ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ Egreat รอบ2  (อ่าน 2677378 ครั้ง)

ออฟไลน์ vun99

• Edge LED TV member
Re: รวมพลคนใช้ Egreat รอบ2
« ตอบกลับ #630 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 01:59:00 pm »
ถามคุณ vun99 อ่านผ่านเวป hdvietnam มีคนพยายาม  hack FW xtreamer Sidewinder 2 Realtek 1185
จะเป็นไปได้หรือเปล่าก็ไม่รู้  มันจะแจ่มกว่า HIMEDIA หรือเปล่า เห็นคุณ vun99 ใช้เครื่องค่าย  xtreamer อยู่

ผมว่ายากครับสำหรับ FW ทางฝั่ง xtreamer เพราะรู้สึกว่าเขาจะเขียน FW ต่างหากไม่ได้อิง SDK ของทางchip realtek เลย ที่ผ่านมาก็ยังไม่มีใคร hack ของ xtreamer ไปใช้ได้
แต่ถ้าทำได้ก็เจ๋งกว่า himedia แน่นอน ผมว่า xtreamer pro (1073++) ที่ผมใช้อยู่ตอนนี้ฟังก์ชั่นการใช้งานและความเสถียร ความไว ความยืดหยุ่นที่ให้ผู้ใช้เสริมการใช้งานเองโดยไม่กระทบกับ FW (เช่นเปลี่ยนฟ้อนต์ระบบ ,เปลี่ยน wallpaperที่ชอบ,ลง app เสริมต่างๆ) ก็ยังดีกว่า egreat R1-II ที่ใช้ 1185 (ความเห็นส่วนตัวจากการใช้งานจริง) ทั้งยังสามารถเล่น file ที่ reframe มากกว่า 11 ได้อย่างไม่กระตุก ใช้ R1-II ภาพแตกเป็นบล็อคเลย

FW 3.0 ที่อยู่ใน sidewinder 2 ผมไปลองเล่นมาแล้ว หน้าตาสวยมาก แต่คงต้องรอตัว official (ตอนนี้ยังเป็นเบต้าอยู่) เมนูหน่วงมาก แต่ฟังก์ชั่นการใช้งานเนือกว่า
Himedia แน่นอน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 18, 2011, 07:19:03 pm โดย vun99 »
TV : sharp 40" 40L500M
HD Player : Xtreamer pro & Egreat R1-II
Power Box SU602 + Noise Filter
HDMI : LCDTVTHAILAND 2 m.
Docking : ICY BOX & EZ Doc

ออฟไลน์ lookpong

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #631 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 05:19:00 pm »
eGreat R100 ไม่เห็นมีปุ่ม reset เลยครับ แล้วจะอัพFW 3in1 ยังไงหล่ะึีครับ  [เศร้า]

ออฟไลน์ aeoutdoor

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #632 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 07:54:37 pm »

เป็นเหมือนกันครับ ผมโหลด The Rock มาดูเปิดกับคอมใช้ Media player เปิดซับได้ แต่พอเอามาเปิดกับ R200 ซับกลับขึ้นแต่ภาษาอังกฤษ ซับไทยไม่ยอมโชว์ มีใครพอจะทราบปัญหามั้ยครับ

ผมใช้ r200ii เรื่องซับฝัง mkv ไม่ยอมแสดง ทั้ง ๆ ที่มีในรายการ ของผมก็มีปัญหาเหมือนกันแต่มันมีปัญหากับหนังเพียงเรื่องเดียว ลองเปิดในคอมด้วย KMPlayer ก็ไม่แสดงซับเหมือนกัน แต่พอเปิดด้วย VLC กลับแสดงซับได้  ลองเช็คดูด้วยmkvmerge  GUI ก็มีซับ ลองสลับดีฟอลด์แล้วก็เหมือนเดิม ก็เลยคิดว่า มันน่าจะเป็นปัญหาที่ไฟล์ ไม่ใช่ปัญหาของเครื่องเล่น

ออฟไลน์ j200

• **
« ตอบกลับ #633 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 08:08:09 am »
คุณ vun99 มันมาจริง xtreamer Sidewinder 2 Realtek 1185

FW Xtreamer SW2 3.0.7 for EG-R1-R200II

ผมอัพผ่าน กำลังทดสอบ ด้วยการตั้งค่าที่มาก ผมยังงงอยู่เคยเล่นแต่ของง่าย ยังไงต้องปรึกษาคุณ  vun99 เพราะเคยสัมผัสของจริงมาแล้ว
บอกว่า ฟังก์ชั่นการใช้งานเหนือกว่า Himedia แน่นอน

