ผู้เขียน หัวข้อ: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG LED TV LCD TV มาทางนี้เลยครับ !!!  (อ่าน 4401070 ครั้ง)

ออฟไลน์ vengaboy

• Flat TV member
  • *
Re: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG มาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #756 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 02:14:09 pm »
มีใครใช้ LG 32LD460  บ้างครับ มีเรื่องจะถามหน่อย ทำไมผมเล่นไฟล์หนังจาก USB ไม่ได้อ่ะครับ ทั้งๆๆที่สามารถเล่นเพลง และรูปได้ตามปกติ

พอเลื่อนมาที่เมนูหนัง มันบอกว่าว่างเปล่า ทั้งๆที่ในHD มี Folder อยู่หลายอันเหมือนกัน

ที่ผมลงไปก็มีพวก .VOB  .DAT .KMV อ่า่าา ไม่ทราบว่า รุ่นี้ปกติสามารถเล่นหนังได้ไหม

ขอบคุงคับ ^^
ผมก็ใช้รุ่นนี้อยู่แต่เป็นตัว 42นิ้ว ก็อ่านไฟล์ .VOB >MKV ได้นะครับ แต่ .DAT ยังไม่ได้ลอง

ออฟไลน์ kewell

• *
Re: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG มาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #757 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 05:34:08 pm »
สอบถามผู้รู้หน่อยครับ
ผมใช้ LH70 อยู่ตรับ น่าจะเป็น lot ใหม่  อยากจะเข้าไปใน service menu แต่เข้าไม่ได้ รบกวนตอบหน่ยครับ

สิ่งที่ทำแล้ว
1. กด OKที่ remote และ ตัวเครื่อง 5 s  เข้าไม่ได้
2. กด menu ที่ remote และ ตัวเครื่อง 5 s  เข้าไม่ได้
3. โทรไปถามศูนย์ เค้าบอกว่า เข้าเองไม่ได้ ต้องให้ ช่าง LG ทำ

สาเหตุที่ อยากเข้า service menu  เพราะว่า ที่เวปนอก เค้าบอกว่า LH70 สามารถ เล่น .mkv ได้

You can reach the service menu by pressing "OK" on your remote and "OK" on your TV. Password is "0000".
Once you entered the service menu, go to option 3 and change "divx movie playback via usb" to "HD". Change JPEG to "1".
Use the return key on your remote to leave the service menu.
Now you can use your USB port to play Videos, even 1080p mkv files

ถ้าเพื่อน เข้าได้ ลองทำดูนะครับ ว่าเล่นได้จริงอะป่าว
ได้ผลอย่างไรบอกกันด้วยนะครับ

รบกวนใครทราบตอบหน่อยครับ
ขอบคุณมากครับ

รบกวนผู้เชี่ยวชาญด้วยครับขอบคุณมากครับ [ปลื่ม]

ออฟไลน์ tUmpZ

• *
« ตอบกลับ #758 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 10:21:28 pm »
มีใครใช้ LG 32LD460  บ้างครับ มีเรื่องจะถามหน่อย ทำไมผมเล่นไฟล์หนังจาก USB ไม่ได้อ่ะครับ ทั้งๆๆที่สามารถเล่นเพลง และรูปได้ตามปกติ

พอเลื่อนมาที่เมนูหนัง มันบอกว่าว่างเปล่า ทั้งๆที่ในHD มี Folder อยู่หลายอันเหมือนกัน

ที่ผมลงไปก็มีพวก .VOB  .DAT .KMV อ่า่าา ไม่ทราบว่า รุ่นี้ปกติสามารถเล่นหนังได้ไหม

ขอบคุงคับ ^^
ผมก็ใช้รุ่นนี้อยู่แต่เป็นตัว 42นิ้ว ก็อ่านไฟล์ .VOB >MKV ได้นะครับ แต่ .DAT ยังไม่ได้ลอง
.DAT  ใช้ได้ครับ  อ่านได้หลายไฟล์เลยด้วย  ผมใช้อยู่  คุ้ม

