ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ Egreat รอบ2  (อ่าน 2681984 ครั้ง)

ออฟไลน์ Infinity888

• *
Re: รวมพลคนใช้ Egreat รอบ2
« ตอบกลับ #2376 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 12:09:56 pm »
เพิ่งซื้อ r150 pro มาครับ  แต่ใช้แอพ youtube ที่ติดมากับเครื่องดูวีดีโอไม่ได้เลย  ไม่ทราบว่าต้อง up firmware เป็นตัวใหม่ก่อนรึเปล่าครับ

ช่วงหลังนี่ HDplayer เกือบทุกยี่ห้อ เข้าYouTube ธรรมดาไม่ได้
ต้องเข้าทาง YouTube XL หรือ YouTube Leanback ครับ
ถ้าตัวFirmware ที่ติดเครื่องมา ไม่มี 2แอพนี้ คุณคงต้องไปใช้
Firmware MO ของ CS
R150 Pro ใช้ Firmware Mo ตัวเดียวกับ R200S
เครื่อง Egreat ทุกรุ่นที่เป็น Chip Realtek ถ้าจะใช้ให้คุ้มค่า และไม่ยึดติดกับ แอพที่ดูTVและ หนังของเมืองจีน ให้ใช้ Firmware MO
เพราะจะได้ใช้ดูอะไรหลากหลาย เยอะแยะ ทุกประเภท ทุกอายุผู้ดู คุ้มค่าเครื่อง

งั้นควรใช้ตัวไหนดีครับ เห็นมีfirmwareหลายตัว เลือกไม่ถูก

ออฟไลน์ konkaew

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #2377 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 12:52:58 pm »
ไปซื้อมาใช้แล้ว USB Hub ดูหนังก็ยังกระตุกเหมือนเดิม แต่ไม่บ่อย เสียบตรงช่อง USB2 ของเจ้า 150 pro ก็ยังกระตุก หน้าจะเป็นที่ FW เพราะนำไปต่ออีกเครื่องหนึ่ง ชิป 1185 ไม่มีอาการกระตุกไดๆเกิดขึ้น ส่วนเจ้า USB Hub นำไปใช้กับ 1186 อีกยี่ห้อหนึ่งชึ่งเวลาเอา EXT.hdd ขนาดเกิน 500 GB จะมองไม่เห็น hdd ปรากฏว่าก็ยังไม่เห็นเหมือนเดิม เจ้าUSB Hub มีไฟต่อด้วย 5V. ไม่เป็นไรเราก็มีอุปกรณ์สำหรับเชื่อมต่อ USB กับคอมพิวเตอร์เพิ่มอีกหนึ่งตัว 555555

ออฟไลน์ vitty

« ตอบกลับ #2378 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 02:00:13 pm »

งั้นควรใช้ตัวไหนดีครับ เห็นมีfirmwareหลายตัว เลือกไม่ถูก

ดูกระทู้ย้อนหลังสักหน่อย จะมีคนโพสความเห็น ข้อดีข้อด้อย ของแต่ละตัว และลิ๊งค์ที่โหลด

« ตอบกลับ #2379 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 02:07:08 pm »
ไปซื้อมาใช้แล้ว USB Hub ดูหนังก็ยังกระตุกเหมือนเดิม แต่ไม่บ่อย เสียบตรงช่อง USB2 ของเจ้า 150 pro ก็ยังกระตุก หน้าจะเป็นที่ FW เพราะนำไปต่ออีกเครื่องหนึ่ง ชิป 1185 ไม่มีอาการกระตุกไดๆเกิดขึ้น ส่วนเจ้า USB Hub นำไปใช้กับ 1186 อีกยี่ห้อหนึ่งชึ่งเวลาเอา EXT.hdd ขนาดเกิน 500 GB จะมองไม่เห็น hdd ปรากฏว่าก็ยังไม่เห็นเหมือนเดิม เจ้าUSB Hub มีไฟต่อด้วย 5V. ไม่เป็นไรเราก็มีอุปกรณ์สำหรับเชื่อมต่อ USB กับคอมพิวเตอร์เพิ่มอีกหนึ่งตัว 555555

งั้นคงต้องลองเปลี่ยนสลับสาย ลิ๊งค์๊USBระหว่าง HDD กับเครื่องเล่นดูนะครับ
ไม่ปักใจเชื่อว่าเป็นที่ Firmware
เพราะหัวเสียบสาย USB ของตัวเครื่องคนละรุ่นคนละยี่ห้อ มีผลเรื่องเสียบหัวสายได้เข้าไม่สุด หรือไม่สนิทมากกว่า
ทำให้ได้รับข้อมูลไม่ลื่นไหล
ลองสลับสายจากตัวอื่น หรือเสียบช่องUSBอื่นๆดู

ออฟไลน์ konkaew

« ตอบกลับ #2380 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 03:55:11 pm »
ครับจะทดลองไปเรื่อยๆครับ

