ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ Egreat รอบ2  (อ่าน 2676641 ครั้ง)

ออฟไลน์ vun99

• Edge LED TV member
Re: รวมพลคนใช้ Egreat รอบ2
« ตอบกลับ #648 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 10:30:05 am »
Egreat 200II plus ผมอัพ firmware FW 3.0.7 ของ xtreamer  ไม่ผ่านอ่ะ มันขึ้นจอดำไม่ขึ้นอะไรเลย

อัพแบบกดปุ่มรีเซ็ทครับ

ลอง Format thumbdrive ใหม่ แล้วลองอัพดูอีกครั้งครับ ผมลงตัวนี้ผ่านสบายๆครับ หน้าจอตอนอัพตัวนี้จะไม่เหมือน FW ตััวอื่นๆนะครับ จะขึ้นแบบรูปที่คุณ j200 เอามาลงให้ดูครับ  หน้าจอสีดำ แถบสถานะสีแดง

ปล.ขณะอัพเนื่องจากเป็น FW ฝั่ง Xtreamer ถ้ามีปัญหาจอ TV ไม่แสดงภาพขึ้นเป็นจอดำๆ ลองต่อสายRCA สีเหลือง และเปลี่ยนช่อง Video ดูครับ(ไม่ดูผ่านช่อง HDMI) เพราะตอนอัพมันจะอยู่ที่ค่าจากโรงงาน 480P แล้ว xtreamer จะมองไม่เห็นทางสาย HDMI (บางกรณีและ TV บางยี่ห้อ) ผมเจอมาแล้วตอนที่ใช้ xtreamer
เมื่ออัพเสร็จเรียบร้อยค่อยไปเปลี่ยนการตั้งค่าแล้วเปลี่ยนมาเป็นช่อง HDMI และค่อยเปลี่ยนการตั้งค่าอีกทีครับ
*** เป็นบางกรณีนะครับ*** แต่ของผมตอนอัพก็ผ่านทางสาย HDMI ปกติครับ ไม่มีปัญหา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 20, 2011, 11:42:53 am โดย vun99 »
TV : sharp 40" 40L500M
HD Player : Xtreamer pro & Egreat R1-II
Power Box SU602 + Noise Filter
HDMI : LCDTVTHAILAND 2 m.
Docking : ICY BOX & EZ Doc

« ตอบกลับ #649 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 11:39:48 am »
เอารูป FW xtreamer 3.0.7 บน Egreat มาให้ชม เอามาจากเว็บ ของเวียดนามนะครับ
ตอนเริ่มอัพ

หน้าตาตอนเล่นเพลง

internet

โชว์ปก 2x7

ฟังก์ชั่น resume

เข้าถึงตัวเครื่องผ่านคอม

สั่งงานรีโมทผ่านคอมได้

หน้าตาโชว์ปกแบบ multiplex

สามารถเข้าไปแก้ไขปกได้จากคอม

ดู info

zoom

เลือกซับ

การตั้งค่า

HD Player : Xtreamer pro & Egreat R1-II
Power Box SU602 + Noise Filter

ออฟไลน์ izone

« ตอบกลับ #650 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 11:42:48 am »
หน้าตา สวยมาก.... น่าใช้จัง... ดูหนังอย่างเดียว คงไม่มีปัญหาใช่ไหมครับ
 เมนูกดๆหน่วงไหม  ชอบเร็วๆ [หื่น]

« ตอบกลับ #651 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 11:44:22 am »
หน้าตา สวยมาก.... น่าใช้จัง... ดูหนังอย่างเดียว คงไม่มีปัญหาใช่ไหมครับ
 เมนูกดๆหน่วงไหม  ชอบเร็วๆ [หื่น]
เท่าที่ลองไม่หน่วงเท่าไหร่ พอๆกับ FW ตัวอื่นครับ แต่ผมรู้สึกว่า detect HDD ได้เร็วกว่านะ (ตอนเปิดเครื่อง)

ออฟไลน์ izone

« ตอบกลับ #652 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 11:46:03 am »
เย็นนี้จะไปทดสอบดุครับ...ว่าแต่ สตรีมดรีม ได้รึเปล่าครับ  เคยลองหรือยัง..