ออฟไลน์ prasit2809

• *
« ตอบกลับ #759 เมื่อ: กันยายน 01, 2010, 07:01:26 am »
เพิ่งถอยตัว 42pj350 ต่อ hdmi จาก dune แ้ล้วมีเสียงซ่าออกลำโพง บางทีก็ไม่เป็นเปลี่ยนช่องถึงหาย บางทีก็ไม่หาย ต้องลดโวลลุ่มสุดหรือ ต้องกด mute
 ถึงจะเงียบ ใครเคยอาการประมาณนี้บ้างครับ  [ไม่พูด]

ออฟไลน์ Zero_2528

• *
« ตอบกลับ #760 เมื่อ: กันยายน 02, 2010, 04:23:50 pm »
ถ้าผมจะเอามาแขวนผนังมันจะร้อนมากไหมครับ ผมใช้รุ่น LG 32LE5500 ครับ
แล้วตัวที่ใช้แขวนราคาเท่าไหรครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ [ปลื่ม]

ออฟไลน์ jeelong

• *
« ตอบกลับ #761 เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 05:35:28 pm »
เพิ่งถอย LCD 42LD550 25000 คืนอีก 5 % ภาพเท่าที่ลองสวยครับ มีลูกเล่น100Hz จริงจะไปรับ 460 แต่ลอง เพิ่มลูกเล่นตรงนี้ไม่งั้นก็เหมือนเดิมไม่ต่างอะไร  ลองดูคับ 650 แพงไป เหมือนท่านอื่นราคา 2 ปลายๆรอ LED ดีกว่าไหม ระยะยาวค่อยว่ากันครับสำหรับแบรนด์นี้เครื่องแรกในชีวิต

ออฟไลน์ sirao

• *
    • 3G à·¤â¹âÅÂÕäÃéÊÒ¤ÇÒÁàÃçÇÊÙ§ à¤Ã×Í¢èÒ·Õè´Õ·ÕèÊØ´¢Í§¤Ø³ - AIS 3G
« ตอบกลับ #762 เมื่อ: กันยายน 06, 2010, 02:30:51 am »
มาลงชื่อครับ  เพิ่งได้  47LE5500  จากงานที่ bitec มา

ราคา  37900  cash back 10 % + ผ่อน 0% 6 เดือน

เหลือ  34110  ราคาห่างกับตัว  42   3000 บาท

ตอนแรกว่าจะเอา 42  เจอราคาต่างกันนิด  เลยตัดใจซื้อ ตัวใหญ่กว่าไปเลย

รู้สึกคนจะซื้อรุ่นนี้กันเยอะด้วยครับ  เพราะยอดจองกว่าจะได้ของ

ต้องรอเป็นอาทิตย์เลย

ออฟไลน์ tum

• *
« ตอบกลับ #763 เมื่อ: กันยายน 06, 2010, 10:05:52 am »

สเป็กเครื่องที่ลงไว้........
"LG LE5500 ให้ช่องต่อมาครบ HDMI 4 ช่อง / ช่องต่อ USB2.0 เล่นไฟล์ HD ได้ 2 ช่อง / Component 2 ชุด / AV 2 ชุด RGB 1 ชุดพร้อมช่องต่อเสียง / Optical Digital Out 1 ชุด / LAN 1 ชุด และช่องต่อสำหรับเป็นไฟเลี้ยงให้อุปกรณ์ Wireless AV Link 1 ช่อง"

AV 2 ชุด  ไม่ทราบว่าดูตรงไหน   ดูยังไงๆ ก็เห็นแค่ชุดเดียว
ใครใช้อยู่กรุณาช่วยบอกทีเถอะ!!!
จะต่อออกดาวเทียว ช่องAV  ต้องใช้ 2 ช่อง รีฯ 2 ตัว
 [เปล่า] [เปล่า] [เปล่า]

