ผู้เขียน หัวข้อ: !!! รวมพลคนใช้ Sony BRAVIA LCD TV แฟนคลับมาทางนี้เลยครับ !!!  (อ่าน 2692858 ครั้ง)

ออฟไลน์ issarapap9

• *
Re: !!! รวมพลคนใช้ Sony BRAVIA LCD TV แฟนคลับมาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #324 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2010, 11:56:58 am »
เพิ่งถอย EX700 มาครับ
เวลาดูทีวีเสียงทำไมอยุ่ๆมันดัง บางทีก็ค่อยครับ
ต้องตั้งค่าเสียงแบบไหนรึป่าว ผมต่อไว้ 4 แบบ

-ดูทีวีต่อสาย AV ของทรู
-ต่อ HDMI PS3 ไว้
-ต่อ optical จาก PS3 มาทีวี
-ต่อชุดโฮมสาย ขาว-แดง เข้า ทีวี
 [ร้องไห้] [ร้องไห้] [ร้องไห้]

ออฟไลน์ logic

• Flat TV member
  • *
Re: !!! รวมพลคนใช้ Sony BRAVIA LCD TV แฟนคลับมาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #325 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2010, 01:39:33 am »
ในที่สุดก็มาอยู่คลับ SONY จนได้ครับ

ฝากเนื้อฝากตัวด้วย

เพิ่งแกะกล่องประกอบเสร็จกับ 32EX600 ครับ

ประทับใจที่กินไฟน้อย แต่............ไม่มี 100Hz มันจะเป็นไรป่ะครับ  [ปาดเหงื่อ]

ออฟไลน์ torty

• *
« ตอบกลับ #326 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2010, 10:17:35 am »
BX4 400 ผมใช้อยู่ก็โอนะ เพียงไม่มีไหมดปรับแสงอัตโนมัติเฉย ๆ ดูบอลโลกใช้ได้  ไม่มีช่องต่อหูฟังเลยเอาสัญญาณเสียงออกแดงขาวด้านหลังต่อกับหูฟังไร้สาย ไว้ดูตอนลูกหลับ ต่อสาย HDMI แล้วภาพสุดยอดดดคับ    [หื่น]

ออฟไลน์ nickyao

• *
« ตอบกลับ #327 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2010, 11:58:16 pm »
 [คิคิ]ไปถอย 32EX500 LCD มาละ

ออฟไลน์ FMpunpoon

• *
« ตอบกลับ #328 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 01:58:25 am »
เวลาดูทีวีเสียงทำไมอยุ่ๆมันดัง บางทีก็ค่อยครับ
ต้องตั้งค่าเสียงแบบไหนรึป่าว ผมต่อไว้ 4 แบบ

-ต่อชุดโฮมสาย ขาว-แดง เข้า ทีวี

กำลังจะซื้อเลย อยากทราบวิธีแก้ด้วยครับ
เครื่องของเพื่อนยี่ห้ออะไรไม่รู้ ก็เป็นนะ ดูทีวีธรรมดา เดี๋ยวเสียงดังเสียงเบา

ออฟไลน์ moozila

• *
« ตอบกลับ #329 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2010, 06:54:10 pm »
สวัสดี ครับ  ผมของฝากตัวเป็นน้องใหม่ sony  ด้วยนะครับ  ทีแรก ผมเลือก รุ่นที่จะซื้อได้แล้ว

แต่ตอนนี้ผม เริ่มจะลังเล แล้วครับ  ว่าจะเล่น EX400  หรือ  EX500  ดี หรือมีรุ่นอื่นน่าสนใจ ในราคาไม่เกิน 20.000

แต่ผม เน้น  LCD 32'' แน่นอน แต่ยังสงสัย ไม่หายเรื่อง HD READY  กับ  FULL  HD  เพราะผมหาข้อมูล

จากหลายเวปแล้ว  บางเวป บอกไม่ต่าง//// แต่บางเวป บอกต่างกัน  คือผมอยากให้แน่ใจว่า ซื้อมาแล้ว

ไม่ผิดหวังทีหลัง  คือผมจะเอามาเล่น  x-box360  กับ  เจ้าเครื่องเล่น  playon  hi-def ครับ

ปล.ท้ายสุดนี้  ผมควรจะเล่นเครื่อง  playon  hi-def  หรือซื้อ เครื่องเล่นแผ่น  blu-ray  ดีครับ

ออฟไลน์ issarapap9

• *
« ตอบกลับ #330 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2010, 11:20:20 pm »

