ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาการใช้งานAndroid ของ SONY Android TV รุ่น KDL-50W800C  (อ่าน 62768 ครั้ง)

ออฟไลน์ falcon

• *
Re: ปัญหาการใช้งานAndroid ของ SONY Android TV รุ่น KDL-50W800C
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2015, 07:04:43 pm »
ตอนนี้เข้า แอพyoutubeกับplay store ไม่ได้ครับ เด้งขึ้นว่า ไม่ได้เชื่อมต่อเน๊ต แต่ operaเข้าได้ปกติครับ เซ็งมากๆ

ออฟไลน์ khamphan

• Flat TV member
  • *
Re: ปัญหาการใช้งานAndroid ของ SONY Android TV รุ่น KDL-50W800C
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2015, 10:07:00 pm »
ให้คุณไปตรงตั้งตรง วันที่และเวลานะครับ เลือกอันล่างสุดเป็นเลือกเครือข่าย วันและเวลาเป็นออโต้ ตัวที่ผมใช้อยู่ก้อเคยเป็นพอไปตั้งก้อใช้งานเป็นปกติครับ

ออฟไลน์ aouja25

• *
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2015, 07:57:06 am »
พอดีเพิ่งซื้อมา รบกวนแนะนำหน่อยครับ
1)เห็นความเห็นของบนบอกเปิดสองจอได้ ในที่นี้การเปิดสองจอนี่คือยังไงหรอคับ เช่นเปิด youtube พร้อมกับ digital tv เห็นจอคนล่ะครึ่งอย่างนี้หรอ คับ แล้ววฺิธีการเปิดเปิดยังไงคับ
2)จะเปิด 3d จากซอส ดิจิตอลที่วี 2d ให้เป็น 3d เปิดยังไงคับ หรือทำ 2d จาก youtube ให้เป็น 3d ทำยังไงคับ คือผมลองกดหา 3d แล้วแต่มันมีให้เลือกเป็น 3d แบ่งบนล่างกับ 3d แบ่งซ้ายขวา ไม่เห็นมีเปิด 3d จากภาพ 2d ให้เป็น 3dเลยคับ
3)ถ้าจะอัพเดตเฟิร์มแวร์นี่อัพยังไงคับ ต้องโหลดลง usb ก่อนหรือเปล่า หรืออัพผ่านทีวีได้เลย แล้วเข้าไปเมนูตรงไหนอ่าคับพอดีหาไม่เจอ
ขอบคุณคับผม
 [จิ้ม] [จิ้ม] [จิ้ม]

ออฟไลน์ PILES

• *
    • GET RID OF HEMORRHOIDS
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2015, 10:19:11 am »
อ่านแล้วปัญหาเยอะมาก จากอยากได้จะเป็นอยากหนีแทนแล้วครับ

ออฟไลน์ saiopuea

• *
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2015, 11:15:07 pm »
ใครที่บอกว่า Android TV ไม่สามารถ ลง Google Chrome ได้ คุณพลาดแล้วครับ

ผมยอมรับเลยว่า Browser ที่หาเจอในการค้นหา ใน Play Store บนหน้าจอทีวี ค่อนข้างจะใช้งานไม่เต็มประสิทธิภาพ เช่นการดูหนัง Ip TV

เดิมแรกผมก็เข้าใจว่าไม่สามารถลง Google Chrome แต่ได้พยายามหาวิธีก็ทำได้จริง ๆ และไม่ยาก และประสิทธิ์ของการใช้ Google Chrome ก็ไม่ทำให้ผิดหวัง บอกว่าคุ้มครับ

ออฟไลน์ arther555

• *
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2015, 11:11:27 am »
ใครที่บอกว่า Android TV ไม่สามารถ ลง Google Chrome ได้ คุณพลาดแล้วครับ

ผมยอมรับเลยว่า Browser ที่หาเจอในการค้นหา ใน Play Store บนหน้าจอทีวี ค่อนข้างจะใช้งานไม่เต็มประสิทธิภาพ เช่นการดูหนัง Ip TV

เดิมแรกผมก็เข้าใจว่าไม่สามารถลง Google Chrome แต่ได้พยายามหาวิธีก็ทำได้จริง ๆ และไม่ยาก และประสิทธิ์ของการใช้ Google Chrome ก็ไม่ทำให้ผิดหวัง บอกว่าคุ้มครับ

รบกวนขอคำแนะนำหน่อยสิครับ ว่าลงยังไงครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ mafiaking

• *
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2015, 01:14:42 am »