ออฟไลน์ IEEE2009

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #653 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 11:51:54 am »
Egreat 200II plus ผมอัพ firmware FW 3.0.7 ของ xtreamer  ไม่ผ่านอ่ะ มันขึ้นจอดำไม่ขึ้นอะไรเลย

ลอง Format thumbdrive ใหม่ แล้วลองอัพดูอีกครั้งครับ ผมลงตัวนี้ผ่านสบายๆครับ หน้าจอตอนอัพตัวนี้จะไม่เหมือน FW ตััวอื่นๆนะครับ จะขึ้นแบบรูปที่คุณ j200 เอามาลงให้ดูครับ  หน้าจอสีดำ แถบสถานะสีแดง

ปล.ขณะอัพเนื่องจากเป็น FW ฝั่ง Xtreamer ถ้ามีปัญหาจอ TV ไม่แสดงภาพขึ้นเป็นจอดำๆ ลองต่อสายRCA สีเหลือง และเปลี่ยนช่อง Video ดูครับ(ไม่ดูผ่านช่อง HDMI) เพราะตอนอัพมันจะอยู่ที่ค่าจากโรงงาน 480P แล้ว xtreamer จะมองไม่เห็นทางสาย HDMI (บางกรณีและ TV บางยี่ห้อ) ผมเจอมาแล้วตอนที่ใช้ xtreamer
เมื่ออัพเสร็จเรียบร้อยค่อยไปเปลี่ยนการตั้งค่าแล้วเปลี่ยนมาเป็นช่อง HDMI และค่อยเปลี่ยนการตั้งค่าอีกทีครับ
*** เป็นบางกรณีนะครับ*** แต่ของผมตอนอัพก็ผ่านทางสาย HDMI ปกติครับ ไม่มีปัญหา

ท่านvun99 ต่อ hdmi ตรงเข้าทีวีเลยใช่มั้ย ของผมตอนอัพต่อผ่าน AVR ก่อนเข้าทีวีไม่รู้ว่าเกี่ยวหรือเปล่า
เดี๋ยวจะลองดูใหม่ ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #654 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 11:54:08 am »
เย็นนี้จะไปทดสอบดุครับ...ว่าแต่ สตรีมดรีม ได้รึเปล่าครับ  เคยลองหรือยัง..
ปกติ xtreamer stream ได้อยู่แล้วครับ ทำได้ดีด้วย แต่ผมไม่เคยลองเพาะที่บ้านไม่มี dream ถ้าจะดูวิธีการทำลองเข้าไปที่ thaidvd.net หา club ของคนใช้ xtreamer ดูละกันครับ มีวิธีอธิบายละเอียดเลย

« ตอบกลับ #655 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 11:56:41 am »

ท่านvun99 ต่อ hdmi ตรงเข้าทีวีเลยใช่มั้ย ของผมตอนอัพต่อผ่าน AVR ก่อนเข้าทีวีไม่รู้ว่าเกี่ยวหรือเปล่า
เดี๋ยวจะลองดูใหม่ ขอบคุณครับ
ใช่ครับ ต่อ HDMI ตรง เข้า TV แต่ถ้ายังไม่เห็นภาพลองต่อสาย RCA สีเหลืองอย่างเดียวเข้าทีวี (ขาว-แดง ไม่ต้องต่อก็ได้) แล้วเปลี่ยนช่องดูก่อนนะครับ ว่าภาพขึ้นไหม ถ้าขึ้นก็รอจนมันอัพเสร็จค่อยถอดสายออกก็ได้ครับ

ออฟไลน์ Kamojang

• *
« ตอบกลับ #656 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 11:59:03 am »
R1 ตัวแรก อัพเฟิร์มแวร์อะไรได้มั้งอ่ะครับ ลองของมันเอง 2.xxxxxx แล้วค้าง แต่ลง 3in1 ได้ จะลงตัวอื่นได้อีกไหมครับ 

ออฟไลน์ Boat00

• *
« ตอบกลับ #657 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 12:56:02 pm »
ขอบคุณครับ
อยากทราบเพิ่มเติมเป็นความรู้ความแตกต่างระหว่างการ set

