ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ Egreat รอบ2  (อ่าน 2676408 ครั้ง)

ออฟไลน์ kimberry-ben

• *
Re: รวมพลคนใช้ Egreat รอบ2
« ตอบกลับ #1656 เมื่อ: เมษายน 28, 2012, 02:29:08 pm »
ผมโหลดตัว xEgreat-III-R200S-R300-2.0.3.0-by-CSv1.9a-DMD-XLCZv4.1 ไม่ได้อ่าคับรบกวนที

พอดีใช้ r300 อยู่ แล้วโหลดบิตไม่ได้เลย เคยโหลดได้ อยู่ๆ ก๋โหลดไม่ได้ ช่วยทีคับ

ออฟไลน์ trionttt

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #1657 เมื่อ: เมษายน 29, 2012, 02:16:54 am »
ผมเพิ่งซื้อตัว R300 มาครับ ราคา 5000 บ. ไม่รู้ว่าแพงไปป่าวววว แต่มีปัญหาว่า เอา ext.HDD ที่ support USB 3.0 เสียบช่อง USB 3.0 แล้วเครื่องไม่เห็นครับ ไม่ทราบมีใครเป็นบ้าง แล้วต้องแก้ยังไงครับ

ออฟไลน์ vun99

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #1658 เมื่อ: เมษายน 29, 2012, 07:28:30 am »
ผมเพิ่งซื้อตัว R300 มาครับ ราคา 5000 บ. ไม่รู้ว่าแพงไปป่าวววว แต่มีปัญหาว่า เอา ext.HDD ที่ support USB 3.0 เสียบช่อง USB 3.0 แล้วเครื่องไม่เห็นครับ ไม่ทราบมีใครเป็นบ้าง แล้วต้องแก้ยังไงครับ

ลองดูก่อนนะว่าเสียบถูกช่องไหมครับ
R300 ช่อง USB 3.0 มันมี 2 ช่องนะครับ ช่องนึงตรงมุมซ้ายด้านล่างสุด จะเป็น USB3.0 SLAVE นะครับ ช่องนี้เอาไว้ต่อเข้ากับคอมเพื่อถ่ายโอนข้อมูลอย่างเดียว

ถ้าจะใช้ต้อกับ EXT HDD หรือ FLASHDRIVE 3.0 จะต้องต่อเข้าช่อง USB 3.0 ที่อยู่ด้านบน ที่อยู่ระหว่างสวิทซ์ปิดเครื่อง กับปุ่ม Restore นะครับ
TV : sharp 40" 40L500M
HD Player : Xtreamer pro & Egreat R1-II
Power Box SU602 + Noise Filter
HDMI : LCDTVTHAILAND 2 m.
Docking : ICY BOX & EZ Doc

ออฟไลน์ ongsa

• *
« ตอบกลับ #1659 เมื่อ: เมษายน 30, 2012, 11:08:57 am »
ผมใช้ R200-II Plus อยู่  เจอปัญหาคือ  เปิดเครื่องมามันขึ้น Loading ตลอดเลย
เป็นอย่างนี้อยู่นานเลยครับไม่เข้าหน้าหลักซะที  ปิดแล้วเปิดเครื่องใหม่ก็ไม่หาย
ทำอะไรก็ไม่ได้เลย  มีวิธีแก้รึเปล่าครับ  ขอบคุณครับ [ร้องไห้]

ลง FW ใหม่เลยครับ อัพแบบจิ้มปุ่ม Restore นะครับ หา FW และวิธีการอัพเอาจากในนี้แหละครับ

ถ้าลงแล้วยังอาการเดิมก็ส่งเคลมเลยครับ
ผมลง 3.0.1.5 ไป เปิดได้แล้ว ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ [ปลื่ม]

แต่ว่าไฟล์ที่เป็นภาษาไทยมันไม่แสดงเลยครับ  กลายเป็นว่างๆ ไปเลย
ลองเปลี่ยนเป็นภาษาไทย หรือ unicode ก็เหมือนกันครับ

