ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ Egreat รอบ2  (อ่าน 2681658 ครั้ง)

ออฟไลน์ BabY Home Theater

• Edge LED TV member
Re: รวมพลคนใช้ Egreat รอบ2
« ตอบกลับ #1422 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 10:47:45 pm »
ของผมอัพแล้วมันบูตวนอยู่หน้าจอที่เป็นรูปปูเรียลเทคแสดงว่าfwนี้ไม่เหมาะกับr180ใช่ไหมครับแก้ไขไงดีครับ

ออฟไลน์ vun99

« ตอบกลับ #1423 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 11:09:52 pm »
ของผมอัพแล้วมันบูตวนอยู่หน้าจอที่เป็นรูปปูเรียลเทคแสดงว่าfwนี้ไม่เหมาะกับr180ใช่ไหมครับแก้ไขไงดีครับ

อัพแบบกดปุ่ม Restore หรือเปล่าครับ
ลอง Flashdrive อันอื่นดูครับ  Format เป็น FAT32 ขนาดไม่เกิน 4GB ยิ่งดี
ตัวนี้ R180 ใช้ได้แน่นอนครับ ลองอัพใหม่ดูครับ
TV : sharp 40" 40L500M
HD Player : Xtreamer pro & Egreat R1-II
Power Box SU602 + Noise Filter
HDMI : LCDTVTHAILAND 2 m.
Docking : ICY BOX & EZ Doc

ออฟไลน์ tipphy

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #1424 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 12:02:32 am »
มีข้อสงสัย อยากสอบถาม ดังนี้คะ

1. ถ้าเปลี่ยน HDD ลูกใหม่ แต่ hd player ตัวเดิม ต้องลง fw. ใหม่หรือไม่?
2. ถ้าเปลี่ยน HD player เครื่องใหม่ แต่ใช้ HDD ลูกเดิม ต้องลง fw. ใหม่หรือไม่ และกรณีลงใหม่ไฟล์ใน HDD จะหายไปทั้งหมด หรือป่าวคะ?

ขอบคุณคะ

1. ไม่ต้องครับ FW จะลงอยู่้ใน HD Player เลย (มันมีหน่วยความจำของมัน)
2. อันนี้ขึ้นอยู่ กับ HD Player ตัวใหม่ของคุณ ว่ามันใช้งานตอบสนองคุณได้ดีแล้วหรือไม่ แต่โดยส่วนใหญ่ เขาจะพัฒนา FW ออกมาเพื่อเสริมประสิทธิภาพหรือแก้ บัคต่างๆที่เกิดขึ้นและมีผู้ใช้งานแจ้งเข้าไป  หรืออาจจะเสริมลูกเล่นบางอย่าง   ส่วนเรื่องไฟล์ใน HDD กับ FW ไม่ได้เกี่ยวกันเลย เพราะเวลาลง FW จะลงไปที่หน่วยความจำของเครื่อง เครื่อง HD Player เปล่าๆไม่ต้องต่อ HDD ก็อัพ FW ได้ครับ
ส่วน HDD คุณก็สามารถนำไปต่อใช้งานกับเครื่องเล่นเครื่องไหนก็ได้ ก็สามารถเล่นไฟล์ได้เหมือนกัน (ถ้ารองรับ) ไม่ต้องกังวลว่า File จะหายถ้าไม่ได้ไปลบหรือสั่ง Format ผ่าน HD Player

ขอบคุณคุณ vun99 มากคะ ที่ไขข้อข้องใจ  [ปลื่ม]

« ตอบกลับ #1425 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 12:34:07 am »
สรุปผลการใช้งาน FW xEgreat-II_3.0.1.5_CSv0.9.8a-DMD-XLCZ (3.9)

เรื่องหน้าตาและการใช้งานด้านต่างๆ คงเหมือนกับ FW โม CS ตัวเก่าๆที่ผ่านมา ซึ่งใช้งานได้ดี เสถียร และลื่น
แต่สิ่งที่เพิ่มเติมเข้ามาคือ Movie JukeBox ซึ่งมันก็คือ การโชว์ปกหนัง ในรูปแบบต่างๆ เช่น  2*6 , 3*8 , moviesheet ซึ่งการทำงานและเลือกหนังจากปก ทำได้รวดเร็ว (คงเพราะเป็นแบบ RSS) ไม่มีสะดุดหรือกระตุกให้เห็น ถ้าจะให้โชว์แบบ Moviesheet ก็ต้องทำปกแบบนี้ก่อนด้วย  ซึ่งการทำปกหรือหาปกก็ต้องทำผ่านคอมอยู่ดี
-ภาพปกที่โชว์ใน Jukebox ใช้ของเดิมชื่อเดิมที่มีอยู่แล้่วได้เลยทั้ง folder.jpg และ poster.jpg
-สามารถโชว์ปกหนังในแต่ละหน้าได้ในจำนวนที่มากกว่าโชว์แบบปกติ ให้โชว์ 100 เรื่องใน 1 หน้าก็ทำได้ (แต่ขนาดปกก็จะเล็กตามสัดส่วนไป)
-การเลือกหนัง ทำได้อย่างดี ลื่นไหล แม้ว่าหนังจะมีเป็นร้อยๆเรื่อง ไม่มีอาการค้าง กระตุก

