ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ Egreat รอบ2  (อ่าน 2682039 ครั้ง)

ออฟไลน์ ppcboy

• Full LED TV member
Re: รวมพลคนใช้ Egreat รอบ2
« ตอบกลับ #522 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 11:02:33 am »
ใช้ Egreat-r200 ใช้ฮาร์ดดิสก 2 ลูกๆละ 2 TB เครื่องมันหาฮาร์ดดิสก์ที่ต่อด้านนอกตัวเครื่อง(ผ่านสาย SATA) ไม่เจอครับ  อีกปัญหาคือใช้ FW ของ Play on แล้วเวลาเลื่อนดูเมนูขึ้น+ลงบางทีมันจะค้าง จนต้องปิดเครือ่งแล้วเปิดใหม่ถึงจะใช้ได้ต่อครับ  ไม่ทราบว่าจะแก้อย่างไร แนะนำหน่อยครับ ขอบคุณครับ
ลองเปลี่ยน FW ที่ใช้ดูครับ เพราะที่เคยถามทางบริษัท เขาบอกว่ามันสามารถต่อ HDD ด้านในและนอกพร้อมกันได้ แต่ขึ้นอยู่กับ FW ที่ใช้ด้วย

ตอนแรกอย่าเพิ่งต่อ SATA ด้านนอกครับ
ยัด HDD ลูกแรกเข้าเครื่องก่อน แล้วเปิดเครื่องขึ้นมา รอจนกระทั่งที่หน้าจอมองเห็น HDD ในเครื่อง
จากนั้นเสียบสาย SATA ด้านนนอกครับ (แนะนำให้เสียบปลายสายด้าน HDD ก่อนครับ แล้วค่อยเสียบหลังเครื่อง) ผมลองทำแบบนี้แล้วเห็นครบครับ แต่บางครั้งมันเคยกระโดดไปอยู่ในเมนู USB อ่ะครับ

ออฟไลน์ ppcboy

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #523 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 11:04:38 am »
ผมขอถามคุณ ppcboy หน่อยนะครับ ว่าถ้าเกิดผมซื้อ ตัว DTS Decoder มาเนี่ยะ แต่เอามาต่อแค่ ลำโพงคอม 2 .1 channel เนี่ยะ มันจะได้ไหม หรือว่าเสียของเปล่าๆ (ไม่อยากเสียเงินซื้อลำโพง 5.1 ใหม่) ห้องมีพื้นที่จำกัด เสียงมันจะดีขึ้นกว่าไม่ใช้ DTS Decoder ไหมครับ

ช้าก่อนครับ เดี๋ยวผมลองเอา Micro Lab 2.1 มาลองต่อก่อนครับว่าให้เสียงออกมาแบบไหน

ขอบคุณความมีน้ำใจของคุณ pccboy ครับ  [ปลื่ม]

ลองให้แล้วครับ เสียงแตกจริงๆด้วย
Firmware โมฯข้ามค่ายเป็นหมดครับทั้ง Hi-Me___ และ My-Gi__

แต่ถ้าเป็นโมฯของ Egreat เองจะไม่เจอปัญหานี้ครับ
เดี๋ยวถ้าผมมีเวลาจะลองเอา core player engine ของ Egreat มายัดลงใน Hi-M ว่าจะใช้ได้หรือเปล

ขอบคุณมากครับ แต่ถ้าเราต่อเข้าชุด home  หรือ DTS Decoder แล้วผ่านลำโพง 5.1 channel เสียงใส เพราะ ไม่มีแตกเลยใช่ไหมครับ

ผมต่อโดใช้ Optical เสียงใสเหมือนจิ้งหรีดยามเช้าเลยครับ  [ปลื่ม]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 07, 2011, 11:05:45 am โดย ppcboy »

ออฟไลน์ mr.tee

• *
« ตอบกลับ #524 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 11:42:27 am »
อัพ firmware egreats100 ทำอย่างไร
ผมโหลดตัว fw S100,S800,S900 OS1 firmware, ver:2.02.007 (2011-08-12 update)
คลายซิปออก จะเจอโฟลเดอร์ flashbin ข้างในจะมีไฟล์ ซิป 2 ตัวคือ appblock และ FlashReset ใช่มั้ยครับ
ก็อบ โฟลเดอร์ flashbin  ลง flashdrive แล้วอัพผ่านในเมนู setup ของ egreats100 ก็ไม่ผ่าน ทำอย่างไรดี

