ผู้เขียน หัวข้อ: !!! รวมพลคนใช้ Sony BRAVIA LCD TV แฟนคลับมาทางนี้เลยครับ !!!  (อ่าน 2696606 ครั้ง)

ออฟไลน์ Eakapan

• OLED TV member
Re: !!! รวมพลคนใช้ Sony BRAVIA LCD TV แฟนคลับมาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #1512 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 07:23:14 am »
รบกวนหน่อยครับ  KDL-32ex420

1.ดูฟรีทีวีชัดไหม

2. USBอ่านไฟล์ MKV ได้หรือไม่

ขอความเห็นด้วยครับ

ขอบคุณครับ

[ปลื่ม]
1.ขึ้นอยู่กับแหล่งสัญญาณครับ ผมใช้จานดำ อยู่ในเกณฑ์โอเคครับ ดูที่สุดในระดับฟรีทีวีตอนนี้แล้ว
2.อ่านได้ครับ(บิทเรทหนังต้องไม่สูงมาก) โดยผ่าน flash drive หรือHDD ที่แปลง file system (FAT32)แล้วครับ
ได้ราคามาเท่าไร เพราะ 32EX420 เป็นตัวเก่าแล้ว ถ้าได้ราคามาสูงซื้อรุ่นใหม่ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ maimeedee

• *
Re: !!! รวมพลคนใช้ Sony BRAVIA LCD TV แฟนคลับมาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #1513 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 10:36:01 am »
ขอถามมั้งครับ ที่บ้านใช้ Sony 32" KLV-32EX310 ต้องการดูหนังผ่าน USB Drive อยากรู้ว่ามัน Support ไฟล์หนังอะไรมั้ง mkv avi บลา ๆ

แล้ว USB Drive ต้อง Format เป็น NTFS หรือ FAT32 ครับ ตอนนี้ลอง mkv ลอง avi ดูไม่ได้เลยครับ [  [ร้องไห้] มันขึ้นว่าไม่มีข้อมูล  [เขย่า]

« ตอบกลับ #1514 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 01:44:18 pm »
ขอถามมั้งครับ ที่บ้านใช้ Sony 32" KLV-32EX310 ต้องการดูหนังผ่าน USB Drive อยากรู้ว่ามัน Support ไฟล์หนังอะไรมั้ง mkv avi บลา ๆ

แล้ว USB Drive ต้อง Format เป็น NTFS หรือ FAT32 ครับ ตอนนี้ลอง mkv ลอง avi ดูไม่ได้เลยครับ [  [ร้องไห้] มันขึ้นว่าไม่มีข้อมูล  [เขย่า]
ต้องทดลองดูครับ
ต้องใช้ FAT32 ครับ ซึ่ง flash drive เป็น FAT32 อยู่แล้ว ส่วน HDD ต้องแปลง file system เป็น FAT32
ส่วนไฟล์หนัง ลองไฟล์ mkv ที่มีขนาดสัก 2-3GB ดูครับ ถ้าไม่ได้ ก็ไม่น่าจะได้แล้วครับ
แต่อย่างว่าครับ ขนาดไฟล์แค่ 2-3GB คุณภาพของภาพคงแย่มากแน่ๆ แนะนำว่าซื้อ HD Player มาใช้ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ maimeedee

• *
« ตอบกลับ #1515 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 03:19:06 pm »

ต้องใช้ FAT32 ครับ ซึ่ง flash drive เป็น FAT32 อยู่แล้ว ส่วน HDD ต้องแปลง file system เป็น FAT32
ส่วนไฟล์หนัง ลองไฟล์ mkv ที่มีขนาดสัก 2-3GB ดูครับ ถ้าไม่ได้ ก็ไม่น่าจะได้แล้วครับ
แต่อย่างว่าครับ ขนาดไฟล์แค่ 2-3GB คุณภาพของภาพคงแย่มากแน่ๆ แนะนำว่าซื้อ HD Player มาใช้ดีกว่าครับ

โอ้ววว ขอบคุณครับ เด๋ววันนี้จะลองทำดูครับแต่สงสัย ว่าขนาดไฟล์ Mkv มีผล ด้วยหรอครับ ส่วนมากมันจะเกินอยู่แล้วสิคับ  [เศร้า] สงสัย ต้องหาซื้อ HD Player ซะแล้ว  [ปลื่ม]

« ตอบกลับ #1516 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 04:22:08 pm »

