ผู้เขียน หัวข้อ: เตือนท่านที่จะซื้อของมือสอง  (อ่าน 11215 ครั้ง)

ออฟไลน์ STi

• Edge LED TV member
Re: เตือนท่านที่จะซื้อของมือสอง
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2015, 10:01:59 am »
ผมอาจมีความเห็นต่างไปบ้างครับ
 1.การตั้งราคา  ทุกคนทราบกันดีอยู่แล้วว่าเป็นของมือสอง  คำว่าถูกหรือแพงไป ไม่มีใครกำหนดราคากลาง เพียงแต่อิงราคาตลาดที่ซื้อขายกันอยู่ ใครที่ลงขายแพงกว่าราคาตลาด กลายเป็นว่าเขาตั้งราคาแพงเกินไป อันนี้ผมว่าไม่แฟร์เท่าไร  ราคาที่ตั้งขายได้หรือไม่นั้น  ลูกค้าเป็นคนตอบ  แพงเกินคุณภาพหรือสภาพ ลูกค้าก็ไม่ซื้อ หรืออาจจะซื้อเพราะชอบ รัก หลงใหล หรือมีอดีตกับของชิ้นนั้นอยากได้มาครอบครองก็เป็นได้
2.การบรรยายสรรพคุณสินค้า  ผมมองเป็นเรื่องปกติ  มันอาจจะสุดยอดสำหรับเขาจริงๆก็ได้ แต่สำหรับเราแล้วไม่  ก็ผ่านเลยไป  สำหรับท่านอื่นมันอาจจะเคมีตรงกันก็ได้  วิจารณญาณแต่ละท่านมีกันอยู่แล้ว  เพราะโดยส่วนมากท่านที่หาของมือสองมักเป็นประเภทที่อย่างน้อยเคยมีประสบการณ์การเล่นมาบ้าง พอดูของเป็น พอฟังเสียงออก  และยอมรับความเสี่ยงของคุณภาพสินค้าเมื่อเทียบกับราคาที่ต้องจ่ายไป  หรืออยากหาอะไรใหม่ๆที่แตกต่างออกไปและราคาไม่ใช่ปัญหา  สำหรับมือมือใหม่แล้วก็มักจะหาของใหม่แกะกล่อง  หรือเหมือนใหม่ยังมีประกันอยู่ เพื่อการันตีความเสี่ยงของคุณภาพสินค้านั้น
3.อย่าไปกำหนดกลไกการตลาดหรือราคากลางของสินค้ามือสองเลยครับ  ให้มันมีช่องว่างในการต่อรอง มีสีสันบ้าง  สำหรับคนเล่นซื้อมือแรกแกะกล่องมา  ใช้ไปซักพักเอามาปล่อยมือสอง  ตั้งราคาก็กระอักเลือดแล้วครับเพราะไม่เคยเกิน 50% ของราคาซื้อ  ส่วนพ่อค้า(ตัวจริง) มีหน้าร้าน มีค่าใช้จ่ายต่างๆมากมาย  การตั้งราคาต่ำกว่าราคานักเล่นก็เป็นเรื่องยาก  ส่วนพ่อค้าขาจร นั่งเฝ้าหน้าเวบ รอช้อนของถูก เอามาปล่อยต่อ  ส่วนต่าง 1,500 – 2,000  ให้ไปเถอะครับ  แลกกับเวลาทั้งวันหรือหลายๆวันจะมาแบบนี้ซักชิ้น  เอาเวลาไปทำเรื่องอื่นดีกว่า
   อยู่ในสังคมเล่นเครื่องเสียงด้วยกัน  อย่าไปเดียดฉันท์กันเลยครับ  มากไปน้อยไปก็กล่าวเตือนกันด้วยความสุภาพจริงใจต่อกัน  สิ่งเหล่านี้ไม่ใช่ปัจจัยสี่ของมนุษย์  ขาดไปไม่สิ้นลมหายใจ เพียงความสุขทางใจมันอาจลดลงไปบ้างเท่านั้นเอง
ปอลิง. ไม่ได้รู้จักท่านใดเป็นการส่วนตัว ไม่มีส่วนได้เสียใดๆ  เป็นเพียงคนที่หาความสุขจากการเล่นเครื่องเสียง เข้าเวบนี้เพื่อหาความรู้บ้าง หาของมือสองซื้อถูกแพงบ้าง ขายถูกแพงบ้างว่ากันไปครับ........ด้วยความจริงใจ