แต่ข้อเสียที่ผมเจอคือ
1. การใช้งานยุ่งยาก ต้องเข้าที่ เมนู IMS---->srjg jukebox----->และต้องเข้าไป config ค่า และ ตรง Movie Path ด้วยว่าจะให้มันหาปกหนังจาก โฟล์เดอร์ไหน  ถ้าอยากให้เจอหมดก็ต้องยุบหนังทั้งหมดเข้ามาที่ Folder เดียว (แต่มันสามารถแยก Genre ได้)
2.เวลาเลือกดูหนังผ่าน srjg jukebox จะไม่สามารถเลือกซับ เลือก ภาษาได้ ไม่สามารถกดตัวเลขเพื่อข้ามฉากแบบเปอร์เซนต์ได้ (แต่ยังคงใช้ Time Seek ได้)
3.ไม่สามารถต่อเน็ตแล้วให้มันหาโหลดปกมาได้ ถ้าจะหาปก ทำปก จะต้องทำในคอมเท่านั้น แล้วแต่จะใช้โปรแกรมไหนทำ แต่ถ้าปกแบบ folder.jpg ก็หาโหลดปกติที่เคยทำ แล้วใส่ใน folder หนังตามปกติ
4.ตอนนี้ที่ผมทำได้ มันจะสามารถโชว์ปกได้ทีละ HDD เท่านั้น ตาม Movie Path ที่เราให้มันเก็บข้อมูล ถึงแม้ว่าเราจะต่อ HDD กี่ลูกก็ตาม (ตรงนี้ผมอาจจะยังศึกษาไม่พอก็ได้) แต่มันไม่เหมือนกับ Xtreamer Pro อีกตัวที่สามารถโชว์ปกแบบ Video Wall ได้ครบทุก HDD ที่ต่ออยู่ และแบ่งประเภทลิงค์กันได้ทุก HDD อีกด้วย

สรุป วุ่นวายครับ Movie JukeBox แบบนี้มันคงเหมาะกับ chip รุ่น 1073 ครับ เพราะมันไม่สามารถ Preview แบบ Wall เหมือน 1185 , 1186 ได้จึงต้องเอา Jukebox เข้าช่วย

แต่ 1185 มันสามารถเลือกโชว์ปกได้แบบง่ายๆอยู่แล้ว ปกในแบบโชว์เรื่องย่อก็โชว์ได้ง่าย ยิ่ง FW หลังๆนี้โชว์ปกได้ใหญ่ขึ้น สวยขึ้น ผมว่าไม่จำเป็นที่จะต้องใช้ Movie Jukebox เลย มันไม่สะดวกและเสียเวลา

สรุป FW นี้การใช้งานยังคงเสถียรเหมือนตัวเก่า แต่ถ้าใครยังไม่อัพก็ไม่จำเป็น แต่ถ้าใครอยากลองเล่น และอยากเห็น JukeBox ก็ลองดูได้ครับ ก็สนุกดีเป็นความรู้ด้วย (ผมเองก็งมตั้งนานกว่าจะให้มันแสกนเจอหนัง ตอนแรกไม่ได้ตั้งค่า search เท่าไหร่ก็ไม่เจอ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 09:00:41 am โดย vun99 »
HD Player : Xtreamer pro & Egreat R1-II
Power Box SU602 + Noise Filter

ออฟไลน์ j200

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #1426 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 09:34:22 am »
สรุปผลการใช้งาน FW xEgreat-II_3.0.1.5_CSv0.9.8a-DMD-XLCZ (3.9)

เรื่องหน้าตาและการใช้งานด้านต่างๆ คงเหมือนกับ FW โม CS ตัวเก่าๆที่ผ่านมา ซึ่งใช้งานได้ดี เสถียร และลื่น
แต่สิ่งที่เพิ่มเติมเข้ามาคือ Movie JukeBox ซึ่งมันก็คือ การโชว์ปกหนัง ในรูปแบบต่างๆ เช่น  2*6 , 3*8 , moviesheet ซึ่งการทำงานและเลือกหนังจากปก ทำได้รวดเร็ว (คงเพราะเป็นแบบ RSS) ไม่มีสะดุดหรือกระตุกให้เห็น ถ้าจะให้โชว์แบบ Moviesheet ก็ต้องทำปกแบบนี้ก่อนด้วย  ซึ่งการทำปกหรือหาปกก็ต้องทำผ่านคอมอยู่ดี
-ภาพปกที่โชว์ใน Jukebox ใช้ของเดิมชื่อเดิมที่มีอยู่แล้่วได้เลยทั้ง folder.jpg และ poster.jpg
-สามารถโชว์ปกหนังในแต่ละหน้าได้ในจำนวนที่มากกว่าโชว์แบบปกติ ให้โชว์ 100 เรื่องใน 1 หน้าก็ทำได้ (แต่ขนาดปกก็จะเล็กตามสัดส่วนไป)
-การเลือกหนัง ทำได้อย่างดี ลื่นไหล แม้ว่าหนังจะมีเป็นร้อยๆเรื่อง ไม่มีอาการค้าง กระตุก