กดดูต่อที่ Android TV Club : http://goo.gl/i02XXu

ออฟไลน์ errre

• *
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2015, 09:04:02 am »
สมัครเพื่อเข้ามาถามเลยครับ   คือผมเพิ่งซื้อ SONY Android TV รุ่น KDL-43W800C  ทุกอย่างโอเค ดีหมดเพราะผมเพิ่งซื้อ LED TV คัวแรกด้วยมั้ง ไม่มีอะไรให้เปรียบเทียบ
 ปัญหาอย่างเดียว คือบางทีผมก็อยากใช้หูฟังฟังหน่ะครับ  ที่บ้านก็มีหูฟังบลูทูธของ Sony รุ่น MDR-ZX330BT (สาเหตุที่ไม่ต่อหูฟังธรรมดา...ผมสายตาไม่ค่อยดีอยู่แล้วครับ...ใส่แว่นเวลาดูหนังไปจะไปต่อสายนั่งชิดติดจอก็กลัวสุขภาพตาหน่ะครับ) แต่เปิดหากันแล้วแต่หากันไม่เจอ  นึกว่าเครื่องมีปัญหา  แต่พอผมเปิด บลูทูธของMacbookpro ดันเจอMacเฉย  ก็คิดว่าคงไม่ใช่ปัญหาของทีวี (ผมไปซื้อแว่นมาทีหลังก็เจอกันง่ายๆไม่มีปัญหาเหมือนกัน)  ทีนี้ผมเลยไปหาซื้อหูฟังที่ศุนย์แล้วไปถามคนขายอ่ะครับ  เค้าว่า TV ต่อได้แต่ จอย แต่แป้นพิม ต่อหูฟังบลูทูธไม่ได้.........
เกริ่นมาซะยาว
คำถามคือ  มันรับหูฟังบลูทูธ ไม่ได้จริงๆหรือครับ(จริงๆเหรอครับ... ต้องย้ำเพราะไม่อยากจะเชื่อ) หรือ ถ้ามันรับได้รบกวนแนะนำรุ่นทีครับ แต่ยังไงขอประมาณอย่าเกินห้าพันนะครับหมดไปกับทีวีหลายแล้ว
ขอบคุณไว้ล่วงหน้า

ออฟไลน์ 9toy

• *
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: มกราคม 05, 2016, 04:10:24 pm »
ถอยมาแล้วเหมือนกันครับ Sony KDL-50W800C ตอนปีใหม่

ตอนแรกตั้งใจจะไปสอย Toshiba 50L5450VT Android Kitkat 4.4 เพราะเหตุผล App เยอะ แต่เพราะความหรูหรา ความสวยงาม และระบบภาพและเสียง ที่ดีของ รวมทั้ง SONY Android Lollipop 5.x ที่เสถียรดี ทำให้ผมตัดใจลาขาดจาก Toshiba อย่างไม่มีเยื่อใย  และที่สำคัญ ได้เป็น 3D  TV ด้วย ซื้ง Toshiba ไม่มี

จากประสบการที่ใช้งาน Android box Kitkat 4.x มาประมาณ 3 ยี่ห้อ นานประมาณ 1ปี และอัพเกรดตัวเองมาใช้ SONY TV Android Lollipop 5.x ประสิทธิภาพโดยรวม ถือว่าประทับใจมาก  เปิดทีวี (Boot เร็วมาก เร็วกว่า Android box ที่ใช้งานอยู่) ความเสถียร ไหลลื่น ของ Android เวอร์ชั่น SONY TV และระบบภาพและเสียงที่ดีของ SONY

สามารถใช้กับ Keyboard wireless ของ logitech  K400r หรือรุ่นใหม่ ๆ ได้ 100%  (แต่ของผม ลง App keyboard ภาษาไทย แล้วใช้ Air mouse จิ้มเอา)
สามารถใช้ต่อ Joy wireless ( logitech gamepad F710) เล่นเกมส์ กราฟฟิคหนัก ๆ (Google play store)ได้ไหลลื่น

สิ่งที่ยังขาด และ SONY ไม่แถมให้
1. แวนตา 3D SONY แบบ Active
2. รีโมท+เมาส์ SONY Flick remote (แต่ถ้ามี smart phone ลง app TV sideview ก็ใช้แทนได้ดีเยี่ยมเลย)

เพื่อน ๆ ท่านใด ต้องการแลกเปลี่ยนประสบการณ์ เชิญได้ครับ

/9TOY [เท่ห์]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 06, 2016, 09:58:15 am โดย 9toy »

ออฟไลน์ maggot

• *
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: มกราคม 05, 2016, 10:51:35 pm »
ถอยออกมา ใหม่เช่นกันครับ ซื้อกับลาซาด้า อ่ะครับ เป็นตัว  Sony KDL-50W800C  เช่นกันครับ ได้ราคา 24kครับ(ใช้บัตรลดแล้ว2000บาท)

ที่เชียงใหม่ ราคามีแต่ 28kทั้งนั้นเลยครับ  เลยมาจบที่ลาซาด้า สั้งจะร้าน AV Value MB เป็นของใหม่มาเลยละครับ

