ผู้เขียน หัวข้อ: !!! รวมพลคนใช้ Sony BRAVIA LCD TV แฟนคลับมาทางนี้เลยครับ !!!  (อ่าน 2696554 ครั้ง)

ออฟไลน์ ELEVEN

• *
Re: !!! รวมพลคนใช้ Sony BRAVIA LCD TV แฟนคลับมาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #1620 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 11:43:09 am »
สวัสดีครับ  

ผมรบกวนผู้ที่มีความเชี่ยวชาญด้านนี้ ตอบให้ทีนะ

ผมใช้รุ่นนี้อยู่  

KDL-40BX420

ราคา 15,990 บาท

รายละเอียด :
 แอลซีดี ทีวีขนาด 40”
 ความละเอียดหน้าจอ 2 ล้านพิกเซล (1920x1080)
 ช่องต่อ USB รองรับไฟล์ภาพ, เพลง, ภาพยนตร์
 รับฟังวิทยุ FM ได้ในตัว
 Bass Booster เพิ่มพลังเสียงเบสให้ชัดเจนยิ่งขึ้น
 Scene Select ระบบปรับแต่งภาพและเสียงอัตโนมัติตามประเภทรายการที่ต้องการชม
 Twin Picture ชม 2 รายการพร้อมกันในหน้าจอเดียวได้
 ช่องต่อ HDMI x 2, Component x 1, Composite x 2, USB x 1
 ขนาด (กxสxล) : KLV-40BX420

มีช่อง HDMI 2 ช่อง

ซึ่งผมเสียบต่อเข้ากับคอมพิวเตอร์ 2 เครื่อง เป็นช่อง  HDMI =1 เครื่องแรก และ HDMI =2 เครื่องที่ 2

ดังนั้น ถ้าผมเปิด HDMI 1 ก็จะเป็นภาพของ คอมพิวเตอร์เครื่องแรก

และถ้าเปิด  HDMI 2 ก็จะเป็นภาพของ คอมพิวเตอร์เครื่องที่ 2

ขอเข้าคำถามที่จะถามนะครับ

ผมใช้ช่อง HDMI ไป 2 ช่องแล้ว ผมดูทีวีไม่ได้เพราะ HDMI มันเต็มแล้ว

ปกติผมดูทีวีด้วยการใช้ Dreambox เชื่อม HDMI ต่อเข้ากับ LCD

แต่ตอนนี้มันเต็มแล้ว เลยต่อไม่ได้

แต่ผมสังเกตุเห็นว่า

ตรงช่องสัญญาณมันจะมี

- TV
-HDMI 1
-HDMI 2
--วิดีโอ 1
--วิดีโอ 2
* PC

ผมสามารถใช้ช่องสัญญาณไหน ในการดูทีวีได้บ้าง

สามารถใช้   วิดีโอ 1/2 ดูทีวีแทน ได้หรือไม่

หรือ ช่อง PC แสดงภาพคอมพิวเตอร์แทน HDMI แล้วก็ใช้ช่อง HDMI ในการดูทีวีจาก Dreambox เหมือนเดิมได้หรือไม่

หรือต้องแก้ไขอย่างไรได้บ้าง ขอรบกวนท่านผู้มีความรู้แนะนำทีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 06, 2012, 11:48:32 am โดย ELEVEN »

ออฟไลน์ Eakapan

• OLED TV member
Re: !!! รวมพลคนใช้ Sony BRAVIA LCD TV แฟนคลับมาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #1621 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 02:59:31 pm »
- กล่อง Dream Box จะมีช่อง AV(วีดีโอ)ให้น่ะคับ จะเสียบเข้าช่องวีดีโอ 1หรือ2 ที่ทีวีก็ได้ครับ ใช้งานได้เหมือนกัน แต่ภาพจะไม่ออกมาเป็น HD น่ะครับ
- ถ้าจะเอาภาพเป็น HD ก็ต้องยอมสละช่อง HDMI จากคอมฯมา 1 ช่องครับ แล้วคอมฯก็ต่อผ่านช่อง D-sub(PC)เอาครับ แต่ภาพจากคอมฯก็จะไม่สวยเท่านั้นเอง