แต่ข้อเสียที่ผมเจอคือ
1. การใช้งานยุ่งยาก ต้องเข้าที่ เมนู IMS---->srjg jukebox----->และต้องเข้าไป config ค่า และ ตรง Movie Path ด้วยว่าจะให้มันหาปกหนังจาก โฟล์เดอร์ไหน  ถ้าอยากให้เจอหมดก็ต้องยุบหนังทั้งหมดเข้ามาที่ Folder เดียว (แต่มันสามารถแยก Genre ได้)
2.เวลาเลือกดูหนังผ่าน srjg jukebox จะไม่สามารถเลือกซับ เลือก ภาษาได้ ไม่สามารถกดตัวเลขเพื่อข้ามฉากแบบเปอร์เซนต์ได้ (แต่ยังคงใช้ Time Seek ได้)
3.ไม่สามารถต่อเน็ตแล้วให้มันหาโหลดปกมาได้ ถ้าจะหาปก ทำปก จะต้องทำในคอมเท่านั้น แล้วแต่จะใช้โปรแกรมไหนทำ แต่ถ้าปกแบบ folder.jpg ก็หาโหลดปกติที่เคยทำ แล้วใส่ใน folder หนังตามปกติ
4.ตอนนี้ที่ผมทำได้ มันจะสามารถโชว์ปกได้ทีละ HDD เท่านั้น ตาม Movie Path ที่เราให้มันเก็บข้อมูล ถึงแม้ว่าเราจะต่อ HDD กี่ลูกก็ตาม (ตรงนี้ผมอาจจะยังศึกษาไม่พอก็ได้) แต่มันไม่เหมือนกับ Xtreamer Pro อีกตัวที่สามารถโชว์ปกแบบ Video Wall ได้ครบทุก HDD ที่ต่ออยู่ และแบ่งประเภทลิงค์กันได้ทุก HDD อีกด้วย

สรุป วุ่นวายครับ Movie JukeBox แบบนี้มันคงเหมาะกับ chip รุ่น 1073 ครับ เพราะมันไม่สามารถ Preview แบบ Wall เหมือน 1185 , 1186 ได้จึงต้องเอา Jukebox เข้าช่วย

แต่ 1185 มันสามารถเลือกโชว์ปกได้แบบง่ายๆอยู่แล้ว ปกในแบบโชว์เรื่องย่อก็โชว์ได้ง่าย ยิ่ง FW หลังๆนี้โชว์ปกได้ใหญ่ขึ้น สวยขึ้น ผมว่าไม่จำเป็นที่จะต้องใช้ Movie Jukebox เลย มันไม่สะดวกและเสียเวลา

สรุป FW นี้การใช้งานยังคงเสถียรเหมือนตัวเก่า แต่ถ้าใครยังไม่อัพก็ไม่จำเป็น แต่ถ้าใครอยากลองเล่น และอยากเห็น JukeBox ก็ลองดูได้ครับ ก็สนุกดีเป็นความรู้ด้วย (ผมเองก็งมตั้งนานกว่าจะให้มันแสกนเจอหนัง ตอนแรกไม่ได้ตั้งค่า search เท่าไหร่ก็ไม่เจอ)

ตามคุณ vun99 FW ตัวนี้ใช้ได้
ส่วนการทำ Movie JukeBox ผ่านคอม ควรระวังมาก
ผมเคยใช้เครื่อง chip รุ่น 1073 ทำ ผ่านคอม
มันจะ สแกน ปก ประเภท เอง แต่ผมดันตั้ง Folder ชื่อหนังเป็นภาษาไทย
ชื่อหนังเป็นอังกฤษ มันเปลีี่ยนระบบเอง ชื่อทับไปมา เกิดเป็นไฟล์เสีย ลบไม่ได้
หนัง 1080p ผมหายเป็นสิบ ผมรำคาญถึงขั้น Format HDD ทั้งลูกเลย

* ก่อนใช้ควรศึกษาให้ดีก่อน นะครับ *

ออฟไลน์ noom9888

« ตอบกลับ #1427 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 10:33:04 am »
ขอบคุณท่าน Vun99 สำหรับความเห็นเรื่อง Power box ครับ ส่วนตัวถ้าจะสั่งจะเอาแบบต่ออุปกรณ์ได้ 2-3ตัวครับ R1 II+DM 500S เป็นอย่างน้อยครับ เรื่องเบิร์นนิผมว่าท่าจะจริงครับ ผมสั่งสาย HDMI Inakustik Darkgrey กับคุณบอลมาใช้ ตอนสั่งผมก็ถามทางคุณบอลนะครับว่าต่างกับ IXOS,QED ยังไง คุณบอลแจ้งว่าใกล้เคียงกันแต่ Inakustik สีจะสดหน่อย ตอนนั้น IXOS,QED ไม่มีของเลยสั่ง Inakustik มาใช้ครับ ตอนแรกใช้ก็ถูกใจครับดีกว่าสายจีนร้านอมรมากครับ เรื่องสีตอนแรกดูเหมือนจะติดสดนิดๆครับ พอมาเดี๋ยวนี้รู้สึกว่าสีจะสดกว่าตอนแรกและสดไปหน่อย[หน่อยนึงจริงๆครับ]ครับ ตอนนี้ชักอยากเล่น IXOS,QED ซ่ะแล้วครับ  [ปาดเหงื่อ]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 10:33:26 am โดย noom9888 »