กำลังจะซื้อเลย อยากทราบวิธีแก้ด้วยครับ
เครื่องของเพื่อนยี่ห้ออะไรไม่รู้ ก็เป็นนะ ดูทีวีธรรมดา เดี๋ยวเสียงดังเสียงเบา
ตอนนี้หายแล้ว *o*
ปรับมั่วๆเอา  - -
ไม่แน่ใจว่าตรง เมนู เพิ่มพลังเสียง รึป่าวที่ทำให้เดี๋ยวดัังเดี๋ยวค่อย
เปิดตอนเล่นหนังบลูเรย์น่าจะเวอร์ค แต่ดูทีวี ผมจะปิดโหมดนี้ไว้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2010, 11:23:17 pm โดย issarapap9 »

ออฟไลน์ beber

• *
« ตอบกลับ #331 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2010, 03:20:34 pm »
วันนี้ตอนต่อ PS3 กับทีวี (รุ่น EX500) เล่นไปสักพักอยู่ๆภาพก็เปลี่ยนออกสีส้ม มั่วๆ
พอกดเปิดทีวีใหม่ภาพกลับมาชัดเหมือนเดิมแต่เสียงหายไป ลองปิดรอบ 2 ก็กลับมาเหมือนเดิม
เคยเจออาการแบบนี้มาครั้งนึงแล้ว นี้เป็นรอบที่ 2 แล้ว ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไรหรอค่ะ ลองดูในคู่มือแล้วไม่มีเลยอะค่ะ
ส่วนเกมที่เล่น FF13 ค่ะ
รบกวนผู้รู้ตอบทีนะค่ะ ขอบคุณมากเลยค่ะ  [ร้องไห้]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2010, 03:22:47 pm โดย beber »

ออฟไลน์ moozila

• *
« ตอบกลับ #332 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2010, 05:19:10 pm »
อ้าว ผมเคยจะไปซื้อมาแล้วทีนึง แต่ของหมด  รุ่น 32EX500 นี้แหละ  หามาหลายร้านแล้ว

เค้าบอกว่ารอ ของ เข้า เลยยังไม่ได้ซื้อซะที  แล้ว คุณ beber  ต่อดูหนังปรกติดีหรือป่าวครับ

ผมว่าจะมาต่อเล่น  x-box เหมือนกัน  ถ้าไงขอให้อาการ  หาต้นเหตุให้เจอนะครับ

แล้วมาบอกความคืบหน้า  ด้วยนะครับ

ออฟไลน์ hentaiman

• *
« ตอบกลับ #333 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 01:59:33 pm »
เพิ่งสั่งซื้อ EX400 ไปกับทางร้าน DIGITAL DC เหมือนกันครับ 14900 บาท ได้ของวันพุธ ตัดสินใจซื้อตัวนี้เพราะ Full HD ที่ 32 นิ้ว และหวังว่าภาพน่าจะต่างจาก BX พอสมควร เพราะเห็นว่าเทียบรุ่นกันแบบนี้ BX=T series EX=V series  ปกติไม่ได้ใช้ 100Hz เท่าไหร่เพราะใช้เป็นมอนิเตอร์ กับเล่นเกมคอนโซลบ้างเท่านั้นเอง ดู Free TV กับพลาสม่า

ออฟไลน์ beber

• *
« ตอบกลับ #334 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 02:28:44 pm »
อ้าว ผมเคยจะไปซื้อมาแล้วทีนึง แต่ของหมด  รุ่น 32EX500 นี้แหละ  หามาหลายร้านแล้ว

เค้าบอกว่ารอ ของ เข้า เลยยังไม่ได้ซื้อซะที  แล้ว คุณ beber  ต่อดูหนังปรกติดีหรือป่าวครับ

ผมว่าจะมาต่อเล่น  x-box เหมือนกัน  ถ้าไงขอให้อาการ  หาต้นเหตุให้เจอนะครับ

แล้วมาบอกความคืบหน้า  ด้วยนะครับ

รู้แล้วค่ะว่าเป้นที่อะไร สายต่อของ PS3 มีปัญหา หาตั้งนาน - -*  [ร้องไห้]

ดูหนังปกติดีค่ะ  [yes]

ออฟไลน์ iam

• *
« ตอบกลับ #335 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 04:28:29 pm »
อยากทราบ firmware EX500 ของเพื่อนๆ เป็นเท่าไรครับ ของผม 1.12 แล้วมันมีวิธี Upfirmware หรือเปล่าครับ
เห็นใน youtube เมนูต่างๆ มันเป็นคล้ายๆของ PS3 อ่ะ ครับ แต่ modle เครื่อง ต่างกันตรง KDL กับ KLV ครับ
อยากได้เมนูปรับ LCDtv ที่ เป็น XMB แบบใน PS3 อ่ะครับ มีผู้รู้ที่นี่ไหมครับ ช่วยชี้แนะทีครับ