แปลจากเวปจากผู้ที่ลองแล้ว

1 กระบวนการติดตั้ง (โดยใช้ปุ่มเรียกคืน) ไม่ได้มีปัญหาหลังจากที่ HDPlayer ไม่กี่นาทีรีเซ็ตโดยอัตโนมัติและอินเตอร์เฟซหลักของ Xtreamer SideWinder2

2 ระบอบการปกครองของสื่อทรัพยากร (การจัดการไฟล์) : เมื่อเลือกไฟล์ / โฟลเดอร์และกดเมนูไม่ปรากฏการแก้ไขแฟ้มป๊อปอัพ

3 เล่น DVD (PBN 103) มีเสถียรภาพมาก (คลิกที่ชื่อไปยังเมนูหลักผู้เล่นจะเลือกได้อย่างถูกต้อง chaptor ,...)

4 เล่นไฟล์วิดีโอความละเอียดสูง :
-- ไม่ควรใช้ปุ่มซูม
-- ระหว่างการเล่นวิดีโอการควบคุมมักจะมีการสั่นไหวและฟักทอง (ไม่ตอบสนองเมื่อกดปุ่ม) ยกเว้นปุ่มเพาเวอร์!

5 บน Youtube โดย youtube - XL : เล่นไม่เต็ม (โดยปุ่มซูมไม่ทำงาน)

6 ปิดและรีบูต : การตั้งค่าทั้งหมดของวิดีโอ, เสียง, ... ไม่ได้บันทึกไว้และตั้งตัวเองกลับไปเป็นค่าเริ่มต้น

สรุป, เฟิร์มจาก Xtreamer นี้มากสะดุดตาอินเตอร์เฟซที่อุดมไปด้วยฟังก์ชันการทำงาน (คุณสามารถเรียนรู้เพิ่มเติมจาก Xtreamer เว็บไซต์) แต่การใช้ Egreat R200 ไม่ถูกต้อง, แก้ไข, และส่งต่อ CS เร็ว ๆ นี้ รุ่นใหม่ที่มีเสถียรภาพมากขึ้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 19, 2011, 08:50:57 am โดย j200 »

« ตอบกลับ #634 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 08:32:51 am »
คุณ vun99 มันมาจริง

FW Xtreamer SW2 3.0.7 for EG-R1-II

ผมกำลังทดสอบอยู่ แปลจากเวปจากผู้ที่ลองแล้ว

1 กระบวนการติดตั้ง (โดยใช้ปุ่มเรียกคืน) ไม่ได้มีปัญหาหลังจากที่ HDPlayer ไม่กี่นาทีรีเซ็ตโดยอัตโนมัติและอินเตอร์เฟซหลักของ Xtreamer SideWinder2

2 ระบอบการปกครองของสื่อทรัพยากร (การจัดการไฟล์) : เมื่อเลือกไฟล์ / โฟลเดอร์และกดเมนูไม่ปรากฏการแก้ไขแฟ้มป๊อปอัพ

3 เล่น DVD (PBN 103) มีเสถียรภาพมาก (คลิกที่ชื่อไปยังเมนูหลักผู้เล่นจะเลือกได้อย่างถูกต้อง chaptor ,...)

4 เล่นไฟล์วิดีโอความละเอียดสูง :
-- ไม่ควรใช้ปุ่มซูม
-- ระหว่างการเล่นวิดีโอการควบคุมมักจะมีการสั่นไหวและฟักทอง (ไม่ตอบสนองเมื่อกดปุ่ม) ยกเว้นปุ่มเพาเวอร์!

5 บน Youtube โดย youtube - XL : เล่นไม่เต็ม (โดยปุ่มซูมไม่ทำงาน)

6 ปิดและรีบูต : การตั้งค่าทั้งหมดของวิดีโอ, เสียง, ... ไม่ได้บันทึกไว้และตั้งตัวเองกลับไปเป็นค่าเริ่มต้น

สรุป, เฟิร์มจาก Xtreamer นี้มากสะดุดตาอินเตอร์เฟซที่อุดมไปด้วยฟังก์ชันการทำงาน (คุณสามารถเรียนรู้เพิ่มเติมจาก Xtreamer เว็บไซต์) แต่การใช้ Egreat R200 ไม่ถูกต้อง, แก้ไข, และส่งต่อ CS เร็ว ๆ นี้ รุ่นใหม่ที่มีเสถียรภาพมากขึ้น

