ผู้เขียน หัวข้อ: !!! รวมพลคนใช้ Sony BRAVIA LCD TV แฟนคลับมาทางนี้เลยครับ !!!  (อ่าน 2694029 ครั้ง)

ออฟไลน์ tommytoon

• *
Re: !!! รวมพลคนใช้ Sony BRAVIA LCD TV แฟนคลับมาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #1386 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 04:48:49 pm »
สวัสดีครับผมเป็นสมาชิกใหม่ ใช้ BRAVIA 40EX520 ครับ มีปัญหาคือรุ่นนี้อ่านแฟลชไดรฟ์ได้หรือเปล่าเพราะผมเอาเสียบมันไม่ตอบสนองอะไรเลย
Sony เป็นยี่ห้อที่ไม่แน่นอนว่าอ่านไฟล์หนังได้หรือไม่ได้ เพราะบางท่านบอกได้ บางท่านบอกไม่ได้ งงสุดๆ
แนะนำว่าให้หาโหลดไฟล์หนัง mkv ที่มีขนาดเล็กๆสัก 1-4 GB ที่มีระบบเสียงแบบ AC3 มาลองดูครับ ซึ่งผมเดาเอาน่ะว่า อาจจะเปิดได้กับไฟล์
ที่คุณภาพไม่สูงหนัก(ปกติไฟล์ mkv ที่คุณภาพพอใช้ จะมีขนาดไฟล์ 4-10GBขึ้นไป) แต่ก็จะมีแบบ Super mini HD ที่พอจะเปิดกับโซนี่ได้ครับ
ซึ่งถ้าอยากแก้ปัญหานี้ให้จบ แนะนำซื้อ HD Player เพิ่มครับ ราคาเริ่มที่ 2พันต้นๆครับ
ขอบคุณมากครับผม

ออฟไลน์ Zack

• Edge LED TV member
Re: !!! รวมพลคนใช้ Sony BRAVIA LCD TV แฟนคลับมาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #1387 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 04:50:10 pm »
สวัสดีครับผมเป็นสมาชิกใหม่ ใช้ BRAVIA 40EX520 ครับ มีปัญหาคือรุ่นนี้อ่านแฟลชไดรฟ์ได้หรือเปล่าเพราะผมเอาเสียบมันไม่ตอบสนองอะไรเลย
Sony เป็นยี่ห้อที่ไม่แน่นอนว่าอ่านไฟล์หนังได้หรือไม่ได้ เพราะบางท่านบอกได้ บางท่านบอกไม่ได้ งงสุดๆ
แนะนำว่าให้หาโหลดไฟล์หนัง mkv ที่มีขนาดเล็กๆสัก 1-4 GB ที่มีระบบเสียงแบบ AC3 มาลองดูครับ ซึ่งผมเดาเอาน่ะว่า อาจจะเปิดได้กับไฟล์
ที่คุณภาพไม่สูงหนัก(ปกติไฟล์ mkv ที่คุณภาพพอใช้ จะมีขนาดไฟล์ 4-10GBขึ้นไป) แต่ก็จะมีแบบ Super mini HD ที่พอจะเปิดกับโซนี่ได้ครับ
ซึ่งถ้าอยากแก้ปัญหานี้ให้จบ แนะนำซื้อ HD Player เพิ่มครับ ราคาเริ่มที่ 2พันต้นๆครับ

ใช่ครับผม มันเปิดได้เฉพาะ Code ที่มันสามารถอ่านได้เท่านั้น ซึ่งไฟล์ mkv มันสามารถ rip มาได้หลายรูปแบบ ซึ่งบาง Code ของไฟล์ภาพและเสียง มันอาจจะอ่านไม่ได้ ครับผม แนะนำให้ซื้อ HD Player มาใช้งานแทนครับ ดีกว่ากันเยอะ  [รัก]

ออฟไลน์ wut3616

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #1388 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 03:31:40 pm »
มีใครใช้ Sony CX450 บ้างครับ คุณภาพของภาพในการดูหนัง กับ ฟรีทีวีเป็นไงบ้างครับตัวนี้

