ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ Egreat รอบ2  (อ่าน 2676438 ครั้ง)

ออฟไลน์ rrrgogogo

• Flat TV member
  • *
Re: รวมพลคนใช้ Egreat รอบ2
« ตอบกลับ #738 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 09:02:21 pm »
ตัว official นี่อัพจาก USB ไม่ต้องกดปุ่มด้านในเลย เหมือนเดิมใช่มั้ยครับ

แปลกจังหน้า download ของ EGREAT ยังมีแต่ตัวเก่าอยู่เลย ไม่ทราบว่าเพื่อนๆเอามาจากหน้าไหนเหรอครับ

ออฟไลน์ boyser77

• *
« ตอบกลับ #739 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 09:06:00 pm »
คุณ vun99  ครับ ตัวV.2.4.0.6 นี้ปิดเสียงปุ่มกดได้ไหมครับ  รู้สึกว่ามันดังแป็กๆ ฟังแล้วรำคาญหูชอบกล  [ม่ายยย]
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ boyser77

• *
« ตอบกลับ #740 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 09:17:35 pm »
เห่อๆ ปิดเสียงได้แล้วครับ....ลองเล่นดูแล้วแจ่มอีก 1 เสียงครับ   [ปลื่ม]

ออฟไลน์ fun__fun

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #741 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 09:29:54 pm »
เยอะไปหมดเลย  อ่านจนงงเลยครับ

ขออนุญาตถามตรงนี้ละกันนะครับ

ตอนนี้ผมใช้ R1-ii อยู่ซื้อเมื่อเดือนกรกฎาได้
เห็นว่าตัวนี้มันเปิด menu ของ Full rip ได้  พอผมเล่นจริง เมนูมันกลับไม่ขึ้นมาให้เลือกเลยครับ
ไม่รู้ว่าต้องทำยังไงบ้าง

หรือควรจะอัพเฟิร์มแวร์เป็นตัวไหน (ทำยังไงด้วยครับ มือใหม่)

ทำไมผมโหลดมาเสร็จแล้ว จะ extract ออกมามันขึ้น error ละครับ  [ปาดเหงื่อ]

R1-II_R100_R200-II_R800_R180_FW_2.4.0.6 ของ office ดีที่สุดในตอนนี้หน้าที่ 39  มือใหม่ พวก FW โมอย่าไปลง

คุณ vun99 จะลองเทส CS mod r0.1.1 Xtreamer SW2 3.0.7 for EG-RTD1185  หรือเปล่าผมขอบาย ยังไงเล่าสู่กันฟังนะ
Sharp 40LE820M
Egreat R1-II

ออฟไลน์ vun99

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #742 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 09:31:21 pm »
ตัว official นี่อัพจาก USB ไม่ต้องกดปุ่มด้านในเลย เหมือนเดิมใช่มั้ยครับ

แปลกจังหน้า download ของ EGREAT ยังมีแต่ตัวเก่าอยู่เลย ไม่ทราบว่าเพื่อนๆเอามาจากหน้าไหนเหรอครับ
ใช่ครับ ไม่ต้องกดปุ่ม restore
ผมก็เอามาจาก Egreatworld นั่นแหละครับ คุณ j200 โพสท์บอกพร้อมลิงค์ก็เข้าไปเลย ตอนแรกก็โหลดไม่ได้เหมือนกัน เว็บเอ๋อตลอด  ตอนแรกยังมีอยู่แต่ตอนนี้หายไปละ  แต่ยืนยัน ตัวนี้เสถียรมากๆ
TV : sharp 40" 40L500M
HD Player : Xtreamer pro & Egreat R1-II
Power Box SU602 + Noise Filter
HDMI : LCDTVTHAILAND 2 m.
Docking : ICY BOX & EZ Doc

« ตอบกลับ #743 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 09:33:22 pm »
เยอะไปหมดเลย  อ่านจนงงเลยครับ

ตอนนี้ผมใช้ R1-ii อยู่ซื้อเมื่อเดือนกรกฎาได้
เห็นว่าตัวนี้มันเปิด menu ของ Full rip ได้  พอผมเล่นจริง เมนูมันกลับไม่ขึ้นมาให้เลือกเลยครับ

หรือควรจะอัพเฟิร์มแวร์เป็นตัวไหน (ทำยังไงด้วยครับ มือใหม่)

