ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ Egreat รอบ2  (อ่าน 2681945 ครั้ง)

ออฟไลน์ izone

• Edge LED TV member
Re: รวมพลคนใช้ Egreat รอบ2
« ตอบกลับ #504 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 04:59:06 pm »
ถามเพื่อน ตอนนี้กำลังเล็งๆ R200-II plus
 กำลังงง รุ่นที่มี wifi กับ ไม่มี

ไอ้รุ่นที่มันไม่มี ปิดรูไว้  เราสามารถเอาเสา เร้าเตอร์ wifi มาใส่ได้ไหมครับ  สงสัย... [ไม่พูด]

ขออนุญาติยืมรูปมาหน่อยนะครับ...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 06, 2011, 05:00:40 pm โดย izone »

ออฟไลน์ noom9888

« ตอบกลับ #505 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 06:09:59 pm »
ทดสอบ FW :  mod CS_rev0.2.1a_HD600A_1.0.4.21 แล้ว โดยรวมประทับใจเลยทีเดียวคับเลือก Sub+Sound แบบง่ายๆกดปุ่มเดิมซ้ำๆก็จะเปลี่ยนวนไปเรื่อยๆ เสียงทาง Optic ปกติดีทั้งเสียง DD,DTS ฟังก์ชั่น Encode เสียง DD True HD,DTS-HDMA เป็น DD,DTS 5.1 ธรรมดาก็ปกติดีคับ หนังเรื่อง Priest ที่เสียงเป็น DTS-HDMA 5.1 16bit ก็ยังกระตุกเหมือนเดิม[อันนี้ OFW ก็เป็นคับ] คาดว่าคงบัคที่ Bit depth 16bit คับ กดซ้าย-ขวาขณะเล่นหนังเพื่อลาก Time Line ทำได้ละเอียดและแม่นยำดีมากคับ  กดแว่นขยายเพื่อเลือกไปยังเวลาที่ต้องเล่นได้อีกด้วย เล่นไฟล์ DVD-ISO ก็ทำได้ดีเลือกเมนูแผ่นได้ไม่มีปัญหาคับ สงสัยอย่างเดียวมันเลือก Skin ได้ไหมคับทำไมของผมมันเป็น Skin3 อย่า่งเดียวเลยคับ เอ่อ..แล้วเวลาเลือกหนังจากปกพอเข้าไปแล้วมันขึ้นรูปเดียวกันทั้งไฟล์หนัง+ปกเลยตอนแรกงงนิดๆ หลังจากอ่าน Info ข้างล่างดูอ้อ! ก็จะรู้ไฟล์ไหนหนังไฟล์ไหนปกคับ มันต้องเป็นแบบนี้ใช่ไหมคับ

ออฟไลน์ pLek

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #506 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 06:55:06 pm »
หรือใครอยากลอง FW ของทาง Hi media HD600v1.0.3.4 (25/06/11)บน R1-II , R200-II , R180 , R100 จัดไปครับ มาดูหน้าตากันก่อนแล้วกัน (ไม่รู้มีภาษาไทยหรือเปล่านะ)
เอามาจาก http://www.hdvietnam.com
...

อันนี้ลิงค์โหลด
http://www.mediafire.com/?buv6lbc7cfto15b
ตัวนี้เปลี่ยน font ใหม่ทั้งระบบ
http://www.mediafire.com/?cy2chnorjbcz1fn
ลองได้ครับ
ภาษาไทยใช้ตัวไหนครับ ลิ้งค์ตัวบนหรือล่างครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ sen16

• *
« ตอบกลับ #507 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 07:25:00 pm »
http://www.mediafire.com/?buv6lbc7cfto15b
ตัวนี้ครับเคยลงอยู่เป็นภาษาไทยครับลองดู

ออฟไลน์ lidezhou2521

• *
« ตอบกลับ #508 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 08:01:35 pm »
CS_rev0.2.1a_HD600A_1.0.4.21_for_EG-R1-II.rar
http://www.mediafire.com/download.php?qi8daab0gazn3qg
คนละตัวกับคุณ vun99 สังเกตที่ตัว 0.2.1a  ???

