ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ Egreat รอบ2  (อ่าน 2676828 ครั้ง)

ออฟไลน์ nongmy

• *
    • Invited àÇ» Bit ª×èʹѧ
Re: รวมพลคนใช้ Egreat รอบ2
« ตอบกลับ #1206 เมื่อ: มกราคม 21, 2012, 10:45:48 pm »
หลังจากถอย R200 II+ มาได้ 2 เืดือน

เรื่องที่กวนใจมีดังนี้

เวลาเล่นเพลง ไฟล์ Flac  จะมีปัญหา  คือ บ้างเพลงตอนฟังจะมีเสียง จิดๆ ซ่าๆ  ต้องรีบ กดหยุด

ฟังในคอม ก็ปกติ

ไฟล์บูเร   Eagles  บ้างวัน ก็ปกติ   บ้างวัน ก็จะภาพแตก ่ใเสียงจิดๆๆ  ต้องปิด  ดูไม่ได้เลย

หนังบ้างเรื่อง เป็น mp4 ดูไม่ได้ ก็มี

พอมีวิธีแก้ไขไหมครับ

อีกเรื่อง ตัวหนังสือ ซับ ตัวเล็กมาก อ่านแทบไม่ได้เลย

ᨡ Invited àÇ» Bit ª×èʹѧ

¤ÅÔ¡·Õèäͤ͹ ÃÙ»âÅ¡ ¢éÒ§ ÃÙ»«Í§¨´ËÁÒÂä´éàŤÃѺ

ออฟไลน์ tour_envi

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #1207 เมื่อ: มกราคม 24, 2012, 11:59:24 am »
ผมใช้ R180 ครับ แต่มีปัญหาที่ว่าไปเล่นไฟล์ที่เป็น DTS HD แต่พอดูที่หน้าจอ AVR (ใช้yamaha yht-296) กลับแสดงถอดได้แค่ DTS เฉยๆ ต้องทำอย่างไรดีครับ
ผมปรับค่าเสียงHDMI out เป็น RAW แล้วครับ
ใครพอทราบบ้างครับ... [เศร้า]
Display : LG Plasma 42PW450
HD Player : Egreat R180
AVR : Yamaha YHT-296

ออฟไลน์ jong

« ตอบกลับ #1208 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 03:47:45 pm »
R1-II_R100_R180_R200-II_R6A-II_R800_FW_3.0.1.5

ขอบคุณที่แจ้งข่าวครับท่าน j200 ลิ้งค์ที่ท่านแป่ะมันเสียแต่ผมไปโหลดหน้าเว็บแล้วครับ  [เท่ห์]

อื้มม.. เห็นมีอัพเดท FW ของ R6S ด้วยไม่รู้เป็นยังไงบ้างน๊าา.. HD Player 3D ราคาถูกสุดตัวนี้เนี่ยย..  [หื่น]

ขอลองด้วยคนนะครับ  ขอบคุณครับ
Panasonic THP42U30T
Egreat R200ll

ออฟไลน์ wizard33978

• *
« ตอบกลับ #1209 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 10:24:40 pm »
สวัสดีครับ

ออฟไลน์ wizard33978

• *
« ตอบกลับ #1210 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 10:28:42 pm »
สวัสดีครับ
       พึ่งซื้อEgreat r200s มาfirmwareเดิม ซื้อwirless usb มาเสียบใช้ได้ เล่นเน็ตได้แต่ส่งสัยวิธีการโหลดบิทครับ ทำยังไงงงมาก ขอความอนุเคราะห์ช่วยสอนโดยละเอียดทีครับ ไม่มีหนังดู เคยโหลดแต่ในโนตบุ๊ค เปิดนานมันร้อน ช่วยด้วยนะครับ

« ตอบกลับ #1211 เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 03:05:44 pm »
R1-II_R100_R180_R200-II_R6A-II_R800_FW_3.0.1.5

ขอบคุณที่แจ้งข่าวครับท่าน j200 ลิ้งค์ที่ท่านแป่ะมันเสียแต่ผมไปโหลดหน้าเว็บแล้วครับ  [เท่ห์]

อื้มม.. เห็นมีอัพเดท FW ของ R6S ด้วยไม่รู้เป็นยังไงบ้างน๊าา.. HD Player 3D ราคาถูกสุดตัวนี้เนี่ยย..  [หื่น]

ลองแล้วครับ เมื่อคืนนี้ จอกระพริบตลอดเลยครับ มีเม็ดแสงระยิบระยับเต็มหน้าจอ  และก็ไม่มีแสียงเลย  ต้องลดขนาดสัญญาณ ลง 720 ถึงมีเสียง และภาพนิ่ง
แต่ภาพก็ชัดมากเลยครับ ยังกะดู ที่ 1080 เลยครับ  ท่านใด ใช้ FW ตัวนี้แล้วไม่เป็นเหมือนผม  ทำยังไงครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ offjung

