ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ Egreat รอบ2  (อ่าน 2682059 ครั้ง)

ออฟไลน์ pakhem

• *
Re: รวมพลคนใช้ Egreat รอบ2
« ตอบกลับ #378 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2011, 06:37:52 pm »
เผื่อใครยังอัฟไม่ได้ลองวิธี มั่ว ของผมดูครับ ผม ลองแบบที่แนะน้ำแล้ว มันไม่เข้า เมนู upgate firmware ให้

1. เมื่อแตกไฟลืที่โหลดมาแล้วจะได้ โฟล์เดอร์ flashbin ให้ก็อปปี้ทั้งโฟล์เดอร์ลง thumbdrive เลย เอาไว้ที่ root ของ thumbdrive (นอกสุดของ drive) ไม่ต้องแตกไฟล์ (thumbdrive ที่ใช้จะต้องมีพื้นที่เหลือมากกว่า 256 MB ทางที่ดีควรใช้ thumbdrive เปล่าๆ จะดีที่สุด)
2. จากนั้นก็นำไปต่อกับช่อง USB ของ S7A
3. เปิดเครื่อง S7A รอจนมันเริ่ม booting screen จากนั้นกดปุ่มรีโมท ตามนี้ ปุ่มลูกศรลง ตามด้วย ปุ่มลูกศรขึ้น ตามด้วยปุ่ม STOP ย้ำๆ ไปเรื่อย จนหน้าจอหาย
จนกระทั่งหน้าต่าง ป๊อบอัพ dialog menu ขึ้นมาให้เลือก yes และกดปุ๋ม OK จากนั้นเครื่องจะเริ่มการอัำพเกรด FW อัตโนมัติ

4.ขั้นตอนอัพเดตนี้จะใช้เวลาประมาณ 3 นาที ระหว่างรออย่าปิดเครื่องและระวังอย่าให้ไฟดับ
5.เมื่ออัพเดต FW เสร็จแล้วเครื่องจะรีสตารืทอัตโนมัติ
6. เมื่อเครื่องเปิดขึ้นมาใหม่ ก็จะได้ FW ใหม่แล้ว

ออฟไลน์ kritdanai

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #379 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2011, 06:46:15 pm »
ไม่ค่อยมีใครใช้ S7A เลยแฮะ เท่าที่อ่านมามีแต่ R200
ความเห็นส่วนตัวนะครับจากการซื้อ S7A มาใช้งานได้ 1 เดือน
ที่ซื้อรุ่นนี้เพราะมี 5.1 ANALOG นี่แหละ
โดยรวมไม่ค่อยประทับใจเท่าไหร่ เพราะก่อนซื้อคาดหวังไว้เยอะ
ตอนนี้ผมมีอยู่ 2 เครื่อง เครื่องเดิมเป็นชิป Realtek RTD1073D+ ของค่ายอื่น กับตัว S7A ชิป Sigma 8655
 ผมว่าตัวเก่าเล่นได้ดีกว่าเยอะครับไม่มีไฟล์ใดที่เล่นไม่ได้เลย แต่เจ้า S7A มีงอแงกับหลายๆไฟล์ ทั้งๆที่เครื่องเก่าเคยเล่นได้เป็นอย่างดี

ปัญหาหลักๆ S7A ที่ผมเจอ ( ตอนนี้ FW เวอร์ชั่น 27 )
1.ไฟล์หลักๆ .mkv  Full Rib Bluray แบบ .iso เครื่องผมมีหลายไฟล์ที่เล่นไม่ได้เลย ทั้งๆที่เครื่องเดิมเล่นได้หมด ( ไฟล์ .mkv ที่เล่นไม่ได้ส่วนใหญ่ผมแปลงเองจากแผ่นบลูเรย์ แต่ที่โหลดมาจาก Bit จะเล่นได้หมด จะโทษไฟล์ก็คงไม่ถูก เพราะเครื่องเก่าแปลงมายังไงก็เล่นได้ไม่มีปัญหา ส่วน Full Rib แบบ .iso ก็ Rib จากบลูเรย์ที่บ้าน )
2.Full Rib Bluray แบบ .iso บางครั้งเล่นแล้วเด้งออกมาหน้าเมนูที่จุดเดิมเวลาเดิมระหว่างที่เล่นไฟล์ พอเอาไปเล่นเครื่องเก่าไม่ยักกะเป็น เล่นได้จนจบ พอเอากลับมาเล่น S7A อีกรอบ ก็อาการเดิมอีก เด้ง ณ.เวลาเดิม จุดเดิม ฉากเดิมตลอด
3..MKV ไม่สามารถ Play back ย้อนหลังได้ เครื่องเดิมทำได้ทั้งย้อนหลังและรีไปข้างหน้าได้
4. DVD แบบ ISO บางไฟล์ปิด Sub ไม่ได้ ปิดแล้วก็ยังโผล่ ( เป็นบางเรื่องครับ แต่เครื่องเดิมมันไม่มีปัญหานะ เจ้าตัวนี้ปัญหาเยอะจริงๆ )
5.การแสดง Sub ทำได้ไม่ค่อยดีบางเรื่องก็ตัวเล็กเกินไป บางเรื่องก็ใหญ่เวอร์ไม่เป็นมาตรฐานเลยต้องเข้าไปปรับเองอีก เครื่องเดิมการแสดง Sub ตัวหนังสือจะสม่ำเสมอเท่ากันทุกเรื่องแทบไม่ต้องปรับ

