ผู้เขียน หัวข้อ: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG LED TV LCD TV มาทางนี้เลยครับ !!!  (อ่าน 4385808 ครั้ง)

ออฟไลน์ yeenarak

• Edge LED TV member
Re: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG LED TV LCD TV มาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #4518 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 12:38:15 pm »
1. lg 42cs460

2. lg 42pa4500

เน้นใช้งานดูหนังแผ่น หนัง HD DVD Bluray

ใช้ดูในห้องนอน ควรเลือกตัวไหนดีครับ ที่ดูแล้วภาพลื่นๆ คมๆครับ
Lg 42Pa4500 ครับถ้าไม่เน้นรายละเอียดมากจนเกินไป

(โดยส่วนตัวผมชอบดูหนัง FullHD เพราะว่ารายละเอียดของภาพ ผมจะไม่เลือก LG 42PA4500 ต้องหารุ่นที่เป็น 1080P แท้ๆ)

ออฟไลน์ the_aim1

• Flat TV member
  • *
Re: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG LED TV LCD TV มาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #4519 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 12:58:13 pm »
ความละเอียดจะต่างกันเยอะมั้ยครับ

« ตอบกลับ #4520 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 03:13:24 pm »
ความละเอียดจะต่างกันเยอะมั้ยครับ

คือมันเป็นความชอบส่วนตัวอ่ะครับ ผมมีหนัง 1080p mkv เรื่อง Ice age ตอนที่ใช้ Tv เก่า 720p ดู จะเห็นภาพขนของตัวกระรอกไม่ค่อยชัดเจนนัก
แต่พอเปลี่ยนเครื่องใหม่ ที่เป็น 1080P จะเห็นขนมันเป็นเส้นๆชัดเลยอ่ะครับ เวลามันตกใจ ขนมันจะสื่อออกมาให้ความรู้สึกดีกว่าอ่ะครับ

ออฟไลน์ Naphat

• *
« ตอบกลับ #4521 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 04:00:00 pm »
ขอความช่วยเหลือครับ

ของผม LG LED 55LM7600 เกิดอาการดังนี้ครับ
พอกด menu หรือ input แล้ว
ตัว icon ต่าง ๆ มันจะเลื่อนตลอดเวลา  ลักษณะเหมือน remote มันกดปุ่ม ขวาค้าง 
ทำให้ผมไม่สามารถกดอะไรได้เลย  รวมถึงไม่สามารถเปลี่ยน Inputr จาก HDMI 1 ไปเป็น HDMI2,3,AV ได้เลย

ไม่ทราบว่ามีใครเคยเป็นอาการนี้ครับ  และจะแก้ได้อย่างไรครับ  ปวดหัวมากเลยครับ  ซื้อมาไม่ถึง 6 เดือนเลย

อยากสอบถามเพิ่มเติมครับ จะลอง factory reset โดยกดที่ Menu เพื่อจะไปที่กระเป๋าเครื่องมือ  แต่อย่างที่เล่าให้ฟังว่า
Icon มันเลื่อนตลอดเวลา  เลยไม่สามารถไปกด OK ที่กระเป๋าเครื่องมือได้  ไม่ทราบว่าเราสามารถ กด ทำ Factory reset ได้ที่ Remote ได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ

วันนี้ทางช่าง 0 LG มาทำการซ่อมเรียบร้อยแล้วครับ
ผบ  บอกว่าเห็นแกะ TV ออกมาเปลี่ยนบอร์ดให้ครับ

ขอบคุณมากเลยครับ  อยู่ในระยะประกัน  ไม่มีค่าอะไหล่กับค่าแรงเลยครับ
บริการหลังการขายดีอย่างนี้  ขอเป็นลูกค้ายางว ๆ ไปครับ   ;D ;D

