ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ Egreat รอบ2  (อ่าน 2676903 ครั้ง)

ออฟไลน์ lek_psp

• *
Re: รวมพลคนใช้ Egreat รอบ2
« ตอบกลับ #864 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2011, 07:55:30 pm »
ช่วยด้วยครับผมซื้อ hd มาต่อเป็น ext.โดยใช้สาย sata พอเปิดเล่นเครื่องเล่น egreat มองเห็นเล่นได้ตามปกติครับ(มีข้างในอยู่ด้วย1ลูกครับเครื่องเล่น
มองเห็นเป็น2ลูกเล่นได้ปกติไม่มีปัญหา) แต่พอมาต่อกับคอมพิวเตอร์ กลับมองไม่เห็นลูกที่ต่อข้างนอกนะครับมองเห็นแต่ลูกที่อยู่ในเครื่องลูกเดียว มีวิธีแก้ไข
ให้มองเห็นทั้ง2ลูกหรือเปล่าครับ รบกวนทุกท่านช่วยด้วยครับ

ตอนนี้ขอมูลหายหมดแล้วครับมันมองไม่เห็นทั้ง egreat ทั้ง window7 เจอปัญหาแล้วครับ window มันมองเห็นเป็น raw นะครับใครพอ
จะทราบวิธีแก้ไขบ้างเซ็งมากเลย ยังไงรบกวนด้วยนะครับ [ร้องไห้]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 02, 2011, 11:04:22 pm โดย lek_psp »

ออฟไลน์ aeoutdoor

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #865 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2011, 08:50:59 pm »
ผมอัพ firmware ตัวนี้ไป พอจะอัพกลับมาเป็นของ Egreat กดปุ่ม restore ค้างไว้มันไม่ยอมอัพให้นะครับ หน้าจอเครื่องค้างอยู่ที่ update นานมาก ต้องทำงัยดีครับ

ใช้กับ R200 II Plus ได้มั้ยครับ

ผมว่า  ตัวนี้ ก็ดีนะครับ ใช้งานง่ายดี เร็วด้วย 
ตัวโม mob CS_rev0.2.1a_HD600A_1.0.4.21_for_EG-R1-II

ใช่ครับโชว์รูปใหญ่ เสถียร เลื่อนเวลาง่ายสุดๆ ซับเลื่อนตำแหน่งได้ตามใจไม่ว่าจะเป็นซับใน ซับนอก ตั้งค่าให้ปิดเครื่องแบบปลอดภัยได้ (หยุดอุปกรณ์ต่อพ่วงทุกอย่างก่อนค่อยปิดตัวเครื่อง) ตั้งค่าเสียงได้ยืดหยุ่น หลากหลายกว่าตัวของ Egreat

แต่เหมาะสำหรับคนที่มีชุดโฮม เพราะถ้าต่อออกลำโพง ผ่านสาย RCA ขาว-แดง เสียงแตกพร่า ฟังไม่ได้เลย

ได้ชัวร์ครับ แต่ต้องอัพแบบกดปุ่ม restore นะครับ

ออฟไลน์ fun__fun

• **
« ตอบกลับ #866 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2011, 09:06:14 pm »
ผมใช้ FW 2.4.0.8 official อัพเมื่อคืนครับ  เล่นก็โอเคดี
ยกเว้นแต่เข้าโหมดโชว์ปก เวลากดเร็วๆ มันก็เลื่อนเร็วดีหรอกครับ แต่ภาพมันตามไม่ทัน

รบกวนหน่อยครับ  เรื่องปก  ถ้าเป็นไฟล์พวก Mkv หรือ full rip ผมทำให้มันโชว์ปกได้หมดแล้ว
แต่ถ้าเป็นไฟล์ ISO หรือพวก DVD นี่มันไม่โชว์ปกนะครับ  (ที่มีพวกนี้เพราะหนังไทยหาแบบ mkv ไม่ได้, มีซีรี่ย์ด้วยคับที่ไม่โชว์)

ไฟล์ปกใช้ขนาดเท่าไหร่ แนะนำใช้ความสูงไม่เกิน 250 pixel จะเร็วขึ้นอีกหน่อยเวลาโชว์ปก แต่ถ้าไฟล์รูปเยอะและกดเร็วๆมันก็มีหน่วงบ้าง

ที่พวกไฟล์ iso หรือ พวก DVD ซีรีย์ ไม่โชว์ปก เข้าที่ File manager หรือ Movie
ถ้าเข้าที่ Movie (ที่ใช้ scan hdd) จะเข้าโหมดโชว์ปกต้องก็อปปกเพิ่มและใช้ชื่อเดียวกับตัวหนัง.jpg อีก 1 ภาพใน folder หนังเรื่องนั้นๆ

