ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ Egreat รอบ2  (อ่าน 2676936 ครั้ง)

ออฟไลน์ vun99

• Edge LED TV member
Re: รวมพลคนใช้ Egreat รอบ2
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 09:25:59 am »
รายงานตัวเพิ่งได้มาวันนี้เห็นร้านที่ซื้อบอกว่าลง 3in1ให้ แต่ยังหาที่เปลี่ยนไม่เจอ หนังก็ยังไม่ได้ลองแบบ 1080 เลย ลองแต่ 720p มันก็ยังไม่ชัดเจนเท่าไรมีแตกๆอยู่แล้วก็อยากรู้ว่าที่ LCD ของเรามันรองรับแค่ 1080i แต่เราเอาไฟล์ 1080p ไปเปิดมันจะดูได้ป่าวครับ (ถามอย่างนี้บางคนอาจคิดว่าทำไม่มันโง่จัง) ยังไงก็รบกวนตอบๆหน่อยนะครับ
ส่วนเรื่องหนังชัดหรือไม่ชัดขึ้นอยู่กับองค์ประกอบหลายอย่างครับ
1.ต้นฉบับที่แปลงมา
2.แปลงเป็น 1080P หรือ 720P
3.ขนาดbitrate video ที่แปลง(ขนาดยิ่งใหญ่ยิ่งดี)
4.หนังทุกเรื่อง มีน้อยซ์ ไม่เท่ากัน มากบ้าง น้อยบ้าง โดยเฉพาะฉากมืดอาจเห็นมากหน่อย บางเรื่องจงใจทำให้มีน้อยซ์ (เกรนของภาพ) แล้วก็ขึ้นอยู่กับข้อจำกัดกล้องที่ใช้ถ่าย
5. อุปกรณ์ของเราเอง เช่น สาย HDMI สายไฟที่ใช้ ระบบกราวน์ที่บ้าน จอทีึ่ใช้ว่าขนาดจอเท่าไหร่ full HD ไม่ full HD ระยะห่างที่ดู
  ถ้าจะเทสว่าเครื่องมีปัญหาหรือเปล่า ก็ลองดูหนัง animation ดูครับ เพราะไม่ได้ใช้กล้องถ่าย ถ้ายังมีน้อยซ์ ค่อยหาวิธีปรับเปลี่ยน (เสียอีกหลายตังค์)
ส่วนเรื่องจอรองรับแค่ 1080i นั้นแต่เอาไฟล์ 1080 มาดู ดูได้แน่นอนครับ แต่จอจะดาวน์เสกลมาเหลือ 1080i
TV : sharp 40" 40L500M
HD Player : Xtreamer pro & Egreat R1-II
Power Box SU602 + Noise Filter
HDMI : LCDTVTHAILAND 2 m.
Docking : ICY BOX & EZ Doc

ออฟไลน์ suchin

• *
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 11:12:06 am »
R200 II ผมก็ใช้ แต่ยากได้คู่มือที่เป็นภาษาไทยมั่ง เพราะภาษาอังกฤษไม่ค่อยแตกฉาน

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 11:45:12 am »
R200 II ผมก็ใช้ แต่ยากได้คู่มือที่เป็นภาษาไทยมั่ง เพราะภาษาอังกฤษไม่ค่อยแตกฉาน
ผมใช้ R1-II อยู่ครับ ชิปตัวเดียวกันกับ R200-II ถ้าสงสัยตรงไหนลองสอบถามได้ครับ ตอบได้ผมจะตอบให้ครับ
HD Player : Xtreamer pro & Egreat R1-II
Power Box SU602 + Noise Filter

ออฟไลน์ jjlimmy

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 12:45:34 pm »
ถ้าเรามี ไฟล์ mkv ในฮาร์ดดิสค์ในโนตบุ้คแล้ว เราสามารถ copy ไฟล์นั้น ไปยังฮาร์ดดิสค์ในเครื่อง egreat r200 โดยผ่านสาย usb แล้วเปิดดูได้ตามปกติไม๊ครับ

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 01:34:26 pm »
ถ้าเรามี ไฟล์ mkv ในฮาร์ดดิสค์ในโนตบุ้คแล้ว เราสามารถ copy ไฟล์นั้น ไปยังฮาร์ดดิสค์ในเครื่อง egreat r200 โดยผ่านสาย usb แล้วเปิดดูได้ตามปกติไม๊ครับ
ได้ครับ ผ่านช่อง USB Slave นะครับ หรือจะต่อสายแลนเข้าเครื่อง R200 เลยก็ได้จะได้ไม่ต้องก๊อปหนังไปมา ผ่านสายแลนดูไม่กระตุกครับ ยิ่งเป็นไฟล์ mkv ด้วยแล้วเนียนๆครับ หรือถ้าจำเป็นต้องมีการก๊อปปี้อยู่บ่อยๆ Docking ก็เป็นทางเลือกนึงที่สะดวก นะครับเพราะ R200 ถอด HDD ง่ายอยู่แล้ว