ออฟไลน์ n3392

• *
« ตอบกลับ #1389 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 04:39:24 pm »
ผม ใช้ SONY รุ่น  KLV-32EX500TH8  ใช้ดูอยู่ดีๆ  เสียงก็ดังยังสุด    ใช้ รีโมท หรือ ปุ่มที่โทรทัศน์ ลดเสียง ก็ไม่ได้   ไม่ทราบว่าใครเคยเจอบ้างครับ   ว่าต้องแก้ไขอย่างไง     เลยประกันมาได้ 2-3 เดือนแล้ว  โทรไปถามที่ศูนย์เพื่อถาม  เผื่อแก้ไขเบื้องต้นได้  แต่ทางศูนย์จะส่งช่างมาท่าเดียว   ขอถามดูก่อนเผื่อแก้ไขเบื้องต้นได้  หรือมีใครพอแนะนำอะไรได้บ้างครับ 

ออฟไลน์ Eakapan

• OLED TV member
« ตอบกลับ #1390 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 04:52:19 pm »
ผม ใช้ SONY รุ่น  KLV-32EX500TH8  ใช้ดูอยู่ดีๆ  เสียงก็ดังยังสุด    ใช้ รีโมท หรือ ปุ่มที่โทรทัศน์ ลดเสียง ก็ไม่ได้   ไม่ทราบว่าใครเคยเจอบ้างครับ   ว่าต้องแก้ไขอย่างไง     เลยประกันมาได้ 2-3 เดือนแล้ว  โทรไปถามที่ศูนย์เพื่อถาม  เผื่อแก้ไขเบื้องต้นได้  แต่ทางศูนย์จะส่งช่างมาท่าเดียว   ขอถามดูก่อนเผื่อแก้ไขเบื้องต้นได้  หรือมีใครพอแนะนำอะไรได้บ้างครับ 
ได้ลองรีเซตกลับไปค่าโรงงานหรือยังครับ

• *
« ตอบกลับ #1391 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 04:53:43 pm »
ยังเลยครับ  ต้องทำอย่างไงครับ

• *
« ตอบกลับ #1392 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 05:08:49 pm »
ได้ลองรีเซตกลับไปค่าโรงงานหรือยังครับ
ยังเลยครับ   ต้องทำอย่างไงครับ

ออฟไลน์ 9lee

• *
« ตอบกลับ #1393 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 05:54:17 pm »
กำลังดูๆรุ่น Sony  KDL46EX650 อยู่ครับ

คือมีคำถามดังนี้ครับ

1. ทำไมยี่ห้อ Sony ถึงแพงกว่ายี่ห้ออื่นๆในระดับและ specs ที่ใกล้เคียงกัน

2. Motionflow™ XR 100 มันดีหรือไม่ดีอย่างไรครับ

3. ซื้อมาดู free TV, DVD, อาจจะต่อกับ computer ผ่าน HDMI ดูหนัง และไม่ได้เอาเล่นเกมครับ ไม่ดู 3D - KDL46EX650 เหมาะกับความต้องการผมหรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #1394 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 05:55:49 pm »
มีใครใช้ Sony CX450 บ้างครับ คุณภาพของภาพในการดูหนัง กับ ฟรีทีวีเป็นไงบ้างครับตัวนี้
ชิฟภาพตระกูล BE3 ผมว่าให้ภาพฟรีทีวีค่อนข้างดีกว่า X-Reality น่ะ (ฟังจากคนที่เคยได้ใช้ทีวี sony ปี 2010และ2011) ซึ่งน่าจะตรงกับการตลาดโซนี่
ซึ่ง BX CX เป็นระดับ Basic TV ที่เน้นใช้งานทั่วไป ดูฟรีทีวีเป็นส่วนใหญ่ หนังHDอยู่ในระดับพอใช้ ถ้า CX450 ไม่ต่างจาก EX500 มาก
ซึ่งผมฐานะคนที่ใช้ EX500 อยู่ ภาพหนังHD ไม่ได้แย่อะไรครับ แต่คงไม่สวยเท่าชิฟ X-Reality(CX520)ครับ

