ผู้เขียน หัวข้อ: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG LED TV LCD TV มาทางนี้เลยครับ !!!  (อ่าน 4398954 ครั้ง)

ออฟไลน์ ads585

• Edge LED TV member
Re: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG มาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #2430 เมื่อ: มีนาคม 26, 2011, 12:08:10 am »
^
^
^
ถ้าไม่ผลักที่ตัวทีวี ก็ไม่น่ามีปัญหานะครับ แต่รุ่น 42pj350 ที่ท่านได้มา ขาตั้งจะเปน พลาสติกนะครับ

และตัวทีวีค่อนข้างหนัก แต่ขาตั้งถือแข็งแรงครับ ไม่ล้มง่ายๆ แต่ถ้าล้มทีก็...ไปหมด ครับ

ถ้าลูกท่าน ไม่ไปผลักทีวีโดยตรง(ทีวีหนักนะ ใช้แรงเยอะหน่อย) ก็ไม่น่ามีปัญหานะครับ

ถ้าเกิดกลัวไม่ปลอดภัย ลองหาขาแขวนทีวี ดูก็ได้นะครับ

ออฟไลน์ pana

• Flat TV member
  • *
Re: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG มาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #2431 เมื่อ: มีนาคม 26, 2011, 07:15:27 am »
สมาชิกที่ใช้Le5500 ทุกท่าน ดูหนังHD เขาปรับค่าอะไรต่างๆที่ทีวี อย่างไร ขนาดไหน..ครับ อย่าง trumotion ค่าความชัด  สี  และอื่นๆอีก..

ออฟไลน์ Xzibitz

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #2432 เมื่อ: มีนาคม 26, 2011, 10:05:27 am »
สมาชิกที่ใช้Le5500 ทุกท่าน ดูหนังHD เขาปรับค่าอะไรต่างๆที่ทีวี อย่างไร ขนาดไหน..ครับ อย่าง trumotion ค่าความชัด  สี  และอื่นๆอีก..

อ้างอิงจาก 7500 ละกันครับ ใกล้เคียงกัน

ผมใช้โหมด Vivid(user) ครับ

- Contrast 80
- Brightness 50
- Sharpness 70
- Colour 70

ส่วน Motion ถ้าเป็นหนังทั่วไปผมเลือก User ให้เป็น 5/5

แต่ถ้าเป็นพวก Animation ปรับ Hight ไปเลยครับ

ออฟไลน์ wcst

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #2433 เมื่อ: มีนาคม 26, 2011, 10:12:09 am »
ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ ลองตั้งตามที่แนะนำแล้ว ภาพดีขึ้นมากเลยครับ

ส่วนค่าต่างๆในเมนู Advance Control ปิดหมดเลยใช่ไหมครับ

Dynamic Contrast - Off
Dynamic Colour - Off
Noise Reduction - Off
Gamma - Medium
Film Mode - Off

รอท่านที่ใช้ 50PK550 มาช่วยกันหน่อยครับ แต่ลองดูรีวิวรุ่น 50PK950 อ้างอิงได้เปล่าเนี่ย

หรือรวิว 42PJ650

ของผม 42PJ650 ปรับคล้ายกับรีวิวครับ
Contrast 70
Brightness 49
Sharpness 65
Color 65
นอกนั้น 0
Advance ปิด

ลองลด Contrast ดูครับ

เพิ่งได้ 50pk550 มาใหม่ รบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ คือตอนนี้ผมมีปัญหาอยู่การแสดงภาพสีขาว

ต่อกับจานดาวเทียม PSI หน้าคนมันจะขาวมากๆ โดยเฉพาะฉากที่มีแสงสว่างมากๆ เช่น ฉากกลางแดด

หรือตอนดูข่าวนักข่าวแต่ละช่องมานั่งอ่านข่าว แล้วมีแสงไฟในห้องส่ง โดยเฉพาะช่อง 3 และตอนคุณกาละเมอ่านข่าวเก็บตก หน้าแต่ละคนขาวมากๆ