1. การ setup ---> audio --> SPDIE out put ---> Raw

2. การ setup ---> audio --> SPDIE out put ---> LPCM DAUL CH

3.  การ setup ---> audio --> SPDIE out put ---> LPCM Muti CH

อยากทราบวิธีการต่อสายต่างๆ โดยมีอุปกรณ์ดังนี้
1. TV LG 50PT350
2. เครื่อง egreat R200 Firmwere 3in1 ใช้ของ playon
3. Philips ระบบ DVD โฮมเธียเตอร์ HTS3357HTS3357/98

ปล.รบกวนพี่ๆ น้องๆ ด้วยครับว่าจะต้องต่อสายอย่างไร และรวมถึงการเซ็ทค่าต่างๆ ทั้งใน egreat Audio และ เครื่อง Philips
โดยเฉพาะเรื่องเสียงเพราะตอนนี้ฟังแล้วเสียงมันแปลกๆ ครับ

ข้อมูลชุด Philips ระบบ DVD โฮมเธียเตอร์ HTS3357HTS3357/98
http://www.p4c.philips.com/cgi-bin/dcbint/cpindex.pl?scy=TH&slg=THA&sct=HOME_THEATER_SU&cat=DVD_HOME_THEATER_CA&grp=HOME_ENTERTAINMENT_GR&session=20080311001628_66.249.70.74&ctn=HTS3357/98&mid=Link_ProductInformation&hlt=Link_ProductInformation

Home Theater รุ่นนี้มีช่อง Coaxial IN
ก็ต่อตามนี้ครับ สาย HDMI จาก Egreat R200 เข้า LG 50PT350
เอาสาย Coaxial ต่อจาก Egreat R200 เข้า HTS3357 ทางช่อง Coaxial In

เซ็ทที่ Egreat ตรง setting ---> Audio---> SPDIF ---> RAW
ที่ HTS3357 ก็เลือกให้เสียงออกทางช่อง Coaxial กดปุ่ม AUX/DI ที่รีโมท แล้วเลือก DI
ถ้าจะให้เสียงออกชุดโฮมอย่างเดียวก็ปิดเสียงทีวีด้วย

« ตอบกลับ #658 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 01:05:45 pm »
ขอบคุณครับ
อยากทราบเพิ่มเติมเป็นความรู้ความแตกต่างระหว่างการ set

1. การ setup ---> audio --> SPDIE out put ---> Raw

2. การ setup ---> audio --> SPDIE out put ---> LPCM DAUL CH

3.  การ setup ---> audio --> SPDIE out put ---> LPCM Muti CH

RAW คือ ส่งสัญญาณเสียงจากต้นฉบับหนังออกไปแบบไม่ปรุงแต่ง ( passthrough) เพื่อให้ AVR หรือชุด HT ถอดรหัส ถ้ามี AVR ให้เลือกส่งสัญญาณแบบ RAW เพื่อไปถอดรหัสเสียง Dolby, DTS ที่ AVR ครับ เพื่อจะได้คุณภาพเสียงเต็มที่

การตั้งค่าแบบ LPCM ในที่นี้จะหมายถึง เสียงที่ถอดรหัสแล้วจากเครื่อง HD Player ถ้าเราไม่มี AVR ก็ตั้งเป็น LPCM เพื่อส่งสัญญาณเสียงไปที่ทีวีโดยตรงครับ
LPCM DAUL CH เสียงจะออกแบบสเตริโอ 2 channel (ลำโพงคู่หน้า)
LPCM Muti CH เสียงจะออกครบทุกลำโพง

