ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ ลำโพง Elac สำหรับฟังเพลงคลาสสิค ครับ  (อ่าน 15421 ครั้ง)

ออฟไลน์ kit556

• LCD TV member
  • **
ขอคำแนะนำรุ่น ลำโพง Elac 2.0 สำหรับฟังเพลง

ฝากตัวห้องเครื่องเสียงครับ มาแชร์ประสบการณ์เที่ยวงานเครื่องเสียงและขอคำแนะนำ พี่ๆเพื่อนๆนักเล่นเครื่องเสียง

ผมกำลังมองหาลำโพงสำหรับฟังเพลงคลาสสิค  พอดีสัปดาห์นี้มีจัดงานผมจึงได้ออกเดินทางไปตะลุยงานเครื่องเสียง ที่ผมมีโอกาสไปไม่บ่อยนัก

ครั้งนี้เป็น ครั้งที่ 2 ครั้งแรกเมื่อ 4 ปีก่อน ไปถึงอย่างแรกที่ดีใจคือคราวนี้ไม่ต้องเสียค่าเข้าชมงานแล้ว ไปถึงมีพริตตี้เอาสติกเกอร์กลมๆแปะเสื้อให้แล้วเดินผ่านประตูได้เลย ผมเริ่มจากโซนของเบ็ดเตล็ด สายไฟ ขั้วต่อ แผ่นเพลง ที่สะดุดตาคือแผ่นเสียง ถึงผมพอจะทราบมาบ้างว่าตอนนี้แผ่นเสียงกำลังกลับมาฮิต แต่ผมจำได้ว่าเมื่อ 4 ปีที่แล้วแผ่นเสียงในงานไม่ได้มีเยอะขนาดนี้ คราวนี้ร้านขายเพลงค่อนครึ่งเป็นร้านแผ่นเสียง แผ่น CD กลับจะดูน้อยกว่าด้วยซ้ำ

ผมได้ไปลองฟังลำโพงราคา 10000 ต้นๆถึง 20000 หลายตัวเท่าที่คนขายเขาจะยอมให้ฟัง แล้วก็ไปเจอลำโพงยี่ห้อหนึ่ง ซึ่งผมไม่รู้จักมาก่อน ผมพบว่าลำโพงยี่ห้อนี้ให้เสียงที่กระฉับกระเฉงมาก โดยเฉพาะเสียงเครื่องตี เช่นกลอง ฉาบ เรียกว่าเสียงเครื่องโลหะนี่ดังกิ๋งๆ เลย ส่วนเครื่องดนตรีอื่นๆก็แยกเสียงได้ดีมาก ผมให้ทางร้านลองเปิดเพลงบรรเลงที่มีเครื่องดนตรี หลายชิ้น เสียงเปียโน หรือพวกเสียงตีให้จังหวะ พวกนี้จะนิ่งเฉียบขาดมาก ซึ่งในราคาไม่เกิน 20000 ผมไม่เจอลำโพงตัวไหนให้เสียงแบบนี้เลย จะไปได้ยินได้ก็แต่จากลำโพงยักษ์คู่ละหลายแสนที่ผมแอบไปยืนเนียนฟังริมประตูโดยไม่ให้เขารู้ว่าไม่มีตังค์ซื้อ

ไม่รู้ผมไปหลงเสน่ห์อะไร ผมก็กลับบ้านมาพร้อมกับใจลอยฝันถึงเสียงเพลงจากลำโพงดังกล่าว คิดดีใจว่าเจอแนวเสียงที่ชอบแล้ว ถึงจะบรรยายไม่ถูกว่าชอบเพราะเสียงมันดียังไง แต่ชอบเสียงยี่ห้อนี้มากกว่ายี่ห้ออื่นแน่นอน ลำโพงที่ทำให้ผมเพ้อจนถึงบ้านยี่้ห้อ Elac ครับ

http://elac.ro/BS_62_2_main.html
http://www.hdplayerthailand.com/review_detail.asp?desc=2&topic_id=644

แต่ผมก็ดีใจอยู่ได้ไม่นาน เพราะทันทีที่ผมลอง ค้นข้อมูลลำโพง Elac bookshelf ตัวนี้บน web เจอว่าแทบไม่มีใครพูดถึงเลย ที่พอจะมีก็แค่บอกว่าเหมาะกับการนำมาดูหนังเพราะเบสแน่นมาก ส่วนมากจะไม่ชอบแนวเสียงเพราะเสียงไม่นิ่มนวล เสียงร้องไม่มีมวลเท่าไหร่ และก็เจอบางคนประกาศขายรุ่นนี้มือสองในราคาแค่ครึ่งเดียวจากของใหม่ ไม่แค่นั้น ผมลองค้นข้อมูลจากฝรั่งบ้างก็พบว่าลำโพงตัวนี้ ไม่มีรีวิว หรือคำแนะนำจากฝรั่งเช่นกัน

เรียกว่าทำให้ผมหมดความมั่นใจไปเลย แต่ถึงไม่ค่อยมีใครชมผมแน่ใจว่าผมชอบบุคลิคเสียงของลำโพงยี่ห้อ Elac นี้แน่นอน และผมก็อ่านผ่านตาบน web เจอว่ายี้ห้อนี้เหมาะกับเพลงคลาสสิค และผมจำได้ว่าตอนอยู่ในร้านมีชาวต่างชาติท่านหนึ่งเอาแผ่นเพลงคลาสสิคมาทดสอบก่อน ผมจึงคิดว่าเรื่องบุคลิคเสียงผมคงหมายตาไม่ผิดยี่ห้อแล้ว แต่ก็ยังอยากจะขอคำแนะนำจากพี่ๆที่พอจะรู้จักลำโพง Elac นี้ดังนี้