โอ้ววว ขอบคุณครับ เด๋ววันนี้จะลองทำดูครับแต่สงสัย ว่าขนาดไฟล์ Mkv มีผล ด้วยหรอครับ ส่วนมากมันจะเกินอยู่แล้วสิคับ  [เศร้า] สงสัย ต้องหาซื้อ HD Player ซะแล้ว  [ปลื่ม]
สังเกตุจากหลายๆท่านมาครับ บิทเรทยิ่งสูงขนาดไฟล์จะยิ่งใหญ่ขึ้นครับ ซึ่งดูเหมือนโซนี่จะไม่รับบิทเรทสูงๆเท่าไรครับ(จริงๆก็ไม่สูงเท่าไรน่ะ ถ้าเทียบกับ
ที่ HD Player อ่านได้) อีกอย่างครับ FAT32 เวลาโอนถ่ายหนังลง flash drive หรือ HDD แบบ FAT32 มันโอนได้ไม่เกิน 4GB/1ไฟล์ครับ
อยากให้ปัญหาจบ แนะนำ HD Player ครับ หาราคาสัก 2,xxx บ. ก็เพียงพอแล้วครับ

ออฟไลน์ xutt2424

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #1517 เมื่อ: กันยายน 04, 2012, 08:48:01 pm »
รบกวนสอบถามหน่อยครับ ผมมี EX720 อยากทราบว่ามันทำ DLNA ได้ไหมครับ ที่เอาไว้ แชร์ ภาพ แชร์หนัง บน TV พอดีเพิ่งซื้อ Ipad มาครับ

ขอบพระคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบนะครับ

ขอบคุณมากๆครับ ^^ [ปลื่ม]

ออฟไลน์ xutt2424

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #1518 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 12:59:24 am »
หลังจากที่ได้ลอง โหลดโปรแกรม iMediaShare กับ MediaConect  ปรากฎว่า มัน แชร์ได้ได้ ไฟล์ วีดีโอ กับ พวก youtube เท่านั้น
 ส่วน ไฟล์ รูปภาพไม่สามารถ แชร์ ขึ้นบน EX720 ของผมได้ [เศร้า]  รบกวน ผู้รู้ช่วยด้วยครับผม ขอบคุณครับ  [yes]

ออฟไลน์ benz99

• *
« ตอบกลับ #1519 เมื่อ: กันยายน 08, 2012, 10:04:24 am »
สวัสดีครับ ยินดีที่ได้รู้จักครับ
เป็นอีกหนึ่งคน ที่ชอบ Sony เลยไปจัด 32EX650 มา อิอิ

ร้านแนะนำให้ DVD +อีกพัน เอาล่ะดูมันแน่ ร้านบอกดูได้หมดยกเว้น .dat  แต่.........ว่า

-เน้นโหลดหนังจาก bit เอา usb เสียบปุบ แง่ว ไม่พบรายการ ซะงั้น

mini HD ก้ไม่ได้ แต่ยังดีเล่นผ่านdvd ยังดูได้ 555+

ก็ ok ครับบบบบ

« ตอบกลับ #1520 เมื่อ: กันยายน 08, 2012, 09:37:25 pm »
สวัสดีครับ ยินดีที่ได้รู้จักครับ
เป็นอีกหนึ่งคน ที่ชอบ Sony เลยไปจัด 32EX650 มา อิอิ

ร้านแนะนำให้ DVD +อีกพัน เอาล่ะดูมันแน่ ร้านบอกดูได้หมดยกเว้น .dat  แต่.........ว่า

-เน้นโหลดหนังจาก bit เอา usb เสียบปุบ แง่ว ไม่พบรายการ ซะงั้น

mini HD ก้ไม่ได้ แต่ยังดีเล่นผ่านdvd ยังดูได้ 555+

ก็ ok ครับบบบบ
ถ้าเครื่องเล่น DVD มันจะอ่านได้แค่ไฟล์DVD(.vob) กับไฟล์อื่นอีกนิดหน่อยครับ ต้องเครื่องเล่น bluray ครับ ถึงจะอ่านไฟล์ mini hd ที่เป็น .mkv ได้
แนะนำหาซื้อ HD Player มาไว้สักเครื่องครับ เอาราคา2พันกว่าบาทก็ได้ครับ รับรองว่าจะลืม DVD ไปแน่นอนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 08, 2012, 09:40:19 pm โดย Eakapan »