ออฟไลน์ tum

• *
« ตอบกลับ #764 เมื่อ: กันยายน 06, 2010, 12:39:07 pm »
ได้รับคำตอบแล้ว.......
ขอบคุณมากครับ  คุณ korn
 [ปลื่ม]

ออฟไลน์ Bomber

• *
« ตอบกลับ #765 เมื่อ: กันยายน 06, 2010, 03:18:46 pm »
กำลังจะเปลี่ยนจาก 42LH70 เป็น 47LE5500

ด้วยราคาลูกเล่น  คุ้มมากๆ ด้วยที่ดูมาและเปรียบเทียบกับ SS รุ่นต่อรุ่นมาโดยตลอด ผมชอบ SS ที่มีลูกเล่นในเมนูมาก กับสีสดใส(ก็จอคริสตัล) แค่นั้น แต่รายละเอียดของภาพ เสียง ความคุ้มค่าถ้าเทียบด้วยราคาที่เท่ากัน LG เหนือกว่า

แต่ดูจากรีวิวในนี้ LE5500 vs C6200 (ซึ่งผมเคยไปดูด้วยตาตัวเองมาแล้ว หลายรุ่นด้วย เพราะพาเพื่อนไปสอย 40B7000 มา35000 เมื่อเดือนที่แล้ว) ก็ไม่ได้เห็นว่า SS จะมีความเหนือกว่าเลย ถ้าเทียบด้วยราคา (ถ้าจะมาบอกว่าอย่าเทียบด้วยราคา งั้นแสดงว่าคุณคงเอามาเทียบผิดรุ่นแล้ว)
จากรีวิว รีวิวโดยยังไม่ปรับแต่งข้อดีที่สุดของแต่ละรุ่น ถ้าเกิดตั้งค่าโรงงานมากะโหลดกะลาจะเทียบกันได้ไง
เวลารีวิวเหมือนมวยไทยไปต่อยที่ญี่ปุ่น พอนักชกญี่ปุ่นแตะเบาๆ 1 ทีกรรมการรีบกดคะแนนแทบปุ่มพัง พอนักชกไทยถลุงรัว ดันกดแค่ปิ๊ดเดียว สุดท้ายระฆังช่วยเหมือน พ่อครัวกระทะเหล็กให้เสมอซะงั้น เพราะกลัวโดนด่า
จากหลายๆรีวิวที่ติดตามมา ช่างเอียงตลอดจริงๆ ผมไม่รู้หรอกว่าหลายๆคนสงสัยว่าได้ของกำนัลไรมั๊ย อันนี้ไม่รู้ แต่ส่วนตัวยังสงสัยมาเป็นปี [ไม่พูด]

ปล.ส่วนตัวและที่บ้านเป็นแฟน Sony ที่บ้านมี Bravia 2เครื่อง WEGA 3 เครื่อง แม่ชอบน่ะ แต่ตัวเองมีงบพอดีที่จะซื้อ PS3+LH70 โดยดูประสิทธิภาพและความคุ้มค่า บริการหลังการขาย ไม่ใช่ที่ใครเขาว่าดีก็เฮตาม

ออฟไลน์ ryojung

• *
« ตอบกลับ #766 เมื่อ: กันยายน 06, 2010, 03:45:14 pm »
47LE5500 + Dune Base  วันๆ กอดแต่ทีว ไม่กอดเมีย  [หื่น]

ออฟไลน์ wutgunner

• *
« ตอบกลับ #767 เมื่อ: กันยายน 06, 2010, 03:53:33 pm »
เพิ่งถอยตัว 42pj350 ต่อ hdmi จาก dune แ้ล้วมีเสียงซ่าออกลำโพง บางทีก็ไม่เป็นเปลี่ยนช่องถึงหาย บางทีก็ไม่หาย ต้องลดโวลลุ่มสุดหรือ ต้องกด mute
 ถึงจะเงียบ ใครเคยอาการประมาณนี้บ้างครับ  [ไม่พูด]

