ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ Egreat รอบ2  (อ่าน 2674483 ครั้ง)

ออฟไลน์ Metallica

• Flat TV member
  • *
Re: รวมพลคนใช้ Egreat รอบ2
« ตอบกลับ #162 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2011, 04:31:26 pm »
ขอบคุณท่าน kkpnova มากครับที่ช่วยทดสอบให้ ผมเองที่ PM ไป ว่าแต่น้ำยาขวดละ 700 นี่เอาเรื่องเหมือนกันนะ อิอิ [ปลื่ม]

ออฟไลน์ jong

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #163 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2011, 05:49:47 pm »
ขอบคุณท่าน kkpnova มากครับที่ช่วยทดสอบให้ ผมเองที่ PM ไป ว่าแต่น้ำยาขวดละ 700 นี่เอาเรื่องเหมือนกันนะ อิอิ [ปลื่ม]

รบกวนแนะนำำผมด้วยคนสิครับ  เอาไว้ทำความสะอาดพวกแรม  และก็สายแลน

บอบคุณครับ
Panasonic THP42U30T
Egreat R200ll

ออฟไลน์ vun99

« ตอบกลับ #164 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2011, 09:02:30 pm »
ผลการทดสอบ web browser นะครับ
เมื่อเราเข้าหน้า browser แล้ว จะมีโลโก้ที่กำหนดให้อยู่แล้ว 9 โลโก้ ซึ่งเป็นภาษาจีนทั้งหมด แต่ถ้าเราต้องการที่จะเข้า webpage ต่างๆให้กดปุ่ม MENU ที่รีโมท
จากนั้นมันจะขึ้น popup ที่มี Address Bar อยู่ ใช้เมาส์หรือรีโมทคลิกไปที่ address bar กด Ok บนรีโมท จากนั้นมันจะขึ้น keyboard เสมือนขึ้นมา ก็สามารถใช้รีโมทหรือ keyboard usb พิมพ์ได้เลย กดปุ่ท OK จากนั้น กดปุ่ม play หรือเลื่อนเคอร์เซอร์ไปที่ Go แล้วกด OK บนรีโมท

ถ้าหน้า webpage มันเหมือนล้นจอให้กดปุ่ม Zoom มันจะย่อลงมาหน่อยให้เห็น webpage ทั้งหมด

***แต่ที่สำคัญ มันเป็นต่างด้าว แม้จะเข้าเวปต่างๆที่เราพิมพ์ไปได้แต่ อ่านภาษาไทยไม่ออก เซ็งครับ พี่น้อง ตรง text encode ยังไม่มีภาษาไทยให้เลือก คงต้องรอพัฒนาใน FW หน้าต่อไป ยังไงก็ฝากทางบริษัทผู้นำเข้าด้วยนะครับ จะได้ใช้งาน web browser เต็มรูปแบบสำหรับคนไทย
ลองเข้าทั้ง facebook , pantip , lcdtvthailand เข้าได้หมด แต่อ่านไทยไม่ได้
ปล.ถ้าเราใช้เมาส์ด้วย ตอนที่เข้าหน้าเว็บอยู่นั้น สามารถคลิกขวาได้ มันจะมีคำสั่งคีย์ลัดขึ้นมาและเราสามารถใช้ scoll เลื่อนหน้าได้ตามปรกติ
TV : sharp 40" 40L500M
HD Player : Xtreamer pro & Egreat R1-II
Power Box SU602 + Noise Filter
HDMI : LCDTVTHAILAND 2 m.
Docking : ICY BOX & EZ Doc

ออฟไลน์ matemonkey

• *
« ตอบกลับ #165 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2011, 11:04:42 pm »
ผมใช้ R200 มีปัญหานิดนึงตรงที่ หนังที่ดูเสียงเป็น DTS HDMA ผมดูได้ เสียงก็ปกติ แต่บางเรื่องเสียงกระตุกติดๆดับๆ พอสลับมาเป็น Dolby ก็ฟังได้ปกติ ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไร
ผมใช้ lcdtv samsung 32" series 4 ,yamaha rx-v467 , สาย HDMI 1.4 LCD ครับ [ไม่เอา]

