ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ Egreat รอบ2  (อ่าน 2685308 ครั้ง)

ออฟไลน์ vun99

• Edge LED TV member
Re: รวมพลคนใช้ Egreat รอบ2
« ตอบกลับ #1224 เมื่อ: มกราคม 28, 2012, 09:39:26 pm »
เท่าที่เจอมีปัญหาตอนโหลดบิท พอดีกด ปิดแล้วเปิด transmissiom BT ใหม่ ไม่ยอมโหลดต่อให้ครับ

ไม่กระพริบนะครับ

แต่เข้าหน้า IE แล้วไม่ขึ้นเป็น explorer เหมือน 2.5.x แต่มี browser จีนสำเร็จไว้ให้ครับ

ว่าจะเอาไปเปลี่ยนเป็นรุ่นอื่นแต่รู้สึกชอบรุ่นนี้มากกก สวยถูกใจใช้ง่าย เพื่อนๆว่าไงครับ

เรื่องโหลดบิท ถ้ายังไม่เสร็จปิดเครื่อง แล้ววันหลังมาโหลดต่อ ลองปล่อยทิ้งไว้ครับ เพราะมันจะเช็ค hash เหมือนตอนใช้คอมโหลด แต่มันจะใช้เวลาเช็คนานกว่ามาก ถ้าไฟล์ใหญ่ๆรอยาวเลย เมื่อมันเช็คเสร็จมันจะโหลดต่อให้ครับ
แต่ถ้ารอไม่ไหวก็อย่าปิดเครื่อง หรือใช้คอมโหลดเอาครับ

ส่วนเวลาเข้า Browser สำเร็จของจีน แต่อยากจะเข้าเว็บอื่นๆให้กด ปุ่มที่รีโมทครับ ไม่แจ่ใจว่าปุ่ม menu หรือเปล่า มันจะขึ้น popup keyboard มาให้พิมพ์ครับ แล้วกด OK แต่ผมจำไม่ค่อยได้ เพราะพักหลังไม่ได้ใช้ต่อเน็ทเลย

ลองปล่อยบิทไว้นานมาก เป็นดังที่บอกจริงๆครับ ขอบคุณมากครับ เกือบเอาไปเปลี่ยนตัวอื่นซะแล้ว

ส่วน IE นั้นลองกดเข้าเมนูที่พิมพ์แล้วก็เข้าไม่ได้ครับค้างว่า go แล้วนิ่งไปเลย

วันนี้ลองกลับมาเทส การท่องเว็บให้ ของผมใช้งานได้ปรกตินะครับ ไม่ค้าง แต่ผมต่อเน็ตผ่านสายแลนนะครับ ของคุณผ่าน แลน หรือ WIFI
แต่ยังเสียดายอยู่ที่  FW ใหม่นี้ก็ยังไม่ซัพพอร์ท ภาษาไทยและไม่มีแป้นพิมพ์ไทย (ยี่ห้ออื่น 1185 เขาอ่านออกเขียนไทยได้ตั้งนานแล้วนา)
TV : sharp 40" 40L500M
HD Player : Xtreamer pro & Egreat R1-II
Power Box SU602 + Noise Filter
HDMI : LCDTVTHAILAND 2 m.
Docking : ICY BOX & EZ Doc

« ตอบกลับ #1225 เมื่อ: มกราคม 28, 2012, 09:46:02 pm »
มือใหม่ครับ พอดี ซื้อต่อ R200 มือสองจากในบอร์ดนี้ เมื่อ 2 อาทิตย์ที่แล้ว  เจ้าของเดิม เค้าลง FW 3 in 1 ไว้ เครื่องหมดประกันแล้ว แต่ตอนนี้ไม่สามารถติดต่อเจ้าของเดิมได้แล้วครับ

ตอนเปิดเครื่อง ขึ้น EGREAT loader ....  หน้าจอปกติ ครับ  พอ boot เสร็จแล้วขึ้น Menu จอภาพมีแสงระยิบระยับเหมือนดวงดาว  บางครั้งกระพริบสี  สีพื้นbackground ด้านหลัง menu เปลี่ยนไปมา ระหว่าง สีดำ กับ สีชมพูอมม่วง  

