ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ลำโพง Polk Audio เข้ามาเลย  (อ่าน 489413 ครั้ง)

ออฟไลน์ thanasan

• Flat TV member
  • *
Re: รวมพลคนใช้ลำโพง Polk Audio เข้ามาเลย
« ตอบกลับ #288 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2014, 09:08:33 pm »
คุณ jinใช้a7อยู่ใช่ไหมครับ  ถ้าใช่รบกวนทดลองต่อเฉพาะขั้วบนดูหน่อยครับ แล้วลองดูว่าwoofer กับ midrange มันทำงานด้วยหรือเปล่า ผมเข้าใจว่าปกติมันควรจะดังแต่tweetter แต่ของผมต่อแค่ขั้วบนมันออกทุกดอกเลยครับ แต่ถ้าต่อเฉพาะแต่ขั้วล่างออกเฉพาะwooferครับ

ออฟไลน์ ttmk_ten

• *
Re: รวมพลคนใช้ลำโพง Polk Audio เข้ามาเลย
« ตอบกลับ #289 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 10:36:11 pm »
ผมใช้ A7 เหมือนกัน และต่อแบบ Bi-AMP ไม่เคยสังเกตุว่ามันแยกกันชัดรึเปล่าครับ เพราะปกติหากจะถอดสาย-ต่อสาย มักจะปิดเครื่องก่อน ต่อจนเสร็จจึงเปิดฟัง สัปดาห์หน้าจะลองดูแล้วมาแจ้งผลครับ

(ขอความรู้เพิ่มเติมครับ) อ่านข้อมูลกระทู้นี้ ทราบว่าจะหา AVR ขับ Rti A7 ได้ยาก ผมใช้ Pioneer LX76 ซึ่งโดยความคิดว่า AVR รุ่นนี้วัตต์ค่อนข้างสูงและแยก Channel ขับแบบ Bi-AMP น่าจะขับลำโพงได้อย่างสมบูรณ์ ...
กรณีแบบนี้ เราจะสังเกตุหรือฟังหรือวัดอย่างไรครับว่า มันขับออกได้ตามประสิทธิภาพของลำโพงได้อย่างไร?
  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ thanasan

• *
« ตอบกลับ #290 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2014, 06:15:32 am »
ผมใช้ A7 เหมือนกัน และต่อแบบ Bi-AMP ไม่เคยสังเกตุว่ามันแยกกันชัดรึเปล่าครับ เพราะปกติหากจะถอดสาย-ต่อสาย มักจะปิดเครื่องก่อน ต่อจนเสร็จจึงเปิดฟัง สัปดาห์หน้าจะลองดูแล้วมาแจ้งผลครับ

(ขอความรู้เพิ่มเติมครับ) อ่านข้อมูลกระทู้นี้ ทราบว่าจะหา AVR ขับ Rti A7 ได้ยาก ผมใช้ Pioneer LX76 ซึ่งโดยความคิดว่า AVR รุ่นนี้วัตต์ค่อนข้างสูงและแยก Channel ขับแบบ Bi-AMP น่าจะขับลำโพงได้อย่างสมบูรณ์ ...
กรณีแบบนี้ เราจะสังเกตุหรือฟังหรือวัดอย่างไรครับว่า มันขับออกได้ตามประสิทธิภาพของลำโพงได้อย่างไร?
  [ปลื่ม]
ดูจากspec รับกำลังขับสูงสุด 300 watt คิดแบบบัานๆ ถ้าavr 120w/ch เราทำ bi amp กำลังที่ได้น่าจะประมาณ 200w/ลำโพง1ข้าง ผมว่านะจะพอนะครับ ส่วนมากที่avr สู้powerไม่ได้น่าจะเป็นเรื่องกำลังสำรอง หรือแรงขับต่อเนื่องอะไรประมาณนี้แหละครับ แต่pionèer รุ่นใหม่power class d ผมว่าเรื่องกำลังน่าจะเหลือนะครับ พี่หลายๆท่านแนะนำว่าถ้าเสียงกลางแหลมนำแสดงว่าขับไม่หมดครับ ของผมใช้กับ yamaha 3030 bi ampเหมือนกัน แต่รู้สึกเสียงกลางแหลมยังแผดหน่อยๆ แต่ถ้าต่อธรรมดาเหลือทนครับ หรือลองอ่านกระทู้คุณอำเภอก็ดีครับ เค้าปลุกปล้ำมานานแล้วครับ ผมก็ตามอ่านของเค้านี่แหละครับตอนซื้อมาแรกๆ ครับ