ออฟไลน์ tonpda

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 09:54:18 pm »
R200-ii ภาพเป็นยังไงบ้างครับ ถ้าเทียบกับ R200
และเห็นมีข่าวว่ากำลงัจะมีตัวใหม่ออกมาอีกเป็น S100 ใช้ชิป Sigma8643ด้วย

ออฟไลน์ armyblueDB

« ตอบกลับ #60 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 10:46:47 pm »
S7A สามารถอัพ FW เป็น Dune ได้ไหมครับ
แล้วสมควรที่จะต้องเปลี่ยนหรือเปล่า หรือว่าของๆมันก็ดีอยู่แล้วครับ
DreamBox ÃÒ¤Ò 2,300 ºÒ· ¾ÃéÍÁÍØ»¡Ã³ìàÊÃÔÁ
ʹ㨤ÅÔ¡=> http://akedreambox.pantown.com

ออฟไลน์ ppcboy

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 11:21:52 pm »
S7A สามารถอัพ FW เป็น Dune ได้ไหมครับ
แล้วสมควรที่จะต้องเปลี่ยนหรือเปล่า หรือว่าของๆมันก็ดีอยู่แล้วครับ

Up ไม่ได้ครับเพราะ Chipset คนละตัวกันครับ
ของ Dune จะเป็น 8643 ครับ

ออฟไลน์ kkpnova

• **
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2011, 12:03:28 am »
ถามเพื่อนๆ R200 ว่าใช้ FW ตัวไหน สเถียร และ เร็วๆ ดีบ้างครับ แบบที่โชว์ VDO Wall ได้นะครับ

ตอนนี้ผมใช้ R200 FW 3in1 --> Mer8-->Mod Tyco

เวลาดูภาพ VDO Wall แล้วมีอาการหน่วงๆ บางทียังไม่ได้กดเลือกหนังเลย แต่ เครื่องRunเข้าตัวหนังไปแล้ว

ออฟไลน์ noom9888

« ตอบกลับ #63 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2011, 01:45:11 am »
R200-ii ภาพเป็นยังไงบ้างครับ ถ้าเทียบกับ R200
และเห็นมีข่าวว่ากำลงัจะมีตัวใหม่ออกมาอีกเป็น S100 ใช้ชิป Sigma8643ด้วย

ผมว่าถ้าเทียบ R200 กับ R200 II มันต้อง A-B เทสเลยนะคับ ซึ่งส่วนตัวผมว่าถึงต่างก็สังเกตุยากมาก-มากที่สุดเลยคับ ถ้าทั่นต้องการภาพแบบแจ่มๆเลยคงต้องไปเล่นพวก Chip Sigma นู๊นเลยคับ ผลเทสระหว่าง Realtek กับ Sigma พอมีให้เห็นอยู่คับ

เออ! อีกอย่าง S100 มีขายแล้วเน้อ ราคาเท่าที่ผ่านๆตามาและอาจจะถูกแล้วแต่ไม่มั่นใจว่าถูกที่สุดนะคับ อยู่ที่ 5,290฿ คับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 04, 2011, 01:46:05 am โดย noom9888 »

ออฟไลน์ bronze

• *
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2011, 04:49:59 am »
ไม่ได้หายไปไหนครับ พอดีช่วงก่อนนี้ยุ่งนิดนึงครับ พูดเรื่องการใช้งาน R1-II , R200-II ต่อเลยนะครับ
สำหรับ FW 2.1.6.8 นี้ถ้าเราต้องการให้โชว์ซับนอก พวก SRT , SSA , idx+sub จะต้องตั้งค่าเริ่มต้นที่เมนูตั้งค่า ให้ภาษาของระบบเป็น ภาษาไทย (ซึ่งจะสามารถอ่านชื่อไฟล์และโฟล์เดอร์ที่ตั้งชื่อไว้เป็นภาษาไทยได้ด้วย) และต้องตั้ง subtitle encode ให้เป็นประเทศไทย (MS877) ด้วย