แต่ พอกดเลือกดูหนังแล้ว  ดูหนัง ได้เป็น ปกติ  ไม่มีอาการ กระพริบ  ตอนแรกคิดว่าเป็นที่สาย HDMI   ลองซื้อสาย HDMI มาเปลี่ยนใหม่ ก้อไม่หายครับ

1. อาการนี้เกิดจาก FW. 3in1 หรือป่าวครับ
2. ถ้าต้องกลับไปใช้ FW. original เลย จะทำได้ยังไงครับ

ลองอัพ FW เลยครับ จะใช้ตัวไหนก็ได้ ขอให้เป็นของรุ่น R200 วิธีอัพก็ไม่ยากครับ
1.ปิดเครื่อง
2.เสียบ flashdrive ที่มีไฟล์ install.img ซึ่งเป็นไฟล์ FW (เอาไว้ด้านนอกสุดของ Flashdrive ไม่ต้องสร้างโฟล์เดอร์ให้มัน และ Flashdrive ควร format เป็น FAT32)
3.หาคลิบหนีบกระดาษมาจิ้มปุ่ม Restore ค้างเอาไว้พร้อมทั้งกดเปิดเครื่อง
4.รอจนกระทั้งขึ้นหน้าจอกำลังอัพ FW ค่อยปล่อยคลิป
5.เสร็จแล้วเครื่องจะรีสตาร์ท 1 ครั้ง ก็สามารถใช้งานได้แล้วครับ

ปล. การอัพ FW สามารถใช้ FW ทั้งตัวเก่ากว่า ตัวปัจจุบัน หรือตัวใหม่ ก็ได้ทั้งนั้นตามใจ เลยว่าชอบและถูกใจตัวไหนที่สุด การอัพก็ทำเหมือนกันหมดไม่ว่าจะใช้ FW ตัวไหน
ลองดูนะ

FW ลองหาจากกูเกิ้ลก็ได้ พิมพ์ชื่อรุ่นไปเลย หรือหาเอาจากเว็บนี้ก็ได้ แต่ไม่แน่ใจว่าลิงค์ตายไปยัง

เอา FW มาฝาก ลิงค์ยังไม่ตาย
R200: mod PlayonHD1 GUI2 ตัวนี้แปลงร่างเป็น PlayonHd2 ไปเลยครับ น่าใช้ขึ้นอีกเยอะเลย
CS r0.2.3 base ACRyan_v7.4.4.r4585 NEW!
Download==> http://www.mediafire.com/?rb970lnu2klbpcz

EG-R200 ตัวนี้ 3IN 1
Version 1.0.5.39 (3 in 1)
http://www.mediafire.com/?pwayiy2e1sh6lc9

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2012, 09:52:05 pm โดย vun99 »
HD Player : Xtreamer pro & Egreat R1-II
Power Box SU602 + Noise Filter

ออฟไลน์ blueskynet

• *
« ตอบกลับ #1226 เมื่อ: มกราคม 29, 2012, 08:15:48 am »
มือใหม่ครับ พอดี ซื้อต่อ R200 มือสองจากในบอร์ดนี้ เมื่อ 2 อาทิตย์ที่แล้ว  เจ้าของเดิม เค้าลง FW 3 in 1 ไว้ เครื่องหมดประกันแล้ว แต่ตอนนี้ไม่สามารถติดต่อเจ้าของเดิมได้แล้วครับ

ตอนเปิดเครื่อง ขึ้น EGREAT loader ....  หน้าจอปกติ ครับ  พอ boot เสร็จแล้วขึ้น Menu จอภาพมีแสงระยิบระยับเหมือนดวงดาว  บางครั้งกระพริบสี  สีพื้นbackground ด้านหลัง menu เปลี่ยนไปมา ระหว่าง สีดำ กับ สีชมพูอมม่วง 