ออฟไลน์ ttmk_ten

• *
« ตอบกลับ #291 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2014, 08:12:56 pm »

[ปลื่ม]
ดูจากspec รับกำลังขับสูงสุด 300 watt คิดแบบบัานๆ ถ้าavr 120w/ch เราทำ bi amp กำลังที่ได้น่าจะประมาณ 200w/ลำโพง1ข้าง ผมว่านะจะพอนะครับ ส่วนมากที่avr สู้powerไม่ได้น่าจะเป็นเรื่องกำลังสำรอง หรือแรงขับต่อเนื่องอะไรประมาณนี้แหละครับ แต่pionèer รุ่นใหม่power class d ผมว่าเรื่องกำลังน่าจะเหลือนะครับ พี่หลายๆท่านแนะนำว่าถ้าเสียงกลางแหลมนำแสดงว่าขับไม่หมดครับ ของผมใช้กับ yamaha 3030 bi ampเหมือนกัน แต่รู้สึกเสียงกลางแหลมยังแผดหน่อยๆ แต่ถ้าต่อธรรมดาเหลือทนครับ หรือลองอ่านกระทู้คุณอำเภอก็ดีครับ เค้าปลุกปล้ำมานานแล้วครับ ผมก็ตามอ่านของเค้านี่แหละครับตอนซื้อมาแรกๆ ครับ

อ่านแล้วเริ่มได้ความรู้เพิ่มและพอมีหลักในการหาวิธีสังเกตุว่าขับหมด-ไม่หมดเป็นอย่างไร ตัวเองรู้สึกว่า Woofer ของ A7 มันไม่ค่อยทำงานเลยจริงๆครับ มันเด่นแต่เสียงกลางที่โปร่งๆ สงสัยมาจาก AVR ที่อาจขับเบสไม่ออก
ขอบคุณมากครับ ต้องไปอ่านกระทู้ท่านอำเภออย่างที่แนะนำอีกหน่อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 26, 2014, 08:27:13 pm โดย ttmk_ten »

ออฟไลน์ Uzorname

• *
« ตอบกลับ #292 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2014, 09:53:49 am »
Set ผม
AVR: Yamaha RX-3020
Front: A7
Center: A6
Sur: A3
Sur Back: Tsi100