ออฟไลน์ onlinethai

• *
« ตอบกลับ #1622 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 10:11:12 pm »
สวัสดีครับ ผมสมาชิกใหม่ครับ

เมื่อกี้ 19.00 ไปเอาบัตร VISA HomePro สมัครไว้เมื่อวานที่โฮมโปรพงษ์เพชร แฟนเดินไปดู TV (ที่บ้านใช้ 21" หลอดภาพ จอนูนไม่เคยใช้ LCD LED) คุยไปคุยมา เซลบอกรุ่นนี้เลย KDL-55HX750 แถม SONY J29TDG-BR250W กับ 3D SONY BDV-E290 โฮมโปรจัดโปรจาก 69,999 ลดเหลือ 59,990 ลดนู่นลดนี่และลดกับบัตร VISA Homepro สุดท้ายเหลือ 47,990 เลยตกลงเป็นหนี้ไป 0% 4 เดือน  [ร้องไห้] ขอรับคำแนะนำการใช้งานด้วยครับ

ออฟไลน์ ELEVEN

• *
« ตอบกลับ #1623 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2012, 02:26:37 am »
ขอบคุณคุณ Eakapan มากๆครับ   [yes]

ออฟไลน์ poppyf

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #1624 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2012, 12:50:02 am »
เพิ่งได้ sony 40cx520 มา กับเครื่องบลูเรย์ กำลังเปิดรายการทีวีอยู่ กะจะใส่แผ่นบลูเรย์ไว้ดูตอนรายการจบ แต่พอเปิดเครื่องบลูเรย์เท่านั้น ทีวีก็ตัดมาหน้าสกรีนของบลูเรย์ทันที เปลี่ยนกลับไปดูทีวีก็ไม่ได้ กดปุ่ม home บนรีโมททีวีก็ไม่เปลี่ยน กดปิดเครื่องบลูเรย์ด้วยรีโมท มันก็ไม่ยอมปิด

ต้องรอจนใส่แผ่นบลูเรย์เรียบร้อย ขึ้นเมนูของแผ่นบลูเรย์ ถึงกดปุ่มโฮมของทีวีแล้วกลับไปดูรายการทีวีได้

ทำไงให้มันไม่เป็นยังไงอะ แบบว่าถึงจะเปิดเครื่องบลูเรย์ ก็ไม่อยากให้มันไปยุ่งกับทีวีเลย จนกว่าเราจะเปลี่ยนเอง [โขก]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 08, 2012, 12:52:27 am โดย poppyf »

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
« ตอบกลับ #1625 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2012, 09:46:22 pm »
เพิ่งได้ sony 40cx520 มา กับเครื่องบลูเรย์ กำลังเปิดรายการทีวีอยู่ กะจะใส่แผ่นบลูเรย์ไว้ดูตอนรายการจบ แต่พอเปิดเครื่องบลูเรย์เท่านั้น ทีวีก็ตัดมาหน้าสกรีนของบลูเรย์ทันที เปลี่ยนกลับไปดูทีวีก็ไม่ได้ กดปุ่ม home บนรีโมททีวีก็ไม่เปลี่ยน กดปิดเครื่องบลูเรย์ด้วยรีโมท มันก็ไม่ยอมปิด

ต้องรอจนใส่แผ่นบลูเรย์เรียบร้อย ขึ้นเมนูของแผ่นบลูเรย์ ถึงกดปุ่มโฮมของทีวีแล้วกลับไปดูรายการทีวีได้

