ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ Egreat รอบ2  (อ่าน 2676916 ครั้ง)

ออฟไลน์ pLek

• Flat TV member
  • *
Re: รวมพลคนใช้ Egreat รอบ2
« ตอบกลับ #360 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 09:12:01 pm »

R200II-PLUS หลังเครื่องเป็นแบบนี้ใช้เปล่าครับ อาทิตย์ก่อนไปดูจะซื้อให้หลาน มองแต่รู 2 เสา USB3  ว่าต่างจาก R200II มากไหม
ลืมดูปุ่ม restore ถ้ายังหา restore ไม่เจอ ไม่ควรลง FW โม ลองดูในคู่มือมีหรือเปล่า

อ้าว ขอโทษทีผมดูผิดรุ่น เป็น R200-II ธรรมดา แต่ผมไปหารูปของ R200-II Plus ก็ไม่เห็นปุ่ม restore นะครับ ยังไงลองดูตัวเครื่องจริงๆของคุณให้ละเอียดละกัน
แต่ถ้าไม่มีก็ไม่ควรอัพตัว FW โม อย่างที่คุณ j200 บอกนะครับ เพราะอัพวิธีธรรมดาไม่ผ่านแน่นอน
R-200IIplus เป็นแบบตามรูปจากคุณ j200 ครับ
ผมหาหลายรอบแล้วไม่เจอ ปุ่ม Restore ...นึกว่าเครื่องผมพิการ  ;D

ออฟไลน์ vun99

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #361 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 09:16:13 pm »
ถ้าเรากดปุ่มเหลืองเพื่อเข้า cover mode จะโชว์แบบ 2 x 7 เหมือนเดิม (เมื่อไหร่จะได้ 3 x 9 มั่ง) กด enter 1 ครั้ง (ถ้ามีภาพ poster ด้วย จะโชว์ ถ้าไม่มีจะเป็นหน้าจอ cover ว่างๆ)กด enter อีกทีเพื่อเข้าดูหนัง
ถ้าเรากดปุ่ม น้ำเงินจะเข้าสู่ poster mode ถ้ามีไฟล์รูปที่ทำไว้อยู่แล้วก็จะโชว์เต็มจอ เลื่อนซ้าย-ขวาไปยังหนังถัดไปได้ กด enter จะเริ่มเล่นหนัง

แต่ที่เจ๋ง คือถ้าเรากด stop หรือปุ่ม return FW เดิม มันจะเด้งกลับไปตอนแรกที่เรายังไม่กดเข้าโหลด โชว์ปก ทำให้เสียเวลาต้องกดใหม่แล้วรอแสกนปกใหม่
แต่ตัวนี้มันจะเด้งกลับมาสู่โหมดโชว์ปกเพื่อเลือกหนังใหม่ได้เลย (ถ้าเดิมอยู่ cover mode ก้จะกลับเข้าสู่ cover mode เลย ถ้าเดิมอยู่ poster mode ก็จะกลับมาที่ poster mode เช่นกัน ) แต่เวลากลับมามันจะไปอยู่ที่หนังเรื่องแรกของ โฟล์เดอร์นั้นๆ แต่แค่นี้ก็ลดระยะเวลาแสกนปกใหม่ได้เยอะเลย  [yes]

TV : sharp 40" 40L500M
HD Player : Xtreamer pro & Egreat R1-II
Power Box SU602 + Noise Filter
HDMI : LCDTVTHAILAND 2 m.
Docking : ICY BOX & EZ Doc

« ตอบกลับ #362 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 09:20:34 pm »
R1 II แฟลชแบบจิ้มปุ่ม Restore ไม่ได้คับ มันไม่ยอมบู๊ทกลับมาอีกรอบเพื่อเข้าสถานะแฟลชที่มีแถบวิ่งๆเลยคับ แต่วิธีการดังกล่าวใช้กับ OFW ได้คับ  [โขกโต๊ะ]

เอของคุณ noom9888 เกิดอะไรขึ้นเนี่ย
ของผมระยะเวลาที่ จากที่จอดำ แล้วแจ้งบอกว่ากำลังจะเข้าสู่สถานะอัพเกรดจาก USB มาจนถึงการรีสตาร์ท แล้วขึ้นหน้าจอสีฟ้ามีแถบวิ่งสีเขียว ก้ใช้เวลาไม่นานนะ ก้เท่ากับเวลาลง FW ตัวอื่นๆ ที่ลงแบบจิ้มปุ่ม แต่ตัวนี้เวลาอัพเดตจะนานกว่าตัว official หน่อย (อาจเป็นเพราะขนาดใหญ่กว่า) แต่ของผม อัพไม่มีปัญหาเลย เหมือนปกติที่เคยอัพ Fw ที่ผ่านๆมา
HD Player : Xtreamer pro & Egreat R1-II
Power Box SU602 + Noise Filter