« ตอบกลับ #1428 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 10:53:36 am »
เรื่องสายสัญญาณ กับอุปกรณ์เสริมประสิทธิภาพต่างๆ ผมว่าต้องลองเองครับ ถึงจะรู้ว่าแตกต่างหรือไม่แตกต่าง สิบปากว่าไม่เท่าตาเห็น และถ้าเห็นว่ามันดีขึ้น เทียบกับเงินที่ต้องจ่ายไปแล้วคุ้มค่าแค่ไหน  (แต่หาได้น้อยครับที่มีของจริงให้ลองก่อนซื้อจริง และระบบที่ร้านกับที่บ้านก็ไม่เหมือนกันอีก

เท่าที่ผมได้ผ่านมาบ้างก็ต้องยอมรับว่ามันมีความแตกต่าง ไปในทางที่ดีขึ้น

แต่ผมก็บอกตรงนี้ได้เลยว่า ของเดิมๆที่มันติดมากับเครื่อง ถ้ามันใช้งานได้ ไม่มีปัญหาอะไร ภาพที่ได้ชัดเจน ก็ไม่จำเป็นต้องเสียเงินอัพเกรดระบบหรอกครับ
เอาไว้ดูหนังเพื่อความบันเทิง ผ่อนคลายความเครียด ก็น่าจะเพียงพอแล้ว

คนที่ใช้อุปกรณ์เสริม เปลี่ยนสายไฟ สายสัญญาณ อัพเกรดระบบ ต้องมีใจรักทางด้านนี้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 10:56:47 am โดย vun99 »

« ตอบกลับ #1429 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 02:38:16 pm »
 [ปลื่ม] ผมอัพได้ละครับผม ขอบคุณพี่ vun99 มากๆเลยนะครับ

เมื่อวานผมให้ร้านเขาอัพให้เขาไม่ได้จิ้มมั้งครับมันเลยค้างอยู่ที่หน้าจอม่วงๆชมภูๆ เป็นรูปปูคล้ายๆแมคนะครับ

« ตอบกลับ #1430 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 02:44:39 pm »
[ปลื่ม] ผมอัพได้ละครับผม ขอบคุณพี่ vun99 มากๆเลยนะครับ

เมื่อวานผมให้ร้านเขาอัพให้เขาไม่ได้จิ้มมั้งครับมันเลยค้างอยู่ที่หน้าจอม่วงๆชมภูๆ เป็นรูปปูคล้ายๆแมคนะครับ

ยินดีครับ กำลังจะเข้ามาบอกพอดีว่า R180 ปุ่ม Restore มันซ่อนอยู่ด้านใน ตามรูปนี้

ลองใช้งานดูครับ FW ตัวนี้ใช้ได้ดีทีเดียว

« ตอบกลับ #1431 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 02:57:20 pm »
 [กระดึบ] อ่าวเหรอครับพี่ ผมกดข้างหลังมันอะครับ

มีเรื่องจะถามเพิ่มครับ

1.มันมีเมนูเพิ่มขึ้นมาเช่น movie 4 all แต่ผมลองเข้าดูแล้วมันเข้าไม่ได้อะครับ

2.ผมตั้งเวลาแล้วแต่เวลาที่หน้าจอมันไม่เห็นเปลี่ยนตามที่ผมตั้งเลยครับ

3ถ้าผมตั้งสกรีนเซฟเวอร์ไว้ 2 นาที พอผมใช้ฟังเพลงแล้วเลขมันจะเดินแค่ 1นาที59 แล้วก็ค้างไปไม่ยอมเดิน
อันนี้ปกติไหมครับ

4 Power box หน้าตาเป็นยังไงอะครับผมจะได้ลองซื้อมาใช้บ้างเครื่องกรองไฟเหรอครับ ราคาเท่าไรครับ

5 Movie JukeBox คืออะไรเข้าที่ตรงไหนอะครับ

6 R180 สามารถต่อเมาสคียบอด พิมไทยเข้ายูทูปเพสบุดได้ไหมครับ แล้วถ้าเป็นเมาสคียบอกไวแลส(ไร้สาย)

ท่านใดมีประสบการณ์เคยให้แนะนำผมทีครับขอบคุณครับ

7 รุ่นนี้ลองครับ HDD ทั้ง in และ EXX ได้สูงสุดกี่กิกครับ

8 รุ่นนี้ สามารถใช้ FW ของยี่ห้ออื่นหรือ มีสกินของรุ่นนี้ให้ดาวโหลดได้ที่ไหนบ้างครับ

ขอบอภัยนะครับที่ถามเยอะไปหน่อย อยากทราบจิงๆครับ

« ตอบกลับ #1432 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 03:56:13 pm »
[กระดึบ] อ่าวเหรอครับพี่ ผมกดข้างหลังมันอะครับ

มีเรื่องจะถามเพิ่มครับ

1.มันมีเมนูเพิ่มขึ้นมาเช่น movie 4 all แต่ผมลองเข้าดูแล้วมันเข้าไม่ได้อะครับ

2.ผมตั้งเวลาแล้วแต่เวลาที่หน้าจอมันไม่เห็นเปลี่ยนตามที่ผมตั้งเลยครับ

3ถ้าผมตั้งสกรีนเซฟเวอร์ไว้ 2 นาที พอผมใช้ฟังเพลงแล้วเลขมันจะเดินแค่ 1นาที59 แล้วก็ค้างไปไม่ยอมเดิน
อันนี้ปกติไหมครับ

