ผู้เขียน หัวข้อ: ใครใช้ Android Player ตั้งค่าเสียงกันยังไงบ้างครับ  (อ่าน 5158 ครั้ง)

ออฟไลน์ HD-LuveR

• Edge LED TV member
ผมใช้ AVR Onkyo แต่คงไม่ใช่ประเด็น
ประเด็นคือ Android HDD Player ยี่ห้อ Bluetime ชิป Realtek 1195 android 4.4.2 ของผมต้องตั้งค่าเสียงเอง
ยกตัวอย่าง
1. ตั้งเป็น PCM หรือ Auto
 - ไฟล์ทั่วไป 2 Ch เล่นได้ไม่มีปัญหา
 - ไฟล์ 5.1 หรือ 7.1 เล่นได้ แต่ปัญหาคือมันไม่ Auto เป็น 5.1 หรือ 7.1 ตามชนิดของไฟล์ มันจะ Downmix เป็น 2 Ch ให้อัตโนมัติ
*เล่นได้ทุกไฟล์ ทุกประเภทเสียง แต่จะได้เสียงออกมาเป็น PCM downmix 2 Ch ทุกไฟล์

2. ตั้งเป็น Pass-through / RAW
 - ไฟล์ทั่วไป 2 Ch เล่นไม่ได้ ไม่มีเสียงออก
 - ไฟล์ 5.1/7.1 เล่นได้ เสียงเป็นตามนั้นเลย ขึ้น Dolby AC3 / True HD / dts-HD

ปัญหาคือ ถ้าจะให้เป็น True HD 7.1 หรือ DTS 5.1 ต้องตั้ง Fix ไว้ แต่พอไปเจอไฟล์ที่เป็น 2 CH ธรรมดากลับไม่มีเสียงออก
ถ้าต้้ง Auto จะมีเสียงทุกชนิด แต่เป็นแบบ downmix

อยากให้เป็นแบบคอมพิวเตอร์ผม คือ
ถ้าเป็น 2 CH มันจะส่งออกเป็นแบบ PCM อัตโนมัติ
ถ้าเป็น 5.1/7.1 มันจะส่งออกเป็น RAW อัตโนมัติ

ส่วน AVR ลองแล้วมันสวิทช์ให้อัตโนมัติครับ ไม่ต้องไปตั้ง มันจะ Detect สัญญาณจาก HDMI อัตโนมัติ แล้วสวิชท์ไปตามเสียงที่ส่งมา
ตอนมันเปลี่ยนโหมดได้ยินมันสลับ Mode ดังแต๊กเลยครับ แล้วสัญลักษณ์ หน้าจอก็ขึ้นตามไฟล์ที่เล่น
ทดสอบโดยเล่นผ่านคอมพ์ ใช้ไฟล์ 3 แบบเล่นต่อเนื่องกัน
1. PCM 2 CH
2. Dolby 5.1 CH
3. DTS-HD 7.1 CH

ที่ AVR ไม่ต้องตั้งอะไรเลย มันสวิทช์ให้อัตโนมัติแล้วไฟสัญลักษณ์ ก็ขึ้นที่หน้า AVR ตามชนิดของไฟล์ที่เล่นเลยโดยช่วงเล่นไฟล์ช่วงแรกๆ AVR มันจะขึ้นเป็น PCM ก่อนแล้วค่อย Detect สัญญาณแปร๊บนึงแล้วสวิทช์โหมดให้เลย.

ใครใช้ Android Player อยากถามว่าท่านตั้งค่าเสียงกันอย่างไรบ้างครับ

µÒäÁè·Í§ ËÙäÁèà·¾ á¤èÍÂÒ¡àʾäÎà´¿

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
Re: ใครใช้ Android Player ตั้งค่าเสียงกันยังไงบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2015, 10:34:43 pm »
...ไปเมนู AVR onkyo ตั้งเป็น PCM หรือ DTS
...... .เมนูนี้ให้ตั้งเป็น Off ครับ(แปลว่า รับทั้ง PCM และ DTS)

...ส่วน  Android Player ตั้งเป็น RAW หรือ Auto (เครื่องนี้ผมก็ไม่เคยใช้ ได้แต่เดาๆ เอาครับ)

Re: ใครใช้ Android Player ตั้งค่าเสียงกันยังไงบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2015, 10:37:05 am »
...ไปเมนู AVR onkyo ตั้งเป็น PCM หรือ DTS
...... .เมนูนี้ให้ตั้งเป็น Off ครับ(แปลว่า รับทั้ง PCM และ DTS)

...ส่วน  Android Player ตั้งเป็น RAW หรือ Auto (เครื่องนี้ผมก็ไม่เคยใช้ ได้แต่เดาๆ เอาครับ)

ขอบคุณครับ ได้คำตอบแล้ว เป็นปัญหาของ CHIP 1195 เป็นกันทุกคน รออัพเดตเฟิร์มแวร์ตัวใหม่เพื่อแก้ปัญหานี้ (ถ้ามี)
 [ร้องไห้]
µÒäÁè·Í§ ËÙäÁèà·¾ á¤èÍÂÒ¡àʾäÎà´¿

ออฟไลน์ :)

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2015, 01:06:23 pm »
ตั้งไม่ได้ครับเป็นที่ fw ของเครื่อง ต้องกดสลับ autoกับraw ในเมนูตั้งค่าทุกครึั้งครับตอนนี้

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2015, 02:35:27 pm »
ตั้งไม่ได้ครับเป็นที่ fw ของเครื่อง ต้องกดสลับ autoกับraw ในเมนูตั้งค่าทุกครึั้งครับตอนนี้

ตามนี้เลยครับ ตอนแรกผมก็ต้องสลับเอาทุกครั้ง เลยคิดว่า คนอื่นตั้งค่ากันยังไง เพราะไม่สะดวกเลย หนังผมมีทั้งเก่าทั้งใหม่ ทั้งไทย ทั้งเทศ ทั้ง dts กับเสียงธรรมดา
ต้องเข้าไปตั้งค่าใหม่ทุกครั้ง

สรุปว่า เป็นเหมือนกันทุกคน รอ firmware update อย่างเดียวเลยครับ

ออฟไลน์ seksan4507

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2015, 05:29:27 am »
ผมใช้ q5 quad core ตั้งเป็น RAW เสียงออกครบทุกฟอแมต
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 17, 2015, 05:32:09 am โดย seksan4507 »

ออฟไลน์ Mio47

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2015, 09:36:18 am »
ผมใช้egreat r200s ชิบrealtex 1186  ตั้งเป็น rawก็เล่นได้หมดครับโดยไม่ต้องตั้งค่าไหมอ่ะครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2015, 08:42:32 pm »
ผมใช้egreat r200s ชิบrealtex 1186  ตั้งเป็น rawก็เล่นได้หมดครับโดยไม่ต้องตั้งค่าไหมอ่ะครับ

ใช่ครับเป็นบั๊กของ 1195 แต่ 1186 ไม่เป็น ตอนนี้กำลังแก้ไข firmware ของ 1195 อยู่ครับ