ผู้เขียน หัวข้อ: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG LED TV LCD TV มาทางนี้เลยครับ !!!  (อ่าน 4385954 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sirlucifer

• Edge LED TV member
Re: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG LED TV LCD TV มาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #3924 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 12:06:02 pm »
ผมกำลังจะซื้อ wifi dongle ทุกที่ราคาเท่ากันหมดมั้ยครับ 990 บาท ?
ปกติใช้ port usb กันพอมั้ยครับมีแค่ 2 พอร์ทใช้กับ magic sensor แล้วก็ wifi dongle ก็หมดแล้ว
ไม่ทราบว่าใช้ usb hub ต่อได้หรือเปล่า
ขออีกคำถามครับเพื่อนๆติดตัวรับ magic remote ไว้ที่ไหนกัน (แบบแขวนผนัง)

ไม่แน่ใจว่าใช้ Hub Usb ได้หรือป่าวมะเคยลอง เพราะมะมี USB wifi
ส่วนตัวรับ magic remote ผมเปลี่ยนสายใ้หม่ ใชัสายเดียวกับพวกสายที่ขายตามร้านทั่วไปได้ครับดูหัวให้เหมือนกันแล้วแปะมันไว้ที่มุมจอด้านซ้ายบนอ่ะครับ มันมีกาวกะตีนตุ๊กแกมาให้ก็แปะมันซะ  เพราะสายเดิมที่ให้มามันสั้นเกิ๊น่จะแปะตรงมุมก็ไม่ได้
á¤è¾Í´Ùä´é¶Ù æ ä¶ æ ä»Çѹ æ µÒÁÁÕ µÒÁà¡Ô´
42LW5700
Egreat S7A+WD2TB
Creative Cambridge Playwork PS2000

ออฟไลน์ cololife

• *
ถามเพื่อนที่ใช้ LED 42LW6500 เคยสังเกตตอนเข้าหน้า Home เพื่อตั้งค่าหรือเล่น App การปรับแสงของหน้าจอจะสว่างมากกว่าการเล่นสัญญาณทีวีปกติทำให้รู้สึกแสบตา (ปกติผมจะปรับ mode ประหยัดพลังงาน ทำให้แสง drop ลงมาจะดูสบายตากว่า) รวมถึงเวลาเล่นหน้า App อื่นๆด้วย แต่เท่าที่สังเกตุจะเห็นสว่างมากเฉพาะที่มี Background และ App Icon ทีเป็นสีขาวมาก เรียกช่าง LG มาดู บอกว่าเป็นเพราะ Software ที่เขียนเป็นหน้ากากจะปรับความสว่างมากกว่าปกติ จะเหมือนกันทุกเครื่องไม่สามารถปรับแต่งแสงในส่วนนี้ได้ แต่เมื่อดู Clip หรือภาพเต็มจอเช่นใน Youtube สามารถกดปุ่ม Q.menu ที่ Remote ปรับแต่งแสงได้  ผมก็เลย comment ไปว่าน่าจะปรับปรุง Software ที่เขียนหน้ากากครอบ ใน ver ต่อไปให้สามารถปรับแต่งได้ตามความต้องการ ไม่เหมือนกับ Sony 40CX520 ที่มีอยู่อีกเครื่อง ไม่มีปัญหาเรื่องนี้เวลาเข้าหน้า Home เพื่อปรับแต่งหรือเข้าเล่น App แต่เข้าใจว่าสี background ของพื้นหลังของ Sony จะเป็นสีดำจึงทำให้ไม่มีปัญหาเรื่องแสง ซึ่งคงจะเป็นการเขียน Software ที่ไม่เหมือนกันในแต่ละยี่ห้อ เพื่อนๆสังเกตุเจอบ้างหรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 01, 2012, 03:41:58 pm โดย cololife »

ออฟไลน์ supertao

• Flat TV member
  • *
Re: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG LED TV LCD TV มาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #3926 เมื่อ: มีนาคม 01, 2012, 04:01:13 pm »
เพิ่งได้เครื่องมาไม่กี่วันเองครับ ต่อดูแผ่นบลูเลย์ 3D เล่นไป ได้ 57 นาที ภาพมันค้างมีแต่เสียง พักเดียวจอมันดับ และก็เปิดใหม่เอง เล่นต่อได้เอง ดูจนจบได้ ลองเอามาเปิดอีกครั้งดูฉากเดิมก็ไม่มีปัญหาเล่น ได้จนจบ ดูแผ่นบลูเลย์ อีก4-5เรื่องก็ยังไม่เป็น

