ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ Egreat รอบ2  (อ่าน 2676425 ครั้ง)

ออฟไลน์ vun99

• Edge LED TV member
Re: รวมพลคนใช้ Egreat รอบ2
« ตอบกลับ #1818 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 04:23:11 pm »
ถามคุณ Nonreturner  เพิ่มเติมหน่อยว่า แล้ว R200S เล่นเว็บ หรือ Youtube ได้ปกติไหมครับ ถ้าได้ก็ลองเช็ค ค่า เมนูต่างๆ แต่ถ้าไม่ได้ ก็ลองตั้งค่า ให้ R200S รับค่า IP ใหม่ดูครับ

แต่ปกติผมก็เข้าทาง web browser ได้นะครับ
TV : sharp 40" 40L500M
HD Player : Xtreamer pro & Egreat R1-II
Power Box SU602 + Noise Filter
HDMI : LCDTVTHAILAND 2 m.
Docking : ICY BOX & EZ Doc

ออฟไลน์ Ultimate-Audio

• Flat TV member
  • *
  • High-End Audio at his Best! Ultimate Audio
« ตอบกลับ #1819 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 04:28:14 pm »
ผมก็คิดเหมือนกับ คุณvun99 "ปล. แล้ว HDD 1 TB External ต่อไฟเลี้ยงด้วยปะครับ หรือว่าต่อแต่สาย USB อย่างเดียว"   อาการน่าจะมาจากไฟเลี้ยงไม่พอ เดาว่า HDD ตัวนี้เป็น 2.5" ไม่มีไฟเลี้ยง มีสาย USB อย่างเดียว อาศัยไฟเลี้ยงจากเครื่อง แล้วเจ้า R6S มันเป็นตัวเล็ก อะไร ๆ ก็เล็กไปหมด อแดปเตอร์ก็เล็ก ไฟก็แอมป์น้อย พอเจ้า USB HDD ไปดูดไฟจาก R6S มาใช้ ไฟเจ้า R6S ไม่พอใช้ จึงต้องเตะเจ้า USB HDD ออกไปให้พ้นทาง

แบบนี้ก็อาจจะเป็นไปได้นะครับ

มาอัฟเดทเรื่องอาการของผมหน่อย ตอนนี้ใช้ได้แล้วครับ เจ้าRS6   ผมมันไฟไม่พอจริงๆ เลยไปจัด HUB USB แบบมีไฟเลี้ยงตัวเองเลยหายเลย ขอบคุณท่านนี้ กับ

คุณvun99  ที่ชี้แนวทางให้  [ปลื่ม]

เพิ่มเติม

ผมชอบรูปทรง RS6 มากๆแต่เริ่มห่วงสุขภาพตัวมันเพราะผมลองจับตัวเคสเวลาทำงานมันร้อนมากๆ ใช้ไปนานๆรุ่นนี้จะมีปัญหาไหมครับเรื่องความร้อน
Welcome to Ultimate : Egreat R200S Wifi+DAC FiiO D3 ! HDD 4tb ! LED LG 42LM7600 ! ProAc response 1.5

« ตอบกลับ #1820 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 04:42:19 pm »
ผมก็คิดเหมือนกับ คุณvun99 "ปล. แล้ว HDD 1 TB External ต่อไฟเลี้ยงด้วยปะครับ หรือว่าต่อแต่สาย USB อย่างเดียว"   อาการน่าจะมาจากไฟเลี้ยงไม่พอ เดาว่า HDD ตัวนี้เป็น 2.5" ไม่มีไฟเลี้ยง มีสาย USB อย่างเดียว อาศัยไฟเลี้ยงจากเครื่อง แล้วเจ้า R6S มันเป็นตัวเล็ก อะไร ๆ ก็เล็กไปหมด อแดปเตอร์ก็เล็ก ไฟก็แอมป์น้อย พอเจ้า USB HDD ไปดูดไฟจาก R6S มาใช้ ไฟเจ้า R6S ไม่พอใช้ จึงต้องเตะเจ้า USB HDD ออกไปให้พ้นทาง

แบบนี้ก็อาจจะเป็นไปได้นะครับ

มาอัฟเดทเรื่องอาการของผมหน่อย ตอนนี้ใช้ได้แล้วครับ เจ้าRS6   ผมมันไฟไม่พอจริงๆ เลยไปจัด HUB USB แบบมีไฟเลี้ยงตัวเองเลยหายเลย ขอบคุณท่านนี้ กับ

คุณvun99  ที่ชี้แนวทางให้  [ปลื่ม]