ทำไงให้มันไม่เป็นยังไงอะ แบบว่าถึงจะเปิดเครื่องบลูเรย์ ก็ไม่อยากให้มันไปยุ่งกับทีวีเลย จนกว่าเราจะเปลี่ยนเอง [โขก]
เครื่องบลูเรย์มันซิงค์กับทีวีน่ะครับ ผมใช้บลูเรย์โซนี่ก็เป็น แต่ที่ท่านบอกว่า " ต้องรอจนใส่แผ่นบลูเรย์เรียบร้อย ขึ้นเมนูของแผ่นบลูเรย์ ถึงกดปุ่มโฮมของทีวีแล้วกลับไปดูรายการทีวีได้ " นี่ผมไม่เคยเจอครับ [ม่ายยย]  คือเวลาดูฟรีทวีอยู่ แล้วถ้าผมเปิดเครื่องบลูเรย์มันก็จะเปลี่ยนช่องสัญญาณไปเป็นหน้าสกรีนโดยอัตโนมัติครับ ยิ่งใส่แผ่นเข้าไปแล้วมันก็ต้องเล่นแผ่นอยู่แล้วครับ [หื่น]  ถ้าจะให้เปิดเครื่องบลูเรย์แล้วใส่แผ่นแล้ว ก็ไม่อยากให้มันไปยุ่งกับทีวีเลย จนกว่าเราจะเปลี่ยนเอง คงไม่ได้ครับ แต่ถ้าเปลี่ยนช่องสัญญาณที่รีโมททีวีเอง น่าจะได้มั้งครับ  [หื่น]

• *
« ตอบกลับ #1626 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2012, 10:18:26 pm »
ลืมบอกไปเลยว่า ไอ้เครื่องบลูเรย์เจ้าปัญหานี่เป็นของโซนี่ ต่อ HDMI กับทีวี bravia

ยังงี้ถ้าเปลี่ยนเป็นเครื่องบลูเรย์ยี่ห้ออื่น มันจะไม่มายุ่งกับทีวีเราไหมอะ  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
« ตอบกลับ #1627 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2012, 10:22:27 pm »
ลืมบอกไปเลยว่า ไอ้เครื่องบลูเรย์เจ้าปัญหานี่เป็นของโซนี่ ต่อ HDMI กับทีวี bravia

ยังงี้ถ้าเปลี่ยนเป็นเครื่องบลูเรย์ยี่ห้ออื่น มันจะไม่มายุ่งกับทีวีเราไหมอะ  [ปลื่ม]
ผมมีทั้งบลูเรย์ pioneer กับ sony ครับ แต่ pioneer ไม่เป็นนะ แต่ sony อย่าว่าแต่เปิดเลยครับ ผมปิดทีวีแล้ว เครื่องบลูเรย์ก็ปิดตามด้วยนะ อะไรจะอัจฉริยะขนาดนั้น ิอิอ [หื่น]      [ม่ายยย] ไม่ต้องเปลี่ยนหรอกครับ บลูเรย์  sony เค้าคุณภาพดีอยู่แล้ว ยิ่งใช้กับทีวี sony ด้วย  [ปลื่ม]
ปล.  pioneer เวลาใส่แผ่นเล่นมันก็จะเปลี่ยนไปที่ช่องสัญญาณบลูเรย์อัตโนมัติเหมือนกันครับ แต่ไม่อัจฉริยะเหมือน  sony เท่านั้นเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 08, 2012, 10:24:35 pm โดย sirota »

• *
« ตอบกลับ #1628 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 12:23:46 pm »
ตอนแรกอาการหนักกว่านี้อีก ดันไปกด sync ของรีโมททีวี กลายเป็น พอเปิดบลูเรย์ รีโมททีวีก็มาบังคับเครื่องบลูเรย์ สั่งการทีวีไม่ไปซะงั้น

พระแม่ชักทรงกริ้วแล้วนะ  [เขย่า]

ออฟไลน์ prince36

• *
« ตอบกลับ #1629 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 09:41:18 pm »

มันเป็นระบบที่sync เครื่องblurayกับทีวี แต่มันฉลาดเกินไปจนรำคาญ

เข้าไปปิดระบบนี้ได้คับ

กด home>>ตั้งค่า>>ช่องต่อเข้า>>ตั้งค่ารายการ hdmi
ก็จะเลือกได้ครับให้ปิดเครื่องblurayเมื่อปิดทีวี หรือให้เข้าช่องinput ของเครื่องเล่นทันที