ลองต่ออินเตอร์เน็ตผ่านสายแลน ดู LG app Kpop อยู่ๆ เครื่องก็ดับไปและเปิดใหม่อีก

อีกอันต่อกล้องดูภาพถ่ายผ่านสาย AVสีมันเหลื่อมๆ ครับ เป็นเหมือนเงา เช่นภาพถ่ายคนใส่เสื้อสีเขียว สีเขียวมันออกมาอยู่นอกเสื้อ เลย

และถ้าช่างมาดูแล้วไม่เจออาการอย่างนี้เคลมได้ไหมครับ

ออฟไลน์ tatayja

• *
« ตอบกลับ #3927 เมื่อ: มีนาคม 01, 2012, 11:39:36 pm »
ถามหน่อยครับ พอดีสนใจ LG 42" 42LW4500

พอดีเเวะไปดูที่ powerbuy เห็นเปิดโชว์ภาพ 3D ที่เเปลงจาก 2D ธรรมดาออกมาได้สวยดี

เลยอยากจะถามว่า (ไม่อยากถามเซลคาดว่ามันก้อคงบอกดีหมด อีกอย่างไม่ค่อยจะรู้เรื่องด้วย เลยรบกวนถามดังนี้)

รุ่นนี้ ปกติดูเคเบิ้ลเป็นหลักผ่าน dreambox รุ่นนี้ดูทีวีทั่วไปพอรับได้ไหมครับ ไม่ต้องเอาเเบบชัดกิ๊บ

ขอเเค่ไม่เบลอ หรือเหมือนภาพเเบบดู vcd ยุคก่อนก้อพอ

เเล้วดูหนัง DVD ทั่วๆไป หรือดู file AVI (ปกติชอบโหลดหนัง AV มาดูครับ )ทั่วไปหรือ file MKV ,DiVX HD เราก้อสามารถปรับให้เป็น 3 D ได้หมดใช่ไหมครับ

คือผมไม่ได้ต่อเล่นเน้ทใดๆใช้เเค่ดู เคเบิ้ลกะดูหนัง dvd ทั่วไปเเละก้อหนัง AV เเค่นี้นะครับ รุ่นนี้เหมาะเเล้วใช่ไหมครับ

ขอบคุณครับ

ปอลอ รุ่นนี้มีข้อด้อยอะไรอีกบ้างไหมครับ ที่ผมควรรู้   อีกอย่างปกติจะเปิด TV ดูเคเบิ้ลวันละ 10 ชมขี้นไป ไม่ทราบว่ามีปัญหาเรื่องความร้อนไหมครับ คือบางทีทำงานไปก้อเปิดเคเบิ้ลทิ้งไว้ครับ

ออฟไลน์ oat.play

• *
« ตอบกลับ #3928 เมื่อ: มีนาคม 03, 2012, 11:19:50 pm »
จัดมาแล้วครับ lw5700 47นิ้ว แจ่มจริง

มีข้อมูลเผื่อเป็นประโยชน์สำหรับเพื่อนๆ
วันที่2/3/55
ราคาที่พาวเวอร์บาย 34990
*พาวเวอร์บาย แต่ละที่บอกราคาไม่เท่ากัน เช็คดีๆครับ แต่ถ้าถามพนักงานเค้าจะบอกว่าเท่ากันทุกสาขา แต่จริงๆไม่เท่ากัน*

ออฟไลน์ aeader

• *
    • MSN Messenger - deraeader@hotmail.com
« ตอบกลับ #3929 เมื่อ: มีนาคม 07, 2012, 02:23:25 pm »

LW4500 มีวิธีเปิดระบบ 3D โดยไม่ต้องกดจากรีโมทมั๊ยครับ
พอดีจัดมาแล้ว ร้านดันลืมใส่รีโมทมา ต้องรอ
äÁèä´éÍÇ´à¡è§ • á¤è¾ÂÒÂÒÁªèÇ :)
• 32LH70YR • 42LW4500 •