แถบไม่เห็นว่าเป็นสีเนื้อคนเลยครับ ปรับยังไงก็ปรับไม่ลงตัวซักทีกับสีขาว ใครมีสูตรสำเร็จรูปช่วยบอกด้วยครับ

ส่วนสีอื่นๆ แสดงภาพออกมาได้ดีครับ สวย

ค่าที่ผมตั้งไว้ในหมวด AV ต่อจากจานดาวเทียม

เข้ม 100
ความสว่าง 50
คมชัด 90
สี 50

ส่วนภาพของ HD เรื่องสีขาวก็มีปัญหานิดหน่อยครับ ส่วนสีอื่นๆสีสดใสดีมาก โดยเฉพาะสีฟ้า สวยจริงๆ

ค่าที่ผมตั้งไว้ในหมวด HDMI ต่อจาก HD player

เข้ม 90
คมชัด 80
สี 52

ออฟไลน์ wcst

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #2434 เมื่อ: มีนาคม 26, 2011, 10:34:02 am »
รบกวนอีกข้อครับ

เบอร์โทรที่ให้ไปลงทะเบียน ต้องโทรไปที่เบอร์ไหนครับ

หรือโทรไปที่ศูนย์บริการ ตจว.ครับ

ออฟไลน์ LoveForever

• *
« ตอบกลับ #2435 เมื่อ: มีนาคม 26, 2011, 10:46:28 am »
ล่าสุด  power mall มาส่งเครื่อง+ติดตั้งให้แล้วครับ

ไม่มี dead pixel ครับ ดีใจ

ส่วนช่อง free tv ก็ok ครับ แต่ช่อง7 มันจะมีเงาออกมา เพราะว่าบ้านผมไม่ได้ติดจานแต่อย่างใด ติดเสาอากาศบนหลังคา

แล้วมีทริค ปรับภาพไหมครับ

ออฟไลน์ patnologo

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #2436 เมื่อ: มีนาคม 26, 2011, 10:51:33 am »
ล่าสุด  power mall มาส่งเครื่อง+ติดตั้งให้แล้วครับ

ส่วนช่อง free tv ก็ok ครับ แต่ช่อง7 มันจะมีเงาออกมา เพราะว่าบ้านผมไม่ได้ติดจานแต่อย่างใด ติดเสาอากาศบนหลังคา

ดีใจด้วยครับ
SS_630 @ DVD-C550K
ÊÕ ´Õ µéͧ ´ÙµÍ¹áËé§
·ÕÇÕ ´Õ µéͧ ´ÙµÍ¹¾é¹ÃѹÍÔ¹

ออฟไลน์ daii

• *
« ตอบกลับ #2437 เมื่อ: มีนาคม 26, 2011, 02:28:56 pm »

ลงทุนอีกนิด ติดจานดีกว่าครับ [ปลื่ม]

ออฟไลน์ LoveForever

• *
« ตอบกลับ #2438 เมื่อ: มีนาคม 26, 2011, 04:20:45 pm »
ตอนนี้ใช้อยู่ ลองดูหนังแผ่น cd dvd มันเต็มจอดีครับ

ก็ถือว่าokนะครับ แต่เหมือนมันยังไม่ชัดมาก ตามห้าง

ต่อแบบเสียบสาย แดง เหลือ ขาว นะครับ

แล้วด้านหลังตัวเครื่องเล่น aj ผม มันมีที่เสียบเหมือนต่อสาย hdmi แบบคอมอะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 26, 2011, 04:35:54 pm โดย LoveForever »

