ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ Egreat รอบ2  (อ่าน 2681755 ครั้ง)

ออฟไลน์ noom9888

• Edge LED TV member
Re: รวมพลคนใช้ Egreat รอบ2
« ตอบกลับ #414 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 06:31:19 pm »
FW : Hi media HD600v1.0.3.4 โชว์ปกแบบ Thumbnails เรียบร้อยดีแฮ่ะ แบบเรียงโฟลเดอร์ก็ขยายรูปปกเต็มด้านข้างเลยวุ๊ย..

ออฟไลน์ j200

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #415 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 07:00:41 pm »
เทสกับ HiMedia_FW_1.0.3.4_for_Egreat_1185_20110802_ChangedAllFonts รองรับภาษาไทย usb up ได้เลย

ตั้งรหัสภาษา UTF8 ซับไทย SRT ก็ขึ้นเต็ม ตอนดูใช้รีโมทเลื่อนซับขึ้นลงได้

ตอนนี้ยังงงกับการตั้งค่าอยู่

*ลองแรกๆ มันจะมี Reset บ้าง เสียง TrueHD ของผมไม่ออก แค่เลือกใชว์รูปภาพขึ้นปกให้เลย R200II ตัวเลขไม่ขึ้นจะขึ้ำน มีแต่ไฟสีฟ้าครับ*  
FW ใช้ได้ ชักติดใจ รอคุณ vun99 จัดเต็มให้แล้วกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2011, 07:39:29 pm โดย j200 »

ออฟไลน์ pLek

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #416 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 08:16:37 pm »
Hi media HD600v1.0.3.4 (25/06/11)บน R1-II , R200-II  โชว์ปกพร้อมเรื่องย่อได้ไหมครับ

ออฟไลน์ lively

• *
« ตอบกลับ #417 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 09:20:07 pm »
ดูแผ่นdvd กับR200  ภาพค้าง  ตอนแรกคิดว่าแผ่นเสียแต่ลองเปิดกับเครื่องเล่นดีวีดีก็เปิดได้ไหลรื่นดีค่ะ  
เป็นเพราะว่า fw ของ r200 เล่นแผ่นดีวีดีไม่สมบูรณ์ หรือเป็นเพราะเครื่องr200 เสียคะ
ดูจากแผ่น นี่ผ่าน DVD External ผ่าน สาย USB หรือ DVD Internal ผ่านสาย SATA ครับ

ดูแผ่นผ่าน DVD External ผ่านสาย USB ค่ะ
แล้ว DVD External เป็นรุ่นที่ต้องเสียบไฟจากภายนอกด้วย หรือว่าเป็นรุ่นสลิมที่ที port usb อย่างเดียว (ไม่แน่ใจว่าเกี่ยวกับอาการไฟไม่พอหรือเปล่า เดาล้วนๆ)
จุดที่วาง dvd external เรียบดีไหม เพราะเวลาแผ่นมันหมุน อาจจะมีการสั่นสะเทือน ถ้าพื้นผิวที่วางไม่เรียบ อาจจะเกิดปัญหาได้

แล้วเฟิร์มแวร์ที่ใช้เป็นตัวไหนครับ ถ้าใช้ 3 IN 1 ลองสลับไป FW ตัวอื่นแล้วลองเล่นดูใหม่ ถ้าเป็นทุก FW ใน 3 IN 1 (แล้วเก่าไปแล้ว) ลองอัพเดตเฟิร์มแวร์ดูก่อนนะครับ ถ้ายังเป็นอีกลองส่งศูนย์หรือร้านที่ซื้อช่วยเช็คให้ก็ได้ครับ

แผ่นที่ใช้เล่นเป็นแผ่น ลิขสิทธิ์แท้หรือเปล่า เพราะบางค่ายเขาใส่โปรแกรมป้องกันการก๊อปปี้ แล้วมันจะมีปัญหากับเครื่องเล่น บางรุ่น บางยี่ห้อ ยิ่งถ้าเป็นคอมด้วยแล้วก็จะเกิดอาการค้างเหมือนกัน ไม่ทราบว่าของคุณ lively มีอาการกับทุกแผ่น ทุกเรื่องที่เปิดเลยหรือไม่ แล้วสุดท้าย ถ้ามี DVD External เครื่องอื่นลองได้ ก็อลงดูครับว่าเป็นหรือไม่