ตอนที่ซื้อมาคิดว่าชิป Sigma8655 จะดีกว่า Realtek RTD1073D+ ซะอีกแต่ตรงข้ามกันเลยฮะ ตัวเดิมผมเล่นได้ดีกว่าเยอะเลย ตอนนี้คงต้องรอเฟิร์มแวร์ตัวใหม่ๆมันคงดีขึ้น ไฟล์ไหนที่ S7A เล่นแล้วมีปัญหาผมก้เอาไปเล่นกับเครื่องเดิมครับ แต่หลักๆก้ใช้ S7A เพราะ ลำโพงผมเป็นแอมป์รุ่นเก่าที่ต้องใช้กับ 5.1 Analog
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2011, 07:06:06 pm โดย kritdanai »

ออฟไลน์ Nixon

• *
« ตอบกลับ #380 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2011, 07:44:13 pm »
ไม่ค่อยมีใครใช้ S7A เลยแฮะ เท่าที่อ่านมามีแต่ R200
ความเห็นส่วนตัวนะครับจากการซื้อ S7A มาใช้งานได้ 1 เดือน
ที่ซื้อรุ่นนี้เพราะมี 5.1 ANALOG นี่แหละ
โดยรวมไม่ค่อยประทับใจเท่าไหร่ เพราะก่อนซื้อคาดหวังไว้เยอะ
ตอนนี้ผมมีอยู่ 2 เครื่อง เครื่องเดิมเป็นชิป Realtek RTD1073D+ ของค่ายอื่น กับตัว S7A ชิป Sigma 8655
 ผมว่าตัวเก่าเล่นได้ดีกว่าเยอะครับไม่มีไฟล์ใดที่เล่นไม่ได้เลย แต่เจ้า S7A มีงอแงกับหลายๆไฟล์ ทั้งๆที่เครื่องเก่าเคยเล่นได้เป็นอย่างดี

ปัญหาหลักๆ S7A ที่ผมเจอ ( ตอนนี้ FW เวอร์ชั่น 27 )
1.ไฟล์หลักๆ .mkv  Full Rib Bluray แบบ .iso เครื่องผมมีหลายไฟล์ที่เล่นไม่ได้เลย ทั้งๆที่เครื่องเดิมเล่นได้หมด ( ไฟล์ .mkv ที่เล่นไม่ได้ส่วนใหญ่ผมแปลงเองจากแผ่นบลูเรย์ แต่ที่โหลดมาจาก Bit จะเล่นได้หมด จะโทษไฟล์ก็คงไม่ถูก เพราะเครื่องเก่าแปลงมายังไงก็เล่นได้ไม่มีปัญหา ส่วน Full Rib แบบ .iso ก็ Rib จากบลูเรย์ที่บ้าน )
2.Full Rib Bluray แบบ .iso บางครั้งเล่นแล้วเด้งออกมาหน้าเมนูที่จุดเดิมเวลาเดิมระหว่างที่เล่นไฟล์ พอเอาไปเล่นเครื่องเก่าไม่ยักกะเป็น เล่นได้จนจบ พอเอากลับมาเล่น S7A อีกรอบ ก็อาการเดิมอีก เด้ง ณ.เวลาเดิม จุดเดิม ฉากเดิมตลอด
3..MKV ไม่สามารถ Play back ย้อนหลังได้ เครื่องเดิมทำได้ทั้งย้อนหลังและรีไปข้างหน้าได้
4. DVD แบบ ISO บางไฟล์ปิด Sub ไม่ได้ ปิดแล้วก็ยังโผล่ ( เป็นบางเรื่องครับ แต่เครื่องเดิมมันไม่มีปัญหานะ เจ้าตัวนี้ปัญหาเยอะจริงๆ )
5.การแสดง Sub ทำได้ไม่ค่อยดีบางเรื่องก็ตัวเล็กเกินไป บางเรื่องก็ใหญ่เวอร์ไม่เป็นมาตรฐานเลยต้องเข้าไปปรับเองอีก เครื่องเดิมการแสดง Sub ตัวหนังสือจะสม่ำเสมอเท่ากันทุกเรื่องแทบไม่ต้องปรับ

