ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเรียงลำดับความสำคัญในระบบ home theater หน่อยครับ  (อ่าน 2753 ครั้ง)

ออฟไลน์ champ07

• Flat TV member
  • *
เอาเฉพาะระบบภาพล่ะกันครับ ไม่เอาเสียง
คือผมใช้ projector อยากรู้ว่าถ้าจะ upgrade อะไรถึงจะเห็นผลชัดเจนสุด เช่น
1 เครื่องเล่น bluray ตัวถูก vs ตัวแพง
2 สาย HDMI ถูกๆพอใช้ได้ vs แพงๆ
3 ระบบจอภาพ แบบถูกเช่นทำเอง vs ยี่ห้อดีๆ
4 ระบบกรองไฟ , สาย AC ดีๆ
อะไรที่มีผลต่อภาพมากสุดครับ หรือมีอย่างอื่นอีกมั้ยครับ
เช่น จะ set ระบบ มีเงินเพิ่ม 5000 จะเอาไปเพิ่มเกรดจอภาพ หรือ สาย hdmi หรือเครื่อง bluray ดีๆ อะไรประมาณนี้อ่ะครับ
คืออ่านมากก้อเริ่มสับสน เข้าใจว่าของดีย่อมต้องแพง แต่ขอแบบคุ้มค่าเงินที่เสียไปอ่ะครับ

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
Re: ช่วยเรียงลำดับความสำคัญในระบบ home theater หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2015, 11:21:13 pm »
...จอภาพก็มีผลนะครับ ง่ายๆ ลองฉายบนภาพบนผนัง กับบนจอภาพ จอแพงๆ แสงสีน่าจะดีกว่าจอราคาถูกๆ
...เครื่องฉายโปรเจคเตอร์ ถ้าเป็นระบบ 4K ภาพย่อมดีกว่า HD
...ความสว่างของหลอดภาพ ยิ่งสว่างมาก ยิ่งคมใส
...ห้องยิ่งมืดยิ่งชัดเจน
...ไฟล์บลูเรย์แท้ ย่อมดีกว่าไฟล์ย่อส่วน เช่น mkv
...สายสัญญาณต่างๆ ยิ่งยาวยิ่งแย่ลง สั้นๆ สัญญาณดีกว่า

ออฟไลน์ Jin

• Edge LED TV member
Re: ช่วยเรียงลำดับความสำคัญในระบบ home theater หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2015, 11:47:59 pm »
ผมตอบให้ง่ายๆ ก่อนนะครับ

1. ไปทำให้ห้องมืดมากที่สุด

2. หาขนาดจอที่ใหญ่ที่สุดที่ใส่ในห้องคุณได้ (คำนึงถึงระยะดูด้วย) เด๋วจะเจออาการจอหด เลือกให้ดี 16:9 หรือ 2.35

เพราะหลังจากคุณตัดสินใจเล่น pjt มันจะมีเรื่องสายไฟ และสาย hdmi ที่ต้องใช้ยาวๆ ตามมาเป็นรายจ่ายอีก

หลังจากติดแล้วใช้ system ที่มีลองดูผลก่อน ถ้าพอใจ ก็จบเอาเงินไปลงเสียงต่อ ถ้าไม่พอใจค่อยมาดูว่าขาดเหลืออะไรครับ

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2015, 12:03:34 am »
คือเรื่องของเรื่องคือ ผมสั่งจอ fix frame ของ vertex ไว้ แต่ของหมดมีของยี่ห้ออื่นคือ razr แต่ต้องเพิ่มเงิน 7000 บาท
เลยมาคิดว่ามันจะคุ้มมั้ยกับที่ต้องจ่ายเพิ่ม 7000
หรือ ไปจัดสาย hdmi คุณภาพดีๆมาดีกว่า

ออฟไลน์ SanDer

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2015, 12:12:30 am »
1. screen มีผลต่อความถูกต้องของสีและความชัด
2. projector ดูค่า lumen กับ contrast ratio
3. สาย hdmi ถ้าต้องใช้สายยาวก็ควรจะเน้นคุณภาพหน่อย เรื่องสัญญาณรบกวน ถ้าสั้นๆ ก็ลองจากสายราคาไม่แพงก่อนก็ได้
3. เครื่องเล่น ถ้าเล่นแผ่นบลูเรย์ ไม่ต้องใช้ของแพงก็ได้ ภาพ ความละเอียดและสี มันชัดอยู่แล้ว ราคาถูกับแพง ภาพที่ได้ต่างกันไม่มากถ้าเทียบกับเงินที่จ่ายไป
4. ระบบกรองไฟ กับสาย ac มีงบค่อยจัดทีหลังได้ครับ

ลองแวะไปชมตามร้าน ที่มีห้อง projector ดูว่า ทางร้านเค้าจัดอะไร อย่างไร ไว้บ้าง เอาไว้เป็นไอเดีย

ออฟไลน์ wat12

• ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2015, 07:56:15 am »
ห้องดี   มีชัยไปกว่าครึ่ง

ระบบไฟ  ระบบสายดิน......ระบบเอาไฟและสายดินมาใช้งาน(เบรคเกอร์  ปลั๊กผนัง  กล่องปลั๊กพ่วง  เครื่องกรองไฟ  หรือทุกอย่างเน้นๆ  ผสมผสานลงตัว)