โอ้ว คน hack นี่เก่งแฮะ แต่ตัว 3.0.7 ที่ผมไปลองเล่นใน xtreamer sidewinder 2 มันยังไม่ค่อยเวิร์คมันหน่วงๆ แต่ถ้าเข้าไปใช้งานในฟังก์ชั่นไหนก็ใช้ได้ดี
แต่ผมไม่แน่ใจนะว่าที่หน่วงน่ะเป็นที่ FW หรือเป็นที่รีโมท (ปุ่มรีโมทเป็นยางแบบพรายน้ำ นิ่มกว่าแบบเก่าที่เป็นยางสีดำ บางครั้งกดไปแล้วไม่คืนตัว)
ถ้าไม่ได้เป็นที่ Fw ก็ถือว่าน่าสนใจมากครับ เพราะจริงๆ FW 3.0 ของ xtreamer กว่าจะออกมาได้เลื่อนแล้วเลื่อนอีก พัฒนาและให้ download รุ่นเบต้าทดลอง
กันอยู่นานทีเดียว
HD Player : Xtreamer pro & Egreat R1-II
Power Box SU602 + Noise Filter

« ตอบกลับ #635 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 08:51:48 am »
เดี๋ยววันนี้ต้องกลับไปลองอย่างแน่นอน เพราะตัวผมก็รอ FW 3.0 ของ xtreamer มาตั้งนาน แต่คิดว่าคงไม่มีในตัวXT PRO แล้วมั้ง เพราะมันมาทาง 1185 แล้ว
ถ้าได้ผลยังไง บัคยังไงจะมาช่วยคุณ j200 บอกกล่าวนะครับ
อันนี้เป็นจุดเด่นของ FW 3.0 ของ xtreamer sidewinder 2 (จากของจริงนะ )
1 supports DTS-HD Master Audio and Dolby TrueHD multi-channel lossless audio codecs with upto 7.1 CH passthrough.
2. มี search function หาหนังตามตัวอักษรได้
3. Free DDnS built in
4. subtitle browser สามารถเปิดซับนอกของหนังเรื่องนั้นๆได้ ไม่จำเป็นต้องวางไว้ใน folder เดียวกับหนัง ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนชื่อเป็นชื่อเดียวกับหนัง
5. ซัพพอร์ท mouse และ keyboard
6. Nas network drive (Samba) , web server ,UPnP media server, FTP server , Airplay
7. สามารถก๊อปปี้หนังจากแผ่น DVD ลงสู่ HDD ได้เพียงกดรีโมทปุ่มเดียว
8. HDD Spindown support เพื่อช่วยยืดอายุการใช้งาน HDD
9.Integral Jukebox with search function มี ฟังก์ชั่นการโชว์ปกที่สวยงาม ต่อเน็ต กดปุ่ม รอ จะหาปกจาก internet เอง และสามารถเสิรช์หนังจากตัวอักษรได้
10.มีฟังก์ชั่น folder lock ป้องกันผู้อื่นเข้าถึงข้อมูล
11.สามารถเลือกเปิด-ปิด Logo และ เสียงเปิด ตอนเปิดเครื่องได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 19, 2011, 09:08:23 am โดย vun99 »

ออฟไลน์ jong

« ตอบกลับ #636 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 08:55:22 am »
 [เท่ห์]
สุดยอดเลยครับ  เอาใจช่วยอีกแรงนะครับ

ดียังไง รบกวนด้วยนะครับ  ผมจะได้เอาไปลองมั่ง

ขอบคุณครับ
Panasonic THP42U30T
Egreat R200ll

ออฟไลน์ izone

« ตอบกลับ #637 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 09:21:35 am »
ว้าวววว ลองแล้วได้ผล บอกด้วยเย้อ...จะลองมั่ง.. หาตัวที่ workๆ กับตัวเองยังไม่ได้เลย 
ตัวที่ลองๆมา มันหน่วงๆ อีกอย่างเวลา สตรีมดรีมบ็อก ตอนกดเข้าหรือออก ช้ามากๆๆๆ

ออฟไลน์ j200

• **
« ตอบกลับ #638 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 10:07:56 am »
จากการทดสอบเบื้องตัน

บัคอื้อเลย โชว์ปกสวย ใช้ R200II ตัวเลขหน้าเครื่องขึ้นงงๆ
FW ไม่รองรับภาษาไทย  เสียง TRUEHD ออก เสียงออกจาก ขาว-แดง มันแปล่งๆ
เสียงออกจากช่อง HDMI ปกติ

*ใครลองแล้วช่วยบอกข้อเสียแล้วกัน ต้องรีบไปเข้างานครับ*

ออฟไลน์ babe

• *
« ตอบกลับ #639 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 12:03:57 pm »
ผมใช้ fw HIMEDIA mod CS_rev0.2.1a_HD600A_1.0.4.21