ออฟไลน์ wat3899

• *
« ตอบกลับ #3930 เมื่อ: มีนาคม 10, 2012, 02:28:29 pm »
เพิ่งยกมาเมื่อวาน ที่งานเฟอร์นิเจอร์ที่อิมแพค เป็น 47LW6500 ราคา35900 ลดคูปองท์น้ำท่วม2000 เหลือ 33900 ผ่อนผ่านบัตร 0% 10เดือน ตอนนี้กำลัง เทสเครื่องอยู่ครับ อ้อ ให้แว่นมา 5 อันครับ งานถึงวันที่ 11 มีค.2555ครับ

ออฟไลน์ zuza-narak

• *
« ตอบกลับ #3931 เมื่อ: มีนาคม 10, 2012, 07:06:42 pm »
          ผมหาซื้อWifi Dongle ใช้กับ LED 42LW5700  หาซื้อแทบตายไม่ได้ เมื่อ 6 มึค.ตอนเช้าโทร.ไปบริษัทบอกมีขาย 2 แห่ง ศูนย์ตากสิน กับสุขุมวิท ราคา 990 บาท ค่าจัดส่ง 90 บาท แต่ทางบริษัทขอชื่อที่อยู่ เบอร์โทรศัพท์ บอกสักครู่เจ้าหน้าที่จะโทร.กลับไปแจ้งเรื่องการชำระเงิน ปรากฎว่า ทางแอลจีติดต่อมาครับ แต่ทาง SMS เมื่อ 8 มีต.20.49 บอกว่า  "อะไหล่ที่สั่งมีของพร้อมส่งรบกวนติดต่อชำระค่าอะไหล่มาที่แอลจี ขอบคุณค่ะ" ถ้าคุณเป็นผมจะจ่ายเงินอย่างไร ทางแบงค์หรือโอนยังไงก็ไม่รู้ เลยเมล์ไปที่บริษัทเมื่อวันที่ 9 มีค.คำตอบจะประสานฝ่ายที่เกี่ยวข้องให้ และจะโทร.ติดต่อกลับอีกครั้งในภายหลัง จนบัดนี้ยังไม่มีคำตอบ เลยเซ็งโคตรๆ 
          ซื้อทีวีเกือบสามหมื่นแต่หาอุปกรณ์เสริมไม่ได้ ติดต่อบริษัทมันก็ให้ติดต่อชำระเงิน แต่ชำระอย่างไร โอนเงิน ธนาณัติ หรืออะไร แม่งก็ไม่บอก โทร.กลับไปก็ไม่รู้จะติดต่อกับหมาตัวไหนที่แจ้ง SMS จนบัดนี้ยังเงียบ นี่คทอการบริการลูกค้าของแอลจึ  เคยได้ยินเพื่อนๆบ่นการบริการของซัมซุง  แต่นี่เจอแอลจีเต็มๆกับตัวเอง  ดีที่ทีวีไม่มีปัญหาจอรั่วเหมือนเพื่อนหลายคน  ใครใช้อยู่ก็รักษาเนื้อรักษาตัว เอ๋ย รักษาสินค้าของท่านให้ดีนะ เดี๋ยวจะเสียอารมณ์เหมือนผม

• *
« ตอบกลับ #3932 เมื่อ: มีนาคม 10, 2012, 07:18:38 pm »
รบกวนถามเพื่อนที่ใช้ LED 3 D Smart TV ถ้าใช้ Wifi Dongle อื่นที่ไม่ใช่ของแอลจีได้หรือไม่ ช่วยบอกหน่อย เพราะเดินสายแลนลำบากมาก

• *
« ตอบกลับ #3933 เมื่อ: มีนาคม 10, 2012, 07:27:04 pm »
ผมกำลังจะซื้อ wifi dongle ทุกที่ราคาเท่ากันหมดมั้ยครับ 990 บาท ?
ปกติใช้ port usb กันพอมั้ยครับมีแค่ 2 พอร์ทใช้กับ magic sensor แล้วก็ wifi dongle ก็หมดแล้ว
ไม่ทราบว่าใช้ usb hub ต่อได้หรือเปล่า
ขออีกคำถามครับเพื่อนๆติดตัวรับ magic remote ไว้ที่ไหนกัน (แบบแขวนผนัง)