เพิ่มเติม

ผมชอบรูปทรง RS6 มากๆแต่เริ่มห่วงสุขภาพตัวมันเพราะผมลองจับตัวเคสเวลาทำงานมันร้อนมากๆ ใช้ไปนานๆรุ่นนี้จะมีปัญหาไหมครับเรื่องความร้อน

ยินดีด้วยครับที่แก้ปัญหาได้
ส่วนเรื่องความร้อน ถ้ากังวล ก็ซื้อพัดลม USB มาเป่า เลยครับ ไม่เกิน 100 บาท เสียงไม่ดัง ใช้งานได้ดี (ผมก็ใช้อยู่)
หน้าตาแบบเนี้ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 18, 2012, 04:47:51 pm โดย vun99 »
HD Player : Xtreamer pro & Egreat R1-II
Power Box SU602 + Noise Filter

ออฟไลน์ Nonreturner

• *
« ตอบกลับ #1821 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 04:59:43 pm »
ถามคุณ Nonreturner  เพิ่มเติมหน่อยว่า แล้ว R200S เล่นเว็บ หรือ Youtube ได้ปกติไหมครับ ถ้าได้ก็ลองเช็ค ค่า เมนูต่างๆ แต่ถ้าไม่ได้ ก็ลองตั้งค่า ให้ R200S รับค่า IP ใหม่ดูครับ

แต่ปกติผมก็เข้าทาง web browser ได้นะครับ

วันนี้จะรีบกลับไปลองดูเลยครับ พึ่งได้มายังลองไม่ครบทุก function เหมือนก้ันครับ ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับผม

• *
« ตอบกลับ #1822 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2012, 07:55:07 am »

มารายงานผลครับ สรุปแล้ว ผมไม่ได้เปิด SAMBA เอาไว้เลยเข้า copy file ไม่ได้ ส่วนวิธีการ copy file จะเข้าไป Browser ไม่ได้นะครับ เพราะการเข้าที่ Web Browser จะเป็นการเข้าไป mornitor R200S หรือเข้าไปใช้ Remote control
ถ้า Set ค่าเรียบร้อยแล้วจะมองเห็น R200S เป็น Device ตัวหนึ่ง ไปที่ Run แล้ว \\ ตามด้วย ip ได้เลย ก็จะสามารถเข้าไปใน HDD ของ R200S ได้ copy เหมือน copy file ผ่าน Network เลยครับ

« ตอบกลับ #1823 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2012, 08:26:35 am »

มารายงานผลครับ สรุปแล้ว ผมไม่ได้เปิด SAMBA เอาไว้เลยเข้า copy file ไม่ได้ ส่วนวิธีการ copy file จะเข้าไป Browser ไม่ได้นะครับ เพราะการเข้าที่ Web Browser จะเป็นการเข้าไป mornitor R200S หรือเข้าไปใช้ Remote control
ถ้า Set ค่าเรียบร้อยแล้วจะมองเห็น R200S เป็น Device ตัวหนึ่ง ไปที่ Run แล้ว \\ ตามด้วย ip ได้เลย ก็จะสามารถเข้าไปใน HDD ของ R200S ได้ copy เหมือน copy file ผ่าน Network เลยครับ

ยินดีด้วยนะครับที่เจอต้นตอปัญหาแล้ว  แต่เรื่องเข้า web browser แล้วจะเข้าไปที่ Remote control นั้น ผมว่าเป็นที่ FW มากกว่า โดยเฉพาะ FW โม

แต่ FW ของ Official เอง เข้าไปแล้ว จะ สามารถเข้าถึงตัว Egreat ได้ (อันนี้ จาก R1-II ของผมนะ)

• *
« ตอบกลับ #1824 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2012, 08:35:26 am »

ยินดีด้วยนะครับที่เจอต้นตอปัญหาแล้ว  แต่เรื่องเข้า web browser แล้วจะเข้าไปที่ Remote control นั้น ผมว่าเป็นที่ FW มากกว่า โดยเฉพาะ FW โม

แต่ FW ของ Official เอง เข้าไปแล้ว จะ สามารถเข้าถึงตัว Egreat ได้ (อันนี้ จาก R1-II ของผมนะ)

อ๋อน่าจะ จริงครับ ของผมน่าจะเป็นตัวโม
แต่อย่างรู้เหมือนกันครับว่า FW ไหนดีที่สุดในแง่ของการเล่นไฟล์หนังอย่างเดียว