ตอนที่ซื้อมาคิดว่าชิป Sigma8655 จะดีกว่า Realtek RTD1073D+ ซะอีกแต่ตรงข้ามกันเลยฮะ ตัวเดิมผมเล่นได้ดีกว่าเยอะเลย ตอนนี้คงต้องรอเฟิร์มแวร์ตัวใหม่ๆมันคงดีขึ้น ไฟล์ไหนที่ S7A เล่นแล้วมีปัญหาผมก้เอาไปเล่นกับเครื่องเดิมครับ แต่หลักๆก้ใช้ S7A เพราะ ลำโพงผมเป็นแอมป์รุ่นเก่าที่ต้องใช้กับ 5.1 Analog

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

ออฟไลน์ rrrgogogo

• *
« ตอบกลับ #381 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2011, 08:35:36 pm »
เห็นใน FW ล่าสุดของ EGREAT R200II เห็นมี PPTV ไม่ทราบว่ามันใช้ดูบอลออนไลน์ได้ด้วยรึเปล่าครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับ  [เท่ห์]

ออฟไลน์ jong

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #382 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 09:29:51 am »
FW เว่ิอร์ชั่น 2.2.1.4  official  หรือเปล่าครับ
แล้ว FW เว่ิอร์ชั่น 2.2.1.4  official อยู่หน้าไหนครับผมอ่านดูแล้วยังงง เพราะมีหลายอัน

ขอบคุณครับ

หน้าตา FW นะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2011, 09:42:07 am โดย jong »
Panasonic THP42U30T
Egreat R200ll

ออฟไลน์ vun99

« ตอบกลับ #383 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 10:12:07 am »
FW เว่ิอร์ชั่น 2.2.1.4  official  หรือเปล่าครับ
แล้ว FW เว่ิอร์ชั่น 2.2.1.4  official อยู่หน้าไหนครับผมอ่านดูแล้วยังงง เพราะมีหลายอัน

ขอบคุณครับ

หน้าตา FW นะครับ

ตามในรูปนั้นตัวโมครับ CS 0.8.2 base on 2.2.1.4 อันนี้ถ้าลงต้องลงแบบจิ้มปุ่ม restore

ลิงค์โหลด
http://download1118.mediafire.com/3qvfadav9ceg/37z1xodtkagka7w/CS_rev0.8.5_R1-II_FW_2.2.1.4.rar

ส่วนของ 2.2.1.4 official ตามลิงค์ด้านล่างนี้ครับ แนะนำใช้ตัวนี้ อัพแบบผ่านเมนูในเมนู setting ได้

http://www.mediafire.com/?72o41z79ens5b5c

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2011, 10:13:17 am โดย vun99 »
TV : sharp 40" 40L500M
HD Player : Xtreamer pro & Egreat R1-II
Power Box SU602 + Noise Filter
HDMI : LCDTVTHAILAND 2 m.
Docking : ICY BOX & EZ Doc

« ตอบกลับ #384 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 11:02:10 am »
ขอบคุณครับ  ได้ของเล่นใหม่อีกแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2011, 11:07:50 am โดย jong »

« ตอบกลับ #385 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 01:28:56 pm »
FW ตัวโม CS r 0.8.6 ที่สามารถเปลี่ยน font ระบบได้
ผมลองเปลี่ยนเป็น Tahoma.tff ปรากฎว่า หนังเรื่องที่เคยดูที่มีซับ ต่ำ เมื่อก่อนดูซับไม่ได้เลยเพราะว่าตกขอบ บางเรื่องหายไปครึ่งตัว บางเรื่องหายเฉพาะสระ อุ สระอู (แต่ทำเสียอารมณ์เยอะ)
FW ตัวโมนี้พอเปลี่ยนฟ้อนต์ ซับที่เคยตก มันไม่ตกขอบแล้วครับ และตัวหนังสือยังอ่านง่ายอีกด้วย
HD Player : Xtreamer pro & Egreat R1-II
Power Box SU602 + Noise Filter