ออฟไลน์ topman

« ตอบกลับ #2439 เมื่อ: มีนาคม 26, 2011, 09:34:31 pm »
อยากสอบถามเรื่อง การรับสัญญาณอะครับ คือที่บ้านมีจานดำอยู่ แล้วเอานำสัญญาณเข้ามาที่ทีวี ไม่ทราบว่าจะต้องใช้ box อะไรยังไงอะครับ ต้องเสียเงินรายเดือนอีกรึเปล่า
ผมว่า ของเดิม กล่องเดิม ที่ดู อยู่ ก็ดีอยู่แล้วนะครับ เพราะจานดำ ดูได้ เฉพาะ ช่องฟรี ทีวี ทั้่วไป 100 กว่าช่องครับ
เป็นช่องไทย ก็ประมาณ 80 แล้ว ครับ ไม่มี แบบมีรายเดือนครับ ยกเว้น ไปเปลี่ยนกล่อง ใช้ O2 รุ่น เสียตังค์
ค่ารายเดือน ดูช่อง LIVE TV ดูพวก ฟุตบอล (แห้ง ไม่เปียก )ของ แมนยู และ รายการหนังนะครับ
เสียประมาณ เดือนละ 300 บาทมั่งครับ พอดี ผมไม่ได้ใช้บริการ
ส่วน ความคิดที่ว่า จะเปลี่ยนจากกล่อง เดิมที่ใช้อยู่ เป็นแบบ อื่นๆ ให้มีภาพที่คมชัดขึ้น อาจจะได้ สีสัน ภาพ ที่ดีขึ้นเพียงนิดหน่อย
เพราะ เครื่องรับจานดาวเทียม เขาใช้ ชิป IC แตกต่าง ยี่ห้อกัน การให้ภาพ ให้ีสี จะแตกต่างกันครับ
และ ขึ้นอยู่ กับการเขียน เฟิร์มแวร์ ให้ชิป แสดงภาพ ออกมาได้ดีแค่ไหนครับ
สรุป ใช้ตัวเก่า ก็ดี ครับ ยกเว้น มันเสีย หรือต้องการ ดูสองจุด ก็ซื้อ เครื่องเพิ่ม ครับ
ถ้าไม่จุใจ กับคำตอบ โทรมาเลยครับ ทันใจ ครับ 081-9556605
äÁèµéͧËÒ¡êǹäÁèµéͧÃèÇÁáªÃìãËÁèÅèÒÊØ´ IPTV ÃѺªÁ¡ÕÌÒ·Ø¡ª¹Ô´ ÀҾ¹µì¢Í§·ÃÙáÅÐ˹ѧ DVD á¶Áªèͧ 18+ 4 ªèͧ ´Ù¿ÃÕ 3 à´×͹ ʹ㨠PM ËÃ×Í â·Ã 081-9556605 email:[email protected] F3 X3 ´ÙàÇÕ´¹ÒÁ HD 12 ªèͧá¶Á áÍÊâµÃ  http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=29585.0

ออฟไลน์ ppto2549

• *
« ตอบกลับ #2440 เมื่อ: มีนาคม 26, 2011, 09:37:18 pm »
อาการกระตุก เกิดจากท่านเปิด Trumotion หรือเปล่าครับ
ถ้าใช่ก็ปิด หรือเปิดแบบ Low
ถ้าไม่ใช่เป็นที่หัว LNB ของ DTV ครับ ผมเคยเจออาการนี้ครับ เปลี่ยนหัว->หายครับ

เป็นที่กล่องครับ แต่ละยี่ห้อมาไม่เหมือนกัน ส่วน TV เค้าเซ็ตจากเครื่อง Video Pattern Generator(ที่เป็นกลาง ไม่ได้อ้างอิงกล่องของค่ายใดค่ายหนึ่ง)
และ TV Sharp, TCL ไม่เป็น เพราะ R&D เค้าเขียน Firmware เผื่อเจอกล่องอย่างที่ท่านเจอน่ะครับ
LD550 -> เปลี่ยนโหมดภาพที่ TV 16:9 => Zoom 1(หรือ 2 ก็น่าจะเต็มจอแล้วครับ)

เอาภาพไปแปะที่นี่กันหน่อยนะครับ ชาว LCDTV
v
v
v
http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=7638.0