1. ลำโพง Bookshelf Elac รุ่นไหนบ้างที่น่าสนใจในงบไม่เกิน 20000 เพราะผมเข้า web แล้วมีหลายรุ่นมาก เช่น BS73 BS192 ผมไม่ได้ลองฟังทุกรุ่น ตัวที่ได้ฟังในงานคือ BS62.2 ซึ่งผมลองค้นใน web เหมือนกับจะตกรุ่นแล้ว แต่ในงานก็ลดราคาเยอะอยู่ ไม่แน่ใจว่าน่าสนใจหรือไม่

2. Elac มีการใช้ tweeter พิเศษ และ crystal design ที่เห็นเป็นโดมสีเงิน จะมีการออกแบบเหมือนหน้าตัดเพชร เห็นเป็นลวดลาย เขาว่าเสียงจะดีขี้น แต่มีเฉพาะในรุ่นใหญ่เท่านั้น คิดว่าจำเป็นหรือเปล่า

3. เห็นคนขายว่ายี่ห้อนี้รุ่นเก่าๆผลิตในเยอรมัน อยากทราบว่าเป็นรุ่นไหนบ้าง และแสดงว่ารุ่นใหม่ล่าสุดทำในจีนแดงแล้วใช่หรือไม่

4. ลำโพงยี่ห้อนี้ราคาเอาการ ราคาเท่าๆกัน ของ Elac นี้ตัวดูเล็กกว่า และก็เหมือนจะตัด spec บางอย่างออกเช่นไม่มี bi-wire อยากทราบว่าการต่อ bi-wire นี้จำเป็นหรือไม่

ขอบคุณพี่ๆ ล่วงหน้าที่ช่วยให้ความเห็นครับ

ปล.ระบบที่ผมใช้อยู่ปัจจุบัน ยังไม่เป็นชุดเครื่องเสียงแท้ๆทั้งหมด แต่กะว่าจะนำลำโพงถ้าหาได้มาใหม่มาแทนลำโพงคู่ โดยต่อจาก active speaker คู่หน้าตัวนี้ครับ

ระบบที่ผมใช้อยู่ปัจจุบัน
PC เล่นผ่าน foobar  -->
optical cable -->
DAC Audio-GD NFB-2.32 ->
สาย RCA Audioquest  alpha snake -->
ลำโพง active speaker Edifier S530D 2.1

โดยเจ้า active speaker ตัวนี้จะมี subwoofer รวมกับแอมป์ในตัวเลย แล้วมีช่องให้ต่อสายลำโพงสองข้าง ผมใช้สาย Van den Hul M.C. CS 122 Hybrid

http://www.edifier.com/int/en/speakers/s530d-2.1-subwoofer

ผมลองค้น spec ของลำโพงคู่เดิมที่ให้มาด้วย มีความต้านทานดังนี้ครับ
Midrange / high unit: 3½ inch, magnetically shielded, 8Ω
Tweeter unit: Φ25mm silk dome, magnetically shielded, 6Ω

ส่วนของกำลังขับแอมป์เก่าในตัว subwoofer
Total power output:
RMS 35W x 2 + 75W x 1
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 03, 2015, 08:02:08 am โดย kit556 »

• **
Re: มีใครเคยใช้ลำโพง Elac ไหมครับ ขอคำแนะนำ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2015, 03:40:08 pm »
 [ปลื่ม]
ถ้ามีท่านใดเคยใช้ลำโพงยี่ห้อ Elac นี้ขอคำแนะนำหน่อยนะครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
Re: มีใครเคยใช้ลำโพง Elac ไหมครับ ขอคำแนะนำ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2015, 05:41:09 pm »
ยี่ห้อนี้ผมฟังมาตั้งแต่อายุ 5 ขวบละครับ อาเล่น elac ส่วนพ่อเล่น JBL

ส่วนตัวผมชอบเอกลักษณ์เสียง elac มากๆ เพระาเป็นลำโพงที่ฟังได้ทุกแนวจริงๆ ตั้งแต่ เพลงร้องเครื่องดนตรีน้อยชิ้น ยันrock และ โอเปร่า

เสียงร้องไม่มีมวลเท่าไหร่ <--- อันนี้ไม่จริงครับ เสียงร้องelac  หนา เนื้อเสียงเยอะ มวลเสียงใหญ่

แต่ อารมณ์เสียงร้องนั้นจะออกแนวมีเรี่ยวแรง เป็นตัวของตัวเอง เหมือนฟังการแสดงสด มิได้ร้องแบบอ่อนหวานละเมียดละไม

ซึ่งด้วยสีสันในเนื้อเสียงที่เยอะ และลีลาในน้ำเสียงที่ทำเสนอไม่เหมือนยี่ห้อไหน คนฟังกลุ่มที่แนวเสียงตรงกันข้ามก็จะไม่ชอบครับ

เพื่อนบางคนเปลี่ยนจาก polk เป็น elac ก็มาก บางคนย้ายจาก elac มาเป็น polk ก็มี

แล้วแต่เสียงที่เราชอบครับว่าเราชอบแบบไหน

................

