ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ Egreat รอบ2  (อ่าน 2676449 ครั้ง)

ออฟไลน์ vun99

• Edge LED TV member
Re: รวมพลคนใช้ Egreat รอบ2
« ตอบกลับ #828 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 09:39:03 am »
โหลดซับแยกมาแล้วเอาไว้ในFolder เดียวกับหนังแล้วครับ แต่ก็ยังไม่ได้ ต้องทำยังงัยดี

R200 II Plus ทำไมเวลาดูหนังรู้สึก sub มันเล็กอ่านยากจังครับ

ถ้าเรื่องซับเล็กนี่คิดว่าเป็นที่ไฟล์หนังแล้วล่ะครับ เพราะถ้าเป็นซับฝังมันเปลี่ยนแปลงขนาด สี ตำแหน่งไม่ได้
ยังไงวิธีแก้คงต้องไปโหลดซับนอกเรื่องนั้นๆมาเพิ่มครับ (แก้ไขชื่อซับให้เป็นชื่อเดียวกับตัวหนัง ใส่ไว้ในโฟล์เดอร์หนังเรื่องนั้นๆ) เวลาเรียกใช้ซับก็ไปปรับขนาดตามใจได้เลย จะเอาใหญ่ขนาดไหน

เปลี่ยนชื่อเป็นชื่อเดียวกับหนังยังครับ แลวใช้ FW ตัวไหนอยู่
เช่นหนังเรื่อง The mummy return.mkv ซับก็ต้อง เป็น The mummy return.srt หรือ The mummy return.ssa หรือ
The mummy return.idx+The mummy return.sub
TV : sharp 40" 40L500M
HD Player : Xtreamer pro & Egreat R1-II
Power Box SU602 + Noise Filter
HDMI : LCDTVTHAILAND 2 m.
Docking : ICY BOX & EZ Doc

« ตอบกลับ #829 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 09:42:39 am »
ถามคุณ j200 ครับ ตั้งแต่ลองใช้ FW chip 1185 มา คุณ j200 ชอบตัวไหนมากที่สุดครับ [เท่ห์]
HD Player : Xtreamer pro & Egreat R1-II
Power Box SU602 + Noise Filter

ออฟไลน์ j200

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #830 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 10:27:41 am »
ถามคุณ j200 ครับ ตั้งแต่ลองใช้ FW chip 1185 มา คุณ j200 ชอบตัวไหนมากที่สุดครับ [เท่ห์]

ผมชอบตั้งแต่ FW 2.4.0.6 ขึ้นไปลื่นไม่แฮงค์  fw 1.0.5.3 ตัวแรกติดมากับเครื่องยังไม่มีภาษาไทยเลย Reset บ่อยมาก
ส่วน Xtreamer SW2 ส่วนตัวนี้ตัดไปเลยไม่สมบูรณ์มากๆ ทาง HiMedia ก็ดีลูกเล่นเยอะ โชว์ปกง่าย เล่นซับดีมาก
แต่ติดปัญหาเรื่องเสียงออก RCA ขาวแดง พอดีแนะนำให้ญาติๆซื้อ r200ii กันหลายเครื่อง เลยไม่แนะนำลง  HiMedia

*ตอนนี้ผมสงสัย  FW office ออกถี่มาก เหมือนจะรีบไปพัฒนา Clip 1186 ที่จะออกเดือนตุลานี้
เหมือนสมัยก่อนผมเล่น R-1  ทำ FW EGR_R1_1.0.5.26 ทำให้เล่นเสียง TrueHD ได้
แล้วมาตันที่ FW EGR_R1_1.0.5.39 จนนักโมไปดึง FW ยี่ห้ออื่นมานั่นเอง*

ออฟไลน์ aeoutdoor

• **
« ตอบกลับ #831 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 11:11:07 am »
ตั้งชื่อเหมือนกันแล้วครับ ใช้ firmware ติดเครื่องมาเลย ยังอัพไม่เป็นครับ
ถ้าผมอัพ firmware แล้วไม่ชอบจะสามารถกลับมาใช้อันเดิมได้มั้ยครับ

โหลดซับแยกมาแล้วเอาไว้ในFolder เดียวกับหนังแล้วครับ แต่ก็ยังไม่ได้ ต้องทำยังงัยดี

