ผู้เขียน หัวข้อ: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG LED TV LCD TV มาทางนี้เลยครับ !!!  (อ่าน 4385926 ครั้ง)

ออฟไลน์ hanman

• LCD TV member
  • **
Re: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG มาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #1098 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2010, 12:30:51 am »
วันนี้ช่างเอาบอร์ดภาพเสียง...มาเปลี่ยนให้แล้ว..av1 ชัดและก็ชัดหมด...ครับและก็เซ็นชื่อช่างก็กลับไป...
และแล้วเรื่องที่ผมกลัวก็เกิดขึ้นจริงๆๆเลย...กลัวว่าถ้าซ่อมจุดนี้กลัวว่าจะทำให้จุดอื่นเสียด้วย...จริงๆๆด้วย...
ระบบประหยัดไฟมันทำงานค้างๆๆปรับอะไรไม่ได้เลย...มันจะสว่างแล้วก็มืด...เป็นอยู่ตลอดเวลาอยู่...เหมือนจอกระพริบ สว่าง+มัวๆ เหมือนอยู่ในโหมด Energy Saving สลับ ไปมาๆๆเลยครับ..และปรับ Energy Saving ไม่ได้ผลอะไรเลย เลือกใช้แบบมากสุด หรือ น้อยสุด หรือไม่เลือก ก็เหมือนกันหมด..ภาพจะมืดๆ...
โทรไปหาช่างให้เอา..ตัวเก่ามาเปลี่ยนให้ใหม่..ช่างบอกว่า..อยู่พังงาแล้ว..จะเข้าภูเก็ตวันอาทิตย์...และจะมาทำให้วันจันทร์...งานเข้าเลย ทนดูแบบเซ็งๆๆๆ.เลยงานนี้...
 [โขก]
วันนี้ช่าง LG มาดูถึบ้านเลย..แล้วก็ถ่ายรูปไปแล้ว..และบอกว่าต้องเปลี่ยน Board แผงจุดเชื่อมต่อทั้งแผงครับ..สั่งของประมาณ15 วัน
 [เหม่อ]
ขอบคุณ  xta และท่าน fmt  มากครับ..pj350 จอสะท้อน..แต่ก็รับได้เพราะซื้อมาแล้ว...แต่สีสันแจ่ม...ถึงจะไม่ Full Hd แต่ก็ชอบพาสม่าดูทั้งวันสบายตา

ใช่แล้วครับ จุดบัดกรีอาจจะแตก(crack) เป็นที่ชุด Conector Board ที่ต่ออยู่กับ Main Board ไม่ใช่เรื่องใหญ่โตครับ ยิ่งอยู่ในประกัน เปลี่ยนใหม่ก็แหล่มครับ

คาดว่าตะกั่วลีดฟรีที่บัดกรีไว้ร้าวครับ Board คงไม่เสียง่ายขนาดนั้นครับแต่ก็ไม่แน่
pj 350 50"  ซื้อมา 2-3 เดือน ต่อ true ทางav1 แล้วภาพเป็นเส้นคลื่นๆ พอขยับแล้วเป็นๆหายๆ ตอนแรกนึกว่าเป็นที่สาย..
ไปซื้อสายมาใหม่ ราคา 4xx บาทก็ยังเป็นเหมือนเดิม..เซงเลยงานนี้....
เลยย้ายไป av2 ภาพที่เป็นเส้นหายไปเลย....ก็ไม่คิดอะไรใช้มาเรือยๆ จนวันนี้ได้ซื้อกล้องมาต่อแต่ พอต่อกับav1 ภาพก็ยังเป็นเส้นและก็ช่องต่ออยู่ข้างหลังด้วย..
ช่องต่อ av2 อยู่ด้ายข้างใช้ต่อ true ซะแล้วเลย เดือดร้อนเลยงานนะ...เลยโทรแจ้ง LG เค้าบอกอาจจะเป็นที่แผงวงจรแล้วจะมาดูวันอังคาร
... true รุ่นนี้ topfield ir-t200s น่าจะให้มีช่องต่อ component นะภาพจะได้ชัดกว่าเดิม...