elac  เป็นลำโพงจากประเทศเยอรมัน ยี่ห้อนี้ดังมานานมากครับ บริษัทมีอายุกว่า 80 ปีแล้ว

จุดเด่นเสียงยี่ห้อยี้คือ มวลเสียงที่ใหญ่เกินตัว โอ่อ่า อลังการ มีทั้งความสดและความนุ่มนวนผสานกัน ไม่มียี่ห้อไหนเหมือน

elac ไม่ค่อยมีรีวิวในฝั่งอังกฤษ เพราะฝั่งนี้เขานิยมเสียงแนว monitor ครับ

ส่วนบ้านเราเคยดังมากๆสมัยสิบกว่าปีก่อน ถ้าจำไม่ผิดคือรุ่น CL82i เป็นลำโพงวางหิ้งที่ให้เสียงใหญ่ดุดันแม่นยำ ราวกับเป็นลำโพงตั้งพื้นเลยทีเดียว

จริงๆบริษัทEurovision ซึ่งเป็นตัวแทนจำหน่ายเดิม ทำราคาelac ในไทยได้ดีมากๆครับ ขายถูกกว่าที่เมืองนอกซะอีก

แต่หลายปีที่ผ่านมาไม่ค่อยโปรโมทเท่าไหร่  เลยทำให้กระแส elac ซบเซาไปมาก

จนล่าสุดเมื่อไม่กี่เดือนที่ผ่านมา บริษัทZonic Visionได้กลายเป็นตัวแทนจำหน่ายเจ้าใหม่ของ elac ในประเทศไทย

ซึ่งบริษัทZonic Vision เขาเป็นดีลกับปิยะนัสอยู่แล้ว พอได้ elac เป็นสินค้าใหม่ ก็ส่งต่อให้ปิยะนัสจำหน่าย

ทำให้กระแสของ elac กลับมาดีขึ้นครับ เพราะปิยะนัสโปรโมทโฆษณาสินค้าเก่งอยู่แล้ว

แต่ปัจจุบัน line สินค้าของ elac ที่จำหน่ายโดย Zonic Vision จะเป็นสินค้าคนละรุ่นกับ Eurovision นะครับ

ทาง Zonic Vision จะเป็น รุ่นใหม่ เช่น 70 series  500 series

ส่วนทาง Eurovision จะเป็นรุ่นเดิม คือ 50.2 sereies 60.2 series

ซึ่งตัวที่คุณฟังนั้นเป็น 62.2 อยู่ใน series 60.2 ครับ

...................

1. ส่วนตัวผมยังไม่ได้ฟัง series 70 นะครับ แต่เพื่อนๆหลายคนที่ได้ลองมาแล้วบอกว่าชอบseries 60.2 มากกว่า series 70
(ตอน 60.2 ออกมาใหม่ๆ ผมลองฟังเทียบ กับ 60 เดิม ผมก็ชอบseries 60 เดิมมากกว่า)

2. wooferลายเพชรเป็นเอกลักษณ์ในรุ่นสูงๆของยี่ห้อ elac ครับ อย่าไปสนใจมากครับ ถ้าเงินไม่ถึง ๕๕๕๕๕

3. elac รุ่นล่างๆผลิตในจีนมาได้สัก10ปีแล้วครับ series 50 60 70 ผลิตในจีนหมด (ยี่ห้ออื่นๆ ก็ผลิตในจีนครับ)
made in gemany ปัจจุบัน ต้องเป็น series 190 ขึ้นไป ที่ใช้ tweeter แบบ JET ครับ

*ถ้าเป็นรุ่นล่างๆรุ่นเก่าบางรุ่น ตรงสติ๊เกอร์ด้านหลังลำโพง จะใช้ประโยคบางอย่าง ที่มีคำว่า germany
แต่จริงๆแล้ว รุ่นล่างๆนั้นไม่ได้ผลิตที่เยอรมันนะครับ
เขาหมายถึงบริษัทอยู่ที่เยอรมัน ซึ่งหลายคนก็เข้าใจว่ายังผลิตที่เยอรมันอยู่ แต่จริง ผลิตที่จีนครับ แม้จะไม่ได้ระบุก็ตาม
คือ ถ้าจะให้ชัวร์ว่ารุ่นไหนผลิตที่เยอรมัน ต้องเป็นคำว่า "made in germany" เท่านั้นครับ

...........

elac จูนให้เสียงฉ่ำได้นะครับ ขึ้นอยู่กับอุปกรณ์ร่วม แบบในคลิปของชุดผมนี้

https://www.youtube.com/watch?v=ghSLujLl9Zo
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 01, 2015, 06:12:37 pm โดย แมวเหมียว »

ออฟไลน์ varina

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2015, 06:07:02 pm »
ตามที่ท่านแมวเหมียวได้กล่าวนั้น ถูกต้องมากๆครับ ในฐานะที่ผมใช้ series 60 ในชุด home นั้น พูดได้เลยว่าเป็นลำโพงที่ครอบคลุมการฟัง หรือดูหนังในหลายๆรูปแบบครับ

แต่ทั้งนี้ series 60 จะพบว่าให้น้ำเสียงพริ้วไหว กระฉับกระเฉงหนา แต่อาจจะไม่หนาถูกใจขาโฮม 100% ครับ
ถ้าเทียบกับ paradigm ก็จะถือว่าบางกว่าทันทีครับ
แต่ทั้งนี้ series 70 กลับให้ความหนาขึ้นมาอย่างชัดเจน เพื่อเอาใจนักเลงโฮมเธียเตอร์
แต่ผมฟังแล้วอึดอัด 55+