เสียงมันแปลกๆ บางเรื่องดู trueHD ได้ บางเรื่องเงียบหน้าตาเฉย งง..
แล้วตอนดูมันมีกระตุก แล้วผมกดดู info เสียง มันเปลี่ยนไปเปลี่ยนมา จาก DTS MA เป็น PCM เป็น Dorby เปลี่ยนไปเปลี่ยนมา สัก 5-10 วิ
แล้วก็เป็นปกติ... เอากะมัน!! [ไม่เอา]

ไม่แน่ใจเป็นที่ fw หรือ ไฟล์หนัง

ปล. R200-II plus

ปล1.  ตัวไหนที่เสถียรสุดๆครับ ที่เพื่อนเคยใช้... [ปลื่ม]
ต่อเสียงออกทางไหนครับ ชุด home theater ผ่าน AVR
หรือผ่านลำโพง TV ทางช่องขาว-แดง
หรือผ่านลำโพงคอม
แล้วการตั้งค่าเสียงตั้งไว้เป็นอะไรบ้างครับ
ผมใช้ FW ตัวนี้ ให้เสียงออกทางชุด home theater ผ่านสาย optic เสียงดีมาก และออกหมดทุกเรื่่อง  true HD ก็แปลงมาเป็น DTS ออกปกติครับ

ยังไงอาจจะเป็นที่ไฟล์หนังก็ได้ เพราะที่ผมเจอมีเรื่องนึงที่มีปัญหาคือ Fast Five เสียง True HD กระตุกตลอด แต่เป้นเรื่องนี้เรื่องเดียว จึงคิดว่าเป็นที่ไฟล์หนัง
(เรื่องนี้คนที่ใช้ mede8tor ไฟล์เดียวกับผมก็เป็นเหมือนกัน)

fw HIMEDIA mod CS_rev0.2.1a_HD600A_1.0.4.21ตัวนี้แหละที่ผมใช้ และคิดว่าดีที่สุดเท่าที่ใช้มาเลย ตังแต่ซื้อมาผมอัพลอง FW มาเป็น เกือบ 20 ตัวแล้วครับทั้ง official และ mod FW

Fast Five เสียง True HD กระตุกตลอด > ใช่ครับเครื่องผมก็เป็น แต่ลองเอา file ไปเล่นกับ computer ใช้ KMPlayer เล่นก็มีปัญหาครับ มีเสียงอะไรไม่รู้แทรก
ตลอดเวลาเมื่อมีบทพูด แต่เล่นกับ VLC ไม่เป็น

สรุปเรื่องนี้เลือกเล่นเป็นเสียงไทย DD 5.1 เล่นได้ปกติครับ

ปล. ผมใช้ HIMEDIA mod CS_rev0.2.1a_HD600A_1.0.4.21 บนเครื่อง R200-II

ออฟไลน์ lidezhou2521

• *
« ตอบกลับ #640 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 02:52:50 pm »
หลังจากที่ทิ้งไว้ไม่ได้เปิดเครื่องหลายวัน พอเปิดขึ้นมาก็ยังมีอาการเดิม แต่สามารถโหลดเข้าสู่เมนูได้ ก็เลยเปลี่ยนเฟิร์มแวร์เป็นเวอร์ชั้น offical แต่ก็ยังมีปัญหาอยู่คือไม่สามารถอ่านไฟล์หนัง ไฟล์เพลงได้ ไฟล์รูปภาพไม่มีปัญหา รวมทั้งลดเวอร์ชั้น สรุปเฟิร์มแวร์ของ egreat ใช้ไม่ได้แล้ว เลยลองใช้ fw HIMEDIA mod CS_rev0.2.1a_HD600A_1.0.4.21 ปรากกว่าสามารถใช้งานได้ แต่ยังมีป๊อบอัพปัญหาเดิมคอยตามหลอกหลอนอยู่เป็นพักๆ ต้องเสียบสาย USB Slave ปล่อยทิ้งไว้เพื่อหลอก แต่ไม่ได้เชื่อมต่อกับอะไรเป็นสายเปล่าๆ ทำให้สามารถใช้งานได้ค่อนข้างปกติแล้ว  แต่ถ้ายังเกิดปัญหาอีกจะซื้อ xtremer ultra ที่เป็น htpc มาแทน ไม่ต้องปวดหัวอีก สามารถโมได้มากกว่าเพราะไม่ต้องไปยุ่งกับ flash rom ท่านว่ารุ่นนี้ดีหรือปล่าว

