ผู้เขียน หัวข้อ: !!! รวมพลคนใช้ Sony BRAVIA LCD TV แฟนคลับมาทางนี้เลยครับ !!!  (อ่าน 2692934 ครั้ง)

ออฟไลน์ Benzero

• *
Re: !!! รวมพลคนใช้ Sony BRAVIA LCD TV แฟนคลับมาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #378 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2010, 01:19:54 am »
สมาชิกใหม่ รายงานตัวคับ..
เพิ่งถอย Sony Bravia BX300 มาคับ ราคา11900(ถือว่าโอป่าวคับ)
แต่พอมาต่อกับสัญญาณเคเบิลที่คอนโด กะ ดีวีดี รู้สึกว่าภาพไม่ค่อยชัดเลยคับ..
มีวิธีการตั้งค่าหรือคู่มือการใช้ป่าวคับ (เพราะในกล่องไม่เห็นมีคู่มือมาให้อะคับ)

ขอบคุณคับ..

ออฟไลน์ hentaiman

• Flat TV member
  • *
Re: !!! รวมพลคนใช้ Sony BRAVIA LCD TV แฟนคลับมาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #379 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2010, 02:37:36 pm »
สมาชิกใหม่ รายงานตัวคับ..
เพิ่งถอย Sony Bravia BX300 มาคับ ราคา11900(ถือว่าโอป่าวคับ)
แต่พอมาต่อกับสัญญาณเคเบิลที่คอนโด กะ ดีวีดี รู้สึกว่าภาพไม่ค่อยชัดเลยคับ..
มีวิธีการตั้งค่าหรือคู่มือการใช้ป่าวคับ (เพราะในกล่องไม่เห็นมีคู่มือมาให้อะคับ)

ขอบคุณคับ..

มีรีวิวอยู่ในหน้านี้น่ะครับ http://lcdtvthailand.com/review/detail.asp?param_id=356

DVD ลองเข้า scene เลือก cinema ดูนะครับ ภาพจะดีขึ้นพอสมควร
ไม่แนะนำให้เปิด mpeg noise reduction หรือ noise reduction นะครับ มันจะทำให้ภาพมืดลงมากใน source ที่ไม่ใช่ HD

ออฟไลน์ airron_man

• *
« ตอบกลับ #380 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2010, 01:31:53 pm »
เพิ่งถอย 32EX400 มา มีข้อสงสัยอยู่อย่างนึงครับ
คือตอนเปลี่ยนเป็นโหมดจอภาพ เป็ฯโหมดภาพยนต์ แล้วรู้สึกสีมันตุ่นๆ คับ  ( ทั้งUBC/DVD)
อยากทราบว่าของท่านอื่นเป็นมั๊ยครับ

ปล.ใช้สายAVดู DVD กับ สายอากาศรวมของคอนโดดู UBC คับ

ออฟไลน์ Oof

• *
« ตอบกลับ #381 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2010, 12:40:22 am »
คุณ Oof  ครับ ราคาที่ว่า ต่างจาก  650  นี่หมายถึงถูกกว่า  หรือแพงกว่าครับ

แต่เท่าที่ผมทราบราคานะ ตอนนี้  650 ราคา  19500///////ex500 17500  แต่อันนี้ ต้องรอของ

และผมกำลัง  รวบรวมเงิน  เล่น  40ex500  หรือไม่ก็  42LD650  แต่ผมกลัว ห้องเล็กไป

ตอนแรกผมว่าจะ เล่น  พวก  playon  แต่ แฟนจะซื้อ notebook  ใหม่เลย   [หื่น]  แต่สำหรับผมคงยากพอสมควร

ส่วนเรื่อง ซับ  ถ้าเล่นผ่าน  notebook  จะเล่นได้ปรกติ ใช่มั้ยครับ 

ปล.ตอนนี้ผมเริ่ม หาหนัง hi-def  แล้ว แต่ไม่รู้จะเอาไปลงที่ไหนดี  พอจะรู้จักร้าน ที่รับ ลงหนังมั้ยครับ