หากพูดถึง 2 channel นั้น 62.2 จัดได้ว่าเยี่ยมเลยครับ
น่าเสียดายที่ 63.2 นั้นหมดไปแล้ว ตัวนี้ผมถือว่าเด็ดมาก
แต่ราคาก็โดดไปอีก โดยรวมแล้วผมก็ถือหาง 62.2 ครับ
หากเทียบกันในงบประมาณหมื่นกว่าบาท คุ้มสุดๆ

ออฟไลน์ wat12

• Full LED TV member
  • ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2015, 06:10:08 pm »
เคยฟังสมัยกาดสวนแก้วบูม........ร้านไฮเอ็นด์ฯ มาเปิดสาขา.......ชอบเสียงมาก  แต่ไม่มีปัญญาสอย ๕๕๕

CL http://www.hdplayerthailand.com/review_detail.asp?topic_id=644

ออฟไลน์ patboon10

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2015, 09:23:37 pm »
ผมใช้อยู่ครับ เป็นรุ่นเก่าหน่อยแต่เสียงงี้ ประทับใจครับ จากนั้นอีกไม่นานก็ไป สอย Sub อีกตัวครับ...
ถ้าชอบฟังเพลงแนว โปร่ง ใส กระชับ เสียงที่ขับออกมา ครบทุกชิ้น ถึงจะเป็นลำโพง ฺBook Shelf แต่ก็ไม่ด้อยกว่าแบบ Tower ครับ
แต่ถ้านำโพงลำโพงไปดูหนังก็คงต้องทำใจหน่อย..เพราะไม่หนักแน่นครับ...
ส่วนราคาก็ น่าดู ชมนะครับ...แต่ถ้าชอบแนวเสียง ก็คงต้องสอยกันละครับ...
ส่วน บ.ยูโรวิชั่นที่สั่งมาจำหน่าย บริการดีมากครับ มีเวลา โอกาส ก็แวะไปชม และนั่งฟังเสียงแบบสบายใจ ไม่รีบร้อน..ได้ที่ บ.เลยครับ
เพราะผมไปใช้บริการมาแล้ว ถ้าให้ดี โทรไปแจ้งเขาก่อน เพื่อให้เขาได้เตรียมต้อนรับครับ...

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2015, 09:35:13 pm »
@แมวเหมียว
ขอบคุณพี่แมวเหมียวครับ ผมได้เจอคนที่ฟังแนวเสียง Elac และรู้ประวัติก่อนหน้า มีประโยชน์มากๆครับ ผมชอบแนวเสียงแบบนี้มาก ตอนนี้กำลังชั่งใจว่าจะเล่น BS62.2 หรือขยับไปรุ่นใหญ่ 184 ดี แต่เหมือนราคาก็พรวดขึ้นไปเท่าตัวด้วย

ในรุ่นเล็กด้วยกันถ้าเอา 62.2 กับ 73.2 มาเทียบกันเพราะราคาขยับไปอีกนิดเดียว ถือว่าดีขึ้นเยอะไหมครับ หรือว่าได้แค่ขนาดลำโพงใหญ่เสียงใหญ่ขึ้นเท่านั้น

เรื่องราคากับตัวแทนจำหน่ายทำผมสับสนมากครับ เพราะตอนผมไปงานขลุกอยู่แต่ในห้อง Eurovision เข้าออกหลายรอบมาก ก็เห็นมีแต่ series 60.2 พอกลับมาบ้านเข้า web ปิยะนัสเจอ 70.2 เลยงงเลยว่าทำไมตอนไปงานไม่เห็น

ชุดใน clip สุดยอดเลยครับ ไว้สักวันผมจะหาอุปกรณ์ครบๆแบบพี่แมวเหมียวมาใช้บ้าง เสียงเพลงเพราะมากขนาดฟังผ่านหูฟังจาก youtube อีกทอด อ้อ พอจะทราบไหมครับว่าลำโพง Elac ควรจับคู่กับแอมป์ยี่ห้อไหน Denon ดีไหมครับ :-)

พอดีผมอยากได้ลำโพงไว้ฟังเพลงคลาสสิค หลายคนแนะนำให้ใช้แบบตั้งพื้น ผมก็ชั่งใจอยู่เพราะเหมือนกันราคาลำโพงกับแอมป์ก็ต้องเพิ่มตามไปด้วย

@varina
ขอบคุณพี่ varina  ครับ
ได้เจอคนใช้ series ที่ผมหมายตาไว้ ดีใจมาก ผมฟังมาแต่ 60.2 ก็ว่าเสียงหนักแน่นดีแล้ว ถ้า 70.2 หนักกว่า ผมไม่แน่ใจเหมาะกับผมหรือเปล่า แต่ผมคงเน้นฟังเพลง แทบไม่ได้ดูหนังเลย

ผมสงสัยว่าระหว่าง 62.2 กับ 63.2 แนวเสียงต่างกันไหมครับ หรือแค่ขนาดใหญ่เสียงใหญ่เพื่อเข้ากับขนาดห้องแค่นั้น ?