« ตอบกลับ #4522 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 04:36:17 pm »
สอบถามครับอยากได้LED TVมาไว้ในห้องนอนครับ การใช้งานหลักๆคือ ดูทีวีจานดำกับเล่นหนัง720p มีเครื่องเล่นharddiskอยู่แล้วไม่กังวลว่าทีวีจะเสียบharddiskอ่านหนังได้มั้ย อยากเน้นคุณภาพภาพและเสียงครับงบ 20,000บวกลบ2000 มีคนแนะนำ LG 42LM6400 ไม่ทราบว่าโอเคมั้ย

42LM6400 คุณภาพโอเคครับ เล่น mkv ยังไม่พบปัญหาเลยครับ

ออฟไลน์ art

• *
« ตอบกลับ #4523 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 08:42:16 pm »
วันนี้รีบมารับสินค้า55LM6200 นัด5โมงเย็น ดันมาบ่าย2โมงครึ่ง กว่าผมจะถึงก็บ้านปาไป40นาที ถึงบ้านรีบเช็ค dead pixel เจอ1จุดชัดเจนมากที่สีแดง และขาว เลยขอไม่รับสินค้า แล้วโทรคุยกะพนักงานขาย พนักงานขายว่า "มันต้องมีทุกตัวละคับถ้าพี่ใช้คอมฯเช็ค" แต่เรายินดีเปลี่ยนสินค้าให้ใหม่คับ  ผมว่า"ไม่จิงมั่ง" พร้อมกับแนะนำพนักงานขายว่าพี่น่าจะมีไฟล์ไว้ตรวจสอบdead pixelนะคับ (Power Buy สุพรรณ) เครื่องหน้าจะได้ไม่ต้องเอากลับ แล้วฝากประสานงานกะพนักงานส่งดีๆ(หน้าบูดเลยเพราะรอผมนาน แล้วต้องไปต่ออีก2ที่ ก็มาผิดเวลาเองนินา) คับๆเด๋วผมจะหาดู สัก1ชม.โทรมาอีก "เพื่อความสบายใจของลูกค้าเรายินดีคืนเงินให้คับ" และยังยืนยันหนักแน่นกว่าเดิมว่า"มันต้องมีdead pixelทุกเครื่องคับพี่"  ผมก็ยืนยันว่าผมใช้ตรวจสอบตะกี้กะ LCDอายุ2ปีที่บ้าน ยังไม่มีสักจุด  แล้วก็พูด ทำให้ผมรู้สึกได้ว่า ถ้าพี่เช็คแบบนี้ผมต้องส่งทีวีคืนบริษัททุกเครื่องแน่ๆเลย ฉะนั้น พี่มาเอาเงินคืนเถอะ [ร้องไห้]

ถามผู้รู้คับว่า
1LED LGต้องมีdead pixelทุกเครื่องจิงรึ
2กี่จุดถึงพอรับได้
3การเจอ1จุด ในวันแรก  จะเป็นเหตุให้เกิดจุดต่อๆไปง่ายขึ้นในระยะเวลาอันยาวรึไม่

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
« ตอบกลับ #4524 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 09:10:03 pm »
วันนี้รีบมารับสินค้า55LM6200 นัด5โมงเย็น ดันมาบ่าย2โมงครึ่ง กว่าผมจะถึงก็บ้านปาไป40นาที ถึงบ้านรีบเช็ค dead pixel เจอ1จุดชัดเจนมากที่สีแดง และขาว เลยขอไม่รับสินค้า แล้วโทรคุยกะพนักงานขาย พนักงานขายว่า "มันต้องมีทุกตัวละคับถ้าพี่ใช้คอมฯเช็ค" แต่เรายินดีเปลี่ยนสินค้าให้ใหม่คับ  ผมว่า"ไม่จิงมั่ง" พร้อมกับแนะนำพนักงานขายว่าพี่น่าจะมีไฟล์ไว้ตรวจสอบdead pixelนะคับ (Power Buy สุพรรณ) เครื่องหน้าจะได้ไม่ต้องเอากลับ แล้วฝากประสานงานกะพนักงานส่งดีๆ(หน้าบูดเลยเพราะรอผมนาน แล้วต้องไปต่ออีก2ที่ ก็มาผิดเวลาเองนินา) คับๆเด๋วผมจะหาดู สัก1ชม.โทรมาอีก "เพื่อความสบายใจของลูกค้าเรายินดีคืนเงินให้คับ" และยังยืนยันหนักแน่นกว่าเดิมว่า"มันต้องมีdead pixelทุกเครื่องคับพี่"  ผมก็ยืนยันว่าผมใช้ตรวจสอบตะกี้กะ LCDอายุ2ปีที่บ้าน ยังไม่มีสักจุด  แล้วก็พูด ทำให้ผมรู้สึกได้ว่า ถ้าพี่เช็คแบบนี้ผมต้องส่งทีวีคืนบริษัททุกเครื่องแน่ๆเลย ฉะนั้น พี่มาเอาเงินคืนเถอะ [ร้องไห้]