ต่อเสียงออกจากเครื่อง Dune ด้วยช่องอะไรครับ ถ้าออกเป็น Coaxial หรือ Optical
จะมีเสียงซ่าออกมาทาง HDMI ครับ ผมใช้ PlayOn ก็เป็นครับ ต้อง Mute เสียงที่ทีวีเอา
ผมใช้ 50PK550 ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 06, 2010, 03:54:09 pm โดย wutgunner »

ออฟไลน์ wutgunner

• *
« ตอบกลับ #768 เมื่อ: กันยายน 06, 2010, 04:04:11 pm »
อยากสอบถามเพื่อนๆ ที่ใช้LG หน่อยครับ พอดีว่าเพิ่งซื้อ 50pk550 ตัวที่เปนพลาสม่าfull hd มาครับ มีปันหาตรงที่ว่า ช่วงที่ภาพเปนสีดำจะสังเกตเห็นเปนดอทสีๆวิ่งเต็มไปหมดเลย ไม่รู้ว่ามันปกติรึป่าว มันเหมือนมีดอทสีๆกระพริบวิ่งอยู่ทั่วจอเลย แต่ต้องดูใกล้ๆนะครับ ถ้าถอยออกมาสักเมตรกว่าๆจะมองไม่เห็นละ 

ของผมไม่เป็นครับ

แจ้งช่างเลยครับ

ออฟไลน์ zelafone

• *
« ตอบกลับ #769 เมื่อ: กันยายน 06, 2010, 05:00:48 pm »
คือผมมีเรื่องอยากจะถามพี่ ๆครับว่า   ตอนนี้ผมใช้ LG 42LF20FR FullHD1080p ดูหนังจากเครื่องเล่น DVD upScaling ของ Samsung HT-C455 โดยที่ตั้งค่าของเครื่องเล่นให้แสดงผล ที่ 1080p โดยเล่นจากแผ่น DVD9 ที่สามารถอัพสเกลเป็น 1080p ได้  แต่ปัญหาก็คือ
1.ดูแล้วมันมีอาการกระตุกไม่ค่อยลื่นไหล แต่พอดูที่ โหมด 1080i กลับลื่นดีกว่า แต่ได้ภาพที่ไม่ค่อยดีหนักคือ สีไม่สดใสเลย
2.ไม่ทราบว่าตัว LG 42LF20FR สามารถตั้งความถี่ที่ 60hz ได้ไหมครับ(ถ้าได้ทำยังไงครับ) เคยอ่านตามบอร์ด เค้าว่าจะช่วยลดอาการกระตุกได้
    คือผมกดปุ่ม OK ที่ รีโหมด มันจะรายงานผลมาคือ 1080p 50Hz
3.ตรง Hz ที่เครื่องเล่นปรับไม่ได้ครับ
------------------------------------------- ขอบคุณมากครับ ----------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ kotnarukkot

• *
« ตอบกลับ #770 เมื่อ: กันยายน 07, 2010, 12:17:20 am »
มาลงชื่อครับ  เพิ่งได้  47LE5500  จากงานที่ bitec มา