ออฟไลน์ mballx

« ตอบกลับ #386 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 01:43:25 pm »
เอาไปลง 200II plus ไม่ผ่าน แล้วรุ่นนี้ไม่มีปุ่มจิ้ม ด้วย
audio cable
http://www..com/forums/showthread.php/387825-QED-audio-cable

« ตอบกลับ #387 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 02:14:35 pm »
แล้วจะเลือกอะไรดีครับ ระหว่างตัว Official  กับ โม

ออฟไลน์ pLek

• *
« ตอบกลับ #388 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 02:27:46 pm »
ลง 2.2.1.4 official กับ R200II+ แล้ว
ขอถามครับ  ;D
-จะโชว์ปกพร้อมเรื่องย่อต้องกดอะไรครับ และวิธีใส่ปกต้องทำไง
-เมื่อกดปุ่มเหลืองเข้าโหมดโชว์ปกแบบสองแถวแล้ว ทำไมปกมันขึ้นไม่ครบเหมือนกับแบบ Thumnail
ขอบคุณครับ

มือใหม่ถามมาก..ขออภัย   [มากมาย]

« ตอบกลับ #389 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 03:06:34 pm »
แล้วจะเลือกอะไรดีครับ ระหว่างตัว Official  กับ โม

ลงตัว official ก็ได้ครับ ผมว่าเสถียรกว่า
ตัวโม สำหรับคนอยากลอง และมี skin ให้ลองเปลี่ยนเล่นๆ แต่บางครั้ง ถ้ากดรีโมทรีบร้อน มีค้าง มากกว่า ตัว official แต่ก็ไม่มาก
แต่ส่วนตัวผมตอนนี้ ติดใจตัวโมมากกว่า ลูกเล่นที่เพิ่มขึ้นมาให้ ใช้งานได้จริง และดีพอสมควร เช่น
1.เปลี่ยน font ระบบได้ ทำให้ ซับต่ำ แสดงผลได้ถูกต้องไม่ตกขอบ
2.เวลาเข้าโหมด โชว์ปก เวลา return กลับ ไม่เด้งออกไป (กลับมาอยู่โหมด โชว์ปกเหมือนเดิม) ทำให้สะดวกขึ้นและไม่ต้องเสียเวลาแสกนปกใหม่
3.หน้าตา และสีเปลี่ยนได้ ไม่จำเจ
4.content ทาง internet มีมากกว่า และใช้งานได้ดี
5.รู้สึกจะมีข้อเสียเรื่องเสียง ที่คุณ noom9888 บอกคือเสียง DTS,DD เบาลงมากและที่สำคัญเสียง DD เสียงแย่มากคับแถมบางไฟล์มีปัญหาไม่ออก 5.1ซ่ะงั้น[ทาง Optic นะคับ] แต่พอดีผมใช้แค่ลำโพงคอม 2.1 จึงไม่มีปัญหา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2011, 03:12:18 pm โดย vun99 »

« ตอบกลับ #390 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 03:09:26 pm »
แล้วจะเลือกอะไรดีครับ ระหว่างตัว Official  กับ โม

ลงตัว official ก็ได้ครับ ผมว่าเสถียรกว่า
ตัวโม สำหรับคนอยากลอง และมี skin ให้ลองเปลี่ยนเล่นๆ แต่บางครั้ง ถ้ากดรีโมทรีบร้อน มีค้าง มากกว่า ตัว official แต่ก็ไม่มาก

ขอบคุณอีกครั้งครับ

« ตอบกลับ #391 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 03:24:04 pm »
ลง 2.2.1.4 official กับ R200II+ แล้ว
ขอถามครับ  ;D
-จะโชว์ปกพร้อมเรื่องย่อต้องกดอะไรครับ และวิธีใส่ปกต้องทำไง
-เมื่อกดปุ่มเหลืองเข้าโหมดโชว์ปกแบบสองแถวแล้ว ทำไมปกมันขึ้นไม่ครบเหมือนกับแบบ Thumnail
ขอบคุณครับ

มือใหม่ถามมาก..ขออภัย   [มากมาย]