• *
« ตอบกลับ #525 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 11:48:15 am »
ไปโหลด Fw Egreat_S800_S900_S100_FW_20110422_2.02.005 มาอีก ได้ไฟล์ชื่อ updatepacket.tar อัพผ่านเมนู setup เครื่องบอกเจอแล้ว บูทใหม่เครื่องถามหา external hdd นานมากๆ แล้วก็ไม่สำเร็จค้างอย่างนั้น กดรีโมทก็ไม่ไป เล่นไม่ได้ จะแก้ไขอย่างไรดีครับ [ร้องไห้] [โขก] [เศร้า]

ออฟไลน์ xvolution88

• *
« ตอบกลับ #526 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 03:49:08 pm »
รบกวนถามผู้รู้นิดนึงครับ ไม่ทราบว่ามีใครลองทำ Streaming Dreambox กับ Egreat R200 II Plus บ้างรึยังครับ ไม่ทราบว่ามีขั้นตอนการทำอย่างไรบ้าง แล้วต้องไปโหลดอะไรมาก่อนหรือเปล่า ช่วยแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ vun99

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #527 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 04:36:26 pm »
รบกวนถามผู้รู้นิดนึงครับ ไม่ทราบว่ามีใครลองทำ Streaming Dreambox กับ Egreat R200 II Plus บ้างรึยังครับ ไม่ทราบว่ามีขั้นตอนการทำอย่างไรบ้าง แล้วต้องไปโหลดอะไรมาก่อนหรือเปล่า ช่วยแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ตามไปดูวิธีการหน้า 18 ของคุณ sulaiman ได้เลยครับ ของเขาใช้กับ R200 II
TV : sharp 40" 40L500M
HD Player : Xtreamer pro & Egreat R1-II
Power Box SU602 + Noise Filter
HDMI : LCDTVTHAILAND 2 m.
Docking : ICY BOX & EZ Doc

ออฟไลน์ robin

• *
« ตอบกลับ #528 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 05:38:44 pm »
อัพ firmware egreats100 ทำอย่างไร
ผมโหลดตัว fw S100,S800,S900 OS1 firmware, ver:2.02.007 (2011-08-12 update)
คลายซิปออก จะเจอโฟลเดอร์ flashbin ข้างในจะมีไฟล์ ซิป 2 ตัวคือ appblock และ FlashReset ใช่มั้ยครับ
ก็อบ โฟลเดอร์ flashbin  ลง flashdrive แล้วอัพผ่านในเมนู setup ของ egreats100 ก็ไม่ผ่าน ทำอย่างไรดี

ผมลองลงแล้วใช้ได้ครับ  ทำตามที่ีเวปเขาบอก

S-Series FW
S100,S800,S900 OS1 firmware, ver:2.02.007 (2011-08-12 update) This is OS1 firmware for S100, S800, S900 player!

Fixed:

1,Enhanced support BD 3D movies, solved BD 3D movies stuck or screen blurred issue.

2,Solved Youtube can’t be playback issue.

Important notice:

1, Only recover tool available for this updating!!!

2, User must apply recovery tool for this times to upgrade OS1 of your S100 / S800 / S900 player.

Upgrade method:

1, At first, uncompress the packed file, copy the 'flashbin' folder to USB stick root. please make sure to copy the whole of folder, it is better not to put irrelevant  file in this USB stick, and make sure there is 256M rest space in USB stick.

2, insert USB stick to USB port.

3, Power-on the device, as soon as the booting screen occur, press left button of remoter controller continually(press-down & press-up repeatedly,about 20~30 times, then,stop pressing), untill screen display dailog menu,then choise 'Yes' and press 'OK' button, then the system start to upgrading ...

4, System recover takes about 3minutes, pls wait patiently! During recovery, pls don't power-off the player, otherwise, that will result in storage broken and need to send back to factory for amendment.

5, Fixing work done successfully, will auto-reboot.

6, After rebooting, device will work fine.