1LED LGต้องมีdead pixelทุกเครื่องจิงรึ
3การเจอ1จุด ในวันแรก  จะเป็นเหตุให้เกิดจุดต่อๆไปง่ายขึ้นในระยะเวลาอันยาวรึไม่

พนักงานขายพูดได้ทุเรศมากครับ [โขกโต๊ะ]

ผมใช้มาทั้ง LCD ๓ตัว LED ๑ตัว ไม่มีและไม่เคยเจอ dead pixel แม้แต่จุดเดียวเลยครับ
ใช้มาหลายปีก็ไม่มีจุด dead เพิ่มด้วยครับ
เป็นแบบนี้ผมคงไม่กล้าซื้อร้านนี้อีกแล้วครับ

ดูร้าน ป...รามอินทรา เป็นตัวอย่างสิครับ มีdead pixel จุดเดียวเปลี่ยนเครื่องให้ทันที

ออฟไลน์ aomadd191

« ตอบกลับ #4525 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 12:07:50 am »
เครื่องผมก็ไม่มีเดคนะครับที่ร้านเช็คให้บริการดีด้วย
พนักงานขายพูดจาน่าเกียจมากนะครับ 
คิดว่าผู้ซื้อไม่รู้ แถมประชดอีกต่างหากๆ อย่าสักแต่ว่าขายของนะครับ
ขายของต้องเอาใจเขามาใส่ใจเราบ้าง ถาคุณไปซื้อของเจอแบบนี้บ้างคุณจะรู้สึกยังไง เหอๆ [เศร้า] [เศร้า] [เศร้า]

ออฟไลน์ zuuchi

• *
« ตอบกลับ #4526 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 01:02:55 am »

คนขายเข้าใจอะไรผิดรึเปล่าถ้าแสงรั่วก็ว่าไปอย่างนี้มัน dead น่ะพูดจากวนโอ็ยดีจริงแต่จริงๆต่อให้เป็นเรื่องแสงรั่วถ้าเยอะก็เปลี่ยนเครื่องได้ครับผมซื้อร้านsetloftแฟนบ่นแสงรั่วโทรบอกเค้าก็ยกมาเปลี่ยนให้เลยน่าจะลองโทรไปคุยกับผู้จัดการสาขาดู นิสัยแย่ คนขายแบบนี้

« ตอบกลับ #4527 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 08:18:24 am »
วันนี้รีบมารับสินค้า55LM6200 นัด5โมงเย็น ดันมาบ่าย2โมงครึ่ง กว่าผมจะถึงก็บ้านปาไป40นาที ถึงบ้านรีบเช็ค dead pixel เจอ1จุดชัดเจนมากที่สีแดง และขาว เลยขอไม่รับสินค้า แล้วโทรคุยกะพนักงานขาย พนักงานขายว่า "มันต้องมีทุกตัวละคับถ้าพี่ใช้คอมฯเช็ค" แต่เรายินดีเปลี่ยนสินค้าให้ใหม่คับ  ผมว่า"ไม่จิงมั่ง" พร้อมกับแนะนำพนักงานขายว่าพี่น่าจะมีไฟล์ไว้ตรวจสอบdead pixelนะคับ (Power Buy สุพรรณ) เครื่องหน้าจะได้ไม่ต้องเอากลับ แล้วฝากประสานงานกะพนักงานส่งดีๆ(หน้าบูดเลยเพราะรอผมนาน แล้วต้องไปต่ออีก2ที่ ก็มาผิดเวลาเองนินา) คับๆเด๋วผมจะหาดู สัก1ชม.โทรมาอีก "เพื่อความสบายใจของลูกค้าเรายินดีคืนเงินให้คับ" และยังยืนยันหนักแน่นกว่าเดิมว่า"มันต้องมีdead pixelทุกเครื่องคับพี่"  ผมก็ยืนยันว่าผมใช้ตรวจสอบตะกี้กะ LCDอายุ2ปีที่บ้าน ยังไม่มีสักจุด  แล้วก็พูด ทำให้ผมรู้สึกได้ว่า ถ้าพี่เช็คแบบนี้ผมต้องส่งทีวีคืนบริษัททุกเครื่องแน่ๆเลย ฉะนั้น พี่มาเอาเงินคืนเถอะ [ร้องไห้]

