ผู้เขียน หัวข้อ: !!! รวมพลคนใช้ Sony BRAVIA LCD TV แฟนคลับมาทางนี้เลยครับ !!!  (อ่าน 2688989 ครั้ง)

ออฟไลน์ ADAM 008

• LCD TV member
  • **
Re: !!! รวมพลคนใช้ Sony BRAVIA LCD TV แฟนคลับมาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #1152 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 11:20:25 pm »
ขอคำแนะนำหน่อยครับ

ระหว่าง cx520 ex520 ex720

ซื้อตัวไหนจะคุ้มค่าเงินมากที่สุดครับ

ตอนแรกเล็ง cx520 แต่ติดตรงที่ว่ามันเป็น lcd กลัวจะตกรุ่นไว และ ดีไซน์ขอบหนาไปหน่อย

พอมาดู ex520 ก็ไม่ค่อยต่างกับ cx520 เท่าไรเลย คิดว่าไม่ค่อยคุ้มตังที่เสียเพิ่ม

มองไปถึง ex720 ชอบตรงที่มี motionflow200h แต่ราคาค่อนข้างแรง จะใช้คุ้มหรือเปล่าไม่รู้

การใช้งานของผมส่วนใหญ่ก็ดูฟรีทีวีผ่านสายอากาศขาวๆ (มีโครงการจะติด dreambox ในเร็วๆนี้)

ดูหนัง hd โดยต่อผ่านคอมพิวเตอร์

เล่นเกมส์จากคอมพิวเตอร์ (ถ้าเล่นเกมส์ จอ 32 กับ 40 มีผลต่างกันยังไงบ้าง แล้วต่างกันเยอะมั๊ยครับ กลัวว่า จอ 40 จะกระตุก)

รบกวนพี่ๆช่วยตัดสินใจหน่อยครับ

ผมเคยไปยืนดูเทียบกันระหว่าง CX520 - EX520 (ความเห็นส่วนตัวนะครับ) ผมว่าภาพมันไม่เห็นจะต่างกันสีสันและความสว่างก็เหมือนๆกัน ในส่วนของเสป็ค 2 รุ่นนี้ก็มีทุกอย่างเหมือนกัน ต่างกันตรงที่อีกตัวเป็น lcd กับอีกตัว led  แล้วทีนี้ EX520 จะดีกว่า CX520 ตรงไหน ......... "ประหยัดไฟกว่า" ......... แต่ถ้าจอขนาด 32-40 นิ้ว อัตราการกินไฟก็ไม่น่าจะต่างกันเท่าไร

ถ้าเกรงว่า LCD จะตกรุ่นไวผมว่า EX520 ก็ไม่ต่างจาก LCD ตัวนี้หรอกครับ ไม่งั้นก็ต้องขยับไปรุ่น EX720 ตัวนี้โดยรวมคุ้มค่ากว่าแต่ก็ราคาสูงกว่าหรือไม่อีกทีก็รอรุ่นใหม่ดีกว่า อีกไม่นานแล้วหละครับเพราะถึงซื้อ EX720 ไปตอนนี้พอรุ่นออกมาก็ตกรุ่นอยู่ดี

ตัวผมเองการใช้งานหลักๆก็เหมือนคุณล่ะครับ ตอนแรกก็กะเอาแค่ EX520 ไปๆมาๆมาลงที่ NX720 ซะได้ ..... 555 โดย "กิเลส" เล่นงานเข้าให้ ...... ลองตัดสินใจดูครับ ถ้าไม่อยากรอผมว่าเอาตัวที่ถูกสุดแก้ขัดไปก่อนดีกว่า เงินเหลือเผื่ออยากได้รุ่นใหม่จะได้เอาไปต่อยอดได้

ออฟไลน์ anubisz

• Flat TV member
  • *
Re: !!! รวมพลคนใช้ Sony BRAVIA LCD TV แฟนคลับมาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #1153 เมื่อ: มีนาคม 27, 2012, 12:17:35 am »
ขอบคุณมากครับที่ช่วยแนะนำ

ตอนนี้กำลังลังเลอยู่ระหว่าง 40cx520 กับ 40ex720

ราคามันต่างกันค่อนข้างมาก ตัดสินใจยากจริงๆ

สาเหตุที่ผมตัดตัว ex520 ออกไปเพราะคิดว่ามันไม่ค่อยต่างกับตัว cx520 เท่าไรนักใช่ปะครับ

ไม่ทราบว่า motionflow มันใช้ได้เฉพาะเวลาดูหนังอย่างเดียวเหรอครับ ถ้าเราดูทีวีปกติ ฟรีทีวี ทรูวิชั่น เวลาเปิดใช้มันจะมีผลเหมือนกับเวลาเราดูหนังรึเปล่าครับ