ส่วนกระทู้ด้านหน้าที่ถามว่าถ้าเทียบระหว่าง PB20T PB200T ล่ะ ผมว่า PB20T PB200T สวยกว่าน่ะ กรณีที่ไฟล์หนังที่เปิดนั้นมาดี(เยี่ยม)น่ะ
เพราะผมเองใช้ PS20T ด้วย ได้เคยลองเปรียบเทียบกันกับ EX500 ไฟล์หนังเดียวกัน 720p เครื่องเล่นเดียวกัน สายเส้นเดียวกัน
ถ้าเปิดกับ PS20T โตชิบาสีสันสดกว่า แต่ภาพจะฟ้องความแย่ของคุณภาพไฟล์สุดๆ ทั้ง noise ทั้งเกลน มาเพียบ แต่กับ EX500 ภาพดูสบายตากว่า
เดาว่าคงเกี่ยวกับฟังก์ชั่นกรองภาพของทีวี, แต่ถ้าได้ไฟล์หนังคุณภาพเยี่ยม ผมได้ลองหนัง Avatar 46GB โตชิบาดีกว่าครับครับ สีสันสดกว่า
อย่างอื่นพวกเมนูการปรับภาพ ฟังก์ชั่นต่างๆ ซึ่งโซนี่ทำได้ดีกว่าครับ

« ตอบกลับ #1395 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 06:06:56 pm »
กำลังดูๆรุ่น Sony  KDL46EX650 อยู่ครับ

คือมีคำถามดังนี้ครับ

1. ทำไมยี่ห้อ Sony ถึงแพงกว่ายี่ห้ออื่นๆในระดับและ specs ที่ใกล้เคียงกัน

2. Motionflow™ XR 100 มันดีหรือไม่ดีอย่างไรครับ

3. ซื้อมาดู free TV, DVD, อาจจะต่อกับ computer ผ่าน HDMI ดูหนัง และไม่ได้เอาเล่นเกมครับ ไม่ดู 3D - KDL46EX650 เหมาะกับความต้องการผมหรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ
1.จริงๆก็ไม่ต่างมากน่ะครับ แล้วแต่รุ่นด้วยครับ เช่น 40EX650 กับ SS 40ES5600 ร้านข้างนอกโซนี่แพงกว่าหลักร้อยเองครับ
2.เป็น blacklight scanning ครับ เป็นการควบคุมระหว่างหลอดLED กับชิฟภาพ ช่วยให้ภาพเคลื่อนไหวไหลเนียนขึ้นนิดนึงครับ
3.เหมาะสมครับ เนื่องจาก EX650 เป็น LED รุ่นเล็กสุดแล้ว ทำให้มีตัวเลือกไม่มาก รุ่นสูงกว่านี้ก็เกินการใช้งานครับ

ออฟไลน์ prince36

• *
« ตอบกลับ #1396 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 08:41:40 pm »
ชิฟภาพตระกูล BE3 ผมว่าให้ภาพฟรีทีวีค่อนข้างดีกว่า X-Reality น่ะ (ฟังจากคนที่เคยได้ใช้ทีวี sony ปี 2010และ2011) ซึ่งน่าจะตรงกับการตลาดโซนี่
ซึ่ง BX CX เป็นระดับ Basic TV ที่เน้นใช้งานทั่วไป ดูฟรีทีวีเป็นส่วนใหญ่ หนังHDอยู่ในระดับพอใช้ ถ้า CX450 ไม่ต่างจาก EX500 มาก
ซึ่งผมฐานะคนที่ใช้ EX500 อยู่ ภาพหนังHD ไม่ได้แย่อะไรครับ แต่คงไม่สวยเท่าชิฟ X-Reality(CX520)ครับ