LPCM  ย่อมาจาก Linear Pulse Code Modulation เป็นวิธีการเข้ารหัสไฟล์เสียงแบบดิจิตอล หมายความรวมไปถึงฟอร์แม็ตหลายๆ ตัวที่ใช้วิธีนี้ในการเข้ารหัสหรือ encode บางครั้งก็เรียกย่อๆ กันว่า PCM (ซึ่งตัว PCM นี้จะเป็นตัวที่กว้างกว่า) การ encode แบบนี้ถึงจะแปลงไฟล์กี่ครั้งก็จะไม่มีการสูญเสียหรือผิดพลาดถ้าใช้ sample rate มากกว่าความถี่ของต้นฉบับอยู่สองเท่า เช่น ถ้าอยากอัดเสียงที่ความถี่ 20 kHz ก็ควรจะใช้ sample rate มากกว่า 40 kHz นิดหน่อยก็พอแล้ว บิตเรทของ LPCM นี้จะมีบิตเรทคงที่ และไม่มีการลดบิตเรทใดๆ เลย เรียกได้ว่าเสียงออกมาเหมือนกับต้นฉบับทุกอย่าง แต่ในแผ่นดีวีดี จะมีระบบเสียง PCM stereo ไม่เกิน 2 แชนแนล เพราะหากเกินจากนี้ขนาดไฟล์จะใหญ่จนเกินไป
LPCM Multi-channel จะให้คุณภาพเสียงได้ดีที่สุดเพราะเป็นการบันทึกจากเทปต้นแบบโดยตรงแบบไม่มี การบีบอัดจึงสามารถถ่ายทอดรายละเอียดของเสียงออกมาได้อย่างครบถ้วนไม่มีตก หล่น แต่ข้อกำหนดรายละเอียดจำเพาะของระบบเสียง LPCM Multi-channel ของแผ่นบลู-เรย์จะมีความแตกต่างกับระบบเสียง LPCM Multi-channel ของแผ่น DVD-Audio ตรงที่สามารถบันทึกเสียงรายละเอียดสูงสุดที่ระดับ 96 kHz/24 bit แบบไม่บีบอัดได้สูงสุดถึง 8 แชนแนลด้วยอัตราความเร็วบิทข้อมูลสูงสุด 18.5 แต่ถ้าแบบนี้ต้องผ่าน AVR ผ่านทางสาย HDMI

ขนาดมาตรฐานของแซมเปิลและแชนแนล
     ขนาด แซมเปิลโดยปกติก็คือ 8, 16, 20 หรือ 24 บิตต่อหนึ่งแซมเปิล (แซมเปิลคือระดับความสูง-ต่ำของเสียงที่สุ่มมา ยิ่งขนาดแซมเปิลมากก็จะทำให้ระดับความสูง-ต่ำของเสียงที่ได้มีความกว้างมาก ขึ้น)

ระบบ 2 แชนแนล (stereo) เป็นระบบที่พบได้มากที่สุด แต่จริงๆ แล้วจะรองรับได้ถึง 8 แชนแนล (ระบบ 7.1 surround)

sample rate ปกติจะใช้ 48 kHz สำหรับไฟล์ของแผ่นดีวีดี หรือ 44.1 kHz สำหรับใช้กับแผ่นซีดีเพลง สำหรับความถี่ 96 kHz หรือ 192 kHz อาจจะเอาไว้สำหรับใช้ในอุปกรณ์ใหม่ๆ เหมือนกับบิตเรทที่มีค่าได้ถึง 6.144 mb/s (เมกะบิตต่อวินาที) ต่อหนึ่งแชนแนล
เรื่อง : กนก  นามคันที   E-mail : [email protected]
ที่มา http://play3thai.com/forums/index.php?topic=23849.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 20, 2011, 01:18:15 pm โดย vun99 »

ออฟไลน์ Boat00

• *
« ตอบกลับ #659 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 02:23:19 pm »
ขอบคุณครับสำหรับความรู้

ขอบคุณครับ

3.  การ setup ---> audio --> SPDIE out put ---> LPCM Muti CH

RAW คือ ส่งสัญญาณเสียงจากต้นฉบับหนังออกไปแบบไม่ปรุงแต่ง ( passthrough) เพื่อให้ AVR หรือชุด HT ถอดรหัส ถ้ามี AVR ให้เลือกส่งสัญญาณแบบ RAW เพื่อไปถอดรหัสเสียง Dolby, DTS ที่ AVR ครับ เพื่อจะได้คุณภาพเสียงเต็มที่

การตั้งค่าแบบ LPCM ในที่นี้จะหมายถึง เสียงที่ถอดรหัสแล้วจากเครื่อง HD Player ถ้าเราไม่มี AVR ก็ตั้งเป็น LPCM เพื่อส่งสัญญาณเสียงไปที่ทีวีโดยตรงครับ
LPCM DAUL CH เสียงจะออกแบบสเตริโอ 2 channel (ลำโพงคู่หน้า)
LPCM Muti CH เสียงจะออกครบทุกลำโพง