ราคาคงเท่ากันหมดแต่หาซื้อยากโคตรๆ ศุนญ์แอลจีมีขาย 2 แห่งที่ตากสิน กับสุขุมวิท สะดวกที่ไหนก็ไปที่นั่น
แต่ผมอยู่ ตจง.คิดค่าส่ง 90 บาท บริษัทแจ้งให้ติดต่อชำระเงินมาที่แอลจี  แต่ไม่บอกรายละเอียดว่าจ่ายอย่างไร ธนาคาร โอน ธนาณัติ เลยไม่รู้จะทำอย่างไร เมล์ไปมันตอบกลับจะประสานงานให้แล้วเงียบอีก  ตั้งแต่วันที่ 6 มีค.  นะนี่  ถามที่ร้านให้สั่งให้ก็ไม่รู้กำหนดของเข้า สงสัยมันทำทีละชิ้นตามออเดอร์มั้ง เซ็งกับบริการของแอลจีมากๆ  หากไม่ลำบากเดินสายแลนเถิดครับ

• *
« ตอบกลับ #3934 เมื่อ: มีนาคม 10, 2012, 07:29:48 pm »

ราคาคงเท่ากันหมดแต่หาซื้อยากโคตรๆ ศุนญ์แอลจีมีขาย 2 แห่งที่ตากสิน กับสุขุมวิท สะดวกที่ไหนก็ไปที่นั่น
แต่ผมอยู่ ตจง.คิดค่าส่ง 90 บาท บริษัทแจ้งให้ติดต่อชำระเงินมาที่แอลจี  แต่ไม่บอกรายละเอียดว่าจ่ายอย่างไร ธนาคาร โอน ธนาณัติ เลยไม่รู้จะทำอย่างไร เมล์ไปมันตอบกลับจะประสานงานให้แล้วเงียบอีก  ตั้งแต่วันที่ 6 มีค.  นะนี่  ถามที่ร้านให้สั่งให้ก็ไม่รู้กำหนดของเข้า สงสัยมันทำทีละชิ้นตามออเดอร์มั้ง เซ็งกับบริการของแอลจีมากๆ  หากไม่ลำบากเดินสายแลนเถิดครับ

ลืมบอก usb hub ในคู่มือบอกใช้ไม่ได้ครับ เซ็งเหมือนกัน มี 2 ช่อง น้อยเหลือเกิน

ออฟไลน์ RUKI

• *
« ตอบกลับ #3935 เมื่อ: มีนาคม 10, 2012, 08:50:55 pm »
เล็ง LW6500 อยู่ รอราคาลง ช่วงที่รุ่นใหม่ออก
แต่กลัวเกิดกิเลสเพราะรุ่นใหม่สวยมากๆ

ออฟไลน์ Demo

• *
  • Demo @ LCDTVTHAILAND
« ตอบกลับ #3936 เมื่อ: มีนาคม 10, 2012, 09:52:32 pm »
 [เท่ห์]

ออฟไลน์ alvis

• *
« ตอบกลับ #3937 เมื่อ: มีนาคม 11, 2012, 12:27:18 am »
 ขอถามเรื่องภาพหน่อยครับ ผมพึ่งได้ 42 LW4500 มาครับ
ผมเปิด file .Dat เป็น file vcd ครับ เปิดผ่าน USB ภาพมันไม่เต็มจออะครับ มันมืดด้านซ้ายและขวา
ผมลองปรับแล้ว ซูมก็ไม่ได้ ถ้าเลือกขนาดต้นฉบับ ภาพมันก็เล็ก มีวิธีใหม่ครับ หรือเป็นเพราะว่าความละเอียดไม่พอครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ XTA

• OLED TV member
« ตอบกลับ #3938 เมื่อ: มีนาคม 11, 2012, 01:00:29 am »
ขอถามเรื่องภาพหน่อยครับ ผมพึ่งได้ 42 LW4500 มาครับ
ผมเปิด file .Dat เป็น file vcd ครับ เปิดผ่าน USB ภาพมันไม่เต็มจออะครับ มันมืดด้านซ้ายและขวา
ผมลองปรับแล้ว ซูมก็ไม่ได้ ถ้าเลือกขนาดต้นฉบับ ภาพมันก็เล็ก มีวิธีใหม่ครับ หรือเป็นเพราะว่าความละเอียดไม่พอครับ
ขอบคุณครับ