@wat12
ดีใจที่ได้เจอพี่ wat12 ชอบแนวเดียวกันเลยครับ ตอนผมไปดูงาน Elac มีทำลำโพงรุ่นเล็กๆด้วยนะครับ แบบ Active speaker สำหรับดูหนัง ผมผ่านตามามีแบบตัวละ 6-7000 ด้วย เข้าใจว่าน่าจะได้แนวเสียงไม่ต่างกันมาก :-)

@patboon10
ขอบคุณพี่ patboon10  ครับ
ผมเห็นด้วยเลยว่าแนวเสียงกระชับ เสียงเครื่องดนตรีมาครบทุกชิ้น เบสก็ ตึ้งๆ เลย ตอนที่ร้านเปิดดังๆผมยังตกใจเพราะเสียงมันแน่นมาก
ขอความเห็น ถ้าผมนำมาฟังเพลงคลาสสิค ผมใช้ Elac Bookshelf แทนตั้งพื้นก็พอได้ใช่ไหมครับ เพราะมีคนแนะนำให้ผมเล่นตั้งพื้น แต่ผมอยากได้ลำโพงเล็กๆมากกว่า (ถูกด้วยเป็นของแถม)
ผมลองเทียบราคาแล้ว ระหว่างผู้นำเข้าเก่ากับใหม่ เหมือนรุ่น 70.2 จะถูกกว่า 60.2 เทียบกันตัวต่อตัวที่เป็น size เท่ากัน ผมยังลังเลว่า series ไหนดีกว่า เพราะผู้นำเข้าทำตลาดไม่ทับรุ่นกัน แบบนี้งานเครื่องเสียงจบแล้ว ผมคงต้องวิ่งไปสองที่ถึงได้ฟังครบ

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2015, 11:41:30 pm »

1 ตอนนี้กำลังชั่งใจว่าจะเล่น BS62.2 หรือขยับไปรุ่นใหญ่ 184 ดี แต่เหมือนราคาก็พรวดขึ้นไปเท่าตัวด้วย

2 ในรุ่นเล็กด้วยกันถ้าเอา 62.2 กับ 73.2 มาเทียบกันเพราะราคาขยับไปอีกนิดเดียว ถือว่าดีขึ้นเยอะไหมครับ หรือว่าได้แค่ขนาดลำโพงใหญ่เสียงใหญ่ขึ้นเท่านั้น

3 เรื่องราคากับตัวแทนจำหน่ายทำผมสับสนมากครับ เพราะตอนผมไปงานขลุกอยู่แต่ในห้อง Eurovision เข้าออกหลายรอบมาก ก็เห็นมีแต่ series 60.2 พอกลับมาบ้านเข้า web ปิยะนัสเจอ 70.2 เลยงงเลยว่าทำไมตอนไปงานไม่เห็น

4 พอจะทราบไหมครับว่าลำโพง Elac ควรจับคู่กับแอมป์ยี่ห้อไหน Denon ดีไหมครับ :-)

5 พอดีผมอยากได้ลำโพงไว้ฟังเพลงคลาสสิค หลายคนแนะนำให้ใช้แบบตั้งพื้น ผมก็ชั่งใจอยู่เพราะเหมือนกันราคาลำโพงกับแอมป์ก็ต้องเพิ่มตามไปด้วย

6 ผมสงสัยว่าระหว่าง 62.2 กับ 63.2 แนวเสียงต่างกันไหมครับ หรือแค่ขนาดใหญ่เสียงใหญ่เพื่อเข้ากับขนาดห้องแค่นั้น ?

7 ขอความเห็น ถ้าผมนำมาฟังเพลงคลาสสิค ผมใช้ Elac Bookshelf แทนตั้งพื้นก็พอได้ใช่ไหมครับ เพราะมีคนแนะนำให้ผมเล่นตั้งพื้น แต่ผมอยากได้ลำโพงเล็กๆมากกว่า (ถูกด้วยเป็นของแถม)

8 ผมลองเทียบราคาแล้ว ระหว่างผู้นำเข้าเก่ากับใหม่ เหมือนรุ่น 70.2 จะถูกกว่า 60.2 เทียบกันตัวต่อตัวที่เป็น size เท่ากัน ผมยังลังเลว่า series ไหนดีกว่า เพราะผู้นำเข้าทำตลาดไม่ทับรุ่นกัน แบบนี้งานเครื่องเสียงจบแล้ว ผมคงต้องวิ่งไปสองที่ถึงได้ฟังครบ

1- ดูที่ amp ก่อนครับว่าใช้แอมป์ระดับไหน 180 series เสียงดีกว่า 60 แต่ก็ต้องการamp ที่มีกำลังสำรองสูงขึ้นด้วย
ถ้า amp ไม่ถึงก็ขับได้ไม่เต็มที่เสียงก็แป๊กครับ

2- series 70 ผมยังไม่เคยฟังครับ
BS62.2 woofer 13.5 ซม ตอบสนองความถี่ต่ำสุดที่ 48 Hz
BS73 woofer 15 ซม ตอบสนองความถี่ต่ำสุดที่ 45 Hz
ตรงนี้ BS73 เสียงเบสจะลงได้ลึกกว่า แต่หลักๆอยากให้ลองฟังบุคลิกเทียบของทั้งสอง series ดีกว่าครับว่าชอบแบบไหน

3- ตามที่กล่าวไว้ด้านบนครับ
ยูโรวิชั่นเป็นผู้นำเข้าelacเจ้าเก่า ตอนนี้กำลังโล๊ะสต๊อค elac ให้หมด เพราไม่ได้เป็นตัวแทนจำหน่าย elac แล้ว
ส่วน โซนิควิชั่น เป็นตัวแทนจำหน่ายรายใหม่ของelac ซึ่งอยู่ในช่วงที่elac อัพ line สินค้าใหม่พอดี
รุ่น 50.2 60.2 นั้นelac ไม่ได้ผลิตแล้ว โซนิควิชั่น จึงได้ขายelac line ใหม่ๆอย่าง 70 series 500 series ครับ