..........หากทำไว้ดีแล้ว........เอาอะไร  มาเสียบ  ก็สำแดง   สิ่งที่มันเป็นอยู่   ให้เราได้เสพจร้า  (แต่มันก็จะเริ่มฟ้อง  ทั้งสายไฟ  และซอร์ส  ที่เล่นด้วย)

ทั้งนี้   จอภาพ   และลำโพง   คือสิ่งที่เราเสพผลมัน  เป็นด่านสุดท้าย..........ส่วนตัวก็ชอบใช้ของที่มีระดับคุณภาพสูง  และพอเพียงที่งบพอจะใช้จ่ายได้

ขอให้มีความสุขกับภาพและเสียงจร้า

ออฟไลน์ Tongkrab

• *
  • Hello
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2015, 12:50:12 pm »
ถ้าถามผมนะครับ ตัวโปรเจคเตอร์ครับ เห็นผลต่อภาพมากที่สุด รุ่นถูกรุ่นแพงภาพสวยต่างกันเห็นๆ

ถ้ามีโปรเจคเตอร์แล้ว จอก็ควรลงทุนครับ จะเอาจอถูก จอระดับกลางๆ หรือจอระดับไฮเอนด์ ขึ้นอยู่กับว่าคุณเล่นโปรเจคเตอร์ระดับราคาไหน แต่อย่าลืมว่า จอซื้อแล้วซื้อเลย ไม่ได้เปลี่ยนกันบ่อยๆ ส่วนตัวคิดว่าจอระดับกลางๆก็โอมากๆละครับ ถ้าคุณไม่ได้เล่นโปรเจคเตอร์ระดับไฮเอนด์ตัวราคาหลักแสนอัพ

ส่วนเครื่องบลูเรย์ ก็ต้องลงทุนเหมือนกัน รวมทั้งสายhdmi จากเครื่องเข้าแอมป์ด้วย นอกจากภาพจะสวย เสียงก็มีผลมากๆครับ เครื่องถูกเครื่องแพงแกะใส้ในดู ความปึ๊กก็ต่างกันแล้ว

ส่วนกรองไฟ สายไฟ สายhdmi พวกนี้มีผลหมด ถือว่าเป็นแอคเซสซอรี่ ที่วันข้างหน้า เล่นๆไป ต้องมีอัพมีเปลี่ยนกันแน่นอน เอาเครื่องเคราหลักให้ครบก่อนดีกว่าครับ

ห้องถ้าเป็นไปได้ ทาสีดำหมดเลยครับ ภาพสวยขึ้นเห็นๆครับ

ออฟไลน์ keamglad

• OLED TV member
  • https://www.facebook.com/whatthatsoundstore
    • https://www.facebook.com/whatthatsoundstore
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2015, 06:45:50 am »
ที่พูดมาผมเลือกข้อ 3 ครับ ระบบภาพมีผลที่สุด

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2015, 09:52:29 am »
ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ
แต่ผมสงสัยจริงๆว่าจอที่แพงเป็นแสน กับจอรุ่นพอใช้ได้หน่อย มันทำให้ภาพต่างกันขนาดไหน
ถ้าเป็นเครื่องเล่น ตัวเดียวกันนะครับ
ปล. แอบคิดว่าถ้าซื้อจอเป็นแสน ไม่ไปซื้อพวก LED TV ดีกว่ามั้ย

ออฟไลน์ wat12

• ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2015, 10:13:01 am »
ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ
แต่ผมสงสัยจริงๆว่าจอที่แพงเป็นแสน กับจอรุ่นพอใช้ได้หน่อย มันทำให้ภาพต่างกันขนาดไหน
ถ้าเป็นเครื่องเล่น ตัวเดียวกันนะครับ
ปล. แอบคิดว่าถ้าซื้อจอเป็นแสน ไม่ไปซื้อพวก LED TV ดีกว่ามั้ย

ถ้าราคาเป็นตัวบ่งชี้ระดับคุณภาพจริงๆ    ไม่ใช่แพงเพราะกลไกการค้า.............ของที่ระดับคุณภาพสูงกว่า  ย่อมให้ผลการรับชม   คุณภาพของภาพ ที่ดีกว่าครับ

มันมีคุณสมบัติหลายอย่าง  ที่มีบ่งชี้....อันนี้เราคงต้องตามไปเรียนรู้ในเว็ปฯ ตปท   และเว็ป ของผู้ผลิตครับ........ข้าน้อยก็พยายามเรียนรู้เช่นกัน  แต่ก็ยังไปไม่ถึงไหน ...........จึงขอเลือกใช้  จอคุณภาพ(ที่เชื่อ/คิดงว่า)สูงไว้ก่อน [ปลื่ม]
(ส่วนตัว  จึงเลือกใช้  จอบริกร "เพื่อนแอร์"  ที่ได้ต่อมือมาจากพี่ท่านหนึ่งอีกที.....กับดีแอลพี....HC3800 เก๋ากึ๊กส์   ก็ยังสวยรับได้  แม้ใช้ไปร่วม 2800 ชมแล้ว  หลอดภาพเดิม เปิดนอร์มอล  คือไฟแรง ตลอด)