ผู้เขียน หัวข้อ: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG LED TV LCD TV มาทางนี้เลยครับ !!!  (อ่าน 4385934 ครั้ง)

ออฟไลน์ mballx

• Edge LED TV member
Re: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG มาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #3222 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2011, 06:21:07 am »
ระยะ IR กี่วันครับ ลองต่อดู hd player ภาพไม่ได้เรื่องเลย สีมันเลอะ เป็นเงา ยี่ห้ออื่นจะเป็นแบบนี้หรือเปล่าครับ เมื่อลองดูแรกๆ
แต่ดูจาน โอเคนะครับ สวย นวลกว่า lcd
audio cable
http://www..com/forums/showthread.php/387825-QED-audio-cable

ออฟไลน์ HALO

• Flat TV member
  • *
Re: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG มาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #3223 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2011, 08:06:42 am »
ขอบคุณคุณ fmt ครับ

กำลังตัดสินใจ 2 รุ่นนี้อยู่ครับ

50PZ950 (กลัวจะใหญ่ไป ระยะดู 2 เมตร ครึ่ง)

42PW450

ออฟไลน์ Aekaphol

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #3224 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2011, 10:51:29 am »
50 ระยะขนาดนั้นคงไม่ใหญ่ไปหรอกครับ ผมจากเดิม 42 นิ้ว เปลี่ยนมา 55LX9500 นั่งดูห่าง 2 เมตรเหมือนเดิม ก็ไม่รู้สึกว่ามันใหญ่จนตาปลิ้นนะครับ (แต่ตอนดู 42 นิ้วทีแรกรู้สึกใหญ่มาก ขยับมา 55 ก็เหมือนใหญ่ขึ้นมาอีกหน่อย) แต่ตอนนี้โดนศูนย์ยกไปละ  [ร้องไห้] เพราะข้างในกระจกมีเหมือนคราบอะไรไม่รู้เกือบเต็มบาน เป็นตั้งแต่ลอกสติ๊กเกอร์ติดหน้าจอออกแล้วแต่ทีแรกนึกว่าเป็นฝุ่นเฉยๆ เลยปล่อยไว้เพราะนั่งดูธรรมดาก็ไม่ค่อยเห็น แต่พักหลังๆ ดูแต่หนังพอฉากดำสนิทก็เห็นค่อนข้างชัดทันที พอไปเช็ดก็ไม่ออก  [ปาดเหงื่อ] ไม่รู้ทำไง เลยเรียกศูนย์เข้ามาจัดการ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 24, 2011, 10:52:38 am โดย Aekaphol »

ออฟไลน์ HALO

• *
« ตอบกลับ #3225 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2011, 07:01:16 pm »
คุณ  Aekaphol  รบกวนถามเกี่ยวกับ 55LX9500 ทางข้อความส่วนตัวครับ

[เท่ห์]

ออฟไลน์ fmt

• Hologram 3D TV member
    • MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
« ตอบกลับ #3226 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2011, 07:42:35 pm »
RI Step 200 > 500 > 1,000 > 1,500 > 2,000 ---------- Stable

แล้วลองทำอย่างที่ผมบอกแล้วยังครับ

[โย่ว]

ระยะ IR กี่วันครับ ลองต่อดู hd player ภาพไม่ได้เรื่องเลย สีมันเลอะ เป็นเงา ยี่ห้ออื่นจะเป็นแบบนี้หรือเปล่าครับ เมื่อลองดูแรกๆ
แต่ดูจาน โอเคนะครับ สวย นวลกว่า lcd

ออฟไลน์ ozturbo

• *
« ตอบกลับ #3227 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2011, 07:47:54 pm »
สวัสดีครับ สมาชิกlgใหม่ครับ
เพิ่งซื้อ LG32LK330มา Specระบุ Extral Connection ว่า HD Divx ไม่ทราบว่าหมายความว่ายังไงครับ
แล้วช่องต่อUSB2.0นี่ ดูfileหนังได้มั้ยครับ
แล้วมีคำแนะนำในการเซ็ตค่าทีวีให้เหมาะสมมั้ยครับ

เพิ่งมีlcdเครื่องแรกในชีวิตเลยไม่ค่อยรู้เรื่องอะไร คำถามอาจจะประถมไปบ้างอย่าว่ากันนะครับ [คิคิ]

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ fmt

• MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
« ตอบกลับ #3228 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2011, 07:54:10 pm »
HD DivX = เล่น mkv ผ่าน USB ได้ครับ