4- จับคู่ได้หลากหลายครับ onkyo marantz denon nad H/K ได้หมด
แต่ถ้าจับกับบางยี่ห้ออย่าง denon อาจต้องจูนดีๆ ไม่งั้นเสียงจะติดสดไปครับ (ผมแก้ด้วยการใช้สายลำโพง สายไฟที่บุคลิดอืดๆ)

5- วางหิ้งจะจูนเสียงได้ง่ายและหลากหลายกว่าครับ สามารถพลิกแพลงได้เยอะ โดยเฉพาะการเปลี่ยนขาตั้ง
ส่วนแบบตั้งพื้นปริมาณเบสเบสจะเยอะกว่า เสียงจะใหญ่กว่า ราคาแพงกว่า และต้องการกำลังขับที่มากกว่า

6- แนวเดียวกันครับ 62.2 จะโปร่งกว่า 63.2 เบสเยอะกว่าเสียงต่ำลงได้ลึกกว่า
ส่วนตัวผมไม่ว่าลำโพงยี่ห้อไหน ที่ woofer ไซส์ 13 เซน เสียงเบสมันเหมือนขาดอะไรไปบางอย่างครับ
ผมชอบwooferไซส์ 16.5 เซนขึ้นไปมากกว่า

7- ถ้าไม่ซีเรียสอะไรมาก และห้องไม่ได้ใหญ่มาก เล่นวางหิ้งดีกว่าครับ ตามข้อ5

8- series 70 ราคาถูกกว่า 60 ถูกกต้องแล้วครับ

ราคาเมืองนอกที่ตีเป็นเงินไทยแล้ว BS73 ราคาหมื่นปลายๆ ในขณะที่ BS63 ราคาสองหมื่นกลางๆ

ทั้งนี้ความหมายก็คือ series 60 คุณภาพดีกว่า series 70 ครับ

สังเกตง่ายๆเลย คือ series 70 woofer เป็นกรวยกระดาษ แบบเดียวกับ series 50เดิม รุ่นเมื่อสิบปีก่อน

ในขณะที่ series 60.2 woofer จะเป็นอลูมิเนียม

และseries70 ทำbinding post เป็นแบบ single wire ทุกตัว

ส่วน series 60.2 จะมีรุ่นที่ binding post เป็นแบบ bi wire คือ 63.2 68.2 (ต้นทุนสูงกว่า)

เท่าที่ศึกษามา series 70 เป็นรุ่นที่ คุณภาพดีกว่า series 50.2 แต่ยังเป็นรอง series 60.2 คับ

ออฟไลน์ varina

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2015, 09:33:40 am »
สำหรับ Series 70 เป็นเพราะขนาดลำโพง 15 เซน ตามที่พี่แมวเหมียวกล่าวครับ จึงทำให้เบสนั้นลงได้ลึกกว่า

เพราะฉะนั้นจากการฟังไม่ถึงสิบนาทีของผม เลยกล่าวได้ว่าปริมาณเบสที่ได้รับนั้นค่อนข้างเยอะไป จนถึงขั้นอึดอัดสำหรับตัวผมเอง
จึงทำให้ผมนั้นไม่ชอบที่จะฟังเท่าไหร่ครับ สำหรับ Series 60 นั้น ผมกลับฟังได้สบายกว่า ซึ่งจริงๆแนวที่ผมฟังดูจะขัดกับหลักการ
การจัดชุดโฮมเธียเตอร์ครับ ความเป็นจริงคนทำชุดโฮมคงจะชอบ Series 70 มากกว่าครับ

ดังนั้นหากพินิจพิเคราะห์จากที่เจ้าของกระทู้จะนำมาเล่น 2 Channels นั้น ถ้าแนวผม ผมยืนยันว่า Series 60 แน่นอนครับ

และสิ่งที่สำคัญ Series 60 ผมว่าบอดี้ และกรวยอลู เท่ห์กว่าครับ 55+

ออฟไลน์ Zack

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2015, 05:30:33 pm »
โหย ลำโพง ELAC นี่เป็น 1 ใน 2 ยี่ห้อในฝันผมเลย อีกยี่ห้อนึงก็คือ KEF

ELAC นี่เสียงร้องทรงพลังมากเลยนะครับ ขอยืนยันอีกเสียง เรื่องเสียงร้องไม่มีมวลนี่ไม่เป็นความจริงครับ เพราะอย่างที่บอกไปทรงพลังและมีน้ำหนักพอตัว เสียงช่วงต่ำนี่เรียกได้ว่าดีมากๆเลยทีเดียว ผมนี่อยากได้ Elac BS-243.2 ใจจะขาด แต่งบไม่เยอะขนาดนั้นเนี่ยสิ อีกตัวที่อยากได้มากก็ Kef R300 เจ้า 2 ตัวนี้สำหรับผมถือเป็นลำโพงต่างสไตล์ที่แจ่มเอามากๆ ตัวนึงทรงพลัง ตัวนึงโปร่งสบาย แต่เป็นลำโพงที่แพงเอาเรื่องทั้งคู่ ตอนนี้เลยใช้ลำโพงคู่ใจ Polk A5 กับ Q Acoustics CONCEPT-20 ไปก่อน เพราะงบอำนวยแค่นี้ 555+