« ตอบกลับ #1825 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2012, 10:10:02 am »
ถ้าจากที่ใช้มา ถ้าจะเล่น ไฟล์หนังอย่างเดียว ตัว official เพราะมันจะไม่หน่วง ลื่นๆ (คงเพราะไม่ได้ใส่อะไรเสริมเข้าไปเยอะ)
แต่เนื่องด้วยความที่สีสัน หน้าตามันไม่สวย (สู้ตัวโมไม่ได้) และ ในเมื่อถ้ามันสามารถทำอะไรเพิ่มได้ตั้งหลายอย่าง เช่น มี video online , ตั้งขนาดและสี ของซับเริ่มต้นได้ , เปลี่ยน ธีมได้ บางตัวเปลี่ยน wallpaper ได้หลายรูป มันก็น่าลองและเล่นให้รู้ว่า เออ เครื่องมันทำอะไรได้มากกว่าดูหนังแฮะ (สุดท้ายอาจจะไม่ได้ใช้ด้วยซ้ำ) แค่ลองเล่นช่วงแรกๆ หลังก็ดูหนังอย่างเดียว

และตัวโม เขาก็เอาตัว official นั่นแหละมาโมใส่ content เพิ่ม และจริงๆแล้ว ก็ไม่ได้หน่วงกว่าเท่าไหร่ จึงทำให้คนเล่น FW โมเยอะ

เอาจริงๆ ถ้า Egreat ใช้ FW โมไม่ได้ ใช้ได้แต่ของเขาเอง ยอดขายอาจไม่ดี และคนใช้น้อยด้วย ผมว่า Egreat มันดังมากตอน R200 ที่สามารถใช้ FW โม 3IN1
แปลงร่างเป็นค่ายอื่นๆได้อีก 2 ค่ายนั่นแหละ

ออฟไลน์ nt4884

• *
คอมมองไม่เห็น HD player (เวลาจะโอนหนังจากคอมมายัง HD player)
« ตอบกลับ #1826 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 09:27:24 am »
รบกวนช่วยด้วยครับ! ผมใช้ R200II plus ก่อนนี้ใช้ fw himedia ไม่มีปัญหาอะไร แต่เมื่อไปลง fW ตัวล่าสุดโม CS ปรากฏว่าคอมมองไม่เห็น HD player และขึ้น pop-up error java (ผมเชื่อมผ่านสาย USB 3)  ผมเลยลงตัว himedia ตัวเดิม และถอด java ออก แต่คอมก็ยังไม่เห็นอยู่ดี  แต่เมื่อผมลองเอา USB thumbdrive เสียบปรากฏว่ามองเห็น ผมเลยลองอีกวิธีคือ เอาคอมอีกเครื่องเชื่อมแทน ปรากฏว่ามองเห็นและสามารถเชื่อมได้ปกติ  สรุปคือว่า เชื่อม HD กับคอมตัวเหลักผ่าน USB 3 คอมมองไม่เห็น แต่เสียบผ่าน  thumbdrive มองเห็น   รบกวนช่วยแนะนำหน่อยครับว่าต้องทำอย่างไรกับคอมตัวหลัก ขอบคุณครับ.....

Re: คอมมองไม่เห็น HD player (เวลาจะโอนหนังจากคอมมายัง HD player)
« ตอบกลับ #1827 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 09:53:41 am »
รบกวนช่วยด้วยครับ! ผมใช้ R200II plus ก่อนนี้ใช้ fw himedia ไม่มีปัญหาอะไร แต่เมื่อไปลง fW ตัวล่าสุดโม CS ปรากฏว่าคอมมองไม่เห็น HD player และขึ้น pop-up error java (ผมเชื่อมผ่านสาย USB 3)  ผมเลยลงตัว himedia ตัวเดิม และถอด java ออก แต่คอมก็ยังไม่เห็นอยู่ดี  แต่เมื่อผมลองเอา USB thumbdrive เสียบปรากฏว่ามองเห็น ผมเลยลองอีกวิธีคือ เอาคอมอีกเครื่องเชื่อมแทน ปรากฏว่ามองเห็นและสามารถเชื่อมได้ปกติ  สรุปคือว่า เชื่อม HD กับคอมตัวเหลักผ่าน USB 3 คอมมองไม่เห็น แต่เสียบผ่าน  thumbdrive มองเห็น   รบกวนช่วยแนะนำหน่อยครับว่าต้องทำอย่างไรกับคอมตัวหลัก ขอบคุณครับ.....