*มีจานดาวเทียมรุ่นไหนบ้างครับที่มีเครื่องรับที่มีช่อง component ...หรือ จาน ยี่ห้อไหนที่ชัดที่สุดครับ
*ระหว่างความคมชัดของ จาน กับ เสาอากาศแบบแผงก้างปลา+Booter อะไรจะคมชัดกว่ากันครับ..แบบว่าชัดสุดๆๆบองแผง กับจานดาวเทียม...

ออฟไลน์ NewLG-LED42

• Edge LED TV member
Re: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG มาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #1099 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2010, 11:39:03 am »
เดี๋ยวจะจัด Plasma ไว้ที่บ้านใหม่สักเครื่องแนะนำ

ออฟไลน์ michelbay

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #1100 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2010, 12:22:54 pm »
มาบอกข่าว LG Plasma ต้องโทรไปลงทะเบียน Call Center เท่านั้น

Tel.1800-545454 , 02-878-5757

จะได้สิทธิ LG Privilege Service & LG Privilege Card

ลงทะเบียนแล้วได้รับส่วนลดค่าบริการ+อะไหล่ 15% ในปีที่ 2 และ 3 ครับ

Plasma รับประกันจอ(Module) 2 ปีนะครับ

ต้องโทรไป Call Center เท่านั้นนะครับ

หมดเขตลงทะเบียนเมื่อไหร่ครับ พอทราบไหมครับ

ออฟไลน์ izone

« ตอบกลับ #1101 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2010, 10:10:08 pm »
 [เท่ห์]  หวัดดีเจ้า... ท่านๆเซียน LG ทั้งหลาย
มีคำถามมาถามเกี่ยวกับใบรับประกันที่ซื้อมา ที่ร้านเค้าไม่ได้ประทับตราใบรับประกันมาให้ในส่วนของที่ต้องส่งคืนบริษัท
และผมก็ไม่ได้ส่งคืน แอบเห็น วงเล็บเล็กๆ ว่า กรุณากรอกข้อมูลและส่งคืนบริษัทภายใน 7 วัน มิฉะนั้นจะถือว่าสละสิทธิ์การรับประกัน

ถ้าไม่ได้ส่ง ศูนย์จะรับประกันไหม ปกติผมซื้อเครื่องใช้ไฟฟ้าผมก็ไม่เคยส่งอะไรคืนบริษัทเลย มีแค่ใบเสร็จเค้าก็รับประกันแล้ว

แต่กรณีนี้ พอดีจะขาย lcd ให้คนอื่น ที่ กทม อย่างนี้ บริษัทจะรับประกันไหม...(ผมอยู่ ลป)

มาถามให้หายข้องใจ เพราะกำลังจะขายแล้วจ้า...

ออฟไลน์ fmt

• Hologram 3D TV member
    • MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
« ตอบกลับ #1102 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2010, 12:06:31 am »
รับครับ LCDTV ที่ผมซื้อเมื่อปีที่แล้ว ก็ไม่ได้ส่ง หายด้วยครับ แต่ใบเสร็จอยู่ เค้ายึดถือจากใบเสร็จได้ครับ หรือแจ้งชื่อรุ่น+หมายเลขเครื่องที่หลังเครื่องก็ใช้แทนได้ครับ
[เท่ห์]  หวัดดีเจ้า... ท่านๆเซียน LG ทั้งหลาย
มีคำถามมาถามเกี่ยวกับใบรับประกันที่ซื้อมา ที่ร้านเค้าไม่ได้ประทับตราใบรับประกันมาให้ในส่วนของที่ต้องส่งคืนบริษัท
และผมก็ไม่ได้ส่งคืน แอบเห็น วงเล็บเล็กๆ ว่า กรุณากรอกข้อมูลและส่งคืนบริษัทภายใน 7 วัน มิฉะนั้นจะถือว่าสละสิทธิ์การรับประกัน

ถ้าไม่ได้ส่ง ศูนย์จะรับประกันไหม ปกติผมซื้อเครื่องใช้ไฟฟ้าผมก็ไม่เคยส่งอะไรคืนบริษัทเลย มีแค่ใบเสร็จเค้าก็รับประกันแล้ว

แต่กรณีนี้ พอดีจะขาย lcd ให้คนอื่น ที่ กทม อย่างนี้ บริษัทจะรับประกันไหม...(ผมอยู่ ลป)

มาถามให้หายข้องใจ เพราะกำลังจะขายแล้วจ้า...

