ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ Egreat รอบ2  (อ่าน 2676608 ครั้ง)

ออฟไลน์ ad1602

• *
Re: รวมพลคนใช้ Egreat รอบ2
« ตอบกลับ #3078 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2016, 09:20:38 pm »
สวัสดีครับ ผมเป็นน้องใหม่ที่เริ่มใช้ Egreat วันนี้ เนื่องจาก HD Player เครื่องเก่าพัง เลยตัดสินใจซื้อเครื่องใหม่ ซื้อมาก็มีปัญหาทันทีครับ

ผมซื้อ  Egreat R200S II 4K Player จาก มาโคร แคร์ ที่ฟอร์จูน

กลับมาก็ลองใช้ปรากฎสิ่งที่พบเจอคือ

1. เสียงของหนังบางเรื่องเบามาก ส่วนบางเรื่องดังปกติ ทั้งที่ เป็นไฟล์ AC3 5.1 เหมือนกัน
2. ซับไทย บางเรื่องขึ้นเป็น กล่องสี่เหลี่ยม อ่านไม่ออก เลย
3. เมื่อเล่นหนังไปสักพัก ภาพหนังจะมืดลง เหลือแต่ขอบของจอภาพที่ยังสว่าง

ไม่ทราบว่าพอจะทราบวิธีแก้ไขไม๊ครับ

ออฟไลน์ akanit

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #3079 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2016, 11:20:20 am »
สวัสดีครับ ผมเป็นน้องใหม่ที่เริ่มใช้ Egreat วันนี้ เนื่องจาก HD Player เครื่องเก่าพัง เลยตัดสินใจซื้อเครื่องใหม่ ซื้อมาก็มีปัญหาทันทีครับ

ผมซื้อ  Egreat R200S II 4K Player จาก มาโคร แคร์ ที่ฟอร์จูน

กลับมาก็ลองใช้ปรากฎสิ่งที่พบเจอคือ

1. เสียงของหนังบางเรื่องเบามาก ส่วนบางเรื่องดังปกติ ทั้งที่ เป็นไฟล์ AC3 5.1 เหมือนกัน
2. ซับไทย บางเรื่องขึ้นเป็น กล่องสี่เหลี่ยม อ่านไม่ออก เลย
3. เมื่อเล่นหนังไปสักพัก ภาพหนังจะมืดลง เหลือแต่ขอบของจอภาพที่ยังสว่าง

ไม่ทราบว่าพอจะทราบวิธีแก้ไขไม๊ครับ

ท่านพลาดแล้วครับ ตอนนี้ผมบอกขาย2000 ยังไม่มีใครเอาเลย ตอนี้หันมาใชhimedia q10pro คนละเรื่องเลยครับ

ออฟไลน์ Frankly

• OLED TV member
« ตอบกลับ #3080 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2016, 10:09:43 pm »
R300 สอบถามเรื่องดูหนังผ่าน HDD ที่ต่อกับ router wifi ผ่าน port usb

R300 มองเห็นใน UPNP แล้วครับ

แต่เวลาดูหนัง ไม่สามารถเปลี่ยนเสียงเป็น eng  ได้ครับ เปิดมาทุกเรื่องเป็นเสียงภาษาไทยหมด 

แต่ถ้าต่อ HDD เข้าเครื่องโดยตรง เปลี่ยนเสียงได้หมด

ท่านใดสามารถแก้ไขได้มั้ยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ konkaew

« ตอบกลับ #3081 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2016, 10:53:19 am »
เจ้าEgreat 150R มันสามารถถอด Dolby Atmos ได้ด้วย ดีจริงๆครับ ผมพึ่งรู้

ออฟไลน์ captivateneung

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #3082 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2016, 02:04:13 pm »
 [โขก] FW. ตัวไหนของ Egreat R200S ที่สามารถลง App android ได้บ้างครับอยากลงพวก line tv , ais play อะไรพวกนี้อะครับจะได้ดูผ่านทีวีได้เลย [เศร้า]

ออฟไลน์ okanan

• *
« ตอบกลับ #3083 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2016, 12:34:38 pm »
R300 สอบถามเรื่องดูหนังผ่าน HDD ที่ต่อกับ router wifi ผ่าน port usb