แต่ พอกดเลือกดูหนังแล้ว  ดูหนัง ได้เป็น ปกติ  ไม่มีอาการ กระพริบ  ตอนแรกคิดว่าเป็นที่สาย HDMI   ลองซื้อสาย HDMI มาเปลี่ยนใหม่ ก้อไม่หายครับ

1. อาการนี้เกิดจาก FW. 3in1 หรือป่าวครับ
2. ถ้าต้องกลับไปใช้ FW. original เลย จะทำได้ยังไงครับ

ลองอัพ FW เลยครับ จะใช้ตัวไหนก็ได้ ขอให้เป็นของรุ่น R200 วิธีอัพก็ไม่ยากครับ
1.ปิดเครื่อง
2.เสียบ flashdrive ที่มีไฟล์ install.img ซึ่งเป็นไฟล์ FW (เอาไว้ด้านนอกสุดของ Flashdrive ไม่ต้องสร้างโฟล์เดอร์ให้มัน และ Flashdrive ควร format เป็น FAT32)
3.หาคลิบหนีบกระดาษมาจิ้มปุ่ม Restore ค้างเอาไว้พร้อมทั้งกดเปิดเครื่อง
4.รอจนกระทั้งขึ้นหน้าจอกำลังอัพ FW ค่อยปล่อยคลิป
5.เสร็จแล้วเครื่องจะรีสตาร์ท 1 ครั้ง ก็สามารถใช้งานได้แล้วครับ

ปล. การอัพ FW สามารถใช้ FW ทั้งตัวเก่ากว่า ตัวปัจจุบัน หรือตัวใหม่ ก็ได้ทั้งนั้นตามใจ เลยว่าชอบและถูกใจตัวไหนที่สุด การอัพก็ทำเหมือนกันหมดไม่ว่าจะใช้ FW ตัวไหน
ลองดูนะ

FW ลองหาจากกูเกิ้ลก็ได้ พิมพ์ชื่อรุ่นไปเลย หรือหาเอาจากเว็บนี้ก็ได้ แต่ไม่แน่ใจว่าลิงค์ตายไปยัง

เอา FW มาฝาก ลิงค์ยังไม่ตาย
R200: mod PlayonHD1 GUI2 ตัวนี้แปลงร่างเป็น PlayonHd2 ไปเลยครับ น่าใช้ขึ้นอีกเยอะเลย
CS r0.2.3 base ACRyan_v7.4.4.r4585 NEW!
Download==> http://www.mediafire.com/?rb970lnu2klbpcz

EG-R200 ตัวนี้ 3IN 1
Version 1.0.5.39 (3 in 1)
http://www.mediafire.com/?pwayiy2e1sh6lc9

อาการดังกล่าวหายเรียบร้อยแล้วครับ  ขอบคุณท่านมากครับ 

ออฟไลน์ tour_envi

« ตอบกลับ #1227 เมื่อ: มกราคม 29, 2012, 09:32:06 pm »
ผมยังมีปัญหา R180 ไม่สามารถส่งสัญญาณเสียง DTS-HD ได้เลยครับ...ทำยังไงดีครับ  [คุก]
Display : LG Plasma 42PW450
HD Player : Egreat R180
AVR : Yamaha YHT-296

ออฟไลน์ deawspvi

• *
« ตอบกลับ #1228 เมื่อ: มกราคม 29, 2012, 11:02:43 pm »
ผมใช้รุ่น R180 นะคับ
ผลโหลดหนัง Real steel ซึ่งเปน mkv นะคับซึ่งสามารถเล่นได้ชัด เสียงไทยอังกฤษ เรียกซับ ไทยอังกฤษ ได้ไม่มีปัญหา....จากนั้นก้อโหลด MIทั้งสามภาคมาซึ่งน่าจะเป็นซับฝังมาเลย ปรากฎว่ามันสามารถเข้าไปเลือกซับได้แต่ซับมันไม่ขึ้นสักภาษาเลยอ่ะคับ เครียดมากเลย เพราะตอนซื้อก้อกัวจะเจอปัญหานี้เหมือนกันอ่ะคับ
คัยรู้วิธีตั้งค่าหน่อยนะคับ อ่อ คู่มือแม่ผมทิ้งไปพร้อมกะกล่องทีวีแล้วอ่ะคับ