ออฟไลน์ khwan2510

• Full LED TV member
Re: เตือนท่านที่จะซื้อของมือสอง
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2015, 10:21:38 am »
ผมอาจมีความเห็นต่างไปบ้างครับ
 1.การตั้งราคา  ทุกคนทราบกันดีอยู่แล้วว่าเป็นของมือสอง  คำว่าถูกหรือแพงไป ไม่มีใครกำหนดราคากลาง เพียงแต่อิงราคาตลาดที่ซื้อขายกันอยู่ ใครที่ลงขายแพงกว่าราคาตลาด กลายเป็นว่าเขาตั้งราคาแพงเกินไป อันนี้ผมว่าไม่แฟร์เท่าไร  ราคาที่ตั้งขายได้หรือไม่นั้น  ลูกค้าเป็นคนตอบ  แพงเกินคุณภาพหรือสภาพ ลูกค้าก็ไม่ซื้อ หรืออาจจะซื้อเพราะชอบ รัก หลงใหล หรือมีอดีตกับของชิ้นนั้นอยากได้มาครอบครองก็เป็นได้
2.การบรรยายสรรพคุณสินค้า  ผมมองเป็นเรื่องปกติ  มันอาจจะสุดยอดสำหรับเขาจริงๆก็ได้ แต่สำหรับเราแล้วไม่  ก็ผ่านเลยไป  สำหรับท่านอื่นมันอาจจะเคมีตรงกันก็ได้  วิจารณญาณแต่ละท่านมีกันอยู่แล้ว  เพราะโดยส่วนมากท่านที่หาของมือสองมักเป็นประเภทที่อย่างน้อยเคยมีประสบการณ์การเล่นมาบ้าง พอดูของเป็น พอฟังเสียงออก  และยอมรับความเสี่ยงของคุณภาพสินค้าเมื่อเทียบกับราคาที่ต้องจ่ายไป  หรืออยากหาอะไรใหม่ๆที่แตกต่างออกไปและราคาไม่ใช่ปัญหา  สำหรับมือมือใหม่แล้วก็มักจะหาของใหม่แกะกล่อง  หรือเหมือนใหม่ยังมีประกันอยู่ เพื่อการันตีความเสี่ยงของคุณภาพสินค้านั้น
3.อย่าไปกำหนดกลไกการตลาดหรือราคากลางของสินค้ามือสองเลยครับ  ให้มันมีช่องว่างในการต่อรอง มีสีสันบ้าง  สำหรับคนเล่นซื้อมือแรกแกะกล่องมา  ใช้ไปซักพักเอามาปล่อยมือสอง  ตั้งราคาก็กระอักเลือดแล้วครับเพราะไม่เคยเกิน 50% ของราคาซื้อ  ส่วนพ่อค้า(ตัวจริง) มีหน้าร้าน มีค่าใช้จ่ายต่างๆมากมาย  การตั้งราคาต่ำกว่าราคานักเล่นก็เป็นเรื่องยาก  ส่วนพ่อค้าขาจร นั่งเฝ้าหน้าเวบ รอช้อนของถูก เอามาปล่อยต่อ  ส่วนต่าง 1,500 – 2,000  ให้ไปเถอะครับ  แลกกับเวลาทั้งวันหรือหลายๆวันจะมาแบบนี้ซักชิ้น  เอาเวลาไปทำเรื่องอื่นดีกว่า
   อยู่ในสังคมเล่นเครื่องเสียงด้วยกัน  อย่าไปเดียดฉันท์กันเลยครับ  มากไปน้อยไปก็กล่าวเตือนกันด้วยความสุภาพจริงใจต่อกัน  สิ่งเหล่านี้ไม่ใช่ปัจจัยสี่ของมนุษย์  ขาดไปไม่สิ้นลมหายใจ เพียงความสุขทางใจมันอาจลดลงไปบ้างเท่านั้นเอง
ปอลิง. ไม่ได้รู้จักท่านใดเป็นการส่วนตัว ไม่มีส่วนได้เสียใดๆ  เป็นเพียงคนที่หาความสุขจากการเล่นเครื่องเสียง เข้าเวบนี้เพื่อหาความรู้บ้าง หาของมือสองซื้อถูกแพงบ้าง ขายถูกแพงบ้างว่ากันไปครับ........ด้วยความจริงใจ