เป็น รุ่นสลิมมี port usb อย่างเดียวค่ะ แผ่นที่เล่นก็เป็นแผ่นก๊อบธรรมดา
ลองสลับ FW ของ egreat ดูแป๊บเดียวก็จะค้าง ของtyco จะดูได้นานกว่า 
จะดูยังงัยคะว่าเครื่อง R200 ของเราเป็น fw version อะไร 

ขอบคุณค่ะ จะลองทำตามคำแนะนำดูค่ะ

ออฟไลน์ vun99

« ตอบกลับ #418 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 10:24:29 pm »
หลังจากทดสอบ FW : Hi media HD600v1.0.3.4
ข้อดี ภาพหน้าจอตอนเปิดเครื่องสวยงาม ประทับใจเป็นอันดับแรก
2.อ่านภาษาไทยได้ มีเมนูภาษาไทย
3.โชว์ปกขนาดใหญ่กว่า FW Egreat เองและเร็วดี ไม่หน่วง
4.ปุ่มกดเหมือน egreat ทุกประการ แต่ไม่สามารถกดปุ่มตัวเลขเพื่อกระโดดเป็น % ได้
5.สามารถตั้งค่าความฉลาดในการเลื่อนดูภาพได้ แค่กดซ้ายขวา แล้วกด OK เลื่อนตรงไหน ไปฉากนั้นทันทีไม่มีดีเลย์
6.สามารถใช้คีย์บอร์ดได้ทั้ง USB และแบบ wireless ปุ่มเหมือน FW Egreat
7.การเลือกเสียง และ ซับ จะเป็นการกดวนๆไปโดยจะมีชื่อบอกอยู่ด้านบน(ถือว่าไม่สะดวกเท่า Egreat)
8.สามารถเลื่อนตำแหน่งซับได้ตลอดเวลา จึงไม่มีปัญหาเรื่องซับตกขอบ และอ่านได้ทั้งซับในซับนอก
9. youtube XL เล่นได้สบาย แต่ web browser ยังไม่รองรับ ภาษาไทยและพิมพ์ไทย
10. บางครั้งเลือกไฟล์มีรีสตาร์ทบ้าง ตั้งแต่ลองมามี 2 ครัง
11.มีฟังก์ชั่น ปิดเครื่องอย่างปลอดภัย ประมาณว่าสั่งให้ HDD หยุดหมุนก่อนแล้วค่อยปิดเครื่อง และยังสามารถกดปุ่ม Eject เพื่อหยุดการทำงานไดร์ฟต่างๆอีกด้วย
12. ระบบ network ทั้งสาย LAN และ WIFI USB สามารถทำงานได้อย่างดี

ประทับใจที่สุดก็น่าจะเป็นการโชว์ปกที่ทำได้ไวและขนาดใหญ่ สวย และเรื่องของการเลื่อนแากเวลาดูหนัง ไม่มีค้างเลย และไวมาก

แต่สิ่งที่ผมตัดสินว่า FW นี้ไม่ผ่านสำหรับผมคือเสียงครับ เสียงมันออกจะแตกพร่า เกือบทุกเรื่อง และไม่ว่าจะเป็นภาษาไหน เพียงแต่ว่าบางเรื่องอาจจะแตกน้อยหน่อย
บางเรื่องนี่มากทีเดียว เอาเป็นว่าผมฟัง Hitman Return ไม่ได้เลย เสียงห่วยมากๆ
แต่ระบบผมต่อกับลำโพงคอม 2.1 ถ้าท่านใดต่อเข้ากับ AVR อาจจะไม่มีปัญหาก็ได้ เพราะยอมรับตัวนี้เรื่องภาพ สวย (รู้สึกสวยกว่า มีมิติกว่าตัวที่เคยลองผ่านๆมาอยู่นิดนึง) ระบบโชว์ปกง่ายและเจ่งกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2011, 11:42:49 pm โดย vun99 »
TV : sharp 40" 40L500M
HD Player : Xtreamer pro & Egreat R1-II
Power Box SU602 + Noise Filter
HDMI : LCDTVTHAILAND 2 m.
Docking : ICY BOX & EZ Doc