ลองเอาต่อเข้ากับคอมทางสาย USB 3.0 ใหม่ แล้วลองสั่ง scan hardware change ใหม่ดูครับ หรือ ลองเข้าไปดูที่driver USB3.0 ว่าผิดปกติไหม ลองอัพเดตไดร์เวอร์ดู

ออฟไลน์ c_wat

• *
« ตอบกลับ #1828 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 11:25:59 am »
สอบถามครับ

ผมเพิ่งถอย Egreat R300 แบบไม่มี Wifi ในตัว ถ้าจะซื้อ USB Wifi มาใช้ควร เป็นรุ่นหรือแบบไหนดีครับ

รบกวนขอคำแนะนำวิธีใช้และ ติดตั้งด้วยน่ะครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ HD Digital Shop

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #1829 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 12:07:21 pm »
สอบถามครับ

ผมเพิ่งถอย Egreat R300 แบบไม่มี Wifi ในตัว ถ้าจะซื้อ USB Wifi มาใช้ควร เป็นรุ่นหรือแบบไหนดีครับ

รบกวนขอคำแนะนำวิธีใช้และ ติดตั้งด้วยน่ะครับ

ขอบคุณครับ

ต้องซื้อที่ใช้สำหรับ HD Player ที่ใช้ชิป Realtek เท่านั้นครับ

ออฟไลน์ c_wat

• *
« ตอบกลับ #1830 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 12:24:37 pm »
สอบถามครับ

ขอบคุณครับ

ต้องซื้อที่ใช้สำหรับ HD Player ที่ใช้ชิป Realtek เท่านั้นครับ

ขอบคุณครับ มีสินค้าและราคาแนะนำมั้ยครับ

ออฟไลน์ nt4884

• *
Re: คอมมองไม่เห็น HD player (เวลาจะโอนหนังจากคอมมายัง HD player)
« ตอบกลับ #1831 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 02:15:27 pm »

ลองเอาต่อเข้ากับคอมทางสาย USB 3.0 ใหม่ แล้วลองสั่ง scan hardware change ใหม่ดูครับ หรือ ลองเข้าไปดูที่driver USB3.0 ว่าผิดปกติไหม ลองอัพเดตไดร์เวอร์ดู

ขอบคุณครับ  จะลองดูครับ...

ออฟไลน์ nay109

• *
« ตอบกลับ #1832 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2012, 07:58:53 pm »
รบกวนขอFW R200II+หน่อยครับ

มีตัวไหนน่าใช้งานบ้างครับ

ออฟไลน์ Dadi236

• *
« ตอบกลับ #1833 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2012, 11:05:31 pm »
ดีคะ

มือใหม่คะ เพิ่งจะซื้อ R300 มาจากงานคอมมาร์ท คนขายบอกว่ารองรับ DLNA ด้วย ก็เลยอยากจะใช้ option นี้คะ เข้าไปลองเซ็ตให้เป็น on แล้ว
แต่ว่าที่ LG 42LW6500 กับ คอมพิวเตอร์ Windows 7 มองไม่เห็นเจ้า R300 เลยคะ [ปาดเหงื่อ] อยากจะรบกวนผู้รู้ ช่วยแนะนำหน่อยคะ ว่าจะต้องทำอะไรบ้าง
ต้องเซ็ตค่าที่ไหนบ้างคะ

ขอบคุณคะ
R300 girl

« ตอบกลับ #1834 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 12:08:58 am »
ดีคะ

มือใหม่คะ เพิ่งจะซื้อ R300 มาจากงานคอมมาร์ท คนขายบอกว่ารองรับ DLNA ด้วย ก็เลยอยากจะใช้ option นี้คะ เข้าไปลองเซ็ตให้เป็น on แล้ว
แต่ว่าที่ LG 42LW6500 กับ คอมพิวเตอร์ Windows 7 มองไม่เห็นเจ้า R300 เลยคะ [ปาดเหงื่อ] อยากจะรบกวนผู้รู้ ช่วยแนะนำหน่อยคะ ว่าจะต้องทำอะไรบ้าง
ต้องเซ็ตค่าที่ไหนบ้างคะ

ขอบคุณคะ
R300 girl

ต้องเปิด เมนู SAMBA ให้ ON ด้วย
แล้วการเชื่อมต่อใช้แบบ LAN หรือ WIFI ก็เซ็ทค่า ตามที่เราใช้ เพื่อให้มันได้รับ IP ADRESS
ที่คอมสั่ง share folder ที่ต้องการและ add สิทธิ์ Every one ไม่ต้องใส่ password

ออฟไลน์ Dadi236

• *
« ตอบกลับ #1835 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 11:21:09 pm »
ขอบคุณคะ  [ปลื่ม]
จะลองไปทำตามนะคะ