ขอบคุณครับ

500 ถูกกว่าครับ

ส่วนห้องเล็กไม่เล็กไม่เกี่ยวมั้งครับ น่าจะเกี่ยวกับระยะห่างจากทีวีครับ แต่ดู 40 มันสะใจกว่าจริงๆนะครับ

ขนาดหน้าจอ (นิ้ว)         ระยะนั่งใกล้ที่สุด              ระยะนั่งไกลที่สุด
        26                                0.98                                1.95
        32                                1.25                                2.50
        42                                1.58                                3.15
        47                                1.76                                3.53
        50                                1.88                                3.75
        55                                2.06                                4.13
        60                                2.25                                4.50
        70                                2.63                                5.25
        80                                3.00                                6.00

*** ระยะนั่งชมหน่วยเป็น "เมตร" ***

อย่างของผม 42 กำลังดีครับจริงๆ 32 ก็ได้แต่อย่างที่บอกครับ 40 สะใจกว่า 5 5 5+++

ส่วนเรื่องเล่นผ่าน NB มีปัญหามั้ย อันนี้ผมไม่ทราบจริงๆครับ ผมมือใหม่มากครับ ส่วนมากก็ศึกษาหาข้อมูลไปเรื่อยครับ

ต้องรอคำตอบจากผู้รู้ท่านอื่นแล้วล่ะครับ แต่ที่ผมเห็นก็เรื่อเรื่องมีในห้อง ซื้อ-ขาย ครับ  ;)

ออฟไลน์ hentaiman

• *
« ตอบกลับ #382 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2010, 06:58:08 pm »
เพิ่งถอย 32EX400 มา มีข้อสงสัยอยู่อย่างนึงครับ
คือตอนเปลี่ยนเป็นโหมดจอภาพ เป็ฯโหมดภาพยนต์ แล้วรู้สึกสีมันตุ่นๆ คับ  ( ทั้งUBC/DVD)
อยากทราบว่าของท่านอื่นเป็นมั๊ยครับ

ปล.ใช้สายAVดู DVD กับ สายอากาศรวมของคอนโดดู UBC คับ

เปิดโหมด CINEMA แล้วสีมันออกเหลืองๆ หม่นๆ นวลๆ ใช่ไหมครับ มันเป็นลักษณะของโหมดนี้อยู่แล้วน่ะครับเท่าที่ดูมา จะซัมซุงหรือ SONY เวลาเปิดโหมดนี้แล้วมันจะลดความคมลงเป็น 0 เลยแล้วปรับโทนภาพเป็น warm พร้อมกับลดความสว่างลงพอสมควร ทำให้ภาพที่ได้จาก source ที่ไม่ใช่ HD ที่สีหม่นอยู่แล้ว หม่นลงไปใหญ่จนดูสีตุ่นๆ ถ้าใช้สาย AV แนะนำให้ปรับภาพแบบ คัสตอมไว้ดีกว่าครับใช้โหมด GAME-Standard หรือโหมด VIVID จะสามารถช่วยเรื่องความตุ่นของสีได้พอสมควรครับ (แล้วค่อยเข้าไปปรับย่อยอีกที) ถ้าดูหนังผ่าน UBC ไม่แนะนำให้เปิดโหมดนี้ ส่วน DVD แนะนำให้ใช้สาย คอมโพเน้น ขึ้นไปครับ หรือถ้ามี HDMI ให้ใช้ HDMI เพราะผมเทียบกันแล้วสาย VGA (ช่องต่อคอม), Component ที่ส่งสัญญาณเป็นอนาล่อกภาพจะมืดกว่า HDMI ที่ส่งสัญญาณเป็นดิจิตอลพอสมควรเลยครับ ทำให้ใช้ประสิทธิภาพของตัวปรับแต่งของทีวีได้ไม่ดีเท่าที่ควร 