ออฟไลน์ bankery

• *
« ตอบกลับ #166 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2011, 07:13:49 am »
ผลทดสอบเพื่ม เมื่ออยู่ในโหมด cover(กดปุ่มเหลือง) (โชว์ปกแบบ 2x7) เวลาเลือกหนังกด enter 1 ครั้งจะไม่เล่นหนังทันที(ถ้ามีไฟล์ ภาพ poster อยู่ด้วย) มันจะโชว์ก่อนต้องกด enter อีกครั้งถึงจะเล่น (ตัวเก่ากดครั้งเดียวจะเล่นเลย) แต่ผมว่าแบบนี้ดีเพราะสามารถเห็นภาพ fanart หนังสวยๆที่เราทำพร้อมเนื้อเรื่องย่อก่อนเข้าดูหนัง เยี่ยมจริง [yes]
แต่ถ้าเราเลือกโหมด poster (กดปุ่มน้ำเงิน) อยู่แล้วกด enter ก็จะเล่นหนังเลย

รบกวนถามหน่อยครับ คือเครื่อง r200ii ผมตอนอยู่หน้า cover พอกดเข้าไปอีกทีมันเป็นแบบไม่มีปกไม่ขึ้น fanart ครับ เห็นแค่ชื่อที่อยู่ข้างล่างแล้วเลื่อนไปเรื่องอื่นได้ เหมือนหน้า cover แต่ไม่โชว์ปก โล่งมีแค่ชื่อหนังด้านล่าง ในfolder หนังผมมีไฟล์ภาพคือ folder.jpg ชื่อหนัง.jpg แล้วก็ poster.jpg หรือต้องเปลี่ยนชื่อหรือขนาดไฟล์ครับ ลองเปลี่ยนชื่อเป็น fanartในเครื่องแล้วก้ไม่ได้ครับแต่กดดู poster(กดปุ่มน้ำเงิน)ตั้งแต่ตอนแรกได้ปกติ รบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 12, 2011, 08:27:16 am โดย bankery »

« ตอบกลับ #167 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2011, 08:28:39 am »
ผลทดสอบเพื่ม เมื่ออยู่ในโหมด cover(กดปุ่มเหลือง) (โชว์ปกแบบ 2x7) เวลาเลือกหนังกด enter 1 ครั้งจะไม่เล่นหนังทันที(ถ้ามีไฟล์ ภาพ poster อยู่ด้วย) มันจะโชว์ก่อนต้องกด enter อีกครั้งถึงจะเล่น (ตัวเก่ากดครั้งเดียวจะเล่นเลย) แต่ผมว่าแบบนี้ดีเพราะสามารถเห็นภาพ fanart หนังสวยๆที่เราทำพร้อมเนื้อเรื่องย่อก่อนเข้าดูหนัง เยี่ยมจริง [yes]
แต่ถ้าเราเลือกโหมด poster (กดปุ่มน้ำเงิน) อยู่แล้วกด enter ก็จะเล่นหนังเลย

รบกวนถามหน่อยครับ คือเครื่องผมตอนอยู่หน้า cover พอกดเข้าไปอีกทีมันเป็นแบบไม่มีปกไม่ขึ้น fanart ครับ เห็นแค่ชื่อที่อยู่ข้างล่างแล้วเลื่อนไปเรื่องอื่นได้ เหมือนหน้า cover แต่ไม่โชว์ปก ในfolder หนังผมมีไฟล์ภาพคือ folder.jpg ชื่อหนัง.jpg แล้วก็ poster.jpg หรือต้องเปลี่ยนชื่อหรือขนาดไฟล์ครับ ลองเปลี่ยนชื่อเป็น fanartในเครื่องแล้วก้ไม่ได้ครับ รบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับ
ของคุณทุกเรื่องมีภาพ ทั้ง 2 แบบเลยหรือไม่ครับ เท่าที่ผมลองเทส ถ้าโฟลเดอร์ที่เก็บหนังนั้นทุกเรื่องมีปกทั้ง 2 แบบ เวลาอยู่ใน cover mode กดปุ่ม OK 1 ครั้งจะเปลี่ยนเป็นแบบ poster (ซึ่งทั้ง 2 แบบสามารถเลือกซ้ายขวาเพื่อดูเรื่องอื่นได้) แต่ถ้าโฟล์เดอร์หนังนั้นมีหลายเรื่องแต่มีภาพปกไม่ครบทุกเรื่องคือเรื่องไหนมีภาพปกแบบ cover (folder.jpg) อย่างเดียว พอกด OK มันจะไม่ีโชว์รูป fanart ขึ้นขึ้นแต่ชื่อเหมือนที่คุณเจอ ไม่ว่าเรื่องต่อไปที่เลื่อนไปจะมีปกแบบ poster หรือไม่ก็ตาม (แต่ถ้าไปเลือกหนังที่ มี ทั้ง 2 ปกก่อน มันจะโชว์ทั้ง 2 แบบ แต่เรื่องต่อไปถ้าไมมีปกแบบ poster มันก็จะโบ๋ๆเป็นกรอบแดงๆ แต่ก็เข้าดูหนังได้
สรุป จะโชว์ปกทั้ง 2 แบบ จะต้องมีปกทั้ง 2 แบบก่อน แล้วจะต้องเลือกหนังที่มีปกทั้ง 2 แบบก่อนด้วย (ไปเลือกหนังเรื่องที่มีปกแบบ folder อย่างเดียวก่อนไม่ได้)
ทางที่ดีทำปกทั้ง 2 แบบให้ครบทุกเรื่อง โชว์ทั้ง 2 แบบชัวร์ครับ

