ผู้เขียน หัวข้อ: จะซื้อ AVR ใหม่ออนเกียว Z900+ลำโพง Pork A7 คิดว่าขับไหวมั้ยค่ะ รบกวนสมาชิกด้วยค่  (อ่าน 7301 ครั้ง)

ออฟไลน์ ปู่

• Flat TV member
  • *
จะซื้อ AVR ใหม่ออนเกียว Z900+ลำโพง Pork A7 คิดว่าขับไหวมั้ยค่ะ รบกวนสมาชิกด้วยค่ะ

ออฟไลน์ Home_cinema

• *
ขับไหว ขับได้ครับ ต่อไบแอมป์ก็ยกระดับขึ้นมาอีกนิด

แต่ประสิทธิภาพและคุณภาพได้ไม่ถึง50%ของA7 ครับ

ถ้าจะให้เต็มประสิทธิภาพและคุณภาพจริงๆ คงต้องพ่วง power amp 300wattขึ้นไป ต่อ แชนแนลคับ

ออฟไลน์ ปู่

• *
ถ้าไม่พ่วงเพาเวอร์Amp เสียงจะดีกว่า A5 มั้ย

ออฟไลน์ SanDer

• Edge LED TV member
สวัสดีครับ

เสียง A7 ดีกว่า A5 ครับ
z900 ขับได้สบายๆ สำหรับการดูหนัง
ถ้ากังวลเรื่องขับเบส ก็ให้ตัดความถี่ต่ำไปให้ซับเลยครับ

ปล. ผมไม่เคยฟัง A7 และไม่เคยฟัง pioneer แบบตั้งใจฟัง
แต่เทียบจากที่เคยฟัง onkyo 3010 กับ paradigm ครับ ซึ่ง z900 กับ A7 คงไม่หนีจากชุดนี่สักเท่าไร

ออฟไลน์ HD-LuveR

ความเห็นส่วนตัวล้วนๆ เพราะไม่เคยมีแอมป์ใหญ่ๆเล่น
ของผม แค่ onkyo 393 จากทีลองขับ A3 กะ A5
ความรู้สึกส่วนตัวคือ  A3 เสียงกระชับดีกว่า แต่เบสมาน้อยกว่า
ส่วน A5 เสียงเบสมามากกว่า แต่เสียงไม่ค่อยกระชับ เนื่องจากแอมป์กำลังขับน้อยไป

ดังนั้นถ้าให้ผมอนุมานแบบความรู้สึกส่วนตัวล้วนๆ ถ้าไม่มีแอมป์แยก ผมเล่น A5 ครับ

เนื่องจาก Z900 กำลังขับแค่ 200Watt ที่ 6 Ohm.
แต่ Polk เป็นลำโพง 8 Ohm จะเหลือกำลังอยู่แค่ 150+ Watt เท่านั้น
A7 สามารถขับได้ถึง 300 Watt ดังนั้นแอมป์ขับได้แค่ 50% (รีดได้แค่นั้น)

ยังไงเจ้าของกระทู้ให้ร้านต่อลำโพงทั้งสองอันให้ฟังเลยครับ ขนาดผมไม่ได้ซื้อนะ ทั้ง A3 กะ A5
แต่ร้านที่ผมไปซื้อ เขาก็ยังเอามาลองให้ฟังเปรียบเทียบกันเลยครับ

µÒäÁè·Í§ ËÙäÁèà·¾ á¤èÍÂÒ¡àʾäÎà´¿

ออฟไลน์ ปู่

• *
ขอขอบคุณทุกคำตอบ เพราะตั้งงบไว้ 90000 จะหาลำโพง A 7 มือ 2 ค่อยๆเก็บเกี่ยวลำโพง A 1เพราะไม่รีบร้อนเพราะงบน้อย รอ Z900 ลงราคาอีกนิดนึง
เพราะไม่เคยใช้ AVR เซ็ตอัฟยากมั้ยเคยใช้แต่ Sony เป็นชุด อายุการใช้งาน 20กว่าปีแล้วสมควรเปลี่ยน
(อยากฟังเสียง HD กะเขาบ้าง) ขอบคุณมากค่ะ   