ออฟไลน์ showaek

• *
« ตอบกลับ #509 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 08:51:44 pm »
Egreat   ตระกูลS ชิพซิกม่า  ลูกเมียน้อยจริงๆสำหรับห้องนี้ น่าจะแยกห้องไปเลย [ร้องไห้] [ร้องไห้] [ร้องไห้]

ออฟไลน์ vun99

« ตอบกลับ #510 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 09:28:27 pm »
หรือใครอยากลอง FW ของทาง Hi media HD600v1.0.3.4 (25/06/11)บน R1-II , R200-II , R180 , R100 จัดไปครับ มาดูหน้าตากันก่อนแล้วกัน (ไม่รู้มีภาษาไทยหรือเปล่านะ)
เอามาจาก http://www.hdvietnam.com
...

อันนี้ลิงค์โหลด
ตัวนี้เปลี่ยน font ใหม่ทั้งระบบ
http://www.mediafire.com/?cy2chnorjbcz1fn
ลองได้ครับ
ภาษาไทยใช้ตัวไหนครับ ลิ้งค์ตัวบนหรือล่างครับ
ขอบคุณครับ

ภาษาไทยได้ทั้ง 2 ตัวครับ แต่ตัว 2 ฟ้อนต์สวยกว่าหน่อย
TV : sharp 40" 40L500M
HD Player : Xtreamer pro & Egreat R1-II
Power Box SU602 + Noise Filter
HDMI : LCDTVTHAILAND 2 m.
Docking : ICY BOX & EZ Doc

« ตอบกลับ #511 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 09:31:42 pm »
ทดสอบ FW :  mod CS_rev0.2.1a_HD600A_1.0.4.21 แล้ว โดยรวมประทับใจเลยทีเดียวคับเลือก Sub+Sound แบบง่ายๆกดปุ่มเดิมซ้ำๆก็จะเปลี่ยนวนไปเรื่อยๆ เสียงทาง Optic ปกติดีทั้งเสียง DD,DTS ฟังก์ชั่น Encode เสียง DD True HD,DTS-HDMA เป็น DD,DTS 5.1 ธรรมดาก็ปกติดีคับ หนังเรื่อง Priest ที่เสียงเป็น DTS-HDMA 5.1 16bit ก็ยังกระตุกเหมือนเดิม[อันนี้ OFW ก็เป็นคับ] คาดว่าคงบัคที่ Bit depth 16bit คับ กดซ้าย-ขวาขณะเล่นหนังเพื่อลาก Time Line ทำได้ละเอียดและแม่นยำดีมากคับ  กดแว่นขยายเพื่อเลือกไปยังเวลาที่ต้องเล่นได้อีกด้วย เล่นไฟล์ DVD-ISO ก็ทำได้ดีเลือกเมนูแผ่นได้ไม่มีปัญหาคับ สงสัยอย่างเดียวมันเลือก Skin ได้ไหมคับทำไมของผมมันเป็น Skin3 อย่า่งเดียวเลยคับ เอ่อ..แล้วเวลาเลือกหนังจากปกพอเข้าไปแล้วมันขึ้นรูปเดียวกันทั้งไฟล์หนัง+ปกเลยตอนแรกงงนิดๆ หลังจากอ่าน Info ข้างล่างดูอ้อ! ก็จะรู้ไฟล์ไหนหนังไฟล์ไหนปกคับ มันต้องเป็นแบบนี้ใช่ไหมคับ
ใช่ครับตัวนี้เรื่องฟังก์ชั่นการใช้งานสุดยอดจริงๆ เรื่อง skinตอนที่ผมเทส ผมก็เปลี่ยนไม่ได้ครับ มี skin 3 ตัวเดียว ส่วนการเลือกหนัง ถ้าอยากให้มันขึ้นปกแค่หนังอย่างเดียว ให้กดปุ่ม Menu ที่รีโมท แล้วก็เลือกเฉพาะ movie ครับ มันจะโชว์ปกแค่ที่เป็นตัว movie อย่างเดียว เสียดาย ผมยังไม่มีชุดโฮม ว่าแล้วคงต้องเก็บตังค์ถอยซะแล้ว (จะมีที่วางไหมเนี่ย)
HD Player : Xtreamer pro & Egreat R1-II
Power Box SU602 + Noise Filter

« ตอบกลับ #512 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 09:33:05 pm »
ถามเพื่อน ตอนนี้กำลังเล็งๆ R200-II plus
 กำลังงง รุ่นที่มี wifi กับ ไม่มี

ไอ้รุ่นที่มันไม่มี ปิดรูไว้  เราสามารถเอาเสา เร้าเตอร์ wifi มาใส่ได้ไหมครับ  สงสัย... [ไม่พูด]

ขออนุญาติยืมรูปมาหน่อยนะครับ...