หลักการพื้นฐานการปรับค่าต่างๆของ TV
1.ปรับความสว่าง(Brightness) ให้สว่างมากที่สุด แต่อย่าให้จ้า
2.ปรับความเข้ม(Contrast) ให้สีดำดำมากที่สุด แต่อย่าให้ดำจม และสังเกตุสีขาวก็อย่าขาวจ้าเช่นกัน
3.ปรับสี(Color) ให้แจ๋น แต่อย่าให้สีเหลือมซ้อนกัน
4.ปรับความคมชัด(Sharpness) ให้ตัวหนังสือคมมากที่สุด แต่อย่าให้ Noise มันออกมาด้วย
ส่วนฟังก์ชั่นอื่นพวก Dynamic Contrast , Dynamic Color มันเป็นลูกเล่นเพิ่มเติมครับ(แนะนำให้ปิดให้หมดครับ)
* Source input คนละ Source สัญญาณภาพมาไม่เหมือนกัน และเครื่องเล่นคนละแบรนด์ก็มาไม่เหมือนกัน ต้องลองปรับละเอียดด้วยตัวเอง

สวัสดีครับ สมาชิกlgใหม่ครับ
เพิ่งซื้อ LG32LK330มา Specระบุ Extral Connection ว่า HD Divx ไม่ทราบว่าหมายความว่ายังไงครับ
แล้วช่องต่อUSB2.0นี่ ดูfileหนังได้มั้ยครับ
แล้วมีคำแนะนำในการเซ็ตค่าทีวีให้เหมาะสมมั้ยครับ

เพิ่งมีlcdเครื่องแรกในชีวิตเลยไม่ค่อยรู้เรื่องอะไร คำถามอาจจะประถมไปบ้างอย่าว่ากันนะครับ [คิคิ]

ขอบคุณครับ

• *
« ตอบกลับ #3229 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2011, 08:38:09 pm »
 [จิ้ม]คุณfmtให้ความรู้มาเต็มๆเลย ขอบคุณครับ จะลองตั้งตามคำแนะนำมาครับ

แล้วเล่น mkv ผ่าน usb นี่หมายถึง โหลดfileหนังนามสกุลmkvลงflash driveแล้วมาต่อกับlcdใช่มั้ยครับ หรือว่าต้องต่อกับexternal harddiskครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับ [กระโดด]

ออฟไลน์ nontapat

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #3230 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2011, 09:10:16 pm »
[จิ้ม]คุณfmtให้ความรู้มาเต็มๆเลย ขอบคุณครับ จะลองตั้งตามคำแนะนำมาครับ

แล้วเล่น mkv ผ่าน usb นี่หมายถึง โหลดfileหนังนามสกุลmkvลงflash driveแล้วมาต่อกับlcdใช่มั้ยครับ หรือว่าต้องต่อกับexternal harddiskครับ

ได้ทั้งแฟลชไดรฟ์ทั้งฮาร์ดดิสค์เลยครับ
mkv เป็นไฟล์หนังรูปแบบหนึ่งครับ
ที่สำคัญคือรูปแบบการ encode ไฟล์ครับ
ถ้ารองรับ divx ก็คือในการ rip หนังถ้าใช้ divx ก็จะดูได้
แต่ถ้าใช้อย่างอื่นไม่แน่ครับแม้จะเป็น mkv เหมือนกัน
ต้องอ่านในคู่มือครับว่ารองรับการ encode แบบไหนบ้าง
ส่วนซับต้องเป็นซับแยกแบบ text เช่น srt เท่านั้นครับถึงจะขึ้น

ออฟไลน์ Aekaphol

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #3231 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2011, 09:54:36 pm »
คุณ  Aekaphol  รบกวนถามเกี่ยวกับ 55LX9500 ทางข้อความส่วนตัวครับ

[เท่ห์]

ตอบให้แล้วนะครับถ้าไม่กระจ่างหรือสงสัย ถามเพิ่มเติมได้นะครับ

• *
« ตอบกลับ #3232 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 11:30:44 am »

ได้ทั้งแฟลชไดรฟ์ทั้งฮาร์ดดิสค์เลยครับ
mkv เป็นไฟล์หนังรูปแบบหนึ่งครับ
ที่สำคัญคือรูปแบบการ encode ไฟล์ครับ
ถ้ารองรับ divx ก็คือในการ rip หนังถ้าใช้ divx ก็จะดูได้
แต่ถ้าใช้อย่างอื่นไม่แน่ครับแม้จะเป็น mkv เหมือนกัน
ต้องอ่านในคู่มือครับว่ารองรับการ encode แบบไหนบ้าง
ส่วนซับต้องเป็นซับแยกแบบ text เช่น srt เท่านั้นครับถึงจะขึ้น

ขอบคุณคุณTor4249มากครับผม [เท่ห์]

ออฟไลน์ gaaa

• *
« ตอบกลับ #3233 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 05:38:18 pm »
ขอบคุณ คุณ fmt มากนะครับ
ที่เสียสละเวลาตอบกระทู้ และ เขียนกระทู้ที่เป็นประโยชน์  [ปลื่ม]
รวมทั้งเพื่อนๆคนอื่นๆด้วยที่มาแชร์ความรู้กัน

วันนี้ไปถอยมาแล้ว 50PT250 ตอนแรกจะเอา 350 แต่ที่ร้านไม่มี ก็เลยจัด 250 แทน  [yes]