« ตอบกลับ #419 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 11:49:27 pm »
ตอนนี้เลยต้องลง CS 0.8.7 แทน ฟังก์ชั่นและการใช้งานไม่มีความแตกต่างจาก 0.8.6 เลย (รู้สึกว่าเสถียรกว่า เพราะตั้งแต่เปิดเครื่องลองดู ยังไม่มีแฮงค์สักครั้งเลย)
ตัว 0.8.7 ผมลองดูทุกอย่างแล้วก็ไม่มีปัญหา ไม่มีค้าง ไม่มีรีสตาร์ทให้เห็น เล่นได้ทุกไฟล์ ระบบ network โอเค ถ้าเปลี่ยน font ระบบยิ่งทำให้แสดงซับได้ดียิ่งขึ้น และตัวหนังสือสวยงาม (มีตั้งแต่ 0.8.6 แล้ว) ข้อเสียเท่าที่เห็นก็คือ การทำงานหน่วงไปหน่อย ไม่ลื่นปรู๊ดปร๊าด แต่ก็อยู่ในเกณฑ์รับได้ (แต่การเล่นหนังไม่มีปัญหานะ ลื่นปรื๊ด) [yes]

ตัวนี้ผมให้ผ่าน ดีกว่า 0.8.6 หน่อยในเรื่องความเสถียร
HD Player : Xtreamer pro & Egreat R1-II
Power Box SU602 + Noise Filter

• **
« ตอบกลับ #420 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 08:12:32 am »
หลังจากทดสอบ FW : Hi media HD600v1.0.3.4
ข้อดี ภาพหน้าจอตอนเปิดเครื่องสวยงาม ประทับใจเป็นอันดับแรก
2.อ่านภาษาไทยได้ มีเมนูภาษาไทย
3.โชว์ปกขนาดใหญ่กว่า FW Egreat เองและเร็วดี ไม่หน่วง
4.ปุ่มกดเหมือน egreat ทุกประการ แต่ไม่สามารถกดปุ่มตัวเลขเพื่อกระโดดเป็น % ได้
5.สามารถตั้งค่าความฉลาดในการเลื่อนดูภาพได้ แค่กดซ้ายขวา แล้วกด OK เลื่อนตรงไหน ไปฉากนั้นทันทีไม่มีดีเลย์
6.สามารถใช้คีย์บอร์ดได้ทั้ง USB และแบบ wireless ปุ่มเหมือน FW Egreat
7.การเลือกเสียง และ ซับ จะเป็นการกดวนๆไปโดยจะมีชื่อบอกอยู่ด้านบน(ถือว่าไม่สะดวกเท่า Egreat)
8.สามารถเลื่อนตำแหน่งซับได้ตลอดเวลา จึงไม่มีปัญหาเรื่องซับตกขอบ และอ่านได้ทั้งซับในซับนอก
9. youtube XL เล่นได้สบาย แต่ web browser ยังไม่รองรับ ภาษาไทยและพิมพ์ไทย
10. บางครั้งเลือกไฟล์มีรีสตาร์ทบ้าง ตั้งแต่ลองมามี 2 ครัง
11.มีฟังก์ชั่น ปิดเครื่องอย่างปลอดภัย ประมาณว่าสั่งให้ HDD หยุดหมุนก่อนแล้วค่อยปิดเครื่อง และยังสามารถกดปุ่ม Eject เพื่อหยุดการทำงานไดร์ฟต่างๆอีกด้วย
12. ระบบ network ทั้งสาย LAN และ WIFI USB สามารถทำงานได้อย่างดี

ประทับใจที่สุดก็น่าจะเป็นการโชว์ปกที่ทำได้ไวและขนาดใหญ่ สวย และเรื่องของการเลื่อนแากเวลาดูหนัง ไม่มีค้างเลย และไวมาก