ออฟไลน์ akkarin_c

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #1229 เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 01:46:32 am »
ผมยังมีปัญหา R180 ไม่สามารถส่งสัญญาณเสียง DTS-HD ได้เลยครับ...ทำยังไงดีครับ  [คุก]

เลือกส่งเสียง เป็นแบบ raw หรือยังครับ 

ไม่ก็ลองหนังเรืองอื่นหลายๆ เรื่องดูครับ  บางทีมันเขียนว่า dts hd แต่ไม่ใช่ก็มีนะครับ  ผมเคยเจอ
ทางทีดีลองกับ full rip จะแน่นอนสุดครับ

ออฟไลน์ babe

• *
« ตอบกลับ #1230 เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 10:59:41 am »

เลือกส่งเสียง เป็นแบบ raw หรือยังครับ 

ไม่ก็ลองหนังเรืองอื่นหลายๆ เรื่องดูครับ  บางทีมันเขียนว่า dts hd แต่ไม่ใช่ก็มีนะครับ  ผมเคยเจอ
ทางทีดีลองกับ full rip จะแน่นอนสุดครับ

ไม่แน่ใจที่หน้า setting มีแบบนี้หรือเปล่า (ผมเพิ่งใช้ r200s เพิ่ง Set ได้)

Menu Audio

HDMI > Auto หรือ RAW
Surround Sound > HD audio (หากเลือกเป็น Don't Care หรือ 7.1 เีสียงจะได้แค่ DTS หรือ AC3)

« ตอบกลับ #1231 เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 12:42:33 pm »

เป็นเสียง HD แน่นอนครับ เพราะไฟล์นี้ปมเคยใช้กับเครื่อง R200 รุ่นแรก เสียงHDก็ออกครับ

ไม่แน่ใจที่หน้า setting มีแบบนี้หรือเปล่า (ผมเพิ่งใช้ r200s เพิ่ง Set ได้)

Menu Audio

HDMI > Auto หรือ RAW
Surround Sound > HD audio (หากเลือกเป็น Don't Care หรือ 7.1 เีสียงจะได้แค่ DTS หรือ AC3)

ปรับหมดแล้วครับ hdmi เป็น RAW ส่วน Surround sound มันอยู่ตรงไหนครับ ของผมมันจะมีให้เลือกตรงหน้า Advance คือ DTS-HD กับ Dolby TrueHD ซึ่งผมจะเลือกให้เป็น 5.1 ทั้งคู่ครับ (มันมีให้เลือก 5.1, 7.1, Don't care) แต่เสียง HD ก็ยังไม่ออกเลยหน่ะครับ หรือว่าผมควรไปลง Firmware ของเจ้าอื่นได้มั้ยครับ พวก8 หรืออะไรพวกนี้นะครับ  [กระดึบ]

• *
« ตอบกลับ #1232 เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 01:07:01 pm »
ของผมเลือกเป็น 7.1 นะครับ พวก DTS-HD   Dolby TrueHD

เลือกแล้วต้อง restart เครื่องด้วยนะครับ

ส่วน firmware ผมใช้ original นะครับ 

เซงเวลาโหลดบิท  บางครั้งโหลดเสร็จแล้ว  ปิดเครื่องเปิดใหม่

มันขึ้นเป็น 0% เหมือนเดิม (แต่ไม่ได้โหลดต่อนะ)  ไม่รู้ท่านอื่นเป็นหรือเปล่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 30, 2012, 01:25:28 pm โดย akkarin_c »

