ผู้เขียน หัวข้อ: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG LED TV LCD TV มาทางนี้เลยครับ !!!  (อ่าน 4401066 ครั้ง)

ออฟไลน์ gatai

• Edge LED TV member
Re: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG มาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #144 เมื่อ: กันยายน 16, 2009, 08:43:27 pm »
42LF20FR  น่าใช้ไหมครับ แบบว่างบน้อยแต่อยากได้ 42"    [ไม่เอา]
ขอความเห็นหน่อยครับ   
                                       ขอบคุณทุกคนทุกท่าน   [รัก]

ตัวนี้ผมก็ยังไม่เคยเห็นภาพแบบฟรีทีวี  ตามสเปกแล้วถือว่าใช้ได้ครับ แต่ถ้าท่านเป็นคนที่ชอบดูกีฬา

เอาชัวร์ๆ รอเกิบเงินอีกสักหน่อยแล้วเอา ตัว 50yr จะชัวร์กว่าครับ (ตอนนี้ราคาน่าจะอยู่ที่ 31K) น่าจะต่างกันไม่มาก  แต่ถ้าจัดงบแค่นี้ไม่ยอมเกินไปกว่านี้

ตัว 20 fr ตามสเปกก็ถือว่าใช้ได้ครับ

ค่อยๆคิดค่อยๆทำ ของต้องอยู่กับเราไปอีกนานครับ

ออฟไลน์ Bong

• Flat TV member
  • *
  • ????????????????????????? ?? ??...
Re: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG มาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #145 เมื่อ: กันยายน 16, 2009, 10:12:47 pm »
ผมมีคำถามอีกเเล้วครับคือว่าเวลาเราเปิดทีวีของ lg เเล้วปรกติมันจะมีเสียงเพลงหรือเสียงดนตรีมั๊ยครับเพราะผมไม่เเน่ใจว่า ตัว yh 70 ที่ผมใช้มันมีเสียงดนตรีตอนเปิดทีวีหรือเปล่าเเต่ผมว่าตอนเเรก ฯผมได้ยินนะเเต่ตอนนี้ไม่มีเสียงเเล้วล่ะครับเลยอยากถามว่าตกลงมันมีเสียงดนตรีมั๊ยเเล้วถ้ามีผมจะไปเปิดการทำงานมันยังงัยครับ   [งง]

มีครับตั้งเบาตั้งค่อยได้ครับ รวมไปถึง ไฟที่วงแหวนและไฟขณะปิดเครื่อง(ไฟสแตนบาย)สามารถเลือกเปิดหรือปิดได้ครับ

ไปตั้งค่าที่เมนูตัวเลือก แล้ว เข้าไปที่ไฟแสดงสถานะครับ

ขอบคุณคุณ gatai ครับเดี๋บวจะไปลองดูครับ   [ปลื่ม]

ออฟไลน์ oda482

• *
« ตอบกลับ #146 เมื่อ: กันยายน 17, 2009, 01:09:06 am »
ขอบคุณ คุณgatai มากครับผม  ผมจะพยามอดใจรอต่อไปครับ   [yes]

ออฟไลน์ toxin

• *
« ตอบกลับ #147 เมื่อ: กันยายน 18, 2009, 11:30:32 am »
ผมซื้อ plasma 42pq30 มา  รุ่นนี้ระบบเสียงเป็น สเตอริโอรรึเปล่าครับ
ทำไมเข้าไปดูตรง Qmenu  มันเป็น MONO อย่างเดียว
เปลี่ยนอย่างอื่นไม่ได้  เครื่องของสมาชิกท่านอื่นเป็นรึเปล่า
 [งง]

« ตอบกลับ #148 เมื่อ: กันยายน 18, 2009, 04:58:25 pm »
ผมซื้อ plasma 42pq30 มา  รุ่นนี้ระบบเสียงเป็น สเตอริโอรรึเปล่าครับ
ทำไมเข้าไปดูตรง Qmenu  มันเป็น MONO อย่างเดียว
เปลี่ยนอย่างอื่นไม่ได้  เครื่องของสมาชิกท่านอื่นเป็นรึเปล่า
 [งง]