แต่ถ้าท่านใดชินและชอบเมนูที่เป็นภาษาอังกฤษมากกว่า ให้ไปตั้งค่า subtitle encode เป็น (MS874) ครับ ก็จะสามารถใช้งานเมนูภาษาอังกฤษ แต่ว่าสามารถอ่านซับนอกทั้งหลายเป็นไทยออกแล้วเช่นกัน

R1-II , R200-II สามารถต่อ keyboard usb ได้นะครับ รวมถึงแบบ wireless ครับ(ส่วนผมใช้แบบ wireless) ข้อดีก็แค่ทำให้ใช้งานเมนู internet ง่ายขึ้น (สามารถใช้งานควบคุมตอนเล่นหนังได้ด้วย แต่ผมยังรู้ไม่หมดเลยว่าแป้นพิมพ์ไหนใช้ทำอะไรบ้าง กำลังศึกษาอยู่) แต่เรื่อง keyboard ถ้าใครมีอยูู่่แล้วก็ลองใช้ดูครับ แต่ถ้าใครไม่มีไม่ต้องไปหาซื้อให้เปลืองเงินนะครับ ไม่คุ้มครับ เรียกได้ว่าไม่จำเป็นหรอกครับ ใช้รีโมทก็พอ

ผมใช้ fw 3in1
ทำแบบที่ว่าแล้ว ก็ยังไม่แสดงซับ แต่กด sub ตรง remote มันก็ขึ้นว่ามีซับนะคับ

ไม่ทราบว่าต้องทำยังไงซับถึงจะแสดงอ่ะคับ

รบกวนด้วยคับ

ออฟไลน์ intermodo

• *
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2011, 06:17:53 am »
ขอเรียนสอบถามผู้ดูแล WEB ว่ากระทู้ปักหมุดเดิมของ Egreat ถูกอุ้มเพราะเหตุใดครับ

« ตอบกลับ #66 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2011, 08:33:41 am »
ไม่ได้หายไปไหนครับ พอดีช่วงก่อนนี้ยุ่งนิดนึงครับ พูดเรื่องการใช้งาน R1-II , R200-II ต่อเลยนะครับ
สำหรับ FW 2.1.6.8 นี้ถ้าเราต้องการให้โชว์ซับนอก พวก SRT , SSA , idx+sub จะต้องตั้งค่าเริ่มต้นที่เมนูตั้งค่า ให้ภาษาของระบบเป็น ภาษาไทย (ซึ่งจะสามารถอ่านชื่อไฟล์และโฟล์เดอร์ที่ตั้งชื่อไว้เป็นภาษาไทยได้ด้วย) และต้องตั้ง subtitle encode ให้เป็นประเทศไทย (MS877) ด้วย

แต่ถ้าท่านใดชินและชอบเมนูที่เป็นภาษาอังกฤษมากกว่า ให้ไปตั้งค่า subtitle encode เป็น (MS874) ครับ ก็จะสามารถใช้งานเมนูภาษาอังกฤษ แต่ว่าสามารถอ่านซับนอกทั้งหลายเป็นไทยออกแล้วเช่นกัน

R1-II , R200-II สามารถต่อ keyboard usb ได้นะครับ รวมถึงแบบ wireless ครับ(ส่วนผมใช้แบบ wireless) ข้อดีก็แค่ทำให้ใช้งานเมนู internet ง่ายขึ้น (สามารถใช้งานควบคุมตอนเล่นหนังได้ด้วย แต่ผมยังรู้ไม่หมดเลยว่าแป้นพิมพ์ไหนใช้ทำอะไรบ้าง กำลังศึกษาอยู่) แต่เรื่อง keyboard ถ้าใครมีอยูู่่แล้วก็ลองใช้ดูครับ แต่ถ้าใครไม่มีไม่ต้องไปหาซื้อให้เปลืองเงินนะครับ ไม่คุ้มครับ เรียกได้ว่าไม่จำเป็นหรอกครับ ใช้รีโมทก็พอ

ผมใช้ fw 3in1
ทำแบบที่ว่าแล้ว ก็ยังไม่แสดงซับ แต่กด sub ตรง remote มันก็ขึ้นว่ามีซับนะคับ