สวัสดีคับผมใช่ LD550 120Hz ดูกล่อง DTVกล่องดำรุ่นใหม่ใช้โหมดวิดีโอ4:3 NTSC 480i 60Hz ภาพที่ได้ออกมาเต็มจอเต็มขอบภาพแต่กระตุกแต่ถ้าปรับไป AUTO 4:3ได้ภาพเต็มจอแต่ขอบภาพจมด้านซ้ายนิดหน่อยเลยสงสัยว่าซอร์ฟทีวีไม่อรงรับระบบภาพ NTSC หรือเป็นที่กล่องดาวเทียม แต่เคยเห็นของชาร์ป TCL ดูฟรีทีวีได้ภาพเต็มจอเต็มขอบภาพนะคับ เลยมาให้เพื่นสมาชิก มาปุจฉา วิสัจฉนากันนะคับ (ในโหมดภาพของทีวีนั้นใช้ 16:9 ปกตินะคับ)
ไปลองเอากล่องขาว DTV รุ่นแรกที่ทำงานมาเปลี่ยนแล้วเปิดดูภาพให้เต็มกว่ากล่องดำคับ แล้วเอาเจ้าตัวสีดำไปลองเปิดtv LCD TOSHIBA รุ่นใหม่ที่ทำงานอาการเหมือนเติมทุกอย่างที่โพสไว้คับ
ส่วน NTSC กล่องขาวไม่มีอาการกระตุก เหมือนกล่องดำคับ สงสัยทำออกมาให้จูนง่ายแต่ค่าของภาพดันสู้รุ่นพี่ไม่ได้คับ ต้องลองโทรไปศูนย์ dtv ดูคับสาเหตุเป็นเพราะอะไรกันแน่ เสียดายไม่มีตัวสีขาวขายแล้ว [เศร้า]

ออฟไลน์ POPgtr

• *
« ตอบกลับ #2441 เมื่อ: มีนาคม 26, 2011, 10:16:26 pm »
ใช้ LG LD550 ดูฟรีทีวีผ่านรีซีเวอร์ DTV กล่องดำรุ่นใหม่เสียดายนะคับโหมดภาพ LG ไม่มี panorama เลยด้ภาพไม่เต็มขอบมีแอบกินซ้ายหน่อยหนึงที่ภาพ 16:9 แต่ดูหนังสุดยอดเพราะมีโหมด justscan เลยได้ภาพเต็มตาทุกอนูสงสัยดูหนังมากเลยมาสังเกต ฟรีทีวีเลยจับผิดภาพมากเกินไป [คิคิ]

กรรม lg ดูฟรีทีวี ภาพมันไม่เต็มหรอครับ t-t

ผมใช้ LD460 อยู่ภาพก็เต็มปกตินิครับ มันอยู่ที่ว่า Souce Video นั้นเข้าคาด Scale มารึป่าว เช่น ถ่าย 16:9 แล้วมาคาดเป็น 4:3 Letter Box อันนี้ก็จะไม่เต็มเป็นเรื่องปกติอยู่แล้วครับ แต่ผมดู free TV ผมไม่เคยปรับเป็น 16:9 เลย เพราะ Scale มันผิดเพี้ยนตามระบบส่งบ้านเราอยู่แล้ว ผมตั้งเป็น 4:3 ตลอดนอกจากเวลาเข้าสู่ Input HDMI ถึงจะเป็น 16:9 เพราะแต่ละประเภทสัญญาณ Input ไม่ว่าจะเป็น Composite , Component , HDMI , RF Atena เราสามารถตั้ง Ratio ต่างๆตามความเหมาะสมแต่ละสื่อได้ และ LD460 มันก็จะจำอัติโนมัติ
    สำหรับ Free TV บ้านเรา มีไม่กี่รายการเท่านั้นที่ออกอากาศมาเป็น Wild Screen ซึ่งเมื่อราชมเป็น 16:9 ก็จะได้ตรงตาม Scale เช่น รายการ เปรี้ยวปาก HD ช่อง 3 / Woody เกิดมาคุย ช่อง 9 / สารคดีนำเข้าหลายตัวของ TPBS / พลพรรคนักปรุง ช่อง3 ...เป็นต้นครับ