ขึ้นโชว์ว่า mono  อย่างเดียวเหรอครับ หรือขึ้น DUAL

ยังไงลองเปิด dvd ดู แล้วลอง ดูใหม่นะครับ

ระบบเสียงจะมาเป็นอะไรขึ้นอยู่กับต้นทางที่ส่งมาครับ

อาจจะมาเป็น mono  DUAL NICAM  แล้วแต่ต้นทางครับ

แต่ถ้าใน Qmenu ไม่สามารถเปลี่ยนได้ในหลายๆโหมด เช่นตั้งเวลาเปิดปิดก็ไม่ได้ ก็น่าจะมีปัญหาเรื่องเฟริม์แวร์

ถ้าเป็นแบบนี้ต้องเรียกช่างมาลงเฟริม์แวร์ให้ใหม่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 18, 2009, 05:08:58 pm โดย gatai »

ออฟไลน์ theewut

• *
« ตอบกลับ #149 เมื่อ: กันยายน 18, 2009, 07:17:24 pm »
ขอสมัครเป็นสมาชิก LG ด้วยคนครับ
วันนี้ เพิ่งได้ของมา 32LH70YR  21,000  ครับ

-ลองกับฟรีทีวีก้พอใจมากครับ ชัดดี
-ลองต่อกับดีวีดี เป็นแบบ AV อ่ะครับ (พอดีสายไม่พอ) ลองดู DVD5 ภาพก็ดีระดับนึงครับ แต่เสียงผมว่ามันไม่ค่อยดังอ่ะครับ เปิดไป 40 กว่ายังไม่ค่อยดังเลยครับ
ไม่รู้เป็นเพราะต่อแบบ AV ป่าวครับ
- อยากต่อกับคอมแต่ไม่มีสาย HDMI อยากรบกวนถามนิดนึงครับ ซื้อสายแบบไหนกันครับ ราคาเท่าไหร หาซื้อได้ที่ไหนบ้าง

เด๋วกำลังจะต่อแบบ RGB

ปล. ปรับค่าเสียงและภาพอย่างไรกันบ้างครับ

« ตอบกลับ #150 เมื่อ: กันยายน 18, 2009, 07:31:08 pm »
ขอสมัครเป็นสมาชิก LG ด้วยคนครับ
วันนี้ เพิ่งได้ของมา 32LH70YR  21,000  ครับ

-ลองกับฟรีทีวีก้พอใจมากครับ ชัดดี
-ลองต่อกับดีวีดี เป็นแบบ AV อ่ะครับ (พอดีสายไม่พอ) ลองดู DVD5 ภาพก็ดีระดับนึงครับ แต่เสียงผมว่ามันไม่ค่อยดังอ่ะครับ เปิดไป 40 กว่ายังไม่ค่อยดังเลยครับ
ไม่รู้เป็นเพราะต่อแบบ AV ป่าวครับ
- อยากต่อกับคอมแต่ไม่มีสาย HDMI อยากรบกวนถามนิดนึงครับ ซื้อสายแบบไหนกันครับ ราคาเท่าไหร หาซื้อได้ที่ไหนบ้าง

เด๋วกำลังจะต่อแบบ RGB

ปล. ปรับค่าเสียงและภาพอย่างไรกันบ้างครับ

เรื่องระดับเสียงก็ปกติครับ ขอผมซัดไป 60 ถ้าเป็นเสียงที่มาเป็นดิจิต้อลบางเรื่องซัดไป 80 กว่า ครับ

เรื่องสาย hdmi  ตามลิงค์นี้ไปเลยครับ ใช้บริการอยู่ครับ

ขออณุญาติลงลิ้งค์นะครับ
http://forums..com/forums/showthread.php?t=232836&highlight=%CA%D2%C2+HDMI

เรื่องการปรับลองใช้โหมดที่มีมาให้ แล้วลองเพิ่มหรือ ลด ดูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 18, 2009, 07:41:04 pm โดย gatai »