ตอนได้มามี hot  pixel 1ตัวอ่ะครับ  พอจะมีวิธีแก้ไมครับ 

ส่วนการใช้งานก็ดีมากเลยครับผมใช้กับ logitech wireless touch keyboard k400r เลยใช้งานง่ายมากเลย

เล่นเวปก็ง่ายครับหลังจากที่ลง google chrome ได้ก็สบายไปเลย

ท่ามีใครจะแนะนำอะไรก็ยินดีเลยครับ  กำลังลองเล่นไปเรีอยๆนี่ละครับ [ปลื่ม]

• *
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: มกราคม 06, 2016, 10:04:09 am »
ถอยออกมา ใหม่เช่นกันครับ ซื้อกับลาซาด้า อ่ะครับ เป็นตัว  Sony KDL-50W800C  เช่นกันครับ ได้ราคา 24kครับ(ใช้บัตรลดแล้ว2000บาท)

ที่เชียงใหม่ ราคามีแต่ 28kทั้งนั้นเลยครับ  เลยมาจบที่ลาซาด้า สั้งจะร้าน AV Value MB เป็นของใหม่มาเลยละครับ

ตอนได้มามี hot  pixel 1ตัวอ่ะครับ  พอจะมีวิธีแก้ไมครับ 

ส่วนการใช้งานก็ดีมากเลยครับผมใช้กับ logitech wireless touch keyboard k400r เลยใช้งานง่ายมากเลย

เล่นเวปก็ง่ายครับหลังจากที่ลง google chrome ได้ก็สบายไปเลย

ท่ามีใครจะแนะนำอะไรก็ยินดีเลยครับ  กำลังลองเล่นไปเรีอยๆนี่ละครับ [ปลื่ม]

TIPs:
แนะนำ App ที่ตั้งให้กลับหน้าจอ landscape อัตโนมัต ตอน start เครื่อง
ชื่อแอพ "Rotation Lock Adaptive (Free)"
สำหรับท่านที่ลงแอพ .APK อื่น ๆ เช่น LINE หรือ LINETV
 [yes]

• *
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: มกราคม 06, 2016, 01:51:28 pm »
ถอยมาแล้วเหมือนกันครับ Sony KDL-50W800C ตอนปีใหม่

ตอนแรกตั้งใจจะไปสอย Toshiba 50L5450VT Android Kitkat 4.4 เพราะเหตุผล App เยอะ แต่เพราะความหรูหรา ความสวยงาม และระบบภาพและเสียง ที่ดีของ รวมทั้ง SONY Android Lollipop 5.x ที่เสถียรดี ทำให้ผมตัดใจลาขาดจาก Toshiba อย่างไม่มีเยื่อใย  และที่สำคัญ ได้เป็น 3D  TV ด้วย ซื้ง Toshiba ไม่มี

จากประสบการที่ใช้งาน Android box Kitkat 4.x มาประมาณ 3 ยี่ห้อ นานประมาณ 1ปี และอัพเกรดตัวเองมาใช้ SONY TV Android Lollipop 5.x ประสิทธิภาพโดยรวม ถือว่าประทับใจมาก  เปิดทีวี (Boot เร็วมาก เร็วกว่า Android box ที่ใช้งานอยู่) ความเสถียร ไหลลื่น ของ Android เวอร์ชั่น SONY TV และระบบภาพและเสียงที่ดีของ SONY

สามารถใช้กับ Keyboard wireless ของ logitech  K400r หรือรุ่นใหม่ ๆ ได้ 100%  (แต่ของผม ลง App keyboard ภาษาไทย แล้วใช้ Air mouse จิ้มเอา)
สามารถใช้ต่อ Joy wireless ( logitech gamepad F710) เล่นเกมส์ กราฟฟิคหนัก ๆ (Google play store)ได้ไหลลื่น

สิ่งที่ยังขาด และ SONY ไม่แถมให้
2. รีโมท+เมาส์ SONY Flick remote (แต่ถ้ามี smart phone ลง app TV sideview ก็ใช้แทนได้ดีเยี่ยมเลย)

เพื่อน ๆ ท่านใด ต้องการแลกเปลี่ยนประสบการณ์ เชิญได้ครับ

App Keyboard แสดงภาษาไทยใช้ตัวไหนครับ

ปล.ผมได้ตั้งกระทู้    
Android TV Club ไว้แลกเปลี่ยนกันครับ http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=173922.0

• *
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: มกราคม 07, 2016, 02:47:01 pm »

App Keyboard แสดงภาษาไทยใช้ตัวไหนครับ

ปล.ผมได้ตั้งกระทู้    
Android TV Club ไว้แลกเปลี่ยนกันครับ http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=173922.0