« ตอบกลับ #1233 เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 01:42:46 pm »
ผมใช้รุ่น R180 นะคับ
ผลโหลดหนัง Real steel ซึ่งเปน mkv นะคับซึ่งสามารถเล่นได้ชัด เสียงไทยอังกฤษ เรียกซับ ไทยอังกฤษ ได้ไม่มีปัญหา....จากนั้นก้อโหลด MIทั้งสามภาคมาซึ่งน่าจะเป็นซับฝังมาเลย ปรากฎว่ามันสามารถเข้าไปเลือกซับได้แต่ซับมันไม่ขึ้นสักภาษาเลยอ่ะคับ เครียดมากเลย เพราะตอนซื้อก้อกัวจะเจอปัญหานี้เหมือนกันอ่ะคับ
คัยรู้วิธีตั้งค่าหน่อยนะคับ อ่อ คู่มือแม่ผมทิ้งไปพร้อมกะกล่องทีวีแล้วอ่ะคับ

ผมว่าปัญหานี้น่าจะอยู่ที่ไฟล์มากกว่าครับ เขาอาจ RIP มาไม่ดี หรือใช้ MKV merge เวอร์ชั่นสูงๆ ทำให้ไม่แสดงซับ ยังไงลองกับหนังอีก หลายเรื่องดูครับ ว่าสามารถแสดงซับได้ปกติไหม ถ้าได้หมดยกเว้น MI ก็เป็นที่ไฟล์หนังแน่นอน ถ้าไม่อยากโหลดใหม่ ก็หาซับนอก มาเปลี่ยนชื่อให้เหมือนกับตัวหนังใส่ไว้ในโฟล์เดอร์หนังเดียวกันครับ

คิดว่าเครื่องไม่ได้มีปัญหาอะไร ยังไงลองเข้าไปอ่านบทความคุณ noctune ตามนี้เลยครับ
http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=19610.0

ส่วนการตั้งค่า ถ้าโดยปกติ  ตรงเมนู encode ซับเลือกเป็นประเทศไทย MS874 หรืออะไรประมาณนี้แหละครับ จำไม่ค่อยได้แล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 30, 2012, 01:59:08 pm โดย vun99 »

« ตอบกลับ #1234 เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 02:42:26 pm »
ของผมเลือกเป็น 7.1 นะครับ พวก DTS-HD   Dolby TrueHD

เลือกแล้วต้อง restart เครื่องด้วยนะครับ

ส่วน firmware ผมใช้ original นะครับ 

เซงเวลาโหลดบิท  บางครั้งโหลดเสร็จแล้ว  ปิดเครื่องเปิดใหม่

มันขึ้นเป็น 0% เหมือนเดิม (แต่ไม่ได้โหลดต่อนะ)  ไม่รู้ท่านอื่นเป็นหรือเปล่า

restart เครื่องนี้ต้องกดตรงไหนครับ เพื่อให้มันจำค่า  [โขก]

• *
« ตอบกลับ #1235 เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 03:59:34 pm »
ผมปิดสวิทข้างหลัง แล้วเปิดใหม่น่ะครับ

ผมตั้งเป็น 7.1 เพราะคิดว่าถ้าตั้งเป็น 5.1 ตัว HD player มันจะ downmix ให้ทำให้เสียง HD ไม่ออก

(ผมคิดเอาเองนะครับ  เพราะเคยลอง 5.1 แล้วไม่ออก HD ;D)

ออฟไลน์ charin

• *
« ตอบกลับ #1236 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 11:25:52 am »
ขอปรึกษาครับ
ใช้egreat รุ่น R6A II อัพเฟิรมแวร์เป็นรู่นล่าสุดแล้ว
ปกติดูหนัง mkv โดยเสียงใช้ต่อสาย optical กับโฮมเทียร์เตอร์ jvc รุ่น th-g31 ดูหนังเสียงออกปกติดีครับ
แต่พอเปิดไฟ เช่น mp4 avi flv เสียงไม่ออกโฮมเลยครับ กลับไปเปิดไฟล์ mkv พาลให้เสียงไม่ออกไปด้วย 
ต้องปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่ แล้วเปิด mkv เสียงก็ออกตามปกติ แต่พอไปเปิดไฟล์ mp4  avi หรือ flv อีกครั้ง เสียงไม่ออกโฮมอีก (แต่ออกทีวีนะใช้HDMIต่อภาพออกทีวี)
ลองปรับเสียงใน egreat ให้เป็นทั้ง raw และ....(อีกระบบจำชื่อไม่ได้) แล้ว เสียงก็ยังไม่ออกโฮมครับ
ใครพอทราบวิธีแก้บ้างไหม