ผมลองอัพเอง ของเดิม 1.12 อัพเป็น 1.139 ----> http://www.sony-asia.com/support/download/402017/product/klv-40ex500

ตามเวปบอกว่า connect HDMI 1.4 ดีขึ้น แต่ก็ไม่รู้ดีขึ้นไง เพราะไม่มี V. 1.4 นอกนั้นก็เหมือนเดิมครับ

ออฟไลน์ ๛<:ScOrPiO:>๛

• *
« ตอบกลับ #336 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 05:37:56 pm »
อยากทราบ firmware EX500 ของเพื่อนๆ เป็นเท่าไรครับ ของผม 1.12 แล้วมันมีวิธี Upfirmware หรือเปล่าครับ
เห็นใน youtube เมนูต่างๆ มันเป็นคล้ายๆของ PS3 อ่ะ ครับ แต่ modle เครื่อง ต่างกันตรง KDL กับ KLV ครับ
อยากได้เมนูปรับ LCDtv ที่ เป็น XMB แบบใน PS3 อ่ะครับ มีผู้รู้ที่นี่ไหมครับ ช่วยชี้แนะทีครับ

ผมลองอัพเอง ของเดิม 1.12 อัพเป็น 1.139 ----> http://www.sony-asia.com/support/download/402017/product/klv-40ex500

ตามเวปบอกว่า connect HDMI 1.4 ดีขึ้น แต่ก็ไม่รู้ดีขึ้นไง เพราะไม่มี V. 1.4 นอกนั้นก็เหมือนเดิมครับ

1.139 ถ้าอัพไปแล้วต้อง set ค่าต่างๆใหม่มั้ยครับ หรือค่าที่ตั้งไว้ของเดิมยังอยู่ครับ กลัวอัพไปแล้วค่าที่ตั้งไว้กลับเป็นค่า มาตราฐานจากโรงงาน
หรือพอมีท่านไหน setค่าต่างๆแบบ แหล่มๆมั่งครับ ของตัว ex500 แบบดูหนัง และ เล่นเกมส์ ขอบคุณมาก ครับ
  ปล.ขอเข้าสู่ อารยธรรม SONY ด้วยคนครับ  [เท่ห์]

ออฟไลน์ nongpk22

• *
« ตอบกลับ #337 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2010, 03:43:22 am »
มีคำถาม จะถามครับ รบกวนด้วยนะครับ

1. กดดู firmware ของ NX500 ว่าเป็น เวอร์ชั่น อะไร กดยังไงหรอ

2. ผมผลองเข้าไปดูที่ เว็บ http://www.sony-asia.com/support/download/product/klv-32nx500/modelfirst
ปรากฎว่ามันมี 2 เวอร์ชั่นให้อัพ อะครับ แล้ว 2 เวอร์ชั่นนี้ มันต่างกันยังไง แล้ว ควรอัพ เวอร์ชั่นไหนดี ระหว่าง
System Software Update (Version 1.139)
System Software Update (Version 1.539)

3. ถ้าอัพแล้ว TV จะดีขึ้นยังไง อะครับ

4. อยากทราบรายละเอียดวิธีการอัพ ว่าต้องทำอย่างไรบ้าง

ปล.รบกวนหน่อยนะครับ ผมทำไม่เป็น - -
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 22, 2010, 04:10:47 am โดย nongpk22 »

ออฟไลน์ prasiar2

• *
« ตอบกลับ #338 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2010, 08:41:29 am »

1.139 ถ้าอัพไปแล้วต้อง set ค่าต่างๆใหม่มั้ยครับ หรือค่าที่ตั้งไว้ของเดิมยังอยู่ครับ กลัวอัพไปแล้วค่าที่ตั้งไว้กลับเป็นค่า มาตราฐานจากโรงงาน
หรือพอมีท่านไหน setค่าต่างๆแบบ แหล่มๆมั่งครับ ของตัว ex500 แบบดูหนัง และ เล่นเกมส์ ขอบคุณมาก ครับ
  ปล.ขอเข้าสู่ อารยธรรม SONY ด้วยคนครับ  [เท่ห์]
ขอบคุณมากครับ คุณ iam คงต้องศึกษาดูอีกที ว่า HDMI 1.4 มันดียังไง ส่วนตัวแล้วใช้ ดูหนัง DVD กับเล่นเกมใน PS3 ครับ ตอน เล่นเกมผมเลือกโหมด
ภาพยนต์ครับไม่ได้เลือกโหมดเกม รู้สึกไม่แจ่มเท่าไร ส่วน DVD นี่ปรับตามใจชอบครับอีกอย่างครับที่อยากรู้ เวลาเล่น PS3 นี่ 100Hz มีผลไหมครับ
แต่เวลาดู DVD นี่เห็นได้ชัดเลยครับ 100 Hz อีกอย่างยังไม่ได้ลองBlueray เลย แผ่นราคาสูงเกิน