ออฟไลน์ Home_cinema

• *
ความเห็นส่วนตัวล้วนๆ เพราะไม่เคยมีแอมป์ใหญ่ๆเล่น
ของผม แค่ onkyo 393 จากทีลองขับ A3 กะ A5
ความรู้สึกส่วนตัวคือ  A3 เสียงกระชับดีกว่า แต่เบสมาน้อยกว่า
ส่วน A5 เสียงเบสมามากกว่า แต่เสียงไม่ค่อยกระชับ เนื่องจากแอมป์กำลังขับน้อยไป

ดังนั้นถ้าให้ผมอนุมานแบบความรู้สึกส่วนตัวล้วนๆ ถ้าไม่มีแอมป์แยก ผมเล่น A5 ครับ

เนื่องจาก Z900 กำลังขับแค่ 200Watt ที่ 6 Ohm.
แต่ Polk เป็นลำโพง 8 Ohm จะเหลือกำลังอยู่แค่ 150+ Watt เท่านั้น
A7 สามารถขับได้ถึง 300 Watt ดังนั้นแอมป์ขับได้แค่ 50% (รีดได้แค่นั้น)

ยังไงเจ้าของกระทู้ให้ร้านต่อลำโพงทั้งสองอันให้ฟังเลยครับ ขนาดผมไม่ได้ซื้อนะ ทั้ง A3 กะ A5
แต่ร้านที่ผมไปซื้อ เขาก็ยังเอามาลองให้ฟังเปรียบเทียบกันเลยครับ

แต่ยังไงก็ไม่ถึง50%เต็มๆหรอกครับ

200wattที่ 6 ohm แต่พอขึ้นเป็น8ohm ลดลงมา150watt แล้วไอ150wattเนี่ย คิดว่าavrจะให้ได้เต็มๆหรอครับ ไม่มีทาง เต็มที่ที่avrรุ่นนี้จะให้ได้ ผมคิดว่า 120watt เท่านั้น เมื่อขับพร้อมกันลำโพงทั้งระบบ เผลอๆจะลดน้อยลงไปกว่านี้อีกมาก อย่าไปหวังประสิทธิภาพในการจ่ายกระแสไฟของAvrครับ จะรุ่นใหญ่แค่ไหน ก็ให้ได้ตามสเปก ไม่ถึงครึ่งนึง พูดง่ายไปหาpower ampมาพ่วงเข้าไปครับ ถึงแม้power amp จะมีกำลังขับแค่90watt ตามสเป้แต่กำลังและกำลังสำรองดีกว่ามาก

ออฟไลน์ ปู่

• *
ขอบคุณที่ถามเพราะยังมองหาสายอยู่ ยังไม่รุ้จะใช้สายของอะไรใช้กับคุ่หน้ากะลำโพงเซนเตอร์ กำลังมองหาสายมือ 2 ที่ราคาพอไปได้เจ็บหนเดียวแล้วจบตลอดอายุการใช้งาน (20ปี)

ออฟไลน์ Jin

อย่าไปยึดติดมากครับ บางคนยังฟังไม่ออกเลย ขับหมดกับขับไม่หมดเป็นยังไง เล่นตามกำลังของเราครับ

ไปลองฟังดูว่าเราพอใจเราชอบไหม ถ้าชอบก็จบครับ

ออฟไลน์ yhoun

ผม เคยใช้ a7 เหมือนกันนะครับ ขอด้วย onkyo 616 ,yam2010 ,emotiva xpa3 ,anthem mca50 ,marantz 7055
ฟัง ก็ ไม่ต่างกันมาก  หู ตะกั่ว นะครับ ผมว่า z900เป็น ตัวเลือก ที่ ดี นะครับ หม้อแปลงเทอลอย เหนน้อง คน นึง ใช้ แค่ z800 เสียง ยังดี เลยครับ
หรือ หาก ไม่คิดมาก ลองเปลี่ยน ลำโพง เป็น paradigm ก็ ได้นะครับ