ต่อกับคอมนี่เปิดเครื่อง R200-II ด้วยแล้วใช่ไหมครับ
แต่ตัวนี้ CS_rev0.8.7_R1-II_FW_2.2.1.4  ตอนที่ผมเคยลองใช้ผมก็ใช้อยู่ เกือบอาทิตย์เลยนะครับ ไม่มีปัญหาอะไรเลย ส่วนตัวผมไม่คิดว่าปัญหามาจาก FW นะครับ แต่อาจเกิดการ ช็อตหรืออะไรสักอย่าง เพราะเท่าทีอัพ FW มา บางช่วงแทบจะวันเว้นวัน เคยมีปัญหาก็แค่อัพเสร็จแล้วขึ้นจอดำไม่มีอะไรเกิดขึ้น แต่ครั้งนั้น format usb ใหม่แล้วอัพใหม่ก็ใช้ได้ปกติ แล้วท่านได้ลองพอร์ต USB ทั้ง 2 ช่องแล้วใช่ไหมครับ ยังไงผมก็คงติดตามข่าวของคุณ 4-5 วันแล้วเปิดได้ไม่ได้ช่วยบอกด้วยนะครับ เคสนี่น่าสนใจว่ามันเกิดขึ้นได้ยังไง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 19, 2011, 02:58:01 pm โดย lidezhou2521 »

« ตอบกลับ #641 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 03:12:21 pm »
หลังจากที่ทิ้งไว้ไม่ได้เปิดเครื่องหลายวัน พอเปิดขึ้นมาก็ยังมีอาการเดิม แต่สามารถโหลดเข้าสู่เมนูได้ ก็เลยเปลี่ยนเฟิร์มแวร์เป็นเวอร์ชั้น offical แต่ก็ยังมีปัญหาอยู่คือไม่สามารถอ่านไฟล์หนัง ไฟล์เพลงได้ ไฟล์รูปภาพไม่มีปัญหา รวมทั้งลดเวอร์ชั้น สรุปเฟิร์มแวร์ของ egreat ใช้ไม่ได้แล้ว เลยลองใช้ fw HIMEDIA mod CS_rev0.2.1a_HD600A_1.0.4.21 ปรากกว่าสามารถใช้งานได้ แต่ยังมีป๊อบอัพปัญหาเดิมคอยตามหลอกหลอนอยู่เป็นพักๆ ต้องเสียบสาย USB Slave ปล่อยทิ้งไว้เพื่อหลอก แต่ไม่ได้เชื่อมต่อกับอะไรเป็นสายเปล่าๆ ทำให้สามารถใช้งานได้ค่อนข้างปกติแล้ว  แต่ถ้ายังเกิดปัญหาอีกจะซื้อ xtremer ultra ที่เป็น htpc มาแทน ไม่ต้องปวดหัวอีก สามารถโมได้มากกว่าเพราะไม่ต้องไปยุ่งกับ flash rom ท่านว่ารุ่นนี้ดีหรือปล่าว

ผมว่ามันน่าจะมีปัญหาที่บอร์ดแล้วล่ะ ยังไงส่งเคลมศูนย์เลยครับ อยู่ในประกันอยู่แล้ว ถ้าเล่น xtremer ultra มันก็สุดยอด ณ ตอนนี้แล้วล่ะครับเพราะมันก็คือ คอมดีๆนี่เอง แต่เปิดเครื่องปุ๊บใช้งานได้ง่ายเหมือน HD Player ยืดหยุ่นมากกว่าอยู่แล้ว แต่ราคาก็แรงดีเหลือเกิน ถ้าใช้ ultra แนะนำให้ลง WIN 7 ไปใน HDD Internal เลย ถ้าใช้ Linux ผ่าน Flashdrive ยังคงมีอาการหน่วงให้เห็น  และการใช้งานสู้ Win7 ไม่ได้(เขาว่าตัวนี้เอามาฟังเพลง เสียงสุดยอดด้วยนะครับ) ตอนเริ่มใช้งาน รุ่นนี้อาจจะปวดหัวนิดหน่อยเพราะยังไม่คุ้นแต่ถ้าคุ้้นแล้ว จะทำอะไรกับมันก็ง่ายไปหมด ผมเอาลิงค์มาฝาก เข้าไปอ่านดูก่อนซื้อใช้ได้เลย คุณ Tanawat ที่เป็นบริษัทนำเข้า เขาคอยอัพเดตข้อมูลตลอดเวลา
http://www.forum.munkonggadget.com/detail.php?id=49103
แต่สว่นตัวผมรอ Prodigy อย่างเดียว เล่น 3D แท้ได้เลย มาพร้อม HDMI 1.4
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 19, 2011, 03:14:15 pm โดย vun99 »

ออฟไลน์ bankery

• *
« ตอบกลับ #642 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 05:44:08 pm »
จากการทดสอบเบื้องตัน

บัคอื้อเลย โชว์ปกสวย ใช้ R200II ตัวเลขหน้าเครื่องขึ้นงงๆ
FW ไม่รองรับภาษาไทย  เสียง TRUEHD ออก เสียงออกจาก ขาว-แดง มันแปล่งๆ
เสียงออกจากช่อง HDMI ปกติ