« ตอบกลับ #1237 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 11:44:15 am »
ขอปรึกษาครับ
ใช้egreat รุ่น R6A II อัพเฟิรมแวร์เป็นรู่นล่าสุดแล้ว
ปกติดูหนัง mkv โดยเสียงใช้ต่อสาย optical กับโฮมเทียร์เตอร์ jvc รุ่น th-g31 ดูหนังเสียงออกปกติดีครับ
แต่พอเปิดไฟ เช่น mp4 avi flv เสียงไม่ออกโฮมเลยครับ กลับไปเปิดไฟล์ mkv พาลให้เสียงไม่ออกไปด้วย 
ต้องปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่ แล้วเปิด mkv เสียงก็ออกตามปกติ แต่พอไปเปิดไฟล์ mp4  avi หรือ flv อีกครั้ง เสียงไม่ออกโฮมอีก (แต่ออกทีวีนะใช้HDMIต่อภาพออกทีวี)
ลองปรับเสียงใน egreat ให้เป็นทั้ง raw และ....(อีกระบบจำชื่อไม่ได้) แล้ว เสียงก็ยังไม่ออกโฮมครับ
ใครพอทราบวิธีแก้บ้างไหม

มันเป็นที่ FW ของ Egreat ครับ ซึ่งมันตั้งค่าเสียง ได้ไม่ยืดหยุ่น ไม่เหมือน FW โมของทาง Himedia ตัวนั้นตั้งค่าได้ยืดหยุ่นกว่า พวกไฟล์ mp4 , flv หรือดูผ่าน Youtube ออกหมดครับ

แล้วที่พอดูไฟล์พวกนี้แล้วกลับไปเล่นไฟล์ mkv อิ่นเสียงไม่ออกด้วย ผมก็เป็นครับ เหมือน ชุดโฮมไม่รับคำสั่ง แต่ของผมใช้วิธีปิด-เปิดชุดโฮมแทนครับ เสียงก็จะดังเหมือนเดิม

ตอนนี้ตัว Egreat ผมต่อเสียงออก 2 ทางครับ ทาง Optical ผ่านชุดโฮม ทาง RCA (ขาว-แดง) ผ่าน ลำโพงคอม สว่นทาง TV ที่มันออกมาพร้อม HDMI ผมปิดเสียงที่ TV เอา ครับ
ถ้าเกิดดูหนังปกติก็ออกโฮมปกติ  แต่ถ้าเล่นไฟล์ พวก mp4 , FLV ผมก็ให้ออกทางลำโพงคอมแทน

แต่ถ้าของคุณต้องการออกลำโพงชุดโฮมทุกไฟล์ที่เล่น ก็ลองใช้ FW ตัวโม ของทางค่าย HIMEDIA ครับ แล้วไปปรับค่าเสียงทางเมนู AUDIO รับรองออกทุกไฟล์

ออฟไลน์ nrisun

• *
« ตอบกลับ #1238 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 11:50:32 am »
เรียนถามคุณ VUN99
ผมใช้ FW ตัว 2.4 อยู่ เพิ่งเจอเวบนี้ดีมากครับ ผมต่อ PC กับตัว R200 II ผ่านสายเลน มีปัญหาดังนี้ครับ
1. มองไม่เห็น HD ในตัว R200
2. เปิดจากตัว R200 ก็จะถาม password กับ user name ทั้งๆ PC ไม่ได้ set ไว้
3. แนะนำขั้นตอนการset up ที่เครื่องPC เพื่อจะเข้าไปที่ตัว R200  ให้หน่อยครับ ผม set มั่วๆเอา ไม่รู้ว่าจะถูกหรือปล่าว
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ charin