ส่วนใหญ่ผมเข้าที่ file manager ครับ  ไม่ค่อยได้เข้าที่ movie เดี๋ยวจะลองก๊อปปกเพิ่มและใช้ชื่อเดียวกันกับตัวหนังอย่างที่ท่านว่าครับ  ขอบคุณคับ
Sharp 40LE820M
Egreat R1-II

ออฟไลน์ vun99

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #867 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 08:45:16 am »
ผมใช้ R200 อยู่ครับ FW 3 in 1

พอดีโหลดสารคดีที่เป็น mkv มาดูครับทีนี้ Sub ไม่ขึ้นอ่ะครับเปิดจากคอมขึ้นนะครับ  ส่วนหลังเรื่องอื่นไม่มีปัญหาเพิ่งเจอเรื่องนี้แหละ แบบนี้ทำอะไรได้บ้างมั้ยครับ

สารคดีที่โหลดมาเป็นซับฝัง หรือว่าซับแยกครับ แล้วถ้าเป็นซับแยกนามสกุลอะไรครับ ถ้าเป็นซับแยกลอง encode ใหม่ .เป็น UTF-8 ดูนะครับว่าใช้ได้ไหม
เปิดซับด้วย notepad ก็ได้ครับ แล้วเซฟใหม่ ก่อนเซฟให้เลือกเป็น UTF-8 ครับ
ปล. แล้วใน 3 IN 1 ลองเปลี่ยนดูทั้ง 3 ตัวหรือยังครับ ว่าอ่านซับไม่ได้ทั้ง 3 ตัวเลยหรือเปล่า
TV : sharp 40" 40L500M
HD Player : Xtreamer pro & Egreat R1-II
Power Box SU602 + Noise Filter
HDMI : LCDTVTHAILAND 2 m.
Docking : ICY BOX & EZ Doc

« ตอบกลับ #868 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 08:48:04 am »
ผมอัพ firmware ตัวนี้ไป พอจะอัพกลับมาเป็นของ Egreat กดปุ่ม restore ค้างไว้มันไม่ยอมอัพให้นะครับ หน้าจอเครื่องค้างอยู่ที่ update นานมาก ต้องทำงัยดีครับ

ใช้กับ R200 II Plus ได้มั้ยครับ

ผมว่า  ตัวนี้ ก็ดีนะครับ ใช้งานง่ายดี เร็วด้วย 
ตัวโม mob CS_rev0.2.1a_HD600A_1.0.4.21_for_EG-R1-II

ใช่ครับโชว์รูปใหญ่ เสถียร เลื่อนเวลาง่ายสุดๆ ซับเลื่อนตำแหน่งได้ตามใจไม่ว่าจะเป็นซับใน ซับนอก ตั้งค่าให้ปิดเครื่องแบบปลอดภัยได้ (หยุดอุปกรณ์ต่อพ่วงทุกอย่างก่อนค่อยปิดตัวเครื่อง) ตั้งค่าเสียงได้ยืดหยุ่น หลากหลายกว่าตัวของ Egreat

แต่เหมาะสำหรับคนที่มีชุดโฮม เพราะถ้าต่อออกลำโพง ผ่านสาย RCA ขาว-แดง เสียงแตกพร่า ฟังไม่ได้เลย

ได้ชัวร์ครับ แต่ต้องอัพแบบกดปุ่ม restore นะครับ

ลองอัพแบบผ่านเมนูอัพเดต ก่อนครับ อยู่ในการตั้งค่าน่ะครับ เพราะเป็น FW ของ Egreat ลองวิธีันี้ดูก่อนว่าอัพผ่านไหม
ถ้าไม่ได้เหมือนกันให้ลอง format usb ใหม่แล้วอัพใหม่ดูนะครับ  แบบ กดปุ่ม restore นะครับ
HD Player : Xtreamer pro & Egreat R1-II
Power Box SU602 + Noise Filter

« ตอบกลับ #869 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 08:52:30 am »
ผมใช้ FW 2.4.0.8 official อัพเมื่อคืนครับ  เล่นก็โอเคดี
ยกเว้นแต่เข้าโหมดโชว์ปก เวลากดเร็วๆ มันก็เลื่อนเร็วดีหรอกครับ แต่ภาพมันตามไม่ทัน

