ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ Egreat รอบ2  (อ่าน 2676706 ครั้ง)

ออฟไลน์ kkpnova

• LCD TV member
  • **
Re: รวมพลคนใช้ Egreat รอบ2
« ตอบกลับ #108 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2011, 09:55:04 pm »
R200 ลง FW3 in1มีปัญหาครับ
พอดีอยากลองเล่นเปลี่ยน จอเป็น playon ก้อเปลี่ยนได้ไม่มีปัญหา
เลยอยากลองเปลี่ยนจาก playon เป็นหน้าจอเดิมของ egreat ดูว่าเป็นยังไง
ปรากฎว่าได้เรื่องเลยครับ เครื่องมันบูธไม่ขึ้นครับ  หน้าจอที่เครื่องแสดงผล   9UIdE  แล้วก้อนิ่งไปเลยครับ
ส่วนหน้าจอtv ก้อมืดครับ ไม่มีภาพอะไรขึ้นเลย ต้องทำยังไงครับ ช่วยบอกด้วย...เซ็งจิงๆ ซื้อมาดูหนังได้ 2 เรื่องเอง [ร้องไห้]

ง่ายๆครับต่อเข้าช่องปกติ AV1ครับ

ใ้ช้สาย ขาว เหลือง แดง (ต่อแต่ เหลือง ก็ได้นะ)

อยากแก้ที่ระบบมันเลยครับ ปกติต่อเป็นสายHDMI ก้ออยากต่อเหมือนเดิม แต่ที่มันเสียบูธไม่ขึ้นเนี่ยด้วยความอยากรู้ของผมเอง
จึงอยากหาวิธีแก้ไขอะครับ ใครรู้ช่วยบอกด้วยครับ ตอนนี้ ลองแก้เอง โดยการกดปุ่ม restoreที่หลังเครื่องแล้วก้อบูธไม่ติดเหมือนเดิม

ผมหมายถึงให้ลองใช้สายเหลือง AV กลับไป Setting ค่า เพราะ อับ FW ใหม่ ก็ต้องUpค่าใหม่หมด ซึ่งอันเก่าอาจจะไม่ได้ให้ภาพออกทาง HDMI ก็เป็นได้

พอSet แล้ว ค่อยใช้ HDMI ตามเดิม

ออฟไลน์ poppy66

• *
« ตอบกลับ #109 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 08:31:51 am »
พอดีอยากลองเล่นเปลี่ยน จอเป็น playon ก้อเปลี่ยนได้ไม่มีปัญหา
เลยอยากลองเปลี่ยนจาก playon เป็นหน้าจอเดิมของ egreat ดูว่าเป็นยังไง
ปรากฎว่าได้เรื่องเลยครับ เครื่องมันบูธไม่ขึ้นครับ  หน้าจอที่เครื่องแสดงผล   9UIdE  แล้วก้อนิ่งไปเลยครับ
ส่วนหน้าจอtv ก้อมืดครับ ไม่มีภาพอะไรขึ้นเลย ต้องทำยังไงครับ ช่วยบอกด้วย...เซ็งจิงๆ ซื้อมาดูหนังได้ 2 เรื่องเอง [ร้องไห้]

ง่ายๆครับต่อเข้าช่องปกติ AV1ครับ

ใ้ช้สาย ขาว เหลือง แดง (ต่อแต่ เหลือง ก็ได้นะ)

อยากแก้ที่ระบบมันเลยครับ ปกติต่อเป็นสายHDMI ก้ออยากต่อเหมือนเดิม แต่ที่มันเสียบูธไม่ขึ้นเนี่ยด้วยความอยากรู้ของผมเอง
จึงอยากหาวิธีแก้ไขอะครับ ใครรู้ช่วยบอกด้วยครับ ตอนนี้ ลองแก้เอง โดยการกดปุ่ม restoreที่หลังเครื่องแล้วก้อบูธไม่ติดเหมือนเดิม

ผมหมายถึงให้ลองใช้สายเหลือง AV กลับไป Setting ค่า เพราะ อับ FW ใหม่ ก็ต้องUpค่าใหม่หมด ซึ่งอันเก่าอาจจะไม่ได้ให้ภาพออกทาง HDMI ก็เป็นได้