เพราะเมื่อกี๊ลองเทสสดๆดูเลย เอาโฟล์เดอร์หนังที่ยังไม่ได้ทำโปสเตอร์ สมมุติว่า 10 เรื่อง ทุกเรื่องมี folder.jpg หมด แต่ทำ poster เพียงแค่เรื่องเดียว ก็จะโชว์ทั้ง 2 แบบตามที่ผมบอกข้างต้นนะครับ แต่ต้องเลือกหนังที่มี poster ก่อนเป็นเรื่องแรก (ดชว์เรื่องเดียวเพราะทำเรื่องเดียว)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 12, 2011, 08:32:22 am โดย vun99 »
HD Player : Xtreamer pro & Egreat R1-II
Power Box SU602 + Noise Filter

ออฟไลน์ bankery

• *
« ตอบกลับ #168 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2011, 11:38:18 am »

รบกวนถามหน่อยครับ คือเครื่องผมตอนอยู่หน้า cover พอกดเข้าไปอีกทีมันเป็นแบบไม่มีปกไม่ขึ้น fanart ครับ เห็นแค่ชื่อที่อยู่ข้างล่างแล้วเลื่อนไปเรื่องอื่นได้ เหมือนหน้า cover แต่ไม่โชว์ปก ในfolder หนังผมมีไฟล์ภาพคือ folder.jpg ชื่อหนัง.jpg แล้วก็ poster.jpg หรือต้องเปลี่ยนชื่อหรือขนาดไฟล์ครับ ลองเปลี่ยนชื่อเป็น fanartในเครื่องแล้วก้ไม่ได้ครับ รบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับ
ของคุณทุกเรื่องมีภาพ ทั้ง 2 แบบเลยหรือไม่ครับ เท่าที่ผมลองเทส ถ้าโฟลเดอร์ที่เก็บหนังนั้นทุกเรื่องมีปกทั้ง 2 แบบ เวลาอยู่ใน cover mode กดปุ่ม OK 1 ครั้งจะเปลี่ยนเป็นแบบ poster (ซึ่งทั้ง 2 แบบสามารถเลือกซ้ายขวาเพื่อดูเรื่องอื่นได้) แต่ถ้าโฟล์เดอร์หนังนั้นมีหลายเรื่องแต่มีภาพปกไม่ครบทุกเรื่องคือเรื่องไหนมีภาพปกแบบ cover (folder.jpg) อย่างเดียว พอกด OK มันจะไม่ีโชว์รูป fanart ขึ้นขึ้นแต่ชื่อเหมือนที่คุณเจอ ไม่ว่าเรื่องต่อไปที่เลื่อนไปจะมีปกแบบ poster หรือไม่ก็ตาม (แต่ถ้าไปเลือกหนังที่ มี ทั้ง 2 ปกก่อน มันจะโชว์ทั้ง 2 แบบ แต่เรื่องต่อไปถ้าไมมีปกแบบ poster มันก็จะโบ๋ๆเป็นกรอบแดงๆ แต่ก็เข้าดูหนังได้
สรุป จะโชว์ปกทั้ง 2 แบบ จะต้องมีปกทั้ง 2 แบบก่อน แล้วจะต้องเลือกหนังที่มีปกทั้ง 2 แบบก่อนด้วย (ไปเลือกหนังเรื่องที่มีปกแบบ folder อย่างเดียวก่อนไม่ได้)
ทางที่ดีทำปกทั้ง 2 แบบให้ครบทุกเรื่อง โชว์ทั้ง 2 แบบชัวร์ครับ