ออฟไลน์ fmt

• Hologram 3D TV member
    • MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
« ตอบกลับ #2442 เมื่อ: มีนาคม 26, 2011, 11:49:13 pm »
Noise Reduction - Low ก็ได้ครับ แต่ไม่มี noise สักเท่าไหร่ครับ

ลงทะเบียน 02-878 5757 ครับ

ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ ลองตั้งตามที่แนะนำแล้ว ภาพดีขึ้นมากเลยครับ

ส่วนค่าต่างๆในเมนู Advance Control ปิดหมดเลยใช่ไหมครับ

Dynamic Contrast - Off
Dynamic Colour - Off
Noise Reduction - Off
Gamma - Medium
Film Mode - Off

รอท่านที่ใช้ 50PK550 มาช่วยกันหน่อยครับ แต่ลองดูรีวิวรุ่น 50PK950 อ้างอิงได้เปล่าเนี่ย

หรือรวิว 42PJ650

ของผม 42PJ650 ปรับคล้ายกับรีวิวครับ
Contrast 70
Brightness 49
Sharpness 65
Color 65
นอกนั้น 0
Advance ปิด

ลองลด Contrast ดูครับ

เพิ่งได้ 50pk550 มาใหม่ รบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ คือตอนนี้ผมมีปัญหาอยู่การแสดงภาพสีขาว

ต่อกับจานดาวเทียม PSI หน้าคนมันจะขาวมากๆ โดยเฉพาะฉากที่มีแสงสว่างมากๆ เช่น ฉากกลางแดด

หรือตอนดูข่าวนักข่าวแต่ละช่องมานั่งอ่านข่าว แล้วมีแสงไฟในห้องส่ง โดยเฉพาะช่อง 3 และตอนคุณกาละเมอ่านข่าวเก็บตก หน้าแต่ละคนขาวมากๆ

แถบไม่เห็นว่าเป็นสีเนื้อคนเลยครับ ปรับยังไงก็ปรับไม่ลงตัวซักทีกับสีขาว ใครมีสูตรสำเร็จรูปช่วยบอกด้วยครับ

ส่วนสีอื่นๆ แสดงภาพออกมาได้ดีครับ สวย

ค่าที่ผมตั้งไว้ในหมวด AV ต่อจากจานดาวเทียม

เข้ม 100
คมชัด 90
สี 50

ส่วนภาพของ HD เรื่องสีขาวก็มีปัญหานิดหน่อยครับ ส่วนสีอื่นๆสีสดใสดีมาก โดยเฉพาะสีฟ้า สวยจริงๆ

ค่าที่ผมตั้งไว้ในหมวด HDMI ต่อจาก HD player

เข้ม 90
คมชัด 80
สี 52

ออฟไลน์ fmt

• Hologram 3D TV member
    • MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
« ตอบกลับ #2443 เมื่อ: มีนาคม 26, 2011, 11:51:24 pm »
Feedback สิครับ, DTV เค้าอาจยังไม่รู้ก็ได้นะครับ เค้าจะได้แก้ FW

[โย่ว]

[เท่ห์]

อาการกระตุก เกิดจากท่านเปิด Trumotion หรือเปล่าครับ
ถ้าใช่ก็ปิด หรือเปิดแบบ Low
ถ้าไม่ใช่เป็นที่หัว LNB ของ DTV ครับ ผมเคยเจออาการนี้ครับ เปลี่ยนหัว->หายครับ