ออฟไลน์ noom9888

« ตอบกลับ #363 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 10:04:03 pm »
^
^
จากตอนหลังผมใช้ OFW แฟลชแบบจิ้มปุ่ม Restore ได้แล้ว ผมเลยกลับมาลองกับ FW CS_rev0.8.6_R1-II_FW_2.2.1.4 อีกครั้งผลปรากฏว่าได้แล้วคับ แต่ที่ไม่ชอบเลยคือเสียง DTS,DD เบาลงมากและที่สำคัญเสียง DD เสียงแย่มากคับแถมบางไฟล์มีปัญหาไม่ออก 5.1ซ่ะงั้น[ทาง Optic นะคับ] ตอนนี้เลยแฟลชกลับมาเป็น OFW แล้วคับ

ออฟไลน์ lively

• *
« ตอบกลับ #364 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2011, 07:57:28 am »
ดูแผ่นdvd กับR200  ภาพค้าง  ตอนแรกคิดว่าแผ่นเสียแต่ลองเปิดกับเครื่องเล่นดีวีดีก็เปิดได้ไหลรื่นดีค่ะ 
เป็นเพราะว่า fw ของ r200 เล่นแผ่นดีวีดีไม่สมบูรณ์ หรือเป็นเพราะเครื่องr200 เสียคะ
ดูจากแผ่น นี่ผ่าน DVD External ผ่าน สาย USB หรือ DVD Internal ผ่านสาย SATA ครับ

ดูแผ่นผ่าน DVD External ผ่านสาย USB ค่ะ

« ตอบกลับ #365 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2011, 08:31:19 am »
ดูแผ่นdvd กับR200  ภาพค้าง  ตอนแรกคิดว่าแผ่นเสียแต่ลองเปิดกับเครื่องเล่นดีวีดีก็เปิดได้ไหลรื่นดีค่ะ  
เป็นเพราะว่า fw ของ r200 เล่นแผ่นดีวีดีไม่สมบูรณ์ หรือเป็นเพราะเครื่องr200 เสียคะ
ดูจากแผ่น นี่ผ่าน DVD External ผ่าน สาย USB หรือ DVD Internal ผ่านสาย SATA ครับ

ดูแผ่นผ่าน DVD External ผ่านสาย USB ค่ะ
แล้ว DVD External เป็นรุ่นที่ต้องเสียบไฟจากภายนอกด้วย หรือว่าเป็นรุ่นสลิมที่ที port usb อย่างเดียว (ไม่แน่ใจว่าเกี่ยวกับอาการไฟไม่พอหรือเปล่า เดาล้วนๆ)
จุดที่วาง dvd external เรียบดีไหม เพราะเวลาแผ่นมันหมุน อาจจะมีการสั่นสะเทือน ถ้าพื้นผิวที่วางไม่เรียบ อาจจะเกิดปัญหาได้

แล้วเฟิร์มแวร์ที่ใช้เป็นตัวไหนครับ ถ้าใช้ 3 IN 1 ลองสลับไป FW ตัวอื่นแล้วลองเล่นดูใหม่ ถ้าเป็นทุก FW ใน 3 IN 1 (แล้วเก่าไปแล้ว) ลองอัพเดตเฟิร์มแวร์ดูก่อนนะครับ ถ้ายังเป็นอีกลองส่งศูนย์หรือร้านที่ซื้อช่วยเช็คให้ก็ได้ครับ

แผ่นที่ใช้เล่นเป็นแผ่น ลิขสิทธิ์แท้หรือเปล่า เพราะบางค่ายเขาใส่โปรแกรมป้องกันการก๊อปปี้ แล้วมันจะมีปัญหากับเครื่องเล่น บางรุ่น บางยี่ห้อ ยิ่งถ้าเป็นคอมด้วยแล้วก็จะเกิดอาการค้างเหมือนกัน ไม่ทราบว่าของคุณ lively มีอาการกับทุกแผ่น ทุกเรื่องที่เปิดเลยหรือไม่ แล้วสุดท้าย ถ้ามี DVD External เครื่องอื่นลองได้ ก็อลงดูครับว่าเป็นหรือไม่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 27, 2011, 09:10:15 am โดย vun99 »