4 Power box หน้าตาเป็นยังไงอะครับผมจะได้ลองซื้อมาใช้บ้างเครื่องกรองไฟเหรอครับ ราคาเท่าไรครับ

5 Movie JukeBox คืออะไรเข้าที่ตรงไหนอะครับ

6 R180 สามารถต่อเมาสคียบอด พิมไทยเข้ายูทูปเพสบุดได้ไหมครับ แล้วถ้าเป็นเมาสคียบอกไวแลส(ไร้สาย)

ท่านใดมีประสบการณ์เคยให้แนะนำผมทีครับขอบคุณครับ

7 รุ่นนี้ลองครับ HDD ทั้ง in และ EXX ได้สูงสุดกี่กิกครับ

8 รุ่นนี้ สามารถใช้ FW ของยี่ห้ออื่นหรือ มีสกินของรุ่นนี้ให้ดาวโหลดได้ที่ไหนบ้างครับ

ขอบอภัยนะครับที่ถามเยอะไปหน่อย อยากทราบจิงๆครับ

ตอนนี้ใช้ตัวไหนของ CS อยู่ครับ แนะนำ ตัวใหม่สุดนะครับ เพราะพวกบัคเล็กๆน้อยๆจะถูกแก้ไขไปแล้ว
1. ต้องต่อเน็ตครับ แล้วเซ็ทค่าให้มันรับ IP ก่อน ถ้าเซ็ทแล้วแต่เข้าไม่ได้ก็ลองเซ็ทใหม่ครับ อาจจะ FIX IP ไปเลยก็ได้
ตอนที่เข้า ให้สังเกตโลโก้ DMD มันหมุนๆอะครับ แสดงว่ากำลังทำงาน ถ้าไม่มีโลโก้ขึ้นแสดงว่ายังต่อเน็ตไม่ได้ครับ
2. เวลาที่ตั้งแล้วต้องรอแป๊บนึงครับ มันจะเปลี่ยนให้
3. ที่ค้างไม่ยอมเดินนี่คือเวลา แต่เพลงยังเล่นต่อ หรือว่าหยุดไปด้วยครับ (อาจจะยังคงเป็นบัค)
4. POWER BOX ลองหาจากกูเกิ้ลดูละกันครับ ในห้องซื้อขายก็ได้ เจ้าเดียวกับที่ขายใน ThaiDVD (ผมก็ซื้อกับเจ้านี้) รายละเอียดลองเข้าไปอ่านดูนะ
http://forum.thaidvd.net/index.php?showtopic=135716&st=20
5. Movie JukeBox เข้าที่ เมนู IMS หน้าแรก----> srjg jukebox ----> จะให้มันโชว์ต้องเข้าไปเซ็ทติ้งที่ Config อีกครับ แล้วค่อยสั่ง Update Jukebox
จากนั้นค่อยไปเลือกว่าจะให้มันโชว์แบบไหน ( Genre , Year , Alphabet ,ฯลฯ) วุ่นวายครับ ผมว่าใช้โชว์ปกธรรมดาดีแล้วครับ
6. ต่อได้ครับ ใช้เป็นแบบ USB หรือ Wireless ก็ได้ครับ ถ้า Wireless ก็สะดวกหน่อย  ผมเองก็ใช้ Wireless ของ Microsoft ใช้ทั้งเมาส์และคีย์บอร์ด
สามารถสั่งใช้งานได้ทั้งการเลือกหนัง ดูหนัง ใช้แป้นพิมพ์ได้เหมือนรีโมท เช่น P = Play/pause , Z = Zoom และใช้งานเน็ตได้ดีในการพิมพ์ชื่อเว็ป
7.สูงสุดต่อลูกก็น่าจะเป็น 3TB ครับ แต่ ส่วนใหญ่ก็ 2 TB/ ลูก จะต่อกี่ลูกมันก็เห็นหมดแหละครับ ทั้ง ภายใน + Docking + HDD External
หรือจะต่อผ่าน Probox 4 BAY ใส่ HHD 2TB ครบทั้ง 4 ลูก มันก็เห็นหมดครับ
8.ตอนนี้ มียี่ห้ออื่นที่ใช้ได้และผมเคยใช้ก็ของ HImedia กับ Xtreamer Sidwinder2 ครับ ตัว Himedia ใช้งานได้ดี ทีเดียว (ผมใช้ FW ของ HIMEDIA นานสุดเลย) แต่ตอนนี้มาใช้ตัวโม CS ตัวใหม่นี่แหละครับ ใช้งานได้ดี
 FW ตัวที่เปลี่ยน Wallpaper ได้ เปลี่ยน ธีมได้ 4 แบบ  Wall เปลี่ยนได้ถึง 20 กว่าแบบมั้ง ผมก็มีนะครับ แต่มันสู้ตัวใหม่ๆไม่ได้ครับ