แล้วก็พอจะมีวิธีเปลี่ยนให้พื้นมันเป็นสีอื่นไหมครับ  มันเป็นสีแดงผมไม่ชอบเลย
ของเดิมสีน้ำเงินสบายตากว่าเยอะ  เลยอยากหาวิธีเปลี่ยนเป็นสีเดิมครับ

จะให้แสดงชื่อไฟล์ภาษาไทยต้องตั้งค่าเมนูภาษา ให้เป็น ภาษาไทยครับ  

ถ้าจะให้พื้นหลังเป็นสีอื่นต้องใช้ FW โม ครับ สีน้ำเงินสบายตา ความเสถียรในการเล่นไฟล์ก็เหมือนตัว Official ครับ
แสดงภาษาไทยได้แล้ว  ขอบคุณครับ

ส่วน FW โม  มีตัวไหนแนะนำบ้างครับ

ถ้าจะให้แนะนำ FW โม ณ ตอนนี้
แนะนำ xEgreat-II_3.0.1.5_CSv0.9.8e-DMD-XLCZv4.1.rar
http://www.mediafire.com/?3fw4vka3ti5m2pu

สีพื้นหลังสบายตา เปลี่ยน wallpaper ได้ (เอารูปที่ชอบมาเปลี่ยนชื่อเป็น mybg.png) เปลี่ยน Skin ได้ 2 แบบ
และตอนที่อยู่หน้าหลัก สามารถกดปุ่มน้ำเงินที่รีโมท เพื่อเปลี่ยนธีมการแสดงผลได้ 4 แบบ (กดปุ่ม info ดูได้ว่า 4 ปุ่มสีๆ เอาไว้ทำอะไร)
เปลี่ยนฟ้อนต์ระบบได้ ตั้งค่าขนาดและสีของฃับเริ่มต้นได้ (เฉพาะซับนอก และเครื่องจะรีบู๊ท 1 ครั้ง)

การเล่นไฟล์มีเดียต่างๆ เหมือนตัว Official 3.0.1.5 เสถียร เล่นได้ทุกไฟล์ ทุกซับ ไม่มีกระตุก ค้าง กระโดด
ถ้าใช้งาน internet ก็มีทั้ง Video online เพียบ , youtube , และเล่น เว็บต่างๆได้ เพียงแต่ยังไม่รองรับภาษาไทย มีหนังชมพูด้วย รหัส 1325
การใช้งานรีโมท ไม่หน่วง ใช้มาตัวนี้ยังไม่เจอ BUG

สามารถกดปุ่ม Eject ตัดการทำงานไดร์ฟต่างๆที่เชื่อมต่ออยู่ได้ ก่อนปิดเครื่อง (ตัว Official ก็มี มีมาตังแต่ตัวก่อนๆแล้ว)
ถ้ามีภาพปกใน แบบ Poster อยู่ด้วย เมื่อกดปุ่ม Play บนปกหนังแบบ folder จะแสดงภาพ poster ให้ดูก่อนแล้วกดปุ่ม play หรือ OK อีกครั้งเพื่อเล่นหนัง

ถามหน่อยครับ ผมลง fw โมตัวนี้ลงไป ตอนนี้ผมมีปัญหาตรงที่ว่า เวลาแชร์หนังจาก เครื่องคอมเครื่องอื่นมา ผมเข้าไปที่ file manager และ เข้า my shortcut ไปที่เครืื่องคอมที่เก็บหนัง ถ้าเป็น fw ตัวเก่า มันจะเข้าได้เร็วมาก แต่ตัวนี้มันจะค่อนข้างใช้เวลาในการเข้า (บางครั้งหลายนาทีเลย) แต่ถ้าเข้าไปได้แล้วทุกอย่างก็ปกติ หนังก็ไม่ช้า แต่ถ้าออกมาแล้วเข้าไปใหม่ มันก็ยังช้าอยู่อย่างนั้น มีใครมีปัญหาอย่างนี้บ้างครับ
และถามอีกอย่าง live tv ของตัวโม ดูไม่ได้เลย เพราะอะไรเหรอครับ