ผมใช้ Air mouse จิ้ม ๆ เป็นหลัก ค้นใน google play "keyboard thai" ใช้ได้หลายตัวครับ
เช่น แป้นพ์ของ google, Keyboard ManMan , Arch Thak Keyboard
แต่เห็นสำหรับ ท่านที่ต่อ  keyboard จริง ไม่แน่ใจว่า Hardware Thai Keyboard (gadgetdoor) ใช้ได้ดีแค่ไหน ยังไม่ได้ลอง

ออฟไลน์ Ken222

• *
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: มกราคม 08, 2016, 05:43:26 pm »
แนะนำให้ติดตั้ง ES File Explorer File Manager และ Sideload Launcher จาก Google Play เลยครับ แก้ปัญหาให้คุณได้เกือบหมดครับ

ข้อมูลเพิ่มเติม
https://www.youtube.com/watch?v=pfbceDoZDUk

3. ไม่สามารถติดตั้ง Android App เพิ่มเติมได้ ถ้าต้องการติดตั้ง ต้องทำอย่างไร
4. Down load file ผ่าน Android TV ไม่ได้
- ไม่รู้ว่า Down load file มาเก็บไว้ที่ไหน
- ถ้าapk.Fileอยู่ใน USB ไม่สามารถติดตั้งได้
5. ถ้าลองติดตั้ง App เพิ่มผ่านทาง USB อย่างเช่น IPPlaybox App apk.File ก็ไม่สามารถใช้
งานได้สะดวก ไม่สามารถนำ App ที่ติดตั้งมาไว้ในหน้า App ของฉันได้

ออฟไลน์ platezero

• *
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: มกราคม 09, 2016, 04:17:14 pm »
ของผม 43W800C ลง Firmware PKG3.017.0080PAA ที่ออกเมื่อวันที่ 18 Nov 2015 คีย์บอร์ดไทยเดิมๆมาแล้วนะครับ

อัพแล้วต้องเข้าไปที่ Settings > Keyboard > Current Keyboard > เลือก Multilingual Keyboard
พอตอนพิมพ์มันจะมีให้เลือกได้ครับ ว่าจะพิมพ์คีย์บอร์ดภาษาอะไร

ขอสอบถามนิดนึงครับ ด้วยความที่ตัวนี้เสียงค่อนข้าง ok ผมเลยชอบตั้งให้เปิด Apps วิทยุ อย่าง tunein
ผมอยากจะให้มันดับหน้าจอไปเลย เปิดแค่เสียงอย่างเดียว จะสามารถทำได้หรือปล่าวครับ

ออฟไลน์ มนุษย์มด

• *
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: มกราคม 10, 2016, 12:18:31 am »
@platezero
กด action manuที่ รีโหท เลือกปิดภาพครับ ทีนี้ ทีวีจะมี แต่เสียง..........เป็นฟังก์ชั่นที่เจ๋งจริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 10, 2016, 12:20:59 am โดย มนุษย์มด »

ออฟไลน์ platezero

• *
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: มกราคม 10, 2016, 01:39:45 am »
@platezero
กด action manuที่ รีโหท เลือกปิดภาพครับ ทีนี้ ทีวีจะมี แต่เสียง..........เป็นฟังก์ชั่นที่เจ๋งจริงๆ

ขอบคุณคุณมนุษย์มดนะครับ
ลองดูแล้วใช้ได้เลยครับ อยู่ใกล้ๆนี่เอง ผมมองข้ามไปซะได้

(นึกว่าต้องหา Apps ปิดจอ เหมือนโน๊ตบุ๊ค มาลงซะแล้ว  [ปาดเหงื่อ] )

• *
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: มกราคม 10, 2016, 09:19:56 pm »
ของผม 43W800C ลง Firmware PKG3.017.0080PAA ที่ออกเมื่อวันที่ 18 Nov 2015 คีย์บอร์ดไทยเดิมๆมาแล้วนะครับ

อัพแล้วต้องเข้าไปที่ Settings > Keyboard > Current Keyboard > เลือก Multilingual Keyboard
พอตอนพิมพ์มันจะมีให้เลือกได้ครับ ว่าจะพิมพ์คีย์บอร์ดภาษาอะไร

ขอสอบถามนิดนึงครับ ด้วยความที่ตัวนี้เสียงค่อนข้าง ok ผมเลยชอบตั้งให้เปิด Apps วิทยุ อย่าง tunein
ผมอยากจะให้มันดับหน้าจอไปเลย เปิดแค่เสียงอย่างเดียว จะสามารถทำได้หรือปล่าวครับ

UPDATE ตลอดแต่ไม่ได้สังเกตเลย ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

แต่ถ้าต่อ Keyboard ภายนอกจะเปลี่ยนภาษาไม่ได้ต้องไปใช้อีกตัวแทนครับ

ส่วนเรื่องฟังเพลงปิดจอ ถือเป็นจุดเด่นเลยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 10, 2016, 09:24:07 pm โดย mafiaking »