ต้องเบิร์นให้ระบบอิ่มตัวทางไฟฟ้า ซัก 3-4 เดือน ถึงจะสัมผัสความอิ่มแน่นนะครับ

ผมเสริมให้ครับ หลายๆคนสงสัยว่าต้องเบิร์นสาย เบิร์นเครื่อง เบิร์นลำโพงก่อน มันคืออะไร
ส่วนตัวผมเข้าใจที่มาที่ไปน่าจะคล้ายๆกับเบิร์นยาง ให้พร้อมก่อนใช้งานจริง
การเบิร์นในระบบเครื่องเสียง (Acoustic System) คือการทำให้สภาวะทางไฟฟ้ากระแสสลับอิ่มตัว (Steady state)
สัญญานเสียงถือเป็นสัญญานไฟฟ้ารูปแแบบหนึ่งที่มีสมบัติเหมือนระบบไฟฟ้ากระแสสลับ และตัวที่ทำให้เกิดการเปลี่ยนแปลงทางไฟฟ้า หรือเสียงนั่นคือ
ระบบความต้านทางได้แก่ Resistance, Conductance และ Capacitance รวมเป็นค่า Impedance และธรรมชาติของไฟฟ้ากระแสสลับคือ
1. สัญญานไฟฟ้าจะวิ่งที่ผิวตัวนำเสมอ ไม่วิ่งด้านในตัวนำ (ไฟฟ้ากระแสตรงถึงจะวิ่งเต็มทั้งตัวนำ) นี่ถึงเป็นที่มาว่า สายแบบฝอยกับแบบเส้นเดี่ยวๆ เสียงถึงต่างกัน
2. ชนิดของฉนวน ทำให้เกิด Capacitance ไม่เท่ากัน ฉนวนทำหน้าที่เป็น Electrolyte เก็บประจุจากสัญญานเสียงนั่นแหละจนกระทั่งคงที่  ถึงเป็นที่มาว่า สายแบบเทปล่อน กับแบบโพลี่ เสียงถึงต่างกันเพราะ มีความถี่บางย่านถูกบายพาสไป ไม่ถึงลำโพง
3. ความยาวสาย ชนิดตัวนำ (Resistance) การตีเกลียวสาย (Inductance) การเข้าหัว ให้บุคลิคเสียงที่ต่างไป เพราะค่า Impedance ในระบบเปลี่ยน
4. ลำโพงก็ต้องการ การเบิร์นทั้งไฟฟ้า และวัสดุด้วย (บรรดาขอบยาง กรวยลำโพง) รวมถึง AVR, Amplifier ก็ต้องการให้ระบบไฟฟ้าภายในอุปกรณ์เข้าสู่สภาวะ Steady state หรืออิ่มตัวนั่นเอง

คงพอช่วยให้เห็นภาพบ้าง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 01, 2014, 03:52:48 pm โดย Uzorname »

ออฟไลน์ Audioo

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #293 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2014, 03:09:37 am »
คู่หน้าใช้ A7 อยู่ 

คู่หลังเป็น A5 ฟังแล้ว ยังไงก็ต้องพ่วง Power ถ้าอยากได้เต็มเม็ดเต็มหน่วย ตัว LX86 ก็ขับไม่สุด

ออฟไลน์ teang.chong

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #294 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2014, 01:37:10 pm »
สอบถามหน่อยครับ onkyo TX NR 525 กับ Polk TL 1600 คู่นี้ดีไหมครับ

ออฟไลน์ nickosk126

• *
« ตอบกลับ #295 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2014, 03:12:29 pm »
อยากเป็น สาวก polk ครับบบ
มีใครอยากปล่อย A3   PM มานะครับ แหะๆ

ออฟไลน์ suchart

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #296 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2014, 02:22:56 pm »
เข้ามา confirm  ว่า  เจ้า A7 เนี่ย ...   

ต่อให้ AVR ค่ายไหน รุ่นท๊อปสุดยังไง ต่อแบบสายลำโพงแบบ  triple twist   bi-amp  กี่เส้นก็ตาม 

ก็ขับเจ้า a7 ไม่หลุดครับ   ถ้าไม่พ่วง Power ไปด้วย ...

เจ้าดอก woofer อลูฯ คู่ ของ เจ้า A7 มันขับยากพอสมควรครับ   ...

เรื่องกำลังขับของ avr  รุ่นใหญ่ ๆ นั้น  พอขับได้ครับ   แต่ขับแล้วไม่หมดแน่ ๆ   ถ้าไม่พ่วงด้วย power ครับ   

เสียงส่วนใหญ่ ถ้าขับไม่หมด จึงมักไม่ตกที่ Woofer ครับ    ดันไปตกที่ mid woofer แทน  ..   กลางแหลม เลยเด่นกว่าเบส

เคยฟัง a7 ที่พ่วง power กับไม่พ่วง  ..   ...   