ผมคิดว่ามันไม่ได้ใส่ตัวที่เป็น WIFI ไว้ข้างในด้วยนะครับ ถึงเอาเสามาเสียบก็คงใช้ไม่ได้มั๊ง

« ตอบกลับ #513 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 09:34:29 pm »
CS_rev0.2.1a_HD600A_1.0.4.21_for_EG-R1-II.rar
http://www.mediafire.com/download.php?qi8daab0gazn3qg
คนละตัวกับคุณ vun99 สังเกตที่ตัว 0.2.1a  ???

แล้วคุณ lidezhou2521 พอทราบไหมครับว่าตัวนี้ต่างจากตัวเดิมยังไงบ้างครับ ดีกว่าไหมเผื่อจะได้ขอเทสอีกที

ออฟไลน์ sen16

• *
« ตอบกลับ #514 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 09:59:06 pm »
 ผมลงFW :  mod CS_rev0.2.1a_HD600A_1.0.4.21 เรียบร้อยแล้วโดยการกดปุ่ม Restore แต่ยังไม่ได้เทสครับเพราะดึกแล้วจะเทสกับชุดโฮมซะหน่อยคงเป็นพรุ่งนี้เย็นคืนนี้อดดูเลยเพราะแม่บ้านติดละคร  [ร้องไห้]

ออฟไลน์ noom9888

« ตอบกลับ #515 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 10:06:52 pm »
#Vun99#

ชุดแฮปปี้มิลของทั่น ppcboy น่ะคับคุ้มจิงๆ แต่อย่างที่ผมบอกไปแล้ว DTS Decoder รุ่นนั้นหายากจิงๆคับ ถ้าอยากได้จิงๆต้องเฝ้าบอร์ด  ห้อง Hi-fi Market คับ มีมาปล่อยเป็นระยะแต่เป็นอะไรที่ไปไวมากคับ ล่าสุดตั้งกระทู้ได้ 20 นาทีขายออกแล้วคับ  [ช็อค]

ออฟไลน์ sechz

• *
« ตอบกลับ #516 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 10:46:48 pm »
#Vun99#

ชุดแฮปปี้มิลของทั่น ppcboy น่ะคับคุ้มจิงๆ แต่อย่างที่ผมบอกไปแล้ว DTS Decoder รุ่นนั้นหายากจิงๆคับ ถ้าอยากได้จิงๆต้องเฝ้าบอร์ด  ห้อง Hi-fi Market คับ มีมาปล่อยเป็นระยะแต่เป็นอะไรที่ไปไวมากคับ ล่าสุดตั้งกระทู้ได้ 20 นาทีขายออกแล้วคับ  [ช็อค]

ตอนผมได้มา ลงอยากซื้อไว้ 20 นาทีมีคนโทรมาขายเลย อีก 15 นาทีได้รับของ เฮงสุดๆ

ออฟไลน์ bkkk

• *
« ตอบกลับ #517 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 09:56:46 am »
ใช้ Egreat-r200 ใช้ฮาร์ดดิสก 2 ลูกๆละ 2 TB เครื่องมันหาฮาร์ดดิสก์ที่ต่อด้านนอกตัวเครื่อง(ผ่านสาย SATA) ไม่เจอครับ  อีกปัญหาคือใช้ FW ของ Play on แล้วเวลาเลื่อนดูเมนูขึ้น+ลงบางทีมันจะค้าง จนต้องปิดเครือ่งแล้วเปิดใหม่ถึงจะใช้ได้ต่อครับ  ไม่ทราบว่าจะแก้อย่างไร แนะนำหน่อยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ppcboy

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #518 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 10:51:49 am »

ผมคิดว่ามันไม่ได้ใส่ตัวที่เป็น WIFI ไว้ข้างในด้วยนะครับ ถึงเอาเสามาเสียบก็คงใช้ไม่ได้มั๊ง