• *
« ตอบกลับ #1212 เมื่อ: มกราคม 27, 2012, 12:23:10 am »
สวัสดีครับเพิ่งมาเป็นสาวก Egreat ใช้รุ่น R200II + wifi ลองเล่นแล้วก็โอเคดี จริงๆตั้งใจซื้อมาโหลดหนัง แต่ลูกเล่นเยอะดี FW upgrade ง่าย ตอนซื้อมาร้านอับเป็น 2.5.xx ดันเข้า IE ไม่ได้ไม่รู้ไงลองที่ร้านยังเข้าได้อยู่เลย โหลดบิทเข้า transmission ก็ค้าง เลยลง FW 3.0 โหลดได้ลื่นปรี๊ดดดดด อย่างอื่นยังได้ลองครับ ยังไงฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ  [เท่ห์]

« ตอบกลับ #1213 เมื่อ: มกราคม 27, 2012, 09:11:56 am »
สวัสดีครับเพิ่งมาเป็นสาวก Egreat ใช้รุ่น R200II + wifi ลองเล่นแล้วก็โอเคดี จริงๆตั้งใจซื้อมาโหลดหนัง แต่ลูกเล่นเยอะดี FW upgrade ง่าย ตอนซื้อมาร้านอับเป็น 2.5.xx ดันเข้า IE ไม่ได้ไม่รู้ไงลองที่ร้านยังเข้าได้อยู่เลย โหลดบิทเข้า transmission ก็ค้าง เลยลง FW 3.0 โหลดได้ลื่นปรี๊ดดดดด อย่างอื่นยังได้ลองครับ ยังไงฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ  [เท่ห์]

ดูหนังแล้ว จอกระพริบหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ sura94

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #1214 เมื่อ: มกราคม 27, 2012, 01:20:06 pm »

ดูหนังแล้ว จอกระพริบหรือเปล่าครับ
มีอะไรแตกต่างจาก 2.5.0.2 มากมั้ยครับ. เรื่องลูกเล่น หน้าตา และความสมูธของภาพ

« ตอบกลับ #1215 เมื่อ: มกราคม 27, 2012, 07:31:36 pm »
เท่าที่ดู  ก็มีคำสั่งเพิ่มมาหลายตัวเลยนะครับ  มีเปลี่ยนพื้นหลังได้ด้วย  ไม่ต้องโม เอ๋ หรือว่า มีมาตั้งแต่2 แล้ว
และก็อื่นๆอีกครับ  และที่เจอและคิดว่าปัญหาคือ  เปิดหนังแล้วไม่มีเสียง แล้วจอทีวี มีเม็ดแสงกระพริบ ระยิบระยับ    [ไม่เอา] [ไม่เอา]

ออฟไลน์ sura94

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #1216 เมื่อ: มกราคม 27, 2012, 10:12:48 pm »
เท่าที่ดู  ก็มีคำสั่งเพิ่มมาหลายตัวเลยนะครับ  มีเปลี่ยนพื้นหลังได้ด้วย  ไม่ต้องโม เอ๋ หรือว่า มีมาตั้งแต่2 แล้ว
และก็อื่นๆอีกครับ  และที่เจอและคิดว่าปัญหาคือ  เปิดหนังแล้วไม่มีเสียง แล้วจอทีวี มีเม็ดแสงกระพริบ ระยิบระยับ    [ไม่เอา] [ไม่เอา]
ขอบคุณครับ เด๋วผมต้องลองบ้างซะแว้ว"

ออฟไลน์ vun99

« ตอบกลับ #1217 เมื่อ: มกราคม 28, 2012, 08:49:05 am »
คุณ jong ลองอัพใหม่ดูครับ เพราะผมใช้แล้วไม่มีปัญหาเรื่องจอกระพริบเลย ภาพสีสันสวย สดใส ของผมก็ปรับเป็น 1080P
ผมว่า 3.0.1.5 ตัวนี้เสถียรดีทีเดียว ไม่หน่วงเลยด้วย
เรื่องเปลี่ยนพื้นหลัง กับ ตัวปกที่มีขนาดใหญ่ขึ้น มีมาตั้งแต่ตัว 2 ปลายๆแล้วครับ

ส่วนเรื่องหนังเปิดแล้วไม่มีเสียงนี่ นามสกุลไฟล์อะไรครับ เสียงที่ encodeเป็นอะไร ACC , AC , DTS , Dolby