• *
  • ????????????????????????? ?? ??...
« ตอบกลับ #151 เมื่อ: กันยายน 18, 2009, 09:36:18 pm »
รบกวนอีกทีครับเรื่องเสียงดนตรีตอนเปิดทีวีครับผมลองเเล้วครับคุณ gatai มันปรับไม่ได้อ่ะครับมันมีให้ปรับเเค่ไฟสเเตนบายกับไฟเพาเวอร์อ่ะครับทำไงต่อดีครับ   [โขก]

ออฟไลน์ satjan30

• *
« ตอบกลับ #152 เมื่อ: กันยายน 18, 2009, 10:00:51 pm »
สวัสดีทุกท่าน ผมใช้ 42LH50 มาได้ประมาณ 2 เดือน ใช้แทนทีวี 29 นิ้ว ส่วนมากจะดู ฟรีทีวี ใช้สัดส่วน 16:9 ตอนแรกก็แปลกๆ แต่ตอนนี้เริ่มชินตาแล้ว ซึ่งภาพที่ได้เป็นที่น่าพอใจมาก (ปรับตามที่ใน web เขียนไว้) และที่ชอบที่สุด คือค่าไฟฟ้า ไม่ต่างจากที่เคยใช้ 29 นิ้ว ส่วนการดูหนัง ผมดู DVD upscale (HDMI) ก็ใช้ได้ ต้องขอขอบคุณผู้ที่ให้ข้อมูล ไว้มีปัญหาจะเข้ามาขอความช่วยเหลือครับ [กระโดด] [กระโดด]

• *
« ตอบกลับ #153 เมื่อ: กันยายน 18, 2009, 10:28:49 pm »
เย้.. ปรับได้เเล้วครับที่มันไม่มีให้ปรับก็เพราะตอนที่ผมเข้าไปดูระยะเวลาการใช้งานของเครื่องพอดีมือคงไปกดโดนปุ่มที่เอาใว้ให้เปลี่ยน model  ของทีวีพอดีผมดันไปกดเปลี่ยนเป็นรุ่น 32 lh 60 เจ้า option ที่ให้เลือกปรับเสียงดนตรีตอนเปิดเครื่องมันเลยไม่มีครับจะเหลือเเค่สองอันให้เลือกเเต่พอเลือก model กลับมาเป็นรุ่น lh 70 ปุ๊บมันก็มี option ปรับเสียงดนตรีตอนเปิดทีวีเพิ่มกลับมาเเล้วครับ .   เเต่ผมสังเกตุดูว่าเวลาเราปรับเลือก model ของทีวี ( ซึ่งมีนจะมีหลายรุ่นให้เลือก) พอเลื่อนไปเรื่อยฯ ความชัดเเละความสวยของภาพมันก็เปลี่ยนไปด้วยเหมือนกันเเต่ผมก็ไม่ได้ลองนะครับว่ามันจะชัดหรือดีกว่าเดิมหรือเปล่าเเค่อยากเลือกรุ่นหรือ model ให้ตรงกับทีวีน่ะครับ [เท่ห์]

• *
« ตอบกลับ #154 เมื่อ: กันยายน 19, 2009, 12:21:48 am »
ขอบคุณมากครับ คุณ gatai 

ขอถามเพิ่มอีกนิดเลยแล้วกันครับ เวลาดูหนังภาพเต็มจอไหมครับ เพราะเวลาดูตอนเปิดที่ห้างเหมือนภาพจะเต็มจอเลย

« ตอบกลับ #155 เมื่อ: กันยายน 19, 2009, 12:54:08 am »
ขอบคุณมากครับ คุณ gatai  

ขอถามเพิ่มอีกนิดเลยแล้วกันครับ เวลาดูหนังภาพเต็มจอไหมครับ เพราะเวลาดูตอนเปิดที่ห้างเหมือนภาพจะเต็มจอเลย

หมายถึงดู dvd ใช่ไหมครับ โดยส่วนมากจะไม่เต็มจอครับ แต่ก็อาจจะมีบางเรื่องทีบัญทึกมาเป็น full (แต่ส่วนน้อยถ้าเป็นหนังจากเมืองนอก)

ที่ไม่เต็มจอคือแค่เวลาดู dvd อย่างเดียวนะครับ ไม่รวม ฟรีทีวี ฟรีทีวี ต้องเต็มนะ  และดู dvd จะเหลือแค่ขอบดำบนล่างประมาณ 2นิ้ว ด้านข้างต้องเต็มนะครับ