ออฟไลน์ noom9888

« ตอบกลับ #366 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2011, 09:42:19 am »
อัพเดท
FW : CS SDK4_r1.0.3 base SDK4 (R1 / R2A / R6A / R200) ลองเทสกับไฟล์ DVD-ISO แล้วมีปัญหาตอนเล่นเมนู DVD จากแต่ก่อนเลื่อนขึ้น-ลง,ซ้าย-ขวา แล้วกด OK ตรงกลางเพื่อเลือก แต่ Ver.นี้มีบัคพอกด OK กลายเป็น เล่น/หยุด ซ่ะงั้น Ver.ก่อนไม่เป็นคับ และมีให้เลือกเมนูไทยก็จิงใน Ver.นี้แต่ชื่อหนังที่เป็นภาษาไทยไม่ขึ้นคับ

สรุป : ผมว่า FW ที่เป็น TycoHD เดี่ยวๆน่าใช้สุดคับ แต่พอใช้กับ R6A แล้วรีโมทตัวเล็กที่ให้มาใช้ไม่ได้ก็เซ็งกันไปคับ

« ตอบกลับ #367 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2011, 08:34:36 pm »
ปุ่มต่างเมื่อเราใช้ คีย์บอร์ด USB หรือ WIFI ควบคุมการเล่นหนังนอกเหนือจากใช้พิมพ์ตอนท่องเว็บ  จะเป็นปุ่มไหนบนรีโมทไปดูกันเลย
i = info                                       G = time seek               Q = TV Mode (เลือกว่าจะให้แสดงผลเท่าไหร่ เช่น 720P หรือ 1080P)
S = stop                                     H = Home                     <  = Reward  
-  = ลดเสียง                                  A = Audio                      > = forward
+ = เพิ่มเสียง                                 T = subtitle                    /(?) = slow เป็นจำนวน / เท่า
O = open menu                       Tab = setup                     R = repeat (เล่นซ้ำ)
ESC = return                             M = Mute                      Enter = OK or play
Page up = previous (เล่นไฟล์ก่อนหน้า)                                Delete = eject
Page down = Next (เล่นไฟล์ถัดไป)                                     spacebar = pause / play

ส่วนปุ่มตัวเลข ลูกศร ขึ้น ลง ซ้าย ขวา ก็เหมือนบนรีโมท
เผื่อใช้เมื่อตอนรีโมทหาไม่เจอหรือเสีย แต่แนะนำให้เป็น Wireless จะสะดวกมาก

เมื่อไหร่ FW ที่ซัพพอร์ทคีย์บอร์ดภาษาไทย ซัพพอร์ท เวปภาษาไทย  และเสถียรจะออกเสียที

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2011, 12:02:08 pm โดย vun99 »

ออฟไลน์ moobasic

• *
« ตอบกลับ #368 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2011, 10:11:01 pm »
ผมอยากทรายว่าตอน FW ตัวไหนดีสุดแล้วครับ ผมใช้ R-200 ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #369 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2011, 11:49:38 pm »
ผมอยากทรายว่าตอน FW ตัวไหนดีสุดแล้วครับ ผมใช้ R-200 ขอบคุณครับ

3 IN 1 ครับ  Version 1.0.5.39
หรือจะเป็นตัวโมตัวนี้
ileg-Al_rev14_ro_-_Egreat_1.0.5.39_(+DMD)_+_ACRyan ความเสถียร : ยอดเยี่ยม

CS_3in1_rev3.1.5 - Egreat 1.0.5.39 + ACRyan + mede8er v4 r5249 ความเสถียร : ยอดเยี่ยม

ลิงค์โหลดอยู่หน้า 11 ครับ

ออฟไลน์ 12sunday

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #370 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2011, 08:51:41 am »
แล้ว fw ที่ดีที่สุดตอนนี้ของ R200-II ล่ะครับ
ªØ´àÅç¡æ á¤è¹Õé¡çËÁ´µÑÇ
LED 3D LG 42LW5700
Player Egreat R200II , Sony BDP370
AVR denon 1909
Speaker scs260.5
QED classic HDMI x 3