น้อมรับความเห็นต่างครับ แต่สำหรับพ่อค้ารายนั้นไม่มีคุณสมบัติใดตรงกับความเห็นของคุณ STi ครับ พยามยามเอาราคาจากเมืองแถมมีบวกค่าขนส่งเพืีอให้รู้ว่าราคามันแพงนะ แต่มันคนละเรื่องของมาจากคนละที่ ราคานั้นก็กี่สิบปีผ่านมาแล้ว ไม่ใช่การหลอกลวงครับแต่ไม่บอกความจริงทั้งหมด ราคาปัจจุบันแทบไม่กี่บาท ยิ่งเก่าอะไหล่ยิ่งหายาก ผมไม่ซื้อขายกับพ่อค้าแบบนี้อ่ะครับ แถมตั้งชื่อฟังดูน่านับถือ

ออฟไลน์ leeteng

• *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2015, 10:29:29 am »
ผมขอชื่อ USER หรือชื่อจริงนามสกุลจริง ไว้ตรวจสอบทาง inbox หน่อยได้ไหมครับ

ออฟไลน์ ampfine

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2015, 10:32:28 am »

บุคลท่านนี้เค้าค้าขายมานานแล้วครับ จริงอยู่ว่ามีการโมษณาบรรยายสรรพคุณแต่ก็เป็นเรื่องปกติของคนขายครับ สังเกตุนิตยสารหรือแม้แต่web thailand lcd เองที่รีวส์เครื่องเสียงให้แบรนด์ต่างๆ ก็บรรยายสรรพคุณเอาไว้ไม่น้อย บางทีไปฟังเองไม่เห็นตรงกับที่บรรยายไว้เลยจริงไหม แล้วที่ว่าแอมป์ยุคเก่าถอดเสียง hd ไม่ได้อันนี้จริง แต่เราป้อนสัญญาณทาง optic หรือ coaxi เข้าแอมป์รุ่นเก่าก็จะถอด ได้แค่dolbyและdts ครับ แต่เสียงแอมป์ระดับกลางรุ่นใหม่จะสู้แอมป์รุ่นtopรุ่นเก่าไม่ด้นั้นวัดกันที่จุดไหน ถ้าในแง่รายละเอียดความกว้างของเสียงรุ่นใหม่ดีกว่าแน่ๆ แต่เรื่องกำลังขับ ความหนักแน่นของเสียง ฟังแล้วได้อารมณ์สมจริง แอมป์ตัวtopรุ่นเก่าดีกว่าแน่นอนครับ นักเล่นบางคนเล่นรุ่นใหม่กลับไม่ชอบเสียงแล้วกลับไปเล่นรุ่นเก่าก็มีเยอะ คนเค้าเล่นของเก่ากันทั้งบ้านทั้งเมืองมาบอกว่าไม่ดีได้ไงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 06, 2015, 11:12:34 am โดย PEERAPOL DEEMARK »

ออฟไลน์ Rdex

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2015, 10:45:45 am »
รุ่นใหญ่แต่เก่า ฟังเพลงเพราะกว่ารุ่นใหม่ระดับกลาง เล็กแต่ถอดเลียง HD ได้

จริงครับ ผมก็มีฟังทั้งสองแบบ

ออฟไลน์ TNcomputer

• **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2015, 11:01:55 am »
...อยากทราบเหมือนกันครับช่วย inbox บอกหน่อยจะได้ระวังไว้ครับ...ขอบคุณครับ...