พอเราแตกไฟล์ zip เป็น โฟลเดอร์  flashbin  ไม่ต้องไปแตกไฟล์อีกนะครับ  ใส่ flash drive  ซึ่ง flash drive ควรจะว่างเปล่า และมีพื้นที่เหลืออย่างน้อย 256 m

เสียบ flash drive ไปที่ตัวเครื่อง  แล้วเปิดสวิทช์เครื่อง s100  พอปรากฎหน้าจอแรก ที่ว่า loading แล้วให้กดปุ่มลูกศรซ้ายที่รีโมท แล้วกดขึ้นลงไปเรื่อยๆ
ในจนกว่าจะขึ้นหน้าจอให้ up firm ware  หน้านี้เป็นภาษาจีน  มีภาษาอังกฤษเพียงคำว่า yes กับ no  เลื่อนปุ่มลูกศรไปทาง yes แล้วกด Ok 
จากนั้นก็นั่งรอสักพัก มันจะบอกว่าเสร็จแล้ว  หน้าจอขึ้นอะไรผมจำไม่ได้  เพียงแต่เรากดตอบตกลงไป  แล้วยังไม่ต้องถอด flash drive ออกนะครับ  เครื่องจะขึ้นหน้าจอ up อีกนานเลย  เราไม่ต้องทำอะไรมันเลย เพียงแต่นั่งรอ ให้มัน Boot มันเองครับ และภาวนาอย่าให้ไฟดับกลางคัน แค่นี้ก็เสร็จสิ้นแล้วครับ
หลังจาก boot แล้วก็เข้าไปเช็ค ในเมนู system firmware จะเปลี่ยนไปแล้วครับ  ลองดูนะ

• *
« ตอบกลับ #529 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 09:02:44 pm »

ผมลองลงแล้วใช้ได้ครับ  ทำตามที่ีเวปเขาบอก

S-Series FW
S100,S800,S900 OS1 firmware, ver:2.02.007 (2011-08-12 update) This is OS1 firmware for S100, S800, S900 player!

Fixed:

1,Enhanced support BD 3D movies, solved BD 3D movies stuck or screen blurred issue.

2,Solved Youtube can’t be playback issue.

Important notice:

1, Only recover tool available for this updating!!!

2, User must apply recovery tool for this times to upgrade OS1 of your S100 / S800 / S900 player.

Upgrade method:

1, At first, uncompress the packed file, copy the 'flashbin' folder to USB stick root. please make sure to copy the whole of folder, it is better not to put irrelevant  file in this USB stick, and make sure there is 256M rest space in USB stick.

2, insert USB stick to USB port.

3, Power-on the device, as soon as the booting screen occur, press left button of remoter controller continually(press-down & press-up repeatedly,about 20~30 times, then,stop pressing), untill screen display dailog menu,then choise 'Yes' and press 'OK' button, then the system start to upgrading ...

4, System recover takes about 3minutes, pls wait patiently! During recovery, pls don't power-off the player, otherwise, that will result in storage broken and need to send back to factory for amendment.

5, Fixing work done successfully, will auto-reboot.

6, After rebooting, device will work fine.

พอเราแตกไฟล์ zip เป็น โฟลเดอร์  flashbin  ไม่ต้องไปแตกไฟล์อีกนะครับ  ใส่ flash drive  ซึ่ง flash drive ควรจะว่างเปล่า และมีพื้นที่เหลืออย่างน้อย 256 m

เสียบ flash drive ไปที่ตัวเครื่อง  แล้วเปิดสวิทช์เครื่อง s100  พอปรากฎหน้าจอแรก ที่ว่า loading แล้วให้กดปุ่มลูกศรซ้ายที่รีโมท แล้วกดขึ้นลงไปเรื่อยๆ
ในจนกว่าจะขึ้นหน้าจอให้ up firm ware  หน้านี้เป็นภาษาจีน  มีภาษาอังกฤษเพียงคำว่า yes กับ no  เลื่อนปุ่มลูกศรไปทาง yes แล้วกด Ok 
จากนั้นก็นั่งรอสักพัก มันจะบอกว่าเสร็จแล้ว  หน้าจอขึ้นอะไรผมจำไม่ได้  เพียงแต่เรากดตอบตกลงไป  แล้วยังไม่ต้องถอด flash drive ออกนะครับ  เครื่องจะขึ้นหน้าจอ up อีกนานเลย  เราไม่ต้องทำอะไรมันเลย เพียงแต่นั่งรอ ให้มัน Boot มันเองครับ และภาวนาอย่าให้ไฟดับกลางคัน แค่นี้ก็เสร็จสิ้นแล้วครับ
หลังจาก boot แล้วก็เข้าไปเช็ค ในเมนู system firmware จะเปลี่ยนไปแล้วครับ  ลองดูนะ
ได้แล้วครับ ขอบคุณ