พอSet แล้ว ค่อยใช้ HDMI ตามเดิม

อ๋อ..เข้าใจแล้วครับ...ลองทำดูแล้ว ใช้งานได้ปกติแล้วครับ...ขอบคุณมากครับ พอดีเป็นมือใหม่มากๆครับ เลยไม่ค่อยรู้เรื่อง
ขอบคุณอีกครั้งครับ... [ปลื่ม]

• **
« ตอบกลับ #110 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 11:07:24 am »

อ๋อ..เข้าใจแล้วครับ...ลองทำดูแล้ว ใช้งานได้ปกติแล้วครับ...ขอบคุณมากครับ พอดีเป็นมือใหม่มากๆครับ เลยไม่ค่อยรู้เรื่อง
ขอบคุณอีกครั้งครับ... [ปลื่ม]

ไม่เป็นไรครับ มือใหม่เหมือนกัน ตั้งแต่ซื้อมาัยังดูหนังไม่จบเรื่องเลยเนี่ย ไม่มีเวลาดู ซื้อมาเก็บไว้เพราะอยากได้ ^-^

ออฟไลน์ Metallica

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #111 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 11:43:59 am »
ขอบคุณท่าน kkpnova มากครับที่ช่วยตอบคำถามของผม ไปถอยมาแล้วครับจาก macrocare ชั้น 4 พันทิพ ให้เค้าลง 3in 1 ให้

ทีวีผมจอแก้ว 29 นิ้ว ลองต่อด้วยสาย component ภาพสวยชัดเจนดีครับ เป็นมินิHDแบบจอแก้วได้เลย อิอิ

แต่มีปัญหามาเล่าให้ฟังนิดหน่อยคือ ทีวีมันจะมีคลื่นเป็นเส้นๆแนวนอนเป็นระยะ เหมือนว่ามีสัญญาณรบกวน หรือมีแม่เหล็กรบกวนในบริเวณนั้น

แต่ก็ไม่ถึงกับเสียอถรรสในการรับชมเพราะมันไม่ได้ชัดเจนมาก แต่ตอนที่ใช้เครื่องเล่น DVD ไม่เคยเป็นเลยนะ พอเสียบ egreat แล้วเพิ่งจะเป็น

เดี๋ยววันนี้จะลองเอาลำโพงไปตั้งที่อื่น, สลับปลั๊ก, เอาไปเล่นกับทีวีเครื่องอื่น ฯลฯ ดูว่าจะมีอาการยังไงบ้าง โดยรวมแล้วเพลิดเพลินกับการดูหนังมากขึ้นครับ

• **
« ตอบกลับ #112 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 01:53:12 pm »
ขอบคุณท่าน kkpnova มากครับที่ช่วยตอบคำถามของผม ไปถอยมาแล้วครับจาก macrocare ชั้น 4 พันทิพ ให้เค้าลง 3in 1 ให้

ทีวีผมจอแก้ว 29 นิ้ว ลองต่อด้วยสาย component ภาพสวยชัดเจนดีครับ เป็นมินิHDแบบจอแก้วได้เลย อิอิ

แต่มีปัญหามาเล่าให้ฟังนิดหน่อยคือ ทีวีมันจะมีคลื่นเป็นเส้นๆแนวนอนเป็นระยะ เหมือนว่ามีสัญญาณรบกวน หรือมีแม่เหล็กรบกวนในบริเวณนั้น

แต่ก็ไม่ถึงกับเสียอถรรสในการรับชมเพราะมันไม่ได้ชัดเจนมาก แต่ตอนที่ใช้เครื่องเล่น DVD ไม่เคยเป็นเลยนะ พอเสียบ egreat แล้วเพิ่งจะเป็น

เดี๋ยววันนี้จะลองเอาลำโพงไปตั้งที่อื่น, สลับปลั๊ก, เอาไปเล่นกับทีวีเครื่องอื่น ฯลฯ ดูว่าจะมีอาการยังไงบ้าง โดยรวมแล้วเพลิดเพลินกับการดูหนังมากขึ้นครับ

ตอบให้อีกครับ  [ปลื่ม] [ปลื่ม]