ออฟไลน์ Eakapan

• OLED TV member
« ตอบกลับ #1154 เมื่อ: มีนาคม 27, 2012, 01:12:33 am »
ถ้าดูทีวีปกติ ฟรีทีวี ทรูวิชั่น ระบบ motionflow มันทำงานอยู่ตลอดครับ แต่มันไม่ชัดเจนเท่าไร เมื่อเทียบกับเมื่อดูหนังHD จะสังเกตุได้ง่ายกว่าครับ

• **
« ตอบกลับ #1155 เมื่อ: มีนาคม 27, 2012, 12:44:26 pm »
ขอบคุณมากครับที่ช่วยแนะนำ

ตอนนี้กำลังลังเลอยู่ระหว่าง 40cx520 กับ 40ex720

ราคามันต่างกันค่อนข้างมาก ตัดสินใจยากจริงๆ

สาเหตุที่ผมตัดตัว ex520 ออกไปเพราะคิดว่ามันไม่ค่อยต่างกับตัว cx520 เท่าไรนักใช่ปะครับ

ไม่ทราบว่า motionflow มันใช้ได้เฉพาะเวลาดูหนังอย่างเดียวเหรอครับ ถ้าเราดูทีวีปกติ ฟรีทีวี ทรูวิชั่น เวลาเปิดใช้มันจะมีผลเหมือนกับเวลาเราดูหนังรึเปล่าครับ

ถ้าระดับ Smooth , Standard ไม่เห็นอะไรแตกต่าง ถ้า  Clear, Clear Plus  ภาพจะดูมืดลงไปแต่ผมว่าดูมีมิติขึ้น

ออฟไลน์ Home2007

• *
« ตอบกลับ #1156 เมื่อ: มีนาคม 27, 2012, 08:54:20 pm »
พอดี วันนี้ เปิด TV มาถามว่า จะ update s/w หรือ ไม่ ก็เลยตอบใช่ เลยได้ S/w มา
s/w pkg4.002gaa-0104  ยังไม่รู้เลยว่ามีอะไรดีมั่ง
ตอนยกมา ลอง update เล่น เลยได้ version นี้มา
s/w pkg3.904gaa-0104

• *
« ตอบกลับ #1157 เมื่อ: มีนาคม 27, 2012, 10:46:52 pm »
ได้มาแล้วครับ 40ex720 ชอบมาก

ขอเป็นสมาชิกด้วยอีกคนนะครับ

ไม่ทราบว่าการปรับตั้งค่าต่างๆ มีไกด์ลายให้มะครับ หรือ ปรับเอาตามใจชอบเลย 

ออฟไลน์ deknet

• *
« ตอบกลับ #1158 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 12:25:44 am »

ไม่ทราบว่าการปรับตั้งค่าต่างๆ มีไกด์ลายให้มะครับ หรือ ปรับเอาตามใจชอบเลย 

ราคาเท่าไหร่ครับ ซื้อร้านไหนเอ่ย

ออฟไลน์ Alonez

• *
« ตอบกลับ #1159 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 09:53:14 am »

ราคาเท่าไหร่ครับ ซื้อร้านไหนเอ่ย

ของผมซื้อมาได้ 29,000 ลดอีก 2000 เบ็ดเสร็จก็ 27,000 คับ
เพิ่งคว้ามาเหมือนกันครับ

« ตอบกลับ #1160 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 11:28:51 am »

ของผมซื้อมาได้ 29,000 ลดอีก 2000 เบ็ดเสร็จก็ 27,000 คับ
ราคาเท่าร้าน [^_^] เลยครับ  ,ร้าน futureworld ก็ทำราคาถูกได้ใจเลยครับ 40NX720 ราคา 29,000 (EX720ต้องถูกกว่านี้แน่นอน)

ออฟไลน์ sakdath

• *
« ตอบกลับ #1161 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 01:32:03 pm »
รบกวนสอบถามหน่อยครับ ต้องการดูระยะเวลาใช้งานของ TV LED Sony ไม่ทราบว่าต้องดูที่ตรงไหนครับ

ของผมรุ่น EX72 ครับ พอกดเข้า service Menu ของ Sony ขณะปิดเครื่อง (Stand By) Display “5″ Volume “Up” Power พอgเข้าได้แล้ว แต่ไม่รู้ว่าต้องกดไปดูที่ตรงไหนต่อครับ
 [ปลื่ม]

ออฟไลน์ deknet

• *
« ตอบกลับ #1162 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 05:04:54 pm »

