ผู้เขียน หัวข้อ: เพิ่งถอย Sony x8500 มาเจอจุดแปลกๆ รบกวนช่วยชี้แนะด้วยครับ  (อ่าน 9418 ครั้ง)

ออฟไลน์ arther555

• Flat TV member
  • *
ผมเพิ่ง ซื้อ Sony x8500 มาได้ประมาณ 2 อาทิตย์ ใช้งานยังไม่ถึง 40 ชม ระหว่างเล่นเว็บเห็นว่า มีจุดดำๆ กลางจอ เล็กๆ พอเข้าไป เพ็งดู พบว่ามันมีจุด ดำๆ เจอ 2 จุดที่เห็นชัดๆ ผมอยากทราบว่า แบบนี้มันเรียกว่า dead pixcel เปล่าครับ เพราะผมลอง Zoom ดู แล้วมันไม่เหมือนกับ dead pixcel ที่ผมเข้าใจเลย มันน่าจะเป็น เหลี่ยมๆช่องเดียว แต่นี้ดูเหมือน จะเป็นหลายช่องงะครับ และ มันจะมีปัญหาในระยะยาวไหมครับ แบบดัง รูปที่แนบมางะครับ ควรแจ้งเครมไหม หรือว่าเป็นปกติอยแล้ว รบกวนช่วยชี้แนะด้วยนะครับ

[โขก]

ออฟไลน์ InwAdonis

• *
Re: เพิ่งถอย Sony x8500 มาเจอจุดแปลกๆ รบกวนช่วยชี้แนะด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2015, 04:22:39 pm »
ลองสังเกตุดูครับ ถ้ามองเอียงทางด้านซ้ายแล้วขวาแล้วมันไม่ขยับตาม
น่าจะเป็นที่ผลึกของเหลวใน pixel แตกครับ
มันจะต่างจากพวก dead ตรงที่ว่าพอมันแตกมันจะคลุมไม่เต็ม sub pixel (แม่สี 3 สีครับ )

แต่ จขกท โอกาสได้เปลี่ยน panel มีสูง บอก sony ไปว่า มันแตกกินพื้นที่ 4 pixels เลย
แล้วมันติดกันด้วยครับ อย่าไปบอกว่าจุดเดียวนะครับ เดี๋ยวเขาไม่ให้เปลี่ยนครับ

ขอให้โชคดีครับ

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
Re: เพิ่งถอย Sony x8500 มาเจอจุดแปลกๆ รบกวนช่วยชี้แนะด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2015, 04:45:46 pm »
เปลี่ยนหรือเคลมดีกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 05, 2015, 04:46:33 pm โดย sirota »

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2015, 05:21:54 pm »
พี่ๆ ในนี้ อธิบาย และแนะนำได้ดีกว่า Call center หรือ พนักงานขายเยอะเลย ตอนนี้ผมแจ้งปัญหาไปยัง SONY แล้วครับ เค้าให้ส่งรูปให้เค้าไปพิจารณา หวังว่าจะไม่เป็นเคชดราม่า นะครับ แอบเครียดอยู่เหมือนกันครับ ของราคาขนาดนี้ มาเจอเข้ากับตัวเอง ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Dimner

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2015, 08:57:53 pm »
เหมือนมีสิ่งสกปรกอยู่ในจอเลยครับ  เคสมดเข้าจอ มันก็แนวนี้เหมือนกันครับ

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2015, 10:33:29 pm »
ผมว่ายังไงเขาก็ต้องแก้ไขให้ครับ เพราะ ติดกัน 4 pixels ถือว่าหนักแล้วครับ

พี่ๆ ในนี้ อธิบาย และแนะนำได้ดีกว่า Call center หรือ พนักงานขายเยอะเลย ตอนนี้ผมแจ้งปัญหาไปยัง SONY แล้วครับ เค้าให้ส่งรูปให้เค้าไปพิจารณา หวังว่าจะไม่เป็นเคชดราม่า นะครับ แอบเครียดอยู่เหมือนกันครับ ของราคาขนาดนี้ มาเจอเข้ากับตัวเอง ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ jayjay17

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2015, 11:07:06 am »
ไม่อยู่ในข่ายรับประกัน call center บอกว่าต้องเสียค่าซ่อม 25000

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2015, 11:22:01 am »
สังเกตดูปีหลังๆนี่ sony แย่ลงทั้ง Quality Control และ performance ครับ

กรณีนี้ถ้าเป็น LG เปลี่ยนได้ไม่มีปัญหา

ถ้าเคสนี้ sony ไม่ยอมแก้ไขให้ ทีวีเครื่องต่อไปในอนาคตของผมsony คงเป็นตัวเลือกท้ายๆล่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 06, 2015, 11:26:07 am โดย แมวเหมียว »