ปุ่มต่างเมื่อเราใช้ คีย์บอร์ด USB หรือ WIFI ควบคุมการเล่นหนังนอกเหนือจากใช้พิมพ์ตอนท่องเว็บ  จะเป็นปุ่มไหนบนรีโมทไปดูกันเลย
i = info                                       G = time seek               Q = TV Mode (เลือกว่าจะให้แสดงผลเท่าไหร่ เช่น 720P หรือ 1080P)
S = stop                                     H = Home                     <  = Reward 
-  = ลดเสียง                                  A = Audio                      > = forward
+ = เพิ่มเสียง                                 T = subtitle                    /(?) = slow เป็นจำนวน / เท่า
O = open menu                       Tab = setup                     R = repeat (เล่นซ้ำ)
ESC = return                             M = Mute                      Enter = OK or play
Page up = previous (เล่นไฟล์ก่อนหน้า)                                Delete = eject
Page down = Next (เล่นไฟล์ถัดไป)                                     spacebar = pause / play

ส่วนปุ่มตัวเลข ลูกศร ขึ้น ลง ซ้าย ขวา ก็เหมือนบนรีโมท
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 04:26:07 pm โดย vun99 »

« ตอบกลับ #1433 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 04:19:44 pm »
ใช้ตัวนี้ของพี่อยู่ครับ  CS ปรับปรุง FW Chip 1185 อีกแล้ว

xEgreat-II_3.0.1.5_CSv0.9.8a-DMD-XLCZ (3.9)
http://www.mediafire.com/?lje46gem79u1xoj

2. เวลาที่ตั้งแล้วต้องรอแป๊บนึงครับ มันจะเปลี่ยนให้

เวลาที่หน้าจอหลักมันไม่เห็นเปลี่ยนตามที่ผมตั้งเลยครับ แล้วเครื่องมันมีถ่านในตัวไว้จำเวลาได้เหมือนคอมไหมครับ หรือว่า
ต้องสแตนบายเครื่องที้งไว้อย่างเดียวครับเวลาจึงจะตรง

3. ที่ค้างไม่ยอมเดินนี่คือเวลา แต่เพลงยังเล่นต่อ หรือว่าหยุดไปด้วยครับ (อาจจะยังคงเป็นบัค) เพลงยังเล่นครับมีสะดุดบ้างบางที

แต่เวลาที่หน้าจอ หยุดอยู่ที่ 1นาที59วี ครับเกี่ยวกับที่ผมตั้ง สกรีนเซฟเวอร์ไว้ 2 นาทีไหมครับ

ต่อได้ครับ ใช้เป็นแบบ USB หรือ Wireless ก็ได้ครับ ถ้า Wireless ก็สะดวกหน่อย  ผมเองก็ใช้ Wireless ของ Microsoft ใช้ทั้งเมาส์และคีย์บอร์ด
สามารถสั่งใช้งานได้ทั้งการเลือกหนัง ดูหนัง ใช้แป้นพิมพ์ได้เหมือนรีโมท เช่น P = Play/pause , Z = Zoom และใช้งานเน็ตได้ดีในการพิมพ์ชื่อเว็ป

*ชัวร์นะครับพี่ ผมจะได้ไปซื้อมาใช้บ้าง ของโลจีเท็กได้ไหมครับหรือว่าต้อง ไมโครซอฟเจ้าเดียวเลยครับ

ว่าแต่ FW นี้ พิมพ์  ไทย เฟชบุค ยูทูปได้ยังครับ SEach ไทยได้ยังครับ

HImedia กับ Xtreamer Sidwinder2 ครับ ตัว Himedia  ของผมใช้ได้ไหมครับ R180 ซิพ 1185 เหมือนกันเหรอครับ
 หน้าตาสวยไหมครับสเถียรเท่าของมันเองไหมครับ

ขอบคุณพี่มากๆเลยนะครับที่นำ FW ดีๆ +ตอบข้อสงสัยให้กับผม ขอบคุณจริงๆครับ  [ร้องไห้]

« ตอบกลับ #1434 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 04:36:27 pm »
ใช้ตัวนี้ของพี่อยู่ครับ  CS ปรับปรุง FW Chip 1185 อีกแล้ว

xEgreat-II_3.0.1.5_CSv0.9.8a-DMD-XLCZ (3.9)
http://www.mediafire.com/?lje46gem79u1xoj

เวลาที่หน้าจอหลักมันไม่เห็นเปลี่ยนตามที่ผมตั้งเลยครับ แล้วเครื่องมันมีถ่านในตัวไว้จำเวลาได้เหมือนคอมไหมครับ หรือว่า
ต้องสแตนบายเครื่องที้งไว้อย่างเดียวครับเวลาจึงจะตรง

3. ที่ค้างไม่ยอมเดินนี่คือเวลา แต่เพลงยังเล่นต่อ หรือว่าหยุดไปด้วยครับ (อาจจะยังคงเป็นบัค) เพลงยังเล่นครับมีสะดุดบ้างบางที

แต่เวลาที่หน้าจอ หยุดอยู่ที่ 1นาที59วี ครับเกี่ยวกับที่ผมตั้ง สกรีนเซฟเวอร์ไว้ 2 นาทีไหมครับ

ต่อได้ครับ ใช้เป็นแบบ USB หรือ Wireless ก็ได้ครับ ถ้า Wireless ก็สะดวกหน่อย  ผมเองก็ใช้ Wireless ของ Microsoft ใช้ทั้งเมาส์และคีย์บอร์ด