ไม่ทราบว่าต้องทำยังไงซับถึงจะแสดงอ่ะคับ

รบกวนด้วยคับ

ของคุณเป็น R200 ที่ผมบอกไว้เป็นรุ่น R1-II กับ R200-II ครับ
R200 คุณลอง encode subtitle ใหม่ ให้เป็น UTF8 นะครับ
ลองเปิด sub ที่ต้องการแปลงจากคอม ด้วย notepad แล้ว save as ใหม่ ก่อนเซฟตรง Encoding เลือกให้เป็น UTF-8 ครับ ลองดู หรือ
จะใช้ program subtitle editv
หาได้จาก link ด้านล่าง
http://www.nikse.dk/SubtitleEdit
เมื่อเปิด file ออกมาแล้ว sub ไม่เป็น ภาษาไทย ให้เอา auto detect ansi encoding ออก ใน option -> setting
เพื่อบังคับ เปิดเป็น ภาษาไทย หลังจากนั้น ให้เปลี่ยน Encoding ไปเป็น UTF8 แล้ว save
ที่เมนูตั้งค่า หรือตอนเล่นหนังแล้วเลือกซับ ให้เลืือกตรง encode ให้เป็น Unicode (UTF8) ลองดูนะครับ

ปล.หากใช้ FW 3in1 ที่เป็น mede8er และ PlayonHD แล้วก็ไม่จำเป็นต้อง save เป็น UTF-8
ให้ปรับ Setup-->System-->Text Encoding => Thai(TIS620)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 04, 2011, 08:59:44 am โดย vun99 »

ออฟไลน์ jjlimmy

• *
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2011, 08:58:54 am »
ได้ครับ ผ่านช่อง USB Slave นะครับ หรือจะต่อสายแลนเข้าเครื่อง R200 เลยก็ได้จะได้ไม่ต้องก๊อปหนังไปมา ผ่านสายแลนดูไม่กระตุกครับ ยิ่งเป็นไฟล์ mkv ด้วยแล้วเนียนๆครับ หรือถ้าจำเป็นต้องมีการก๊อปปี้อยู่บ่อยๆ Docking ก็เป็นทางเลือกนึงที่สะดวก นะครับเพราะ R200 ถอด HDD ง่ายอยู่แล้ว
  ขอบคุณมากครับ สำหรับคำแนะนำ     ถ้าเครื่องมาแล้วจะลองทำดูครับ  หากสงสัยอะไรคงต้องมารบกวนถามอีกนะครับ  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ ppcboy

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2011, 10:00:51 am »
e-Bus ถูกเพิ่มเข้ามาใน R200-II Plus จุดประสงค์เพื่ออะไร ????

ออฟไลน์ Metallica

• *
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2011, 11:50:02 am »
สวัสดีครับ ผมตั้งใจจะไปซื้อซื้อ R200 วันอาทิตย์นี้แล้ว มีคำถามมารบกวนครับ

1. ถ้าผมจะนำไปเล่นกับทีวีจอแก้ว 29 นิ้ว โดยเสียบสาย component ไม่ทราบว่าภาพจะออกมาได้สัดส่วนไหม ตอนไปซื้อต้องให้ร้านตั้งค่าเพื่อแสดงภาพแบบทีวี 4:3 ไหมครับ

2. ถ้าผมต้องการเสียบลำโพงแบบ 5.1 ต้องซื้อแอมป์มาเพิ่มใช่ไหมครับ ผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องเครื่องเสียงเท่าไรช่วยแนะนำที (มีลำโพง 5.1อยู่แล้วแต่ไม่มีแอมป์)

3. อ่านเจอมาว่า เฟิร์มแวร์ 3in1 มีปัญหากับการดูหนังจำพวก ISO และ DVD อันนี้จริงเท็จแค่ไหนครับแล้วแก้ไขได้ไหม

4. เล่นหนังผ่า่น external HDD จะกระตุกไหม

ขอบคุณทุกท่านมากครับ ผมมือใหม่งบประมาณจำกัด กำลังเก็บเงินซื้อ LCD อีก T_T

• **
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2011, 11:04:04 pm »
สวัสดีครับ ผมตั้งใจจะไปซื้อซื้อ R200 วันอาทิตย์นี้แล้ว มีคำถามมารบกวนครับ

ผมขออนุญาติตอบให้เลยนะครับ เพราะเพิ่งซื้อมาเหมือนกัน R200 (เปิดดูหนังไปยังไม่จบเรื่องเลยตั้งแต่ซื้อมา พอดีงานหนัก ไม่มีเวลาดู)

1. ถ้าผมจะนำไปเล่นกับทีวีจอแก้ว 29 นิ้ว โดยเสียบสาย component ไม่ทราบว่าภาพจะออกมาได้สัดส่วนไหม ตอนไปซื้อต้องให้ร้านตั้งค่าเพื่อแสดงภาพแบบทีวี 4:3 ไหมครับ