ไม่แน่ใจครับ ผมพึ่งโทรไปลงทะเบียนมาครับ น่าจะลงได้เรื่อยๆอ่ะครับ โทรเลยครับ 02-878 5757
มาบอกข่าว LG Plasma ต้องโทรไปลงทะเบียน Call Center เท่านั้น

Tel.1800-545454 , 02-878-5757

จะได้สิทธิ LG Privilege Service & LG Privilege Card

ลงทะเบียนแล้วได้รับส่วนลดค่าบริการ+อะไหล่ 15% ในปีที่ 2 และ 3 ครับ

Plasma รับประกันจอ(Module) 2 ปีนะครับ

ต้องโทรไป Call Center เท่านั้นนะครับ

หมดเขตลงทะเบียนเมื่อไหร่ครับ พอทราบไหมครับ

« ตอบกลับ #1103 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2010, 07:15:54 am »
ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ

ถามคุณ fmt ครับ เอ...ผมตั้งกระทู้ด้านนอก ไม่เห็นมีใครตอบ..พอดีดีจะซื้อทีวี ที่ดิจิติลดีซี เห็นว่าถูกดี แต่เรื่อง การรับประกัน หรือเรื่องสินค้ามีปัญหาหาไหม เชื่อใจร้านนนี้ได้แค่ไหนครับ เท่านั้นเอง
มาถามท่าน fmt ละกัน

ขอบคุณครับ
ปล.ไผมไม่ใช่หน้าม้าแน่นอน เพราะผมอยู่ตั้ง ลป.เจ้าา  [ม่ายยย]

ออฟไลน์ fmt

• MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
« ตอบกลับ #1104 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2010, 01:14:34 pm »
จริงแล้วซื้อร้านไหนก็เหมือนกันครับ หลังจาก 7-30วันแล้ว(ร้านที่ซื้อประกันเปลี่ยนตัวใหม่ หากเป็นปัญหามาจากการผลิตของเครื่อง) ก็ประกันศูนย์ตามเงื่อนไขของแต่ละยี่ห้อแต่ละรุ่นอยู่แล้ว ถ้าไม่เอาสิทธิพิเศษของรุ่นที่เราซื้อ ณ.เวลานั้นๆ ใบรับประกัน ใบเสร็จก็ทิ้งได้นะครับ เวลามีปัญหาโทรถามเหมือนพวกมือถืออ่ะครับ แจ้งว่ารุ่นนี้ หมายเลขเครื่องนี้ยังอยู่ในประกันหรือไม่ ไม่ว่าจะซื้อร้านไหนก็ต้องตรวจเช็คให้ดีครับ ตกลงเงื่อนไนการเปลี่ยนตัวใหม่ให้ชัดเจน ผมน่ะให้เค้าเขียนลงในใบเสร็จเลยว่าเปลี่ยนตัวใหม่ภายในกี่วัน ล่าสุดผมซื้อ PDP มา 2 ตัว คนละร้าน เพราะได้ราคาถูกที่สุดเวลานั้นมันต้องคนละร้าน ร้านแรกประกันเปลี่ยนตัวใหม่ 7 วัน ร้านที่สอง 15 วัน
ร้านดิจิติลดีซี ที่ท่านลิงค์ไว้ มีไม่ครบทุกรุ่น แต่คงจะมีรุ่นที่ท่านมองอยู่ ถ้าถูกกว่าร้านอื่นก็จัดเลยครับ ไม่มีร้านไหนถูกที่สุดครับ ขึ้นอยู่กับเค้าได้าราคาส่งมาเท่าไหร่ บางร้านเค้า Co กับร้านอื่นหลายๆร้าน หรือรุ่นนั้นๆมีลูกค้ามาซื้อเยอะเป็นพิเศษ เค้าก็จะสั่งมาล็อตใหญ่จำนวนมาก ทำให้เค้าเอามาทำโปรโมชั่นราคาถูกในเวลานั้น