LPCM  ย่อมาจาก Linear Pulse Code Modulation เป็นวิธีการเข้ารหัสไฟล์เสียงแบบดิจิตอล หมายความรวมไปถึงฟอร์แม็ตหลายๆ ตัวที่ใช้วิธีนี้ในการเข้ารหัสหรือ encode บางครั้งก็เรียกย่อๆ กันว่า PCM (ซึ่งตัว PCM นี้จะเป็นตัวที่กว้างกว่า) การ encode แบบนี้ถึงจะแปลงไฟล์กี่ครั้งก็จะไม่มีการสูญเสียหรือผิดพลาดถ้าใช้ sample rate มากกว่าความถี่ของต้นฉบับอยู่สองเท่า เช่น ถ้าอยากอัดเสียงที่ความถี่ 20 kHz ก็ควรจะใช้ sample rate มากกว่า 40 kHz นิดหน่อยก็พอแล้ว บิตเรทของ LPCM นี้จะมีบิตเรทคงที่ และไม่มีการลดบิตเรทใดๆ เลย เรียกได้ว่าเสียงออกมาเหมือนกับต้นฉบับทุกอย่าง แต่ในแผ่นดีวีดี จะมีระบบเสียง PCM stereo ไม่เกิน 2 แชนแนล เพราะหากเกินจากนี้ขนาดไฟล์จะใหญ่จนเกินไป
LPCM Multi-channel จะให้คุณภาพเสียงได้ดีที่สุดเพราะเป็นการบันทึกจากเทปต้นแบบโดยตรงแบบไม่มี การบีบอัดจึงสามารถถ่ายทอดรายละเอียดของเสียงออกมาได้อย่างครบถ้วนไม่มีตก หล่น แต่ข้อกำหนดรายละเอียดจำเพาะของระบบเสียง LPCM Multi-channel ของแผ่นบลู-เรย์จะมีความแตกต่างกับระบบเสียง LPCM Multi-channel ของแผ่น DVD-Audio ตรงที่สามารถบันทึกเสียงรายละเอียดสูงสุดที่ระดับ 96 kHz/24 bit แบบไม่บีบอัดได้สูงสุดถึง 8 แชนแนลด้วยอัตราความเร็วบิทข้อมูลสูงสุด 18.5 แต่ถ้าแบบนี้ต้องผ่าน AVR ผ่านทางสาย HDMI

ขนาดมาตรฐานของแซมเปิลและแชนแนล
     ขนาด แซมเปิลโดยปกติก็คือ 8, 16, 20 หรือ 24 บิตต่อหนึ่งแซมเปิล (แซมเปิลคือระดับความสูง-ต่ำของเสียงที่สุ่มมา ยิ่งขนาดแซมเปิลมากก็จะทำให้ระดับความสูง-ต่ำของเสียงที่ได้มีความกว้างมาก ขึ้น)

ระบบ 2 แชนแนล (stereo) เป็นระบบที่พบได้มากที่สุด แต่จริงๆ แล้วจะรองรับได้ถึง 8 แชนแนล (ระบบ 7.1 surround)

sample rate ปกติจะใช้ 48 kHz สำหรับไฟล์ของแผ่นดีวีดี หรือ 44.1 kHz สำหรับใช้กับแผ่นซีดีเพลง สำหรับความถี่ 96 kHz หรือ 192 kHz อาจจะเอาไว้สำหรับใช้ในอุปกรณ์ใหม่ๆ เหมือนกับบิตเรทที่มีค่าได้ถึง 6.144 mb/s (เมกะบิตต่อวินาที) ต่อหนึ่งแชนแนล
เรื่อง : กนก  นามคันที   E-mail : [email protected]
ที่มา http://play3thai.com/forums/index.php?topic=23849.0

