ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่มือเก่าควรดู...เสียงดี แต่ฟังไม่เป็น...มานั่งสัมนาคุยกันกลุ่มเล็กๆ ดีกว่า  (อ่าน 4012 ครั้ง)

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
...สุดยอดนะขอบอก.

...เล่าประสบการณ์จากมือใหม่จนกลายเป็นมือโปร ...เสียงดี แต่ฟังไม่เป็น....น่าคิดนะ.

https://www.youtube.com/watch?v=ScsI36sVjYw

...เผยแพร่เมื่อ 6 ส.ค. 2013

...เป็นการบันทึกวีดีโอในการจัดสัมนากันกลุ่ม­เล็กๆของคนรักและเล่นเครื่องเสียง โดยใช้ชื่อว่า "ชวนเล่น ชวนฟัง" ครั้งนี้เป็นครั้งที่ 1 ครับ จุดประสงค์คือ เพื่อเป็นการแนะนำให้กับคนที่สนใจในศาสตร์­ของเครื่องเสียง ได้เล่น ได้ฟัง กันอย่างเข้าใจและถูกต้องครับ เน้นตั้งแต่พื้นฐานกันไปเรื่อยๆ โดยวิทยากรรับเชิญ จะมีคุณมนตรี คงมหาพฤกษ์ และคุณธานี โหมดสง่า ซึ่งเป็น reviewer เกี่ยวกับเครื่องเสียงของเมืองไทย ครั้งนี้จัดเป็นครั้งที่ 1 และมี 3 ตอนด้วยกัน ติดตามกันได้เรื่อยๆนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 09, 2015, 12:08:31 pm โดย bkav »

ออฟไลน์ Lekjang

• Edge LED TV member
นัดเลย นัดเลย ไปด้วย ..

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
...ป่าวนัดครับ

...ดู Utube จบ เหมือนกับได้เข้ากลุ่มสัมนาครับ ขออภัยที่ลงรายละเอียดบกพร่องทำให้เข้าใจผิดครับ.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 09, 2015, 05:40:36 pm โดย bkav »

ออฟไลน์ yachtbest

• Flat TV member
  • *
ในวีดิโอมี 3ตอนทั้งหมดเป็นเรื่อง 2 แชลแนล ไม่มีเรื่องโฮมๆนะครับ แต่พวกเราก็ดูหนังและฟังเพลงทั้งนั้น ใครดูหนังเป็นส่วนใหญ่ศึกษาไว้ก็ไม่เสียหายอะไร
มีพิธีกร 2 คนมาให้คำอธิบาย พอดีชอบสองแชลแแนลมากๆอยู่แล้วเลยเข้าใจสิ่งที่สองท่านบรรยายเกือบทั้งหมด ใครดูแล้วสงสัยตรงไหน ถามมาในนี้ได้ ถ้าคุณธานี
ไม่มีเวลามาตอบ ผมจะช่วยตอบละกัน
วีดีโอนี้ จัดสัมนากันตั้งแต่ปี 2013ดังนั้นเรื่องการฟังเพลงจากไฟล์ hi-res ปัจจุบันไฟล์เพลงที่ต่อยอดมาจาก sacd โดยมีโซนี่เป็นหัวเรือใหญ่ ผมว่ามันซาๆไปแล้ว
เพื่อนคนไหนมีรายละเอียดตรงนี้ รบกวนเข้ามา up-date ข้อมูลจักเป็นพระคุณอย่างสูงครับ
ผมอยากถ่ายทอดความรู้เล็กๆน้อยเผื่อว่าใครจะเอาไปใช้ประโยชน์ในการฟังเพลง กล่าวคือสมัยก่อนก็ฟังเพลงจากเครื่องเล่นซีดี (rotel bx865)ว่ากันว่ารุ่นนี้เป็นรุ่นที่หากันมาก เกือบยี่สิบแล้วไม่เคยเสีย แต่ปัจจุบันเก็บไว้อย่างดี ไม่ได้เปิดเล่นมาเกือบ 5 ปีแล้ว ทำไมครับ
mp3 mp4 .ogg .flac .wav .flac vinyl 24 bit 96 or 192 mhz เกิดขึ้นมา โดยที่ทุกวันนี้ยังไม่เคยเสียตังสักบาทซื้อ ไฟล์ที่เป็น software พวกนี้ เอาล่ะสมมุติว่าเรามีไฟล์พวกนี้แล้ว เราจะเล่นมันอย่างไร แน่นอนผมเล่นผ่านคอมๆ เพราะการเล่นผ่านคอมๆสะดวกมากมาย ทำงานหรือทำอะไรไปด้วยเพลินเลย
แต่สิ่งที่เราต้องมีเพิ่มเติมคือ sound cardชั้นดีเพียง 1 ตัว(คนที่ดูหนังโดยใช้คอมๆ ฝรั่งเขาเรียกว่า HTPCต้องมี การ์ดจอแยกที่มีช่องต่อ hdmi ใช้ได้เลย)
ในความเป็นจริงตอนที่ผมพิมพ์อยู่นี่ ผมฟังเพลงผ่านโปรแกรม jriver21(โหลดเมื่อตะกี้เอง)แล้วเซ็ทไปที่ AMD wasabiคือ avr รุ่นสูงๆจะมี dac ถอดเสียงได้และเสียงดีด้วย [ปลื่ม]