รู้สึกว่าโชว์ปกแบบ Thumnail ยังไม่สามารถโชว์เนื้อเรื่องย่อได้ ผมเคยลองใส่ไฟล์ .XML ไว้ในโฟล์เดอร์เดียวกันแบบค่าย 8 แต่ก็ไม่โชว์ครับ คงรอ FW หน้า แต่ที่ผมลองตอนนั้นใช้ 2.2.0.1 ส่วน 2.2.1.4 ยังไม่ได้ลองดุว่าจะโชว์ไหม

วิธีการใส่ปกก็แค่หาไฟล์รูป จาก google ก็ได้ แนะนำขนาดสูงไม่เกิน 250 pixel เพื่อความรวดเร็วในการแสดงผล  และเซฟชื่อเป็น folder.jpg ใส่ไว้ใน folder หนังเรื่องนั้นๆ
ผมมีโปรแกรมมาฝาก มันจะหาเฉพาะชื่อไฟล์ที่เป็น folder.jpg,cover.jpg , genre.jpg เท่าั้นั้น และแปลงเสร็จจะเซฟทับรูปเดิมอัตโนมัต สะดวกมาก
โปรแกรมนี้ไม่ต้อง install ใช้ง่ายมาก ลิงค์นะครับ
http://www.4shared.com/file/jNFrVhHW/resizeCover.html

เมื่อกดปุ่มเหลืองเข้าโหมดโชว์ปกแบบสองแถวแล้ว ทำไมปกมันขึ้นไม่ครบเหมือนกับแบบ Thumnail
ขอบคุณครับ

เอของผมถ้ามีกี่เรื่องใน folder นั้นๆมันขึ้นครบนะครับ แต่ข้อเสียของวิธีนี้คือหนังที่จะโชว์ปกพร้อมกันต้องอยู่ใน folder เดียวกัน ห้ามแยก ถ้าแยกโฟล์เดอร์มันก็จะโชว์ปกหนังแค่เท่าที่มีอยู่ใน folder นั้น หนังที่อยู่ใน folder อื่นจะไม่โชว์

« ตอบกลับ #392 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 03:26:26 pm »
ขอถามครับ  ;D
ขอบคุณครับ

มือใหม่ถามมาก..ขออภัย   [มากมาย]

รู้สึกว่าโชว์ปกแบบ Thumnail ยังไม่สามารถโชว์เนื้อเรื่องย่อได้ ผมเคยลองใส่ไฟล์ .XML ไว้ในโฟล์เดอร์เดียวกันแบบค่าย 8 แต่ก็ไม่โชว์ครับ คงรอ FW หน้า แต่ที่ผมลองตอนนั้นใช้ 2.2.0.1 ส่วน 2.2.1.4 ยังไม่ได้ลองดุว่าจะโชว์ไหม

วิธีการใส่ปกก็แค่หาไฟล์รูป จาก google ก็ได้ แนะนำขนาดสูงไม่เกิน 250 pixel เพื่อความรวดเร็วในการแสดงผล  และเซฟชื่อเป็น folder.jpg ใส่ไว้ใน folder หนังเรื่องนั้นๆ
ผมมีโปรแกรมมาฝาก มันจะหาเฉพาะชื่อไฟล์ที่เป็น folder.jpg,cover.jpg , genre.jpg เท่าั้นั้น และแปลงเสร็จจะเซฟทับรูปเดิมอัตโนมัต สะดวกมาก
โปรแกรมนี้ไม่ต้อง install ใช้ง่ายมาก ลิงค์นะครับ
http://www.4shared.com/file/jNFrVhHW/resizeCover.html

เมื่อกดปุ่มเหลืองเข้าโหมดโชว์ปกแบบสองแถวแล้ว ทำไมปกมันขึ้นไม่ครบเหมือนกับแบบ Thumnail
ขอบคุณครับ

เอของผมถ้ามีกี่เรื่องใน folder นั้นๆมันขึ้นครบนะครับ แต่ข้อเสียของวิธีนี้คือหนังที่จะโชว์ปกพร้อมกันต้องอยู่ใน folder เดียวกัน ห้ามแยก ถ้าแยกโฟล์เดอร์มันก็จะโชว์ปกหนังแค่เท่าที่มีอยู่ใน folder นั้น หนังที่อยู่ใน folder อื่นจะไม่โชว์

ตามนั้นครับ  ผมก้จะลองทำเหมือนกัน  ตั้งแต่ได้เครื่องมา  แต่ไม่ได้ทำสักที [ปลื่ม] แล้วโปรแกรมที่ท่านว่า ใช้งานยังไงหรือครับ ทำโปสเตอร์ได้เลยหรือเปล่าครับ  ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2011, 03:35:05 pm โดย jong »