ส่วนกระทู้ด้านหน้าที่ถามว่าถ้าเทียบระหว่าง PB20T PB200T ล่ะ ผมว่า PB20T PB200T สวยกว่าน่ะ กรณีที่ไฟล์หนังที่เปิดนั้นมาดี(เยี่ยม)น่ะ
เพราะผมเองใช้ PS20T ด้วย ได้เคยลองเปรียบเทียบกันกับ EX500 ไฟล์หนังเดียวกัน 720p เครื่องเล่นเดียวกัน สายเส้นเดียวกัน
ถ้าเปิดกับ PS20T โตชิบาสีสันสดกว่า แต่ภาพจะฟ้องความแย่ของคุณภาพไฟล์สุดๆ ทั้ง noise ทั้งเกลน มาเพียบ แต่กับ EX500 ภาพดูสบายตากว่า
เดาว่าคงเกี่ยวกับฟังก์ชั่นกรองภาพของทีวี, แต่ถ้าได้ไฟล์หนังคุณภาพเยี่ยม ผมได้ลองหนัง Avatar 46GB โตชิบาดีกว่าครับครับ สีสันสดกว่า
อย่างอื่นพวกเมนูการปรับภาพ ฟังก์ชั่นต่างๆ ซึ่งโซนี่ทำได้ดีกว่าครับ

ขอเสริมคุณ Eakapanนะคับ
คือผมมีทั้งEX500ที่ใช้ BE3 และ CX520 ที่ใช้x-reality
ในความคิดผม ผมว่าชิป2ตัวนี้ให้โทนภาพที่ไม่เหมือนกันนะคับ ตัว BE3 สีจะออกสดว่า แต่การไล่สีจะสู้ x-realityไม่ได้  X-reality ภาพจะเป็นธรรมชาติมากกว่า ภาพหนังHD x-reality ภาพสวยกว่าอยู่พอสมควรคับ(ไม่นับเรื่องภาพเคลื่อนไหว ที่cx520 แค่ 50Hz)  ส่วน free tv ผมยังให้ x-realty ดีกว่านิดหน่อยตรงที่ภาพออกนวลๆ ดูสบายตากว่า ปกติผมนั่งข้างทีวีห่างประมาณ1เมตร ภาพยังชัดเจนดี

• *
« ตอบกลับ #1397 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 10:14:04 pm »

แล้ว PS20T VS EX500 ตัวไหนภาพจากฟรีทีวีดีกว่าครับ ผมใช้จานดำนะครับ

เรื่องน้อยซ์ด้วย เท่าที่ดูทั้งจากหนัง HD และจากฟรีทีวี BE3 น้อยส์แย่กว่า Xreality เยอะไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 04, 2012, 10:19:17 pm โดย wut3616 »

• *
« ตอบกลับ #1398 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 10:17:44 pm »

คือผมมีทั้งEX500ที่ใช้ BE3 และ CX520 ที่ใช้x-reality
ในความคิดผม ผมว่าชิป2ตัวนี้ให้โทนภาพที่ไม่เหมือนกันนะคับ ตัว BE3 สีจะออกสดว่า แต่การไล่สีจะสู้ x-realityไม่ได้  X-reality ภาพจะเป็นธรรมชาติมากกว่า ภาพหนังHD x-reality ภาพสวยกว่าอยู่พอสมควรคับ(ไม่นับเรื่องภาพเคลื่อนไหว ที่cx520 แค่ 50Hz)  ส่วน free tv ผมยังให้ x-realty ดีกว่านิดหน่อยตรงที่ภาพออกนวลๆ ดูสบายตากว่า ปกติผมนั่งข้างทีวีห่างประมาณ1เมตร ภาพยังชัดเจนดี

ภาพฟรีทีวีนี่ใช้จานดำปะครับ ถ้าภาพจาก x reality ออกนวลๆ แล้ว BE3 ฟรีทีวีออกยังไงครับ สีสดๆคมๆปะครับ

เรื่องน้อยส์ด้วย ได้ยินว่า BE3 น้อยส์จะแย่กว่า x reality ค่อนข้างมาก อันนี้จริงไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 04, 2012, 10:18:31 pm โดย wut3616 »