ราคา  37900  cash back 10 % + ผ่อน 0% 6 เดือน

เหลือ  34110  ราคาห่างกับตัว  42   3000 บาท

ตอนแรกว่าจะเอา 42  เจอราคาต่างกันนิด  เลยตัดใจซื้อ ตัวใหญ่กว่าไปเลย

รู้สึกคนจะซื้อรุ่นนี้กันเยอะด้วยครับ  เพราะยอดจองกว่าจะได้ของ

ไม่ทราบว่าใช้บัตรของค่ายไหนเอ่ย ขอบคุณมากๆจ้า

ออฟไลน์ leonear

• *
« ตอบกลับ #771 เมื่อ: กันยายน 07, 2010, 11:57:56 am »
สอบถามผู้รู้เกี่ยวกับทีวีรุ่น 42ld650 ค่ะ เรื่องมีอยู่ว่าได้ต่อเกมส์ wii กับทีวีเครื่องนี้ แต่มีความรู้สึกว่าตอนเล่นเกมส์มันจะค่อนข้างดีเลย์ ประมาณว่าเรากด OK ไปใน Wii Mote แล้วอีกประมาณครึ่งวินาทีมันค่อยไปตอบสนองในทีวีค่ะ (คือในทีวีจะช้ากว่าตอนเรากดจริงๆ) พอไปสอบถามผู้รู้เกี่ยวกับเครื่อง Wii เขาก็บอกมาว่าให้ไปลดค่า noise ในทีวี เลยอยากทราบว่าเราจะตั้งค่าในทีวีให้ลดค่า noise อย่างไรคะ

ค่า noise มันเกี่ยวกับภาพนี่ครับ มันเป็นจุดๆ เล็กๆเหมือนฝุ่น เวลาดุหนัง ผมว่ามันไม่น่าจะเกี่ยวกับการดีเลย์ของ รีโมตนะ  [เปล่า]

ลองปรับเป็น game mode ดูครับ บนรีโมทแถวบนๆ ตรง AV อะไรซักอย่าง
ถ้าปรับเป็น game mode เครื่องจะตัดส่วนของการปรับรายละเอียดภาพอัติโนมัติบางอย่างออกไปทำให้ respon time เร็วขึ้นครับ
ผมลองเอาต่อกับ notebook เล่นเกมแรก ๆ เลื่อนเม้าแล้วมันจะตอบสนองช้าไปครึ่งวิได้
พอปรับเป็น game mode เล่นสนุกขึ้นเยอะเลยครับ ลองดู แต่ผมลองกับ HDMI นะครับ

ไม่แน่ใจเกี่ยวกับสาย AV (แดงเหลืองขาว) ด้วยหรือเปล่านะครับ เพราะตอนแรกผมก็เจอปัญหานี้เหมือนกันถ้าต่อกับสาย AV ก็เลยลองเปลี่ยนมาใช้สาย component แบบ 3 in 1 (เพราะจะใช้กับ PS2 ด้วยเลยซื้อแบบ 3 in 1) มา พอมาใช้กับ Wii ก็รู้สึกว่าปัญหาดีเลย์ไม่มีแล้วนะครับ (แต่กับ PS2 ผมว่ามันยังมีอยู่ครับ เล่น pangya มันรู้สึกกดไม่ตรงจังหวะตลอด)  รู้แต่ว่าจะแก้อย่างไรแต่ไม่รู้สาเหตุ ถ้าใครรู้สาเหตุช่วยบอกด้วยครับ

ออฟไลน์ ่JaNg

• *
« ตอบกลับ #772 เมื่อ: กันยายน 07, 2010, 01:00:50 pm »
ว่าจะซื้อ Plasma 42 นิ้ว 1 เครื่อง ตั้งใจว่าจะ LG เพราะถูกและเห็นเค้าว่าศูนย์บริการดี (ไม่รู้จิงเป่า) แต่ยังไม่รู้ว่าจะเอารุ่นไหนดี เพราะมีงบแค่ 18000 ยิ่งถ้าเป็นผ่อน 0% นาน 10 เดือน ยิ่งดี แต่มีบัตร Aeon อย่างเดียวไม่รู้จะได้เปล่า

ออฟไลน์ pakjai77

• *
« ตอบกลับ #773 เมื่อ: กันยายน 08, 2010, 02:08:57 am »

ไม่ทราบว่าใช้บัตรของค่ายไหนเอ่ย ขอบคุณมากๆจ้า
งานนี้ บูธ LG เค้าให้ใช้บัตร KTC อย่างเดียวครับ ถึงจะได้ CASHBACK 10% (แถมผ่อน 0% 6เดือน)
ส่วนบัตร กสิกร , Citi ใช้ได้เฉพาะผ่อน 0% 10เดือน ครับ)
ว่าแต่ว่า งานมันปิดไปตั้งแต่วันอาทิตย์แล้วน้าาาาา