รบกวนหน่อยครับ  เรื่องปก  ถ้าเป็นไฟล์พวก Mkv หรือ full rip ผมทำให้มันโชว์ปกได้หมดแล้ว
แต่ถ้าเป็นไฟล์ ISO หรือพวก DVD นี่มันไม่โชว์ปกนะครับ  (ที่มีพวกนี้เพราะหนังไทยหาแบบ mkv ไม่ได้, มีซีรี่ย์ด้วยคับที่ไม่โชว์)

ไฟล์ปกใช้ขนาดเท่าไหร่ แนะนำใช้ความสูงไม่เกิน 250 pixel จะเร็วขึ้นอีกหน่อยเวลาโชว์ปก แต่ถ้าไฟล์รูปเยอะและกดเร็วๆมันก็มีหน่วงบ้าง

ที่พวกไฟล์ iso หรือ พวก DVD ซีรีย์ ไม่โชว์ปก เข้าที่ File manager หรือ Movie
ถ้าเข้าที่ Movie (ที่ใช้ scan hdd) จะเข้าโหมดโชว์ปกต้องก็อปปกเพิ่มและใช้ชื่อเดียวกับตัวหนัง.jpg อีก 1 ภาพใน folder หนังเรื่องนั้นๆ

ส่วนใหญ่ผมเข้าที่ file manager ครับ  ไม่ค่อยได้เข้าที่ movie เดี๋ยวจะลองก๊อปปกเพิ่มและใช้ชื่อเดียวกันกับตัวหนังอย่างที่ท่านว่าครับ  ขอบคุณคับ

เอ! จริงๆถ้่าเข้าที่ file manager ใช้ชื่อปกว่า folder.jpg มันก็โชว์หมดนะครับ ไม่ว่าจะเป็น แบบ Thumbnail ปกติ หรือแบบกดปุ่ม เหลืองเพื่อเข้า cover mode
ไฟล์ปกที่ใส่ไว้ ใน ISO หรือพวก DVD โดยเฉพาะ VIDEO_TS เวลาใส่ปกไม่ต้องเอาเข้าไปในโฟล์เดอร์ของ VIDEO_TS นะครับ เอาไว้อยู่ข้างนอกที่เดียวกับ VIDEO_TS ก็พอ (เข้าโฟล์เดอร์หนังแล้วเจอเลย)
เพราะของผมหนังไทยที่เป็น iso กับ VIDEO_TS และ แบบ บลูเรย์ มันก็โชว์หมดนะครับ ใช้ชื่อ folder.jpg นี่แหละ

ออฟไลน์ Nu

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #870 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 09:45:32 am »
คุณvun99ครับ

ของผม R200II FW ล่าสุด เวียดนามสีน้ำเงิน  เพิ่งสังเกตุเห็นว่า  file manager ปุ่มเหลือง มันไม่โชว์ปก DVD แบบ VIDEO_TS ครับ แต่หนังแบบไฟล์เดียว รวมทั้ง iso โชว์ทั้งหมด ไม่รู้ FW ก่อนหน้านี้มันโชว์รึเปล่านะ ไม่ได้สังเกตุ แต่ file manager / Thumbnail โชว์นะ 

« ตอบกลับ #871 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 09:57:55 am »
คุณvun99ครับ

ของผม R200II FW ล่าสุด เวียดนามสีน้ำเงิน  เพิ่งสังเกตุเห็นว่า  file manager ปุ่มเหลือง มันไม่โชว์ปก DVD แบบ VIDEO_TS ครับ แต่หนังแบบไฟล์เดียว รวมทั้ง iso โชว์ทั้งหมด ไม่รู้ FW ก่อนหน้านี้มันโชว์รึเปล่านะ ไม่ได้สังเกตุ แต่ file manager / Thumbnail โชว์นะ 
ถ้าแบบ VIDEO_TS ไม่โชว์ปกเมื่อกดปุ่มเหลือง ลองก็ปภาพปกเพิ่มแล้วเปลี่ยนชื่อเป็นชื่อเดียวกับหนัง.jpg เพิ่มดูนะครับ ก็เท่ากับว่าหนังเรื่องนั้นจะมีอยู่ 2 ปก
1. folder.jpg
2. ชื่อเดียวกับหนัง.jpg
ลองดูนะครับ

ออฟไลน์ aeoutdoor

• **
« ตอบกลับ #872 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 10:04:44 am »
ผ่านแล้วครับ สงสัยเป็นที่ usb ผมลองเปลี่ยนจากใช้ 4 GB มาเป็น 2 GB ผ่านแล้วครับ ขอบคุณครับคุณ vun99