เพราะจากที่ใช้มาถ้าเป็น FW ของทาง Egreat เอง แล้วต่อเสียงเข้า AVR หรือชุดโฮม ผ่านสาย OPTIC ปรับ เป็น RAW แล้ว เสียงแบบ AC จะไม่ออกลำโพง
จะออกแต่ขาวแดง (ส่วนใหญ่เป็นพวกไฟล์ MV หรือ ไฟล์ใน Youtub)

TV : sharp 40" 40L500M
HD Player : Xtreamer pro & Egreat R1-II
Power Box SU602 + Noise Filter
HDMI : LCDTVTHAILAND 2 m.
Docking : ICY BOX & EZ Doc

ออฟไลน์ pit_dx

• LCD TV member
  • **

• *
« ตอบกลับ #1219 เมื่อ: มกราคม 28, 2012, 01:21:28 pm »
เท่าที่เจอมีปัญหาตอนโหลดบิท พอดีกด ปิดแล้วเปิด transmissiom BT ใหม่ ไม่ยอมโหลดต่อให้ครับ

ไม่กระพริบนะครับ

แต่เข้าหน้า IE แล้วไม่ขึ้นเป็น explorer เหมือน 2.5.x แต่มี browser จีนสำเร็จไว้ให้ครับ

ว่าจะเอาไปเปลี่ยนเป็นรุ่นอื่นแต่รู้สึกชอบรุ่นนี้มากกก สวยถูกใจใช้ง่าย เพื่อนๆว่าไงครับ

ออฟไลน์ vun99

« ตอบกลับ #1220 เมื่อ: มกราคม 28, 2012, 04:16:44 pm »
เท่าที่เจอมีปัญหาตอนโหลดบิท พอดีกด ปิดแล้วเปิด transmissiom BT ใหม่ ไม่ยอมโหลดต่อให้ครับ

แต่เข้าหน้า IE แล้วไม่ขึ้นเป็น explorer เหมือน 2.5.x แต่มี browser จีนสำเร็จไว้ให้ครับ

ว่าจะเอาไปเปลี่ยนเป็นรุ่นอื่นแต่รู้สึกชอบรุ่นนี้มากกก สวยถูกใจใช้ง่าย เพื่อนๆว่าไงครับ

เรื่องโหลดบิท ถ้ายังไม่เสร็จปิดเครื่อง แล้ววันหลังมาโหลดต่อ ลองปล่อยทิ้งไว้ครับ เพราะมันจะเช็ค hash เหมือนตอนใช้คอมโหลด แต่มันจะใช้เวลาเช็คนานกว่ามาก ถ้าไฟล์ใหญ่ๆรอยาวเลย เมื่อมันเช็คเสร็จมันจะโหลดต่อให้ครับ
แต่ถ้ารอไม่ไหวก็อย่าปิดเครื่อง หรือใช้คอมโหลดเอาครับ

ส่วนเวลาเข้า Browser สำเร็จของจีน แต่อยากจะเข้าเว็บอื่นๆให้กด ปุ่มที่รีโมทครับ ไม่แจ่ใจว่าปุ่ม menu หรือเปล่า มันจะขึ้น popup keyboard มาให้พิมพ์ครับ แล้วกด OK แต่ผมจำไม่ค่อยได้ เพราะพักหลังไม่ได้ใช้ต่อเน็ทเลย
TV : sharp 40" 40L500M
HD Player : Xtreamer pro & Egreat R1-II
Power Box SU602 + Noise Filter
HDMI : LCDTVTHAILAND 2 m.
Docking : ICY BOX & EZ Doc

« ตอบกลับ #1221 เมื่อ: มกราคม 28, 2012, 04:38:41 pm »
คุณ jong ลองอัพใหม่ดูครับ เพราะผมใช้แล้วไม่มีปัญหาเรื่องจอกระพริบเลย ภาพสีสันสวย สดใส ของผมก็ปรับเป็น 1080P
ผมว่า 3.0.1.5 ตัวนี้เสถียรดีทีเดียว ไม่หน่วงเลยด้วย
เรื่องเปลี่ยนพื้นหลัง กับ ตัวปกที่มีขนาดใหญ่ขึ้น มีมาตั้งแต่ตัว 2 ปลายๆแล้วครับ

ส่วนเรื่องหนังเปิดแล้วไม่มีเสียงนี่ นามสกุลไฟล์อะไรครับ เสียงที่ encodeเป็นอะไร ACC , AC , DTS , Dolby