ทำไมผมโหลดมาเสร็จแล้ว จะ extract ออกมามันขึ้น error ละครับ  [ปาดเหงื่อ]

R1-II_R100_R200-II_R800_R180_FW_2.4.0.6 ของ office ดีที่สุดในตอนนี้หน้าที่ 39  มือใหม่ พวก FW โมอย่าไปลง

คุณ vun99 จะลองเทส CS mod r0.1.1 Xtreamer SW2 3.0.7 for EG-RTD1185  หรือเปล่าผมขอบาย ยังไงเล่าสู่กันฟังนะ

ขนาดที่โหลดมาเท่าไหร่ครับ 124.93 MB หรือเปล่าถ้าน้อยกว่านี้โหลดใหม่ครับ ไฟล์ไม่ครบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2011, 09:34:17 pm โดย vun99 »
HD Player : Xtreamer pro & Egreat R1-II
Power Box SU602 + Noise Filter

• **
« ตอบกลับ #744 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 10:09:10 pm »
เยอะไปหมดเลย  อ่านจนงงเลยครับ

เห็นว่าตัวนี้มันเปิด menu ของ Full rip ได้  พอผมเล่นจริง เมนูมันกลับไม่ขึ้นมาให้เลือกเลยครับ

ทำไมผมโหลดมาเสร็จแล้ว จะ extract ออกมามันขึ้น error ละครับ  [ปาดเหงื่อ]

R1-II_R100_R200-II_R800_R180_FW_2.4.0.6 ของ office ดีที่สุดในตอนนี้หน้าที่ 39  มือใหม่ พวก FW โมอย่าไปลง

คุณ vun99 จะลองเทส CS mod r0.1.1 Xtreamer SW2 3.0.7 for EG-RTD1185  หรือเปล่าผมขอบาย ยังไงเล่าสู่กันฟังนะ

ขนาดที่โหลดมาเท่าไหร่ครับ 124.93 MB หรือเปล่าถ้าน้อยกว่านี้โหลดใหม่ครับ ไฟล์ไม่ครบ

โหลดใหม่อีกรอบ ได้แล้ว

อัพเรียบร้อยแล้วครับ  ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2011, 10:18:26 pm โดย fun__fun »

• **
« ตอบกลับ #745 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 12:44:12 am »
รบกวนเพิ่มเติมอีกหน่อยครับ.... อันนี้ความอยากรู้อยากเห็น

ตอนนี้ผมต่อ HarDDisk ผ่าน port SATA แต่มันดูเปลือยๆ แล้วสายที่ให้มาก็สั้นหาที่วางยาก
เลยคิดว่าจะซื้อ docking มาต่อ USB แทน แต่ไม่แน่ใจว่าความเร็วในการส่งข้อมูลผ่าน USB 2.0 มันจะเพียงพอสำหรับเล่นไฟล์หนักๆ อย่างพวก Full rip หรือป่าวครับ ถ้าไม่ไหว เต็มที่ได้ไฟล์พวกไหนหรอครับ

« ตอบกลับ #746 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 06:11:51 am »
รบกวนเพิ่มเติมอีกหน่อยครับ.... อันนี้ความอยากรู้อยากเห็น

ตอนนี้ผมต่อ HarDDisk ผ่าน port SATA แต่มันดูเปลือยๆ แล้วสายที่ให้มาก็สั้นหาที่วางยาก
เลยคิดว่าจะซื้อ docking มาต่อ USB แทน แต่ไม่แน่ใจว่าความเร็วในการส่งข้อมูลผ่าน USB 2.0 มันจะเพียงพอสำหรับเล่นไฟล์หนักๆ อย่างพวก Full rip หรือป่าวครับ ถ้าไม่ไหว เต็มที่ได้ไฟล์พวกไหนหรอครับ

เพียงพอครับ ผมก็ดูฟลูริปอยู่เป็นประจำ 40-50 GB ก็ไม่กระตุกครับ
ทีผมเล่นแล้วกระตุก มีเล่นหนัง Fullrip ผ่าน WIFI (ผ่าน Lan มีบางช่วงบางครั้ง)
ความเร็วของ USB 2.0 เพียงพอแล้วครับสำหรับการดูหนัง ยืนยันครับ ดูได้ไม่กระตุก
มันจะเห็นความแตกต่างก็ต่อเมื่อโอนถ่ายข้อมูลครับ USB 2.0 ช้ากว่า SATA , E-SATA , USB 3.0 ครับ
จากที่เคยใช้งานจริงนะครับ
ต่อ eSata ความเร็ว 60-90MBytes/sec
ต่อ USB3.0 ความเร็ว 60-80MBytes/sec
ต่อ USB2.0 ได้แค่ 20-25MBytes/sec