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2015, 11:43:23 am »
ลองคุยกับฝ่ายรับประกันหรือผู้มีอำนาจตัดสินใจของ sony ได้มั้ยครับ ว่าเคสนี้ทำไมถึงไม่อยู่ในเงื่อนไขการรับประกัน เพราะถ้าหากเค้าบอกอยู่นอกเงื่อนไขการรับประกันมันก็ต้องมีเหตุผล และเผื่อคุยกับทางผู้มีอำนาจโดยตรงเค้าอาจให้เคลมในประกันก็ได้
ค่าซ่อม 25000 บาท ก็คือเปลี่ยนทั้งพาแนลแน่ๆเลยครับ (รวมค่า sevice + ค่าช่าง รึยังก็ไม่รุ) เอาใจช่วยครับ!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 06, 2015, 11:46:08 am โดย sirota »

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2015, 11:55:45 am »
จะไม่รับประกันได้ไง ของเหลว pixel แตกไหลออกมา กินพท. ตั้ง 4 pixels ย่อยๆติดๆกัน
ถ้ามันติดกัน 4 pixels  จริงๆต้องเปลี่ยน panel ให้นะครับ
ถึงแม้เวลาดูจะไม่เห็นก็เหอะแต่ใครอยากได้ของมีตำหนิล่ะครับ ซื้อเงินก็เท่ากับคนอื่น

แต่ถ้าทนได้ก็ไม่เป็นไรนะครับ ถ้าคิดมองโลกในแง่ดีว่าดูหนังมันก็ไม่เห็นหรอก ( หรือว่าเห็นครับ? )

โดยปกติแล้ว อาการ pixel แตกจะเป็นมาตั้งแต่โรงงานเลย หากไม่เป็นช่วงแรกๆโอกาสจะขึ้นเองก็มีแต่น้อยๆมากกๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ครับ

ใครว่า Samsung ห่วย จุดเดียว ซัมซุงยังเปลี่ยนให้เลย แถมเปลี่ยนสองครั้งอีกตะหาก เปลี่ยนครั้งสุดท้าย แสงไม่รั่วเลยตามขอบตามมุม ดำปึ้ดเลย
แต่ทีวีเขาพังง่ายจริง ซื้อ Samsung ต้องทำประกันเพิ่มกับกรุงเทพด้วยครับ จาก 1 ปีเป็น 3 ปี

http://www.sony.co.th/support/resources/th_TH/html/Warranty_Information/TermsandConditions_All_TH.html

ประกันห่วยจริงๆ อ่านข้อที่ 10  ** แต่ไม่จำเป็นต้อง **
15 นิ้วต้องมี 5 จุด เวรกรรม คือ5จุดนี่มันเยอะมากเลยน้อสำหรับ 15 นิ้ว
Samsung 55 นิ้ว จุดเดียวเขายังช่วยเลยถ้าเพิ่งซื้อมา

ลองบอกว่านี่มันอาการของเหลวแตกในจอเลย
(ในกรณีเคลม dead pixel ไม่ได้ต้องหาเรื่องอื่นเคลมแทนครับ )
ขอให้เปลี่ยนได้นะคับ

ไม่อยู่ในข่ายรับประกัน call center บอกว่าต้องเสียค่าซ่อม 25000
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 06, 2015, 12:06:05 pm โดย InwAdonis »

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2015, 02:48:14 pm »

คือผมโทรเช็คกกับทาง Call Center แล้ว เค้าไม่ได้บอกว่า ต้องเสียค่าซ่อมนะครับ ไม่ทราบว่าท่าน jayjay17 ได้ข้อมูลมาจากไหน และผมก็แจ้งไปว่าต้องการเปลี่ยนเครื่องใหม่ เนื่องจากผมดูแลอย่างดี ใช้งานน้อยมากๆ ไม่ถึง 40 ชม เพราะยังไม่ค่อยมีเวลาเล่น พลาสติกที่ติดเครื่องยังอยู่ครบ กล่อง โฟมทุกชิ้น อยู่ครบ ไม่หลุดไปแม้แต่เม็ดเดียว คือดูแลเครื่องอย่างดีมากครับ ค่อนข้าง fail กับ เรื่องที่เจอเหมือนกัน จึงขอให้ทาง SONY ช่วยเปลี่ยนเครื่องใหม่ให้ แต่ไม่รู้ว่าผลจะเป็นอย่างไร เค้าขอมาตรวจสอบก่อน จะมา Update ให้ทราบถึงการบริการหลังการขายเป็นระยะนะครับ ขอบคุณพี่ๆ ทุกท่านที่ช่วยชี้แนะมากๆ เลยครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2015, 02:54:20 pm »

