ผู้เขียน หัวข้อ: !!! รวมพลคนใช้ Sony BRAVIA LCD TV แฟนคลับมาทางนี้เลยครับ !!!  (อ่าน 2689330 ครั้ง)

ออฟไลน์ reen

• *
Re: !!! รวมพลคนใช้ Sony BRAVIA LCD TV แฟนคลับมาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #1368 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 08:20:09 pm »
พอดีว่าผมใช้ LCD 32" SONY BRAVIA รุ่น KLV-32BX35A ผมอยากทราบว่า นามสกุลของไฟร์วีดีโอ ใช้นามสกุลไรครับ(เล่นผ่านUSBนะครับ)ใครรู้ช่วยตอบด้วยนะครับ  ขอบคุณมากครับ   [ปลื่ม] [ปลื่ม]

ออฟไลน์ Eakapan

• OLED TV member
Re: !!! รวมพลคนใช้ Sony BRAVIA LCD TV แฟนคลับมาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #1369 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 08:50:26 pm »
พอดีว่าผมใช้ LCD 32" SONY BRAVIA รุ่น KLV-32BX35A ผมอยากทราบว่า นามสกุลของไฟร์วีดีโอ ใช้นามสกุลไรครับ(เล่นผ่านUSBนะครับ)ใครรู้ช่วยตอบด้วยนะครับ  ขอบคุณมากครับ   [ปลื่ม] [ปลื่ม]
ในรีวิวบอกว่า mkv อ่านได้ครับ(ไฟล์หนังส่วนใหญ่จะเป็นไฟล์นี้อยู่แล้วคับ)

ออฟไลน์ Canile

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #1370 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 11:57:36 pm »
วันนี้ไปซื้อมาเรียบร้อยครับ (หลังจากคิดว่าจะซื้อมา1ปีเต็มๆ) 40 HX750
ต้องขอขอบคุณท่าน Eakapan มา ณ ที่นี้ด้วยครับที่ให้คำแนะนำดีๆมาโดยตลอด [รัก] [รัก] [รัก]   วันนี้ผมไปเจอเซลล์ในห้างนึกว่าจะใจดีเหมือนพี่ๆในบอร์ดนี้  ถามมันสามคำถามมันก็ทำหน้าเบ้ใส่ละ  [โขก]

เปิดดูแรกๆ ไม่เจอdead พอเริ่มดูหนังถึงเจอจุดนึง สีแดงอยู่ตรงกลางเชียว   ที่ร้านก็บอกไว้แล้วด้วยว่าโซนีไม่ถึง 4 จุดไม่ให้เปลี่ยน  [แทง]

ตอนแรกอุตส่าดีใจ เอาวะ มันอยู่บนๆ เล่นหนังwide screen แล้วไม่อยู่ตรงภาพ  แต่ไปๆมาๆกลายเป็นเห็นชัดกว่าเพราะbackgroundสีดำตลอด - -"

เหมือนวันก่อนเห็นแว้บๆว่ามีโปรแกรมกำจัด dead pixel  ไว้พรุ่งนี้จะลองดูว่าจะหายมั้ย  วันนี้เหนื่อยกับการซื้อทีวีมามากแล้ว

ขอบคุณพี่ Eakapan อีกครั้งครับ  [โย่ว]

« ตอบกลับ #1371 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2012, 12:50:50 pm »
โทรไปที่ร้านเลยครับ ภายใน7วัน น่าจะยังเปลี่ยนของใหม่ได้น่ะครับ (ห้างโลตัส ยี่ห้อซัมซูง 30 วัน ยังเปลี่ยนเครื่องใหม่ได้เลยครับ)
ถ้าเปลี่ยนไม่ได้โทรไปศูนย์เลยครับ เพราะกรณีนี้มันเกิดกลางจอ ถือว่าเป็นจุดสำคัญครับ ยังไงลองเช็คจุดเพิ่มน่ะครับ โหลดได้จากลิงค์นี้คับ
http://www.lcdtvthailand.com/article/detail.asp?param_id=582