ของผม EX400 เพิ่งซื้อมาเหมือนกัน เรื่องเล่นมีเดียไฟล์ผมว่าถ้ามีคอมแล้วสะดวก ต่อคอมเอาดีกว่าครับ เพราะ TV ยังไงมันก็มีข้อจำกัดหลายอย่าง ต้องมาแปลงไฟล์ไปๆ มาๆ  อีก แถมถ้าอยากได้ 100Hz มาดูหนังแล้วไม่มีก็ใช้ windvd เอาก่ได้มีโหมดภาพไหลลื่นเหมือน 100Hz ด้วย ลื่นกว่าอีกเพราะคอมแรงกว่า TV 5555 ไม่กระตุก เน้นภาพดีกว่าครับ (แต่จะว่าไป EX400 ภาพมันก็ไม่ได้เด่นไปกว่าคู่แข่งอะนะ = =")

ออฟไลน์ chaiwat

• *
« ตอบกลับ #383 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2010, 09:06:04 am »
ขอบคุณที่ร่วมแชร์ประสบการณ์ครับ  และยินดีที่ได้รู้จัก
.......ว่าแต่...ชิ้นต่อไปจะเป็นบลูเรย์เลยดีไหมครับ ^_^

ออฟไลน์ Ongart

• *
« ตอบกลับ #384 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2010, 12:52:44 pm »
อยู่ห้องนี่ด้วยคนครับ

เพิ่งถอย sony 40ex400 มา [yes] [yes] [yes] นั่งดูระยะ 4 เมตร ภาพสวยมาก  [โย่ว] [โย่ว] [โย่ว] แต่ยังไม่ได้ลองเล่นอะไรเท่าไหร่เลย ใว้ลองเล่นดูแล้วจะมาเล่าให้ฟังน่ะครับ

ออฟไลน์ gudgee

• *
« ตอบกลับ #385 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2010, 01:26:06 pm »
ตกลงถ้าเน้นดูบอล True นี่ 100Hz จำเป็นมั้ยครับ ถ้าไม่จะได้สอย ex400 ก็พอ

ออฟไลน์ hunterball

• *
« ตอบกลับ #386 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2010, 02:24:47 pm »
ต่อ usb เล่น files video ยังไม่ผ่านเลยครับ ท่านใดผ่านแล้วมั่ง (40EX500)

ออฟไลน์ makoto

• *
« ตอบกลับ #387 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2010, 06:47:57 am »
รบกวนกูรูหน่อยครับพอดีว่าจะซื้อ Lcd ครับกำลังลังเลว่าจะเลือกรุ่นไหนดีระหว่าง 40w550 กะ 40EX500 เพราะเท่าที่เข้าไปดูรายละเอียดของรุ่นมาไม่มีอะไรแตกต่างกันเลยต่างกันแค่รุ่นเก่ากะรุ่นใหม่ แล้วอย่างงี้ผมควรจะเลือกรุ่นไหนดีกว่ากันครับ

ออฟไลน์ yosprasert

• *
« ตอบกลับ #388 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2010, 06:54:07 pm »
ผมว่ารุ่น 40z550 ดีกว่าเยอะครับ  พอดีเพิ่งถอยมาเมื่อวันศุกร์ที่แล้วจากร้านสินสยาม
เดินดูกับหาข้อมูลมาครึ่งเดือนแล้ว  ตอนแรกว่าจะถอยพี่โต (ชิบา)42ZV600t แล้ว  หาได้ราคา 40,000
อยู่ดี ๆ เห็นที่สินสยามลดราคา 40z550 เหลือ 29,900  อาทิตย์ก่อนยังอยู่ที่ 39,900 อยู่เลย
เลยตัดสินใจง่ายเห็นราคาใหม่ปุ๊บ  ตัดสินใจใน 5 นาทีเลยครับ
เห็นเซลล์ที่ขายบอกว่าเพิ่งลดราคา  มีเหลือแค่ 2 ตัวด้วย 
ไม่รู้วันนี้จะยังเหลืออยู่อีกหรือเปล่านะครับ  ใช้มาสี่ห้าวันแล้ว  ถูกใจมากเลยเครื่องนี้  /ยศ   [เท่ห์]