R300 มองเห็นใน UPNP แล้วครับ

แต่เวลาดูหนัง ไม่สามารถเปลี่ยนเสียงเป็น eng  ได้ครับ เปิดมาทุกเรื่องเป็นเสียงภาษาไทยหมด 

แต่ถ้าต่อ HDD เข้าเครื่องโดยตรง เปลี่ยนเสียงได้หมด

ท่านใดสามารถแก้ไขได้มั้ยครับ

ขอบคุณครับ

ลองใช้วิธีดูผ่าน Network Workgroup ครับ ผมใช้วิธีนี้โดยตั้งค่าสั่งแชร์ HDD แล้วดูผ่าน Network Workgroup เลือกภาษาได้หมด ครับ

ออฟไลน์ birdyman

• *
« ตอบกลับ #3084 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2016, 01:13:17 am »
เจ้าEgreat 150R มันสามารถถอด Dolby Atmos ได้ด้วย ดีจริงๆครับ ผมพึ่งรู้
ผมว่ามันไม่ได้ถอดนะ มันแค่ปล่อยผ่าน(RAW) ตัวที่จะวัดว่าถอดได้ไม่ได้ คือ AVR นะผมว่า
HD player ปล่อยผ่านไปเป็นชุดข้อมูล AVR เอาไปถอดรหัส เป็นเสียงของเจ้าไป Dolby trueHD , DTS , Dolby Atmos ฯลฯ และถอดด้วยว่าว่าเสียงช่องนี้ไปลำโพงตัวนี้ เสียงช่องนั้นไปลำโพงตัวนู้น
เป็นเหตุผลที่ว่าถ้าเลือกปล่อยเสียงแบบ RAW เราจะไม่สามารถควบคุม Volume จาก HD player ได้ครับ

ถูกผิดยังไงก็ขออภัยครัช

ออฟไลน์ small fish

• *
« ตอบกลับ #3085 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2016, 11:01:49 am »
ถามเพื่อนๆสมาชิกหน่อยครับ ผมใช้ egreat r200s รุ่นธรรมดา ไม่มี wifi ถามว่า ผมสามารถเพิ่มเสา wifi ได้ไหมครับ(ถ้าได้ รบกวนช่วยบอกวิธีหน่อยครับ) ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #3086 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2016, 07:26:18 pm »
ถามเพื่อนๆสมาชิกหน่อยครับ ผมใช้ egreat r200s รุ่นธรรมดา ไม่มี wifi ถามว่า ผมสามารถเพิ่มเสา wifi ได้ไหมครับ(ถ้าได้ รบกวนช่วยบอกวิธีหน่อยครับ) ขอบคุณครับ

ต้องใช้ยูเอสบีไวไฟครับ

ออฟไลน์ small fish

• *
« ตอบกลับ #3087 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2016, 05:43:05 am »

ต้องใช้ยูเอสบีไวไฟครับ
ขอบคุณครับ เห็นมันมีรู นึกว่าหาเสามาสวมเลยได้ 5555

ออฟไลน์ konkaew

« ตอบกลับ #3088 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2016, 10:02:28 am »
ผมว่ามันไม่ได้ถอดนะ มันแค่ปล่อยผ่าน(RAW) ตัวที่จะวัดว่าถอดได้ไม่ได้ คือ AVR นะผมว่า
HD player ปล่อยผ่านไปเป็นชุดข้อมูล AVR เอาไปถอดรหัส เป็นเสียงของเจ้าไป Dolby trueHD , DTS , Dolby Atmos ฯลฯ และถอดด้วยว่าว่าเสียงช่องนี้ไปลำโพงตัวนี้ เสียงช่องนั้นไปลำโพงตัวนู้น
เป็นเหตุผลที่ว่าถ้าเลือกปล่อยเสียงแบบ RAW เราจะไม่สามารถควบคุม Volume จาก HD player ได้ครับ

ถูกผิดยังไงก็ขออภัยครัช

ที่ผมแจ้งว่า 150R มันถอด Dolby Atmos ได้เนื่องจากผมต่อผ่านเจ้า ONKYO 1030 ครับ

ออฟไลน์ Bloody_demon

• *
« ตอบกลับ #3089 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2016, 11:46:10 am »
สวัสดีครับ
ตอนนี้ผมยังใช้ Egreat R200S ตัวที่มี wifi ครับ
ใช้มาหลายปี ปัจจุบันเริ่มมีปัญหาว่าต่อ wifi ไม่ค่อยได้