เพราะเมื่อกี๊ลองเทสสดๆดูเลย เอาโฟล์เดอร์หนังที่ยังไม่ได้ทำโปสเตอร์ สมมุติว่า 10 เรื่อง ทุกเรื่องมี folder.jpg หมด แต่ทำ poster เพียงแค่เรื่องเดียว ก็จะโชว์ทั้ง 2 แบบตามที่ผมบอกข้างต้นนะครับ แต่ต้องเลือกหนังที่มี poster ก่อนเป็นเรื่องแรก (ดชว์เรื่องเดียวเพราะทำเรื่องเดียว)

ได้แล้วครับ เนื่องจากในโฟลเดอร์หนังผมมีไฟล์ภาพชื่อเดียวกันกับหนัง ลบไฟล์นี้ออกลองใหม่สรุปโชว์ปกในครับ หรือเลือกหนังที่ชื่อขึ้นต้นหลังจากตัว P(poster.jpg) ก็ได้เลยครับ มันไปเลือกดึงภาพตามตัวอักษรFWก็เลยงง(หรือผมโง่เอง) ผมเลยลบภาพที่ตรงกับชื่อเรื่องออกหมด ในโหมดภาพยนต์เลยไม่มีปกแต่ไม่เป็นไรเล่นในโหมด file manager อยู่แล้วครับ หลังจากกดเข้าไปปกในแล้วเราสามารถกลับมาหน้า cover ได้หรือเปล่าครับ หนังผมเยอะครับโหลดปกช้าเหมือนกันครับ ขอบคุณพื้นที่ดีๆและท่านสมาชิกดีๆครับ

« ตอบกลับ #169 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2011, 01:08:48 pm »
bug ที่เจอใน FW ใหม่ 2.2.0.1 ของ R1-II , R200-II
1.ถ้าเผลอไปเลือกคืนค่าตั้งต้น หรือเปลียนภาษาระบบเป็น english จะไม่สามารถเลือกภาาาอื่นได้อีกเลย เครื่องจะรีสตาร์ทตลอด
2.เมื่อเราเปิดฟังก์ขั่น Resume play  หรือ เล่นต่อจากที่เดิม แต่พอเราปิดเครื่องมันจะเด้งกลับไปเป็น off (ปิด) ต้องสั่งเปิดใหม่ทุกครั้ง
3.การที่เราตั้งเสียงกับซับไตเติ้ลเริ่มต้น ยังไม่แน่นอนส่วนใหญ่จะเป็นไปตามที่เราตั้งไว้ แต่บางครั้ง บางเรื่องก็ไม่ใช่ (แต่พอกดเข้าไปดูว่าเป็นเสียงอะไร มันก็ดชว์ว่าที่เลือกเป็นภาษาที่เราเซ็ทไว้นะ แต่มันเล่นอีกเสียงหนึ่งน่าจะเป็นเสียงที่หนังตั้งค่าเริ่มต้นไว้)

« ตอบกลับ #170 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2011, 01:11:29 pm »

ได้แล้วครับ เนื่องจากในโฟลเดอร์หนังผมมีไฟล์ภาพชื่อเดียวกันกับหนัง ลบไฟล์นี้ออกลองใหม่สรุปโชว์ปกในครับ หรือเลือกหนังที่ชื่อขึ้นต้นหลังจากตัว P(poster.jpg) ก็ได้เลยครับ มันไปเลือกดึงภาพตามตัวอักษรFWก็เลยงง(หรือผมโง่เอง) ผมเลยลบภาพที่ตรงกับชื่อเรื่องออกหมด ในโหมดภาพยนต์เลยไม่มีปกแต่ไม่เป็นไรเล่นในโหมด file manager อยู่แล้วครับ หลังจากกดเข้าไปปกในแล้วเราสามารถกลับมาหน้า cover ได้หรือเปล่าครับ หนังผมเยอะครับโหลดปกช้าเหมือนกันครับ ขอบคุณพื้นที่ดีๆและท่านสมาชิกดีๆครับ