ออฟไลน์ pakornbo

• *
« ตอบกลับ #339 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2010, 10:59:02 am »
รบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ ผมใช้ 32NX500 อยู่ มันเป็นกระจก เวลาดูแล้วเงาสะท้อนเยอะมาก ทำยังไงถึงจะช่วยลดเงาสะท้อนได้อะครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ nongpk22

• *
« ตอบกลับ #340 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2010, 12:30:35 pm »
รบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ ผมใช้ 32NX500 อยู่ มันเป็นกระจก เวลาดูแล้วเงาสะท้อนเยอะมาก ทำยังไงถึงจะช่วยลดเงาสะท้อนได้อะครับ ขอบคุณครับ

มันจะสะท้อนตอนเป็นฉาก มืดๆดำๆ ใช่มะ ^^ ของผมก็เป็น (แต่ถ้า เป็น ภาพปกติ ทีไม่มี โทนสีดำ ก็จะไม่สะท้อนอะครับ)

ถ้าให้ดี ก็ ปิดไฟ ดู หรือ ให้มีแสงภายในห้องให้น้อยที่สุด อะครับ

ปล.แต่เวลาผมเล่น PS3 แทบจะไม่เห็นเงาสะท้อน เลยครับ
แต่ถ้าดู TV ที่มีฉากมืดๆ นี่ เห็นเงาตัวเองไปนั่งอยู่ใน TV - - 555 (พยยามอย่าไปเพ่งเล็นในเห็นมิติที่เป็นเงาสะท้อนครับ ช่วยได้. . )

ออฟไลน์ KungHa

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #341 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2010, 12:55:27 pm »
สวัสดี ครับ  ผมของฝากตัวเป็นน้องใหม่ sony  ด้วยนะครับ  ทีแรก ผมเลือก รุ่นที่จะซื้อได้แล้ว

แต่ตอนนี้ผม เริ่มจะลังเล แล้วครับ  ว่าจะเล่น EX400  หรือ  EX500  ดี หรือมีรุ่นอื่นน่าสนใจ ในราคาไม่เกิน 20.000

แต่ผม เน้น  LCD 32'' แน่นอน แต่ยังสงสัย ไม่หายเรื่อง HD READY  กับ  FULL  HD  เพราะผมหาข้อมูล

จากหลายเวปแล้ว  บางเวป บอกไม่ต่าง//// แต่บางเวป บอกต่างกัน  คือผมอยากให้แน่ใจว่า ซื้อมาแล้ว

ไม่ผิดหวังทีหลัง  คือผมจะเอามาเล่น  x-box360  กับ  เจ้าเครื่องเล่น  playon  hi-def ครับ

ปล.ท้ายสุดนี้  ผมควรจะเล่นเครื่อง  playon  hi-def  หรือซื้อ เครื่องเล่นแผ่น  blu-ray  ดีครับ

ถ้า 32 นิ้วเนี่ยจิงๆแล้วมันต่างครับแต่ต่างไม่ถึงขนาดเราแยกออกเห็นได้ชัด
ส่วนที่ตัว Xbox มันก็มีให้ set output อยู่ครับ

บอกตรงๆผมก็ไม่ได้เชี่ยวชาญเรื่องพวกนี้หรอกครับแต่ว่า จากที่ลองของตัวเอง คือผมก็พึ่งซื้อทีวีมาได้สักเดือนเองครับ