ออฟไลน์ kin

• *
« ตอบกลับ #389 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2010, 07:48:19 pm »
เพิ่งถอย 32NX500 ที่งาน พารากอน มาครับ เลือกอยู่3ตัว 32EX500 EX400
ลองเอาแผ่นแท้ transformersถูกๆ 300บาท ไปเปิด ในเครื่องบูลเลย์ ดูภาพคู่พร้อมกัน ไม่ผิดหวังครับ ไม่ต้องเล็งนานภาพฟ้องทันที NX500  กินขาด สีอิ่มเนียนมีมิติ
แต่ตอนเลือกระหว่าง NX500 กับ EX500 เนี้ยยืนเล็ง 100Hz อยู่นาน ภาพลื่นกว่า ดูซักครึ่งชั่วโมงได้มั้ง กลับดูไม่สบายตาครับ ภาพมันชัดแข็งลื่นๆ บอกไม่ถูก
เลยให้คนขายปิด 100Hz แล้วดูเทียบ ภาพ nx500 สีอิ่มมีมิติ กว่าครับ
จึงเลือก  nx500 กลับมา มันชัดนุ่มสบายตา ดูได้นานเหมือนดูในโรงหนัง

ราคาเต็ม22990 บัตรSCB-12% = 20231บาท ได้ 32NX500 แถมdvd718ราคา 2490  ได้กิฟว้อยอีก 500 ได้เตารีดอีกอันแต่ขอเปลื่ยนเป็นเงินได้กิฟเพิ่มอีก 300 ได้ลูกบอกเล็กๆให้ลูกแตะเล่นอีกใบ   เบ็ดเสร็จ 16941 บาทครับ

ไม่น่าไปเดินเลย   [ปลื่ม]

ออฟไลน์ จเด็จ

• *
« ตอบกลับ #390 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2010, 01:29:52 am »
กำลังจะซื้อ LED TV จาก Sony ครับ เล็งไว้ที่ตัว 40" 40EX600 เพราะอยากได้ 40นิ้ว + LED

แต่ผมงง ว่าทำไมถึงไม่มีค่า Contrast (หาจากในเวป) แล้วความคมชัดจะขนาดไหนครับ แถมเป็นมื่อใหม่ด้วย เห็นไม่มีค่า motion flow ไรอีก (หรือมี)

แล้วค่าที่ว่า 100hz ไรนี่ คือไรครับ แล้วใช้ยังไง รุ่นนี้มีไหม

รบกวนกูรูช่วยตอบทีนะครับ  กำลังจะซื้อแล้ว2-3วันนี้ เอามาหลักๆดูหนัง hidef + บอล HD ครับ อยากได้ภาพคมชัดหน่อย  + 40นิ้ว เพราะจะได้จุใจครับ
หรือไม่งั้นจะกลับไปที่ Sony 32" 32EX700 จะเล็กลงแต่เหมือนจะชัดขึ้นหรือเปล่าครับ แถมค่า Respone time รุ่น 40 นิ้ว ก็ไม่เห็นจะโชว์เรยไม่รู้เท่าไร
กลัวไปดูหนัง ดูบอล ภาพไวๆจะกระตุก หรือปวดตาครับ ไม่ทราบว่าต่างกันมากน้อยเพียงใด

รบกวนตอบด้วยนะครับ ได้โปรด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2010, 01:47:31 am โดย จเด็จ »

ออฟไลน์ bigheat69

• *
« ตอบกลับ #391 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2010, 03:09:54 am »
ขอถามหน่อยครับ

คือตอนแรกจะออก พลาสม่า 42" แต่มาคิดดู มันไม่เหมาะที่จะตั้งในบ้าน เพราะบ้านค่อนข้างแคบ และผนังก็ไม่มีที่แขวนด้วย

เลยลดขนาดเหลือ 32" แต่รูสึก พลาสม่า 32" จะไม่ค่อยมีตัวเลือก

เลยขอมาเล่น LCD เลย
คืออยากทราบว่า LCD32" ดูฟรีทีวี ภาพมันห๋วยกว่าจอ CRT มากเลยหรือป่าวครับ คือเน้นดู ฟรีทีสีอ่ะครับ
โดยต่อผ่าน เสาอากาศ และต่อดรีมบ็อกด้วย ดู HD Player นานๆครั้ง
ไม่ทราบว่าภาพมันจะห๋วยสู้พลาสม่าไม่ได้เลยหรอครับ

