ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำร้านซ่อมเครื่องเล่น Egreat R180 ด้วยครับ หาไม่เจอเลย  (อ่าน 3421 ครั้ง)

ออฟไลน์ japan1704

• *
อาการคือไม่อ่านharddisk ก่อนหน้าที่จะเป็น เวลาอ่านมีเสียงตื๊ดๆ ดูหนังอยู่ดีๆ ก้อดับไป

แนะนำร้านซ่อมด้วยครับ  ซื้อที่ดิจิไลฟ์ พันทิป หมดประกันแล้วคับ  แนะนำร้านนอกก็ได้ครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ tohdplayer

• Edge LED TV member
อาการคือไม่อ่านharddisk ก่อนหน้าที่จะเป็น เวลาอ่านมีเสียงตื๊ดๆ ดูหนังอยู่ดีๆ ก้อดับไป

แนะนำร้านซ่อมด้วยครับ  ซื้อที่ดิจิไลฟ์ พันทิป หมดประกันแล้วคับ  แนะนำร้านนอกก็ได้ครับ

ขอบคุณครับ
ลองเล่นจาก flash drive แล้วเล่นได้ปล่าวครับ (เผื่อ harddisk มีปัญหา)

ออฟไลน์ Rdex

• LCD TV member
  • **
ซื้อที่ร้านไหน  ก็น่าจะไปให้เค๊าซ่อมได้นะครับ

อดแปลกใจไม่ได้ ผมเห็นกระทู้นี้แล้วงงว่าชื่อร้านออกโทนโท่

ทำไมร้านไม่มาตอบ ทั้งๆที่มีออนไลน์อยู่ตั้งหลายล็อกอิน

หรืออยากขายแต่ของใหม่ ของเก่าขายแล้วก็จบตรงนั้น   ???

• *
ขอบคุณครับ เด่วลองเฟรชไดรฟดูก่อนครับ แต่เอาฮารดิสก ไปเสียบคอมก้อใช้ได้ปกติ

• *
ขอบคุณครับ เด่วลองเฟรชไดรฟดูก่อนครับ แต่เอาฮารดิสก ไปเสียบคอมก้อใช้ได้ปกติ

อ่านเฟรชไดรฟ์ได้ครับ แต่ไม่อ่าน hdd hdd ไปเสียบคอมก้อปกติ

ออฟไลน์ wat12

• Full LED TV member
  • ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????

อ่านเฟรชไดรฟ์ได้ครับ แต่ไม่อ่าน hdd hdd ไปเสียบคอมก้อปกติ

HDD 2.5" or 3.5" ครับ........ไม่แน่ใจว่า ไฟจากอแด็ปเตอร์  แถม  มันจะพอจ่ายให้ทุกๆอย่างที่กินไฟ  หรือไม่ครับ.......อันนี้ขอตั้งข้อสังเกตุนะครับ

ออฟไลน์ jkhantee

• OLED TV member

ขอบคุณครับ

ถ้าหมายถึง internal HDD อาการหลักที่เจอคือ port sata เสีย ส่วนใหญ่ผมจะลง firmware ใหม่ แล้วถ้าอาการหายก็แฮปปี้ แต่ถ้าไม่หายก็คงเป็นที่ sata เสีย แนะนำโทรถามช่างที่ดิจิไลฟ์โดยตรงเผื่อมีอะไหล่แต่ถ้าถ้าซ่อมแพงเกินห้าร้อยบาท แนะนำซื้อ docking มาใช้ต่อทาง usb ดีกว่า ไม่ต้องรอซ่อมด้วย

ถ้าหมายถึง external usb HDD เป็นไปได้ว่า egreat ไม่ชอบยี่ห้อ HDD ที่ใช้ ถ้าไม่ใช่ยี่ห้อ WD ลองหายี่ห้อ WD มาต่อ ถ้าเจอก็แฮปปี้ไป

แต่ถ้าเป็น external usb HDD ยี่ห้อ WD อยู่แล้ว แนะนำเอา HDD ไปเคลมดีกว่า ถ้ายังอยู่ในประกัน ตอนเคลมแจ้งว่าอาการคือไม่อ่านข้อมูล

หวังว่าคำตอบน่าจะพอเป็นประโยชน์นะครับ ^_^