ผู้เขียน หัวข้อ: !!! รวมพลคนใช้ Sony BRAVIA LCD TV แฟนคลับมาทางนี้เลยครับ !!!  (อ่าน 2689393 ครั้ง)

ออฟไลน์ pry

• *
Re: !!! รวมพลคนใช้ Sony BRAVIA LCD TV แฟนคลับมาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #270 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2010, 07:35:22 pm »
ตอนนี้ NX800 มาแล้วนะครับ ผู้ใดสนใจจับจองกันได้ครับ แต่ไม่รู้ HX จะอีกนานมั้ย ตัว HX น่าสนใจมากเลยทีเดียวที่สำคัญมี local dimming ด้วยนะครับ แต่ NX ไม่มีครับแจ้งข่าวการเคลื่อนไหวให้ทราบทั่วกันครับ

ออฟไลน์ eMile

• *
Re: !!! รวมพลคนใช้ Sony BRAVIA LCD TV แฟนคลับมาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #271 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2010, 06:13:05 pm »
ขอถามเกี่ยวกับระบบปรับสัดส่วนภาพของ Sony หน่อยครับ

สนใจ 22BX300  เอามาดูไว้ดูทรู บนโต๊ะทำงานครับ

ปัจจุบันใช้ Samsung 22"  ซีรี่ส์ 3 จำรุ่นไม่ได้ ซื้อตอนเค้าโละ
ข้อเสียคือ ระบบปรับสัดส่วนภาพ มันตัดด้านบนล่างออกเยอะเกินไป
เวลาดูช่องหนังแล้วไม่เห็นซับ  ถ้าปรับขึ้น ก็ตัดด้านบนออกเยอะเกิน

ถ้าปรับเป็น 16:9 เลย หน้าคนก็อ้วนแบนจนรับไม่ได้

ที่บ้านมี LCD Projection 50" ของ Sony อยู่เครื่องนึง
มันมีระบบ Wide zoom ดูแล้วชอบน่ะครับ
เพราะมันจะยืดเยอะเฉพาะทางด้านข้าง แล้วตัดขอบบนล่างออกน้อยมาก

อยากทราบว่า 22BX300 มันจะมีระบบนี้เหมือนกันมั๊ย

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ninja46

• *
« ตอบกลับ #272 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2010, 10:56:06 am »
คือว่าอยากทราบวิธี sync bravia กับ ps3

ไม่ทราบว่าตั้งค่าtv จาก menu ไหนอย่างไร บ้างคับ

รบกวนสอนวิธีที่คับ

ขอบคุณ [ปลื่ม]

ออฟไลน์ kamenriderman123

• *
« ตอบกลับ #273 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2010, 04:33:23 pm »
เพิ่งถอย 32EX400 มาครับ คือภาพที่ได้ค่อนข้างแย่ครับ ทั้งที่ดูจากทีวีเสาอากาศคอนโดธรรมดา ๆ กับทั้งที่ต่อจาก PC เข้าช่อง PC in (หัวสายต่อสีน้ำเงินอ้ะครับ) แล้วลองเปิดหนังดีวีดีดู เปรียบเทียบกับจอคอม (ใช้โหมดที่สองจอ แล้วลากเม๊าท์ทะลุผ่านกันได้ เรียกว่าโหมดอะไรไม่รู้) ก็ลากหนังไปลองที่จอคอมที ลองที่ทีวีทีแล้วเปรียบเทียบ ถือว่าค่อนข้างแย่ครับ ภาพมืด ๆ มัว ๆ เหมือนมีหมอก และก็ภาพแตก (นั่งดูในระยะ 1 เมตร เปิดไฟห้องดู) คือไม่ทราบว่ามันมีวิธีในการปรับเซ็ตตั้งค่าอะไรยังไงบ้างครับ ให้ภาพมันออกมาสวย ไม่มืด ไม่แตกอ้ะครับ รบกวนผู้รู้ช่วยให้ความรู้ทีครับ ว่าต้องปรับที่คอมพิวเตอร์ยังไง ปรับที่ทีวียังไงอ้ะครับ (สเปคคอมไม่ต้องพูดถึง สูงอยู่แล้วครับ) ขอบคุณล่วงหน้ามาก ๆ เลยนะครับ

น่าจะซื้อ EX500ไปเลยน่าจะดีกว่านะคับ ทั้งภาพและเสียงดีกว่ากันเยอะคับ

รุ่น ex400 ผมเห็นคนใช้บ่นกันบ่อยๆคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2010, 04:35:06 pm โดย kamenriderman123 »

ออฟไลน์ GURUNUKE

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #274 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2010, 07:05:30 pm »
 [ไม่เอา]ผมใช้ Sony 32EX500  ครับ

แต่สัญญาน UBC ที่ใช้เป็นแบบหัวแจ๊ก TV ปรกติ เพราะมันเป็นของคอนโดที่ผมอยู่ ภาพมันไม่ชัดเลย ต่างจาก TV จอแก้วเครื่องเก่าเยอะเลย