3การเจอ1จุด ในวันแรก  จะเป็นเหตุให้เกิดจุดต่อๆไปง่ายขึ้นในระยะเวลาอันยาวรึไม่

ตามนี้อ่ะครับ http://www.value.co.th/th/service/articles/LG_LCDpixel.htm
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 18, 2013, 08:24:54 am โดย yeenarak »

ออฟไลน์ yo_kung

• *
« ตอบกลับ #4528 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 12:33:51 pm »
สวัสดีครับผมมีเรื่องจากปรึกษาพี่ๆหน่อยครับ พอดีผมได้ไปซื้อ ทีวี 42LM7600 มานะครับ  เช็คที่ร้านก็ปรกติ ทุกอย่าง แต่พอกลับมาถึงบ้าน เปิดดูจอแตกด้านบนของทีวีครับ เมื่อวานเลยเอาเครื่องเข้าไปเปลี่ยนที่ร้าน เขาบอกว่าเคสนี้เหมือนกับว่า ลูกค้าได้เช็คเครื่องแล้ว ทางร้านไม่สามารถเปลี่ยนได้ แต่ทางร้านจะทำเรื่องไปทางเซลของ LG ให้ ว่าเครื่องแตกออกมาตอนดูที่ร้าน พอวันนี้เซลที่ร้านโทรมาบอกว่า ทีวีสรุปเปลี่ยนให้ได้ แต่ต้องจ่าย 1000 บาท เป็นค่าขนส่งและเป็นเคสพิเศษ จึงอยากถามว่า เคยได้ยินเคสแบบนี้กันบ้างไหมครับ  [ร้องไห้]

ออฟไลน์ hussell_bank

« ตอบกลับ #4529 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 02:01:56 pm »
สวัสดีครับผมมีเรื่องจากปรึกษาพี่ๆหน่อยครับ พอดีผมได้ไปซื้อ ทีวี 42LM7600 มานะครับ  เช็คที่ร้านก็ปรกติ ทุกอย่าง แต่พอกลับมาถึงบ้าน เปิดดูจอแตกด้านบนของทีวีครับ เมื่อวานเลยเอาเครื่องเข้าไปเปลี่ยนที่ร้าน เขาบอกว่าเคสนี้เหมือนกับว่า ลูกค้าได้เช็คเครื่องแล้ว ทางร้านไม่สามารถเปลี่ยนได้ แต่ทางร้านจะทำเรื่องไปทางเซลของ LG ให้ ว่าเครื่องแตกออกมาตอนดูที่ร้าน พอวันนี้เซลที่ร้านโทรมาบอกว่า ทีวีสรุปเปลี่ยนให้ได้ แต่ต้องจ่าย 1000 บาท เป็นค่าขนส่งและเป็นเคสพิเศษ จึงอยากถามว่า เคยได้ยินเคสแบบนี้กันบ้างไหมครับ  [ร้องไห้]