ออฟไลน์ boyser77

• *
« ตอบกลับ #530 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 09:10:01 am »
ขอมารายงานการใช้ FW :  mod CS_rev0.2.1a_HD600A_1.0.4.21 หลังจากอัฟโดยจิ้มปุ่มเมื่อคืน โดยต่อเข้ากับ yamaha RX-V371 หลังจากอัปเสร็จก็ลองเสียงครับ ผมว่าเสียงเวอร์ชั่นนี้ DTS เสียงออกดังดีครับ เซอร์ราวเสียงออกดีครับ เพราะเมื่อก่อนใช้ตัว CS_rev0.8.7_R1-II_FW_2.2.1.4.rar  เปิด DTS เสียงเบามากต้องเร่งเกือบสุด สรุปผมว่าเสียงดีครับ.....  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ noom9888

« ตอบกลับ #531 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 10:03:01 am »
^
^
อื้มม.. ผมไม่ได้คิดไปเองจิงๆด้วยว่าเสียง DTS ของ FW ตัวนี้ดังกว่า DD พอสมควรเลย  ขออนุญาตถามสักนิดคับเห็นทั่นมี AVR ที่ถอดเสียง HD ได้  คือผมอยากทราบว่าเวลาดูหนังเสียง DD True HD,DTS-HDMA กับเสียง DD,DTS ธรรมดาให้เสียงแตกต่างกันมาก/ชัดเจนไหมคับ เทียบกันแค่ 5.1ch. นะคับ พอดีผมเองก็คิดๆอยู่ว่าจะหาจับ AVR มือ2 ที่ถอดเสียง HD ได้มาใช้แทนตัวเดิมดีไหมน่ะคับ
   [ปลื่ม]

ออฟไลน์ boyser77

• *
« ตอบกลับ #532 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 10:46:10 am »
^
^
อื้มม.. ผมไม่ได้คิดไปเองจิงๆด้วยว่าเสียง DTS ของ FW ตัวนี้ดังกว่า DD พอสมควรเลย  ขออนุญาตถามสักนิดคับเห็นทั่นมี AVR ที่ถอดเสียง HD ได้  คือผมอยากทราบว่าเวลาดูหนังเสียง DD True HD,DTS-HDMA กับเสียง DD,DTS ธรรมดาให้เสียงแตกต่างกันมาก/ชัดเจนไหมคับ เทียบกันแค่ 5.1ch. นะคับ พอดีผมเองก็คิดๆอยู่ว่าจะหาจับ AVR มือ2 ที่ถอดเสียง HD ได้มาใช้แทนตัวเดิมดีไหมน่ะคับ
   [ปลื่ม]

เท่าที่ลองฟังนะครับรายละเอียดของเสียง DD True HD,DTS-HDMA จะมีความละเอียดแบบ..(ยิบย่อย ทางเสียงเอฟเฟคต่าง) ที่มีมากขึ้น เมื่อเทียบกับ DD,DTS  จะเน้นเสียงพูด กับเบส เสียงเอฟเฟคก็แบบพอประมาณครับ (จากเท่าที่ลองฟังนะครับ) ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #533 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 11:29:39 am »
System ผมคับ
AVR : Sherwood RD-6105 [รุ่นเล็ก]
FR,FL : MS Canival 1
CN : MS Canival 5
SL,SR : แซทฯ จากลำโพงคอม 2.1 Sonicgear Enzo 600
SW : Sub 6.5" จากลำโพงคอม 2.1 Sonicgear Enzo 600

ตอนแรกว่าจะอัพ FR,FL เป็น Canival 2 แต่ห้องที่ผมใช้ดูหนังมันเล็กมาก 3x3.5m. แถมยังนั้งดูด้าน 3m. อีกต่างหาก ถ้าอัพเป็น Canival 2 คาดว่าเสียงจะใหญ่คับห้องไปคับ เลยคิดๆดูเรื่องอัพ AVR อาจเป็นคำตอบที่ใช่กว่าคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 08, 2011, 11:30:49 am โดย noom9888 »