• *
« ตอบกลับ #1239 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 11:57:26 am »
ขอบคุณ vun99 มากเลยครับ เคยถามศูนย์เขาก็ให้คำตอบไม่ได้ แต่ในนี้ได้คำตอบดีมากเลยครับ

« ตอบกลับ #1240 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 01:04:50 pm »
เรียนถามคุณ VUN99
ผมใช้ FW ตัว 2.4 อยู่ เพิ่งเจอเวบนี้ดีมากครับ ผมต่อ PC กับตัว R200 II ผ่านสายเลน มีปัญหาดังนี้ครับ
1. มองไม่เห็น HD ในตัว R200
2. เปิดจากตัว R200 ก็จะถาม password กับ user name ทั้งๆ PC ไม่ได้ set ไว้
3. แนะนำขั้นตอนการset up ที่เครื่องPC เพื่อจะเข้าไปที่ตัว R200  ให้หน่อยครับ ผม set มั่วๆเอา ไม่รู้ว่าจะถูกหรือปล่าว
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ที่บอกมองไม่เห็น  HD ในตัว R200 II นี่คือ ผ่านทางคอม หรือ ผ่านตัว R200 II เอง ครับ คิดว่าน่าจะเป้็นการมองผ่านคอม

เมื่อต่อสายแลน เรียบร้อยแล้วได้ตั้งค่า network ของ R200 II ยังครับ ตรง SAMBA ให้ ON เอาไว้นะครับ แล้วตรง IP Adress ให้ตั้งเป็น AUTO ก็ได้
กลับมาดูทาง PC โฟล์เดอร์หรือ DRIVE ไหน จะให้แชร์ไว้ ก็ตั้งแชร์ไว้ครับ แต่ไม่ต้องตั้ง Password นะครับ

ถ้ามองผ่านคอม มองผ่าน workgroup ไม่เห็น ให้ลองใช้ IE (IE เท่านั้น พวก browser อื่นๆไม่ต้องใช้ เคยลอง firefox เข้าไม่ได้) แล้วพิมพ์ IP adress ของ R200-II ที่ได้รับ ผ่านIE ครับ น่าจะมองเห็น drive ต่างๆ ของ R200-II แล้ว จากนั้นก็จะจัดการยังไงก็ตามใจ
ถ้า R200-II ยัง ถามหา username และ password อีก ลองทำวิธีนี้ก็ได้
1. add user ใหม่ ให้กับ PC เลย ตั้งค่า username และ password ตามใจ แล้วลองใช้ username และ password นั้นกับ R200-II

2. ลอง DOWN FW ไปเป็นตัวเก่าๆ V 1. กว่าๆ ด้วยวิธีจิ้มปุ่ม Restore เสร็จแล้วมันจะมี เมนู samba ให้ ON ไว้ แต่จะมี menu samba security
ให้ปิดมันซะ จากนั้น อัพ FW เป็น version ล่าสุด หรือ ตัวที่เราต้องการโดยอัพผ่านเมนูในเครื่อง R200-II (ไม่ต้องจิ้มปุ่ม Restore )
ผมเคยทำวิธีที่ 2 นี้ จากที่ถามหา password ก็ไม่ถามอีกเลย

« ตอบกลับ #1241 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 01:08:18 pm »
เอา FW ตัวโมของทาง CS ใหม่สุด สำหรับ chip 1185 (R1-II , R200-II , R180 , ฯลฯ) มาฝากครับ

xEgreat-II_3.0.1.5_CSv0.9.7-DMD-XLCZ.rar

ลิงค์โหลด http://www.mediafire.com/?lje46gem79u1xoj

ใครอยากลองเชิญครับ

แนะนำให้อัพแบบจิ้มปุ่ม Restore นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 31, 2012, 01:10:06 pm โดย vun99 »