยไม่ได้ครับ และถ้าต้องการดู youtube ให้ดุได้ทุกเรื่อง ไม่กระโดดข้ามหรือบางไฟล์ดูไม่ได้ ต้อง Login นะครับ คือต้อง register youtube ก่อนนะครับ ไม่งั้น ไฟล์ที่ติด login จะดูไม่ได้เลย แต่ถึงดูได้ก็ไม่เวิร์คครับ สว่นใหญ่ดูได้ไม่จบจะกระเด้งออกมา หรือไปเรื่องใหม่เลย
ต้องทำใจครับ เมนู internet ไปเล่นในคอมดีกว่าไม่เสียอารมณ์ คงต้องรอ FW ที่ใหม่กว่านี้และหวังว่าคงแก้ปัญหาทุกจุดที่มีได้ครับ

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 09:52:32 am »
#bebebubu#
ผมไม่รู้ว่าจะหาลิ้งค์มาแป่ะใหม่ยังไงพอดีโหลดแล้วไม่ได้เก็บ Bookmark ไว้คับ ก็พอดีเลยที่ทั่นหามาแป่ะไว้ให้เพื่อนๆที่ใช้ R1 II,R200 II จะได้มี FW ตัวใหม่ไว้ใช้กันคับ  [ปลื่ม]
-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

#vun99#
พี่เค้ากลับมาแล้วคับ  [กระโดด] [กระโดด] [กระโดด] แถมมีผลเทสติดไม้ติดมือมาเพิ่มเติมด้วยนะคับพี่ ^^
-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

#j200#
FW HD Life V5 สวยงามจิงๆคับ แต่อย่างทั่น vun99 ว่าคับคงต่อรอให้มันนิ่งซ่ะก่อนจากนั้นค่อยหวดกันคับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 02, 2011, 09:53:22 am โดย noom9888 »

ออฟไลน์ matemonkey

• *
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 10:00:44 am »
ผมใช้ R200 มีปัญหานิดนึงตรงที่ หนังที่ดูเสียงเป็น DTS HDMA ผมดูได้ เสียงก็ปกติ แต่บางเรื่องเสียงกระตุกติดๆดับๆ พอสลับมาเป็น Dolby ก็ฟังได้ปกติ ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไร
ผมใช้ lcdtv samsung 32" series 4 ,yamaha rx-v467 , สาย HDMI 1.4 LCD ครับ

ออฟไลน์ sechz

• *
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 12:54:33 pm »
R1 ii หรือ R200 ii

ดู iso file หรือ dvd folder  เลือก ch. สุดท้ายกันได้ไหมครับ

ยังมีบัคอยู่คับถึงแม้ FW ล่าสุด 2.1.6.8 แล้วก็ตาม ยังมีอาการกระโดดข้ามบางจังหวะอยู่ ในส่วน chapter สุดท้ายเห็นทั่น Vun99 ว่าไว้ว่ายังเป็นอยู่คับ และเห็นว่าทาง SNA ว่าแจ้งไปทางโรงงานแล้วนะคับในส่วนนี้ คงต้องรออัพเดท FW กันอีกรอบคับ

ว่าแต่ทั่น Vun99 หายไปไหนหว่า ก่อนหน้านี้ผมก็อัพเดทข้อมูลหรือผลการใช้งานต่างๆจากทั่น Vun99 นะคับ ไม่รู้ว่าช่วงนี้ทั่น Vun99 หายไปไหนซ่ะนิ  [เหม่อ]

ตัว classic ที่ออกมาใหม่ก็เป็นอาการนี้เหมือนกันครับ

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 01:02:37 pm »
^
^
ก็คงต้องรออัพเดท FW กันอีกรอบตามที่ว่าไว้คับ ส่วน Playtime Classic ผมไม่มีทดสอบคับที่ตอนนี้มีของผม R1 II ของพี่ชาย R200 คับ

ออฟไลน์ armyblueDB

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 09:56:33 pm »
สอยมาแล้วครับ S7A  แต่ยังไม่ได้เปิดเลย เมียบอกดูเมียแต่งจบก่อน ฮ่วย! [ไม่พูด]
DreamBox ÃÒ¤Ò 2,300 ºÒ· ¾ÃéÍÁÍØ»¡Ã³ìàÊÃÔÁ
ʹ㨤ÅÔ¡=> http://akedreambox.pantown.com