รู้เลยว่า A7  ตัวที่พ่วง power นั้น  ...  ให้เสียงที่ อิ่ม แน่น เบสลงลึก  แบบลำโพงสามทางจริง ๆ เป็นยังไงครับ 

[คุก] [คุก] [คุก]

ออฟไลน์ bokbok

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #297 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2014, 12:19:27 pm »
ห้องขนาด 2.8*3.1 ม เล็กใช้ชุด polk ตัวใหนดีครับ ไม่กล้าเล่นชุดใหญ่กลัวคุมเสียงไม่อยู่

ห้องผม4*5โดยประมาณ AVR616 A5 A1 A4 +PSW110 เซ็ตดีๆเสียงก็สุดๆแล้วครับ
แต่...แหะๆ ผมเซ็ตเองจนเหนื่อย สุดท้ายก็ต้องให้คนอื่นมาเซ็ตให้ครับ แต่คุ้มค่าครับ

ออฟไลน์ bigacc

• *
« ตอบกลับ #298 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2014, 09:36:22 pm »
เข้ามา confirm  ว่า  เจ้า A7 เนี่ย ...   

ต่อให้ AVR ค่ายไหน รุ่นท๊อปสุดยังไง ต่อแบบสายลำโพงแบบ  triple twist   bi-amp  กี่เส้นก็ตาม 

ก็ขับเจ้า a7 ไม่หลุดครับ   ถ้าไม่พ่วง Power ไปด้วย ...

เจ้าดอก woofer อลูฯ คู่ ของ เจ้า A7 มันขับยากพอสมควรครับ   ...

เรื่องกำลังขับของ avr  รุ่นใหญ่ ๆ นั้น  พอขับได้ครับ   แต่ขับแล้วไม่หมดแน่ ๆ   ถ้าไม่พ่วงด้วย power ครับ   

เสียงส่วนใหญ่ ถ้าขับไม่หมด จึงมักไม่ตกที่ Woofer ครับ    ดันไปตกที่ mid woofer แทน  ..   กลางแหลม เลยเด่นกว่าเบส

เคยฟัง a7 ที่พ่วง power กับไม่พ่วง  ..   ...   

รู้เลยว่า A7  ตัวที่พ่วง power นั้น  ...  ให้เสียงที่ อิ่ม แน่น เบสลงลึก  แบบลำโพงสามทางจริง ๆ เป็นยังไงครับ 

[คุก] [คุก] [คุก]

ต่อpower เพิ่ม ทำยังไงครับ ของยี่ห่ออะไรครับ ผมใช้    onkly nr-737  polk rti a7 a6 a3 aq rocket 88 dbs  sub wharfedale spc12  อยากจะเปลี่ยน เป็น pioneer lx77 ครับ หรือใช้ของอะไรดีที่มันขับหมด

ออฟไลน์ mario555

« ตอบกลับ #299 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2014, 09:22:21 pm »
Sub ของ Polk rm6750 ครวตั้งค่ายังไงครับ มีหลายปุ่มเหลือเกิน

ออฟไลน์ Sunshine47

• *
« ตอบกลับ #300 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2014, 09:34:02 am »
ผมใช้ A1020 ต่อกับ A7 แบบ Bi-Amp อยู่ แต่ยิ่งฟังเหมือนยิ่งไม่ถูกใจ เกือบจะไปหา Power Amp  มาเพื่มแล้ว พอดีมีเพื่อนเล่นเครื่องเสียงอยู่ บอกว่าอย่าเพิ่งลองขยับลำโพง และ ให้ต่อเป็น Single Amp ธรรมดา โดยเอาสะพานเชื่อมต่อคืนกลับเข้าไป กับลองหา ทิปโท มาลองก่อน ไม่ได้จริงๆ ค่อยปรับเปลี่ยน เลยลองทำตามที่เพื่อนแนะนำ แปลกมาก เสียงที่เคยดูหนังแล้วเหมือนไม่โอเค ตอนนี้มาแน่นกระชับแน่น (ไม่ใช้ Sub Woofer ด้วย) รายละเอียดเสียงดี ถูกใจมากเลย (ไม่ต้องเสียเงินแล้ว) นอกจากนี้อยากลองเพิ่ม โดยการ เอา อินทีเกรด แอมป์อายุ 33 ปี ของ NAD 3020E กำลังขับ 20W มาลองขับ A7 ดู หา Source ดีๆ มาลองเปิดฟัง เปิดวอลลุ่ม แค่ 9 นาฬิกา เสียงมาแน่นทั้งเบส กลาง แหลม โดยเฉพาะเสียงกลางนี่นิ่งมากๆ เสียงหลุดตู้นิดๆ ด้วยครับ ผมยังแปลกใจอยู่เลยว่าแอมป์แค่ 20W ขับ A7 ได้ยังไง ทีแรกว่าจะเปลี่ยนลำโพงด้วย ตอนนี้ไม่แล้วครับ