ออฟไลน์ iorosx

• *
« ตอบกลับ #660 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 08:31:42 pm »
ขอถามชาว Egreat หน่อยครับว่า ณ ตอนนี้ Egreat รุ่นไหนใช้ FW ของตัวไหนดีที่สุด เสถียรที่สุดครับ จะเป็น Sigma หรือ  realtek ก็ได้ครับ เอาที่เถีสรที่สุดตอนนี้ กำลังจะซื้อ HDplayer ตัวแรกมาต่อกับ avr อยากได้แบบปัญหาน้อย ๆ เห็น Brand นี้มีคนบ่นเรื่อง FW เยอะ แต่เห็นราคาเป็นมิตรดีเลย 2 จิต 2ใจอยู่ครับตอนนี้

ออฟไลน์ My-HD

• *
« ตอบกลับ #661 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 10:48:10 pm »
รบกวนเพื่อนๆสมาชิกด้วยครับ พอดีว่าเพิ่งซื้อ egreat R180 จาก Macrocare มาแต่ผมมีความรู้สึกว่ามันใช้งานยากกว่า R200(เครื่องแรกของผม)ครับ ซึ่งหลังจากใช้งานมามีปัญหาคือ
1.ปกหนังโชว์เป็นบางเรื่อง บางเรื่องก็ไม่ขึ้นภาพมันขึ้นเป็นรูปกล้อง แล้วก็บางเรื่องโชว์ปกหนัง บางเรื่องโชว์เรื่องย่อหนัง ต้องแก้ไขอย่างไรครับ
2.เสียงไม่ไปออกที่ มินิโฮมเธียเตอร์ครับ เป็นของ Philips ปกติที่เล่นแผ่นหนังมันก็ออกปกติ ลองปรับเป็น Raw แล้วก็ไม่ออกครับ(ต่อ R180 ด้วย HDMI เข้าทีวีและต่อ HDMI เข้ามินิโฮม5.1ครับ)
3.สามารถปรับภาพปกหนังให้มันเต็มกรอบแบบ Med500X2 ได้ไหมครับ รู้สึกว่ามันไม่ค่อยสวยมีขอบดำๆ
ขอขอบคุณเพื่อนสมาชิกล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ NaStlSm

« ตอบกลับ #662 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 10:57:35 pm »
 [รัก] [รัก] ม า ฝ า ก เ นื้ อ ฝ า ก ตั ว ด้ ว ย ค น ด้ ว ย น ะ คั บ ผ ม  [ปลื่ม] [ปลื่ม] ใช้ Egreat R200 II+ ครับ  [หื่น] [หื่น]  ข อ ง เ ค้ า D :: จ ริ ง ๆ ๆ

ออฟไลน์ ilovehidef

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #663 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 11:46:23 pm »
สุดยอดครับ [ปลื่ม]

« ตอบกลับ #664 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 06:14:39 am »
รบกวนเพื่อนๆสมาชิกด้วยครับ พอดีว่าเพิ่งซื้อ egreat R180 จาก Macrocare มาแต่ผมมีความรู้สึกว่ามันใช้งานยากกว่า R200(เครื่องแรกของผม)ครับ ซึ่งหลังจากใช้งานมามีปัญหาคือ
1.ปกหนังโชว์เป็นบางเรื่อง บางเรื่องก็ไม่ขึ้นภาพมันขึ้นเป็นรูปกล้อง แล้วก็บางเรื่องโชว์ปกหนัง บางเรื่องโชว์เรื่องย่อหนัง ต้องแก้ไขอย่างไรครับ
2.เสียงไม่ไปออกที่ มินิโฮมเธียเตอร์ครับ เป็นของ Philips ปกติที่เล่นแผ่นหนังมันก็ออกปกติ ลองปรับเป็น Raw แล้วก็ไม่ออกครับ(ต่อ R180 ด้วย HDMI เข้าทีวีและต่อ HDMI เข้ามินิโฮม5.1ครับ)
3.สามารถปรับภาพปกหนังให้มันเต็มกรอบแบบ Med500X2 ได้ไหมครับ รู้สึกว่ามันไม่ค่อยสวยมีขอบดำๆ
ขอขอบคุณเพื่อนสมาชิกล่วงหน้าครับ