R200 II Plus ทำไมเวลาดูหนังรู้สึก sub มันเล็กอ่านยากจังครับ

ถ้าเรื่องซับเล็กนี่คิดว่าเป็นที่ไฟล์หนังแล้วล่ะครับ เพราะถ้าเป็นซับฝังมันเปลี่ยนแปลงขนาด สี ตำแหน่งไม่ได้
ยังไงวิธีแก้คงต้องไปโหลดซับนอกเรื่องนั้นๆมาเพิ่มครับ (แก้ไขชื่อซับให้เป็นชื่อเดียวกับตัวหนัง ใส่ไว้ในโฟล์เดอร์หนังเรื่องนั้นๆ) เวลาเรียกใช้ซับก็ไปปรับขนาดตามใจได้เลย จะเอาใหญ่ขนาดไหน

เปลี่ยนชื่อเป็นชื่อเดียวกับหนังยังครับ แลวใช้ FW ตัวไหนอยู่
เช่นหนังเรื่อง The mummy return.mkv ซับก็ต้อง เป็น The mummy return.srt หรือ The mummy return.ssa หรือ
The mummy return.idx+The mummy return.sub

ออฟไลน์ jong

« ตอบกลับ #832 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 11:46:52 am »
ขออนุญาต ถามตรงนี้เลยนะครับ

ระหว่าง ชุด HT  กับ ซื้อ ตัว DTS+ลำโพง  อย่างไหนดีกว่าครับ

ขอบคุณครับ
Panasonic THP42U30T
Egreat R200ll

« ตอบกลับ #833 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 12:03:35 pm »
ตั้งชื่อเหมือนกันแล้วครับ ใช้ firmware ติดเครื่องมาเลย ยังอัพไม่เป็นครับ
ถ้าผมอัพ firmware แล้วไม่ชอบจะสามารถกลับมาใช้อันเดิมได้มั้ยครับ

ได้ครับ จะอัพ FW ตัวไหนก็ได้ จะเอาตัวเก่ากว่า ตัวโม ได้หมดครับ ไม่มีปัญหา เมื่อก่อนผมเปลี่ยนเกือบทุกวันเลย ไม่ชอบก็เปลี่ยนกลับ
แต่ตอนนี้ ตัว 2.4.0.8 official ของ egreat เองเสถียรแล้วนะครับ ใช้งานได้ดีไม่มีปัญหา
เรื่องซับถ้า FW ตัวใหม่ๆจะไม่มีปัญหาแล้วนะครับ โชว์ซับหมด ไม่ว่าจะเป็นแบบ UTF-8 หรือไม่มันก็อ่านออกนะครับ เพียงแต่อาจจะต้องไปตั้งค่าในเมนู setting
ให้ตัว subtitle encode เป็นภาษาไทย MS877 (ประมาณเนี่ย ตัวเลขไม่แน่ใจ) ด้วย

« ตอบกลับ #834 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 12:06:17 pm »
ขออนุญาต ถามตรงนี้เลยนะครับ

ระหว่าง ชุด HT  กับ ซื้อ ตัว DTS+ลำโพง  อย่างไหนดีกว่าครับ

ขอบคุณครับ

ชุดโฮมดีกว่าอยู่แล้ว ยิ่งเป็นแบบแยกชิ้นด้วย แต่ราคาก็โหดอยู่เหมือนกัน
DTS Decoder มันจะถอดได้แค่ DTS ถ้า DTS MA กับ True HD มันถอดไม่ได้เพราะว่าเสียง HD ต้องผ่านสาย HDMI เท่านั้น แต่ตัว DTS Decoder อาจจะ downmix ลงมาได้ แต่เสียงก็จะไม่ได้เป็น HD นะ

ออฟไลน์ jong

« ตอบกลับ #835 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 12:45:10 pm »
ขอบคุณครับ

ตอนนี้กำลังคิดอยู่ครับ

ครั้งที่5 แล้ว  แต่ตัดสินใจไม่ได้ [โขกโต๊ะ]
Panasonic THP42U30T
Egreat R200ll

ออฟไลน์ babe

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #836 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 01:06:55 pm »