หรือถ้ากด home หรือ option ใน input ของ bluray แล้วขึ้นเป็นเมนูbluray ไปเลือกใน ปุ่มจัดการเครื่องมือ>>ปิด

ออฟไลน์ gbman

• *
« ตอบกลับ #1630 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2012, 07:05:01 pm »
สวัสดีครับสมาชิกใหม่ครับ แนะนำตัวก่อนครับ ว่าใช้ทีวีโซนี่ตั้งแต่รุ่น X ซี่รีย์เลย (ตัวที่เปลี่ยนกรอบได้ และกรอบทีวีใช้ัวัสดุเดียวกะที่ผลิตเปียโน ขอบทีวีแบบใสๆ)
จนสองปีก่อน มาใช้ ex500  32 นิ้วในห้องนอน และล่าสุด  อยากได้แค่  led 40 นิ้ว  (มองไว้แค่ EX430) แต่ผบทบ. อยากได้ทีวีสามดี  ตอนแรกจะไปจัดซัมซุง ตัวสองหมื่นถ้วน 3 มิติแล้ว  แต่เปลี่ยนใจภายหลัง กัดฟันยอมเพิ่มเงินอีก หมื่นสอง ได้เจ้า HX750 มา  โดยที่ไม่เคยได้ศึกษาข้อมูลอะไรมาก่อนเลย  

มารู้ทีหลังว่า HX750 เนี่ย  มันเป็น  สามารถ(ต่อเน็ต) ทีวี  มี ไวไฟ ด้วย (ตอนซื้อไม่ได้ถามอะไรเซลล์เลย  ภรรยาอยากได้ และเซลล์SS พูดจาเหน็บแนมก็เลยซื้อสามดี โซนี่ประชดเลย...)      

ทีนี้เนี่ย  เซลล์ที่ขายให้ ไม่ได้บอกคุณสมบัติ ไม่ได้บอกอะไรมาเลย   ผมเองก็พยายามหา คำว่า HX750 ก็ไม่ค่อยเจอ  
อยากรู้ว่ารุ่นนี้มันไม่ดีหรอครับ ถึงไมมีคนซื้อใช้เท่าไหร่เลย ...  ตอนนี้รู้สึกเหมือนจะ fail เล็กน้อยที่ซื้อรุ่นนี้มา   เพราะราคามันก็สูงจากเดิมเยอะเลย  (แต่ไม่คิดว่าจะผิดหวังจากโซนี่) ...   มันเล่น ไฟล์ mkv ได้ไม๊ครับ เสียบ usb ไป เหมือนมันจะหาไฟล์ไม่เจอเลย...   อยากทราบว่า มันทำอะไรได้บ้างงงงง   T  T  ผมคนโลเทค ใช้ไม่เป็น      T    T     ขอบคุณทุกคำตอบจาก เพื่อนๆชาวคลับโซนี่คร๊าฟ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 11, 2012, 07:06:17 pm โดย gbman »

ออฟไลน์ ciena

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #1631 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2012, 01:31:25 am »
40HX750 ปรับ Local Dimming ตรงไหนครับ ใครทราบช่วยบอกทีครับ

ขอบคุณมากครับ

« ตอบกลับ #1632 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2012, 10:31:25 am »
ไม่ใช่ไม่ดีหรอกครับ แต่ราคาโซนี่จะค่อนข้างสูง ถ้าเทียบกับยี่ห้ออื่นที่สเปคพอๆกันน่ะครับ อย่าไปฟังเซลล์มากครับ เขาขายของ เขาได้ค่าคอมมิชชั่นครับ
HX750 มีตัวรับไวไฟในตัว สามารถเชื่อมต่อกับเน็ตได้เลยครับ ใช้รีโมทในการควบคุมครับ หรือถ้ามี smartphone(ios,android) สามารถดาวโหลด
แอฟมาใช้ควบคุมทีวีผ่านทาง smartphone ก็ได้เช่นกันครับ app ที่ชื่อว่า "Sony Media Remote"
การอ่านไฟล์ทางUSB โซนี่จะรองรับไฟล์ไม่ได้มากครับ(รูป,เพลงวีดีโอบางสกุล) แนะนำให้ใช้ flash drive ครับ และใช้ไฟล์หนังที่มีขนาดไม่เกิน 3.xx GB
(สกุล mkv) หรือแนะนำควรซื้อ Bluray player หรือ HD Player เพิ่มครับ
ส่วนการปรับ Local Dimming ตรงไหน รอผู้ใช้งานหรือผู้ใช้รุ่นใกล้เคียงมาตอบอีกทีครับ