46 NX700 ครับ แล้วก็พึ่งถอย Xbox มาเมื่อ 2 อาทิตย์ที่แล้ว ตามมาด้วย playon อาทิตย์นี้
สรุปความพอใจ แจ่มมากครับ

ด้วยขนาด 46 นิ้วเนี่ย ผมดูทีวีกับเสาอากาศที่บ้านงอๆ ก็ดูได้นะครับไม่ถึงกับอนาจใจ 555+ เว้นแต่ช่องที่สัญญาณไม่ดี
ต่อกับ dvd pana เก่าๆ อันนี้ภาพแย่จริงๆครับ เพระาว่ามันไม่มีการ upscale ให้เลย ผมคิดถึงตัว 32 นิ้วเลยอ่ะครับ แบบว่าอืมถ้าซื้อใหญ่มา แล้วไม่เปลี่ยน source ที่ใช้ดูหนังนี่แย่แน่ๆ ภาพนี่ ดูแล้วแอบเซ็งครับ
มาถึงการต่อเข้ากับเจ้าน้อง X ของผมมั่ง 555+ สุดยอดครับ ต่อกับ hd ready เป็นไงไม่รู้ครับ แต่ว่า ต่อออก 1080 Full HD นี่แหล่มมากครับ แต่ก่อนเล่นของเพื่อนจอ 32 นี่ก็ว่าธรรมดานะครับ แต่ต่อกับจอใหญ่ๆหน่อยเป็น Full โลดครับ สะใจมาก ชัดดีจริงๆครับ ถ้าหนักเล่นเกมส์นี่ 100hz มันไม่ได้ใช้นี่ครับเกมส์ใช้ 50hz อยู่ แต่เผื่อดูหนังก็มี 100hz ก็ดีครับ จริงๆแอบเล็ง 40EX600 ไว้อยู่ครับ กะเอาไว้ห้องนอน เวลาคนอื่นดูหนังไปผมเล่นเกมส์จะได้แยกคนเดียวได้

ส่วนที่ถามเรื่อง play on หรือว่า blu-ray ดี เนี่ยอันนี้อยู่ที่ตัวเราด้วยครับ ส่วนตัวผมคิดว่า playon ผมใช้สะดวกมากครับเพราะว่า
1. เวลาไปเที่ยวต่างจังหวัดผมก็เอามันไปด้วยสบายกว่า
2. หากท่านเป็นพวกโหลดไฟล์มา เอาแค่โหลด dvd ละกัลครับ เอาไฟล์ iso ใส่ play on เปิดดูอย่างน้อยก็ดีกว่า เครื่องเล่น dvd กิ๊กก๊อกเยอะลเยครับ เมื่อวานพึ่งลองดูเองคัรบ ภาพดีกว่าจมเลยเพราะเครื่องเก่าผมไม่ได้ upscale
3. ไฟล์ต่างๆที่จะหาได้ก็มีมากกว่าเดิมเยอะครับ mkv หรืออื่นๆ หรือถ้าท่านจะหาซื้อจากพ่อค้าที่ขาย HDD พร้อมหนัง bluray rip ก็ดีครับชัดดี ปล. อยู่ที่ขนาดไฟล์ size ด้วยนะครับ ผมดู avatar 1080p 60GB กับพวก หนัง 1080 10 กว่า GB นี่คุณภาพก็ต่างกันนะครับ บางทีหนังเก่าๆอยากดูชัดกว่า dvd ผมก็หา 720p มาดูก็ชัดแล้วครับ
4. ให้ซื้อแผ่น bluray มาดองๆไว้ก็ไม่ไหวอ่ะครับ แต่ก่อนสมัย vdo ซื้อหนังมันทุกเดือน ไม่รู้หนังมันหายไปไหนเองได้ไงก็ไม่รู้ครับ 55+ แบบว่าเพื่อนยืมหายยืมหาย
5. ถ้าคุณมีแผนว่าจะซื้อเครื่อง bluray แต่เอาแบบไม่คิดมากอะครับ ก็PS3 สักตัวก็ดีครับ ผมก็เล็งๆไว้อยู่ ไม่ได้ศึกษาเรื่องการถอดรหัสเสียงอะไรมันเลยนะครับแค่แบบว่า เผื่อเอามันไว้เล่นเกมส์ 30% อีก 70 ไว้เปิดหนัง bluray (แต่จะได้ซื้อแผ่นรึป่าวไม่รู้ รอมีกุ๊กกู๋ มันอ่านได้มั้ยก็ไม่ได้หาข้อมูลครับ)

สรุปถ้าท่านเป็นพวก ชอบโหลดหรือพวกคอเล่นเน็ตอยู่แล้วก็ playon สะดวกดีครับ แต่ถ้าท่านไม่ค่อยมีเวลา แล้วกำลังทรพไหวก็ bluray player ก็ดีครับ

ขอให้มีความสุขกับสิ่งที่ท่านกำลังจะสอยมาครับ ^^ ซื้อมาแล้วก็ใช้ให้เต็มที่ครับ
Sony : 46NX700
Cable : True
Media Player: PlayOn
Game : Xbox 360 / PSP / NDSL / PS3 (friend swap)
PC: i7 + GTX460