ลองอัพแบบผ่านเมนูอัพเดต ก่อนครับ อยู่ในการตั้งค่าน่ะครับ เพราะเป็น FW ของ Egreat ลองวิธีันี้ดูก่อนว่าอัพผ่านไหม
ถ้าไม่ได้เหมือนกันให้ลอง format usb ใหม่แล้วอัพใหม่ดูนะครับ  แบบ กดปุ่ม restore นะครับ

ออฟไลน์ jong

« ตอบกลับ #873 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 10:41:29 am »
เมื่อวานไปเที่ยวงาน HomeWork EXPO ที่ไบเทค  เท่าที่ดู ทีวีกับ ชุดโฮม จะขายดีมาก

ผมคนหนึ่งแหละที่จะซื้อชุดโฮม  แ่ต่ก็อด  เพราะ ผบ.ทบ. ไม่ยอม  อุตส่าห์วางแผน ไปคนเดียว กับเจ้านาย
แต่เขาก็ตามไปอีก ไปกับเจ้านายผู้หญิง    ไปเจอที่งาน  [ร้องไห้] [ร้องไห้]
Panasonic THP42U30T
Egreat R200ll

ออฟไลน์ Nu

• *
« ตอบกลับ #874 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 11:03:52 am »
ถ้าแบบ VIDEO_TS ไม่โชว์ปกเมื่อกดปุ่มเหลือง ลองก็ปภาพปกเพิ่มแล้วเปลี่ยนชื่อเป็นชื่อเดียวกับหนัง.jpg เพิ่มดูนะครับ ก็เท่ากับว่าหนังเรื่องนั้นจะมีอยู่ 2 ปก
ลองดูนะครับ

ชื่อเดียวกับหนังนี่คือ ชื่อเดียวกับโฟล์เดอร์รึเปล่าครับ ลองแล้ว ไม่โชว์ครับ

file manager>ปุ่มเหลือง ที่ลองแล้ว และไม่โชว์-

ออฟไลน์ chalerm

• *
« ตอบกลับ #875 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 11:07:21 am »
สวัสดีครับสมาชิกใหม่ครับ ใช้ Egreat R200ll FW 2.4.0.6 official มีคำถาม 2 ข้อครับ

ไฟล์หนังบ้างเรื่องตั้งชื่อเป็นภาษาไทย ทำไมเครื่องมันมองไม่เห็นครับ

เวลาเปิดหนังขึ้นมาซับจะขิ้นทุกครั้ง มีวิธีไหนให้ซับเป็นปกติปิดไหมครับ ถ้าต้องการเปิดซับให้เปิดที่หลังครับ
ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #876 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 12:05:13 pm »
ลองดูนะครับ

ชื่อเดียวกับหนังนี่คือ ชื่อเดียวกับโฟล์เดอร์รึเปล่าครับ ลองแล้ว ไม่โชว์ครับ

file manager>ปุ่มเหลือง ที่ลองแล้ว และไม่โชว์-

แล้วหนังกับโฟล์เดอร์หนังนี่ชื่อเดียวกันหรือเปล่าครับ เช่น
Transformers Dark Of The Moon 2011 Blu-Ray 1080p.mkv
ปกก็เป็น Transformers Dark Of The Moon 2011 Blu-Ray 1080p.jpg
แต่ โฟล์เดอร์หนังอาจจะเป็นแค่ Transformers Dark Of The Moon 2011 หรือเป็นชื่อเดียวกันหมดแบบข้างต้นก็ได้

แล้วปกนั้นใส่แบบไหนครับใช่แบบนี้ไหม โฟล์เดอร์ของหนังเรื่อง Bad teacher 2011---> ด้านในจะประกอบไปด้วย VIDEO_TS + folder.jpg + Bad teacher 2011.jpg + poster.jpg

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 03, 2011, 12:06:13 pm โดย vun99 »

ออฟไลน์ Nu

• *
« ตอบกลับ #877 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 01:10:25 pm »
แล้วปกนั้นใส่แบบไหนครับใช่แบบนี้ไหม โฟล์เดอร์ของหนังเรื่อง Bad teacher 2011---> ด้านในจะประกอบไปด้วย VIDEO_TS + folder.jpg + Bad teacher 2011.jpg + poster.jpg

แบบนี้เลยครับ ไม่โชว์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 03, 2011, 01:12:13 pm โดย Nu »

« ตอบกลับ #878 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 03:10:27 pm »