เป็นที่กล่องครับ แต่ละยี่ห้อมาไม่เหมือนกัน ส่วน TV เค้าเซ็ตจากเครื่อง Video Pattern Generator(ที่เป็นกลาง ไม่ได้อ้างอิงกล่องของค่ายใดค่ายหนึ่ง)
และ TV Sharp, TCL ไม่เป็น เพราะ R&D เค้าเขียน Firmware เผื่อเจอกล่องอย่างที่ท่านเจอน่ะครับ
LD550 -> เปลี่ยนโหมดภาพที่ TV 16:9 => Zoom 1(หรือ 2 ก็น่าจะเต็มจอแล้วครับ)

เอาภาพไปแปะที่นี่กันหน่อยนะครับ ชาว LCDTV
v
v
v
http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=7638.0

สวัสดีคับผมใช่ LD550 120Hz ดูกล่อง DTVกล่องดำรุ่นใหม่ใช้โหมดวิดีโอ4:3 NTSC 480i 60Hz ภาพที่ได้ออกมาเต็มจอเต็มขอบภาพแต่กระตุกแต่ถ้าปรับไป AUTO 4:3ได้ภาพเต็มจอแต่ขอบภาพจมด้านซ้ายนิดหน่อยเลยสงสัยว่าซอร์ฟทีวีไม่อรงรับระบบภาพ NTSC หรือเป็นที่กล่องดาวเทียม แต่เคยเห็นของชาร์ป TCL ดูฟรีทีวีได้ภาพเต็มจอเต็มขอบภาพนะคับ เลยมาให้เพื่นสมาชิก มาปุจฉา วิสัจฉนากันนะคับ (ในโหมดภาพของทีวีนั้นใช้ 16:9 ปกตินะคับ)
ไปลองเอากล่องขาว DTV รุ่นแรกที่ทำงานมาเปลี่ยนแล้วเปิดดูภาพให้เต็มกว่ากล่องดำคับ แล้วเอาเจ้าตัวสีดำไปลองเปิดtv LCD TOSHIBA รุ่นใหม่ที่ทำงานอาการเหมือนเติมทุกอย่างที่โพสไว้คับ
ส่วน NTSC กล่องขาวไม่มีอาการกระตุก เหมือนกล่องดำคับ สงสัยทำออกมาให้จูนง่ายแต่ค่าของภาพดันสู้รุ่นพี่ไม่ได้คับ ต้องลองโทรไปศูนย์ dtv ดูคับสาเหตุเป็นเพราะอะไรกันแน่ เสียดายไม่มีตัวสีขาวขายแล้ว [เศร้า]

ออฟไลน์ CHT2008

• *
« ตอบกลับ #2444 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 12:24:52 pm »
สอบถามท่านที่ใช้ HD Player หน่อยครับ
ตอนนี้ผมเล่นหนังผ่าน usb ของ TV (LD460) ถ้าเป็นไฟล์ 720p ภาพจะเต็มจอ แต่ถ้าเป็น 1080p ภาพจะไม่เต็มจอจะมีคาดดำบนและล่าง

ถ้าผมใช้เครื่อง HD Player เล่นไฟล์ 1080p ภาพจะเต็มจอไหมครับ

ออฟไลน์ topman

« ตอบกลับ #2445 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 01:32:24 pm »
ขึ้นอยู่ กับ ไฟล์หนังที่เล่นครับ ผมใช้ HD PLAYER ไม่มีปัญหา ในการรับชม
äÁèµéͧËÒ¡êǹäÁèµéͧÃèÇÁáªÃìãËÁèÅèÒÊØ´ IPTV ÃѺªÁ¡ÕÌÒ·Ø¡ª¹Ô´ ÀҾ¹µì¢Í§·ÃÙáÅÐ˹ѧ DVD á¶Áªèͧ 18+ 4 ªèͧ ´Ù¿ÃÕ 3 à´×͹ ʹ㨠PM ËÃ×Í â·Ã 081-9556605 email:[email protected] F3 X3 ´ÙàÇÕ´¹ÒÁ HD 12 ªèͧá¶Á áÍÊâµÃ  http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=29585.0