« ตอบกลับ #1660 เมื่อ: เมษายน 30, 2012, 12:50:08 pm »
ผมใช้ R200-II Plus อยู่  เจอปัญหาคือ  เปิดเครื่องมามันขึ้น Loading ตลอดเลย
เป็นอย่างนี้อยู่นานเลยครับไม่เข้าหน้าหลักซะที  ปิดแล้วเปิดเครื่องใหม่ก็ไม่หาย
ทำอะไรก็ไม่ได้เลย  มีวิธีแก้รึเปล่าครับ  ขอบคุณครับ [ร้องไห้]

ลง FW ใหม่เลยครับ อัพแบบจิ้มปุ่ม Restore นะครับ หา FW และวิธีการอัพเอาจากในนี้แหละครับ

ถ้าลงแล้วยังอาการเดิมก็ส่งเคลมเลยครับ
ผมลง 3.0.1.5 ไป เปิดได้แล้ว ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ [ปลื่ม]

แต่ว่าไฟล์ที่เป็นภาษาไทยมันไม่แสดงเลยครับ  กลายเป็นว่างๆ ไปเลย
ลองเปลี่ยนเป็นภาษาไทย หรือ unicode ก็เหมือนกันครับ

แล้วก็พอจะมีวิธีเปลี่ยนให้พื้นมันเป็นสีอื่นไหมครับ  มันเป็นสีแดงผมไม่ชอบเลย
ของเดิมสีน้ำเงินสบายตากว่าเยอะ  เลยอยากหาวิธีเปลี่ยนเป็นสีเดิมครับ

จะให้แสดงชื่อไฟล์ภาษาไทยต้องตั้งค่าเมนูภาษา ให้เป็น ภาษาไทยครับ  

ถ้าจะให้พื้นหลังเป็นสีอื่นต้องใช้ FW โม ครับ สีน้ำเงินสบายตา ความเสถียรในการเล่นไฟล์ก็เหมือนตัว Official ครับ
แสดงภาษาไทยได้แล้ว  ขอบคุณครับ

ส่วน FW โม  มีตัวไหนแนะนำบ้างครับ

ถ้าจะให้แนะนำ FW โม ณ ตอนนี้
แนะนำ xEgreat-II_3.0.1.5_CSv0.9.8e-DMD-XLCZv4.1.rar
http://www.mediafire.com/?3fw4vka3ti5m2pu

สีพื้นหลังสบายตา เปลี่ยน wallpaper ได้ (เอารูปที่ชอบมาเปลี่ยนชื่อเป็น mybg.png) เปลี่ยน Skin ได้ 2 แบบ
และตอนที่อยู่หน้าหลัก สามารถกดปุ่มน้ำเงินที่รีโมท เพื่อเปลี่ยนธีมการแสดงผลได้ 4 แบบ (กดปุ่ม info ดูได้ว่า 4 ปุ่มสีๆ เอาไว้ทำอะไร)
เปลี่ยนฟ้อนต์ระบบได้ ตั้งค่าขนาดและสีของฃับเริ่มต้นได้ (เฉพาะซับนอก และเครื่องจะรีบู๊ท 1 ครั้ง)

การเล่นไฟล์มีเดียต่างๆ เหมือนตัว Official 3.0.1.5 เสถียร เล่นได้ทุกไฟล์ ทุกซับ ไม่มีกระตุก ค้าง กระโดด
ถ้าใช้งาน internet ก็มีทั้ง Video online เพียบ , youtube , และเล่น เว็บต่างๆได้ เพียงแต่ยังไม่รองรับภาษาไทย มีหนังชมพูด้วย รหัส 1325
การใช้งานรีโมท ไม่หน่วง ใช้มาตัวนี้ยังไม่เจอ BUG