จริง ๆ ผมเห็นใจทั้งคนซื้อคนขายนะครับ ใจเขาใจเรา

การรับประกันสินค้า้ ถ้ามีเดธหรือแสงรั่วนี่่คงเคลมได้ปกติ แต่เรื่องจอแตกนี่สุดวิสัยครับ

ยิ่งเช็คจากทางร้านและนำออกมาแล้วนี่ จะเอาผิดใครก็ไม่ได้ เพราะทางร้านก็คงไม่รับหรอกครับ ที่เอาเครื่องจอแตกมาขาย (โดยตั้งใจและโดยไม่ตั้งใจ)
 และอีกอย่างคุณก็เช็คแล้ว

ถ้าเป็นตัวผมเอง (ความเห็นส่วนตัว) เพิ่มเงินอีก 1 พันเอาตัวใหม่ ก็คงยอมล่ะครับ เพราะถือว่าเป็นความสะเพร่าของผมเองที่เช็คสินค้าไม่ดีก่อนออกจากร้าน

เพราะอย่างที่บอก จอแตกมันอยู่นอกเหนือประกันจริง ๆ ถ้าเอาออกมานอกร้านแล้ว ก็คงจับมือใครดมไม่ได้ครับ

แต่ถ้าร้านตั้งใจยัดเยียด และเนียนมาขายให้นี่....แม่งโคตรชั่วเลยครับ [แทง]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 18, 2013, 02:03:16 pm โดย hussell_bank »

ออฟไลน์ the_aim1

• *
« ตอบกลับ #4530 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 02:13:10 pm »
42LS5700  ใครใช้อยู่ขอแชหน่อยครับ  ว่าดีมั้ย ภาพเป็นยังไงบ้าง รายละเอียดชัดมั้ย ถ้าเอามาใช้ดูหนัง พวก HD Bluray DVD นี้จะคุ้มมั้ยรับ

ออฟไลน์ hussell_bank

« ตอบกลับ #4531 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 02:14:19 pm »

ยินดีด้วยครับ ที่คุณได้เงินคืนจากร้านแบบนี้ [ปลื่ม]
1. จริงหรือไม่จริงก็ได้ครับ โอกาสเกิิดมีได้เท่า ๆ กัน ใน 10 ตัวอาจจะมีเดธทั้ง 10 ตัวหรือไม่มีเลยทั้ง 10 ตัวก็ได้ครับ
2. ในความเป็นจริง ถ้าราคา 2-3 หมื่นขึ้นไป จะกี่จุดผมก็ว่ารับไม่ได้ด้วยกันทั้งนั้นนะครับ
3. จริงและไม่จริงเสมอไปเช่นกันครับ เพื่อนผม LCD มีเดทอยู่ 1 จุด ผ่านมาเกือบ 2 ปี เทสอีกที ก็ยังมีอยู่แค่จุดเดียว แต่กับรุ่นน้องอีกคน เคยมี 1 จุด ผ่านมา 3 ปีตอนนี้มี 8-9 จุด แล้วครับ ขึ้นอยู่กับการใช้งาน ระบบไฟ ฝุ่นละออง สภาพแวดล้อม และอื่น ๆ ครับ ฯลฯ

ออฟไลน์ HAO58

• *
« ตอบกลับ #4532 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 08:27:19 pm »
ขอถามหน่อยครับ วันนี้ ผมซื้อ LG   LM7600  47" มาครับ พอดีดูหนัง ผ่านสายแลน เชื่อม กับเครื่อง WD อะครับ ดู ได้ แต่ ปรับภาษา ไม่ได้อะครับ แล้วก็ มองไม่เห็ฯไฟล์ .ISO ด้วย มีวิธี แก้่ไขไหมครับ ผมอยากรู้วิธีเปลี่ยนภาษาอะครับ ลองเข้าไปจะเปลี่ยน เค้าไม่ให้เปลี่ยนอะ มันเป็นสีเทาๆ กดเข้าไปไม่ได้
ใครมีประสบการช้วยสอนทีครับ ผมจะได้ไม่ต้อง ซื้อเครื่องเล่น HD มาใส่เพิ่ม T^T ขอบคุณครับ  มี ปัญหาตอนเปิดเครื่อง ตอนจอภาพเป็นโทนสีดำอะครับ จะมีแสง ที่มุม สีขาวๆสว่างๆ  ทุกมุมเลย แบบนี้เรียกแสงรั่วเปล่าครับ แล้วแสงรั่วเป็นยังไง ขอบคุณครับ