Bitrate หนัง Hidef Full Rip ประมาณ 40Mbit/sec ~ 4MBytes/sec ดังนั้นใช้แค่ USB2.0 ก็เหลือเฟือ ไม่กระตุกครับ

แล้วสายที่ให้มาก็สั้นหาที่วางยาก
ใช่ครับ หาที่วาง HDD ยากจริงๆ ท่าวางที่ง่ายที่สุดและสายไม่หักงอก็คือวาง HDD บนตัวเครื่องครับ

ผมเองก็ใช้ Docking เพิ่มด้วย ถ้าคุณมี HDD หลายลูก การลงทุนนี้คุ้มค่าแน่นอนครับ สะดวกสบายขึ้นอีกเยอะ
แต่ถ้างบเยอะหน่อยแนะนำให้ซื้อที่มันมีช่อง E-SATA หรือ USB 3.0 ไปเลย (ถ้าคอมมี USB 3.0 ด้วยหรืออาจติดตั้งเพิ่ม) ความเร็วตอนถ่ายโอนหนัง เร็วกว่าเยอะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 24, 2011, 06:29:07 am โดย vun99 »

ออฟไลน์ jong

« ตอบกลับ #747 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 07:52:26 am »
 [ปลื่ม]
ขอบคุณท่าน vun99 และท่าน j200

ที่ให้ความรู้กับผู้ใช้งาน และให้คำแนะนำ

ตัวโมที่ท่านแนะนำวันนั้น ผมยังลองไม่ถึง 3 ครั้งเลยครับ  เพราะไม่ค่อยได้เปิด

อันใหม่มาอีกแล้ว
Panasonic THP42U30T
Egreat R200ll

ออฟไลน์ j200

• **
« ตอบกลับ #748 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 08:34:59 am »

มาจากเวป download ของ EGREAT นั้นแหละครับ แต่ต้องเข้าหน้าภาษาจีน แต่มันโหลด low speed มาก จึงอัพเก็บไว้แบ่งบันกัน

* นักโม เวียดนามโม 2.4.0.6 official เปลี่ยนเป็น สีฟ้า ผมว่าเค้าคงเก็บโครงสร้างไฟล์ไว้ พอตัวใหม่ก็จับใส่สีใส่ฟอนต์
 ผมสังเกตุเว็บไซต์จากจีนจะออก FW เดือนละครั้ง ถ้าย้ายฐานมาเวียดนามคงออก FW อาิทิตย์ละครั้งแน่
ว่าแต่ คุณ vun99 เคยเห็นเครื่องอื่นมา hack FW EGREAT หรือเปล่า *
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 24, 2011, 08:37:04 am โดย j200 »

ออฟไลน์ NaStlSm

« ตอบกลับ #749 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 09:17:25 am »
แหล่มๆจริงๆ เลยครับนักโมเวียดนาม [หื่น] [หื่น]

« ตอบกลับ #750 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 09:58:41 am »
ว่าแต่ คุณ vun99 เคยเห็นเครื่องอื่นมา hack FW EGREAT หรือเปล่า *

ไม่เคยเห็นครับ อาจเพราะว่าเห็นว่า Egreat เป็นเครื่องจีนมั้งครับ แต่ผมว่า Egreat เนี่ยะคุ้มราคาค่าตัว  FW ของ ตัว Egreat เองก็พัฒนาเรื่อยๆ ล่าสุดก็ทำได้ดีเสถียรกว่ายี่ห้ออื่นเสียอีก
ส่วน FW ของยี่ห้ออื่น ผมว่าหลักๆก็เหมือนกันทุกยี่ห้อ ยิ่งเรื่องอ่านไฟล์ อ่านซับ มันขึ้นอยู่กับ ตัว chip ด้วย
จะแตกต่างกันที่ลูกเล่นเล็กน้อย กับความลื่นไหลของ FW ซะมากกว่า
 FW ของยี่ห้ออื่น ที่ hack มาใช้ก็ทำให้เหมือนเราได้ลองเล่น ยี่ห้ออื่นๆ โดยที่ไม่ต้องไปซื้อมาลอง ไม่จำเจ ถ้าใช้งานได้ดี ถูกใจ ก็อาจมองยี่ห้อนั้นๆเป็นทางเลือก หรือบอกต่อคนอื่นที่คิดจะซื้อหาได้ อันนี้ผมว่าผุ้บริโภคได้ประโยชน์เต็มๆ