สามารถกดปุ่ม Eject ตัดการทำงานไดร์ฟต่างๆที่เชื่อมต่ออยู่ได้ ก่อนปิดเครื่อง (ตัว Official ก็มี มีมาตังแต่ตัวก่อนๆแล้ว)
ถ้ามีภาพปกใน แบบ Poster อยู่ด้วย เมื่อกดปุ่ม Play บนปกหนังแบบ folder จะแสดงภาพ poster ให้ดูก่อนแล้วกดปุ่ม play หรือ OK อีกครั้งเพื่อเล่นหนัง

ถามหน่อยครับ ผมลง fw โมตัวนี้ลงไป ตอนนี้ผมมีปัญหาตรงที่ว่า เวลาแชร์หนังจาก เครื่องคอมเครื่องอื่นมา ผมเข้าไปที่ file manager และ เข้า my shortcut ไปที่เครืื่องคอมที่เก็บหนัง ถ้าเป็น fw ตัวเก่า มันจะเข้าได้เร็วมาก แต่ตัวนี้มันจะค่อนข้างใช้เวลาในการเข้า (บางครั้งหลายนาทีเลย) แต่ถ้าเข้าไปได้แล้วทุกอย่างก็ปกติ หนังก็ไม่ช้า แต่ถ้าออกมาแล้วเข้าไปใหม่ มันก็ยังช้าอยู่อย่างนั้น มีใครมีปัญหาอย่างนี้บ้างครับ
และถามอีกอย่าง live tv ของตัวโม ดูไม่ได้เลย เพราะอะไรเหรอครับ

ของผมไม่เป็นนะ เข้าปกติ แต่ผมไม่ได้เข้าผ่าน my shortcut แต่เข้าผ่าน workgroup แต่ถ้าตัวนี้มีปัญหาก็ใช้ตัวอื่นก็ได้ครับ เพราะตัวโมหลังๆ มันต่างกันแค่พวก Content ทาง Internet  กับ Jukebox ที่เสริมเข้าไปเองครับ

ส่วนเรื่อง Live TV ดูไม่ได้ ลองเข้าไปตั้่งค่า network ให้มันรับ IP ใหม่อีกครั้งดูครับ (ถึงแม้ว่ามันจะได้รับ IP แล้วก็ตาม ) หรือจะ FIX IP ไปเลยก็ได้ ใช้ DNS  เป็น 8.8.8.8

เพราะของผมเล่นได้เป็นปกติ แต่ ผมก็ Fix IP นะ เคยใช้แบบ Auto ก็มีปัญหาเหมือนที่คุณเป็น ครั้งแรกที่เข้าจะเด้งออกตลอด หรือเข้าไม่ได้ ต้องเซ็ทให้มันรับ IP ใหม่ถึงใช้งานได้
HD Player : Xtreamer pro & Egreat R1-II
Power Box SU602 + Noise Filter

ออฟไลน์ ongsa

• *
« ตอบกลับ #1661 เมื่อ: เมษายน 30, 2012, 02:18:05 pm »
ขอบคุณครับ คุณ vun99 เดี่ยวผมลองดูครับ  [เท่ห์]

ออฟไลน์ BabY Home Theater

« ตอบกลับ #1662 เมื่อ: เมษายน 30, 2012, 04:44:23 pm »
พี่ vun99 ครับปรึกษาหน่อยครับคือเครื่องมันรวนๆสมควรเอาไปให้เขาเปลี่ยนบอรดดีไหมครับพี่

อ่อๆแล้วถ้าผมอัพ fw ไม่ผ่านแล้วผมปิดสวิชที่เครื่องเลยมีส่วนให้เครื่องเสียเร็วหรือรวนไหมครับพี่