วิธีดูเครื่องว่าใหม่หรือไม่ แบบง่าย+เช็ค Dead Pixel+เช็คสิ่งแปลกปลอม
1.ที่กรอบหน้ากาก(Front หรือ Bazel)ของเครื่อง ต้องมีพลาสติคแปะมาครบทั้ง 4 ด้าน
2.ขาตั้ง ต้องมีพลาสติคแปะมาเรียบร้อย
3.กล่อง+อุปกรณ์ต้องอยู่ในสภาพใหม่ แบตเตอรี่รีโมทซีลพลาสติคเรียบร้อย
4.ใบรับประกันครบ 2 ส่วน
5.เช็ค Dead pixel สีแดง เขียว น้ำเงิน เหลือง ชมพู ขาว ดำ ต้องไม่มีสีอื่นปนในแต่ละสี . . . ถ้าเจอ Dead ให้ขอเปลี่ยนเครื่องใหม่ ไม่ให้เปลี่ยน ก็เปลี่ยนร้านคร๊าบบบบบ
6.ให้ร้านเปิดภาพแท่งสี(Color Bar) หรือภาพที่เทส Dead ก็ได้ แล้วเอาอะไรที่มันไม่ใช้โลหะเคาะด้านข้างเครื่อง ด้านหลังเครื่อง ด้านบนเครื่อง อย่าเคาะหน้าจอนะครับ เพื่อดูว่าภาพนั้นยังปกติดีหรือไม่ ในขณะที่เคาะ ภาพมันจะกระตุกเล็กน้อยเหมือนภาพล้มอันนี้ปกตินะครับ และสังเกตุด้วยว่ามีเสียงอะไรผิดปกติมั๊ย เพราะบางทีพนักงานในโรงงานเค้าอาจจะทำน็อตเล็กๆตกหล่นไว้ในเครื่องก็ได้ ในโรงงานเค้าจะมีเทสแบบนี้แหละครับก่อนแพ็คลงกล่อง แต่ก็อาจจะหลุดมาถึงลูกค้าที่ซื้อใช้ตามบ้านก็ได้

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ

ถามคุณ fmt ครับ เอ...ผมตั้งกระทู้ด้านนอก ไม่เห็นมีใครตอบ..พอดีดีจะซื้อทีวี ที่ดิจิติลดีซี เห็นว่าถูกดี แต่เรื่อง การรับประกัน หรือเรื่องสินค้ามีปัญหาหาไหม เชื่อใจร้านนนี้ได้แค่ไหนครับ เท่านั้นเอง
มาถามท่าน fmt ละกัน

ขอบคุณครับ
ปล.ไผมไม่ใช่หน้าม้าแน่นอน เพราะผมอยู่ตั้ง ลป.เจ้าา  [ม่ายยย]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 14, 2010, 01:32:05 pm โดย fmt »

« ตอบกลับ #1105 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2010, 01:42:35 pm »
 [ปลื่ม]  ขอบคุณท่าน fmt มากครับ สำหรับคำตอบ...
กระจ่างสักที เดี๋ยวเรื่องประกัน จะลองโทรไปที่ศูนย์ดู
ขอบคุณจ้าดนัก... [กระโดด]

ออฟไลน์ go to

• *
« ตอบกลับ #1106 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2010, 02:16:02 pm »
เพิ่งได้รุ่น LE5500 จากงานคอมมาร์ช
เพิ่งทดลองดู สีก็สดดี ตอนนี้กำลังฝึกปรับเรื่อย ๆ + ลองออฟชั่นต่าง ๆ  [หื่น]

แต่มีคำถามนิดนึงคับ คือจะต่อสัญญาณเสียงออกลำโพง 2.1 Ch
ต่อเข้าช่องไหนหรอคับ แล้วต้องเซ็ตค่าในทีวีหรือเปล่าคับ  
เพราะลองต่อเสียงก็ไม่ออก

รบกวน LG Fan Club ด้วยคับ

รุ่นนี้มันมีรูเสียบหูฟังอยู่ด้านข้างครับ เอาสาย mini to RCA มาเสียบครับ แล้วไปต่อกับลำโพง 2.1 ได้ครับ หรือไม่ก็เอาสาย optical ไปต่อเข้า AVR ออกเป็น 2.1 ก็ได้ครับ

ปล.เรื่องการปรับภาพ ของพิมพ์ LE5500 calibration ในอากู๋ดูครับ จะพบทางสว่าง

ลองเสียงช่องเสียบหูฟังแล้ว แต่เสียงที่ออกลำโพงดังเบามาก ๆ ขนาดเปิดหมดแล้วอ่ะครับ มันปกติไหมอ่ะครับ
แล้วมีวิธีแก้ยังไงบ้างอ่ะครับ  [เศร้า]