ล่าสุดที่เห็นก็มี Kaiboar อีก 1 ตัว ที่ hack FW ของ Himedia กับ Xtremer ได้ ก้คงเพราะมาจาก chip เดียวกัน โครงสร้างแบบเดียวกัน และไม่มีการเข้ารหัสล็อคไว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 24, 2011, 10:02:48 am โดย vun99 »

« ตอบกลับ #751 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 01:49:23 pm »
ตกลงคุณ lamur โชว์ปกได้ยังครับ
กลับไปอ่านรายละเอียดของคุณอีกทีเห็นว่าคุณไปสร้าง folder สำหรับใส่ปกแล้วลากรูปมาใส่ไว้ อันนี้ไม่ใช่นะครับ คุณไม่ค้องสร้าง Folder สำหรับเก็บรูปปกนะครับแค่เปลี่ยนชื่อเฉยๆ รูปที่หามาได้ชื่อะไรก็ตามเปลี่ยนชื่อเป็น folder.jpg เท่านั้น แล้วเอาไปเก็บไว้ใน folder ที่คุณเก็บหนังแต่ละเรื่อง ไว้ที่เดียวกับตัวหนังไม่ต้องสร้าง folder อีก ถ้าเป็นบลูเรย์ ก็ไว้ตรงนอกสุดของ folder หนังนั้นๆ (จริงๆถ้ามีรูปปกแบบเดียว ไม่มีภาพแบบมีเรื่องย่อด้วยใช้ชื่ออะไรมันก็โชว์หมดแหละครับ ใช้ชื่อเดียวกับหนังมันก็โชว์

โครงสร้างของมันจะเป็นแบบนี้ครับ

แต่ข้อดีที่ส่วนใหญ่แนะนำให้ใช้ชื่อเป็น  folder.jpg คือ
1.บางคนมี HD Player มากกว่า 1 เครื่อง แต่ เครื่องอื่นอาจไม่โชว์ถ้าไม่ใช้ชื่อ folder.jpg และเพื่อให้แยกได้ว่าชื่อนี้คือภาพปก เพราะส่วนใหญ่ภาพที่มีเนื้อเรื่องย่อจะใช้ชื่อไม่ตรงกัน เช่น xtreamer ใช้ชื่อ หนัง.list , หนัง.sheet , Mede8tor ใช้ชื่อ about.jpg  , Egreat ใช้ชื่อ poster.jpg เวลาหาหรือทำปกเพิ่มก็ทำเพิ่มแค่ภาพที่มีเนื่อเรื่องย่อ
2.โปรแกรม Resize.exe ที่ไว้เปลี่ยนขนาดรูปทีเดียวครั้งละมากๆ ตัวโปรแกรมกำหนดไว้เลยว่าจะไปหารูปชื่อเฉพาะ folder.jpg , cover.jpg , genre.jpg
3.สำหรับ egreat ถ้ามีรูปภาพอยู่หลายแบบ มันจะโชว์รูปที่มีตัวอักษรภาษาอังกฤษที่มาก่อนมาเป็นปก สมมุติว่า้รามีปก 2 แบบ เช่น folder.jpg กับ poster.jpg
มันจะเอา folder.jpg มาโชว์ปกแบบ cover หรือ Thumbnail ตลอดเพราะ f มาก่อน p จึงแสดงผลไม่ผิดพลาด
4.สำหรับคนที่ใช้งานโปรแกรมสร้างรูปปก เ่ช่น YAMJ , thumbgen ,ฯลฯ จะตั้งชื่อไว้ที่ปรแกรมอยู่แล้วว่าหาปกแบบนี้จะเซฟเป็นชื่ออะไร เมื่อโปรแกรมหาเสร็จ ก็ไม่ต้องทำอะไรแล้ว ใช้งานได้เลย ถ้าไปใช้ชื่อเดียวกับตัวหนังต้องนั่งตามเปลี่ยนกันอีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 24, 2011, 02:58:03 pm โดย vun99 »