ถ้าอัพ fw อยู่แล้วไฟดับจะมีอาการเสียแบบไหนครับ

เวลาผมเล่นแผ่น dvd (ต่อ dvd rom ของคอมมันหยุดค้างไปเอง ไม่รู้เป็นที่แผ่น (เป็นรอยพอสมควร) หรือเครื่อง หรือ fw )

fw ของเครื่องมีโอกาสเสียเองได้ไหมครับ

อย่างผมเล่นไฟล์หนังที่ไม่สมบรูณ์ เช่นโหลดมาไม่ครบจะทำให้เครื่องเสียเร็วไหมครับ หรือทำให้ fw เสียได้ไหมครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ

ออฟไลน์ mabbama

• *
« ตอบกลับ #1663 เมื่อ: เมษายน 30, 2012, 10:29:20 pm »
พอดีวันนี้ผมซื้อ Egreat r200s 3d มาครับ มือใหม่อย่างถือว่าประทับใจมากครับ ทั้งหนัง ทั้ง 3d   [yes]

แต่ผมมีเรื่องถามหน่อยครับ ว่าเราจะตั้งให้มันโชว์ปกหนังยังไงครับ ผมตั้งไม่เป็น เครื่องมันเลยโชว์แต่ โฟเดอร์ ครับ รบกวนด้วยครับ  [ปลื่ม]

« ตอบกลับ #1664 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 06:31:35 am »
พี่ vun99 ครับปรึกษาหน่อยครับคือเครื่องมันรวนๆสมควรเอาไปให้เขาเปลี่ยนบอรดดีไหมครับพี่

อ่อๆแล้วถ้าผมอัพ fw ไม่ผ่านแล้วผมปิดสวิชที่เครื่องเลยมีส่วนให้เครื่องเสียเร็วหรือรวนไหมครับพี่

ถ้าอัพ fw อยู่แล้วไฟดับจะมีอาการเสียแบบไหนครับ

เวลาผมเล่นแผ่น dvd (ต่อ dvd rom ของคอมมันหยุดค้างไปเอง ไม่รู้เป็นที่แผ่น (เป็นรอยพอสมควร) หรือเครื่อง หรือ fw )

fw ของเครื่องมีโอกาสเสียเองได้ไหมครับ

อย่างผมเล่นไฟล์หนังที่ไม่สมบรูณ์ เช่นโหลดมาไม่ครบจะทำให้เครื่องเสียเร็วไหมครับ หรือทำให้ fw เสียได้ไหมครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ

เอาไปให้ร้านเช็คดูก็ได้ครับ ไม่ต้องบอกว่าไฟดับตอนอัพ FW แค่บอกว่ามันรวนตามอาการที่เจอ

ก็คงมีสว่นครับ อัพอยู่แล้วไฟดับ อาจจะเปิดไม่ติดเลยครับ หรือค้างแต่หน้าโลโก้

ก็ต้องลองหาแผ่นที่สมบูรณ์ ไม่เป็นรอยมาลองดูก่อนครับ  และตรงที่วาง DVD ROM ก็สำคัญ ต้องเป็นที่เรียบๆ ระนาบเดียวกันครับ หรือหาที่ล็อคไว้ให้ดีๆ
FW ของเครืองก็อาจจะมีส่วนครับ ถ้าอยากรู้ว่าเป็นที่ FW ไหม ก็อาจลองใช้ FW หลายๆตัว (คนละเวอร์ชั่น) ดูครับ ว่าอาการเดียวกันไหม

อันนี้ไม่มีผลเรื่องเครื่องเสียเร็วครับหรือ FW เสียครับ แต่หนังเรื่องนั้นอาจจะเล่นไม่ได้ หรือกระตุก หรือ ภาพเป็นโมเซก

« ตอบกลับ #1665 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 06:35:44 am »
พอดีวันนี้ผมซื้อ Egreat r200s 3d มาครับ มือใหม่อย่างถือว่าประทับใจมากครับ ทั้งหนัง ทั้ง 3d   [yes]