ออฟไลน์ fmt

« ตอบกลับ #1107 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2010, 02:31:15 pm »
ตั้งค่านี้หรือยังครับ   เมนู > ระบบเสียง > ลำโพงออกทีวี : ไม่เลือก (Menu > Audio > TV Speaker : Off )

เพิ่งได้รุ่น LE5500 จากงานคอมมาร์ช
เพิ่งทดลองดู สีก็สดดี ตอนนี้กำลังฝึกปรับเรื่อย ๆ + ลองออฟชั่นต่าง ๆ  [หื่น]

แต่มีคำถามนิดนึงคับ คือจะต่อสัญญาณเสียงออกลำโพง 2.1 Ch
ต่อเข้าช่องไหนหรอคับ แล้วต้องเซ็ตค่าในทีวีหรือเปล่าคับ  
เพราะลองต่อเสียงก็ไม่ออก

รบกวน LG Fan Club ด้วยคับ

รุ่นนี้มันมีรูเสียบหูฟังอยู่ด้านข้างครับ เอาสาย mini to RCA มาเสียบครับ แล้วไปต่อกับลำโพง 2.1 ได้ครับ หรือไม่ก็เอาสาย optical ไปต่อเข้า AVR ออกเป็น 2.1 ก็ได้ครับ

ปล.เรื่องการปรับภาพ ของพิมพ์ LE5500 calibration ในอากู๋ดูครับ จะพบทางสว่าง

ลองเสียงช่องเสียบหูฟังแล้ว แต่เสียงที่ออกลำโพงดังเบามาก ๆ ขนาดเปิดหมดแล้วอ่ะครับ มันปกติไหมอ่ะครับ
แล้วมีวิธีแก้ยังไงบ้างอ่ะครับ  [เศร้า]

ออฟไลน์ michelbay

• *
« ตอบกลับ #1108 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2010, 04:56:03 pm »
dead pixel นี่อยู่ในประกันไหมครับ
ตอนนี้เปลี่ยนมา 2 เครื่องแล้วยังเทสเจออยู่เลย เลยว่าจะทำใจรับตัวที่ มี 3 จุดแล้วครับ
เพราะผมดู BD ไม่เห็นอะไร แต่กลัวพอใช้ๆไปแล้วจุดมันจะเพิ่มขึ้นครับ

ออฟไลน์ fmt

« ตอบกลับ #1109 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 12:07:56 am »
อย่าท้อครับ เปลี่ยนได้ต้องเปลี่ยนครับ

dead pixel นี่อยู่ในประกันไหมครับ
ตอนนี้เปลี่ยนมา 2 เครื่องแล้วยังเทสเจออยู่เลย เลยว่าจะทำใจรับตัวที่ มี 3 จุดแล้วครับ
เพราะผมดู BD ไม่เห็นอะไร แต่กลัวพอใช้ๆไปแล้วจุดมันจะเพิ่มขึ้นครับ

ออฟไลน์ ultraz

• *
« ตอบกลับ #1110 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 07:27:28 am »
พลาสม่า 42 นิ้ว มีรุ่นไหนน่าใช้คับ อยากได้เป็น full hd หากไม่มีขอรุ่นใกล้เคียงในขนาด 42 นิ้วครับ

ช่วยแนะนำที คิดไม่ตก

ออฟไลน์ tak

• *
« ตอบกลับ #1111 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 07:53:20 pm »
รบกวนสอบถามวิธีปรับภาพให้ดูดี ของรุ่น LD460 หน่อยครับ พอดีเพิ่งได้มาปรับยังไม่เข้าที่อ่ะครับ

แต่ละท่านปรับแบบไหนช่วยแนะนำทีครับ อยากลองตามๆดูบ้างครับ

ออฟไลน์ hanman

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #1112 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 07:59:12 pm »
ปิดคดีครับ...ผมปรับทุกอย่างแล้วก็ไม่ได้...และเมื่อเช้า...ปรับไปเลื่อยๆจนเจอ ตั้งค่าใหม่จากโรงงานดังเดิม...ของเครื่องนะ...ก็เลยจัดการมันเลย..
TV ก็ดับแล้วก็เปิดขึ้นมาใหม่ให้เลือกใช้...โหมดร้านค้า และ โหมดใช้ในบ้าน..ก็เลือกใช้ในบ้าน เลือก ภาษา...
แล้วก็ลองใช้งานดู...ทุกอย่างดีเหมือนเดิมแล้วครับ...และก็ได้คุยกับช่าง...ช่างบอกว่า เปลี่ยนบอร์ดใหม่ไม่ได้ตั้งค่าใหม่ให้...อาจจะอยู่ในโหมดร้าน...
แต่ช่างก็มาดูที่บ้านก็ได้คุยกัน...ก็โอเค...จบข่าว..LG ผมว่าบริการเค้าดีนะ...แต่หลังหมดประกันก็ไม่รู้เหมือนเดิมหรือเปล่า...