ลองเสียบเฉพาะสาย Component  แล้วก็สาย ลำโพง ขาวแดง รวมแล้วทั้งหมด 5 หัว (ในกรณีที่ส่งให้เฉพาะ TV ไม่ได้ให้เสียงออกทางเครื่องเสียง)
ถ้าต่อเครื่องเสียง ก็ ขาวแดง (พวกระบบ Sound เข้่า Sound) แล้ว Component เข้าปกติของTV

แล้วถอด Input อื่นๆ ออกให้หมด โดยเฉพาะ พวกสายจานดาวเทียม ให้TV เหลือแค่ Egreat ที่ต่อเพียงช่องทางเดียว

รับรองหายแน่นอน ลองมาแล้ว ^-^

จริงๆ แล้วมันเป็นสัญญาณจาก TV ปกติของเราำไปรบกวนนี่ล่ะครับ ที่บ้านจะดูTV ค่อยไปเสียบเอาเพราะ เครื่องดาวเทียม ใช้แค่สายเหลืองเส้นเดียว ถอดง่ายกว่า สะดวกกว่า หรือถ้าจะให้ดี ทำสวิท ปิดเปิดจานดาวเทียมเพิ่มเองเลย  รับรองแจ่ม

ออฟไลน์ Metallica

• *
« ตอบกลับ #113 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 09:14:10 pm »
ลองดูแล้วยังเป็นเหมือนเดิมครับ เอาไปต่อด้วยสาย AV กับทีวีเครื่องข้างล่าง ภาพออกมาแย่มาก มีเส้นคลื่น และฉากสีดำจะเห็นเม็ดๆ (ไม่ดำสนิท) แต่เสียบสาย component ภาพโอเคคับ ติดแค่ว่าเส้นคลื่นที่ชอบโผล่มากวนใจเนี่ยแหละ ผมไปโพสสอบถามกับทางศูนย์แล้ว เดี๋ยวได้คำตอบยังไงค่อยว่ากันอีกที  [yes]

ออฟไลน์ thesola

• *
« ตอบกลับ #114 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 12:49:57 am »
- เห็นพูดกัน R200 FW ที่โมของ 8 ออน tyco เดี่ยวๆ มีนะครับ ลองหาๆ ดู
ผมเคยลองใช้ของ 8 เดี่ยวๆ แล้วมันต่อ hdd เปิดไพล์มันดับไปทีหนึ่ง กับมีปัญหาเปิดถาดซีดีไม่ได้

- ปัจจุบันใช้ 3-1 ดีสุดอยากใช้แบบใหนก็เปลี่ยนเอา พอดีมีไฟล์ mini hd ไรส์ลงแผ่นไว้เยอะ
เลยต่อ DVD-RW เอาไว้ดูหนัง ใช้ร่างเดิมเปิด-ปิด ถาดได้ไม่มีปัญหา แต่ของร่างอื่นใส่แผ่นแล้วมันเปิดถาดไม่ออก
แต่ร่างเดิมอ่านซับซี่รี่เกาหลีแยกเป็นภาษามนุษย์ต่างดาว อันนี้รับไม่ได้

- เรื่องสัญญาญรบกวน ของผมต่อกับทีวี 21 นิ้ว เคยเอา hdd รุ่นเก่า 40gb ext. มาเล่นจะมีสัญญาญรบกวนเป็นเส้นๆ นะ
แต่ใช้ hdd 2.5 ใหม่ๆ ไม่เห็นมีใสกิ๊ก

ออฟไลน์ thanes

• **
« ตอบกลับ #115 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 05:16:39 am »
ผมใช้s-800 มา 2 เดือน ตอนนี้เครื่องพังซะแล้ว อาการเล่นได้เดี๋ยวเดียว จอค้าง ปิดสวิทซ์ แล้วเปิดใหม่ก็ค้างอีก
สรุปว่าพังสนิท ว่าจะเอาไปให้ digilife ดูหน่อย ยอมรับว่าเซ็งกับยี่ห้อนี้มากเลยครับ ก็เลยซื้อเครื่อง dune h1 มาเป็น spare อีกเครื่อง
เพราะยังติดใจในชิปซิกม่า มาเล่าสู่กันฟังนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2011, 05:20:00 am โดย thanes »