ตอนนี้ตั้งค่า แบบ ประหยัดพลังงาน ไม่ทราบว่าดีหรือเปล่า
ยังไม่สนใจคุณภาพของภาพ ณ ตอนนี้มาก เพราะเท่าทีดูในโหมดประหยัดพลังงาน
ก็ได้ภาพที่พอใจแล้ว

แต่ไม่ทราบว่า สำหรับการ รันอิน ใช้โหมดนี้จะมีผลเสียอะไรหรือเปล่าครับ
เพราะพอเซต โหมดนี้ ค่า Brightness / Contrast ก็ไม่สามารถเซทได้ (เครื่องเซตให้)

ออฟไลน์ ka

• *
« ตอบกลับ #3234 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2011, 02:00:55 pm »
ขอคำแนะนำหน่อยครับ  ผมใช้ 50pw450  ต่อ  hdd  เข้า  tv ด้วย port  usb
แล้ว ตัวหนังสือที่บรรยายมันเล็กครบ  อ่านไม่รู้เรื่อง   ต้องทำยังไงถึงจะขยายได้ครับ
ผมดูหนัง  mkv   เป็นทุกเรื่องเลยครับ

ออฟไลน์ fmt

« ตอบกลับ #3235 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2011, 03:10:34 pm »
ที่เสียสละเวลาตอบกระทู้ และ เขียนกระทู้ที่เป็นประโยชน์
รวมทั้งเพื่อนๆคนอื่นๆด้วยที่มาแชร์ความรู้กัน

วันนี้ไปถอยมาแล้ว 50PT250 ตอนแรกจะเอา 350 แต่ที่ร้านไม่มี ก็เลยจัด 250 แทน
ยินดีด้วยครับ

ตอนนี้ตั้งค่า แบบ ประหยัดพลังงาน ไม่ทราบว่าดีหรือเปล่า
ยังไม่สนใจคุณภาพของภาพ ณ ตอนนี้มาก เพราะเท่าทีดูในโหมดประหยัดพลังงาน

แต่ไม่ทราบว่า สำหรับการ รันอิน ใช้โหมดนี้จะมีผลเสียอะไรหรือเปล่าครับ
เพราะพอเซต โหมดนี้ ค่า Brightness / Contrast ก็ไม่สามารถเซทได้ (เครื่องเซตให้)
ปิดโหมดประหยัดก่อน จึงจะปรับค่าต่าง ๆ ได้ทุกค่า
ปรับจนถูกใจแล้ว ค่อยเปิดโหมดประหยัดพลังงาน : Intelligent sensor
Intelligent sensor : จะปรับค่าความสว่าง กับสี ให้เหมาะกับสภาพแสงที่เปลี่ยนไปน่ะครับ

ที่เสียสละเวลาตอบกระทู้ และ เขียนกระทู้ที่เป็นประโยชน์  [ปลื่ม]

วันนี้ไปถอยมาแล้ว 50PT250 ตอนแรกจะเอา 350 แต่ที่ร้านไม่มี ก็เลยจัด 250 แทน  [yes]

ออฟไลน์ fmt

« ตอบกลับ #3236 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2011, 03:11:50 pm »
เล็กมากเลยเหรอครับ ช่วยเอาภาพมาดูนิดสิครับท่าน ka

[โย่ว]

ขอคำแนะนำหน่อยครับ  ผมใช้ 50pw450  ต่อ  hdd  เข้า  tv ด้วย port  usb
แล้ว ตัวหนังสือที่บรรยายมันเล็กครบ  อ่านไม่รู้เรื่อง   ต้องทำยังไงถึงจะขยายได้ครับ
ผมดูหนัง  mkv   เป็นทุกเรื่องเลยครับ

ออฟไลน์ dkokok

• *
« ตอบกลับ #3237 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2011, 06:49:07 pm »
รบกวนถามครับ
ใช้ PZ950 อยู่ครับ ลองต่อ USB ฟังเพลง ดูหนัง
สงสัยว่า...ก่อนถอดออก ต้องsetหรือตั้งค่าอะไรก่อนไหมครับ [งง]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 26, 2011, 06:51:17 pm โดย dkokok »

ออฟไลน์ fmt

« ตอบกลับ #3238 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2011, 07:50:57 pm »
ดึงออกได้เลยครับ แต่ต้องหยุดเล่นเพลง หรือหนังแล้วนะครับ

ขณะที่มันยังอ่านอยู่ไม่ควรดึงออกครับ เดี๋ยวไฟล์จะเสียครับ

[โย่ว]

รบกวนถามครับ
ใช้ PZ950 อยู่ครับ ลองต่อ USB ฟังเพลง ดูหนัง
สงสัยว่า...ก่อนถอดออก ต้องsetหรือตั้งค่าอะไรก่อนไหมครับ [งง]

ออฟไลน์ Sabotender

• *
« ตอบกลับ #3239 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2011, 08:45:04 pm »
มาสมัครเป็นสมาชิก lg ครับ รุ่น lw6500 จัดกับเฮียแสง บริการดีมากครับเฮียแกแบกทีวีมาใส่รถด้วยตัวเองเลย