ได้ครับ จะอัพ FW ตัวไหนก็ได้ จะเอาตัวเก่ากว่า ตัวโม ได้หมดครับ ไม่มีปัญหา เมื่อก่อนผมเปลี่ยนเกือบทุกวันเลย ไม่ชอบก็เปลี่ยนกลับ
แต่ตอนนี้ ตัว 2.4.0.8 official ของ egreat เองเสถียรแล้วนะครับ ใช้งานได้ดีไม่มีปัญหา
เรื่องซับถ้า FW ตัวใหม่ๆจะไม่มีปัญหาแล้วนะครับ โชว์ซับหมด ไม่ว่าจะเป็นแบบ UTF-8 หรือไม่มันก็อ่านออกนะครับ เพียงแต่อาจจะต้องไปตั้งค่าในเมนู setting
ให้ตัว subtitle encode เป็นภาษาไทย MS877 (ประมาณเนี่ย ตัวเลขไม่แน่ใจ) ด้วย

เมื่อวานลอง 2.4.0.8 official เล่น file BD full rip ของ Avatar ปรากฏว่า Sub ไทย ไม่ show อ่ะครับ
ไม่แน่ใจว่า Set ตรงไหนผิด ก่อนหน้าก็เล่นได้ปกติครับ
อ้อเจอ Hang ไปทีนึงตอนที่กด stop หนัง Avatar แล้วมันมืดไปเลย ต้องกดปิดเเล้วเปิดใหม่

ตอนนี้ FW ที่ชอบ จะเป็นตัว CS Himedia ที่เปลี่ยน Sub ง่ายดี

• **
« ตอบกลับ #837 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 02:05:03 pm »
ขอบคุณมากๆเลยครับเดี๋ยวจะลองอัพดู แต่วิธีทำให้มันกลับมาเป็น firmware ตัวเดิมนี่ทำงัยเหรอครับ

« ตอบกลับ #838 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 02:46:58 pm »
ขอบคุณมากๆเลยครับเดี๋ยวจะลองอัพดู แต่วิธีทำให้มันกลับมาเป็น firmware ตัวเดิมนี่ทำงัยเหรอครับ

ก็ทำเหมือนอัพ FW ปกติเลยครับ คุณสามารถลง FW ตัวไหนก็ได้ไม่จำเป็นจะต้องลงตัวใหม่ทับอย่างเดียว อยากใช้ตัวไหนก็ลงตัวนั้น วิธีการเดียวกันหมด

แต่ถ้าลงตัวโม แนะนำให้ลงแบบ กดปุ่ม restore เท่านั้น แต่ทุกตัวถ้าจะลงแบบกดปุ่ม restore จะดีที่สุด ป้องกันปัญหาการรวนของเครื่องที่อาจจะเกิดขึ้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 30, 2011, 02:49:29 pm โดย vun99 »

• **
« ตอบกลับ #839 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 04:25:51 pm »
ได้แล้วครับ ขอบคุณคุณ Vun99 มากมาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 30, 2011, 04:26:18 pm โดย aeoutdoor »

ออฟไลน์ abugkeo

• Flat TV member
  • *
ผม เล่น E Great R200 มีคำถามที่สงสัย แค่ งง ถามว่า
- ไฟล์หนังที่ผมโหลดมา ประเภท MKV ความจุขนาด 3 - 10 Gib เวลาเล่น ทำไมไม่โชว์เมนู หรือว่า ไฟล์พวกนี้มันตัดออก ให้เล่นหนังเล่นจะได้ไม่เปลืองเนื้อที่ หรือป่าว
- ไฟล์ ที่โชว์ว่าเป็น DVD มีความจุ มากกว่า MKV มันรวมข้อมูล เมนู หนังตัวอย่าง ฉากพิเศษ และ โฆษณา เลย ทำให้ความจุมันเยอะ ใช่หรือป่าว
- ไฟล์ที่มาจาก DVD กับ ไฟล์ MKV ไฟล์ไหน ทำให้ ภาพ และ เสียง ดีกว่ากัน เพราะอะไร
- สายHDMI ราคา 500 กับ ราคา 2000 ทำให้ภาพ และ เสียง ต่างกันไหม เพราะอะไร
- สายสัญญานเสียง L R ราคา ถูก กับ ราคาแพง จะทำให้ เสียงออกมา ดี มากน้อยไม่เท่ากันใช่หรือไ่ม่ เพราะอะไร
- เครื่อง เล่น HD ถ้า วางใกล้ๆ ลำโพง จะทำให้ เครื่อง มีปัญหา หรือป่าว เพราะ อะไร