คือผมโทรเช็คกกับทาง Call Center แล้ว เค้าไม่ได้บอกว่า ต้องเสียค่าซ่อมนะครับ ไม่ทราบว่าท่าน jayjay17 ได้ข้อมูลมาจากไหน และผมก็แจ้งไปว่าต้องการเปลี่ยนเครื่องใหม่ เนื่องจากผมดูแลอย่างดี ใช้งานน้อยมากๆ ไม่ถึง 40 ชม เพราะยังไม่ค่อยมีเวลาเล่น พลาสติกที่ติดเครื่องยังอยู่ครบ กล่อง โฟมทุกชิ้น อยู่ครบ ไม่หลุดไปแม้แต่เม็ดเดียว คือดูแลเครื่องอย่างดีมากครับ ค่อนข้าง fail กับ เรื่องที่เจอเหมือนกัน จึงขอให้ทาง SONY ช่วยเปลี่ยนเครื่องใหม่ให้ แต่ไม่รู้ว่าผลจะเป็นอย่างไร เค้าขอมาตรวจสอบก่อน จะมา Update ให้ทราบถึงการบริการหลังการขายเป็นระยะนะครับ ขอบคุณพี่ๆ ทุกท่านที่ช่วยชี้แนะมากๆ เลยครับ
ผมก็คงอยู่ว่าทำไมชื่อ user ต่างกัน นึกว่า user เดียวกันครับ  แต่ยังไงก็เอาใจช่วย อาจได้เปลี่ยนเครื่องครับ [ปลื่ม]

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2015, 03:38:57 pm »
เหมือนกันเลย 5555

ผมก็คงอยู่ว่าทำไมชื่อ user ต่างกัน นึกว่า user เดียวกันครับ  แต่ยังไงก็เอาใจช่วย อาจได้เปลี่ยนเครื่องครับ [ปลื่ม]

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2015, 03:02:02 pm »
ได้ความคืบหน้ายังไงบ้างครับ

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2015, 04:09:55 pm »
ได้ความคืบหน้ายังไงบ้างครับ

ตอนนี้ทาง SONY จะของส่งช่างมาดู ที่หน้างานก่อนครับว่าเกิดจากสาเหตุอะไร แล้วจะแจ้งให้ทางผู้บริหารพิจารณาต่อไปครับ น่าจะประมาณวัน เสาร์ ครับ เนื่องจาก ผมทำงาน จ-ศ และวันเสาร์ ผมไปต่างจังหวัดกลับมาเย็นๆ  จึงนัดมาดูวันเสาร์นี้่ครับผม ขอบคุณที่ติดตามครับผม (ติดต่อกับ SONY มีเรื่องน่าประทับใจ และ เรื่องแย่ๆ ไว้จะมาเล่าประสบการโดยละเอียดหลังจากทราบผลนะครับ)

ออฟไลน์ PILES

• *
    • GET RID OF HEMORRHOIDS
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2015, 10:11:23 am »
sony มีปัญหาเรื่องการรับประกันจริงๆ

ว่าจะถอยมาซักเครื่อง เปลี่ยนเป็นถอยหนีแทนดีกว่าไหมครับ

• *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2015, 06:26:09 pm »
 Update ครับ

วันนี้ช่างของ SONY เข้ามาตรวจเช็คโดยละเอียดแล้ว มันน่าจะมีเศษ อะไรบางอย่างอยู่ในจอ ทำเกิดเป็นจุด ที่จอภาพ ไม่ใช่ Dead pixcel และเครื่องผมก็ดูแลอย่างดีไม่มีรอยใดๆทั้งสิ้น ทางทีมช่างจะนำเรื่องให้ผู้บริหารตัดสินใจต่อไปว่าจะ รับผิดชอบอะไรได้บ้าง ซึ่งผมก็ต้องการเปลี่ยนเครื่องเท่านั้น ไม่ต้องการเงินราคาครึ่งแสน แล้วได้ของมีตำนิ ผมเองก็ทำใจได้นะว่าของทุกอย่างย่อมเกิดข้อผิดพลาดกันขึ้นมาได้ แต่ผมก็ต้องการได้รับการรับผิดชอบต่อลูกค้าที่เป็นธรรมก็เท่านั้นเองครับ ถ้าทาง SONY ตัดสินใจอย่างไรจะมา Update ให้ทราบถึงความรับผิดชอบที่มีต่อสินค้าของ SONY ต่อไปครับ ของชิ้นนี้จะเป็นชิ้นสุดท้ายที่ผมจะใช้ของ SONY หรือไม่ ก็ขึ้นอยู่กับการตัดสินใจของผู้บริหารเค้าละครับ

ออฟไลน์ andrewb

• *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2015, 10:43:43 pm »
เอาใจช่วยครับ. น่าจะจบลงด้วยดี