ทาง Egreat ใช้ Body เดียวกันทั้งหมดทั้งรุ่นมีเสา และไม่มีเสาครับ
ดังนั้นรุ่นไม่มีเสาทาง egreat ก็เอา sticker เขี่ยวๆปิดทับไว้ไม่ให้เห็นรู

ดังนั้นเราไม่สามารถเอาเสาไปต่อได้ครับ

ออฟไลน์ ppcboy

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #519 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 10:57:17 am »
ผมขอถามคุณ ppcboy หน่อยนะครับ ว่าถ้าเกิดผมซื้อ ตัว DTS Decoder มาเนี่ยะ แต่เอามาต่อแค่ ลำโพงคอม 2 .1 channel เนี่ยะ มันจะได้ไหม หรือว่าเสียของเปล่าๆ (ไม่อยากเสียเงินซื้อลำโพง 5.1 ใหม่) ห้องมีพื้นที่จำกัด เสียงมันจะดีขึ้นกว่าไม่ใช้ DTS Decoder ไหมครับ

ช้าก่อนครับ เดี๋ยวผมลองเอา Micro Lab 2.1 มาลองต่อก่อนครับว่าให้เสียงออกมาแบบไหน

ขอบคุณความมีน้ำใจของคุณ pccboy ครับ  [ปลื่ม]

ลองให้แล้วครับ เสียงแตกจริงๆด้วย
Firmware โมฯข้ามค่ายเป็นหมดครับทั้ง Hi-Me___ และ My-Gi__

แต่ถ้าเป็นโมฯของ Egreat เองจะไม่เจอปัญหานี้ครับ
เดี๋ยวถ้าผมมีเวลาจะลองเอา core player engine ของ Egreat มายัดลงใน Hi-M ว่าจะใช้ได้หรือเปล่า

« ตอบกลับ #520 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 10:57:45 am »
ใช้ Egreat-r200 ใช้ฮาร์ดดิสก 2 ลูกๆละ 2 TB เครื่องมันหาฮาร์ดดิสก์ที่ต่อด้านนอกตัวเครื่อง(ผ่านสาย SATA) ไม่เจอครับ  อีกปัญหาคือใช้ FW ของ Play on แล้วเวลาเลื่อนดูเมนูขึ้น+ลงบางทีมันจะค้าง จนต้องปิดเครือ่งแล้วเปิดใหม่ถึงจะใช้ได้ต่อครับ  ไม่ทราบว่าจะแก้อย่างไร แนะนำหน่อยครับ ขอบคุณครับ
ลองเปลี่ยน FW ที่ใช้ดูครับ เพราะที่เคยถามทางบริษัท เขาบอกว่ามันสามารถต่อ HDD ด้านในและนอกพร้อมกันได้ แต่ขึ้นอยู่กับ FW ที่ใช้ด้วย

« ตอบกลับ #521 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 11:00:14 am »
ผมขอถามคุณ ppcboy หน่อยนะครับ ว่าถ้าเกิดผมซื้อ ตัว DTS Decoder มาเนี่ยะ แต่เอามาต่อแค่ ลำโพงคอม 2 .1 channel เนี่ยะ มันจะได้ไหม หรือว่าเสียของเปล่าๆ (ไม่อยากเสียเงินซื้อลำโพง 5.1 ใหม่) ห้องมีพื้นที่จำกัด เสียงมันจะดีขึ้นกว่าไม่ใช้ DTS Decoder ไหมครับ

ช้าก่อนครับ เดี๋ยวผมลองเอา Micro Lab 2.1 มาลองต่อก่อนครับว่าให้เสียงออกมาแบบไหน

ขอบคุณความมีน้ำใจของคุณ pccboy ครับ  [ปลื่ม]

ลองให้แล้วครับ เสียงแตกจริงๆด้วย
Firmware โมฯข้ามค่ายเป็นหมดครับทั้ง Hi-Me___ และ My-Gi__

แต่ถ้าเป็นโมฯของ Egreat เองจะไม่เจอปัญหานี้ครับ
เดี๋ยวถ้าผมมีเวลาจะลองเอา core player engine ของ Egreat มายัดลงใน Hi-M ว่าจะใช้ได้หรือเปล

ขอบคุณมากครับ แต่ถ้าเราต่อเข้าชุด home  หรือ DTS Decoder แล้วผ่านลำโพง 5.1 channel เสียงใส เพราะ ไม่มีแตกเลยใช่ไหมครับ