*ชัวร์นะครับพี่ ผมจะได้ไปซื้อมาใช้บ้าง ของโลจีเท็กได้ไหมครับหรือว่าต้อง ไมโครซอฟเจ้าเดียวเลยครับ

ว่าแต่ FW นี้ พิมพ์  ไทย เฟชบุค ยูทูปได้ยังครับ SEach ไทยได้ยังครับ

HImedia กับ Xtreamer Sidwinder2 ครับ ตัว Himedia  ของผมใช้ได้ไหมครับ R180 ซิพ 1185 เหมือนกันเหรอครับ
 หน้าตาสวยไหมครับสเถียรเท่าของมันเองไหมครับ

ขอบคุณพี่มากๆเลยนะครับที่นำ FW ดีๆ +ตอบข้อสงสัยให้กับผม ขอบคุณจริงๆครับ  [ร้องไห้]

มันไม่มีถ่านในตัวครับ แต่ผมต่อเน็ตไว้มันน่าจะอัพเดตจากเน็ต พอเปิดเครืื่่่องมารอแป๊บนึงนาฬิกาผมมันก็ตรงครับ
ตัวตั้ง screen saver ผมไม่ค่อยแน่ใจนะว่าเกี่ยวกันไหม เพราะผมไม่ได้ค่อยได้ฟังเพลง ปกติตั้งไว้ 5 นาที แบบ default พอถึงเวลา มันก็ขึ้นโลโก้มัน ปกติครับ

เรื่อง เมาส์ กับ คัย์บอร์ดนี่ชัวร์ครับ ใช้ของยี่ห้ออะไรก็ได้ ลองเอาแบบ USB ไปต่อเล่นดูก่อนก็ได้ครับ ปุ่มตามนี้อ่ะ

ปุ่มต่างเมื่อเราใช้ คีย์บอร์ด USB หรือ WIFI ควบคุมการเล่นหนังนอกเหนือจากใช้พิมพ์ตอนท่องเว็บ  จะเป็นปุ่มไหนบนรีโมทไปดูกันเลย
i = info                                       G = time seek               Q = TV Mode (เลือกว่าจะให้แสดงผลเท่าไหร่ เช่น 720P หรือ 1080P)
S = stop                                     H = Home                     <  = Reward  
-  = ลดเสียง                                  A = Audio                      > = forward
+ = เพิ่มเสียง                                 T = subtitle                    /(?) = slow เป็นจำนวน / เท่า
O = open menu                       Tab = setup                     R = repeat (เล่นซ้ำ)
ESC = return                             M = Mute                      Enter = OK or play
Page up = previous (เล่นไฟล์ก่อนหน้า)                                Delete = eject
Page down = Next (เล่นไฟล์ถัดไป)                                     spacebar = pause / play

ส่วนปุ่มตัวเลข ลูกศร ขึ้น ลง ซ้าย ขวา ก็เหมือนบนรีโมท

เรื่องพิมพ์ไทย อ่านไทยยังไม่ได้นะครับ ไม่รู้ว่าเขาจะทำไหม

ส่วนเรื่อง FW ผมใช้ได้ คุณก็ใช้ได้ครับ ถึงแม้คนละรุ้นแต่ chip รุ่นเดียวกันครับ 1185 เหมือนกัน
แต่ของ Xtreamer สวยครับ แต่บัคกระจาย ไม่เวอร์คอย่างแรง
Himedia เด่นเรื่องโชว์ปก  เลื่อนตำแหน่งซับได้ตามต้องการไม่ว่าจะเป็นซับฝังหรือซับนอก แต่เปลี่ยน Skin ไม่ได้ และเสียงถ้าต่อออก ขาว-แดง เสียงแตกครับ เสียงต้องต่อผ่าน HDMI หรือ OPTICAL เท่านั้น

FW ตัวที่ใช้อยู่ดีแล้วครับ เบื่อรูป Wallpaper ก็หาเปลี่ยนเรื่อยๆเอาครับ ใช้ได้ครั้งละ 1 ภาพ
และตอนอยู่หน้าจอแรก ลองกดปุ่ม สีฟ้าไปเรื่อยๆครับ มันจะเปลี่ยน ธีมครับ ลูกเล่นเล็กน้อย เลื่อนไปแต่ละหน้าเมนู ก็เปลี่ยนไปด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 04:37:48 pm โดย vun99 »

ออฟไลน์ nuamai

• *
« ตอบกลับ #1435 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2012, 09:52:30 am »
ขอรบกวนสอบถามคุณvunn99อีกครั้งครับผมใช้r200 fw3in1 มีหนังใน hdd อยู่เรื่องหนึ่งชื่อ watchmen dc เรื่องนี้เข้าไปดูไม่ได้ครับพอกดเข้าไปเเล้วเครื่องมันหยุดจอมืดเเละวนกลับมาหน้าเเรกครับ ทีนี้ผมลองเปลี่ยนไปเป็นของplayonเข้าไปดูได้ครับ(เข้าเมนูปิดซับไว้ครับ) เเต่ถ้าเปิดซับเมื่อไหร่มันก็จะเป็นอาการนี้ครับ เเต่ถ้าดูเเบบพรีวิวเป็นจอเล็กๆดูได้ครับ ภาพมาพร้อมซับ(ดูได้ทั้ง3หน้าตา) อาการนี้เป็นเพราะซับใช่ไหมครับมีวิธีเเก้ไหมครับ ถ้าเเก้โดยการลบซับที่มีปัญหาออกต้องต่อกับคอม ผมมีอีกปัญหาหนึ่งคือคอมหาR200ไม่เจอครับ รบกวนอีกคั้งครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Djam