ออฟไลน์ atta0226

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #2381 เมื่อ: เมษายน 07, 2013, 01:15:32 am »
ใช้ R180 อยู่อัพ fw เป็น version:3.4.3.0 แล้ว
บางเรื่อง ซับขึ้นบ้าง ไม่ขึ้นบ้าง ควรทำไงดีครับ
หรือว่าควรอัพ fw เวอร์ชั่นไหนดี

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ yimyim

• *
« ตอบกลับ #2382 เมื่อ: เมษายน 07, 2013, 12:10:35 pm »
ช่วยผมด้วยครับ R200II+ เสียงไม่ออก ต่อสาย HDMI ไม่มีเสียง เเต่ component เสียงออก

ออฟไลน์ tittae

• *
« ตอบกลับ #2383 เมื่อ: เมษายน 07, 2013, 08:32:48 pm »
Egreat R200s เปิดหนังที่ก็อบมาจาก DVD ไม่ได้อะครับ

คือผมใช้ Egreat R200s แล้วมีหนัง DVD เก่าๆ อยู่ ปกติก็ก๊อบไฟล์ในแผ่น DVD มาลง HDD โดยตรง ไว้ในโฟลเดอร์ที่เป็นชื่อของหนังอะครับ

เช่น HDD:/Movies/ชื่อหนัง/

แล้วพอเปิด Egreat ก็กดเข้าโฟลเดอร์ที่เป็นชื่อหนังที่ใส่ไฟล์เอาไว้ ก็สามารถเล่นได้ปกติ

แต่พอดีเครื่องเก่าใช้แล้วมีปัญหา เสียไปอะครับ เลยไปเปลี่ยนตัวใหม่มา ทีนี้พอเปลี่ยนตัวใหม่มาแล้ว ตัวใหม่มันไม่สามรถเห็น โฟลเดอร์ ชื่อหนัง ที่ใส่ไฟล์หนังที่ก๊อบจาก DVD ได้อะครับ แต่ถ้าเป็น พวก MKV ก็เห็น เล่นได้ปกติ

ผมต้องทำไงดีครับ ถึงจะก๊อบไฟล์หนังจาก DVD มาเล่นได้

« ตอบกลับ #2384 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 07:22:41 am »
ใช้ R180 อยู่อัพ fw เป็น version:3.4.3.0 แล้ว
บางเรื่อง ซับขึ้นบ้าง ไม่ขึ้นบ้าง ควรทำไงดีครับ
หรือว่าควรอัพ fw เวอร์ชั่นไหนดี

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

http://www.mythpcthai.com/wp/?p=1110

ช่วยผมด้วยครับ R200II+ เสียงไม่ออก ต่อสาย HDMI ไม่มีเสียง เเต่ component เสียงออก

ปรับ sound HDMI เป็น LPCM

Egreat R200s เปิดหนังที่ก็อบมาจาก DVD ไม่ได้อะครับ

คือผมใช้ Egreat R200s แล้วมีหนัง DVD เก่าๆ อยู่ ปกติก็ก๊อบไฟล์ในแผ่น DVD มาลง HDD โดยตรง ไว้ในโฟลเดอร์ที่เป็นชื่อของหนังอะครับ

แล้วพอเปิด Egreat ก็กดเข้าโฟลเดอร์ที่เป็นชื่อหนังที่ใส่ไฟล์เอาไว้ ก็สามารถเล่นได้ปกติ

แต่พอดีเครื่องเก่าใช้แล้วมีปัญหา เสียไปอะครับ เลยไปเปลี่ยนตัวใหม่มา ทีนี้พอเปลี่ยนตัวใหม่มาแล้ว ตัวใหม่มันไม่สามรถเห็น โฟลเดอร์ ชื่อหนัง ที่ใส่ไฟล์หนังที่ก๊อบจาก DVD ได้อะครับ แต่ถ้าเป็น พวก MKV ก็เห็น เล่นได้ปกติ

ผมต้องทำไงดีครับ ถึงจะก๊อบไฟล์หนังจาก DVD มาเล่นได้

เข้าทาง file Manager
หรือ Rescan Storage ใหม่

• *
« ตอบกลับ #2385 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 09:10:14 am »

เข้าทาง file Manager
หรือ Rescan Storage ใหม่

ทำแล้วครับ
เข้าทาง file Manager ก็มองไม่เห็นเหมือนกัน

Rescan Storage คือกดปุ่มเขียวๆ ที่รีโมทตรงหน้าเมนูหน้าแรกปล่าวครับ กดแล้วแต่ก็ไม่เห็นมีไรเกิดขึ้นเลยอะครับ

« ตอบกลับ #2386 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 10:06:31 am »

ทำแล้วครับ
เข้าทาง file Manager ก็มองไม่เห็นเหมือนกัน

Rescan Storage คือกดปุ่มเขียวๆ ที่รีโมทตรงหน้าเมนูหน้าแรกปล่าวครับ กดแล้วแต่ก็ไม่เห็นมีไรเกิดขึ้นเลยอะครับ
[/quote]