ออฟไลน์ paekag

• **
« ตอบกลับ #371 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2011, 11:20:52 am »
ผม อยากรู้ว่า R200 ท่านๆทั้งหลายตอนนี้ใช้ Fw อะไรกันอยู่หรอครับ
ของผมมีแค่ 3in1 และ ที่เป็น HD2 อยากรู้ว่าถ้ามีใหม่กว่านี้ขอลิงค์หน่อยครับ

ออฟไลน์ paekag

• **
« ตอบกลับ #372 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2011, 11:22:39 am »
สอบถามอีกเรื่องมีวิธีปรับ Font ให้อ่านง่ายๆไหมครับ ดูแล้วFont R200ไม่สวยเท่าไหร่เลย

« ตอบกลับ #373 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2011, 11:24:26 am »
แล้ว fw ที่ดีที่สุดตอนนี้ของ R200-II ล่ะครับ

2.2.1.4 official ครับ

« ตอบกลับ #374 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2011, 12:36:48 pm »
ผลทดสอบเพื่ม เมื่ออยู่ในโหมด cover(กดปุ่มเหลือง) (โชว์ปกแบบ 2x7) เวลาเลือกหนังกด enter 1 ครั้งจะไม่เล่นหนังทันที(ถ้ามีไฟล์ ภาพ poster อยู่ด้วย) มันจะโชว์ก่อนต้องกด enter อีกครั้งถึงจะเล่น (ตัวเก่ากดครั้งเดียวจะเล่นเลย) แต่ผมว่าแบบนี้ดีเพราะสามารถเห็นภาพ fanart หนังสวยๆที่เราทำพร้อมเนื้อเรื่องย่อก่อนเข้าดูหนัง เยี่ยมจริง [yes]
แต่ถ้าเราเลือกโหมด poster (กดปุ่มน้ำเงิน) อยู่แล้วกด enter ก็จะเล่นหนังเลย

รบกวนถามหน่อยครับ คือเครื่องผมตอนอยู่หน้า cover พอกดเข้าไปอีกทีมันเป็นแบบไม่มีปกไม่ขึ้น fanart ครับ เห็นแค่ชื่อที่อยู่ข้างล่างแล้วเลื่อนไปเรื่องอื่นได้ เหมือนหน้า cover แต่ไม่โชว์ปก ในfolder หนังผมมีไฟล์ภาพคือ folder.jpg ชื่อหนัง.jpg แล้วก็ poster.jpg หรือต้องเปลี่ยนชื่อหรือขนาดไฟล์ครับ ลองเปลี่ยนชื่อเป็น fanartในเครื่องแล้วก้ไม่ได้ครับ รบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับ
ของคุณทุกเรื่องมีภาพ ทั้ง 2 แบบเลยหรือไม่ครับ เท่าที่ผมลองเทส ถ้าโฟลเดอร์ที่เก็บหนังนั้นทุกเรื่องมีปกทั้ง 2 แบบ เวลาอยู่ใน cover mode กดปุ่ม OK 1 ครั้งจะเปลี่ยนเป็นแบบ poster (ซึ่งทั้ง 2 แบบสามารถเลือกซ้ายขวาเพื่อดูเรื่องอื่นได้) แต่ถ้าโฟล์เดอร์หนังนั้นมีหลายเรื่องแต่มีภาพปกไม่ครบทุกเรื่องคือเรื่องไหนมีภาพปกแบบ cover (folder.jpg) อย่างเดียว พอกด OK มันจะไม่ีโชว์รูป fanart ขึ้นขึ้นแต่ชื่อเหมือนที่คุณเจอ ไม่ว่าเรื่องต่อไปที่เลื่อนไปจะมีปกแบบ poster หรือไม่ก็ตาม (แต่ถ้าไปเลือกหนังที่ มี ทั้ง 2 ปกก่อน มันจะโชว์ทั้ง 2 แบบ แต่เรื่องต่อไปถ้าไมมีปกแบบ poster มันก็จะโบ๋ๆเป็นกรอบแดงๆ แต่ก็เข้าดูหนังได้
สรุป จะโชว์ปกทั้ง 2 แบบ จะต้องมีปกทั้ง 2 แบบก่อน แล้วจะต้องเลือกหนังที่มีปกทั้ง 2 แบบก่อนด้วย (ไปเลือกหนังเรื่องที่มีปกแบบ folder อย่างเดียวก่อนไม่ได้)
ทางที่ดีทำปกทั้ง 2 แบบให้ครบทุกเรื่อง โชว์ทั้ง 2 แบบชัวร์ครับ