VCD ถ้าจำไม่ผิดความละเอียดแค่ 320X240 แต่จอท่าน 1920X1080 แถมไม่พอเป็น 4:3 ด้วย เป็นเพราะความละเอียดน้อยครับถึงซูมได้ภาพก็แตกครับ

ออฟไลน์ sanoook

• *
« ตอบกลับ #3939 เมื่อ: มีนาคม 11, 2012, 08:58:59 am »
ช่วยสอนตั้งค่า LG LED LW6500 ด้วยครับ

Local dimming Off - High
Blacklight 1-100
Truemotion Off - On

ออฟไลน์ alvis

• *
« ตอบกลับ #3940 เมื่อ: มีนาคม 11, 2012, 11:52:29 pm »
ขอบคุณครับ

VCD ถ้าจำไม่ผิดความละเอียดแค่ 320X240 แต่จอท่าน 1920X1080 แถมไม่พอเป็น 4:3 ด้วย เป็นเพราะความละเอียดน้อยครับถึงซูมได้ภาพก็แตกครับ

ขอบคุณมากครับ คุณ XTA  ที่ให้ความกระจ่าง

ออฟไลน์ Sirlucifer

• Edge LED TV member
ถามเพื่อนที่ใช้ LED 42LW6500 เคยสังเกตตอนเข้าหน้า Home เพื่อตั้งค่าหรือเล่น App การปรับแสงของหน้าจอจะสว่างมากกว่าการเล่นสัญญาณทีวีปกติทำให้รู้สึกแสบตา (ปกติผมจะปรับ mode ประหยัดพลังงาน ทำให้แสง drop ลงมาจะดูสบายตากว่า) รวมถึงเวลาเล่นหน้า App อื่นๆด้วย แต่เท่าที่สังเกตุจะเห็นสว่างมากเฉพาะที่มี Background และ App Icon ทีเป็นสีขาวมาก เรียกช่าง LG มาดู บอกว่าเป็นเพราะ Software ที่เขียนเป็นหน้ากากจะปรับความสว่างมากกว่าปกติ จะเหมือนกันทุกเครื่องไม่สามารถปรับแต่งแสงในส่วนนี้ได้ แต่เมื่อดู Clip หรือภาพเต็มจอเช่นใน Youtube สามารถกดปุ่ม Q.menu ที่ Remote ปรับแต่งแสงได้  ผมก็เลย comment ไปว่าน่าจะปรับปรุง Software ที่เขียนหน้ากากครอบ ใน ver ต่อไปให้สามารถปรับแต่งได้ตามความต้องการ ไม่เหมือนกับ Sony 40CX520 ที่มีอยู่อีกเครื่อง ไม่มีปัญหาเรื่องนี้เวลาเข้าหน้า Home เพื่อปรับแต่งหรือเข้าเล่น App แต่เข้าใจว่าสี background ของพื้นหลังของ Sony จะเป็นสีดำจึงทำให้ไม่มีปัญหาเรื่องแสง ซึ่งคงจะเป็นการเขียน Software ที่ไม่เหมือนกันในแต่ละยี่ห้อ เพื่อนๆสังเกตุเจอบ้างหรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

เคยสังเกตุครับ แต่ผมมะได้เข้า Home บ่อย เลยมะค่อยรู้สึก คิดอีกแง่สิครับ บางทีที่เราปรับ mode ประหยัดพลังงงานสุด ภาพมันอาจไม่สว่างเท่าไร เค้าเลยปรับมาให้เวลาเรา กด Home แล้วมันจะสว่างสุดให้ พอเราออกจาก home มันก็ลดระดับเหลือที่เราปรับไว้ ผมว่ามันก็ดีออก
á¤è¾Í´Ùä´é¶Ù æ ä¶ æ ä»Çѹ æ µÒÁÁÕ µÒÁà¡Ô´
42LW5700
Egreat S7A+WD2TB
Creative Cambridge Playwork PS2000