ออฟไลน์ commaster

• *
« ตอบกลับ #752 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 02:26:03 pm »
อ่านที่คุณ vun99 แล้วทำให้รู้เรื่องและเล่น egreat ได้ง่ายขึ้นโดยไม่ต้องมางมเองอีกเยอะเลยขอบคุณนะครับ
ผมยังงงอยู่นิดนึงคือ
-ถ้าเราเข้าโหมด วีดีโอ แล้วเลือกโชว์ปกแบบ thumnail มันจะโชว์ รูปที่อยู่ในโฟลเดอร์นั้นๆ ชื่อเหมือนตัวหนัง.jpg เป็น thumnailขึ้นมาใช่มั้ยครับ
-แต่ถ้าเราเข้าโหม file manager แล้วกดปุ่มเหลืองโชว์ cover มันจะโชว์ folder.jpg ขึ้นมาให้ดูใช่มั้ยครับ
อย่างนี้ในโฟลเดอร์หนังเราต้องมีทั้งสองแบบถึงจะเนี๊ยบสวยงาม

ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #753 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 02:55:01 pm »
อ่านที่คุณ vun99 แล้วทำให้รู้เรื่องและเล่น egreat ได้ง่ายขึ้นโดยไม่ต้องมางมเองอีกเยอะเลยขอบคุณนะครับ
ผมยังงงอยู่นิดนึงคือ
-ถ้าเราเข้าโหมด วีดีโอ แล้วเลือกโชว์ปกแบบ thumnail มันจะโชว์ รูปที่อยู่ในโฟลเดอร์นั้นๆ ชื่อเหมือนตัวหนัง.jpg เป็น thumnailขึ้นมาใช่มั้ยครับ
-แต่ถ้าเราเข้าโหม file manager แล้วกดปุ่มเหลืองโชว์ cover มันจะโชว์ folder.jpg ขึ้นมาให้ดูใช่มั้ยครับ
อย่างนี้ในโฟลเดอร์หนังเราต้องมีทั้งสองแบบถึงจะเนี๊ยบสวยงาม

ขอบคุณครับ

ไม่ใช่ครับ ใช้ภาพปกเพียงภาพเดียวครับ จะเป็นชื่อเดียวกับหนังหรือ folder.jpg ก็ได้ครับ แต่แนะนำ folder.jpg เหตุผลตามข้อความด้านบนเลย
เวลาเราให้โชว์ แบบ Thumbnail มันก็จะดึง folder.jpg มาเป็นภาพปก แต่ขนาดจะเล็ก สมชื่อของมัน (เป็นที่ FW ออกแบบมาแบบนี้ อาจเพราะความรวดเร็วในการแสดงผล)
ส่วนเวลาเรากดปุ่มเหลืองก็จะเอา folder.jpg (ภาพเดียว ภาพเดิม) มาโชว์แบบ Moviewall 2 x 5 ซึ่งขนาดจะใหญ่กว่า ดูเต็มตา สวยกว่า

สรุป ใส่ภาพปกแค่เพียงภาพเดียวเท่านั้นครับ แต่ถ้าอยากได้แบบมีเนื้อเรื่องย่อ ก็หาภาพปกแบบ poster มาเพิ่ม แล้วกดปุ่มน้ำเงินแทนครับ

ออฟไลน์ kvarin

• *
« ตอบกลับ #754 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 03:10:17 pm »
กำลังตัดสินใจซื้อ HD player ครับ สนใจ R200 II อยู่

แต่อยากทราบข้อมูลเพิ่มเติม

ตอนนี้ผมโหลดบิทโดยใช้ wl500gp อยากทราบว่า ถ้าผมถอด Hdd ที่ใช้โหลดอยู่ มาต่อ usb เข้ากับเครื่อง R200 II จะสามารถเล่นหนังได้เลยไหมครับ (wl500gp เป็นระบบ linux)

ถ้าได้จะไปสอยมาโลดเลยครับ

ออฟไลน์ commaster

• *
« ตอบกลับ #755 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 03:31:00 pm »
ขอบคุณ คุณvun99 อีกครั้งครับ สงสัยต้องไปแก้ใหม่ อิอิ [หื่น]