ออฟไลน์ laonped

• *
« ตอบกลับ #1372 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2012, 06:14:52 pm »
สอบถามหน่อยครับพอดีผมซื้อ 40EX650 มา ผมลองเปิด youtube บาง clip เปิดไม่ได้ ต้อง update อะไรมันไหมน่ะครับ แล้วอีกเรื่องครับ ผมอยากจะใช้ keyboard กับ mouse wifi คุม TV แทนน่ะครับ ใช้รีโมทลำบาก พอจะมีวิธีไหนแนะนำบ้างไหมครับ โดยที่ไม่ใช้โปรแกรมผ่านคอมน่ะครับ
อีกเรื่องครับ ตอนนี้ราคา Sony Internet TV kit ชุดละเท่าไหร่เหรอครับ กล้องเอาไว้ใช้ทำไรมั่งเหรอครับผม ผมเห็นขายเกือบ 3k แหน่ะครับ หาถูกๆได้ที่ไหนเหรอครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Canile

• *
« ตอบกลับ #1373 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2012, 06:41:17 pm »
ต้องขอบคุณพี่ Eakapan อีกครั้งครับ ไม่นึกว่าจุดเดียวจะเปลี่ยนได้ด้วย [ปลื่ม] [ปลื่ม]
ไปเปลี่ยนมาเรียบร้อยครับ เค้าให้เพราะจุดมันชัดมาก แยงตาเลย (ร้าน อนาคต แถวคลองเตยครับ)

ตอนผมจะเปลี่ยนมีเซลสองคนดูแลอยู่ คนนึงถามเพื่อนว่า "ไม่เช็ดหรอ?"  อีกคน(คนนี้แหละที่ทำให้ผมได้เปลี่ยน)ตอบ "จุดชัดขนาดนี้ จะเอาไปขายใคร  ส่งศูนย์อย่างเดียว"  เออเว้ย แปลว่าถ้าจุดไม่ชัดเอาไปขายต่อใช่มั้ยเนี่ย  [ไม่พูด]

พอเปลี่ยนเครื่องทีนี้ผมต่อคอมเช็คจริงจังเลยครับ (เข็ดแล้ว)  ซักพักเฮียเจ้าของก็เดินมาขู่ๆว่า ถ้าใช้คอมเช็คงี้ต้องสี่จุดขึ้นไปนะ ถึงจะเปลี่ยนได้   พูดเหมือนผมอยากเปลี่ยนงั้นแหละ นี่ขนมาเองจากบ้าน รถก็ติด  ถ้าทีวีเครื่องละพันจะไม่ว่าเลย  [แทง]

แล้วเจอจริงๆครับ เด๊ดจุดนึง  แต่เฮียแกพูดดักขนาดนั้นแล้ว  อีกอย่างถ้าเปิดหนังดูมองไม่เห็นแน่ๆ (เห็นเฉพาะเวลาเช็คสีน้ำเงิน กับฟ้า)  ก็เซ็งนิดหน่อย แต่ก็โอเค

ก็ไม่รุ้ว่าเครื่องผม คนที่ซื้อก่อนหน้านี้เอามาเปลี่ยนรึเปล่า (อาจจะเป็นเครื่องของพี่ๆในนี้ก็ได้นะครับ 5555)

ก็ขอเตือนว่าเวลาซื้อร้านนี้ เช็คของดีๆก่อนนะครับ    มาขอเปลี่ยนทีหลังท่านอาจเปลี่ยนสภาพจากลูกค้าเป็นแมงสาบทันที ฮ่าๆ  (แต่ราคาเค้าดีจริงนะครับ)