• *
« ตอบกลับ #1436 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2012, 10:01:20 am »
R200-II+ ขอวิธีแแชร์ไฟล์ผ่าน lan หน่อยครับ windows xp

ตัวเครื่องได้รับ ip แล้ว แต่่มองไม่เห็น hdd ในคอมครับ
ใส่ ip ของตัวเครื่องใน ie จากคอม ก็เห็น ตัวเครื่องครับ

เลยงงๆว่าตั้งค่าอะไรไม่ถูกหรือเปล่า

ออฟไลน์ akkarin_c

• *
« ตอบกลับ #1437 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2012, 12:01:15 pm »
R200-II+ ขอวิธีแแชร์ไฟล์ผ่าน lan หน่อยครับ windows xp

ตัวเครื่องได้รับ ip แล้ว แต่่มองไม่เห็น hdd ในคอมครับ
ใส่ ip ของตัวเครื่องใน ie จากคอม ก็เห็น ตัวเครื่องครับ

เลยงงๆว่าตั้งค่าอะไรไม่ถูกหรือเปล่า

แชร์ HD ในคอมพิวเตอร์หรือยัง ครับ 

ถ้า win 7 เข้า My com  คลิ้กขวาไดร์ฟที่ต้องการ  เลือก share with --> advanced sharing

เลือก Tab sharing---> advanced sharing --> ติ๊ก share this folder --> เลือกที่ permission -> add everyone เข้าไป

ลองดูที่ network setting  center แล้วเลือก advanced sharing settings --> Turn off password

--> Turn on networl discovery --> Turn on File and printer sharing

แค่นี้น่าจะได้แล้วนะครับ

« ตอบกลับ #1438 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2012, 12:05:52 pm »

ถ้าเป็น XP สั่ง แชร์ไฟล์ ใน HDD ที่อยู่ในคอมเฉยๆก็ได้แล้วนะครับ ไม่ต้องกำหนด Pass
็HDD ที่อยู่ใน คอม ขนาดเท่าไหร่ครับ อาการที่ไม่เห็น คือไม่เห็น เลย หรือเห็นแต่กดเข้าไปแล้วไม่เห็นไฟล์ครับ
เคสของผมเคยมี HDD 2TB SATA -III อยู่ลูกนึงใช้งานได้ปกติ แต่ถ้าใช้ Egreat ดึงผ่านแลนจะเห็นแค่ตัว HDD ตัวโฟล์เดอร์หนัง แต่ไม่สามารถเห็นไฟล์หนัง แต่ถ้าเอามาต่อโดยตรงก็เห็นและเล่นหนังได้ปกติ  สุดท้ายเลย Format ใหม่ คราวนี้ใช้งานได้ปกติครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2012, 12:46:35 pm โดย vun99 »

« ตอบกลับ #1439 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2012, 12:52:33 pm »
ขอรบกวนสอบถามคุณvunn99อีกครั้งครับผมใช้r200 fw3in1 มีหนังใน hdd อยู่เรื่องหนึ่งชื่อ watchmen dc เรื่องนี้เข้าไปดูไม่ได้ครับพอกดเข้าไปเเล้วเครื่องมันหยุดจอมืดเเละวนกลับมาหน้าเเรกครับ ทีนี้ผมลองเปลี่ยนไปเป็นของplayonเข้าไปดูได้ครับ(เข้าเมนูปิดซับไว้ครับ) เเต่ถ้าเปิดซับเมื่อไหร่มันก็จะเป็นอาการนี้ครับ เเต่ถ้าดูเเบบพรีวิวเป็นจอเล็กๆดูได้ครับ ภาพมาพร้อมซับ(ดูได้ทั้ง3หน้าตา) อาการนี้เป็นเพราะซับใช่ไหมครับมีวิธีเเก้ไหมครับ ถ้าเเก้โดยการลบซับที่มีปัญหาออกต้องต่อกับคอม ผมมีอีกปัญหาหนึ่งคือคอมหาR200ไม่เจอครับ รบกวนอีกคั้งครับ ขอบคุณครับ

ถ้าสามารถหาซับนอกมาใช้ได้ก็ลองใช้ซับนอกดูครับ
คอมหา R200 ไม่เจอ ต่อผ่านอะไรครับ LAN หรือ USB

เรื่องการเปิดซับแล้วค้าง
ลองแก้ไขดังนี้

1. มัน remux มาไม่ดี ก็ให้ใช้ mkvtoolnix ทำการ remux ใหม่

2. อีกอย่างคือ sub มันความละเอียดมากเกินไป ก็ต้องทำการลดขนาด Sub เป็นเท่า DVD คือ NTSC(720×480) หรือ PAL (720×576) โดยใช้ BDSup2Sub

ปรับเสร็จก็ file > save/export ก็นำไปใช้ได้แล้ว

* ถ้า file idx/sub มันฝังมา เราก็ไปเอามันออกมาแก้ได้นะึครับ โดยใช้ mkvextract *
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2012, 01:11:41 pm โดย vun99 »