คือตอนนี้ดู 29" CRT ของsony อยู่ ภาพค่อนข้างชัดเลย กลัวว่าถอย LCD มาแล้ว
จะดูฟรีทีวีไม่ชัด

ปล....ช่วยแนะนำ LCD 32" งบไม่เกิน 16K ด้วยครับ
อยากให้มี USB  และระบบ PIP และสามารถต่อโน๊๖บุ๊คได้

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ 「L™」

• *
« ตอบกลับ #392 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2010, 01:46:24 pm »
พี่ ๆ ครับ บอกผมที

อยากถามว่า 40bx400 กับราคา 20,900 แพงหรือว่ากำลังดีครับ

ก็จะเอามาดู tv เคเบิล แล้วก็เล่นเกมเป็นหลักนะครับ รุ่นนี้ตอบสนองความต้องการได้ดีหรือเปล่าครับ

แล้วมันมีรุ่นไหนที่เล่นพวก divx หรือ mkv ได้เลยบ้างครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 19, 2010, 01:52:56 pm โดย 「L™」 »

ออฟไลน์ bigheat69

• *
« ตอบกลับ #393 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2010, 12:20:22 am »

คือตอนแรกจะออก พลาสม่า 42" แต่มาคิดดู มันไม่เหมาะที่จะตั้งในบ้าน เพราะบ้านค่อนข้างแคบ และผนังก็ไม่มีที่แขวนด้วย

เลยลดขนาดเหลือ 32" แต่รูสึก พลาสม่า 32" จะไม่ค่อยมีตัวเลือก

คืออยากทราบว่า LCD32" ดูฟรีทีวี ภาพมันห๋วยกว่าจอ CRT มากเลยหรือป่าวครับ คือเน้นดู ฟรีทีสีอ่ะครับ
โดยต่อผ่าน เสาอากาศ และต่อดรีมบ็อกด้วย ดู HD Player นานๆครั้ง
ไม่ทราบว่าภาพมันจะห๋วยสู้พลาสม่าไม่ได้เลยหรอครับ

คือตอนนี้ดู 29" CRT ของsony อยู่ ภาพค่อนข้างชัดเลย กลัวว่าถอย LCD มาแล้ว

ปล....ช่วยแนะนำ LCD 32" งบไม่เกิน 16K ด้วยครับ
อยากให้มี USB  และระบบ PIP และสามารถต่อโน๊๖บุ๊คได้

ขอบคุณครับ

บอร์ดนี้เงียบเหงามาก สามวันแล้ว ยังไม่มีใครมาตอบเลย

ถามต่อดีกว่าครับ

ระหว่าง EX400 กับ BX300 มันต่างกันตรงไหนบ้างครับ คุ้มไหมที่จะเพิ่มส่วนต่าง เพื่อที่จะเล่น EX400

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ pakornbo

• *
« ตอบกลับ #394 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2010, 01:28:42 pm »
ถ้าจำไม่ผิดนะครับ BX 300 ไม่ใช่ Full HD ครับ

เงียบเหงาจริงครับ

ออฟไลน์ iam

• *
« ตอบกลับ #395 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2010, 05:05:12 pm »
พี่ ๆ ครับ บอกผมที

อยากถามว่า 40bx400 กับราคา 20,900 แพงหรือว่ากำลังดีครับ

ก็จะเอามาดู tv เคเบิล แล้วก็เล่นเกมเป็นหลักนะครับ รุ่นนี้ตอบสนองความต้องการได้ดีหรือเปล่าครับ