1.ภายใน folder หนังมีภาพปกทุกเรื่องแล้วเซฟเป็นชื่อ folder.jpg ใช่ไหม ส่วนที่เป็นเรื่องย่อหนังใช้ชื่อ poster ใช่ไหม เพราะว่าถ้ามีไฟล์ภาพมากกว่า 1 ไฟล์อยู่ใน folder หนังและเซฟเป็นชื่ออื่นนอกเหนือจากที่บอกไว้ มันจะเอาชื่อที่เป็นตัวอักษรที่มาก่อนมาเป็นปกแทนครับ เช่น Batman ภายใน folder หนังมีดังนี้
Batmam.mkv , Batman_list.jpg , folder.jpg จะเห็นว่า Batman_list.jpg ตัวอักษร B มาก่อนมันจะเอารูป Batman_list ซึ่งเป็นรูปภาพแบบโชว์เรื่องย่อหนัง ขึ้นมาโชว์เป็นภาพปกก่อนครับ วิธีแก้ก็ให้เปลี่ยนชื่อตามที่บอกครับ เพราะว่า f (folder) มาก่อน p (poster)อยู่แล้ว
2.เสียงไม่ออกเป็นกับหนังทุกเรื่องหรือเปล่า แล้วทาง Home Theater เลือกแหล่งศัญญาณเสียงถูกต้องแล้วใช่ไหม แล้วตอนนี้ใช้ FW ตัวไหนอยู่
3.ทำได้ครับ กดฟังก์ชั่น zoom แต่จะยุ่งยากกว่าเล็กน้อย คือกดครั้งแรกมันจะเป็น 2X ซึ่งมันจะเต็มจอแต่เต็มแบบล้นจอ(สัดส่วนเพี้ยน) ถ้าจะให้แบบไม่ล้นจอต้องกดปุ่ม Zoom ไปเรื่อยๆจนมันขึ้นว่า X100% Y100% จากนั้นกดลูกศร ขึ้นลง ซ้ายขวา ปรับขนาดให้ภาพยืดเต็มจอได้เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 21, 2011, 08:16:59 am โดย vun99 »

« ตอบกลับ #665 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 06:23:15 am »
ขอถามชาว Egreat หน่อยครับว่า ณ ตอนนี้ Egreat รุ่นไหนใช้ FW ของตัวไหนดีที่สุด เสถียรที่สุดครับ จะเป็น Sigma หรือ  realtek ก็ได้ครับ เอาที่เถีสรที่สุดตอนนี้ กำลังจะซื้อ HDplayer ตัวแรกมาต่อกับ avr อยากได้แบบปัญหาน้อย ๆ เห็น Brand นี้มีคนบ่นเรื่อง FW เยอะ แต่เห็นราคาเป็นมิตรดีเลย 2 จิต 2ใจอยู่ครับตอนนี้
ที่มองดูว่า FW มีคนบ่นเยอะ ผมว่ามันพัฒนาและออกมาเยอะมากกว่าครับ และสำหรับคนที่อยากลอง(อย่างผมเพื่อหาว่าเราชอบตัวไหนมากที่สุด) แต่บางครั้งอัพไปแล้ว ยังมีบัคเยอะอยู่หรือตัวเองไม่ชอบก้เอาข้อมูลมาแชร์ กันมากกว่าครับ เพราะตั้งแต่ที่ผมใช้มา ไม่เคยมีปัญหาเรื่อง Hardware เลย Fw ที่ออกมาเยอะก้แสดงว่ามีคนใช้เยอะและมีการพัฒนาต่อเนื่องเพื่อให้มันใช้งานได้ดีที่สุด รวมถึงนักโมที่ hack เอา FW ขอยี่ห้ออื่นมาใช้งาน ทำให้ได้เปรียบกว่า
(ทุกยี่ห้อ ก็ต้องพัฒนา FW ตัวเองตลอดถึงจะดี ที่ไม่มีให้อัพใช่หมายความว่ามันดีแล้ว บางครั้ง FW ที่ปล่อยออกมาไม่ใช่ว่าช่วยในเรื่องความเสถียร แต่ช่วยในเรื่องของการเพิ่มลูกเล่นต่างๆ ทำให้อ่านไฟล์และซับได้หลากหลายขึ้น ปรับปรุงหน้าตาอินเตอร์เฟซ มีแอฟพลิเคชั่นเสริมต่างๆ เพื่อให้เหนือกว่าคู่แข่ง ฯลฯ)