ราคานี้ EX720 หรือ NX720 ครับ

ออฟไลน์ kanakum

• *
« ตอบกลับ #1163 เมื่อ: มีนาคม 29, 2012, 03:06:21 pm »
พี่ๆคะ รบกวนหน่อยนะคะ

สนใจตัว EX520 อะคะ  แต่อ่านความเห็นของพี่ๆแล้ว มันไม่ต่างจาก ตัว CX520 ทั้ง 2 ตัว ออกเน๊ตได้ไหมคะ  เช่น ดูยูทูป หรือ เข้าเว๊ปเช่นเว๊ปเราแบบนี้ได้ไหมคะ
เห็นมีรูเสียบสายแลนข้างหลังตัว EX520

ต่อกับจานดำ  หรือ กล่องฝันอะคะ กล่องรองรับช่อง HD และก็เล่นเกมส์บ้าง  พี่ๆแนะนำทีนะคะ  ขอบคุณมากเลยคะ

อ้ออีกรุ่นที่ดู  PANA L42E3T ไม่รู้วันออกเน๊ตได้หรือเปล่า พี่ๆพอรู้ไหมคะ

• **
« ตอบกลับ #1164 เมื่อ: มีนาคม 29, 2012, 09:34:20 pm »
พี่ๆคะ รบกวนหน่อยนะคะ

สนใจตัว EX520 อะคะ  แต่อ่านความเห็นของพี่ๆแล้ว มันไม่ต่างจาก ตัว CX520 ทั้ง 2 ตัว ออกเน๊ตได้ไหมคะ  เช่น ดูยูทูป หรือ เข้าเว๊ปเช่นเว๊ปเราแบบนี้ได้ไหมคะ
เห็นมีรูเสียบสายแลนข้างหลังตัว EX520

ต่อกับจานดำ  หรือ กล่องฝันอะคะ กล่องรองรับช่อง HD และก็เล่นเกมส์บ้าง  พี่ๆแนะนำทีนะคะ  ขอบคุณมากเลยคะ

อ้ออีกรุ่นที่ดู  PANA L42E3T ไม่รู้วันออกเน๊ตได้หรือเปล่า พี่ๆพอรู้ไหมคะ

EX520 - CX520 ต่างกันแค่เป็น LED - LCD ตัว LED ได้เปรียบตรงบางกว่า,ประหยัดไฟกว่า ทั้ง 2 ตัวนี้เสป็คไม่ต่างกัน แต่ราคาต่างกันพอสมควร อันนี้ก็แล้วแต่ความชอบแล้วล่ะครับว่าอยากได้แบบไหน

ทั้ง2 ตัวนี้เป็น Internet TV ทั้งคู่ เล่น Facebook, Twitter, Skype ได้ดู Youtube ได้(พิมพ์ก็ได้ถ้าโหลด Remote Keyboard มาใช้) และที่สําคัญสามารถ  " ออกเน็ต " (เข้าเว็บเบราเซอร์ได้) ....... แต่ถ้าว่ากันจริงๆ ถ้าเรื่อง Smart TV ก็อย่างที่ผมบอกไว้ในกระทู้คุณน่ะครับ ของ Samsung เค้าจะเด่นกว่า เค้าจะมี app ให้โหลดมาเล่นเยอะ ของ Sony ไม่มีให้โหลดส่วนใหญ่จะเอาไว้ดูมากกว่าเช่น BRAVIA Internet Video ซึ่งผมว่ามันยังไม่ค่อยมีอะไรน่าสนใจ จะมีก็ youtube นี่แหละครับดีสุดแล้ว

EX520 ถ้าเทียบกับ Pana ตัวที่คุณบอก EX520 คุ้มค่าครับ Pana รุ่นนั้นมันไม่ใช่ Smart TV แต่เล่น Facebook ได้อย่างเดียว แถม EX520 น่าจะดูฟรีทีวีได้ชัดกว่า

• *
« ตอบกลับ #1165 เมื่อ: มีนาคม 29, 2012, 10:37:01 pm »

ได้มา 25000 ร้านแสงครับ

ออฟไลน์ PORRY

• *
« ตอบกลับ #1166 เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 12:40:28 pm »
ช่วยแนะนำหน่อยคะ ใช้ sony bravia KLV-32T400A อยู่คะ คือตอนนี้จอภาพมีปัญหา คือสีมันค่อยๆคล้ำเรื่อยๆต้องปรับทุกวันเลยมันเสียตรงจุดไหนอ่ะคะ แล้วจะส่งซ่อมดีมั๊ยคะ