ผมอยาก flash firmware ใหม่ ที่เป็น fw. โมของค่าย CS ครับ
ไม่ทราบพอมีท่านใดแนะนำได้บ้าง ผมเข้าเว็บตัวแทนจำหน่าย fw. ที่ให้ก็เก่ามากครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ butsing2002

• *
« ตอบกลับ #3090 เมื่อ: กันยายน 11, 2016, 06:33:26 pm »
เรื่องมีอยู่ว่า ผมใช้ egreat s2 แล้วจะอัพเฟิร์มแวร์เป็น c200 ปัญหาคือ เครื่องค้างที่หน้าจอ blue ray dise ค้นหาข้อมูลดูเขบอกว่าต้องทำ recovery โดยใช้ไฟล์ smp8643-0406.img แต่ผมไม่สามารถหาโหลดได้ จึงขอความช่วยเหลือครับ หรือใครมีวิธีฟื้นคืนชีพ ขอรบกวนหน่อยนะครับ...ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ atech

• *
« ตอบกลับ #3091 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2016, 04:17:43 pm »
อยากขอความช่วยเหลือครับ คือผมเคยซื้อ R200 มาใช้นานหลายปีแล้ว แล้วก็เอามาให้พ่อใช้ดูหนังบ้าง แต่พ่อไม่ได้ดูเลยแล้วก็เก็บยาว ผมรื้อเจอเลยเอามาลองเปิดดู แต่บางเรื่องเวลาเปลี่ยนเสียงมันจะเพี้ยนไปหมด ซับบางเรื่องก็ไม่ขึ้น เลยลองถามไปที่เพจ FB ของ Egreat เค้าก็ให้ลิงค์มาโหลดเฟิร์มแวร์ ก็ทำตามขั้นตอนจนขึ้นว่าสำเร็จแล้ว เครื่องก็กำลังจะรีสตาร์ทใหม่ ขึ้นหน้าจอ Booting แล้วก็เงียบไปนาน เลยลองปิดแล้วให้มันบูทใหม่ ก็นิ่งไปเหมือนเดิม จนมั่นใจแล้วว่าน่าจะเกิดปัญหาขึ้น พอมีวิธีแก้ไขไม๊ครับ ของผมเป็น R200 เฉยๆ ไม่มี S หรือไม่มีตัวอักษรอะไรต่อท้ายเลยครับ เครื่องหลายปีแล้ว ถ้าไม่ได้คงต้องทิ้ง มีตั้ง 2 เครื่อง ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ pakapao

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #3092 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2016, 06:46:58 pm »
ผมใช้ egrete r200 มาประมาณ 4-5 ปีระ ตอนนี้มีความคิดจะ upgrade TV ไป 4k ส่งผลให้ผมต้อง รื้อระบบโฮมเทียเตอร์ผมใหม่ทั้งหมด

เอามาตรฐาน 4k HDR เป็นตัวตั้ง ระบบเสียง 7.1 atmos

ผมไม่ได้เข้ามาอ่านในนี้นานมาก ดูว่ายังไม่ค่อยมีเครื่องเล่นรุ่นใหม่ๆมามากมาย

แต่ด้วยการที่ผมใช้ egrete มา 5 ปี ไม่มีอาการงอแงให้รำคานใจ

ตอนนี้รุ่นใหม่ๆ ที่ support เรื่้องระบบที่ผมว่า คือตัวไหนบ้างครับ

ขอบคุณครับ [ปลื่ม]

« ตอบกลับ #3093 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2016, 08:36:28 am »
agreat a5,a10 รองรับที่กล่าวมาครับ ผมใช้ a5 อยู่ครับ ข้อมูลเพิ่มเติม0813704917
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 12, 2016, 08:52:13 am โดย akanit »

« ตอบกลับ #3094 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2016, 09:14:44 am »
agreat a5,a10 รองรับที่กล่าวมาครับ ผมใช้ a5 อยู่ครับ ข้อมูลเพิ่มเติม0813704917 face book: android guru

ออฟไลน์ thirasak

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #3095 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2016, 04:36:54 pm »
ขออนุญาตเป็นสมาชิก egreat ด้วยคนครับ... เพิ่งจัด egreat a5 มาหมาดๆ [ปลื่ม]