เพราะเมื่อกี๊ลองเทสสดๆดูเลย เอาโฟล์เดอร์หนังที่ยังไม่ได้ทำโปสเตอร์ สมมุติว่า 10 เรื่อง ทุกเรื่องมี folder.jpg หมด แต่ทำ poster เพียงแค่เรื่องเดียว ก็จะโชว์ทั้ง 2 แบบตามที่ผมบอกข้างต้นนะครับ แต่ต้องเลือกหนังที่มี poster ก่อนเป็นเรื่องแรก (ดชว์เรื่องเดียวเพราะทำเรื่องเดียว)

ได้แล้วครับ เนื่องจากในโฟลเดอร์หนังผมมีไฟล์ภาพชื่อเดียวกันกับหนัง ลบไฟล์นี้ออกลองใหม่สรุปโชว์ปกในครับ หรือเลือกหนังที่ชื่อขึ้นต้นหลังจากตัว P(poster.jpg) ก็ได้เลยครับ มันไปเลือกดึงภาพตามตัวอักษรFWก็เลยงง(หรือผมโง่เอง) ผมเลยลบภาพที่ตรงกับชื่อเรื่องออกหมด ในโหมดภาพยนต์เลยไม่มีปกแต่ไม่เป็นไรเล่นในโหมด file manager อยู่แล้วครับ หลังจากกดเข้าไปปกในแล้วเราสามารถกลับมาหน้า cover ได้หรือเปล่าครับ หนังผมเยอะครับโหลดปกช้าเหมือนกันครับ ขอบคุณพื้นที่ดีๆและท่านสมาชิกดีๆครับ

FW โม CS 0.8.6 base on 2.2.1.4 ตัวนี้สามารถ เลือกปกหนังแล้วย้อนกลับมายัง หน้า Cover หรือ Poster ได้แล้วนะครับ ยังไงก็ลองดูได้นะครับ คุณ bankery
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2011, 12:38:19 pm โดย vun99 »

ออฟไลน์ pLek

• *
« ตอบกลับ #375 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2011, 02:10:16 pm »

ทำไมเวบของ Egreat ยังไม่มีให้ดาวน์โหลดครับ แสดงว่ายังไม่  official ใช่ไหมครับ

« ตอบกลับ #376 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2011, 03:06:30 pm »

ทำไมเวบของ Egreat ยังไม่มีให้ดาวน์โหลดครับ แสดงว่ายังไม่  official ใช่ไหมครับ

จริงๆผมก็เอามาจากเว็บของ Egreat ครับ เอามาจาก คุณ123 ซึ่งเป็น Moderator ของเขา ซึ่งเขาตอบคำถามใน forum ของทาง egreat อยู่ แต่มันคงปรับปรุงจาก 2.2.0.1 ไม่มากนักมั๊งครับ จึงไม่ได้ปล่อยให้โหลดในหน้า download

ออฟไลน์ j200

• **
« ตอบกลับ #377 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2011, 03:59:40 pm »

R200II-PLUS หลังเครื่องเป็นแบบนี้ใช้เปล่าครับ อาทิตย์ก่อนไปดูจะซื้อให้หลาน มองแต่รู 2 เสา USB3  ว่าต่างจาก R200II มากไหม
ลืมดูปุ่ม restore ถ้ายังหา restore ไม่เจอ ไม่ควรลง FW โม ลองดูในคู่มือมีหรือเปล่า

อ้าว ขอโทษทีผมดูผิดรุ่น เป็น R200-II ธรรมดา แต่ผมไปหารูปของ R200-II Plus ก็ไม่เห็นปุ่ม restore นะครับ ยังไงลองดูตัวเครื่องจริงๆของคุณให้ละเอียดละกัน
แต่ถ้าไม่มีก็ไม่ควรอัพตัว FW โม อย่างที่คุณ j200 บอกนะครับ เพราะอัพวิธีธรรมดาไม่ผ่านแน่นอน
R-200IIplus เป็นแบบตามรูปจากคุณ j200 ครับ
ผมหาหลายรอบแล้วไม่เจอ ปุ่ม Restore ...นึกว่าเครื่องผมพิการ  ;D

ตอนเที่ยงไปดู R180 มา ก็ไม่เห็น  ปุ่ม Restore เหมือนกัน สีดำสวยดีถูกกว่า R200II อีก