แต่สิ่งที่ผมตัดสินว่า FW นี้ไม่ผ่านสำหรับผมคือเสียงครับ เสียงมันออกจะแตกพร่า เกือบทุกเรื่อง และไม่ว่าจะเป็นภาษาไหน เพียงแต่ว่าบางเรื่องอาจจะแตกน้อยหน่อย
บางเรื่องนี่มากทีเดียว เอาเป็นว่าผมฟัง Hitman Return ไม่ได้เลย เสียงห่วยมากๆ
แต่ระบบผมต่อกับลำโพงคอม 2.1 ถ้าท่านใดต่อเข้ากับ AVR อาจจะไม่มีปัญหาก็ได้ เพราะยอมรับตัวนี้เรื่องภาพ สวย (รู้สึกสวยกว่า มีมิติกว่าตัวที่เคยลองผ่านๆมาอยู่นิดนึง) ระบบโชว์ปกง่ายและเจ่งกว่า

ตามคุณ vun99 เรื่องเสียง TrueHD ก็ไม่ออก รีสตาร์ทบ้าง หรือ บูทนาน
FW Hi media HD600v1.0.3.4 อัพผ่าน USB กับ FW official สลับไปมาได้ไม่มีปัญหา ไม่ต้อง Restore

« ตอบกลับ #421 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 09:13:57 am »
ของเก่าใช้คล่องกันยัง วันนี้มี FW โม ตัวใหม่มาอีกแล้ว ของ R1-II,R200-II,R180 นะ firmware DIY của R180 xài tốt cho R200II
http://www.mediafire.com/?3v6cv56dx2ihhuh
ถ้าจะใช้ตัวนี้โหลดเสร็จแก้ไขชื่อให้เหลือแค่เพียง install.img นะ ดูจากขนาดน่าจะอัพผ่านเมนูธรรมดาได้เลย ไม่ต้องจิ้มปุ่ม
หน้าตา FW

ลองเทสดูได้ แต่ตัวนี้ผมไม่เทสนะขี้เกียจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 31, 2011, 09:23:31 am โดย vun99 »

• **
« ตอบกลับ #422 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 09:27:06 am »
ผมเพิ่งเห็นตอนเช้า ผมก็ไม่เทส หน้าตามันมั่วๆ ตอนนี้เอาใจ R180 น่าดู

ออฟไลน์ jong

« ตอบกลับ #423 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 10:27:56 am »
รอครับ  ว่าจะอัพอะไรดี [หื่น]
Panasonic THP42U30T
Egreat R200ll

« ตอบกลับ #424 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 11:21:31 am »
ประกาศ ประกาศ ใครตามหาปุ่ม Restore ของ R200-II Plus  ต้องเปิดผ้าก่อนนะครับ มันแอบอยู่ด้านใน ตรงช่องใส่ HDD นะจ๊ะ ตามรูปเลย

ใครมี R200-II Plus อยากลอง FW โม ก็ลองได้แล้วนะครับ ขั้นตอนการอัพแบบจิ้มปุ่ม restore ก็เหมือนรุ่นอื่นๆ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 31, 2011, 11:23:11 am โดย vun99 »

ออฟไลน์ gemini4013

• **
« ตอบกลับ #425 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 12:18:53 pm »
 [กระดึบ]
แล้วR200 ธรรมดามีfwอะไร ที่แปลกๆบ้างครับ เห็นมีแต่R200-II  [ร้องไห้]

« ตอบกลับ #426 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 01:15:46 pm »
[กระดึบ]
แล้วR200 ธรรมดามีfwอะไร ที่แปลกๆบ้างครับ เห็นมีแต่R200-II  [ร้องไห้]
จัดไปครับ
FW hack Mede8erv4.0.4  อันนี้เป็นค่าย 8 เดี่ยวๆ
http://www.mediafire.com/?h7i3hsctjvs74r7
FW PBO for R200
http://narod.ru/disk/20275205001/pbo_bp70r2.rar.html

ออฟไลน์ gemini4013

• **
« ตอบกลับ #427 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 01:49:48 pm »
 [ปลื่ม]ขอบคุณครับ เดี้ยวว่างๆต้องลองแล้วจะมารายงานครับ

