ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ Egreat รอบ2  (อ่าน 2676491 ครั้ง)

ออฟไลน์ pm_sna

• Flat TV member
  • *
Re: รวมพลคนใช้ Egreat รอบ2
« ตอบกลับ #234 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2011, 11:43:01 am »
ตอนนี้ผมมีปัญหาตัว R200 ผม update อย่างไรก็ไม่ผ่านครับเปลี่ยน file ไปหลายตัวแล้วก็ยังเหมือนเดิมครับ แถม boot ไม่เขาด้วยครับ

Firmware ที่กำลังจะติดตั้งเป็นตัวไหนครับ บอกได้มั๊ย ?
เหมือนไฟล์ mount image จะมีปัญหานะครับ ลองหาโหลดจากแหล่งใหม่ดูครับ
 [yes]

ออฟไลน์ pm_sna

• *
« ตอบกลับ #235 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2011, 11:47:09 am »
ที่คุณ vun99 บอก ก็เป็นไปได้นะครับ เรื่อง Format USB  [เท่ห์]

ออฟไลน์ hondajazz

• *
« ตอบกลับ #236 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2011, 03:03:12 pm »
ตอนนี้ผมมีปัญหาตัว R200 ผม update อย่างไรก็ไม่ผ่านครับเปลี่ยน file ไปหลายตัวแล้วก็ยังเหมือนเดิมครับ แถม boot ไม่เขาด้วยครับ
ใช้วิธี คลิปจิ้มปุ่ม restore ข้างเครื่องด้วยหรือเปล่าครับ เพราะอาการนี้คงต้องทำวิธีนี้วิธีเดียว
1.USB ที่ใช้ต้องมีไฟล์ install.img (ไฟล์ FW ที่โหลดมาและแตกไฟล์เรียบร้อย)
2.ปิดเครื่องพร้อม เสียบ USB คาเครื่องไว้เลย เตรียมคลิปหนีบกระดาษหรือเหล็กแหลมเล็กๆ จิ้มปุ่ม restore ค้างเอาไว้
3.เปิดเครื่อง R200 (ยังจิ้มค้างไว้อยู่ ) รอจนกระทั่งหน้าจอขึ้นขั้นตอนการอัพเดต คล่อยปล่อยคลิปที่จิ้มไว้
4.รอประมาณ 3 นาทีหรือมากกว่านิดหน่อยจนกว่า อัพเดตเสร็จเครื่องจะรีสตาร์ทเอง

ทำตามทุกกข้อแล้วครับ install.img ก็ลองเปลี่ยนไปหลายตัวครับ
ก่อนหน้านี้อัพเดตผ่านไหมครับ แล้ว USB ที่ใช้ format แบบไหน NTFS หรือ FAT32 แนะนำ FAT32 ขนาดไม่เกิน 2GB
ยังไงลองเปลี่ยน USB ที่ใช้ดูก่อน ถ้าไม่ได้ิอีกคงต้องส่งศูนย์แล้วครับ น่าจะรอรับเครื่องกลับได้เลย

ได้แล้วครับ ออกไปถอย USB 4G มาใหม่เลยครับ format ด้วย FAT32 ก็ใช้การได้แล้วครับ
ขอบคุณมากทุกๆท่านครับ

ออฟไลน์ iwan45120259

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #237 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2011, 11:34:02 pm »
ตอนนี้ ใช้ HD player ยี่ห้อนึงอยู่ครับ แต่ เจอปัญหาหลายอย่างอยาก เปลี่ยนมาใช้ Egreat  แนะนำหน่อยครัับ  งบประมานไม่เกิน 4000

ออฟไลน์ vun99

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #238 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 08:15:34 am »
ตอนนี้ ใช้ HD player ยี่ห้อนึงอยู่ครับ แต่ เจอปัญหาหลายอย่างอยาก เปลี่ยนมาใช้ Egreat  แนะนำหน่อยครัับ  งบประมานไม่เกิน 4000

ถ้าคุ้มค่าและอยู่ในงบก็ R200 ครับ
แต่ถ้าอยากได้ตัวใหม่กว่า เร็วกว่า เมมเยอะกว่า ลูกเล่นมากกว่าหน่อย และอยู่ในงบ ก็ R1-II (ใส่ HHD ข้างในไม่ได้ แต่สามารถต่อ HDD ผ่านสาย SATA ที่แถมมาได้โดยตรง)
TV : sharp 40" 40L500M
HD Player : Xtreamer pro & Egreat R1-II
Power Box SU602 + Noise Filter
HDMI : LCDTVTHAILAND 2 m.
Docking : ICY BOX & EZ Doc