ออฟไลน์ Kitty Kitti

• **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2015, 11:08:26 am »
ท่านหมายถึง user  ในเวบหนุ่ม ไฮไฟ ที่อ่านชื่อแล้วทำให้นึกว่า จบปนิญญาเอก หรือ เป็นหมอใช่ป่าวครับ

ออฟไลน์ iampopeyes

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2015, 11:33:36 am »
มีบางจ้าวเปิดทุก 5นาที อยู่ตอนล่างของประเทศ
ล่าซื้อของถูกในเวปนี้ กดราคาแถมให้ส่งไปให้ของไปให้ ของยังไม่ถึงมือ ก็ลงขาย
พอถามว่าเป็นไงบอกอยู่บ้านน้อง แถมยังกล้าระประกันว่าดีอย่างนั้น อย่างนี้
พอมีคนเอาก็แกะที่อยู่บนกล่องออก แปะที่อยู่ใหม่ส่งกลับมาเลย บวกกำไร ไม่เทสด้วยซ้ำ ว่าทำซื้อถูกมาใช้ได้จริงมั้ย ก็ส่งขายต่อก็มีครัย

ต้องระวังเวลาซื้อกับพวกพ่อค้ามากๆครับ  [ช็อค]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 06, 2015, 11:40:48 am โดย iampopeyes »

ออฟไลน์ khwan2510

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2015, 12:00:55 pm »
หลายท่านที่ PM มาถามและบางท่านก็เดาในกระทู้ว่าคือคนนี้ใช่หรือไม่ ถูกครับ ผมไม่ได้โจมตีว่าสินค้าไม่ดีคนเรามีสิทธิ์ที่จะเลือกซื้อ ตอนนี้เราก็อยู่ลำบากกับชีวิตปัจจุบัน ผมอยากให้เพื่อนๆช่วนกันออกมาบอกกล่าวหรือแฉเลยกับพ่อค้าที่มีพฤติกรรมไปในทางที่ไม่ดี ทำเพื่อคนส่วนรวมมีประโยชน์นะครับ ผมสงสารคนที่ซื้อสินค้าไปแล้วไม่ตรงกับสิ่งที่โดนอวดอ้าง ถ้าเราช่วยกันกำจัดพ่อค้าแบบนี้ไป สังคมของคนขายเครื่องเสียงมันคงดีขึ้น

ออฟไลน์ yhoun

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2015, 12:18:53 pm »
หลายท่านที่ PM มาถามและบางท่านก็เดาในกระทู้ว่าคือคนนี้ใช่หรือไม่ ถูกครับ ผมไม่ได้โจมตีว่าสินค้าไม่ดีคนเรามีสิทธิ์ที่จะเลือกซื้อ ตอนนี้เราก็อยู่ลำบากกับชีวิตปัจจุบัน ผมอยากให้เพื่อนๆช่วนกันออกมาบอกกล่าวหรือแฉเลยกับพ่อค้าที่มีพฤติกรรมไปในทางที่ไม่ดี ทำเพื่อคนส่วนรวมมีประโยชน์นะครับ ผมสงสารคนที่ซื้อสินค้าไปแล้วไม่ตรงกับสิ่งที่โดนอวดอ้าง ถ้าเราช่วยกันกำจัดพ่อค้าแบบนี้ไป สังคมของคนขายเครื่องเสียงมันคงดีขึ้น
ผมชอบกระทู้แบบนี้ นะครับ เพราะ บางคน ไม่ค่อยมีความรู้ จะ ได้ ไม่โดนหลอกเสียเงิน โดยใช่เหตุ ตอนนี้ เงินทอง หา ยาก

ออฟไลน์ nainok48

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2015, 01:03:09 pm »
ผมชอบกระทู้แบบนี้ นะครับ เพราะ บางคน ไม่ค่อยมีความรู้ จะ ได้ ไม่โดนหลอกเสียเงิน โดยใช่เหตุ ตอนนี้ เงินทอง หา ยาก
+1 [รัก]

ออฟไลน์ kook_331

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2015, 02:12:09 pm »
รุ่นเก่าบางตัวมันก้มีนะที่รองรับเสียงแบบHDได้ อย่างเช่นdenon ตัวเมื่อสมัย6-7ปีที่แล้ว มันก็รองรับระบบเสียง
แบบHD แล้วนะบางตัวอาจจะไม่มี3D เท่านั้นเอง ไม่รู้ว่าใช่คนเดียวกับที่ผมอ่านเจอบ่อยๆหรือป่าว