ออฟไลน์ wat12

• Full LED TV member
  • ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
ราคาตั้ง Polk Audio RTi Series
RTi A7 Floorstanding = 39,900 บาท
RTi A3 Bookshelf = 15,900 บาท
CSi A4 Center = 9,900 บาท
PSW 110 Active Subwoofer = 9,900 บาท

ราคาซื้อจริง  มันลดไปราวกี่ % ครับพี่น้อง  ..... ถามเพราะ  ไม่มี ปสก ซื้อของใหม่เลย  ยุคสิบปีหลัง (ยกเว้นจอทีวี ๕๕๕)

ออฟไลน์ ZiMllwuZEe

• *
ราคาตั้ง Polk Audio RTi Series
RTi A7 Floorstanding = 39,900 บาท
RTi A3 Bookshelf = 15,900 บาท
CSi A4 Center = 9,900 บาท
PSW 110 Active Subwoofer = 9,900 บาท

ราคาซื้อจริง  มันลดไปราวกี่ % ครับพี่น้อง  ..... ถามเพราะ  ไม่มี ปสก ซื้อของใหม่เลย  ยุคสิบปีหลัง (ยกเว้นจอทีวี ๕๕๕)

ลดไปราว 30% ครับ จากล่าสุดที่ได้ซื้อ A3 และ PSW 110 มาใช้ครับ

ออฟไลน์ Lekjang

อย่าไปยึดติดมากครับ บางคนยังฟังไม่ออกเลย ขับหมดกับขับไม่หมดเป็นยังไง เล่นตามกำลังของเราครับ

ไปลองฟังดูว่าเราพอใจเราชอบไหม ถ้าชอบก็จบครับ

[ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม]

ออฟไลน์ Kitty Kitti

• LCD TV member
  • **
ระหว่าง A7 กับ A5 ถ้างบถึง ผมแนะนำให้เล่น A7 ไปเลยครับ

ผมเคยไปลองฟังที่ร้าน  ใช้ Onkyo TX NR 709 เป็นตัวขับ แล้วฟังเทียบระหว่าง A5 กับ A7

เสียงของ A7 ดีกว่า ทั้งในแง่ของรายละเอียด และความเป็นดนตรี (ยังไม่นับเบส ที่ลงลึกกว่า) ดีกว่า A5 แบบชัดเจน ไม่ต้องใช้สมาธิมากเลยครับ

ส่วนว่าขับหมดหรือไม่ อันนี้ผมไม่ทราบครับ แต่จะขับหมดหรือไม่หมด จะคิดมากไปทำไมล่ะครับ

ต่อให้ z900 ขับ A7 ได้ไม่หมด แต่สุดท้ายแล้ว ถ้าเสียงมันออกมาดีกว่า A5 (ที่แม้จะขับออกหมด ) เราก็ควรจะเลือกสิ่งที่ให้ผลลัพธ์สุดท้ายออกมาดีกว่าไม่ใช่เหรอครับ

ออฟไลน์ ปู่

• *
จะซื้อ AVR ใหม่ออนเกียว Z900+ลำโพง Pork A7 คิดว่าขับไหวมั้ยค่ะ รบกวนสมาชิกด้วยค่ะ

ออฟไลน์ ปู่

• *
เรียน สมาชิก
  Polk Rti A1-A7 หาซื้อไม่ได้ สมาชิกท่านใดมีแหล่งซื้อที่ไหนชี้เป้าด้วย มือหนึ่งหรือมือสองก้อได้

ออฟไลน์ wat12

• Full LED TV member
  • ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
  Polk Rti A1-A7 หาซื้อไม่ได้ สมาชิกท่านใดมีแหล่งซื้อที่ไหนชี้เป้าด้วย มือหนึ่งหรือมือสองก้อได้

ถ้าใช้ Z900    อาจมองหาลำโพงอื่น  ที่เหนือกว่า  ของ เฮียป็อก  ก็อาจจะได้อะไร ที่เพลินกว่านะครับ

ออฟไลน์ master_ping

ลองดูเฮียแสง ร้านดังแยกเกษตรยังครับ เค้ามีโปรผ่อน 0% 10เดือนด้วยนะครับ ลองติดต่อแกดูครับ http://www.sangchaikaset.com/