แบบนี้เลยครับ ไม่โชว์
ถ้างั้นคงเป็นบัคแล้วล่ะ แต่ถ้าเป็น thumbnail ธรรมดา กับพวกไฟล์ ที่ไม่ใช่ VIDEO_TS โชว์ปกติใช่ไหมครับ
ผมเองตอนนี้ก็ไม่ได้ใช้ FW ของ Egreat ใช้แต่ตัว Himedia อต่จำได้ว่าเมื่อก่อนที่ใช้ของ Egreat มันก็โชว์หมดนะครับ คุณ Nu พอจำได้ไหมว่าใช้ FW ตัวเก่ามันโชว์หรือเปล่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 03, 2011, 03:17:02 pm โดย vun99 »

« ตอบกลับ #879 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 03:30:02 pm »
สวัสดีครับสมาชิกใหม่ครับ ใช้ Egreat R200ll FW 2.4.0.6 official มีคำถาม 2 ข้อครับ

ไฟล์หนังบ้างเรื่องตั้งชื่อเป็นภาษาไทย ทำไมเครื่องมันมองไม่เห็นครับ

เวลาเปิดหนังขึ้นมาซับจะขิ้นทุกครั้ง มีวิธีไหนให้ซับเป็นปกติปิดไหมครับ ถ้าต้องการเปิดซับให้เปิดที่หลังครับ
ขอบคุณครับ

บางเรื่องที่เป็นภาษาไทย ขึ้น บางเรื่องก็ไม่ขึ้นหรือครับ หรือที่เป็นภาษาไทยไม่ขึ้นเลย ตอนนี้ใช้ภาษาของระบบเป็นภาษาอะไรครับ
เข้าไปตั้งค่าที่เมนู setup ครับ ---> Advance ----> Subtitle encoding detection ---> เปลี่ยนเป็น OFF ครับ หัวข้อตามรูปแต่เปลี่ยนให้เป็น off

ออฟไลน์ Nu

• *
« ตอบกลับ #880 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 05:07:14 pm »
ถ้างั้นคงเป็นบัคแล้วล่ะ แต่ถ้าเป็น thumbnail ธรรมดา กับพวกไฟล์ ที่ไม่ใช่ VIDEO_TS โชว์ปกติใช่ไหมครับ
ผมเองตอนนี้ก็ไม่ได้ใช้ FW ของ Egreat ใช้แต่ตัว Himedia อต่จำได้ว่าเมื่อก่อนที่ใช้ของ Egreat มันก็โชว์หมดนะครับ คุณ Nu พอจำได้ไหมว่าใช้ FW ตัวเก่ามันโชว์หรือเปล่า

ก่อนหน้านั้นก็ไม่ได้สังเกตครับ เพราะเพิ่งจะทำปกแบบนี้เมื่อไม่กี่วันมานี่เอง ไม่รู้ว่าโชว์รึเปล่า  แล้วก็่ส่วนมากมันเป็นแบบไฟล์เดียว แบบ VIDEO_TS มีอยู่ไม่กี่เรื่องเอง ถ้าไม่คิดจะดูเรื่อง "บุญชูผู้น่ารัก" ก็ไม่รู้หรอก  Thumbnail มันก็โชว์ปกติ แต่พอกดปุ่มเหลือง มันกลับไม่โชว์ ตรวจเช็คไฟล์ภาพแล้วก็มี ก็เลยสังเกตุเห็นว่าหนังที่เป็น ซับโฟล์เดอร์มัีนจะไ่ม่โชว์ รวม BDFullrip ด้วย  หรือท่านใดพอมีแนวทางแก้ไขก็ช่วยชี้แนะด้วยครับ [ปลื่ม]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 03, 2011, 05:29:30 pm โดย Nu »

ออฟไลน์ chalerm

• *
« ตอบกลับ #881 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 05:10:15 pm »

ขอบคุณครับ

บางเรื่องที่เป็นภาษาไทย ขึ้น บางเรื่องก็ไม่ขึ้นหรือครับ หรือที่เป็นภาษาไทยไม่ขึ้นเลย ตอนนี้ใช้ภาษาของระบบเป็นภาษาอะไรครับ
เข้าไปตั้งค่าที่เมนู setup ครับ ---> Advance ----> Subtitle encoding detection ---> เปลี่ยนเป็น OFF ครับ หัวข้อตามรูปแต่เปลี่ยนให้เป็น off

อ่านไทยได้แล้วครับ ต้องตั้งค่าเมนูให้เป็นไทยก่อนครับ  ส่วนซับยังไม่ได้เหมื่อนเดิม เดี่ยวลองอัป FW.ใหม่อีกครั้ง ขอบคุณครับ