« ตอบกลับ #1399 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 11:11:58 pm »
ในความคิดผม ผมว่าชิป2ตัวนี้ให้โทนภาพที่ไม่เหมือนกันนะคับ ตัว BE3 สีจะออกสดว่า แต่การไล่สีจะสู้ x-realityไม่ได้  X-reality ภาพจะเป็นธรรมชาติมากกว่า ภาพหนังHD x-reality ภาพสวยกว่าอยู่พอสมควรคับ(ไม่นับเรื่องภาพเคลื่อนไหว ที่cx520 แค่ 50Hz)  ส่วน free tv ผมยังให้ x-realty ดีกว่านิดหน่อยตรงที่ภาพออกนวลๆ ดูสบายตากว่า ปกติผมนั่งข้างทีวีห่างประมาณ1เมตร ภาพยังชัดเจนดี
555 กลายเป็นงั้นไปครับ จำได้ว่าเคยมีคนบ่นว่าในเวปนี้แหล่ะครับ ว่าโซนี่ปี 2011 ฟรีทีวีสู้ปี 2010ไม่ได้ ผมก็เลยจำเป็นข้อมูลนี้มา
ต้องขอบคุณคุณ prince36 มากครับ สำหรับความรู้นี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 05, 2012, 07:18:15 pm โดย Eakapan »

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
« ตอบกลับ #1400 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 11:41:08 pm »
ถ้าเป็นไปได้รบกวนท่าน Eakapan เอา ps20 มาต่อกับจานดำหน่อยนะครับ ว่าฟรีทีวีเป็นอย่างไร หรือเอา ex500 ไปต่อจานทรูก็ได้ จะรบกวนมากไปมั้ยคับเนี่ย เพราะผมอยากรู้เหมือนกันว่า โตชิบารุ่นใหม่ๆฟรีทีวีโอเครึเปล่าน่ะครับ

« ตอบกลับ #1401 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 12:12:42 am »
แล้ว PS20T VS EX500 ตัวไหนภาพจากฟรีทีวีดีกว่าครับ ผมใช้จานดำนะครับ

เรื่องน้อยซ์ด้วย เท่าที่ดูทั้งจากหนัง HD และจากฟรีทีวี BE3 น้อยส์แย่กว่า Xreality เยอะไหมครับ
เรื่อง noise EX500 มาตรึมจริงคับ แต่ถ้าพ้นระยะ เมตรนึงก็จะมองไม่ค่อยเห็นแล้วครับ เพราะปกติผมดู ผมจะปิดคำสั่งลบ noise อยู่แล้วครับ
ส่วนภาพจัดให้แล้วน่ะครับ

ถ้าเป็นไปได้รบกวนท่าน Eakapan เอา ps20 มาต่อกับจานดำหน่อยนะครับ ว่าฟรีทีวีเป็นอย่างไร หรือเอา ex500 ไปต่อจานทรูก็ได้ จะรบกวนมากไปมั้ยคับเนี่ย เพราะผมอยากรู้เหมือนกันว่า โตชิบารุ่นใหม่ๆฟรีทีวีโอเครึเปล่าน่ะครับ
จัดให้แล้วครับ กว่าจะลงรูปได้ เวปฝากมันมีปัญหานิดหน่อย อัพแล้วรูปไม่ขึ้น
EX500 (ภาพที่คุณmaxfroyoเคยลงไว้ครับ)

Toshiba PS20T

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 05, 2012, 07:18:43 pm โดย Eakapan »

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
« ตอบกลับ #1402 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 03:11:22 pm »
ขอบคุณท่าน Eakapan มาเลยครับ แหม จัดให้เร็วจริงๆ ดูในรูปชัดมากครับ สีสันสดเชียว ภาพเนียนมาก สีผิวดูธรรมชาติมาก แต่ตัวจริงนี่ชัดมั้ยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 05, 2012, 03:34:41 pm โดย sirota »

ออฟไลน์ Thisan

• *
« ตอบกลับ #1403 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 01:31:27 pm »
เพิ่งไปถอย LED TV 40" NX 720 มาครับ ถูกใจมั่กๆ ใช้ SONY ไม่ผิดหวังจริงๆครับ ดู HD เนี่ยภาพคมชัดมาก ชอบจริงๆครับ