ออฟไลน์ gbman

• *
« ตอบกลับ #1633 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2012, 01:43:47 pm »
ไม่ใช่ไม่ดีหรอกครับ แต่ราคาโซนี่จะค่อนข้างสูง ถ้าเทียบกับยี่ห้ออื่นที่สเปคพอๆกันน่ะครับ อย่าไปฟังเซลล์มากครับ เขาขายของ เขาได้ค่าคอมมิชชั่นครับ
HX750 มีตัวรับไวไฟในตัว สามารถเชื่อมต่อกับเน็ตได้เลยครับ ใช้รีโมทในการควบคุมครับ หรือถ้ามี smartphone(ios,android) สามารถดาวโหลด
แอฟมาใช้ควบคุมทีวีผ่านทาง smartphone ก็ได้เช่นกันครับ app ที่ชื่อว่า "Sony Media Remote"
การอ่านไฟล์ทางUSB โซนี่จะรองรับไฟล์ไม่ได้มากครับ(รูป,เพลงวีดีโอบางสกุล) แนะนำให้ใช้ flash drive ครับ และใช้ไฟล์หนังที่มีขนาดไม่เกิน 3.xx GB
(สกุล mkv) หรือแนะนำควรซื้อ Bluray player หรือ HD Player เพิ่มครับ
ส่วนการปรับ Local Dimming ตรงไหน รอผู้ใช้งานหรือผู้ใช้รุ่นใกล้เคียงมาตอบอีกทีครับ

ขอบคุณคุณ เอกพลมากครับ โซนี่ไม่ยอมแก้ปัญหาตรงนี้เลยเนาะ  เสียดายนิดหน่อยครับแต่ทำใจยอมรับอยู่แล้วหล่ะครับ เพราะ เจ้า EX500 ในห้องนอนซื้อมาก็อ่านอะไรไม่ค่อยจะได้   แต่ดีที่มี HD Player อยู่ตัวนึง
(Egrearm34a โคตรโบราณ) 

ว่าจะหาเปลี่ยน HD Player เป็น 3 D ซักตัวแล้วหล่ะครับ   ที่ชอบตัวนี้เพราะไปดูสามมิติของค่ายอื่นมาแล้ว  รู้สึกว่ามันไมมีมิติเท่าโซนี่ ดูแล้วไม่สบายตา ภรรยาผมบอกนะ เพราะส่วนตัวผมไม่ชอบดูสามมิติ ดูแล้วปวดตาจริงๆ 

รบกวนถามอีกเรื่องครับ  HD Player  มีแบบเล่นแผ่น BD ได้บ้างไม๊ครับ  หรือ เครื่องเล่น BD   สามารถเล่น ไฟล์ MKV ได้ทุกฟอร์แมตไม๊ครับ

« ตอบกลับ #1634 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2012, 04:34:47 pm »
ขอบคุณคุณ เอกพลมากครับ โซนี่ไม่ยอมแก้ปัญหาตรงนี้เลยเนาะ  เสียดายนิดหน่อยครับแต่ทำใจยอมรับอยู่แล้วหล่ะครับ เพราะ เจ้า EX500 ในห้องนอนซื้อมาก็อ่านอะไรไม่ค่อยจะได้   แต่ดีที่มี HD Player อยู่ตัวนึง
(Egrearm34a โคตรโบราณ)  