« ตอบกลับ #1374 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2012, 09:40:19 pm »
การบริการแย่มากเลยครับ ประกัน 7วันหรือ30วัน เป็นประกันที่ทางร้านมีต่อลูกค้า เพื่อความสบายใจของลูกค้า ของคุณมีตำหนิก็สมควรเปลี่ยนให้
และที่สำคัญยังจะเอาของนั้นไปขายต่ออีก เชื่อเขาเลยครับ ร้านมันเอาแต่ได้จริงๆครับ
ร้านแถวบ้านผม อาจไม่ใช่ราคาที่ถูกที่สุด(แต่ถูกกว่าห้างแน่นอน) บริการดี มีขั้นตอน จะเช็คของให้เสร็จก่อนแล้วค่อยเรียกเก็บเงิน แบบนี้ถึงจะสบายใจ
กันทั้ง2ฝ่าย เคยซื้อเครื่องเล่นไปแล้วมีปัญหา เขาก็รับส่งซ่อมกับศูนย์ให้ ไม่มีแสดงอาการอิดออด ไม่มีเปลี่ยนสภาพจากลูกค้าเป็นแมลงสาบแน่นอน
หลังจากนั้นประมาณ 1 อาทิตย์กว่าได้ของคืน(ต้องดูรอบส่งของด้วย ต้องเข้าใจจุดนี้ด้วย) บริการแบบนี้แพงกว่าร้านอื่น ผมก็ยอมจ่ายครับ
จนตอนนี้ก็ยังใช้บริการ ซื้อของร้านนี้อยู่ตลอดครับ
ส่วนประกัน 7วัน 30วัน เดี๋ยวนี้ไม่เพียงแต่ร้านข้างนอก ตามห้างใหญ่ๆ หรือ Sony Shop ก็มีบริการแบบนี้ให้ครับ ล่าสุดผมไปซื้อมือถือ sony มา
เขามีก็ประกัน 7 วันแรกให้ ซึ่งเขาแจ้งล่วงหน้าว่า ถ้าเครื่องมีปัญหา จะไม่ได้เปลี่ยนของให้เลย ต้องส่งให้ช่างเช็คอาการก่อน
สำหรับผมถือว่าแฟร์ๆน่ะ เพราะเขาแจ้งล่วงหน้าแล้ว(คงบอกไว้เผื่อมีปัญหาจะได้ทำใจล่วงหน้าว่ารอของนาน) และต้องทำตามนโยบายบริษัท
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 22, 2012, 09:41:03 pm โดย Eakapan »

ออฟไลน์ thiaong

• *
« ตอบกลับ #1375 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2012, 06:06:18 am »
อยู่เชียงใหม่ จะไปซื้อ LCD SONY ร้านไหน ที่ไหนบริการดี ราคาโอเคที่สุดครับ
จะไปสอยแล้วว  [กระโดด]

ออฟไลน์ k2527hotmail

• *
« ตอบกลับ #1376 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 12:39:37 am »
สอบถามหน่อยครับพอดีผมซื้อ 40EX650 มา ผมลองเปิด youtube บาง clip เปิดไม่ได้ ต้อง update อะไรมันไหมน่ะครับ แล้วอีกเรื่องครับ ผมอยากจะใช้ keyboard กับ mouse wifi คุม TV แทนน่ะครับ ใช้รีโมทลำบาก พอจะมีวิธีไหนแนะนำบ้างไหมครับ โดยที่ไม่ใช้โปรแกรมผ่านคอมน่ะครับ ขอบคุณครับ

ผมเองก็ใช้40EX650อยู่ครับ youtube บางคลิปเปิดไม่ได้เหมือนกันครับอันก็ไม่ทราบเหมือนกันว่าต้องทำยังไง

ส่วนตัวควบคุมแทนรีโมทผมใช้มือถือระบบแอนดรอย์ควบคุมครับลงappที่ชื่อMedia remote ไว้ที่มือถือ

ใช้กดแทนรีโมทเลยพิมง่ายด้วย แต่ดูเว็บในทีวีมันช้ามากนะครับโหลดหน้าเว็บโครตช้า [เศร้า]

ออฟไลน์ jirapath

• *
« ตอบกลับ #1377 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 08:43:35 pm »

อยากติดทีวีกับผนัง ควรที่แขวนแบบใหนดีครับ ของผม 42ex410 ระยะห่างเส้นแดงในรูปเป็นแบบ 300 * 300 mm ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 25, 2012, 08:49:02 pm โดย jirapath »

ออฟไลน์ karyusai

• *
« ตอบกลับ #1378 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 01:23:59 pm »
Sony . . . ที่เคยศรัทธาในความ "ทน" และ "ดี" ตอนนี้ไปไหนหมดซะละ เข้าเรื่องเลยดีกว่า