ออฟไลน์ kritdanai

• *
« ตอบกลับ #116 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 08:46:37 am »
เพิ่งถอย Egreat S7A มาหมาดๆ ลองๆกับ FW แทบทุกตัว
เจอปัญหาประมาณนี้ครับ
เวลาเล่นไฟล์ .ISO ที่ Rib มาจาก DVD ปิด Sub ไม่ได้ พอสั่งปิดมักจะโผล่ Sub เป็นภาษาถัดไปจากคำสั่งปิด ( ลอง FW20 23 ก็เป็น)
Scale ภาพ .ISO ไฟล์ DVD มักจะเพี้ยนๆตอนเปิดดูครั้งแรก ( บางเรื่องต้นฉบับเต็มจอ แต่ดันตัดให้มีขอบดำซะงั้น ) ต้องกดออก แล้วเปิดใหม่กลับไปเล่นตรงจุดเดิม Scale ถึงจะถูกต้องตามต้นฉบับ แถมยังต้องเลือกเสียงใหม่อีก  อันนี้ผมลองหลายๆไฟล์ที่เป็น ISO Rip จาก DVD ต้นฉบับ เป็นเหมือนกันหมดเลย

ไฟล์ .mkv หลายไฟล์เล่นไม่ได้ ทั้งๆที่เครื่องเก่าที่ใช้ชิป Realtek เคยเล่นได้
.mkv กดรีวิวย้อนกลับไม่ได้เลย กดได้แต่ไปข้างหน้าอย่างเดียว
บลูเรย์ Full Rib แบบ .ISO บางเรื่องเล่นแล้วกระตุกครับ เช่น Prince Of Persia ( 41GB) เครื่องเดิมที่ใช้ชิป Realtek เล่นลื่นกว่าอีก
ปรับ HDMI แบบ AUTO พบว่า ระบบภาพจะปรับให้เป็น 720p ทั้งๆที่ TV มันเป็น FULL HD 1080p
 ต้องเข้าไปปรับให้เป็น 1080p 60Hz
เสียง 5.1 ต่อทางช่อง ANALOG ก็โอเค สำหรับคนที่มีแอมป์รุ่นเก่า เสียงใช้ได้เลยทีเดียว
ปัญหาอื่นๆคงต้องรอ FW ตัวใหม่แก้ไขให้ดีขึ้น เพราะคงทำอะไรไม่ได้มากไปกว่านี้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 12, 2011, 07:06:03 am โดย kritdanai »

ออฟไลน์ suvej

• Official Sponsor
  • Full LED TV member
  • *
« ตอบกลับ #117 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 11:06:43 am »
ผมใช้s-800 มา 2 เดือน ตอนนี้เครื่องพังซะแล้ว อาการเล่นได้เดี๋ยวเดียว จอค้าง ปิดสวิทซ์ แล้วเปิดใหม่ก็ค้างอีก
สรุปว่าพังสนิท ว่าจะเอาไปให้ digilife ดูหน่อย ยอมรับว่าเซ็งกับยี่ห้อนี้มากเลยครับ ก็เลยซื้อเครื่อง dune h1 มาเป็น spare อีกเครื่อง
เพราะยังติดใจในชิปซิกม่า มาเล่าสู่กันฟังนะครับ
แนะนำให้ใส่ os2 แล้วใช้ FW dune ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ MR.LONELY

• *
« ตอบกลับ #118 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 05:01:00 pm »
ผมซื้อ s800 มาใช้ 1 เดือน เครื่องมีปัญหา เดี๋ยวค้าง เดี๋ยวเปิดไม่ติด เอาไปเคลท digilife ได้ตัวใหม่มา ตอนนี้ยังไม่เจอปัญหา คิดว่า น่าจะเป็นที่เครื่องเล่น บางเครื่องดี บางเครื่องไม่ดี ก็เลยซื้อ R200 มาสำรองอีกเครื่อง 

ออฟไลน์ tonpda

• **
« ตอบกลับ #119 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 11:39:29 pm »
ตัวนี้น่าสนมั้ย S900 เขาบอกสเป็คเดียวกับ Dune นะ