ออฟไลน์ Yoot_5

• *
« ตอบกลับ #1521 เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 06:20:39 pm »
ผมไปเอา Sony KDL 40EX650 มาครับเมื่อวาน มีข้อสงสัย ดังนี้ครับ
- ผมหาข้อมูลมาละว่า usb ที่ support ต้องเป็น FAT32 หรือ exFAT เท่านั้น แต่ไม่มั่นใจเรื่อง Type file ว่า support อะไรบ้าง
- Sony ตัวนี้ เป็น Internet TV แต่ ผมกะลังคิดว่า จะซื้อ UWA-BR100 ดี หรือว่า จะไปซื้อ Wireless Router มาทำเป็น Repeater
( ที่บ้านมี wireless router อยู่ข้างล่าง คงลากสาย 3 ชั้นไม่ไหว แต่สัญญาณ Wireless ครอบคลุม ) เพื่อนๆมีความเห็นอย่างไรครับ ว่าซื้อตัวไหนคุ้มกว่า
UWA-BR100 เห็นในเน็ตขายอยู่ราวๆ 1,500 - 2,000
Router ยังไม่ได้เช็คราคา

รบกวนด้วยนะครับ

« ตอบกลับ #1522 เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 09:30:54 pm »
ได้น้อยถึงน้อยมากๆครับ บ้างชนิดก็ไม่สมบูรณ์ด้วยครับ สกุล mkv อาจได้ในบิทเรทต่ำๆครับ(แต่ภาพก็ไม่ค่อยสวยด้วย) แนะนำซื้อ HD Player อีกสักตัวครับ
ส่วนตัวรับสัญญาณ Wireless แล้วแต่สะดวกครับ AP ประมาณหลักร้อยบาทครับ

ออฟไลน์ Yoot_5

• *
« ตอบกลับ #1523 เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 09:41:28 pm »
พอชี้แจงข้อดีข้อเสียของ การใช้ wireless ของ sony เอง(BR100) กะ Router ทั่วไปมั้ยครับ
ถ้าพอๆกันทั้งหมด ทั้งราคาและ คุณภาพ อาจจะมองไปทาง BR100 เพราะน่าจะ เหมาะและน่าจะมีความเป็นอารยธรรม Sony  [เท่ห์]

ออฟไลน์ num2hong

• *
« ตอบกลับ #1524 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 09:39:25 am »
Lcd sony 46 นิ้ว มีใครใช้อยู่มั้ย แนะนำหน่อย
รุ่น Sony 46" KDL-46CX520
ไปเจอที่ห้างมา ลดราคาเหลือ หมื่นๆกลางๆ
ใครใช้อยู่แนะนำหน่อยครับ

ราคามันยั่วจริงๆ [ปลื่ม]

« ตอบกลับ #1525 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 12:11:00 pm »
ถูกจนน่ากลัวครับ เป็นของใหม่หรือเปล่า ถ้าตัวโชว์ไม่แนะนำครับ

ออฟไลน์ num2hong

• *
« ตอบกลับ #1526 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 02:23:20 pm »
ตัวโชว์ครับ คนขายก็ไม่แนะนำเหมือนกัน  [กระดึบ]

ออฟไลน์ chyspicy

• *
« ตอบกลับ #1527 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 08:22:48 am »
ขอย้ายมาตั้งที่นี่ครับ ผมใช้ sony 46 นิ้วครับ แต่มีปัญหาตอนนี้ อยากให้ช่วยแนะนำหน่อยครับ ว่าเกิดจากอะไร ซ่อมดีมั้ย
http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=33123.msg303273#msg303273

« ตอบกลับ #1528 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 10:26:17 am »
ขอย้ายมาตั้งที่นี่ครับ ผมใช้ sony 46 นิ้วครับ แต่มีปัญหาตอนนี้ อยากให้ช่วยแนะนำหน่อยครับ ว่าเกิดจากอะไร ซ่อมดีมั้ย
http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=33123.msg303273#msg303273
ลองให้ช่างข้างนอกเช็คอาการดูก่อนครับ ถ้า panel เสีย ไม่ต้องซ่อมครับ ซื้อเครื่องใหม่คุ้มกว่าครับ

ออฟไลน์ chyspicy

• *
« ตอบกลับ #1529 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 05:58:25 pm »
รบกวนแนะนำร้านหน่อยได้มั้ยครับ ผมอยู่ถนน นวมินทร์ ครับ