ถ้าเกิดผมจะแปลงหัวแจ๊กธรรมดาเป็นสายแบบ HDMI หรือ Component สัญญานกับภาพมันจะชัดขึ้นไหมครับ

ปล. ผมลองเอา AJ DVD ต่อ Component เข้า Sony 32EX500 (ซื้อมา6วัน) เสียบสายครบ แต่ภาพไม่มีสีครับ ออกสีเทาๆ พอร์ทเสียหรือยังไงครับ

ก็ลองถอดทีละสาย ก็ปรากฎว่า เอาสายแดงออกภาพก็ไม่มีสี เอาสายน้ำเงินออกภาพก้ไม่มีสี เอาสายเขียวอกภาพหายไปเลยครับ

งงมาก ตกลงอะไรเสีย (สายเพิ่งซื้อเมื่อวาน วันนี้จะลองเอาสายไปเปลี่ยนดูก่อน หรือว่า พอร์ท AJ DVD มันเสีย เพราะถ้าต่อ AV กับดูได้ไม่ปัญหา ) [โขกโต๊ะ]

ออฟไลน์ D.N.A.

• *
« ตอบกลับ #275 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2010, 07:19:43 pm »
สมาชิกใหม่ มารายงานตัวครับ เป็นแฟน SONY มานานแล้ว
เพิ่งได้เป็นเจ้าของ KLV-46Z550A ครับ

ออฟไลน์ xcartoon

• *
« ตอบกลับ #276 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 09:41:06 pm »
สมาชิกใหม่ มารายงานตัวครับ เป็นแฟน SONY มานานแล้ว
เพิ่งได้เป็นเจ้าของ KLV-46Z550A ครับ

ไปได้จากไหนมาครับ

ออฟไลน์ invigator

• *
« ตอบกลับ #277 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 11:31:32 pm »
ได้มาราคาเท่าไร จากร้านไหนครับ
ผมจะซื้อรุ่นนี้อยู่ครับ

ออฟไลน์ beber

• *
« ตอบกลับ #278 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 11:56:41 pm »
คือกำลังจะไปซื้อ Sony 32"  32EX500 ถ้าไปซื้อที่ shop ของ sony ราคาจะสูงไปไหมอะค่ะ

รบกวนช่วยแนะนำร้านที่ซื้อให้ทีนะค่ะ  ขอบคุณล่วงหน้านะค่ะ ^^

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 25, 2010, 01:15:30 pm โดย beber »

ออฟไลน์ maxmobius

• *
« ตอบกลับ #279 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 12:39:32 pm »
เพิ่งถอย 32EX400 มาครับ คือภาพที่ได้ค่อนข้างแย่ครับ ทั้งที่ดูจากทีวีเสาอากาศคอนโดธรรมดา ๆ กับทั้งที่ต่อจาก PC เข้าช่อง PC in (หัวสายต่อสีน้ำเงินอ้ะครับ) แล้วลองเปิดหนังดีวีดีดู เปรียบเทียบกับจอคอม (ใช้โหมดที่สองจอ แล้วลากเม๊าท์ทะลุผ่านกันได้ เรียกว่าโหมดอะไรไม่รู้) ก็ลากหนังไปลองที่จอคอมที ลองที่ทีวีทีแล้วเปรียบเทียบ ถือว่าค่อนข้างแย่ครับ ภาพมืด ๆ มัว ๆ เหมือนมีหมอก และก็ภาพแตก (นั่งดูในระยะ 1 เมตร เปิดไฟห้องดู) คือไม่ทราบว่ามันมีวิธีในการปรับเซ็ตตั้งค่าอะไรยังไงบ้างครับ ให้ภาพมันออกมาสวย ไม่มืด ไม่แตกอ้ะครับ รบกวนผู้รู้ช่วยให้ความรู้ทีครับ ว่าต้องปรับที่คอมพิวเตอร์ยังไง ปรับที่ทีวียังไงอ้ะครับ (สเปคคอมไม่ต้องพูดถึง สูงอยู่แล้วครับ) ขอบคุณล่วงหน้ามาก ๆ เลยนะครับ

LCD ต่อกับเสาอากาศ ก็ต้องทำใจครับ ผมต่อก็ไม่ชัดเหมือนกัน ต่อ UBC ก็โอเคขึ้นมาพอรับได้

ส่วนต่อกับคอมพ์ต้องดูว่าปรับความละเอียดสำหรับจอ LCD ไว้เป็นเท่าไหร่
ซึ่งที่ผมเคยลองต่อผ่านช่อง PC in (D-sub) มันก็ไม่ค่อยชัด เพราะปรับความละเอียดสูงๆ ไม่ได้
แต่พอลองเป็น HDMI ภาพดีขึ้นเยอะเลยครับ คมชัดมาก