-ตัวเครื่องเล่น iso ไม่ได้ครับ ต้องใช้ Media player
-ตอนเปิดเครื่อง แล้วมีโลโก้ LG พื้นดำใช่ไหมครับ น่าจะแสงน่าจะรั่วนะครับ ของผมแสงเท่ากันทั้งจอ แสงตามมุมก็เท่ากับกลางๆจอ ถ้ามันเยอะรับไม่ได้จริงๆ ต้องลองขอเปลี่ยนเครื่องครับ
-ไฟล์ซับแบบข้างนอกไฟล์หนัง ต้องเป็น .srt .ssa ครับ ใส่ไว้ในโฟล์เดอร์เดียวกันกับไฟล์หนัง ตั้งชื่อให้เหมือนกับไฟล์หนังด้วยครับ
- เปลี่ยนภาษาให้กดตอนเล่นไฟล์อยู่ครับ แล้วให้กดที่ตัวเลือกบนแถบเครื่องเล่น แล้วก็กดที่ตัวเลือกเครื่องเล่น แล้วกดภาษาที่จะให้ถอดรหัสครับ ถ้าแถบเป็นสีดำกดไม่ได้ แสดงว่ามันยังไม่เจอไฟล์ซับครับ ลองดูว่าไฟล์ซับเป็นแบบที่ผมบอกรึเปล่า
-

คือผมใช้ LG42LM7600 อยู่ อ่ะครับ
ไม่ได้เข้าบอร์ดมานานแล้ว
 อยากจะทราบว่า ตอนนี้มี เฟิร์มแวร์ มาให้อัพเดตใหม่ เวอร์ชั่น 04.10.09  จะอัพดีไหมครับ ใครอัพแล้วมีข้อดีข้อเสียไงบ้างครับ
ของเดิมผมใช้ V.0400.28 อยู่อ่ะครับ

ออฟไลน์ art

• *
« ตอบกลับ #4533 เมื่อ: มกราคม 19, 2013, 10:35:15 am »

ขอบคุณสำหรับทุกๆคำตอบนะคับ  เมื่อวาน(ตั้งใจอยู่แล้ว)ไปทำเรื่องคืนเงิน  หลังจากที่โทรคุยกับ LGมาแล้ว ว่าปกติต้องไม่มี  พอถึงพนักงานขายก็พูดเหมือนเดิมว่าต้องมีทุกเครื่อง  ผู้จัดการก็อยู่ข้างๆ    เค้าก็ว่าเค้าคุยกะLGมาแล้วเหมือนกัน  เลยสมใจอยากไปทั้งสองฝ่าย [กระโดด]  แต่ใช้บัตรรูดสดต้องรออีกอย่างน้อย15วัน ถึงจะใช้บัตรเต็มวงเงินได้ [ร้องไห้] เซ็งเป็ด

ออฟไลน์ rbboy1999

• *
« ตอบกลับ #4534 เมื่อ: มกราคม 21, 2013, 10:44:05 pm »
มันมี Keyboard ที่ใช้กับ 7600 ได้ไหมครับ ^^ 

ออฟไลน์ Love movie xx

• *
« ตอบกลับ #4535 เมื่อ: มกราคม 23, 2013, 02:04:13 pm »
ผมใช้ LED - LG LM6990 "42" อยุ่ครับ ชอบนะครับ..ถึงจะ 42 นี้ แต่พอเอาไปตั้งในห้องเล็กๆดู...ดูใหญ่ไปเลยอ่ะ..โชคดีอาการแสงรั่วไม่เยอะครับ..ดีไซน์สวย..
เสียงก็โอเค....ชอบๆ..แต่อยากขยับไปเล่นจอ 55 นี้ว จังครับ