แต่ผมมีเรื่องถามหน่อยครับ ว่าเราจะตั้งให้มันโชว์ปกหนังยังไงครับ ผมตั้งไม่เป็น เครื่องมันเลยโชว์แต่ โฟเดอร์ ครับ รบกวนด้วยครับ  [ปลื่ม]

ถ้าเรามีปกหนังอยู่แล้ว ก็กดปุ่ม Menu ที่รีโมทครับ แล้วมันจะมีหน้าต่าง Popup ขึ้นมา ให้เลือกการแสดงผล เป็นแบบ Thumbnail ครับ จะเป็นแบบโชว์ปกหนัง
แบบ Video Wall 2 X 7 ขนาดกำลังดี

ถ้าแบบ List ก็จะเป็นแบบที่คุณเจออยู่ตอนนี้

ถ้าแบบ Preview ก็จะเป็นแบบ ผสม ระหว่าง รายชื่อ + กับปกหนังเฉพาะเรื่องที่เราเลื่อนหมาอยู่ที่หนังเรื่องนั้น

ออฟไลน์ kuter

• *
« ตอบกลับ #1666 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 02:17:26 pm »
พี่ vun99 ครับ ผมใช้ r1-II up เฟิร์มแวร์ ตัวล่าสุดที่พี่แจกแล้ว ผมเจอปัญหาว่าหนังที่ผมโหลดมาเป็น.MKV ทำไมบางเรื่องเปิดในคอมฯ มันมี ซับไทยขึ้นแต่พอเปิดใน r1-II มันไม่ขึ้น มีวิธีเซ็ทบ้างเปล่าครับ ขอบคุณครับ [ปลื่ม]

« ตอบกลับ #1667 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 03:18:02 pm »
อ้างจาก: kuter link=topic2750.msg232170#msg232170 date=1335856646
พี่ vun99 ครับ ผมใช้ r1-II up เฟิร์มแวร์ ตัวล่าสุดที่พี่แจกแล้ว ผมเจอปัญหาว่าหนังที่ผมโหลดมาเป็น.MKV ทำไมบางเรื่องเปิดในคอมฯ มันมี ซับไทยขึ้นแต่พอเปิดใน r1-II มันไม่ขึ้น มีวิธีเซ็ทบ้างเปล่าครับ ขอบคุณครับ [ปลื่ม]

ตั้งค่า subtitle encode เป็น ประเทศไทย หรือยังครับ

หนัง .mkv เรื่องนั้นใช้ ซับใน หรือซับนอกครับ ปกติที่ผมใช้ไม่เคยมีปัญหาเรื่องซับเลยครับ

ถ้าเป็นซับฝัง แทบจะไม่มีปัญหาเลยครับ นอกจากว่าหนังที่โหลดมาเรื่องนั้น อาจจะ merge ซับ ด้วย MKVmerge ด้วย version ใหม่ๆ ซับไทยอาจจะไม่โชว์เ้ลย
แต่ก็มีวิธีแก้โดยไปใช้ MKVMERGE version 3.4 หรือถ้าใช้ version ใหม่ๆ ก็มีวิธีแก้(ลองหาดูจากกูเกิ้ลก็ได้ครับ เป็นบทความของคุณ noctune)
ถ้าเป็นซับนอกถ้ามันโชว์เป็นภาษาต่างดาว ก็แก้ไขง่ายๆโดยใช้ Nodepad เปิด แล้ว save as ใหม่ ตรง encode ให้เปลี่ยนเป็น UTF-8 แค่นั้นก็น่าจะใช้ได้แล้วครับ

• *
« ตอบกลับ #1668 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 02:38:53 pm »
ขอบคุณครับ เดี๋ยวลองหาข้อมูลแบบที่พี่บอกก่อน  [ปลื่ม]