*ใครลองแล้วช่วยบอกข้อเสียแล้วกัน ต้องรีบไปเข้างานครับ*

หลังจากผมได้ลอง FW Xtreamer SW2 3.0.7 for EG-R1-R200II เล่นซักพัก รู้สึกแอบชอบนิดๆครับ เรื่องของการใช้ xJukebox ดึงปกจากเน็ตมาให้เองพร้อมรายละเอียดหนัง โชว์ปกดูดีไปอีกแบบ แถมมีโปรแกรมกับเกมให้โหลดเล่นอีกนิดหน่อยครับ แต่ไม่รับภาษาไทย บัคก็เยอะตามระเบียบครับ มีค้างบ้าง ทำงานช้าดูหนังก็ผ่านแต่ยังไม่ได้ลองดูจบซักเรื่องครับ ถ้าท่านใดนึกหน้าตาการโชว์ปกไม่ออก ก็ลองไปดูบอร์ด Xtreamer  ได้ครับผมว่าสวยดีครับ วันนี้ลองเสียงผ่าน สายขาว-แดง=เสียงแย่ ลองผ่าน HDMI=ok เดี่ยวเย็นนี้จะลอง SDIF ดูครับว่าเสียงจะเป็นยังไง ท่านไหนลองแล้วมีอะไรเด็ดๆบอกด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #643 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 07:24:30 pm »
หลังจากได้ลองใช้งาน FW 3.0.7 ของ xtreamer มาดูผลเทสกันครับ
ภาษาไทยรองรับนะครับ อ่านได้ครบถ้วนแต่รู้สึกสระลอยไปหน่อย (ต้องตั่งค่าเมนูภาษาระบบเป็น Thai เท่านั้น) แต่ตัวหน้าเมนู สระไม่ครบ เช่น ตั้งค่า เป็น ตังคา แต่พอเข้าไปที่ตัวไฟล์หนังถ้าเป็นภาษาไทยก็แสดงได้ถูกต้อง แต่วรรณยุกต์ลอยไปหน่อย xtreamer รุ่นเก่าถ้าจะให้แสดงภาษาไทยสวยกับแสดงภาษาไทยถึงแม้ว่าเป้นเมนูอังกฤษ ต้องทำ faskshell เปลี่ยนฟ้อนต์ระบบ (สงสัยคงต้องทำเหมือนกัน)

สิ่งที่ชอบนะครับ
1.เริ่มแรกก็ประทับใจกับเสียงและภาพอนิเมชั่นเปิดตัว (สามารถสั่งปิดได้)
2.detect เจอ HDD ได้เร็วกว่าตัว FW อื่นๆ
3.โชว์ปกได้ขนาดใหญ่  เท่ากับ Himedia แต่ด้วยพื้นหลังหรืออะไรไม่ทราบ ผมให้ตัวนี้โชว์สวยกว่า โชว์ได้ 2 x 7 อยากโชว์ได้ 3x9 หรือแบบ poster ต้องเข้า Jukebox
4.ถ้าจะให้อ่านชื่อไฟล์ภาษาไทย ต้องเปลี่ยนให้เป็นเมนูไทย ไม่ใช้ อังกฤษ (xtreamer เป็นอย่างนี้มาตั้งแต่ไหนแต่ไรแล้ว)
5.ขณะเล่นหนังถ้ากดปุ่ม-->กรอเดินหน้าทีละ 30 วิ , <--- เดินถอยหลังทีละ 10 วิ ปุ่มขึ้น เดินหน้า 3 นาที ลง เดินถอยหลัง 1 นาที (xtreamer เป็นอย่างนี้แหละ)ผมชอบอันนี้นะเพราะชอบกดข้ามอินโทรหนังไปดูหนังเลยเร็วดี
6.เวลากดรีโมทไม่หน่วงเท่าไหร่แฮะ เร็วกว่าที่ผมไปลอง sidewinder2 อีก
7.zoom จะไม่มี 2X,3X แต่จะเป็นการเพิ่มและลดตามแกน X และ Y (กว้างและสูง) ซึ่งผมว่ามันได้สัดส่วนมากกว่า 2X ถ้าทำให้มันเต็มจอ
8.เลือกซับและเสียงได้ง่าย สวยงาม ไม่ต้องกดวนเหมือน Himedia
9.หน้าตาสวยงาม และเท่าที่ลองเล่น สามารถอ่านได้ทุกไฟล์ที่ผมมี เล่นได้ลื่นไหลทุกไฟล์ เยี่ยม
10.ตอนที่อยู่ที่ปกหนังสามารถกด play เพื่อเล่นหนังได้เลย ไม่ต้องเข้า folder หนังเหมือนกด Enter