ออฟไลน์ pc2012

• *
« ตอบกลับ #1167 เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 09:31:27 pm »
ซื้อ Sony LED TV รุ่น NX720 40 นิ้ว มา
ถ้าจะดูหนัง 3D ต้องทำยังไงอ่ะคะ ต้องซื้ออะไรเพิ่มอีกหรือป่าวคะ เช่น ซื้อแผ่น Blu-Ray มา แล้วเห็นมีแบบ HDD หลายๆสิบ GB 
งงมากค่ะ ไม่เข้าใจเลย

รบกวนทุกๆท่านด้วยนะคะ
 [เศร้า] [เศร้า]

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
« ตอบกลับ #1168 เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 10:23:44 pm »
ซื้อ Sony LED TV รุ่น NX720 40 นิ้ว มา
ถ้าจะดูหนัง 3D ต้องทำยังไงอ่ะคะ ต้องซื้ออะไรเพิ่มอีกหรือป่าวคะ เช่น ซื้อแผ่น Blu-Ray มา แล้วเห็นมีแบบ HDD หลายๆสิบ GB 

1. จริงๆรุ่นนี้น่าจะสามารถแปลง 2d to 3d ได้ แต่ก็คงไม่ลึกเท่าไหร่ ลองศึกษาคู่มือทีวีดูครับ
แต่จะให้ชัวร์ๆ
2. ซื้อ Blu-Ray  ที่รองรับ 3D ครับ แผ่นก็ต้องเป็น  3D ด้วยนะ
3. HDD ก็ต้องเป็นไฟล์  3D ด้วยครับ มีหลายประเภทถามท่านผู้รู้ดู
4.สาย HDMI ก็มีผลนะครับ แนะนำให้ใช้ดีๆหน่อย

« ตอบกลับ #1169 เมื่อ: มีนาคม 31, 2012, 11:05:16 am »
ถ้าต้องการจะดูหนัง3D สิ่งที่ต้องซื้อเพิ่มคือ Bluray Player หรือ HD Player ส่วนที่เห็นมีHDDแบบหลายๆสิบGB เดาว่าคงเป็นเครื่องเล่นที่สามารถบันทึกได้

Bluray Player กับ HD Player คืออะไร สิ่งที่เหมือนและต่างกัน
- Bluray Player ก็เหมือนเครื่องเล่นDVD นั้นแหล่ะ แต่ต้องใช้แผ่น Bluray ที่มีความละเอียดสูงกว่า แน่นอนว่าแผ่น Bluray ก็หาซื้อได้ตามร้านหนังทั่วไป
(เหมาะสำหรับท่านที่สะดวกจะซื้อแผ่นหนังมากกว่า)  แบ่งออกเป็น 2 ประเภทคือ
1.Bluray Player >> ซึ่งถ้าเราซื้อประเภทนี้มา NX720 จะมี"ฟังก์ชั่น Simulated 3D" สามารถแปลง 2D เป็น 3D ได้ แต่ส่วนใหญ่ไม่ค่อยได้ใช้ เพราะภาพอาจจะแสดงความลึกของ3D ได้ไม่มาก แต่สามารถปรับความลึกได้ แต่ก็อาจจะทำให้เกิดอาการมึนหัว ซึ่งก็เป็นทุกยี่ห้อ
2.3D Bluray Player >> แน่นอนว่าสามารถใช้ฟังก์ชั่นจากข้อ 1ได้(กรณีหนังเป็น2D) สิ่งเพิ่มขึ้นมาคือ สามารถเล่น Full HD 3D หรือ 3Dแท้ๆนั้นเอง แน่นอนว่าต้องเป็นแผ่น 3D Bluray ด้วยเช่นกันครับ

- HD Player เป็นเครื่องเล่นความละเอียดสูงอีกเช่นกัน แต่ต้องใช้ HDD เป็นตัวเล่น แน่นอนต้องซื้อHDDเพิ่มด้วย ส่วนไฟล์หนังก็ต้องไปดาวโหลดหรือ(แอบ)ซื้อมา
(เหมาะสำหรับท่านที่สะดวกจะดาวโหลดหนังจากเน็ตมาดู)  แบ่งออกเป็น 2 ประเภทคือ
1.แบบที่ไม่รองรับ3D >> ซึ่งถ้าเราซื้อประเภทนี้มา NX720 จะมี"ฟังก์ชั่น Simulated 3D" สามารถแปลง 2D เป็น 3D ได้ หรือ การใช้งาน "Side by Side" สามารถใช้งานได้จาก HD Player หนังประเภทพวกนี้จะมีให้ดาวโหลดตามเวปบิท
2.แบบที่รองรับ 3D >> แน่นอนครับ สามารถเล่นฟังก์ชั่นการข้อที่1 ได้ทั้งหมด ที่สิ่งเสริมขึ้นมาก็คือรอง 3D Framepacking (Full HD 3D)หรือ 3Dแท้ๆนั้นเอง