• *
« ตอบกลับ #1669 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 04:27:24 pm »
พี่vun99 ครับ ผมตั้งค่า subtitle encode เป็น ประเทศไทย แล้วครับ  หนัง .mkv เรื่องนั้นใช้ ซับใน ครับ ที่ผ่านมาก็ดูได้ปกติทุกเรื่องนะครับ มีแค่ช่วงหลังที่โหลดหนังซีรีย์มาดูครับ สงสัยเป็นที่ไฟล์หนังยังไงก็ขอบคุณมากนะครับพี่ [ปลื่ม]

« ตอบกลับ #1670 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 07:57:52 pm »
พี่vun99 ครับ ผมตั้งค่า subtitle encode เป็น ประเทศไทย แล้วครับ  หนัง .mkv เรื่องนั้นใช้ ซับใน ครับ ที่ผ่านมาก็ดูได้ปกติทุกเรื่องนะครับ มีแค่ช่วงหลังที่โหลดหนังซีรีย์มาดูครับ สงสัยเป็นที่ไฟล์หนังยังไงก็ขอบคุณมากนะครับพี่ [ปลื่ม]

ถ้างั้น ลองโหลดซับแยกมาใช้ดูก็ได้ครับ ซี่รี่ย์ น่าจะหาซับง่ายอยู่

ออฟไลน์ mabbama

• *
« ตอบกลับ #1671 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 10:57:30 pm »
ขอวิธีใส่ปกหนังให้หน่อยครับ พอดีผมโหลดไฟล์ MKV มาแต่ไม่มีปกมาด้วยครับ  [ปลื่ม]

ตอนนี้ไฟล์ยังอยู่ในคอม ยังไม่ได้ก็อปวางใน ฮาร์ดดิสครับ ใช้อีแกส r200s ครับ [yes]

« ตอบกลับ #1672 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 11:04:56 am »
ขอวิธีใส่ปกหนังให้หน่อยครับ พอดีผมโหลดไฟล์ MKV มาแต่ไม่มีปกมาด้วยครับ  [ปลื่ม]

ตอนนี้ไฟล์ยังอยู่ในคอม ยังไม่ได้ก็อปวางใน ฮาร์ดดิสครับ ใช้อีแกส r200s ครับ [yes]

หาเอาจากกูเกิ้ลเลยครับ พอเจอรูปที่ชอบแล้วคลิกขวา save as เลยครับ ไม่จำเป็นต้องคลิกเพื่อให้มันเป็นภาพขนาดใหญ่หรือขนาดจริง ใช้รูปเล็กๆที่โชว์ตรงหน้าแรกของกูเกิ้ลได้เลย

จากนั้นเมื่อได้รูปมาแล้วให้กด F2 เพื่อเปลี่ยนชื่อ ให้เป็น folder.jpg (ไม่ว่าเรื่องไหนก็ใช้ folder.jpg) หรือจะใช้เป็นชื่อหนังเรื่องนั้น.jpg ก็ได้ ใส่ปกหนังไว้ใน folderเดียวกันกับหนังเรื่องนั้นๆนะ

จากนั้นพอเข้าที่ เมนู File manager หรือ Movieของ Egreat ให้กดปุ่ม Menu ที่รีโมทเลือกการแสดงผลให้เป็น Thumbnail แค่นั้นเองครับ หน้าจอก็จะโชว์รูปปกให้สวยงาม

ส่วนเรืองไฟล์ที่ยังอยู่ใน HDD คอม ถ้า สามารถเดินสาย LAN จากคอมมาที่ Egreat ได้ ก็สามารถดูหนังผ่าน LAN ได้เลยนะ ไม่ต้องเสียเวลาก๊อปหนังด้วยครับ

ออฟไลน์ sen16

• *
« ตอบกลับ #1673 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 11:40:00 am »
ขอวิธีการเดินสายแลนจากคอมมายังเครื่องเล่น hd มาดูหนังหน่อยครับเข้าไฟล์ไหนยังไงเพราะส่วนมากจะก๊อปจากเครื่องใส่ฮาดส์ดิสแล้วมาดู