มาดูข้อเสียบ้าง
1.เลือกไป-มา บางครั้งมีรีสตาร์ท แต่ยังไม่เจอแฮงค์
2.ค่าที่เราไปตั้งค่าใน setup ไม่จำ (ปิดเครื่องเปิดใหม่เด้งกลับไปเหมือนตั้งค่าตามโรงงาน) ถ้าอยากให้จำที่ตั้งค่าไว้ให้ทำดังนี้(อันนี้จากเว็บของเวียดนามเขาบอกไว้)
2.1 เริ่มเล่นหนัง .MKV
2.2 กดปุ่ม 7 เพื่อเข้าสู่การตั้งค่า และตั้งค่าตามใจ
2.3 กดปุ่ม return เพื่อกลับไปเล่นไฟล์
2.4 กดปุ่ม subtitle และทำการเลือกซับ (อะไรก็ได้)
2.5 กดปุ่ม return เพื่อกลับไปเล่นไฟล์
2.6 กดปุ้ม subtitle เพื่อเลือกซับที่ถัดไปจากตัวแรกที่เลือก
2.7 ปิดและเปิดเครื่องใหม่ ค่าต่างๆที่ตั้งไว้จะถูกจำแล้ว
(ผมลองแล้ววิธีนี้ได้ผลครับ ค่าต่างๆจะเป็นไปตามที่เราตั้งค่าไว้ ผมเลือกเมนูไทย อ่านไทยออกครับ)
3.เสียงถ้าออก 2.1 ขาว-แดง เลวร้ายครับ แตกพร่า แต่ถ้าออกชุดโฮม หรือลำโพงทีวีผ่าน HDMI ปกติครับ
4.เล่นซับนอกที่เป็นภาษาไทยถึงแม้ว่าเป็น Unicode จะเป็นภาษาต่างดาว เลือกถาษาไทยก้อ่านไม่ออก (ผมลองกับซีรี่ย์ที่ดุประจำ Himedia กับ 2.2.1.4 แสดงภาษาไทยได้ปกติ)
5.MV ที่เป็นเสียง ACC ไม่ออกชุดโฮมผ่านสาย Optical (Himedia ออก) MV ที่ชอบเสียงไม่ออกเลย ถ้าให้ออกขาว-แดง ก็แตกซะ
6.ไม่สามารถปิดเสียงคลิ๊กที่รีโมทได้ ไม่แน่ใจว่าถ้าปิดเสียง sound ตอนเปิดเครื่องจะหายไปด้วยไหม ยังไม่ได้ลอง)
7.ผมไม่สามารถตั้งค่า wireless เพื่อใช้ WIFI USB ได้ พอเข้าไปใส่ชื่อ SSID ก็รีสตาร์ทเลย เลยยังไม่ได้ลอง internet content

มาดูปุ่มที่รีโมทกันบ้าง จะอิงรีโมทของ xtreamer เลย
ปุ่ม 1  = ปุ่มสีแดง
ปุ่ม 2 = ปุ่มสีเขียว = eject สำหรับต่อ DVD external
ปุ่ม 3 = ปุ่มเหลือง = delete
ปุ่ม 4 = Zoom
ปุ่ม 5 = Goto (timeseek เลือกฉาก เลือกเวลา)
ปุ่ม 6 = ไปหน้าเมนูสำหรับ DVD กับ BD
ปุ่ม 7 = setup ไปเมนูตั้งค่า
ปุ่ม 8 = function = option = ปุ่ม menu ของ egreat
ปุ่ม 9 = เลือกความละเอียดภาพ เช่น 720P , 1080P 60Hz
ปุ่ม title จะเป้นปุ่ม ฟังก์ชั่น ลบ ย้าย คัดลอก เปลี่ยนชื่อ

ส่วนปุ่มอื่นก็เหมือนเดิม

สรุป FW ตัวนี้สำหรับผมยังไม่ผ่าน เพราะยังไม่เสถียรเท่าไหร่ และสิ่งที่ผมใช้งานอยู่ เช่นเสียง MV ไม่ออกชุดโฮม อันนี้เซ็งมาก และซับนอกของ
ซีรี่ย์ยังมีปัญหาอยู่ แต่ซับนอกถ้าเป็นไฟล์หนังที่ผมมีอ่านไทยออกหมดนะครับ คงต้องรอ FW ตัวหน้า แต่ยอมรับเลยว่าถ้าตัวนี้สมบูรณ์ น่าใช้มากครับ ผมว่าถ้าใครใช้ดูหนังอย่างเดียว ลองใช้ตัวนี้อาจจะติดใจก็ได้นะ [รัก]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 19, 2011, 08:24:13 pm โดย vun99 »