ส่วนตั้งราคาขายเวอร์เกินจริงนั้น มันต้องดูกันเป้นตัวๆไป บวกกับคุณภาพของสินค้าจริงๆอย่างแอมป์บางตัวมันหาไม่ง่ายนะครับ
ถึงจะเป็นแอมป์สมัยก่อนเมื่อ6-7ปีที่แล้ว แต่คุณภาพดีมากนะครับยิ่งพวกรุ่นเก่าๆที่made in japanที่นานๆจะมีมาขายซักตัว
ราคาขายมันโดดๆไม่แปลกซึ่งมันหาไม่ง่ายแล้ว และพวกนักเล่นมักจะหลงเสนห์เสียงแบบเก่าๆซะมากกว่าด้วย
อย่างAVC A1HDนี่มันรุ่นท็อปของdenonสมัยก่อนด้วยซ้ำไป ซึ่งคุณภาพงานบอดี้ตัวถังเครื่องลองสังเกตดูได้นะว่างานดีมาก
ถ้าเทียบกับตัวใหม่คือคุณต้องซื้อรุ่นรองท็อปหรือตัวท็อปเท่านั้นถึงจะได้made in japanนะ แล้วน้ำเสียงคนละอย่างครับ

ส่วนที่อยากแนะนำเหมือนกันคือถ้าเล่นตัวเก่าๆให้เล่นพวกที่มีเสียงแบบHD แล้ว จำชื่อรุ่นแล้วเช็คดูเลยว่ามันถอดHDได้จริงไหม
ซึ่งรุ่นเก่าๆเมื่อสมัย6-7ปีที่แล้วมันสามารถถอดเสียงHDได้แล้วนะอย่างdenon เป็นตัวอย่าง ส่วนจะเล่นของเก่าตกรุ่นหรือของใหม่
ผมว่าแล้วแต่รสนิยมคนเล่นมากกว่า 

ออฟไลน์ suer7

• *
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2015, 02:14:37 pm »
จริงครับซื้อของมือสอง เจอมาแล้ว กัดฟันซื้อมือหนึ่งสบายใจกว่าสำหรับคนที่อยู่ไกลนะครับ แต่คนที่ไปดูของ ไปลองด้วยตนเองได้ก็ไม่ว่ากัน วงการนี้ไม่แน่จริงต้องโดนครับไม่มากก็น้อย

ออฟไลน์ golf8023

• **
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2015, 09:14:23 pm »
เวบนี้ยังน้อยครับ
ไปอีกเวบ คงรู้กันดี บางกระทู้เอาขยะคลองถมมาขายชัดๆ

แต่ มองในอีกมุมนะครับ
ผมเห็นสินค้าประเภทนี้คนขายตั้งราคาให้เห็นชัดเจน ถ่ายรูปให้เห็นทุกมุม บอกสเป็คละเอียดมาก อันนี้ต้องแล้วแต่วิจารนญานของคนซื้อแล้วครับ นักเล่นบางคน(ย้ำนะครับว่าบางคน) ชอบAVRรุ่นเก่า ลำโพงเก่า CD Playerรุ่นเก่า ซึ่งเสียงจะถูกใจนักเล่นกลุ่มนี้มากกว่าเครื่องรุ่นใหม่ๆ อย่างAVRรุ่นเก่าตัวTopที่ไม่รองรับเสียงHDแต่กำลังขับดีมากๆ หรือCD Player ลำโพงรุ่นเก่าๆให้เสียงเป็นเอกลักษณ์ที่รุ่นใหม่ๆมันให้แบบนี้ไม่ได้ สินค้าประเภทนี้จึงถูกใจนักเล่นบางกลุ่ม พวกชอบสะสม ชอบลอง ซึ่งนักเล่นกลุ่มนี้ประสบการณ์เยอะ ฟังเป็น มีสิ่งที่ตัวเองชอบ