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2015, 07:58:11 pm »
@แมวเหมียว
ขอบคุณพี่แมวเหมียวครับ ข้อมูลแน่นมาก ผมอ่านแล้วกระจ่างตอบทุกคำถามที่ผมค้างคาใจได้หมดเลย ขอบคุณมากๆเลยครับ

@varina
ขอบคุณพี่ varina สำหรับข้อมูลครับ 60 ดูแล้วเท่จริงๆ ผมติดใจตรง driver สีโลหะตามที่พี่บอกเลยครับ :-)

@Zack
ขอบคุณพี่ Zack ที่แชร์ประสบการณ์ครับ ดีใจมากที่เจอคนชอบแนวเสียงเดียวกัน พี่มีลำโพงหลายคู่ฟังต่างแนวเสียงกันน่าสนใจจริงๆครับ ไว้ผมสงสัยแนวเสียงยี่้ห้ออื่นๆต้องมีโอกาสมาขอคำแนะนำแน่ๆ ขอบคุณล่วงหน้าเลยครับ :-)

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2015, 08:15:37 pm »
ตอบเจ้าของกระทู้นะครับ..

ขอให้พิจารณาห้องด้วยนะครับ เพราะการฟังเพลงนี่สำคัญมากเลยครับ และเรื่องการจัดวางลำโพง ต้องเหมาะสมกับห้องฟังด้วยครับ..
ลำโพงดีสุดยอด แต่เครื่องขยายเสียงตอบสนองไม่ได้ หรือสถานที่ไม่อำนวย อุปกรณ์จ่ายเสียงไม่พร้อม..เสียงที่ได้ก็ไม่สะท้อนความต้องการครับ..

ยิ่งถ้าฟังเพลง Classic, Jazz ด้วยแล้ว
แต่ก็คุ้มนะครับ สร้างสรรค์จินตนาการณ์ได้บรรเจิด..ยิ่งเวลาเครียดๆๆ เหนี่ยยต่อการทำงาน ช่วยได้(โครต) เยอะเลยครับ

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2015, 08:30:01 pm »
ตอบเจ้าของกระทู้นะครับ..

ขอให้พิจารณาห้องด้วยนะครับ เพราะการฟังเพลงนี่สำคัญมากเลยครับ และเรื่องการจัดวางลำโพง ต้องเหมาะสมกับห้องฟังด้วยครับ..
ลำโพงดีสุดยอด แต่เครื่องขยายเสียงตอบสนองไม่ได้ หรือสถานที่ไม่อำนวย อุปกรณ์จ่ายเสียงไม่พร้อม..เสียงที่ได้ก็ไม่สะท้อนความต้องการครับ..

ยิ่งถ้าฟังเพลง Classic, Jazz ด้วยแล้ว
แต่ก็คุ้มนะครับ สร้างสรรค์จินตนาการณ์ได้บรรเจิด..ยิ่งเวลาเครียดๆๆ เหนี่ยยต่อการทำงาน ช่วยได้(โครต) เยอะเลยครับ

ขอบคุณพี่ patboon ครับ ผมตั้งใจเอาลำโพงวางในห้องรับแขก ซึ่งห้องใหญ่ น่าจะ 8x10 น่าจะได้ คือเป็นชั้นล่างของบ้านเดี่ยวทั้งหลังเลย ไม่ได้มีห้องฟังเพลงโดยตรง ผมกะวางลำโพงไว้กับ TV ซึ่งวางอยู่หัวมุมหนึ่งของห้อง แบบนี้ผมต้องเลือกลำโพงใหญ่ ไปถึงตั้งพื้นเลยไหมครับ แต่จริงๆผมก็นั่งโซฟาห่าง ลำโพงแค่ 2.5 เมตรเท่านั้น

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2015, 08:47:45 pm »
โห..ห้องใหญ่พอควร ลำโพงแบบ Book Shelf คงเล็กไปแล้วนะครับ ไหนๆๆ ก็ไหนๆๆ ผมว่ากำเงินสักระยะ น่าจะตั้งพื้นนะครับ..(มันจะอยู่กับเราเป็น 10 กว่าปี)..

ผมไปวันงาน (ร.ร.เอเซีย) ไปฟังเสียงลำโพงคู่เป็นแสน (ยี่ห้อ Martin Logan) ผมว่าเสียงดีมาก แต่ที่บ้านผมคู่ไม่ถึงแสน ก็คงไม่น้อยหน้าหรอกนะ...นี่พิมพ์ไปก็ฟังเพลง model jazz เสียงก็ไม่ขี้เหล่อะไรมาก..อิอิ...

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2015, 09:34:51 pm »
โห..ห้องใหญ่พอควร ลำโพงแบบ Book Shelf คงเล็กไปแล้วนะครับ ไหนๆๆ ก็ไหนๆๆ ผมว่ากำเงินสักระยะ น่าจะตั้งพื้นนะครับ..(มันจะอยู่กับเราเป็น 10 กว่าปี)..

ผมไปวันงาน (ร.ร.เอเซีย) ไปฟังเสียงลำโพงคู่เป็นแสน (ยี่ห้อ Martin Logan) ผมว่าเสียงดีมาก แต่ที่บ้านผมคู่ไม่ถึงแสน ก็คงไม่น้อยหน้าหรอกนะ...นี่พิมพ์ไปก็ฟังเพลง model jazz เสียงก็ไม่ขี้เหล่อะไรมาก..อิอิ...