ออฟไลน์ CHT2008

• *
« ตอบกลับ #2446 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 01:47:11 pm »
ขึ้นอยู่ กับ ไฟล์หนังที่เล่นครับ ผมใช้ HD PLAYER ไม่มีปัญหา ในการรับชม

งั้นแสดงว่า มันไม่ได้เต็มจอทุกเรื่องใช่ไหมครับ

บางทีผมก็ใช้ notebook เล่นแล้วต่อสาย HDMI เข้า tv
ไฟล์ 1080p ก็เต็มบ้าง ไม่เต็มบ้าง

ถ้าไม่เต็มจอทุกเรื่อง ผมคงไม่จัดล่ะครับ HD player
คงเล่นผ่าน Notebook แทน

ออฟไลน์ POPgtr

• *
« ตอบกลับ #2447 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 08:36:09 pm »
...มันคงไม่เกี่ยวกับเครื่องเล่นหรอกนะครับ คนละเรื่องกันเลย... [ม่ายยย]
   - หากคุณ setting ในโหมดของ Video setting ถูกต้องตาม Aspect ratio ปกติ ที่ใช้เล่นกับจอ LCD/LED/Plasma เป็น 16:9 เท่านั้นเอง
   - ระบบการถ่ายทำ ไม่ได้มีแค่ 4:3 / 16:9 / 21:9 หรอกนะครับ มันมี Ratio ที่ผิดแผกมากไปกว่านี้อีกพอสมควร มันก็ไม่แปลกที่ภาพยนตร์หลายเรื่องที่ใช้การถ่ายแบบ 21:9 แล้วต้องนำมาทำ Master จำหน่ายในแบบ 16:9 ตามที่เครื่องรับส่วนใหญ่ที่ลูกค้ามี แล้วผลออกมาแม้ดูกับ 16:9 ยังไม่เต็มจอ เพราะจอ 21:9 ที่ทาง Philips ขายอยู่นั้น ราคาเรือนแสนครับ
   - ปัจจุบันไฟล์ภาพยนตร์หลายเรื่องที่เป็น FullHD 1920x1080 หลายเรื่องก็ไม่เต็มขนาด Full HD ครับ เพราะหากเช็คใน Info File แล้ว แท้ที่จริง Resolution จะเป็น 1920 x 8xx ไม่ใช่ 1080 ตาม Scale จอ FullHD ผลที่ออกมาก็คือไม่เต็มจอครับ
   - เช่นกันกับไฟล์ Mini HD 1280x720 หลายเรื่อง Resolution แนวตั้งก้ไม่ใช่ 720 ครับ
   - ถามว่า แล้วเค้าทำ Resolution File Video แปลกๆเหล่านี้มาเพราะอะไร คำตอบก็อยู่ใน เหตุผลข้อที่ 2 ระบบการถ่ายทำอะครับ ซึ่งหากให้กล่าวถึงรายละเอียดคงยาวครับ

**สรุป คือ จะเต็มไม่เต็มขึ้นอยู่กับไฟล์ภาพยนตร์ที่นำมาเล่นครับ หากตั้ง Video Setting ถูกต้อง ไม่เกี่ยวกับเครื่องเล่นครับ...
    - ถามว่า ทำไมสำหรับ Notebook ทำไมถึงเล่นได้เต็มทุกไฟล์
    - คำตอบ คือ ไม่เกี่ยวกับ Notebook ครับ มันเกี่ยวกับโปรแกรมที่ใช้ Play มากกว่า เพราะโปรแกรมเหล่านั้นส่วนใหญ่ มันสามารถ คลิ๊กขวา สั่ง Full Screen หรือ Fit to Frame size ได้ เมื่อมีเป็นเช่นนี้ ภาพที่ Clone ออกมาจาก Notebook ยังไงมันก็เต็มครับ แต่ผลที่ออกมา คือ Ratio มันเพี้ยนครับ ไม่มีคุณภาพ..