ออฟไลน์ leon1969

• *
« ตอบกลับ #239 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 09:54:23 am »
สนใจR200II อยู่ฉะเชิงเทราไม่ทราบมีตัวแทนหรือเปล่าครับ หรือไปได้ที่ไหนใกล้ที่สุด ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ moobasic

• *
« ตอบกลับ #240 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 11:27:23 am »
ผมใช้ R-200FW R1 R200 Tyco HD โชว์ปก 3X8 ตัวนี้ กดปุ่มหยุดภาพไม่ได้ ต้องกดออกจากหนังไปเลย เคยลงFWของ popcorn หยุดภาพได้ปกติแต่ไม่ชอบ RWตัวนี้ หรือว่าต้องกดปุ่มอื่นถึงหยุดภาพได้ครับ  จากที่ผมใช้ FW มา 2 ตัว ทำให้รู้ว่า FW แต่ละตัวปุ่มกดไม่ค่อยเหมือนกันเท่าไร ดังนั้นอยากให้เพื่อนช่วยแนะนำปุ่มกดด้วยครับว่า ตัวไหนมีหน้าที่อะไรบ้าง ผมต้องออกตัวก่อนนะครับว่าผมมือใหม่ ถ้าเข้าใจอะไรผิดต้องขออภัยมาด้วยนะครับ ของคุณครับ

ออฟไลน์ ppcboy

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #241 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 11:46:33 am »

ต้องใช้การ Recovery ครับ
รายละเอียด =>http://www.enjoyhdlife.net/index.php?topic=3.0

« ตอบกลับ #242 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 11:53:36 am »
ผมใช้ R-200FW R1 R200 Tyco HD โชว์ปก 3X8 ตัวนี้ กดปุ่มหยุดภาพไม่ได้ ต้องกดออกจากหนังไปเลย เคยลงFWของ popcorn หยุดภาพได้ปกติแต่ไม่ชอบ RWตัวนี้ หรือว่าต้องกดปุ่มอื่นถึงหยุดภาพได้ครับ  จากที่ผมใช้ FW มา 2 ตัว ทำให้รู้ว่า FW แต่ละตัวปุ่มกดไม่ค่อยเหมือนกันเท่าไร ดังนั้นอยากให้เพื่อนช่วยแนะนำปุ่มกดด้วยครับว่า ตัวไหนมีหน้าที่อะไรบ้าง ผมต้องออกตัวก่อนนะครับว่าผมมือใหม่ ถ้าเข้าใจอะไรผิดต้องขออภัยมาด้วยนะครับ ของคุณครับ

สำหรับ คน ที่อัพเป็น Tyco เวลาจะ Pause ให้กดปุ่มวงกลมตรงกลางที่รีโมทได้เลย 1ครั้ง กดอีกครั้งก็เล่นต่อครับ.
ถ้าใช่ 3 IN 1 พอเปลี่ยนเป็น 8 กับ Playon แล้วปุ่ม pause จะไปอยู่ที่ปุ่มสีเขียวครับ
HD Player : Xtreamer pro & Egreat R1-II
Power Box SU602 + Noise Filter

ออฟไลน์ j200

• **
« ตอบกลับ #243 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 12:29:19 pm »
ผมใช้ R-200FW R1 R200 Tyco HD โชว์ปก 3X8 ตัวนี้ กดปุ่มหยุดภาพไม่ได้ ต้องกดออกจากหนังไปเลย เคยลงFWของ popcorn หยุดภาพได้ปกติแต่ไม่ชอบ RWตัวนี้ หรือว่าต้องกดปุ่มอื่นถึงหยุดภาพได้ครับ  จากที่ผมใช้ FW มา 2 ตัว ทำให้รู้ว่า FW แต่ละตัวปุ่มกดไม่ค่อยเหมือนกันเท่าไร ดังนั้นอยากให้เพื่อนช่วยแนะนำปุ่มกดด้วยครับว่า ตัวไหนมีหน้าที่อะไรบ้าง ผมต้องออกตัวก่อนนะครับว่าผมมือใหม่ ถ้าเข้าใจอะไรผิดต้องขออภัยมาด้วยนะครับ ของคุณครับ