ออฟไลน์ AV-UNIVERSE

• *
« ตอบกลับ #120 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 12:14:26 am »
ขอเรียนแจ้งให้ทราบโดยทั่วกันนะครับ
เวลานี้ทางบริษัท AV UNIVERSE Co.,ltd ผู้นำเข้าและจัดจำหน่ายสินค้าภายใต้แบรนด์ Egreat มานานกว่า 2 ปี
ได้รับการแต่งตั้งเป็นตัวแทนจำหน่ายอย่างเป็นทางการจาก Egreat ลูกค้าทุกท่านที่ซื้อสินค้าจากทาง AV UNIVERSE Co.,ltd ผ่านทางตัวแทนจำหน่ายทั่วประเทศ สามารถมั่นใจได้ว่าจะได้รับการรับประกันยาวนานถึง 2 ปี หากสินค้ามีปัญหาสามารถเปลี่ยนได้ภายใน 30 วัน นอกจากนี้เพื่อตอบสนองต่อผู้ใช้งานสินค้าจากทาง Egreat ที่เพิ่มขึ้นทุกวัน ทางบริษัทกำลังรวบรวมข้อมูลเพื่อจัดทำเว็บไซต์ภายใต้ชื่อ www.thaiegreat.com หากมีความคืบหน้าทางเราจะแจ้งให้ทราบโดยทั่วกัน

กราบขอบพระคุณลูกค้าทุกท่านที่ให้การสนับสนุนด้วยดีตลอดมาครับ
AV UNIVERSE Co.,ltd

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 10, 2011, 12:15:36 am โดย AV-UNIVERSE »

ออฟไลน์ SBuahom

• *
« ตอบกลับ #121 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 07:48:28 am »
สงสัยเดี๋ยวจะโดนอุ้มอีกรอบแน่เลยครับ ครั้งที่แล้วก็ประมาณนี้เลยครับ เดี๋ยวมีเจ้าอื่นมาเถียง แล้วก็โดนอุ้ม
ถ้าจะลบขอให้ mod ลบบางความเห็นที่ไม่เหมาะสมนะครับ
LG 42LW6500 Cinema 3D
PHILIPS BLU-RAY 3D BDP5200
Onkyo HT-S5405
Egreat R-200 3in1 + WD Green 1.5 TB

ออฟไลน์ mballx

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #122 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 08:41:43 am »
หลายกระทู้ปักหมุดซะที ดีครับ
audio cable
http://www..com/forums/showthread.php/387825-QED-audio-cable

ออฟไลน์ noom9888

« ตอบกลับ #123 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 09:00:01 am »
สงสัยเดี๋ยวจะโดนอุ้มอีกรอบแน่เลยครับ ครั้งที่แล้วก็ประมาณนี้เลยครับ เดี๋ยวมีเจ้าอื่นมาเถียง แล้วก็โดนอุ้ม
ถ้าจะลบขอให้ mod ลบบางความเห็นที่ไม่เหมาะสมนะครับ

ก็ต้องขอความร่วมมือตัวแทนจำหน่ายทุกท่าน ให้งดแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับเรื่องการรับประกัน ถ้าทางท่านนำเข้าและเป็นตัวแทนอย่างถูกต้องก็เอาใบรับรองที่ทาง Egreat ออกให้กับบริษัทของท่านมาแป่ะที่กระทู้พอคับ ผมว่าดีด้วยซ้ำเป็นประโยชน์กับผู้ใช้-ผู้ซื้ออย่างเราๆคับ

อย่างในหน้านี้ #13 ผมก็ว่าแบบนั้นดีและถูกต้องแล้วคับ อย่าเกินกว่านั้นเป็นพอคับ  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 10, 2011, 09:09:23 am โดย noom9888 »

ออฟไลน์ tapisut

• *
« ตอบกลับ #124 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 10:20:07 am »
สอบถามหน่อยครับ R200 ไม่มี version สีดำเหรอครับ ได้ยินมาว่าถ้าตัวเครื่องสีดำจะเป็นของเลียนแบบ จริงเท็จอย่างไรครับ

ออฟไลน์ jong

« ตอบกลับ #125 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 10:44:40 am »
ถ้าหากว่า จะอัพ FW ย้อนหลัง  จะมีผลกระทบอะไรบ้างหรือเปล่าครับ
สำหรับ R20ll   เผื่อว่า อัพอันใหม่กว่า  แล้วมีปัญหา  จะกลับไปใช้อันเก่านะครับ
Panasonic THP42U30T
Egreat R200ll