เพราะจากที่ใช้มาถ้าเป็น FW ของทาง Egreat เอง แล้วต่อเสียงเข้า AVR หรือชุดโฮม ผ่านสาย OPTIC ปรับ เป็น RAW แล้ว เสียงแบบ AC จะไม่ออกลำโพง
จะออกแต่ขาวแดง (ส่วนใหญ่เป็นพวกไฟล์ MV หรือ ไฟล์ใน Youtub)

แจ้งว่า  ตอนนี้จอไม่กระพริบแล้วครับ และก็มีเสียงด้วย  ค่อใจชื้นขึ้นมาหน่อย 

เสียงที่ตั้งไว้เป็น DTS ครับ แต่ผมไม่ได้ต่อกับเครื่องเสียงนะครับ  ฟังจากเสียงทีวีนะครับ
แต่สิ่งที่ภูมิใจมากคือ  ภาพชัดมากครับ  เพราะว่าลองกลับไปเปิดหนังที่เคยดูเช่นเรื่อง หมายเลข9 ที่เป็นอะนิเมะ ภาพเส้นด้ายหรือภาพอื่นๆ ชัดมาก
หรือเพราะว่าทีวีหรือเปล่าก็ไม่รู้นะครับ  ตอนที่เปิดผมนั่งดูระยะ 2 ฟุต  อิอิ  แจ่มมาก  [ปลื่ม] [ปลื่ม]

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ  ตอนนี้รออย่างเดียวคือเสียงที่สมจริง  ยังฟังจากทีวีอยู่  ของบซื้อเครื่องโฮม แต่ ผบ.ทบ.ไม่ยอม  [ไม่พูด]

• *
« ตอบกลับ #1222 เมื่อ: มกราคม 28, 2012, 06:09:33 pm »

เรื่องโหลดบิท ถ้ายังไม่เสร็จปิดเครื่อง แล้ววันหลังมาโหลดต่อ ลองปล่อยทิ้งไว้ครับ เพราะมันจะเช็ค hash เหมือนตอนใช้คอมโหลด แต่มันจะใช้เวลาเช็คนานกว่ามาก ถ้าไฟล์ใหญ่ๆรอยาวเลย เมื่อมันเช็คเสร็จมันจะโหลดต่อให้ครับ
แต่ถ้ารอไม่ไหวก็อย่าปิดเครื่อง หรือใช้คอมโหลดเอาครับ

ส่วนเวลาเข้า Browser สำเร็จของจีน แต่อยากจะเข้าเว็บอื่นๆให้กด ปุ่มที่รีโมทครับ ไม่แจ่ใจว่าปุ่ม menu หรือเปล่า มันจะขึ้น popup keyboard มาให้พิมพ์ครับ แล้วกด OK แต่ผมจำไม่ค่อยได้ เพราะพักหลังไม่ได้ใช้ต่อเน็ทเลย

ลองปล่อยบิทไว้นานมาก เป็นดังที่บอกจริงๆครับ ขอบคุณมากครับ เกือบเอาไปเปลี่ยนตัวอื่นซะแล้ว

ส่วน IE นั้นลองกดเข้าเมนูที่พิมพ์แล้วก็เข้าไม่ได้ครับค้างว่า go แล้วนิ่งไปเลย

ออฟไลน์ blueskynet

• *
« ตอบกลับ #1223 เมื่อ: มกราคม 28, 2012, 09:32:18 pm »
มือใหม่ครับ พอดี ซื้อต่อ R200 มือสองจากในบอร์ดนี้ เมื่อ 2 อาทิตย์ที่แล้ว  เจ้าของเดิม เค้าลง FW 3 in 1 ไว้ เครื่องหมดประกันแล้ว แต่ตอนนี้ไม่สามารถติดต่อเจ้าของเดิมได้แล้วครับ

ตอนเปิดเครื่อง ขึ้น EGREAT loader ....  หน้าจอปกติ ครับ  พอ boot เสร็จแล้วขึ้น Menu จอภาพมีแสงระยิบระยับเหมือนดวงดาว  บางครั้งกระพริบสี  สีพื้นbackground ด้านหลัง menu เปลี่ยนไปมา ระหว่าง สีดำ กับ สีชมพูอมม่วง 

แต่ พอกดเลือกดูหนังแล้ว  ดูหนัง ได้เป็น ปกติ  ไม่มีอาการ กระพริบ  ตอนแรกคิดว่าเป็นที่สาย HDMI   ลองซื้อสาย HDMI มาเปลี่ยนใหม่ ก้อไม่หายครับ

1. อาการนี้เกิดจาก FW. 3in1 หรือป่าวครับ
2. ถ้าต้องกลับไปใช้ FW. original เลย จะทำได้ยังไงครับ