ผมซื้อ 46" EX720 มาเมื่อเดือน มกราคม 2012 ครับ ผ่านไป 5 เดือน จนกระทั่งวันนึงสังเกตได้ว่า TV มันมีอะไรแปลกไป

มันมีเส้นขาว ๆ ขึ้นตามแนวขวางของจอครับ ขึ้นมาให้เห็นชัด ๆ เลย สิบกว่าเส้น เอาล่ะวะงานเข้าล่ะ

ผมก็เลยโทรเรียกช่างมาดู (ของบริษัทขายทีวีชื่อดังใน จ.เชียงใหม่) ช่างก็เข้ามาดูแล้วก็บอกว่าต้องส่งเคลม

ผ่านไปได้ 2 อาทิตย์ . . . เราก็โทรไปเช็คว่าของเป็นยังไง ถึงไหนแล้ว ทำอะไรมั่ง ปรากฎว่าพนักงานให้คำตอบว่า

"ของ ๆ พี่ยังอยู่ที่เดิมครับ ทาง Sony ไม่เห็นมาเอา" เอาล่ะสิ งานนี้เดือดเลยครับ จัดการคุยต่อสายตรงผู้จัดการ สืบไปสืบมา

กลายเป็นว่าเคลมตั้งแต่วันที่ 12 มิถุนาแล้ว (ยกไปวันที่ 9) เราก็เบาใจ ดราม่ากับบริษัทนี้ก็หายไป ทีนี้ก็ไปตามที่ Sony เชียงใหม่

ปรากฎว่า อะไหล่ไม่มี กำลังรออะไหล่จาก สิงคโปร์ . . . สรุปคือพี่เอาไปดองเต็ม ๆ 2 อาทิตย์ เพราะอะไหล่ไม่มี -*-

(เรื่องนี้สงสัยเป็นอย่างยิ่ง ทีวีก็ปี 2012 ทำไมอะไหล่ไม่มีสำรองเลยรึยังไง)

และอีกอย่างคือ ไอ้ Check สถานะซ่อมในเว็บ Sony อ่ะ ใช้ได้จริงรึเปล่าเนี่ย ไม่เห็นมีอะไรเลยใส่เลขซ่อมลงไปก็แล้ว รหัสเครื่องก็แล้ว . . .

ตอนนี้ก็ได้แต่รอครับ . . . และยังคงรอต่อไป

*** ภาพอาการครับ SONY 46" EX720 อายุ 5 เดือน ***

เลยเอาเรื่องมาเล่าสู่กันฟังครับ ประกอบการพิจารณาของหลาย ๆ ท่านที่จะซื้อของ Sony "ในยุคหลัง ๆ นี้" . . .

ปล. ถ้ามีอะไรคืบหน้าจะมา Update นะครับ

ออฟไลน์ marryrong

• *
« ตอบกลับ #1379 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 04:22:45 pm »
อยากถามว่าศูนย์ซ่อม Sony มีอยู่ในห้างไหนบ้างครับ ผมว่างเฉพาะวันอาทิตย์
LCD 42 นิ้วของพ่อผมไปซะแล้ว จอเป็นสีเขียว ใช้มาได้ 15 เดือนไปซะแล้ว
ประกัน 1 ปีก็หมดไปซะแล้ว คงต้องส่งซ่อมเอง จ่ายเงินเองอีก
ใครมีข้อมูลช่วยแจ้งหน่อยครับ บ้านผมอยู่แถวมีนบุรี
ขอบพระคุณมากครับ ขอทำอะไรเพื่อพ่อมีความสุขหน่อย