ผมใช้กับ จอ TV CRT LG 21นิ้ว ต่อ Component มันก็ต่อที่ความละเอียด PAL (จอผมมันรับแค่นี้มั้ง ต่อ เกินนี้ภาพไม่ขึ้น) บอกตรงๆเลยว่า จอ CRT ถ้าต่อComponent ต่างกันมากมั้ย ก็ไม่มากมายเท่าไหร่ แต่ก็พอจะรู้สึกได้ (ซื้อไปเถอะ Componentเส้นละ 200-400 เอง) ส่วนตั้งเป็น 4:3 มั้ย อันนี้ ผมตั้งเป็น 16:9นะ ก็ไม่หลอกตา ก็ุืถือว่าOK

2. ถ้าผมต้องการเสียบลำโพงแบบ 5.1 ต้องซื้อแอมป์มาเพิ่มใช่ไหมครับ ผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องเครื่องเสียงเท่าไรช่วยแนะนำที (มีลำโพง 5.1อยู่แล้วแต่ไม่มีแอมป์)

R200 มัน มี Analog ที่ 2.0->2.1 แค่นั้นครับ ถ้าจะเล่น 5.1 ต้องใช้ระบบDigitalนะ หรือไม่ก็ลองหาซื้อ DTS Decorder มาแปลง Analog เป็น Digital 5.1 (ราคาประมาณ 2500 มีDac ในตัว ถ้าModล่ะเสียงเทพเลยแหละ ถอด พวก DTS ได้ด้วย)
แต่ถ้าลองคิด DTS Decorder + ลำโพง 5.1(ถ้า Eacan A200 5.1) รวมๆแล้วน่าจะประมาณ 6-7พัน ผมว่านะ เก็บเงินสอย Onkyo HTS3300 มือ2 สัก 8-9พัน หรือ Onkyo HTIB 3405 (ราคา12.5k) ก็คุ้มดี เพราะถอดเสียง True HD ได้สบายๆ

3. อ่านเจอมาว่า เฟิร์มแวร์ 3in1 มีปัญหากับการดูหนังจำพวก ISO และ DVD อันนี้จริงเท็จแค่ไหนครับแล้วแก้ไขได้ไหม
ผมใช้ 3in1 ใช้ Mer8 ==> Mod TycoHD ก็ไม่มีปัญหาเกี่ยวกับพวกไฟล์ DVD หรือไฟล์ ISO นะครับ (ถ้าเลือกเล่นระหว่างไฟล์ Vob ในDVD ผมแนะนำว่า เล่น ไฟล์ ISO สะดวกกว่าเยอะมากๆ )

4. เล่นหนังผ่า่น external HDD จะกระตุกไหม
เล่นหนัง ผมลองแค่ผ่าน Ext 2.5 320G Seagate ผ่านUSB ก็เล่นได้สบายๆ ไม่มีปัญหา
เล่นหนังผ่าน Nas ของBuffalo ผ่านระบบLan ถ้าพวก Mkv DVD ISO avi ไม่มีปัญหา แต่ถ้าเป็นพวก FullHD หรือ Files BlueRay กระตุก นิดๆครับ (FullHD กระตุกน้อยเรื่องจริงๆ แต่ BR นี่แทบจะทุกเรื่อง)

ระบบWifi ไม่ได้ทดสอบครับ เพราะตัวของผมไม่มี Wifi

ขอบคุณทุกท่านมากครับ ผมมือใหม่งบประมาณจำกัด กำลังเก็บเงินซื้อ LCD อีก T_T

ยินดีต้อนรับ เข้าClub Egreat ครับผม  จะซื้อ LCD แนะนำ Plasma จะเหมาะสมกว่า ถ้าเ้น้นเอามาดูหนังดูบอล

ดีจังกำลังเก็บเงินซื้อด้วย (ผมอดซื้อเพราะที่บ้านไม่อนุมัติ เฮ็อ ผบทบ.โหด)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 04, 2011, 11:07:33 pm โดย kkpnova »

• **
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 12:15:13 am »
สอบถามหน่อยครับว่า

Egreat R200 มีFW เพียวๆ ของ Mer8 ที่แสดง VDO Wall เลยมั้ย

ไม่อยากได้ 3In1 เพราะว่าใช้แต่ Mer8

------------------------

หรือ FW Playon2 ก็ได้นะครับ ที่แสดงVDO Wall

ปล.เืนื่องจากใช้ FW Tyco อยู่ แล้วมันหน่วงๆ เวลาเข้า VDO Wall