ถ้า system setup ปิด Auto Scan ไว้ ปุ่มเขียวก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้นครับ ต้อง On หรือ Resume
แต่ที่ว่าใน file Manager ไม่เห็นคงมีระบบอะไรล็อกอยู่
เอาHDD ต่อคอมดูว่าเห็นไฟล์ไหม ถ้าเห็นลบไฟล์และFolder ทุกตัวที่HDplayerสร้างขึ้น ยกเว้นหนัง-รูป-เพลง ของเรา
แล้วค่อยไปใช้กับ HDplayer

• *
« ตอบกลับ #2387 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 10:14:56 am »

ทำแล้วครับ

ถ้า system setup ปิด Auto Scan ไว้ ปุ่มเขียวก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้นครับ ต้อง On หรือ Resume
แต่ที่ว่าใน file Manager ไม่เห็นคงมีระบบอะไรล็อกอยู่
เอาHDD ต่อคอมดูว่าเห็นไฟล์ไหม ถ้าเห็นลบไฟล์และFolder ทุกตัวที่HDplayerสร้างขึ้น ยกเว้นหนัง-รูป-เพลง ของเรา
แล้วค่อยไปใช้กับ HDplayer
[/quote]

มันลบไม่ได้อะครับ

ขึ้นแบบนี้

อันนี้ตอนฟอแมตใหม่ๆ ก็ลบได้อะครับ แต่พอเอาเข้า HD player แล้ว ลบไม่ได้เลย ขึ้น error แบบนี้ตลอด อันนี้บางทีก็เป็นสำหรับทุกไฟล์ ทุกโฟลเดอร์เลย บางทีก็เป็นแค่บางไฟล์ บางโฟล์เดอร์

แล้วพอจะสร้างโฟลเดอร์ใหม่บางทีก็ไม่ได้ บางทีก็ได้

« ตอบกลับ #2388 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 11:08:36 am »
ใน Setup Misc ไป on File/folder lock หรือเปล่า OFF มันซะ
หรือถ้ายังไม่ได้ จะให้ดีต่อตรงคอมจะ โดยDocking หรือ Sata จัดการ
แล้วยังลบไม่ได้ หาProgram UNlocker มาใช้

ออฟไลน์ logic

• *
« ตอบกลับ #2389 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 03:44:45 pm »
R150 Pro ยังน่าเล่นอยู่รึเปล่าครับ เห็นทาง Macrocare บอกว่าไม่นำเข้ามาแล้ว

« ตอบกลับ #2390 เมื่อ: เมษายน 09, 2013, 10:41:28 am »
R150 Pro ยังน่าเล่นอยู่รึเปล่าครับ เห็นทาง Macrocare บอกว่าไม่นำเข้ามาแล้ว

ก็ที่Digilife ครับ

« ตอบกลับ #2391 เมื่อ: เมษายน 09, 2013, 10:53:42 am »
มีAPPใหม่สำหรับคนชอบ Andriod ใน Egreat และ ยี่ห้ออื่นใน Realtek1186

APP สำหรับคนชอบดูคลิป ดูหนังซีรี่ย์ ดูหนังฟังเพลง โดยไม่อยากโหลด
ที่เราๆรู้จักกันดี DAILYMOTION

http://www.upload-thai.com/download.php?id=2ad2623d7208da4744d70c6ac70ccd3c

เทสแล้วเยี่ยมมาก แสดงผลภาพเป็น HD สุดสวย ดีกว่า APP IMS ที่มีติดตั้งมากับFirmware บางรุ่นบาง V.
ลื่นไหลภาพคม แล้วยังสามารถใช้ Thai Keyboard ที่ให้ไว้ searchหา หนัง เพลง ซีรี่ย์ซับไทย ได้สดวก
ใช้กับrealtek 1186ได้สมบูรณ์

ออฟไลน์ monsterton

• *
« ตอบกลับ #2392 เมื่อ: เมษายน 09, 2013, 05:27:23 pm »
r150 proยังมีของอยู่ป่าวคับ ผมอยู่ใกล้โลตัสศรีนคริน ราคาเท่าไหร่ครับ วันสองวันนี้จะไปเอาถ้าไม่มีจะมีตัวไหนที่ราคาใกล้เคียงแนะนำครับ

ออฟไลน์ avirutdk

• *
« ตอบกลับ #2393 เมื่อ: เมษายน 09, 2013, 08:54:08 pm »
รบกวนสอบถามเรื่อง Share USB Harddisk ผ่านทาง Samba ครับ

เราสามารถแชร์ USB Harddisk จาก R200 II ตัวที่หนึ่ง ไปยัง R6A II (ตัวที่สอง)ได้อย่างไรครับ ของผม Browse  เห็น 192: และก็ เห็นถึง  Drive แล้ว แต่พอกดเข้าไป เค้าถาม Username และ Password

แต่แปลกที่ Browse และดูหนังจาก PC, Mac และ จาก Egreat M34  ได้ครับ (ดูจาก  USB Harddisk ที่ต่ออยู่กับ R200 II) ใครทราบ ช่วยที