« ตอบกลับ #1380 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 09:50:09 pm »
อยากถามว่าศูนย์ซ่อม Sony มีอยู่ในห้างไหนบ้างครับ ผมว่างเฉพาะวันอาทิตย์
LCD 42 นิ้วของพ่อผมไปซะแล้ว จอเป็นสีเขียว ใช้มาได้ 15 เดือนไปซะแล้ว
ประกัน 1 ปีก็หมดไปซะแล้ว คงต้องส่งซ่อมเอง จ่ายเงินเองอีก
ใครมีข้อมูลช่วยแจ้งหน่อยครับ บ้านผมอยู่แถวมีนบุรี
ขอบพระคุณมากครับ ขอทำอะไรเพื่อพ่อมีความสุขหน่อย
น่าจะเป็นที่จอภาพเสียครับ ถ้าจอภาพเสีย ซ่อมไม่คุ้มครับ เพราะตอนนี้ของใหม่ size 40-42" LCDหมื่นกลางๆ LED หมื่นปลายๆ เท่านั้นครับ

ออฟไลน์ reen

• *
« ตอบกลับ #1381 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 08:28:23 pm »
ในรีวิวบอกว่า mkv อ่านได้ครับ(ไฟล์หนังส่วนใหญ่จะเป็นไฟล์นี้อยู่แล้วคับ)
ขอบคุณมากเลยครับคุณพี่

ออฟไลน์ kewpi

• *
« ตอบกลับ #1382 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 10:23:09 am »
สอบถามท่านEakapan ครับ ภาพ2d hx750 เป็นอย่างไร แล้วภาพมันดำจมมัย การไหลลื่นของภาพ   แล้วถ้าเทียบกับ lm 7600 ตัวไหนน่าเล่นกว่ากันครับ

ขอบคุณล่วงหน้า

ออฟไลน์ tommytoon

• *
« ตอบกลับ #1383 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 12:55:46 pm »
สวัสดีครับผมเป็นสมาชิกใหม่ ใช้ BRAVIA 40EX520 ครับ มีปัญหาคือรุ่นนี้อ่านแฟลชไดรฟ์ได้หรือเปล่าเพราะผมเอาเสียบมันไม่ตอบสนองอะไรเลย

« ตอบกลับ #1384 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 02:32:51 pm »
สวัสดีครับผมเป็นสมาชิกใหม่ ใช้ BRAVIA 40EX520 ครับ มีปัญหาคือรุ่นนี้อ่านแฟลชไดรฟ์ได้หรือเปล่าเพราะผมเอาเสียบมันไม่ตอบสนองอะไรเลย
Sony เป็นยี่ห้อที่ไม่แน่นอนว่าอ่านไฟล์หนังได้หรือไม่ได้ เพราะบางท่านบอกได้ บางท่านบอกไม่ได้ งงสุดๆ
แนะนำว่าให้หาโหลดไฟล์หนัง mkv ที่มีขนาดเล็กๆสัก 1-4 GB ที่มีระบบเสียงแบบ AC3 มาลองดูครับ ซึ่งผมเดาเอาน่ะว่า อาจจะเปิดได้กับไฟล์
ที่คุณภาพไม่สูงหนัก(ปกติไฟล์ mkv ที่คุณภาพพอใช้ จะมีขนาดไฟล์ 4-10GBขึ้นไป) แต่ก็จะมีแบบ Super mini HD ที่พอจะเปิดกับโซนี่ได้ครับ
ซึ่งถ้าอยากแก้ปัญหานี้ให้จบ แนะนำซื้อ HD Player เพิ่มครับ ราคาเริ่มที่ 2พันต้นๆครับ

ออฟไลน์ Zack

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #1385 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 04:45:22 pm »
ต้องขอบคุณพี่ Eakapan อีกครั้งครับ ไม่นึกว่าจุดเดียวจะเปลี่ยนได้ด้วย [ปลื่ม] [ปลื่ม]
ไปเปลี่ยนมาเรียบร้อยครับ เค้าให้เพราะจุดมันชัดมาก แยงตาเลย (ร้าน อนาคต แถวคลองเตยครับ)

ตอนผมจะเปลี่ยนมีเซลสองคนดูแลอยู่ คนนึงถามเพื่อนว่า "ไม่เช็ดหรอ?"  อีกคน(คนนี้แหละที่ทำให้ผมได้เปลี่ยน)ตอบ "จุดชัดขนาดนี้ จะเอาไปขายใคร  ส่งศูนย์อย่างเดียว"  เออเว้ย แปลว่าถ้าจุดไม่ชัดเอาไปขายต่อใช่มั้ยเนี่ย  [ไม่พูด]