ขอขอบพระคุณครับ สำหรับ พี่ เพื่อนๆ น้องๆ ที่ช่วยกันตอบ สุดท้ายนี้ ขอให้ ทุกๆท่าน มีฟามสุข ฟามจำเริญ เด้อ ครับ...........จาก เด็ก แนว หัด เล่น HD [โขกโต๊ะ] [โขกโต๊ะ]

ออฟไลน์ fun__fun

• **
« ตอบกลับ #841 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 11:06:46 pm »
ผมใช้ FW 2.4.0.8 official อัพเมื่อคืนครับ  เล่นก็โอเคดี
ยกเว้นแต่เข้าโหมดโชว์ปก เวลากดเร็วๆ มันก็เลื่อนเร็วดีหรอกครับ แต่ภาพมันตามไม่ทัน

รบกวนหน่อยครับ  เรื่องปก  ถ้าเป็นไฟล์พวก Mkv หรือ full rip ผมทำให้มันโชว์ปกได้หมดแล้ว
แต่ถ้าเป็นไฟล์ ISO หรือพวก DVD นี่มันไม่โชว์ปกนะครับ  (ที่มีพวกนี้เพราะหนังไทยหาแบบ mkv ไม่ได้, มีซีรี่ย์ด้วยคับที่ไม่โชว์)
Sharp 40LE820M
Egreat R1-II

« ตอบกลับ #842 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2011, 08:16:48 am »
ผมใช้ FW 2.4.0.8 official อัพเมื่อคืนครับ  เล่นก็โอเคดี
ยกเว้นแต่เข้าโหมดโชว์ปก เวลากดเร็วๆ มันก็เลื่อนเร็วดีหรอกครับ แต่ภาพมันตามไม่ทัน

รบกวนหน่อยครับ  เรื่องปก  ถ้าเป็นไฟล์พวก Mkv หรือ full rip ผมทำให้มันโชว์ปกได้หมดแล้ว
แต่ถ้าเป็นไฟล์ ISO หรือพวก DVD นี่มันไม่โชว์ปกนะครับ  (ที่มีพวกนี้เพราะหนังไทยหาแบบ mkv ไม่ได้, มีซีรี่ย์ด้วยคับที่ไม่โชว์)

ไฟล์ปกใช้ขนาดเท่าไหร่ แนะนำใช้ความสูงไม่เกิน 250 pixel จะเร็วขึ้นอีกหน่อยเวลาโชว์ปก แต่ถ้าไฟล์รูปเยอะและกดเร็วๆมันก็มีหน่วงบ้าง

ที่พวกไฟล์ iso หรือ พวก DVD ซีรีย์ ไม่โชว์ปก เข้าที่ File manager หรือ Movie
ถ้าเข้าที่ Movie (ที่ใช้ scan hdd) จะเข้าโหมดโชว์ปกต้องก็อปปกเพิ่มและใช้ชื่อเดียวกับตัวหนัง.jpg อีก 1 ภาพใน folder หนังเรื่องนั้นๆ

ผม เล่น E Great R200 มีคำถามที่สงสัย แค่ งง ถามว่า
- ไฟล์หนังที่ผมโหลดมา ประเภท MKV ความจุขนาด 3 - 10 Gib เวลาเล่น ทำไมไม่โชว์เมนู หรือว่า ไฟล์พวกนี้มันตัดออก ให้เล่นหนังเล่นจะได้ไม่เปลืองเนื้อที่ หรือป่าว
- ไฟล์ ที่โชว์ว่าเป็น DVD มีความจุ มากกว่า MKV มันรวมข้อมูล เมนู หนังตัวอย่าง ฉากพิเศษ และ โฆษณา เลย ทำให้ความจุมันเยอะ ใช่หรือป่าว
- ไฟล์ที่มาจาก DVD กับ ไฟล์ MKV ไฟล์ไหน ทำให้ ภาพ และ เสียง ดีกว่ากัน เพราะอะไร
- สายHDMI ราคา 500 กับ ราคา 2000 ทำให้ภาพ และ เสียง ต่างกันไหม เพราะอะไร
- สายสัญญานเสียง L R ราคา ถูก กับ ราคาแพง จะทำให้ เสียงออกมา ดี มากน้อยไม่เท่ากันใช่หรือไ่ม่ เพราะอะไร
- เครื่อง เล่น HD ถ้า วางใกล้ๆ ลำโพง จะทำให้ เครื่อง มีปัญหา หรือป่าว เพราะ อะไร