ว่าจะหาเปลี่ยน HD Player เป็น 3 D ซักตัวแล้วหล่ะครับ   ที่ชอบตัวนี้เพราะไปดูสามมิติของค่ายอื่นมาแล้ว  รู้สึกว่ามันไมมีมิติเท่าโซนี่ ดูแล้วไม่สบายตา ภรรยาผมบอกนะ เพราะส่วนตัวผมไม่ชอบดูสามมิติ ดูแล้วปวดตาจริงๆ  

รบกวนถามอีกเรื่องครับ  HD Player  มีแบบเล่นแผ่น BD ได้บ้างไม๊ครับ  หรือ เครื่องเล่น BD   สามารถเล่น ไฟล์ MKV ได้ทุกฟอร์แมตไม๊ครับ
HD Player ที่เล่นแผ่นBD ได้ ราคาก็หลักหมื่นกว่าอัพครับ ส่วนเครื่องเล่นBD ที่สามารถเล่นไฟล์ MKV ได้ก็มีหลายยี่ห้อครับ ราคาเริ่มที่ 2-3พันบาทขึ้นไป
แต่อาจจะรองรับ subtitle ไม่ค่อยดีเท่าไรครับ แต่เครื่องBDที่คุณภาพดีๆหน่อย นอกจากภาพสวยขึ้น การอ่านไฟล์ก็ดีขึ้นด้วยครับ แต่ราคาก็หมื่นปลายๆอัพครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2012, 05:39:29 pm โดย Eakapan »

ออฟไลน์ onlyview

• *
« ตอบกลับ #1635 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2012, 09:52:27 pm »
รุ่น HX750 ตอนงาน Sony Day เดือนสิงหาคม 2555 ดีลเลอร์เจ้าหนึ่งขาย 40HX750 สินค้ามี 100 ตัว ยังหมดเลยครับ ผมไปวันแรกไปเล็งดู พอวันสุดท้ายจะไปซื้อไม่มีของ (ที่ไปวันสุดท้ายคิดว่าไม่ค่อยมีคนซื้อที่ไหนได้) ส่วนอีกดีลเลอร์หนึ่งมีของ แต่โปรโมชั่นไม่โดนผมเลยไม่ได้ซื้อมา เห็นคนซื้อยี่ห้อ Sony เยอะนะแต่ไม่ค่อยเห็นโพสกันเท่าไหร่

ออฟไลน์ xcool

• **
« ตอบกลับ #1636 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 08:29:56 pm »
สอบถามหน่อยครับ มีท่านใดใช้ hx925 บ้างครับ อยากทราบว่าดู 3D เป็นไงบ้างแล้วกระพริบไหม

ผมจะซื้อ 65HX925 ได้ราคามา 140,xxx +บลูเร ไม่ทราว่าแพงไปไหม หรือมีโปรที่ไหนดีๆแนะนำด้วยครับ

แล้วในคริปนี้เขาปรับไม่ให้มันมีแสงรั่วใช่ไหมครับ
http://www.youtube.com/watch?v=8RszqO0Cbu4

ออฟไลน์ ciena

• **
« ตอบกลับ #1637 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 11:54:59 pm »
สอบถามหน่อยครับ มีท่านใดใช้ hx925 บ้างครับ อยากทราบว่าดู 3D เป็นไงบ้างแล้วกระพริบไหม

ผมจะซื้อ 65HX925 ได้ราคามา 140,xxx +บลูเร ไม่ทราว่าแพงไปไหม หรือมีโปรที่ไหนดีๆแนะนำด้วยครับ

แล้วในคริปนี้เขาปรับไม่ให้มันมีแสงรั่วใช่ไหมครับ
http://www.youtube.com/watch?v=8RszqO0Cbu4

รุ่น Top ขนาดนั้นคงไม่กระพริบแล้วล่ะครับ ขนาดผมใช้แค่ 40HX750

ดูหนัง 3D ภาพยังสวยมากเลยครับ ไม่มีอาการกระพริบให้เห็นเลยครับ