ออฟไลน์ tumgade

• *
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 10:39:10 pm »
รายงานตัวเพิ่งได้มาวันนี้เห็นร้านที่ซื้อบอกว่าลง 3in1ให้ แต่ยังหาที่เปลี่ยนไม่เจอ หนังก็ยังไม่ได้ลองแบบ 1080 เลย ลองแต่ 720p มันก็ยังไม่ชัดเจนเท่าไรมีแตกๆอยู่แล้วก็อยากรู้ว่าที่ LCD ของเรามันรองรับแค่ 1080i แต่เราเอาไฟล์ 1080p ไปเปิดมันจะดูได้ป่าวครับ (ถามอย่างนี้บางคนอาจคิดว่าทำไม่มันโง่จัง) ยังไงก็รบกวนตอบๆหน่อยนะครับ

ออฟไลน์ jjlimmy

• *
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 09:06:08 am »
ผมใช้ R200 FW 3 In 1 Mer8 Mod Tyco ด้วยครับ
ใช้ดู 3D SBS กับ LW65 ใครสงสัยถามได้เลยนะครับ มีอะไร ยังไง เดี๋ยวลองให้ครับ
ใช้ HT Onkyo HT-S5405 ด้วยครับ สงสัยยังไงจะลองให้ครับ
  รบกวนหน่อยครับ  มือใหม่ถอดด้ามจริงๆครับผม  กำลังจะซื้อ onkyo s3400  กับ egreat r200    คำถามครับ ถ้าไฟล์kmvที่เสียงเป็น dolby digital true hd,หรือ dts true hd เล่นผ่าน egreat r200 แล้วต่อ hdmi ไป onkyo s3400 มันจะแสดงผลที่ onkyo เป็น true hd รึเปล่าครับ   ขอบคุณครับ [ปลื่ม]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 03, 2011, 09:30:06 am โดย jjlimmy »

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 09:10:02 am »
รายงานตัวเพิ่งได้มาวันนี้เห็นร้านที่ซื้อบอกว่าลง 3in1ให้ แต่ยังหาที่เปลี่ยนไม่เจอ หนังก็ยังไม่ได้ลองแบบ 1080 เลย ลองแต่ 720p มันก็ยังไม่ชัดเจนเท่าไรมีแตกๆอยู่แล้วก็อยากรู้ว่าที่ LCD ของเรามันรองรับแค่ 1080i แต่เราเอาไฟล์ 1080p ไปเปิดมันจะดูได้ป่าวครับ (ถามอย่างนี้บางคนอาจคิดว่าทำไม่มันโง่จัง) ยังไงก็รบกวนตอบๆหน่อยนะครับ

ส่วนเมนูที่จะเปลี่ยนให้เครื่อง R200 แปลงร่างไปเป็น PlayonHD และ Mede8er นั้น
ให้ไปที่ IMS-->System tools

แล้วเลือก Change Player Interface

จากนั้นเลือกเอาเลยครับว่าจะแปลงเป็นตัวไหน ส่วนผมขอแปลงเป็น Mede8er ก่อนเลยครับ

เครดิต คุณ PCCBoy ครับผม

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 09:16:23 am »
ต่อเลยครับ
จากนั้นจะถามเรื่อง Remote ให้เราเลือกเป็น EG-R1

แล้วสั่ง Reboot

ให้เราตั้งค่า ภาษา/LAN/Time ก่อน

มาแล้วครับหน้าจอเมนู Mede8er

หากต้องการแปลงไปเป็น PlayonHD เลือกไปที่ Viedeo Wall-->System Tools--> Change Player Interface

เลือก AC Ryan

เลือก Remote EG-R1 แล้วสั่ง Reboot

เหมือนเดิมครับ ให้เราตั้งค่า ภาษา/LAN ก่อน

โอ้ว! มาแล้ว PlayonHD

ส่วนถ้าจะแปลงร่างอีกก็ให้ไปที่ Internet Feed-->System Tools-->Change Player Interface
เครดิตคุณ PCCBoy ครับ