ขึ้นอยู่ว่าเขาบัญทึกมาแบบไหนครับ  เอาเป็นสรุปไม่เต็มจอดีกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 19, 2009, 12:58:26 am โดย gatai »

• *
« ตอบกลับ #156 เมื่อ: กันยายน 19, 2009, 01:24:35 am »
อ่าใช่ครับ ที่ผมลองตอนแรกเป็น dvd
และผมก้ลองไปโหลดไฟล์ Night.At.The.Museum.Battle.Of.The.Smithsonian.1080p.BluRay.x264-ETHOS.mkv
มาเปิดต่อจากคอมดู มันก้ไม่เต็มเหมือนกันครับ (ต้องปรับจากโปรแกรมที่เปิดดูเอาหรือป่าวครับ ผมใช้ KMP หรือว่าดูหนังก้ไม่เต็มอยู่แล้ว)

อีกอย่างต่อ pc เสียงที่ทีวีไม่ดังด้วยอ่ะครับ เลยเปิดเสียงลำโพงที่ต่อจาก pc เอาครับ
กำลังหาวิธีแก้ไขอยู่ ถ้ามีแนวทางแก้ปัญหา ช่วยแนะนำด้วยนะครับ

อีกนิดครับ เวลาต่อกับ pc มันแสดงภาพทั้งสองจอได้ป่าวครับ ปรับแต่ได้จากตรงไหนครับ

ขอบคุณมากครับ

« ตอบกลับ #157 เมื่อ: กันยายน 19, 2009, 01:39:00 am »
ต่อ pc ใช้อะไรต่อครับ น่าจะต่อแต่สัญญาณภาพมั้งครับ ต้องต่อสายเสียงเข้า lcd ด้วยครับ

จะเป็นช่องแจ็ค มินิ dvi ด้านหลังเครื่องครับ   นอกจาก กาดร์จอบางรุ่นสามารถต่อ hdmi แล้วมาทั้งภาพและเสียงได้เลยครับ

ลองปรับที่ pc ดูครับ ถ้าไม่เสียอัตราส่วนภาพก็ใช้ได้ครับ(ไม่ค่อยสันทัดเรื่องต่อ pcครับ)

• *
« ตอบกลับ #158 เมื่อ: กันยายน 19, 2009, 02:47:58 pm »
ขอบคุณครับ วันนี้ไปซื้อสาย HDMI มาต่อได้ทั้งภาพและเสียงแล้วครับ

แต่ต่อสาย คอมโพเนนต์ ภาพเป็นสีแดงหมดเลยครับ แบบนี้ช่องเสียบเสียอ่ะป่าว
จะได้ส่งร้านเปลี่ยนเครื่องใหม่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 19, 2009, 05:53:56 pm โดย theewut »

ออฟไลน์ nitmarine51

• *
« ตอบกลับ #159 เมื่อ: กันยายน 19, 2009, 08:45:48 pm »
วันนี้เพิี่่งไปถอย 32LH70 มาครับ ราคา 19300 บาท ของใหม่เื่อี่ยม

แต่ยังขาดชุด โฮมเทียร์เตอร์  รบกวนเพื่อนในนี้แนะนำหน่อยครับ ของแบบถูกๆคุณภาพดีครับ

« ตอบกลับ #160 เมื่อ: กันยายน 19, 2009, 10:49:11 pm »
ถ้าตอนนี้ก็ต้อง onkyo ครับ ลองสอบถามร้านดังในเวปที่หน้าซื้อขายเลยครับ

ออฟไลน์ kennypb

• *
« ตอบกลับ #161 เมื่อ: กันยายน 20, 2009, 02:22:19 pm »
มาร่วม club LG ด้วยคนได้ Full HD LG  42LF20FR มาราคา 25,900 บาท มีใครใช้บ้างครับ

42LF20FR

Full HD

. Dynamic Contrast Ratio: 70,000:1
. HDMI(V.1.3 with Deep Color)
. Clear Voice II
. AV Mode
. Moving LED