• *
« ตอบกลับ #428 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 02:23:28 pm »
ประกาศ ประกาศ ใครตามหาปุ่ม Restore ของ R200-II Plus  ต้องเปิดผ้าก่อนนะครับ มันแอบอยู่ด้านใน ตรงช่องใส่ HDD นะจ๊ะ ตามรูปเลย

ใครมี R200-II Plus อยากลอง FW โม ก็ลองได้แล้วนะครับ ขั้นตอนการอัพแบบจิ้มปุ่ม restore ก็เหมือนรุ่นอื่นๆ ครับ

แหม..รุ่นปุ่มหลบใน น่าจิ้มแฮะ
สรุปว่า FW โม ตัวไหนน่าใช้สุดครับ (ขอที่ดูเรื่องย่อได้)  ..ขอลิ้งค์ด้วยนะครับ  [หื่น]
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Metallica

• *
« ตอบกลับ #429 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 02:37:41 pm »
FW hack Mede8erv4.0.4 ลองแล้วได้ผลยังไงมาเล่าใฟ้ฟังด้วยนะคร้าบบ [ปลื่ม]

« ตอบกลับ #430 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 03:56:57 pm »
คุณ pLek
สรุปว่า FW โม ตัวไหนน่าใช้สุดครับ (ขอที่ดูเรื่องย่อได้)  ..ขอลิ้งค์ด้วยนะครับ
ผมว่าแล้วแต่ชอบนะ มันต้องลองลงเองครับ จะได้รู้ว่าตัวที่ใช้มันถูกใจและเพียงพอสำหรับเราหรือเปล่า รับประกันครับ ลง FW บ่อยๆไม่มีผลกระทบกับเครื่อง ไม่มีผลเรื่องการรับประกัน แถมจะทำให้เราชำนาญขึ้นด้วย
ส่วนตัวที่บอกว่าดูเรื่องย่อด้วย หมายถึง โชว์ปกธรรมดาแบบ Thumbnail แล้วโชว์เรื่องย่อเล็กๆเหมือนค่าย 8 ถ้าแบบนี้ยังทำไม่ได้ครับ
แต่สามารถโชว์รูป poster ทีมีรูป background สวยๆพร้อมเรื่องย่อ และรายละเอียดหนัง อันนี้ทำได้ครับ (ทำได้ตั้งนานแล้ว) แต่ต้องกดปุ่ม น้ำเงินตอนเลือกหนังครับ
หน้าตาแบบนี้

เอ แต่แบบนี้ คุณ pLek คงรู้อยู่แล้ว เพราะทำ Thumbgen เป็นแล้วนี่

แต่ถ้าจะเอาเรื่องความเสถียรแต่หน้าตาเดิมๆ ณ ตอนนี้ก็ต้องเป็น 2.2.1.4 official ครับ
ถ้าถามตัวผมเรื่องตัวโม ก็ CS 0.8.7 ที่ผมใช้อยู่ตอนนี้ (แต่คุณอาจไม่ชอบก็ได้)
หรือลองตัว Himedia ก็ได้นะ ผมว่าโชว์ปกสวยสุดละ เท่าที่ลองใช้มา
ส่วนลิงค์โหลด FW ตัวโม ก็อยู่หน้าก่อนๆนี้สัก 2 -3 หน้าครับลองหาดู
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 31, 2011, 04:06:37 pm โดย vun99 »

• *
« ตอบกลับ #431 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 08:21:19 pm »
ขอบคุณครับ
ที่จริงอยากดูแบบ poster แหละครับ แต่เรียกไม่ถูก
ส่วน Thumbgen ผมกด  generate and go next แล้วมันเซฟแต่ปก ไม่เซฟ movie sheet ต้องกลับมาทำใหม่แล้วกด generate ตรง movie sheet (หน้าต่างขวาล่าง) จึงจะเซฟ ได้ไฟล์ about.jpg ที่โชว์เรื่องย่อครับ
แต่ยังไม่ได้ลองนำไปเปิดแล้วกดปุ่มน้ำเงิน ไม่ทราบจะชึ้นหรือปล่าว