ในส่วนของคนขายที่บรรยายสรรพคุณเลิศเลอ บางอย่างมันก็จริงอย่างที่เค้าว่า (แต่ส่วนใหญ่เวอร์เกินจริง) คนขายเองก็ต้องมีสามัญสำนึกมากพอที่จะไม่อวดอ้างสรรพคุณเกินจริง AVRรุ่นเก่าที่ไม่รับเสียงHDก็ควรระบุชัดเจนว่า"ไม่รองรับเสียงHD" เพราะต้องอย่าลืมว่านักเล่นหน้าใหม่ๆบางทียังไม่รู้อะไรมาก เห็นAVRตัวโตรุ่นTopในอดีตราคาหมื่นปลายพี่แกรีบวิ่งเข้าใส่โดยที่ไม่ได้ศึกษาว่าไม่รองรับเสียงHD พอเครื่องส่งมาถึงร้องลั่นบ้านเพราะดันไม่มีช่องHDMI

สรุปผมมองว่าอยู่ที่สามัญสำนึกที่ดีของคนขาย และ ตัวผู้ซื้อเองก็ต้องมีวิจารณญานที่ดีพอด้วยครับ ถ้าสินค้าประเภทนี้ยังขายกันได้ แสดงว่าที่ผ่านๆมามันต้องพอใจกันผู้ซื้อและผู้ขาย

ออฟไลน์ golf8023

• **
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2015, 09:22:55 pm »
ส่วนพ่อค้าประเภทจ้องแต่จะหากำไร ย้อมแมว ปั่นราคา บิดเบือนความเป็นจริง หูตะกั่วหูPAฟังไม่เป็นแล้วมาคุย พวกนี้ต้องสาบส่งครับ โดนตื้บซักทีคงจะดีไม่น้อย

พ่อค้าเครดิตดีๆ นิสัยดี จริงๆมีเยอะมากครับ ของมือสองก็บอกมือสอง ตกรุ่นก็บอกตกรุ่น ของมีตำหนิเกรดบีก็ว่ากันตรงๆ ส่งได้ถึงไหนค่าส่งเท่าไหร่ก็ว่าตามนั้นไม่มีมาบวกเพิ่ม ที่ผ่านมาเจอแต่พ่อค้าแบบนี้ โชคดีจริงๆ

ออฟไลน์ sithipong

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2015, 07:34:24 am »
พค. พวกนี้ซื้อถูกขายแพง สังคมชักอยู่ยากขึ้นทุกวัน

ออฟไลน์ Lekjang

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2015, 10:24:15 am »
พ่อค้าพวกนี้ ไม่ผิดครับ ถ้าเค้าเปิดเผยตัวว่าเป็นพ่อค้า ชัดๆ ไม่ใช่อีแอบ

พวกนั้น น่าแขยงครับ บางตัวขายถูก ผมก้อไม่ซื้อ... [ไม่พูด] [ไม่พูด]

ส่วนเรื่อง รุ่นเก่าใหญ่ ใหม่เล็ก ผมว่าแล้วแต่

สวนตัวผมชอบรุ่นเก่า Vintage Japan  ที่ใครว่าเป็นขยะ หรืออะไรก็ตาม

ไม่มีไรมาก ....เพราะมันถูก และ ไม่มีตังค์ซื้อของใหม่ อิๆๆๆๆๆ  [ไม่พูด] [ไม่พูด]

ออฟไลน์ nitrus007777

• *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2015, 02:25:02 pm »
คนแบบนี้ผมว่าดีกว่าชัยว๊าาาาสนะครับ  ถึงจะอธิบายให้ดูดียังไงเค้าก็บอกสเปคแบบละเอียดนะครับ รูปก้ถ่ายทุกๆๆๆมุมเลย
ไม่ได้หมกเม็ดอะไรเลย  googleเดี๋ยวนี้ก็ใช้ง่ายตายชัก เข้ามาซื้อของในเนตแต่เข้ากูเกิ้ลลลดูว่าตอนนี้ยี่ห้อนี้รุ่นไหนใหม่สุด รุ่นนี้เก่ามากไหมไม่เป็นนี่จะมาบอกว่าโดนหลอกมันก็......กระไรอยู่น่ะครับ  [เศร้า]