ออฟไลน์ jong

« ตอบกลับ #534 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 01:55:29 pm »
R200ll
ถ้าจะดูต่อจากเวลาที่เราดู  ต้องกดปุ่มไหนครับ  คือเลือกเวลาดูนะครับ แบบว่าไม่ต้องกดเดินหน้าหรือถอยหลัง มีไหมครับ
อันนี้ไม่ได้หมายถึงตั้งค่าเพื่อดูย้อนหลังนะครับ     คือว่าเมื่อเราดูที่ปุ่ม Info  มันจะมีเวลาบอกไว้  แต่ภ้าเราจะเลือนดูเวลาอื่น
จะสามารถทำได้หรือเปล่าครับ  ทำเหมือนที่เราดูจากโปรแกรมในเครื่องคอม นะครับ

ขอบคุณ๕รับ
Panasonic THP42U30T
Egreat R200ll

« ตอบกลับ #535 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 02:24:07 pm »
^
^
ลองกดปุ่มแว่นขยายดูคับจะมีให้เลือกเวลาเป็น ชม.-นาที-วินาทีคับ หรือตอนดูหนังอยู่ก็กดปุ่มซ้าย-ขวาเพื่อลาก Time Line ได้เลยคับ

แนะนำลองอัพ FW :  mod CS_rev0.2.1a_HD600A_1.0.4.21 ดูคับผมว่าน่าประทับใจเลยทีเดียว  แต่ว่าจะมีบัคเรื่องเสียงแตกถ้าต่อเสียงจาก RCA แดง-ขาวนะคับ ถ้าต่อจาก HDMI+Optic ไม่มีปัญหาคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2011, 02:28:06 pm โดย noom9888 »

« ตอบกลับ #536 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 04:53:10 pm »
^
^
ลองกดปุ่มแว่นขยายดูคับจะมีให้เลือกเวลาเป็น ชม.-นาที-วินาทีคับ หรือตอนดูหนังอยู่ก็กดปุ่มซ้าย-ขวาเพื่อลาก Time Line ได้เลยคับ

แนะนำลองอัพ FW :  mod CS_rev0.2.1a_HD600A_1.0.4.21 ดูคับผมว่าน่าประทับใจเลยทีเดียว  แต่ว่าจะมีบัคเรื่องเสียงแตกถ้าต่อเสียงจาก RCA แดง-ขาวนะคับ ถ้าต่อจาก HDMI+Optic ไม่มีปัญหาคับ

ที่มีตัวอย่าง  Rep ข้างบนหรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

แต่เอ๋   ผมหาไม่เจอครับ ใช้ ลิ่งค้นหายังไม่เจอลิงค์เลยครับ  เดี๋ยวหาใหม่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2011, 05:01:00 pm โดย jong »

« ตอบกลับ #537 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 05:17:39 pm »
CS_rev0.2.1a_HD600A_1.0.4.21_for_EG-R1-II.rar
http://www.mediafire.com/download.php?qi8daab0gazn3qg
คนละตัวกับคุณ vun99 สังเกตที่ตัว 0.2.1a  ???

ใชอันนี้หรืแเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #538 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 05:32:42 pm »
^
^
ใช่คับ อันนี้แร๊ะคับ

« ตอบกลับ #539 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 12:10:04 pm »
ลองแล้วครับ ก็ใช้งานได้ดีนะครับ
เปิดเข้าหนังก็โชว์ ปกใหญ่เลยดดยที่ไม่ต้องกดปุ่มเหลือง ปุ่มเขียว
เปิด/ปิดซับก็ง่าย เปลี่ยนเสียงก็ง่าย
และเหมือว่าเสียง จะใสขึ้น ดังมากขึ้น ผมต่อ HDMI เข้าทีวีครับ แล้วฟังเสียงจากทีวี
ไฟสัญญาณบอกเวลาที่เล่นที่เครื่องเล่นไม่มี   มีแต่ไฟสัญญาณเพาเว่อร์สีฟ้าดวงเดียว
ผมว่าดีนะครับ  ไม่มีไฟมารบกวนสายตา  เพราะปกติเวลาเปิดเครื่องผมจะหากระดาษมาปิดไว้  เพราะว่ามันรบกวนสายตาผมเป็นอย่างมาก

ถ่ายด้วย น้องอ้า 5530
โต๊ะรกมา จะซื้อใหม่แล้วครับ  รอ งบผ่านก่อน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 10, 2011, 12:12:05 pm โดย jong »