พอเปลี่ยนเครื่องทีนี้ผมต่อคอมเช็คจริงจังเลยครับ (เข็ดแล้ว)  ซักพักเฮียเจ้าของก็เดินมาขู่ๆว่า ถ้าใช้คอมเช็คงี้ต้องสี่จุดขึ้นไปนะ ถึงจะเปลี่ยนได้   พูดเหมือนผมอยากเปลี่ยนงั้นแหละ นี่ขนมาเองจากบ้าน รถก็ติด  ถ้าทีวีเครื่องละพันจะไม่ว่าเลย  [แทง]

แล้วเจอจริงๆครับ เด๊ดจุดนึง  แต่เฮียแกพูดดักขนาดนั้นแล้ว  อีกอย่างถ้าเปิดหนังดูมองไม่เห็นแน่ๆ (เห็นเฉพาะเวลาเช็คสีน้ำเงิน กับฟ้า)  ก็เซ็งนิดหน่อย แต่ก็โอเค

ก็ไม่รุ้ว่าเครื่องผม คนที่ซื้อก่อนหน้านี้เอามาเปลี่ยนรึเปล่า (อาจจะเป็นเครื่องของพี่ๆในนี้ก็ได้นะครับ 5555)

ก็ขอเตือนว่าเวลาซื้อร้านนี้ เช็คของดีๆก่อนนะครับ    มาขอเปลี่ยนทีหลังท่านอาจเปลี่ยนสภาพจากลูกค้าเป็นแมงสาบทันที ฮ่าๆ  (แต่ราคาเค้าดีจริงนะครับ)

ถือว่าผมโชคดีนะเนี่ย ที่ผมเจอคนขายดี

ตอนผมซื้อ HX925 เขามาส่งที่บ้าน พอส่งเสร็จเขาก็จะกลับเลย ผมก็ถามว่าไม่รอผมเช็คของก่อนหรอ กลัวเจอปัญหา เขาบอกผมว่าถ้าพี่ไม่พอใจเครื่องนี้ ภายใน 7 วันโทรมาเลย เดี๋ยวเปลี่ยนเครื่องใหม่ให้ พูดเสร็จแล้วก็กลับ

ไอเราก็กลัวๆ แต่เนื่องจากติดงานจึงไม่มีโอกาสได้ Test จนกระทั้งวันที่ 4 หลังจากซื้อ ผมเห็นแสงรั่ว เลยโทรไปหาเซลที่ขายให้ผม เขาก็ถามอาการ ผมก็เล่าให้ฟัง จากนั้นเขาถามผมว่าว่างวันไหน ผมบอกวันอาทิตย์

พอถึงวันอาทิตย์ คนส่งของ 2 คน ก็ยกเครื่องใหม่มาเปลี่ยนให้ถึงที่บ้านเลย พอเทสเครื่องใหม่ไปซักพัก(ที่จริงก็ไม่ซักพักหรอก เช็คเครื่องไปเกือบ 2 ชั่วโมง 5 5 5) คนส่งของ 2 คนนั้นนั่งรอกันแทบหลับเลย ฮ่าๆ ผมก็เลยให้โค๊กกระป๋องเขาไปดื่มรอ ในที่สุดผมก็เช็คเสร็จ......เจอ เดท 1 จุด เหอๆ

ผมก็เลยบอกเขาไปว่า เจอเดท 1 จุด เขาก็เลยโทรหาเซลที่ผมซื้อของด้วย ว่าตกลงจะเอายังไงดีเพราะรุ่นนี้ในสต๊อคร้านหมดแล้ว เซลที่ผมซื้อด้วยบอกว่า เปลี่ยนใหม่เดี๋ยวเขาจะจัดหาเครื่องใหม่ที่สาขาอื่นให้เอง ฟังแล้วก็แอบปลื้มเล็กน้อย ว่าอย่างน้อยก็ยังยอมเสียเวลาของเขาเพิ่มขึ้นเพื่อเปลี่ยนเครื่องให้ผม