« ตอบกลับ #393 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 03:45:33 pm »
ขอถามครับ  ;D
ขอบคุณครับ

มือใหม่ถามมาก..ขออภัย   [มากมาย]

วิธีการใส่ปกก็แค่หาไฟล์รูป จาก google ก็ได้ แนะนำขนาดสูงไม่เกิน 250 pixel เพื่อความรวดเร็วในการแสดงผล  และเซฟชื่อเป็น folder.jpg ใส่ไว้ใน folder หนังเรื่องนั้นๆ

ขอบคุณครับ

ตามนั้นครับ  ผมก้จะลองทำเหมือนกัน  ตั้งแต่ได้เครื่องมา  แต่ไม่ได้ทำสักที [ปลื่ม] แล้วโปรแกรมที่ท่านว่า ใช้งานยังไงหรือครับ ทำโปสเตอร์ได้เลยหรือเปล่าครับ  ขอบคุณครับ

โปรแกรมอันนี้เป็นแค่โปรแกรมแปลงขนาดไฟล์ปก รูปภาพครับ แต่สามารถแปลงได้ทั้งไดร์ฟเลยก็ได้ในเวลาแป๊บเดียว มันจะไม่กระทบไฟล์รูปอื่นๆเพราะจะแปลงขนาดแค่ไฟล์ที่มีชื่อ folder.jpg , cover.jpg,genre.jpg ครับเพราะเวลาเราหาจาก google มันจะมีหลายขนาดมาก บางอันก็ใหญ่ไป แต่ถ้าใช้โปรแกรมแปลงนี้ตอนหารูปก็หารูปที่ชอบ ขนาดใหญ่ก็ได้เดี๋ยวแปลงทีหลัง ก็ไม่เสียเวลาในการเลือกโหลดรูปปกครับ

ส่วนโปรแกรมทำปก ทั้งแบบ folder.jpg และแบบ poster.jpg ที่ใส่เรื่องย่อ ให้คะแนน บอกรายละเอียดนักแสดง ผู้กำกับ ฯลฯ มีหลายโปรแกรมที่ทำได้ ส่วนตัวผมถนัดใช้โปรแกรม Thumbgen (ลิงค์โหลด อยู่ใน หัวข้อนี้แหละ แต่อยู่หน้าแรกๆลองหาดู) โปรแกรม thumbgen แค่ตั้งชื่อให้ถูกต้อง มันก็จะหาปกเองจาก internet ครับ เรารออย่างเดียว แล้วจะใส่เนื่อเรื่องย่อให้เป็นภาษาไทยก็ได้ด้วย template แสดงผลมีหลากหลาย

ออฟไลน์ TopZaa1985

• *
« ตอบกลับ #394 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 05:56:22 pm »
R200 II สั่งเล่นหนังให้เล่นผ่าน Network ยังไงอ่ะครับ

ออฟไลน์ pLek

• *
« ตอบกลับ #395 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 08:41:37 pm »
....ผมถนัดใช้โปรแกรม Thumbgen (ลิงค์โหลด อยู่ใน หัวข้อนี้แหละ แต่อยู่หน้าแรกๆลองหาดู) โปรแกรม thumbgen แค่ตั้งชื่อให้ถูกต้อง มันก็จะหาปกเองจาก internet ครับ เรารออย่างเดียว แล้วจะใส่เนื่อเรื่องย่อให้เป็นภาษาไทยก็ได้ด้วย template แสดงผลมีหลากหลาย

รบกวนถามเรื่อง Thumbgen (เปิดใช้โปรแกรมและตั้งค่าต่างๆตามวิธีที่บอกไว้สำหรับ R200 FW Tyco เสร็จแล้ว)
จะทำปกใช้กับ R200II FW official 2.2.1.4
ถามว่า
-ใช้ทำปกหนัง mkv ได้ไหมครับ ถ้า folder ชื่อ newfolder, มีไฟล์หนังชื่อ 1.mkv ในนั้น ซึ่งเป็นไฟล์หนังเรื่อง Avatar 3D
เราจะต้องเปลี่ยนชื่อทั้ง folder และ  ไฟล์ เป็น Avatar 3D ก่อน search ปกใช่ไหม
-ปกที่ generate ไว้แล้ว จะเข้าไปแก้ไขได้ไหมครับ เช่นแก้เนื้อเรื่องย่อ ฯลฯ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2011, 08:57:03 pm โดย pLek »