ออฟไลน์ buapnt

• *
« ตอบกลับ #301 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 03:35:23 pm »
รบกวนช่วย upgrade  ตัวนี้หน่อยครับ ยังงงว่าจะ up ลำโพงก่อน หรือ avr ดี ตอนนี้ใช้ตัวเจ้านี้อยู่มา 3 ปีกว่าๆล่ะ
onkye avr TX-NR509
ลำโพง polk
TSi300
TSi100
CS10 center
PSW110
เลือกไม่ถูกเลยครับ ว่า up ลำโพง ตัวไหนดีครับ ผมเน้นดูหนัง ขอบคุณครับ  ห้องผม 4*3.5 ครับ  [ไม่เอา]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2014, 03:42:54 pm โดย buapnt »

ออฟไลน์ barber000777

« ตอบกลับ #302 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2014, 03:31:42 pm »
รบกวนช่วย upgrade  ตัวนี้หน่อยครับ ยังงงว่าจะ up ลำโพงก่อน หรือ avr ดี ตอนนี้ใช้ตัวเจ้านี้อยู่มา 3 ปีกว่าๆล่ะ
ลำโพง polk
TSi300
TSi100
CS10 center
PSW110
เลือกไม่ถูกเลยครับ ว่า up ลำโพง ตัวไหนดีครับ ผมเน้นดูหนัง ขอบคุณครับ  ห้องผม 4*3.5 ครับ  [ไม่เอา]

อัพ avr ก่อน

เอาเป้น onkyo นี่แหละ

รุ่นใหญ่ขึ้น ขั้นต่ำ ตัวเลขหน้า 7   หรือรุ่น เลข4หลักก็ยิ่งดี [โย่ว]

• *
« ตอบกลับ #303 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2014, 04:47:33 pm »
แนะนำ เปลี่ยนลำโพงก่อนครับ โดยเฉพาะคู่หน้าครับ

ออฟไลน์ buapnt

• *
« ตอบกลับ #304 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2014, 10:39:48 pm »
ลำโพง polk
TSi300
TSi100
CS10 center
PSW110

รุ่นใหญ่ขึ้น ขั้นต่ำ ตัวเลขหน้า 7   หรือรุ่น เลข4หลักก็ยิ่งดี [โย่ว]

ขอบคุณครับ
แต่ถ้าเอาลำโพงก่อง avr ตัวนี้ขับไว้มั้ยครับ

• *
« ตอบกลับ #305 เมื่อ: กันยายน 01, 2014, 08:36:49 am »
ลำโพง polk
TSi300
TSi100
CS10 center
PSW110
เลือกไม่ถูกเลยครับ ว่า up ลำโพง ตัวไหนดีครับ ผมเน้นดูหนัง ขอบคุณครับ  ห้องผม 4*3.5 ครับ  [ไม่เอา]

รุ่นใหญ่ขึ้น ขั้นต่ำ ตัวเลขหน้า 7   หรือรุ่น เลข4หลักก็ยิ่งดี [โย่ว]

ขอบคุณครับ
แต่ถ้าเอาลำโพงก่อง avr ตัวนี้ขับไว้มั้ยครับ
ขับไหว หรือไม่ ไม่ยากครับ เอา AVR ไปลองกับลำโพงเลยครับ ผมใช้ 509 อยู่เหมือนกัน ขับ TSi300 กับ TSi200 เปลี่ยนมาเป็น RTi A7 เสียงดีกว่าเดิมเยอะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 01, 2014, 08:38:10 am โดย Sunshine47 »