วันนี้ช่างเอาบอร์ดภาพเสียง...มาเปลี่ยนให้แล้ว..av1 ชัดและก็ชัดหมด...ครับและก็เซ็นชื่อช่างก็กลับไป...
และแล้วเรื่องที่ผมกลัวก็เกิดขึ้นจริงๆๆเลย...กลัวว่าถ้าซ่อมจุดนี้กลัวว่าจะทำให้จุดอื่นเสียด้วย...จริงๆๆด้วย...
ระบบประหยัดไฟมันทำงานค้างๆๆปรับอะไรไม่ได้เลย...มันจะสว่างแล้วก็มืด...เป็นอยู่ตลอดเวลาอยู่...เหมือนจอกระพริบ สว่าง+มัวๆ เหมือนอยู่ในโหมด Energy Saving สลับ ไปมาๆๆเลยครับ..และปรับ Energy Saving ไม่ได้ผลอะไรเลย เลือกใช้แบบมากสุด หรือ น้อยสุด หรือไม่เลือก ก็เหมือนกันหมด..ภาพจะมืดๆ...
โทรไปหาช่างให้เอา..ตัวเก่ามาเปลี่ยนให้ใหม่..ช่างบอกว่า..อยู่พังงาแล้ว..จะเข้าภูเก็ตวันอาทิตย์...และจะมาทำให้วันจันทร์...งานเข้าเลย ทนดูแบบเซ็งๆๆๆ.เลยงานนี้...
 [โขก]
วันนี้ช่าง LG มาดูถึบ้านเลย..แล้วก็ถ่ายรูปไปแล้ว..และบอกว่าต้องเปลี่ยน Board แผงจุดเชื่อมต่อทั้งแผงครับ..สั่งของประมาณ15 วัน
 [เหม่อ]
ขอบคุณ  xta และท่าน fmt  มากครับ..pj350 จอสะท้อน..แต่ก็รับได้เพราะซื้อมาแล้ว...แต่สีสันแจ่ม...ถึงจะไม่ Full Hd แต่ก็ชอบพาสม่าดูทั้งวันสบายตา

ใช่แล้วครับ จุดบัดกรีอาจจะแตก(crack) เป็นที่ชุด Conector Board ที่ต่ออยู่กับ Main Board ไม่ใช่เรื่องใหญ่โตครับ ยิ่งอยู่ในประกัน เปลี่ยนใหม่ก็แหล่มครับ

คาดว่าตะกั่วลีดฟรีที่บัดกรีไว้ร้าวครับ Board คงไม่เสียง่ายขนาดนั้นครับแต่ก็ไม่แน่
pj 350 50"  ซื้อมา 2-3 เดือน ต่อ true ทางav1 แล้วภาพเป็นเส้นคลื่นๆ พอขยับแล้วเป็นๆหายๆ ตอนแรกนึกว่าเป็นที่สาย..
ไปซื้อสายมาใหม่ ราคา 4xx บาทก็ยังเป็นเหมือนเดิม..เซงเลยงานนี้....
เลยย้ายไป av2 ภาพที่เป็นเส้นหายไปเลย....ก็ไม่คิดอะไรใช้มาเรือยๆ จนวันนี้ได้ซื้อกล้องมาต่อแต่ พอต่อกับav1 ภาพก็ยังเป็นเส้นและก็ช่องต่ออยู่ข้างหลังด้วย..
ช่องต่อ av2 อยู่ด้ายข้างใช้ต่อ true ซะแล้วเลย เดือดร้อนเลยงานนะ...เลยโทรแจ้ง LG เค้าบอกอาจจะเป็นที่แผงวงจรแล้วจะมาดูวันอังคาร
... true รุ่นนี้ topfield ir-t200s น่าจะให้มีช่องต่อ component นะภาพจะได้ชัดกว่าเดิม...