ออฟไลน์ osxp

ฟังเพลงผ่านคอมพ์ลองใช้ Fidelizer ดูครับ

http://www.fidelizer-audio.com/

มีให้ทดลองใช้ฟรีๆ ถ้าถูกใจ จะอุดหนุนซื้อ version Pro ก็ได้ คนเขียนโปรแกรมก็คนไทยนี่แหละครับ

ป.ล. ถ้าใช้คอมพ์ต่อกับ AVR อยู่ ลองจัด DAC ดีๆ ซักตัวครับ

ผมก็ใช้ DAC iFi อยู่ รองรับได้ถึง DSD256 (1bit /12.4MHz) และ 32bit/384KHz

ตัวเล่นใช้ foobar ลง component SACD เพิ่ม ก็เล่นไฟล์ ISO ของ SACD หรือไฟล์ DSD อย่าง .dsf .dff ในแบบ Native DSD ได้เลย

เสียงก็อัพจาก DAC ในตัว AVR ไปเยอะ

แต่ถ้าเป็น DSD แบบ 5.1 channel ก็ยังต้องพึ่ง DAC ในตัว AVR อยู่ดี และจะต้องฟังแบบ Down Sampler ที่ 176KHz ครับ
5.1 System >> HTPC : Intel i3 8350k + Asrock H370M-ITX/AC + AMD RX560 + Fractal Design Node 202 + Corsair SF450 AVR : Marantz SR5005  Speakers : Wharfedale Diamond Series - 220 / 220C / 220 Subwoofer : SVS SB-2000
2.0 System >> Network Audio Player : Asus Tinkerboard + Volumio OS DAC : iFi Nano iDSD + DIY LT1085 5V Linear Power supply Stereo Receiver : Onkyo TX-8020 Speakers : Wharfedale Diamond 230
Display : Philips 55PFT5509S/98 LED 55" Cables : Canare, Kaiboer, Lappkabel, Helukabel UPS : CleanLine T-1000 True Online 1000VA/800W Cable Modded

ออฟไลน์ tans

• LCD TV member
  • **
ชอบ jriver เหมือนกันครับ เพิ่งหัดใช้ยังไม่ถึงเดือนเลย ...

• *
คุณแทนครับ ผมโหลด crack jriver 21มา มันไม่ผ่าน ไม่ทราบต้องทำอย่างไร มีเบอร์มือถือหรือไลน์ที่ผมสามารถติดต่อได้ จะรบกวนให้ช่วยแก้ปัญหาดังกล่าว
ขอบคุณล่วงหน้าครับ [ปลื่ม]

ออฟไลน์ brutus

ใช้ JRiver Media Center 20 เหมือนกันครับ มาฟังเพลงจาก Com แล้วชอบ  เพราะผมชอบตรง รายละเอียด มันเยอะดีอะครับ เครื่องดนตรี ชิ้นต่างๆ มันออกมาหมดเลย

• *
jriver ใช้ไม่ยากครับ ติดตั้งเสร็จ เข้าไปที่ไฟล์(file) จากนั้นเข้าไปที่ตัวแรก( open media files)ไปที่ computer ที่คุณเก็บเพลงไว้ จากนั้นเลือ folder เพลง
พอเข้าไปมันจะมีรายได้เพลงสมมุติว่ามี 10 เพลง คุณอยากฟังต่อเนื่องก็ลาก mouse คลุมทั้งหมดแล้วกดopen จากนั้นหาเบียร์เย็นๆมาจิบ
เรื่องปรับคุณภาพเสียงมันแยกเป็น 2 อย่าง
1.คุณซื้อ sound cardมาต่อเพิ่มตามที่ผมให้รายละเอียดไว้ ลองย้อนไปอ่านดูข้างบนครับ
ถ้าติดตั้งแล้วเข้าไปที่tool(เครื่องมือ) เลือกตัวสุดท้าย(option)ใน audio device เข้าไปที่ตัวแรก คุณจะเห็นอะไรเต็มไปหมด ไม่ต้องตกใจคือคุณสามารถเลือกได้ว่าจะเล่นระบบเสียงแบบไหน(มันสนุกตรงนี้) ผมเองแม้มีsound card แต่avrของผม มีdacถอดเสียงคุณภาพดีอยู่ในตัว ผมก็เลือก amd high definition auto device wasabi กด ok(ตกลง)  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ nutt Manytech

ชอบตรงหาเบียร์ เย็นๆมาจิบนี่แหละ สุดยอด  [หื่น]

• **
คุณแทนครับ ผมโหลด crack jriver 21มา มันไม่ผ่าน ไม่ทราบต้องทำอย่างไร มีเบอร์มือถือหรือไลน์ที่ผมสามารถติดต่อได้ จะรบกวนให้ช่วยแก้ปัญหาดังกล่าว
ขอบคุณล่วงหน้าครับ [ปลื่ม]

ส่งเบอร์หลังไมค์แล้วนะครับ ...

• *
ทำได้เรียบร้อยแล้วครับ ขอบคุณมากครับ(ง่ายกว่าที่คิดมากเลย)
ปล.มีอะไรก็แบ่งปันกันครับ(ความรู้ต่างๆโดยเฉพาะเรื่องการดูหนัง+ฟังเพลง) [ปลื่ม]

• **