ขอขอบพระคุณครับ สำหรับ พี่ เพื่อนๆ น้องๆ ที่ช่วยกันตอบ สุดท้ายนี้ ขอให้ ทุกๆท่าน มีฟามสุข ฟามจำเริญ เด้อ ครับ...........จาก เด็ก แนว หัด เล่น HD [โขกโต๊ะ] [โขกโต๊ะ]

1. ใช่ครับตัดพวกเมนู หนังตัวอย่าง ฉากพิเศษออกไป แต่ถึงแม้เป็นบลูเรย์ฟลูริป chip realtek ก็โชว์เมนูไม่ได้อยู่ดี นอกจากเป็นโปร์ไฟล์ 1.0 อยากให้โชว์เมนูเต็มระบบและทุกเรื่องต้องเป็น chip sigma
2. MKV ครับ เพราะส่วนใหญ่จะแปลงมาจากพวก บลูเรย์
ถ้่า MKV เป็นไฟล์ที่ripมาจาก Blu-ray ครับความละเอียดจะอยู่ที่ 720p  กับ 1080P แต่ DVD อยู่ที่ 486P กับ 576P และ Bitrate ของ MKV สูงกว่าด้วยครับของ DVD5 ไม่เกิน 4.38 GB DVD9 ไม่เกิน 10Mbps ครับ ส่วน MKV 4Gb กับ MKV10Gb ภาพต่างกันแน่ครับไฟล์ยิ่งมาก Bitrate ยิ่งมากครับรายและ ถ้า MKV กับ DVD ในขนาดที่เท่ากันหรือน้อยกว่า MKV ก็ชัดกว่าอีกครับ MKV เป็นกลุ่มข้อมูลที่บีบอัดสัญญาณมาดีกว่า DVD ดังนั้นถึงแม้ว่าBit Rateจะน้อยกว่าแต่พาข้อมูลที่ดีกว่าหรือภาพชัดกว่ามาได้ ภาพก็จะชัดกว่า DVD โดยทั่วไปที่ใช้ตัวบีบอัดแบบ MPEG2 ซึ่งบีบไม่ได้มากละเอียดยิ่งดีครับ แต่ถ้า MKV ที่แปลงมาจากต้นฉบับ DVD มันก็ไม่ชัดไปกว่า DVD ต้นฉบับครับ
3. สาย HDMI ราคาถูกหรือแพง ส่งสัญญาณ digital เหมือนกันครับ ไม่แตกต่าง แต่ราคาแพงจะแตกต่างในเรื่องของ คุณภาพ ชิดล์ป้องกันสัญญาณรบกวน วัสดุที่ใช้ทำหัวคอนเนคเตอร์ และการรับประกันครับ การประกอบแน่นหนา
4. เดี๋ยวนี้ลำโพงเขา sheild มาอย่างดีครับสามารถวางใกล้กันได้โดยไม่มีปัญหาครับ

• **
« ตอบกลับ #844 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2011, 10:02:15 am »
R200 II Plus ผมต่อเสียงออกชุด Home LG โดยต่อสาย Optical มันออกแค่ 2.1 ครับ ทำงัยให้ออก 5.1 ได้ ต้องเซ็ทยังงัยครับ รบกวนคุณ VUN99 หรือเพื่อนๆที

« ตอบกลับ #845 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2011, 10:27:30 am »
R200 II Plus ผมต่อเสียงออกชุด Home LG โดยต่อสาย Optical มันออกแค่ 2.1 ครับ ทำงัยให้ออก 5.1 ได้ ต้องเซ็ทยังงัยครับ รบกวนคุณ VUN99 หรือเพื่อนๆที

ตอนนี้ใช้ FW ตัวไหนครับ ชุดโฮม LG รุ่นอะไร
แต่หลักๆ ที่ R200-II Plus ถ้าเป็น FW ของ Egreat ให้ปรับต้องเมนูตั้งค่า---->Audio----> SPDIF ให้เป็น RAW ครับ
และที่ Home Theater ให้เลือกช่องเสียงที่ออกเป็น ช่องของ Optical 8iy[