แล้วมันมีรุ่นไหนที่เล่นพวก divx หรือ mkv ได้เลยบ้างครับ

ขอบคุณครับ

ราคานี้ร้านข้างนอกถูกกว่านิดหน่อยครับ เอามาดูเคเบิลอะไร ถ้าทุยก็ไม่ต้องพูดถึง ถ้าจานดำก็ไม่ได้แย่อะไร ถ้าเล่นเกมหรือ DVD Blu ray ก็เหมาะครับ ส่วนค่า response อันนี้คงมองด้วยตาเปล่าไม่ออก (สำหรับคนส่วนใหญ่) แต่รุ่นนี้ไม่มี 100Hz ซึ่งอาจเป็นผลดีกับเกมบางเกม ส่วน USB เล่นได้แต่ jpg mp3 mpeg1 กับ 2 เท่านั้นครับ ถ้าไฟล์พวกนั้นต้องไปถึง EX700 หรือซื้อ BDP จะคุ้มกว่า

ขอบคุณครับ

บอร์ดนี้เงียบเหงามาก สามวันแล้ว ยังไม่มีใครมาตอบเลย

ถามต่อดีกว่าครับ

ระหว่าง EX400 กับ BX300 มันต่างกันตรงไหนบ้างครับ คุ้มไหมที่จะเพิ่มส่วนต่าง เพื่อที่จะเล่น EX400

ขอบคุณครับ

1. ดีไซน์ที่มีแถบดำหรือเงาๆ กรอบด้านล่าง
2. จำนวนช่องต่อ HDMI
3. Ambient Sensor
4. รุ่นแพงตัด FM ออก
5. ถ้ารุ่น 40" จะเป็น Full HD เหมือนกัน
6. เค้าว่ากันว่า ตัว Panel ที่ให้รายละเอียดต่างกัน (อันนี้ต้องดูเองเพราะไม่เปิดเผยในสเปค)

กำลังจะซื้อ LED TV จาก Sony ครับ เล็งไว้ที่ตัว 40" 40EX600 เพราะอยากได้ 40นิ้ว + LED

แต่ผมงง ว่าทำไมถึงไม่มีค่า Contrast (หาจากในเวป) แล้วความคมชัดจะขนาดไหนครับ แถมเป็นมื่อใหม่ด้วย เห็นไม่มีค่า motion flow ไรอีก (หรือมี)

แล้วค่าที่ว่า 100hz ไรนี่ คือไรครับ แล้วใช้ยังไง รุ่นนี้มีไหม

รบกวนกูรูช่วยตอบทีนะครับ  กำลังจะซื้อแล้ว2-3วันนี้ เอามาหลักๆดูหนัง hidef + บอล HD ครับ อยากได้ภาพคมชัดหน่อย  + 40นิ้ว เพราะจะได้จุใจครับ
หรือไม่งั้นจะกลับไปที่ Sony 32" 32EX700 จะเล็กลงแต่เหมือนจะชัดขึ้นหรือเปล่าครับ แถมค่า Respone time รุ่น 40 นิ้ว ก็ไม่เห็นจะโชว์เรยไม่รู้เท่าไร
กลัวไปดูหนัง ดูบอล ภาพไวๆจะกระตุก หรือปวดตาครับ ไม่ทราบว่าต่างกันมากน้อยเพียงใด

รบกวนตอบด้วยนะครับ ได้โปรด
ผมเป็นคนนึงที่สนใจ LED แต่พอไปยืนเทียบ EX500 vs EX600 ยอมรับว่าเห็นไม่ต่างเลย เผลอ 500 ให้สีดีกว่า (อันนี้ตาผมนะ) กับการเพิ่มอีก 6,000.- แต่ไม่มี 100 Hz ค่า response คงไม่สูงไปกว่า LCD อื่นๆปัจจุบันหรืออาจต่ำกว่า, ค่า contrast ไม่ต้องไปสนใจหรอกครับ เพราะมันคือเลขอุปโลกขึ้นมาจะใส่อะไรก็ได้ (ไม่ค่อยมีค่ายไหนเปิดเผยเลข Native) ค่า 100Hz คืออะไร ลองไปดูในบทความเวปนี้จะละเอียดกว่า ทั้งหมดทั้งมวลเชื่อจากตาตัวเองดีกว่า จะซื้อของเป็นหมื่นๆ ไม่ให้ลองก็เชิดใส่ครับ