*มีจานดาวเทียมรุ่นไหนบ้างครับที่มีเครื่องรับที่มีช่อง component ...หรือ จาน ยี่ห้อไหนที่ชัดที่สุดครับ
*ระหว่างความคมชัดของ จาน กับ เสาอากาศแบบแผงก้างปลา+Booter อะไรจะคมชัดกว่ากันครับ..แบบว่าชัดสุดๆๆบองแผง กับจานดาวเทียม...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 15, 2010, 08:00:21 pm โดย hanman »

ออฟไลน์ fmt

« ตอบกลับ #1113 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 08:05:17 pm »
Pana 42V20 Full HD
Pana 42U20 Full HD

พลาสม่า 42 นิ้ว มีรุ่นไหนน่าใช้คับ อยากได้เป็น full hd หากไม่มีขอรุ่นใกล้เคียงในขนาด 42 นิ้วครับ

ช่วยแนะนำที คิดไม่ตก

ออฟไลน์ fmt

« ตอบกลับ #1114 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 08:06:45 pm »
หลักการพื้นฐานการปรับค่าต่างๆของ TV
1.ปรับความสว่าง(Brightness) ให้สว่างมากที่สุด แต่อย่าให้จ้า
2.ปรับความเข้ม(Contrast) ให้สีดำดำมากที่สุด แต่อย่าให้ดำจม และสังเกตุสีขาวก็อย่าขาวจ้าเช่นกัน
3.ปรับสี(Color) ให้แจ๋น แต่อย่าให้สีเหลือมซ้อนกัน
4.ปรับความคมชัด(Sharpness) ให้ตัวหนังสือคมมากที่สุด แต่อย่าให้ Noise มันออกมาด้วย
ส่วนฟังก์ชั่นอื่นพวก Dynamic Contrast , Dynamic Color มันเป็นลูกเล่นเพิ่มเติมครับ
* Source input คนละ Source สัญญาณภาพมาไม่เหมือนกัน และเครื่องเล่นคนละแบรนด์ก็มาไม่เหมือนกัน ต้องลองปรับละเอียดด้วยตัวเอง

รบกวนสอบถามวิธีปรับภาพให้ดูดี ของรุ่น LD460 หน่อยครับ พอดีเพิ่งได้มาปรับยังไม่เข้าที่อ่ะครับ

แต่ละท่านปรับแบบไหนช่วยแนะนำทีครับ อยากลองตามๆดูบ้างครับ

ออฟไลน์ fmt

« ตอบกลับ #1115 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 08:08:20 pm »
ยินดีด้วยครับ ลุ้นอยู่ตั้งนาน นึกว่าจะหนังชีวิตซะแล้ว

ปิดคดีครับ...ผมปรับทุกอย่างแล้วก็ไม่ได้...และเมื่อเช้า...ปรับไปเลื่อยๆจนเจอ ตั้งค่าใหม่จากโรงงานดังเดิม...ของเครื่องนะ...ก็เลยจัดการมันเลย..
TV ก็ดับแล้วก็เปิดขึ้นมาใหม่ให้เลือกใช้...โหมดร้านค้า และ โหมดใช้ในบ้าน..ก็เลือกใช้ในบ้าน เลือก ภาษา...
แล้วก็ลองใช้งานดู...ทุกอย่างดีเหมือนเดิมแล้วครับ...และก็ได้คุยกับช่าง...ช่างบอกว่า เปลี่ยนบอร์ดใหม่ไม่ได้ตั้งค่าใหม่ให้...อาจจะอยู่ในโหมดร้าน...
แต่ช่างก็มาดูที่บ้านก็ได้คุยกัน...ก็โอเค...จบข่าว..LG ผมว่าบริการเค้าดีนะ...แต่หลังหมดประกันก็ไม่รู้เหมือนเดิมหรือเปล่า...

[โขก]
 [เหม่อ]
ขอบคุณ  xta และท่าน fmt  มากครับ..pj350 จอสะท้อน..แต่ก็รับได้เพราะซื้อมาแล้ว...แต่สีสันแจ่ม...ถึงจะไม่ Full Hd แต่ก็ชอบพาสม่าดูทั้งวันสบายตา