น่าอิจฉาจริงๆครับ ชุดของพี่ต้องฟังเพลงได้เพราะมากแน่ๆ  :laugh:
เรื่องขนาดห้อง คือจริงๆผมไม่มีห้องอะไรเป็นสัดส่วน ห้องใหญ่ที่ว่าจริงๆคือเป็นห้องโถงชั้นล่างของบ้าน แล้วก็มีวางตู้โชว์อยู่กลางห้อง 2 ตัว ผมก็นั่งดู tv อยู่ใกล้ๆเลย เป็นไปได้ไหมครับว่าผมเล่นวางห้อง เพราะเริ่มต้นผมคงไม่มีขาตั้งด้วย กะวางลำโพงบนโต๊ะวาง tv

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2015, 07:51:11 am »
ห้องผมใหญ่จริง แต่มีวางตู้โชว์และมีห้องบางส่วนกั้นไว้ รวมทั้งมีบันไดส่วนราวบันไดโปร่งนะครับแต่ก็กินพื้นที่ไปบางส่วน อยากให้ช่วยฟันธงว่าถ้าผมนำมาฟังเพลง คลาสสิค ควรเลือกลำโพงประมาณตัวไหนดีระหว่างสองตัวนี้ BS243 กับ FS68.2 ซึ่งราคาพอๆกัน BS243 เป็น series สูงกว่า มี tweeter และ woofer แบบพิเศษ ส่วน FS68.2 ตัวขับเป็น series เก่าแต่แบบตั้งพื้น มีตัวขับหลายชุดเลย ไม่แน่ใจว่าผมควรเลือกตัวไหนดี เห็นว่าฟังเพลงคลาสสิคควรเล่นลำโพง 3 ทางขึ้นไป (คือตัวขับ 3 ชุด หรือเปล่าไม่แน่ใจ) ส่วนผมเองก็ลังเล อยากได้ bookshelf ตัวเล็กเพราะเคลื่อนย้ายง่าย  :yoyo(73):

ขอบคุณพี่ๆล่วงหน้าเลยครับ

BS243
http://elac.com/en/archive/products/BS_243/index.php

FS68.2
http://elac.com/en/archive/products/FS_68_2/index.php

ออฟไลน์ Ice_master

• *
Re: ขอคำแนะนำ ลำโพง Elac สำหรับฟังเพลงคลาสสิค ครับ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2015, 09:40:52 am »
เห็นแบบ ห้องฟังแล้ว  ก็ คือ ๆ กันกับผม แต่ก่อน   แบบนี้ ตอนที่ไปลองฟังจริงๆ ก็ต้องให้ เขาต่อ ชุดในสภาพที่ใกล้เคียงที่สุดครับ  จะได้เห็นศักยภาพชุด ที่เราหมายปอง  ว่ามันแจ่มจนเรา พอใจที่จะจ่ายไปไหม 

น้าต้อง หาโอกาส ลองฟังเยอะๆ ครับ   แต่ผมก็เข้าใจ ว่า เราอยู่ไกลกรุงเทพ  แถวบ้านไม่มีที่ให้ลองฟัง  เผลอๆ ถึงมี  บางที่ก็ไม่มี ยี่ห้อ ที่เราอยากฟัง ครับ 

ถ้าเลือง ลำโพง ยี่ห้อนี้    ก็ต้องจำแนวเสียง แล้วก็ ทำการบ้านหา แอมป์ ต่อครับ  เน้น วัตต์คุณภาพ หน่อย  จะเห็น สวรรค์เลย     

ตอนนี้ ผมมาบ้าชุด ดูหนัง  เพราะลูกโตละ   ดูการ์ตูน รู้เรื่อง   เลย ต้องกระโดด กลับมา อีกครั้ง   แต่เห็นราคาแล้ว   ก็ เหนื่อยเหมือนกัน เพราะ  เล่นชุด ดูหนัง มันหนักค่าลำโพง  หูเรามันหาเรื่องด้วย  ตายชัวร์   

แต่ก็มีความสุขครับ  ขอให้ได้ชุดฟังเพลงเร็วๆ นะครับ

ออฟไลน์ wat12

• Full LED TV member
  • ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
Re: ขอคำแนะนำ ลำโพง Elac สำหรับฟังเพลงคลาสสิค ครับ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2015, 10:03:50 am »
BS243 แบบ ไม่ต้องลังเลเลยครับทั่น.........เลือกระดับคุณภาพสูงเข้าไว้   ใช้ได้ ได้อยู่กับเราแสนนานครับ.................ที่ซื้อหากันแพงๆ ขึ้นไปอีก  เพียงเพราะอยากได้เสียงเบส.........ให้หนักหน่วง.........ตามขนาดห้อง.........ส่วนนี้ไม่ได้ยากอะไร  อีกหน่อยคื่อยหา (ทรัพย์) เพื่อทำเป็นSUB+Sat  หรือ 2.2ไปเลยก็ย่อมได้....

หากชอบประหยัดก็ ต่อตู้ในบ้านเรา    .......เพียงหาวูฟเฟอร์ กรวยอลูฯ  ที่เสียงเข้ากันกับ ELAC  (ไม่แน่ใจว่าทางยุโรป  สามารถสั่งดอกเปล่า 10"  Elac มาทำ Passive SUB ได้ไหม  ถ้าได้  ละก็ สุดๆจร้า)