ออฟไลน์ sechz

• *
« ตอบกลับ #644 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 09:32:54 am »
สอบถามผู้เคยใช้ครับ

FW R200 ค่าย 8 เดี่ยวๆ

hnhp.v5 R200.Mede8giaodienTyco.v404.rar

1.  ตัวนี้ไม่มี youtube ใช่ไหมครับ

2. แล้วตัวนี้ัจุดต่างเด่นๆ ของมัน แตกต่างกับตัว HDTyco ที่อยู่ใน 3 in 1 ยังไงครับ

3. การทำ video wall เหมือนกับใน  HDTyco ที่อยู่ใน 3 in 1 ใช่ไหมครับ

เพราะจริงๆ ตอนนี้ก็ใช้แต่  HDTyco ที่อยู่ใน 3 in 1 นานๆ อยากดู youtube  ทีถึงเปลี่ยนกลับเป็น egreat

ออฟไลน์ Boat00

• *
« ตอบกลับ #645 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 09:40:33 am »
อยากทราบวิธีการต่อสายต่างๆ โดยมีอุปกรณ์ดังนี้
1. TV LG 50PT350
2. เครื่อง egreat R200 Firmwere 3in1 ใช้ของ playon
3. Philips ระบบ DVD โฮมเธียเตอร์ HTS3357HTS3357/98

ปล.รบกวนพี่ๆ น้องๆ ด้วยครับว่าจะต้องต่อสายอย่างไร และรวมถึงการเซ็ทค่าต่างๆ ทั้งใน egreat Audio และ เครื่อง Philips
โดยเฉพาะเรื่องเสียงเพราะตอนนี้ฟังแล้วเสียงมันแปลกๆ ครับ

ข้อมูลชุด Philips ระบบ DVD โฮมเธียเตอร์ HTS3357HTS3357/98
http://www.p4c.philips.com/cgi-bin/dcbint/cpindex.pl?scy=TH&slg=THA&sct=HOME_THEATER_SU&cat=DVD_HOME_THEATER_CA&grp=HOME_ENTERTAINMENT_GR&session=20080311001628_66.249.70.74&ctn=HTS3357/98&mid=Link_ProductInformation&hlt=Link_ProductInformation

ออฟไลน์ IEEE2009

• *
« ตอบกลับ #646 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 10:12:16 am »
Egreat 200II plus ผมอัพ firmware FW 3.0.7 ของ xtreamer  ไม่ผ่านอ่ะ มันขึ้นจอดำไม่ขึ้นอะไรเลย

อัพแบบกดปุ่มรีเซ็ทครับ

« ตอบกลับ #647 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 10:19:58 am »
อยากทราบวิธีการต่อสายต่างๆ โดยมีอุปกรณ์ดังนี้
1. TV LG 50PT350
2. เครื่อง egreat R200 Firmwere 3in1 ใช้ของ playon
3. Philips ระบบ DVD โฮมเธียเตอร์ HTS3357HTS3357/98

ปล.รบกวนพี่ๆ น้องๆ ด้วยครับว่าจะต้องต่อสายอย่างไร และรวมถึงการเซ็ทค่าต่างๆ ทั้งใน egreat Audio และ เครื่อง Philips
โดยเฉพาะเรื่องเสียงเพราะตอนนี้ฟังแล้วเสียงมันแปลกๆ ครับ

ข้อมูลชุด Philips ระบบ DVD โฮมเธียเตอร์ HTS3357HTS3357/98
http://www.p4c.philips.com/cgi-bin/dcbint/cpindex.pl?scy=TH&slg=THA&sct=HOME_THEATER_SU&cat=DVD_HOME_THEATER_CA&grp=HOME_ENTERTAINMENT_GR&session=20080311001628_66.249.70.74&ctn=HTS3357/98&mid=Link_ProductInformation&hlt=Link_ProductInformation

Home Theater รุ่นนี้มีช่อง Coaxial IN
ก็ต่อตามนี้ครับ สาย HDMI จาก Egreat R200 เข้า LG 50PT350
เอาสาย Coaxial ต่อจาก Egreat R200 เข้า HTS3357 ทางช่อง Coaxial In

เซ็ทที่ Egreat ตรง setting ---> Audio---> SPDIF ---> RAW
ที่ HTS3357 ก็เลือกให้เสียงออกทางช่อง Coaxial กดปุ่ม AUX/DI ที่รีโมท แล้วเลือก DI
ถ้าจะให้เสียงออกชุดโฮมอย่างเดียวก็ปิดเสียงทีวีด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 20, 2011, 10:27:37 am โดย vun99 »