หลังจากกดเข้าไปปกในแล้วเราสามารถกลับมาหน้า cover ได้หรือเปล่าครับ ผมลองดูแล้วก้ไม่ได้ครับ พอเรากดปุ่ม RETURN มันก็กลับไปโฟล์เดอร์หนังเริ่มต้นเลย พอกดปุ่มเหลืองก็ต้องรอแสกนใหม่อีก น่าจะปรับปรุงโดยด่วน

ออฟไลน์ j200

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #171 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2011, 02:20:43 pm »
วันนี้เพิ่งเจอ FW CS_rev0.8.1_R1-II_FW_2.2.0.1 ไม่แน่ใจว่าของโรมาเนียทำหรือเปล่า
แตกไฟล์ install มา 175 mb ผมได้นำลงไปอัพพอครึ่งทางดัน error

จากรูปไม่แน่ใจ เตรียมทำสลับ FW หรือเปล่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 12, 2011, 02:21:49 pm โดย j200 »

« ตอบกลับ #172 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2011, 02:33:57 pm »
วันนี้เพิ่งเจอ FW CS_rev0.8.1_R1-II_FW_2.2.0.1 ไม่แน่ใจว่าของโรมาเนียทำหรือเปล่า
แตกไฟล์ install มา 175 mb ผมได้นำลงไปอัพพอครึ่งทางดัน error

จากรูปไม่แน่ใจ เตรียมทำสลับ FW หรือเปล่า
ตกลง ตัวนี้ คุณ j200 ลงไม่สำเร็จเหรอครับ

ออฟไลน์ j200

• **
« ตอบกลับ #173 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2011, 02:48:24 pm »
ไม่สำเร็จเครับ จะกลับ 2.2.0.1 ก็เปลี่ยนภาษาไม่ได้ ต้องอัพ 2.1.2.7 มาก่อน ใช้ปากกาจิ้มหลังเครื่องอย่างเดียว
ใครไม่ชำนาญอย่าเพิ่งไปลองนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 13, 2011, 09:27:03 am โดย j200 »

ออฟไลน์ XTA

• OLED TV member
« ตอบกลับ #174 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2011, 11:11:48 pm »
egreat s2 เมื่อไหร่จะออก FW ใหม่มาให้ up บ้าง

ออฟไลน์ jong

« ตอบกลับ #175 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2011, 09:47:27 am »
อัพ FW 2.2.0.1  เรียบร้อยแล้วครับ  คิดว่า คงได้แก้ไขเรื่อง DVD ISO กระโดดแล้ว  แพราะว่า แม่บ้านดูไม่บ่น

คงจะดีขึ้นแล้วละครับ
Panasonic THP42U30T
Egreat R200ll

ออฟไลน์ fanta06

• **
« ตอบกลับ #176 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2011, 11:13:29 am »
ช่วยแนะนำชุดเครื่องเสียง ราคา เบา สำหรับใช้กับ R200 ให้หน่อยครับ [รัก]

ออฟไลน์ sicll

• *
« ตอบกลับ #177 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2011, 06:35:43 pm »
ทำไมของผมเอาไปที่ร้านอัพเฟมแวร์แล้ว กลับมาเปิดที่บ้านมันไม่มีเสียงครับ  ตอนอยู่ที่ร้านก็ไม่ได้สังเกต ทำไงดีคับช่วยด้วย

ออฟไลน์ sura94

• *
« ตอบกลับ #178 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2011, 08:41:16 pm »
มีเฟิร์มแวร์ S7A ใหม่ตามลิงก์ข้างล่าง ผมอัพไม่เป็นใครลองอัพได้ผลอย่างไรช่วยชี้แนะด้วยครับ
http://www.egreatworld.com/en/download-default-cid-24-page-1.html

« ตอบกลับ #179 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2011, 09:19:01 pm »
ทำไมของผมเอาไปที่ร้านอัพเฟมแวร์แล้ว กลับมาเปิดที่บ้านมันไม่มีเสียงครับ  ตอนอยู่ที่ร้านก็ไม่ได้สังเกต ทำไงดีคับช่วยด้วย
รุ่นไหนครับ เปิดเสียงผ่านอะไร ลำโพงทีวี หรือ AVR ตั้งค่า HDMI AUDIO หรือยัง (ยังไงลองดูตรงเมนู setting (ตั้งค่า) ครับ ค่อยหาก่อน ) แล้วอัพ FW เป็นตัวไหน
บอกรายละเอียดมามากกว่านี้หน่อยครับ จะได้หาทางช่วยถูก