• *
« ตอบกลับ #280 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 12:47:20 pm »
คือว่าอยากทราบวิธี sync bravia กับ ps3

ไม่ทราบว่าตั้งค่าtv จาก menu ไหนอย่างไร บ้างคับ

รบกวนสอนวิธีที่คับ

ขอบคุณ [ปลื่ม]

sync นี่หมายถึง HDMI Control หรือเปล่าครับ
ถ้าใช่ ก็เข้าไปในเมนู setting ของ TV เปิด HDMI Control ให้เป็น Enable
และใน PS3 ก็เข้า setting เปิด HDMI Control เป็น enable ด้วย
เท่านี้ PS3 กับ TV ก็จะ sync กัน
คือเวลาดูทีวีช่องปกติอยู่ ถ้าเปิด ps3 มันก็จะ switch ไปเป็น ps3 เลย
พอปิดเครื่อง ps3 มันก็จะกลับมาเป้นช่องทีวีปกติให้

• *
« ตอบกลับ #281 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 01:11:13 pm »
ขอถ่ามหน่อยครับ ผมซื้อสาย component มาต่อกับ tv sony ex400 สัญญาณภาพมาปกติ แต่สัญญาณ เสียงทำไม่รับได้แค่เส้นเดียว ปกติเสียงจะมี 2 เส้นนะครับ แดงกับขาว เครื่องที่ต่อเป็น pioneer นะครับ ลองสลับแล้วที่เครื่องเล่นส่งไป ทั่ง2 เส้นนะครับ  แต่ tv รับได้แค่รูเดียว [กระดึบ] [กระดึบ] [ร้องไห้] [ร้องไห้] [ปาดเหงื่อ]ขอบคูรครับ
รบกวนผู้รู้ตอบหน่อยครับ ขอบคุณครับ

ของผมลองต่อเสียงมันก็เข้า 2 นะครับ
ลองถ่ายรูปข้างหลังการต่อมาให้ดูได้ไหมครับ

มีที่สงสัยอีกอันนึงคือ sony รู้สึกจะมี AV3 input ที่มันใช้ port เดียวกับ Audio ของ component ชุดนึง จำไม่ได้ว่าชุดไหน
แต่มันจะมีเมนูให้ปรับว่า จะเอา Audio มาทำเป็น AV input อะไรประมาณนี้ ลองปิดฟังก์ชั่นนี้ดูก่อนไหมครับ

ออฟไลน์ ninja46

• *
« ตอบกลับ #282 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 10:48:31 am »
ผมเพิ่งได้ ex500 มาคับ ตอนประกอบขาตั้ง คนต่อคงไปโดนหน้าจอเข้า

มันเป็นคราบปืดๆๆบนหน้าจอ     (ต้องส่องแดดถึงเห็น) 

ไม่ทราบใช้อะไรทำความสะอาดถึงออกคับ

ออฟไลน์ goonthep

• *
LCD Sony 40" 40BX400 ใช้ดู TV ผ่านเสาอากาศ TV ธรรมดา ภาพพอดูได้มั๊ยครับ และถ้าดูหนัง DVD กับเครื่องเล่น แบบถูกๆๆ ภาพพอดูได้มั๊ยครับ เห็นตอนนี้ราคาถูกดี...ขอบคุณครับ...รบกวนขอคำแนะนำด้วยน่ะ ที่บ้านจะให้ซื้อแล้ว

ออฟไลน์ goonthep

• *
จะซื้อ LCD 40" (( BX400 )) ที่ Powerbuy เราควรซื้อประกัน 3 ปี เพิ่มดีมั๊ยครับ (( ภายใน 3ปี น่าจะมีปัญหามั๊ย )) ราคาประกัน ประมาณ 900 บาทมั่ง

ออฟไลน์ Livio

• *
« ตอบกลับ #285 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2010, 09:44:22 am »
เพิ่งได้มาครับ ขอเข้าร่วมเป็นสมาชิก SONY ด้วยน่ะครับ 40EX500  [รัก]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 28, 2010, 09:46:06 am โดย Livio »

ออฟไลน์ donraemo

• *
« ตอบกลับ #286 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2010, 12:51:47 pm »
ผมใช้ EX700 40 นิ้ว และ ชุดhome DAV-TZ710 ครับ

อยากทราบวิธีต่อ ps3 เข้า ชุดhome จะต่อยังไงครับ

ขอบคุณครับ  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ Casper

• *
« ตอบกลับ #287 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2010, 01:49:43 pm »
กำลังจะซื้อครับ แต่คิดไม่ตกระหว่าง KLV-32EX600 LED ไม่มี Motion Flow 100 Hz. กับ KLV-32EX500 LCD แต่มี Motion Flow 100 Hz.

ไอ้เจ้า Function Motion Flow 100 Hz. นี่จำเป็นมั้ยครับ

ถ้าจำเป็นก็คงต้องกระโดดไป KLV-32EX700 เลยมั้งเนี่ย

ขอบคุณครับ