สำหรับ คน ที่อัพเป็น Tyco เวลาจะ Pause ให้กดปุ่มวงกลมตรงกลางที่รีโมทได้เลย 1ครั้ง กดอีกครั้งก็เล่นต่อครับ.
ถ้าใช่ 3 IN 1 พอเปลี่ยนเป็น 8 กับ Playon แล้วปุ่ม pause จะไปอยู่ที่ปุ่มสีเขียวครับ

ตามนั้นครับ ตัวที่ผมลงไว้เล่นง่าย แถมอีกเทคนิค เลือกเวลาหนัง สมมุติเราจะดูนาที ที่ 56
เราก็กดเลข 5 กับ 6 ที่รีโมท ได้เลย กดครั้งแรก จะมีแถบเวลาขึ้น
ส่วนปุ่ม ล่างสุด แดง น้ำเงิน ไม่ต้องไปกด ปุ่มเขียว-เหลือง เดินหน้า ถอยหลัง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 18, 2011, 12:50:16 pm โดย j200 »

ออฟไลน์ Nixon

• *
« ตอบกลับ #244 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 12:42:35 pm »
 [ปาดเหงื่อ]
ในที่สุดก็ได้อ่านครบ 14 หน้าแล้วครับ

สวัสดีครับทุกท่าน
ผมมือใหม่เพิ่งถอย R200 เมื่ออังคารที่ผ่านมาครับ
ยังไม่มีปัญหาอะไรเพราะยังไม่ค่อยมีหนังดู (ร้านลง FW 3 in 1 มาให้ครับ)
มีแต่ที่เคยโหลดๆ มานานมากแล้ว แต่เป็น 720p ส่วนใหญ่
เล่นได้ชัดดี ซับขึ้น (แต่ไม่มีซับไทย 5555)

ผมใช้กับ TV LG 32LK330 LCD น่าจะ hd ready นะ ไม่ FullHD ครับ ถ้าเสียบเล่น usb ตรงจาก hdd สังเกตได้ว่าไฟล์เดียวกัน ฉากเดียวกัน เล่นตรงกับทีวีภาพคมกว่า เสียงดังกว่า (ในระดับการตั้งเสียงเท่ากัน) คือถ้าเล่นผ่าน R200 ต้องเปิดเสียงดังระดับ 30 ถึงได้ยินเท่ากับเล่นตรงจากทีวีที่ระดับ 20 (ในฉากพูดเดียวกัน) ผมคาดว่า คงเป็นที่สาย hdmi ที่ได้แถมมารึเปล่าครับ?  หรือเป็นที่ Setting?

ถ้าจะเปลี่ยนสาย hdmi ควรเล่นยี่ห้อ อะไรดีครับ? มีงบอยู่แค่พันกว่าบาท (ผมทำงานใน Central World) อ้อ ผมอยากเผื่อยก R200 ไปใช้กับ LCD TV เครื่องเก่าที่ไม่ได้รองรับ HD ด้วยครับ Sharp Aqous รุ่นหกปีก่อน

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ SNATECH

• **
    • http://www.snatech.com/
« ตอบกลับ #245 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 01:26:22 pm »
สนใจR200II อยู่ฉะเชิงเทราไม่ทราบมีตัวแทนหรือเปล่าครับ หรือไปได้ที่ไหนใกล้ที่สุด ขอบคุณครับ

ลองดูที่ SNAตึกคอมศรีราชา หรือ SNAตึกคอมพัทยา ดูคะ
 [ปลื่ม] [ปลื่ม]

ออฟไลน์ sura94

• *
« ตอบกลับ #246 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 01:57:00 pm »
S7A ทำอย่างไรให้ดูหนัง .DAT ได้ครับ เคยลองเปลี่ยนเป็น .MPG แต่ก็ไม่อ่านครับ
วานผู้รู้ชี้ทางหน่อย
ขอบคุณครับ [ปลื่ม]
ลองหาโปรแกรมแปลงไฟล์ประเภท video converter ใน google น่าจะมี แปลงไฟล์ .dat เป็น *.mp4 ครับ

• *
« ตอบกลับ #247 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 03:53:09 pm »
ถามต่อจากกระทู้ก่อนหน้านี้สองกระทู้ครับ

ผมใช้ external hdd 2.5 ต่อเข้า Egreat R200 ผม เวลาผมดึงออก ต้องกดปุ่มอะไรออก ตรงหน้าไหน อย่างไรไหมครับ?