คนส่งของก็จัดการยกเครื่องใหม่กลับไป แล้วบอกผมว่า "พี่ ดูเครื่องเก่าไปก่อนล่ะกัน เดี๋ยวเอาเครื่องใหม่มาเปลี่ยนให้" ผมก็เลยให้ Tip ไปคนล่ะ 40 ก่อนจากไป

1 อาทิตย์ให้หลัง ไวเหมือนโกหก คนส่งของ 2 คนเดิม ได้ขนตัวใหม่มาให้ แต่เนื่องจากวันนี้เป็นวันไหลของพระประแดง กว่าเขาจะแหวกหาทางออกมาถึงบ้านผมได้ ก็ปาเข้าไป 20.00 แล้ว หลังจากนั้นเขาก็จัดแจ้ง ตั้งเจ้า HX925 ทั้ง 2 เครื่องไว้ในห้องผม และเปิดให้ผมเปรียบเทียบและเทส ก่อนที่ทั้ง 2 คนจะบอกว่า "พี่ พวกผมไปกินข้าวก่อนนะ ทีวีทั้ง 2 เครื่องทิ้งไว้ที่นี้แหละ พี่เช็คได้ตามสบายเลย เดี๋ยวพวกผมกลับมา(สงสัยคงขี้เกียจรอ 5 5 5)"

ผมก็เลยจัดการลงมือกระทำชำเราทั้ง 2 เครื่องเพื่อเปรียบเทียบ เช็คแล้วเช็คอีก ๆ ๆ จนผ่านไปครึ่งชั่วโมง คนส่งของทั้ง 2 คนจึงได้กลับมา แล้วถามผมว่าโอเคมั้ยพี่ ผมบอกยังเช็คไม่เสร็จเลย คนส่งของทั้ง 2 คนก็เลยลงมาร่วมมือกับผม เพื่อเช็คเครื่องทุกรายละเอียดนิ้ว ทั้งสี ทั้งภาพ ทั้งเดท ทั้งเสียง ระหว่างที่เช็คๆกันอยู่ มือถือของพี่คนนึงก็ดังขึ้น เพื่อนเขาก็เลยถามใครวะ? พี่คนนั้นก็เลยตอบ แฟนกูโทรตาม ว่าทำไมยังไม่กลับบ้าน ผมก็เลยบอกว่าพี่ออกไปคุยกับแฟนได้ตามสบายเลย เขาก็บอกขอบคุณ แล้วก็เดินไปออกไปเคลียร์กับ ผบ.ที่บ้าน 5 5 5

หลังจากผ่านไป 1 ชั่วโมง ในที่สุดผมก็เจอเครื่องที่ใช่ล่ะ ไม่มีเดท สีสว่างสวยกว่าเครื่องเก่าอีก ทั้งๆที่รุ่นเดียวกัน ปรับเหมือนกัน แต่ความสดของสีกลับไม่เท่ากันซะงั้น แต่ผมก็ยังเจอแรงรั่วที่มุมด้านล่าง 2 ข้างอยู่เล็กน้อย แต่ก็ช่างมันเถอะ เปลี่ยนมา 3 เครื่องล่ะ เกรงใจเขา ก้เลยให้ติ๊บไปอีกคนล่ะ 40 บาท ก่อนแยกย้ายกลับไป

หลังจากนั้น ผมก็มาอ่านรีวิวในเว็บนี้บอกว่ารุ่นนี้ดำสนิท ซึ่งถ้าผมเปิด Local Dimming มันก็ดำสนิทจริงๆแหละ แต่ถ้าปิดก็แอบรั่วข้างล่างซ้ายเขาเล็กน้อย

ผมเลยลองไปอ่านรีวิว รุ่นนี้ที่ต่างประเทศดู สรุป มันเป็นเรื่องปกติของรุ่นนี้ที่ยิงแสงออกจากด้านล่างซ้ายขวา !! เพราะเครื่องเทสของต่างประเทศมันก็เป็น มันต้องเปิด Local ถึงไม่เห็น ไอเราก็โง่อยู่นานสองนาน 5 5 5  [ช็อค]