ปล. ผมลองกดปุ่ม eject ที่รีโมท แต่ดูเหมือนไม่ค่อยน่าเชื่อถือเลย มันขึ้นเป็นรูปไรสักอย่าง อธิบายยาก 5555 หรือจริงๆ แล้วผมสามารถดึง hdd ext ออกเมื่อไรก็ได้ตามที่ต้องการจาก R200 ครับ? สงสัยจริงๆ เพราะกลัวว่า ถ้าดึงออกตอนที่ hdd ยังหมุนอยู่จะทำให้เกิดความเสียหายได้ (มีงานสำคัญใน hdd ด้วยครับ)

« ตอบกลับ #248 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 04:03:58 pm »
ถามต่อจากกระทู้ก่อนหน้านี้สองกระทู้ครับ

ผมใช้ external hdd 2.5 ต่อเข้า Egreat R200 ผม เวลาผมดึงออก ต้องกดปุ่มอะไรออก ตรงหน้าไหน อย่างไรไหมครับ?

ปล. ผมลองกดปุ่ม eject ที่รีโมท แต่ดูเหมือนไม่ค่อยน่าเชื่อถือเลย มันขึ้นเป็นรูปไรสักอย่าง อธิบายยาก 5555 หรือจริงๆ แล้วผมสามารถดึง hdd ext ออกเมื่อไรก็ได้ตามที่ต้องการจาก R200 ครับ? สงสัยจริงๆ เพราะกลัวว่า ถ้าดึงออกตอนที่ hdd ยังหมุนอยู่จะทำให้เกิดความเสียหายได้ (มีงานสำคัญใน hdd ด้วยครับ)
ปุ่ม EJECT ที่รีโมทมันเอาไว้เปิดแผ่น DVD สำหรับการต่อ DVD Extrenal ครับ
แล้วคุณจะไปดึงมันออกตอนมันเล่นทำไมล่ะครับ ปิดเครื่องแล้วค่อยถอดออกก็ได้ ผมว่ามันเสียเวลาไม่มากหรอกนะครับ ไม่งั้นก็ซื้อ docking มาใช้เลยครับ หารุ่นที่มันมีฟังก์ชั่น hot swap มันสามารถถอดเข้าออกได้เลย (แต่ก็ควรปิด Docking ก่อนดึงนะ ดีที่สุด)

• *
« ตอบกลับ #249 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 06:45:21 pm »

ปุ่ม EJECT ที่รีโมทมันเอาไว้เปิดแผ่น DVD สำหรับการต่อ DVD Extrenal ครับ
แล้วคุณจะไปดึงมันออกตอนมันเล่นทำไมล่ะครับ ปิดเครื่องแล้วค่อยถอดออกก็ได้ ผมว่ามันเสียเวลาไม่มากหรอกนะครับ ไม่งั้นก็ซื้อ docking มาใช้เลยครับ หารุ่นที่มันมีฟังก์ชั่น hot swap มันสามารถถอดเข้าออกได้เลย (แต่ก็ควรปิด Docking ก่อนดึงนะ ดีที่สุด)
[/quote]

ขอบคุณครับ ที่ผ่านมาผมก็ปิดเครื่องก่อนค่อยดึงออก ลองถามดูเผื่อมีวิธีการ
อืมมม Dockin ที่ว่านี่สำหรับ internal hdd 3.5 ได้ด้วยรึเปล่าครับ?

ออฟไลน์ noom9888

« ตอบกลับ #250 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 07:19:59 pm »
Egreat Mini ใช้ FW R1,R200 ได้ไหมคับ  แล้วตอนนี้หาซื้อ Egreat Mini,R1 ได้ที่ไหนคับ พอดีมีคนรู้จักสนใจและให้ผมจะสั่งซื้อให้เค้าคับตัว R1 II ที่ผมใช้อยู่มันก็แพงไปหน่อยน่ะคับ

ที่สนใจรุ่นพวกนี้เพราะเน้นขนาดที่เล็กพกพาสะดวกติดตัวไปตอนเดินทางได้ด้วยคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 18, 2011, 07:21:12 pm โดย noom9888 »

« ตอบกลับ #251 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 08:26:41 pm »

ขอบคุณครับ ที่ผ่านมาผมก็ปิดเครื่องก่อนค่อยดึงออก ลองถามดูเผื่อมีวิธีการ
อืมมม Dockin ที่ว่านี่สำหรับ internal hdd 3.5 ได้ด้วยรึเปล่าครับ?
[/quote]
ใส่ได้หมดครับ ทั้ง 2.5 และ 3.5